ตอบ
ultramanthai

ชื่อเล่น: ตาตุ้ย

เข้าร่วม: 06 พฤษภาคม 2011
ตอบ: 415

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 298
ให้คำขอบคุณ: 142

พฤหัส, 7 สิงหา 2014 12:47 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
JYP_2PM พิมพ์ว่า:
สอบถามหน่อยครับ  รถผมเพิ่งติดแกสหัวฉีด เวอซุส ได้ 5 เดือน เพิ่งเปลี่ยนกรองแกสไป 600 บาท ช่างแนะนำให้เปลี่ยนหัวเทียนแต่ยังไม่ได้เปลี่ยน
ปัญหาคือ - เวลาเช้าๆสตาทน้ำมัน ขณะความร้อนได้ที่กำลังจะตัดเป็นแกส รถดับ บางครั้ง ช่วงที่กำลังจะตัดเป็นแกส ขับออกไป รถ วูบ รอบตกเหมือนจะดับจะเป็นช่วงสตาทใหม่ๆ ขอผู้รู้ครับบ

หม้อต้มแก๊สอาจจะร้อนไม่พอก็เป็นไปได้ ลองให้ช่างเค้าเช็คให้ครบ แต่ถ้าเป็นทุกครั้ง ให้ปรับจูนใหม่ ลองทำดูครับท่าน
ได้รับคำขอบคุณจาก: JYP_2PM 
rudeboy

เข้าร่วม: 03 กรกฎา 2012
ตอบ: 27

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 10
ให้คำขอบคุณ: 11

ปี: 2004
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
อังคาร, 12 สิงหา 2014 18:19 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
สอบถามหน่อยครับ รถผม ES 04 ติด Gas LPG หัวฉีด มาใด้ 3 ปีแล้วครับ ก่อนหน้านี้ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย 

แต่ตอนนี้ พอวิ่งไปอยู่ดีๆมันก็ตัดเป็นน้ำมันเองครับซึ่งปกติถ้าแก๊สหมดมันถึงจะตัด  ทั้งๆที่แก๊สก็ยังเหลือ  บางครั้งเพิ่งจะเติมแก๊ส

และเป็นบ่อยมาก แต่บางทีผมขับไปซักพักผมก็ลองกดตัดกับไปใช้แก๊ส มันก็ใช้ใด้บ้าง ไม่ใด้บ้าง มันเกิดจากสาเหตุอะไรครับ 

เพิ่งไปลองจูนแก๊สมาใหม่  ก็ไม่หายเป็นเหมือนเดิมครับ

รบกวนพี่ๆผู้ชำนาญช่วยตอบหน่อยครับ

ขอบคุณมากครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01 

อังคาร, 12 สิงหา 2014 18:50 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
rudeboy พิมพ์ว่า:
สอบถามหน่อยครับ รถผม ES 04 ติด Gas LPG หัวฉีด มาใด้ 3 ปีแล้วครับ ก่อนหน้านี้ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย 

แต่ตอนนี้ พอวิ่งไปอยู่ดีๆมันก็ตัดเป็นน้ำมันเองครับซึ่งปกติถ้าแก๊สหมดมันถึงจะตัด  ทั้งๆที่แก๊สก็ยังเหลือ  บางครั้งเพิ่งจะเติมแก๊ส

และเป็นบ่อยมาก แต่บางทีผมขับไปซักพักผมก็ลองกดตัดกับไปใช้แก๊ส มันก็ใช้ใด้บ้าง ไม่ใด้บ้าง มันเกิดจากสาเหตุอะไรครับ 

เพิ่งไปลองจูนแก๊สมาใหม่  ก็ไม่หายเป็นเหมือนเดิมครับ

รบกวนพี่ๆผู้ชำนาญช่วยตอบหน่อยครับ

ขอบคุณมากครับ

ตอบคับ 1.ให้ดูที่ฟิวส์ของระบบแก๊สตรงขั้วบวกแบต ว่าหลวมหรืไม่. ถ้าแบตเลื่อมก็อาจทำให้ระบบตัดเป็นแก๊สได้เนื่องจากไฟไปเลี้ยงกล่องของระบบแก๊สไม่พอ
2. สายวัดรอบของระบบแก๊ส (สายสีน้ำตาล) หลวมรึขาดใน
3. ตัววัดความร้อนที่ติดกับหม้อต้มแก๊ส หลวมรึ' -ขาดใน
4 โซลินอย์ลที่หม้อต้มแก๊สหรือที่วาล์วถังเสื่อมไม่ทำการเปิดวาล์วเพื่อให้แก๊สวิ่งผ่านเข้า ไปในระบบแก๊ส
ลองให้ช่างเช็ดคับท่าน
ได้รับคำขอบคุณจาก: rudeboy  karnmotocross01 
Chalermsin_B

ชื่อเล่น: ต้อมครับ

เข้าร่วม: 16 พฤษภาคม 2014
ตอบ: 12

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 1
ให้คำขอบคุณ: 0

ปี: 2005
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
ศุกร์, 15 สิงหา 2014 17:37 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
ของผมก็เป็นอาการแบบ ว่า Start รถครั้งแรกรถรอบมันจะแกว่งครับจาก รอบศุง ลงมาต่ำ แล้วเหมือนมันจะดับตลอด เหมือนรถไม่มีแรงครับ
เหยียบคันเร่งก็ไม่ขึ้นคร้าบ อยากรู้ว่าเกิดจากอะไรได้บางคร้าบ รถผมติดแก๊ส ด้วย civic 05 คร้าบช่วยแนะนำหน่อยคร้าบ
ถ้าได้ร้านด้วยจะขอบคุณมากคร้าบพี่ๆ
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01 

ศุกร์, 15 สิงหา 2014 17:44 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
Chalermsin_B พิมพ์ว่า:
ของผมก็เป็นอาการแบบ ว่า Start รถครั้งแรกรถรอบมันจะแกว่งครับจาก รอบศุง ลงมาต่ำ แล้วเหมือนมันจะดับตลอด เหมือนรถไม่มีแรงครับ
เหยียบคันเร่งก็ไม่ขึ้นคร้าบ อยากรู้ว่าเกิดจากอะไรได้บางคร้าบ รถผมติดแก๊ส ด้วย civic 05 คร้าบช่วยแนะนำหน่อยคร้าบ
ถ้าได้ร้านด้วยจะขอบคุณมากคร้าบพี่ๆ

ทิ้งเบอร์ไว้(ในpm ก็ได้)เดียวโทรกลับ
yanika

เข้าร่วม: 21 สิงหา 2014
ตอบ: 1

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 0
พฤหัส, 21 สิงหา 2014 23:56 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
ไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์และระบบแก๊สเลยค่ะ เพิ่งซื้อรถมือสองcivic dimension 2002 มาค่ะ ตอนซื้อไมล์133200 วิ่งต่อได้ประมาณอีกร้อยกว่าโลเพิ่งขับได้7วัน เริ่มเป็นค่ะ พอขับแบบรถติดเหยีบเบรคตลอดขับไม่เกิน60 เพราะรถติดมาก สตาร์ทน้ำมัน พอเปลี่ยนมาใช้แก๊ส เครื่องเริ่มสั่น และจอดรอรถติดไฟแดงเครื่องดับ หน้าจอโชว์สัญลักษณ์น้ำมันเครื่อง กับรูปแบตเตอรี่ ลองสตาร์ท ปิดแอร์ เครื่องติดใช้งานได้ เลยเปลี่ยนเป็นน้ำมัน กลัวจะเป็นอีก ช่วยแนะนำได้ไหมค่ะ อยากนำไปให้เจ้าของกระทู้ดูค่ะ แอบเคีียดจริงๆ ><'

ศุกร์, 22 สิงหา 2014 18:57 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
yanika พิมพ์ว่า:
ไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์และระบบแก๊สเลยค่ะ เพิ่งซื้อรถมือสองcivic dimension 2002 มาค่ะ ตอนซื้อไมล์133200 วิ่งต่อได้ประมาณอีกร้อยกว่าโลเพิ่งขับได้7วัน เริ่มเป็นค่ะ พอขับแบบรถติดเหยีบเบรคตลอดขับไม่เกิน60 เพราะรถติดมาก สตาร์ทน้ำมัน พอเปลี่ยนมาใช้แก๊ส เครื่องเริ่มสั่น และจอดรอรถติดไฟแดงเครื่องดับ หน้าจอโชว์สัญลักษณ์น้ำมันเครื่อง กับรูปแบตเตอรี่ ลองสตาร์ท ปิดแอร์ เครื่องติดใช้งานได้ เลยเปลี่ยนเป็นน้ำมัน กลัวจะเป็นอีก ช่วยแนะนำได้ไหมค่ะ อยากนำไปให้เจ้าของกระทู้ดูค่ะ แอบเคีียดจริงๆ ><'

ทิ้งเบอร์ไว้เดียวโทรหาจ้า
รบกวนติดต่อกลับมาด้วยครับ จะได้ถามบางอย่างเกี่ยวกับอาการรถท่าน

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ ศุกร์, 29 สิงหา 2014 22:50, ทั้งหมด 1 ครั้ง (ดูทั้งหมด)

เสาร์, 23 สิงหา 2014 10:04 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
JYP_2PM พิมพ์ว่า:
สอบถามหน่อยครับ  รถผมเพิ่งติดแกสหัวฉีด เวอซุส ได้ 5 เดือน เพิ่งเปลี่ยนกรองแกสไป 600 บาท ช่างแนะนำให้เปลี่ยนหัวเทียนแต่ยังไม่ได้เปลี่ยน
ปัญหาคือ - เวลาเช้าๆสตาทน้ำมัน ขณะความร้อนได้ที่กำลังจะตัดเป็นแกส รถดับ บางครั้ง ช่วงที่กำลังจะตัดเป็นแกส ขับออกไป รถ วูบ รอบตกเหมือนจะดับจะเป็นช่วงสตาทใหม่ๆ ขอผู้รู้ครับบ

เท่าที่ท่านเล่าอาการมา ถ้าระบบน้ำมันใช้ปกติ น่าจะมีปัญหาเรื่องการจูนแก๊ส อาจจะหนา รึ บาง ต้องดูที่ตารางการจูน โอกาศแก๊สน่าจะหนา อาจจะเป็นไปได้หลายสาเหตุ รูหัวฉีดแก๊สใหญ่เกินไป แรงดันหม้อต้มสูงเกินไป ถ่ายรูปตารางการจูนมาให้ดู

เสาร์, 23 สิงหา 2014 10:10 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
yanika พิมพ์ว่า:

ท่านซื้อมารถติดแก๊สมาแล้วใช่ป่าว? รึ ท่าน ติดเอง ยี่ห้ออะไร อยากให้ท่านทิ้งเบอร์ไว้ใ PM เดียวผมโทรกลับ ผมว่าน่าจะมีอะไรมากกว่านั้น ต้องเว้ากันนาน ๆ ยินดีช่วยครับท่าน

creedsaa

เข้าร่วม: 10 กันยา 2013
ตอบ: 121

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 106
ให้คำขอบคุณ: 16

ปี: 2002
ศุกร์, 29 สิงหา 2014 16:13 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
สอบถามหน่อยครับ ของผมเป็นเกียร์ M/T เวลาเบาเครื่องเหยยียบครัชแล้วรอบจะตก บางทีถึงกลับดับ เคยล้างปีกผีเสื้อ ตั้งวาล์ว จูนแก๊ส ทำมามากครับ แต่ก็ดีขึ้นแต่ก็ยังไม่หาย มีอะไรอีกรึป่าวครับที่ผมยังไม่ได้ทำ 

ศุกร์, 29 สิงหา 2014 22:47 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
creedsaa พิมพ์ว่า:
สอบถามหน่อยครับ ของผมเป็นเกียร์ M/T เวลาเบาเครื่องเหยยียบครัชแล้วรอบจะตก บางทีถึงกลับดับ เคยล้างปีกผีเสื้อ ตั้งวาล์ว จูนแก๊ส ทำมามากครับ แต่ก็ดีขึ้นแต่ก็ยังไม่หาย มีอะไรอีกรึป่าวครับที่ผมยังไม่ได้ทำ 

มีบางอย่างที่ท่านยังไม่ได้ทำคับ 1.เปลี่ยนช่าง (ถ้าช่างเดิมยังแก้ไม่หาย)
2.เปลี่ยนรถ อันนี้เป็นคำตอบสุดท้าย
ผมว่ารถท่านน่าจะมีปัญหาอะไรสักอย่างแล้ว ทิ้งเบอร์เดียวโทรกลับดีกว่า เรื่องมันยาว เหมื่อนซี่รีย์เกาหลี
Kriss_es04

ชื่อเล่น: อ๊อด

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2008
ตอบ: 1745

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1543
ให้คำขอบคุณ: 234

ที่อยู่: ดินแดง-แจ้งวัฒนะ-นนทบุรี-มหาชัย-พระราม2-กระทุ่มแบน-สามพราน
จันทร์, 1 กันยา 2014 11:24 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
รถ LPG ควรเติมหัวเชื้อน้ำมันเครื่อง เพื่อรักษาบ่าวาวร์ หรือเปล่าครับ จำเป็นไหม
ใช้ของอะไรดี

จันทร์, 1 กันยา 2014 16:23 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
Kriss_es04 พิมพ์ว่า:
รถ LPG ควรเติมหัวเชื้อน้ำมันเครื่อง เพื่อรักษาบ่าวาวร์ หรือเปล่าครับ จำเป็นไหม
ใช้ของอะไรดี

เปลี่ยนถ่าย น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกี่ยร์ ก่อนกำหนด ประมาณ 80 % กำลังดี เช่น สเปคน้ำมันเครื่อง หมื่นโล แปดพันโลเปลี่ยน น้ำมันเกี่ยร์
สี่หมื่นโล เปลี่ยนทุก สามหมื่นโล ขอเน้นน่ะท่าน แล้วเกี่ยร์(ของ) ท่านจะอยู่ใช้การได้อีกนาน

Pramook_c

เข้าร่วม: 19 มกรา 2014
ตอบ: 32

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 29
ให้คำขอบคุณ: 10
พฤหัส, 4 กันยา 2014 23:11 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
รบกวนสอบถาม หน่อยครับ
ปี03 เครื่อง 1.7 สิ่งที่ทำแล้วมีดังต่อไปนี้ครับ
1.มีการล้างปีกผีเสื้อ รอบเดินเบาแล้ว
2.ตั้งวาว เรียบร้อย
3.หัวเทียนเปลี่ยนแล้ว
4.ไปจูนแก๊สหลายครั้ง ช่างบอกไม่ได้เป็นที่แก๊ส ค่าจูนปกติ

อาการมีดังต่อไปนี้ครับ
1.วิ่งนํ้ามันปกติมาก จะมีประเด็นตรงก่อนจะขึ้นไฟเอนจิ้น เครื่องจะสั่นๆ สะอึกๆ เหมือน ecu มันกำลังเช็ค พอขึ้นเอนจิ้น
จะจอด จะเบรก จะเลี้ยว ยังไงก็ตามไม่มีดับ
2.หากวิ่งมาใช้ความเร็วประมาณ 70-80 ละเบรค เกือบหยุด รอบจะตก จนเครื่องดับไปเลย (ถ้าขึ้นไฟเอนจิ้นแล้วก็วิ่งปกติเลย)

ผมติดแก๊สหัวฉีด ac
อัตราการกินแก๊ส 1.5-1.7 ต่อ 1กิโล
เติมแก๊ส 42L. ราคาประมาณ 520 บาท วิ่งได้ 320-350 ปกติไหมครับ

ศุกร์, 5 กันยา 2014 10:25 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
Pramook_c พิมพ์ว่า:
ปี03 เครื่อง 1.7 สิ่งที่ทำแล้วมีดังต่อไปนี้ครับ
1.มีการล้างปีกผีเสื้อ รอบเดินเบาแล้ว
4.ไปจูนแก๊สหลายครั้ง ช่างบอกไม่ได้เป็นที่แก๊ส ค่าจูนปกติ

1.วิ่งนํ้ามันปกติมาก จะมีประเด็นตรงก่อนจะขึ้นไฟเอนจิ้น เครื่องจะสั่นๆ สะอึกๆ เหมือน ecu มันกำลังเช็ค พอขึ้นเอนจิ้น
จะจอด จะเบรก จะเลี้ยว ยังไงก็ตามไม่มีดับ
2.หากวิ่งมาใช้ความเร็วประมาณ 70-80 ละเบรค เกือบหยุด รอบจะตก จนเครื่องดับไปเลย (ถ้าขึ้นไฟเอนจิ้นแล้วก็วิ่งปกติเลย)

อัตราการกินแก๊ส 1.5-1.7 ต่อ 1กิโล
เติมแก๊ส 42L. ราคาประมาณ 520 บาท วิ่งได้ 320-350 ปกติไหมครับ

ไม่เห็นค่าตารางจูนแก๊ส ตอบยากมาก ถ้าไม่ลำบากมาก ท่านแวะมาหาดีกว่า รึ ทิ้งเบอร์ไว้ เดี๋ยวโทรกลับ

creedsaa

พุธ, 17 กันยา 2014 20:16 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
ร้านอยู่แถวใหนหรอครัยบ เพื่อเข้าไปให้ดูอาการ พอจะมี Line มั้ยครับ หรือ แอทผมเยข้าไปได่นะครับ golfzy2528

พุธ, 17 กันยา 2014 20:28 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
ร้านอยู่แถวใหนหรอครัยบ เพื่อเข้าไปให้ดูอาการ พอจะมี Line มั้ยครับ หรือ แอทผมเยข้าไปได่นะครับ golfzy2528

ทิ้งเบอร์ไว้เดียวโทรกลับครับ อาการอะไรรึท่าน?
creedsaa

พุธ, 17 กันยา 2014 20:40 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
รอบตกครับ ยูเทรินบางทีถึงกลับดับ 086-344-0371

พฤหัส, 18 กันยา 2014 09:58 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
รอบตกครับ ยูเทรินบางทีถึงกลับดับ 086-344-0371

ก่อนมารบกวนโทรนัดล่วงหน้าน่ะครับ

puyning1

เข้าร่วม: 14 ตุลา 2009
ตอบ: 177

ได้รับคำขอบคุณ: 339
ให้คำขอบคุณ: 99

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พฤหัส, 18 กันยา 2014 16:35 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
เปลี่ยนเป็นแก๊สช้าครับ จากติดเครื่องแล้วประมาน 10 นาที ถึงตัดเป็นแก๊สก่อนหน้านี้ไม่เคยเป็นแก้ไขยังไงครับ
Thank You

พฤหัส, 18 กันยา 2014 20:07 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
puyning1 พิมพ์ว่า:
เปลี่ยนเป็นแก๊สช้าครับ จากติดเครื่องแล้วประมาน 10 นาที ถึงตัดเป็นแก๊สก่อนหน้านี้ไม่เคยเป็นแก้ไขยังไงครับ
Thank You

ดูที่ Temp(ตัววัดความร้อน) ที่หม้อต้มแก๊ส  ดูในโปรแกรมจูนว่า ตั้งค่าไว้ที่เท่าไร และตัวมันเอง มีค่าเท่าไร จะต้องมีค่าสูงกว่าที่ตั้งไว้
เช่นถ้าตั้งไว้ 50 องศา ตัววัดต้องมีค่าไม่น้อยกว่า 50 องศา เช่นกัน

puyning1

เข้าร่วม: 14 ตุลา 2009
ตอบ: 177

ได้รับคำขอบคุณ: 339
ให้คำขอบคุณ: 99

เสาร์, 20 กันยา 2014 08:23 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
ultramanthai พิมพ์ว่า:

Thank You

ดูที่ Temp(ตัววัดความร้อน) ที่หม้อต้มแก๊ส  ดูในโปรแกรมจูนว่า ตั้งค่าไว้ที่เท่าไร และตัวมันเอง มีค่าเท่าไร จะต้องมีค่าสูงกว่าที่ตั้งไว้
เช่นถ้าตั้งไว้ 50 องศา ตัววัดต้องมีค่าไม่น้อยกว่า 50 องศา เช่นกัน

ต้องเปลี่ยนอะไรมั้งหรอครับ 

เสาร์, 20 กันยา 2014 11:20 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ

Thank You

ต้องเปลี่ยนอะไรมั้งหรอครับ 

ต้องเข้าไปดูในโปรแกรมจูนแก๊สถึงจะทราบสาเหตุว่าเป็นมาอย่างไรน่ะท่าน
aumlight

ชื่อเล่น: อั้ม

เข้าร่วม: 27 พฤษภาคม 2013
ตอบ: 925

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 675
ให้คำขอบคุณ: 155

อาทิตย์, 21 กันยา 2014 21:34 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
ขอสอบถามข้อมูลหน่อยครับ

รถผม ES 04 Exi AT ติดแก๊ส LPG ยี่ห้อ AC ถังโดนัท 54 ลิตร เมื่อวันที่ 18 ก.ย. 57 มีปัญหาดังนี้ครับ

1. คิกดาวโดยเหยียบคันเร่งจม รอบตก เกิดอาการวูบประมาณ 1 วิ เครื่องจึงเปลี่ยนเกียร์ (ใช้น้ำมันไม่มีอาการนี้)
2. วันนี้ (21 ก.ย.57) รอบเครื่องตก ไฟเอนจิ้นโชว์ ดับเครื่องสักพัก สตาร์ทใหม่ปกติ 
3. หลังจากติดแก๊สแล้ว ชิ้นส่วนหรืออุปกรณ์ไหนควรเปลี่ยนเพื่อให้เหมาะกับรถใช้ LPG ครับ

ขอแนวทางแก้ไขปัญหาด้วยครับ

ขอบคุณครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: ultramanthai 

จันทร์, 22 กันยา 2014 14:26 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
aumlight พิมพ์ว่า:

รถผม ES 04 Exi AT ติดแก๊ส LPG ยี่ห้อ AC ถังโดนัท 54 ลิตร เมื่อวันที่ 18 ก.ย. 57 มีปัญหาดังนี้ครับ

1. คิกดาวโดยเหยียบคันเร่งจม รอบตก เกิดอาการวูบประมาณ 1 วิ เครื่องจึงเปลี่ยนเกียร์ (ใช้น้ำมันไม่มีอาการนี้)
2. วันนี้ (21 ก.ย.57) รอบเครื่องตก ไฟเอนจิ้นโชว์ ดับเครื่องสักพัก สตาร์ทใหม่ปกติ 
3. หลังจากติดแก๊สแล้ว ชิ้นส่วนหรืออุปกรณ์ไหนควรเปลี่ยนเพื่อให้เหมาะกับรถใช้ LPG ครับ

ขอบคุณครับ

ถ้าเป็นตั้งแต่แรก(เกิด)ติด น่าจะเป็นที่ติดตั้งรึการจูนไม่ถูกวิธี  ทางร้านที่ติดให้เค้าไม่แก้ให้รึครับท่าน?
ลองให้ทางอู่ที่ติดเค้าแก้ไขก่อน แต่ถ้าไม่หาย ท่านก็แวะมาหาแล้วกัน เดียวจัดให้

aumlight

ชื่อเล่น: อั้ม

เข้าร่วม: 27 พฤษภาคม 2013
ตอบ: 925

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 675
ให้คำขอบคุณ: 155

อังคาร, 23 กันยา 2014 09:36 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ

ขอบคุณครับ

ถ้าเป็นตั้งแต่แรก(เกิด)ติด น่าจะเป็นที่ติดตั้งรึการจูนไม่ถูกวิธี  ทางร้านที่ติดให้เค้าไม่แก้ให้รึครับท่าน?
ลองให้ทางอู่ที่ติดเค้าแก้ไขก่อน แต่ถ้าไม่หาย ท่านก็แวะมาหาแล้วกัน เดียวจัดให้

ทางอู่แจ้งว่าใช้ไปสัก 1 เดือนก่อน แล้วเข้าไปจูนใหม่ครับ

ถ้าอาการดังกล่าวไม่หายจริงๆ อาจจะต้องรบกวนพี่ ultramanthai นะครับ

อังคาร, 23 กันยา 2014 15:33 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ

ขอบคุณครับ

ทางอู่แจ้งว่าใช้ไปสัก 1 เดือนก่อน แล้วเข้าไปจูนใหม่ครับ

ถ้าอาการดังกล่าวไม่หายจริงๆ อาจจะต้องรบกวนพี่ ultramanthai นะครับ

แปลกจิงหนอ ทำมัต้อง หนึ่งเดือนก่อนอ่ะท่าน มีด้วยรึ อาการที่ท่านเป็น ตอบอย่างกว้างๆ น่ะ ข้อหนึ่ง(ใช้สำหรับหุ้งข้าวหม้อไฟฟ้า)
 แก๊สน่าจะมาไม่ทัน เป็นไปได้ทั้งการจูน และ ติดตังไม่ถูกวิธี
ข้อสอง ((อันนี้หุ้งแล้วข้าวแฉะแน่ท่าน) แก๊สน่าจะไม่บางก็หนา
ข้อสาม (หุ้งแล้ว น้องๆ ข้าวต้ม) ชิ้นส่วนของอุปกรณ์ยี่ห้อที่ท่านติดได้ มาตราฐานสากลครับ ถ้าจะเปลี่ยน น่าจะเปลี่ยนช่าง ดีกว่า น่าจะเหมาะสำหรับรถใช้แก๊ส แอลพีจี

santipoom.yamwat

ชื่อเล่น: เท่ห์

เข้าร่วม: 23 มิถุนา 2014
ตอบ: 17

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 2
ให้คำขอบคุณ: 1

ปี: 2003
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
อังคาร, 23 กันยา 2014 19:34 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
Pramook_c พิมพ์ว่า:

ไม่เห็นค่าตารางจูนแก๊ส ตอบยากมาก ถ้าไม่ลำบากมาก ท่านแวะมาหาดีกว่า รึ ทิ้งเบอร์ไว้ เดี๋ยวโทรกลับ

อาการเดี่ยวกันเลยครับ (รถรุ่นเดี่ยวกันด้วยครับ) ผมติดแก๊สของ เอ็นนิจี้ ตัว pro ครับแก้เท่าไหร่ก็ไม่หายครับรบกวนด้วยนะครับ
เบอร์ผมครับ 0844918081 (เท่ห์ครับ)
naruepol.kaeochingduang

เข้าร่วม: 26 กันยา 2014
ตอบ: 1

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 0
ศุกร์, 26 กันยา 2014 11:59 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
honda civic dimension เครื่องเบาสั่นรอบไม่นิ่ง เครื่องสั่นเล็กน้อย รอบเดินเบาสวิง บางครั้งขับมาดีๆ ดับเฉยเลย สตาร์ตใหม่ทันทีไม่ติด ต้องปล่อยไว้สักประมาณ 5-10 นาทีจึงสตาร์ตใหม่ติดขับต่อไปได้
...
ก่อนหน้านี้ เปลี่ยนเครื่องมาหลังปีใหม่ขับมาเป็นปกติดีหลายเดือน อยู่ๆรอบเครื่องยนต์ผิดปกติรอบจะสูง สถานะเครื่องยนต์ขึ้นแสดงไฟเตือน นำไปร้านที่ติดตั้งแก้ส เช็คจนเจออาการบอกว่าเป็นที่ปีกผีเสื้อสกปรก นำกลับมาล้างเองที่บ้าน(อย่างละมัดระวัง) ตอนถอดอุปกรณ์มีกรองอากาศอยู่สองตัว เสียบต่อกันอยู่ คล้ายๆกับว่าช่องต่อนั้นต่อกันไม่สนิทเท่าไรอัดน็อตไม่แน่น (ทำให้ผมสันนิษฐานว่าเป็นสาเหตุให้ฝุ่นละอองเข้าปีกผีเสื้อ) เมื่อล้างเสร็จ ประกอบอุปกรณ์ดังเดิม แล้วสตาร์ตเครื่อง สถานะไฟเตือนดับลงรอบเครื่องไม่สูงแล้ว แต่มีอาการสวิงขึ้นลงเล็กน้อยเบาๆในช่วงแรก ลองขับไปสักวันสองวันอาการนี้เหมือนจะน้อยลง ทีละกะว่าจะเอาไปจูนที่ร้านแก้สอีกทีเลยไม่ได้ไป 
..
มาตอนนี้ (วันนี้) เครื่องเบาสั่นรอบไม่นิ่ง เครื่องสั่นเล็กน้อย รอบเดินเบาสวิง บางครั้งขับมาดีๆ ดับเฉยเลย สตาร์ตใหม่ทันทีไม่ติด ต้องปล่อยไว้สักประมาณ 5-10 นาทีจึงสตาร์ตใหม่ติดขับต่อไปได้ครับ

ตอนนี้กำลังเอารถไปอู่ แต่จะไปอู่ที่เปลี่ยนเครื่องหรืออู่ที่ติดแก้สดีครับ ท่านใดมีคำแนะนำให้ผมได้บ้าง

เสาร์, 27 กันยา 2014 09:21 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
naruepol.kaeochingduang พิมพ์ว่า:
honda civic dimension เครื่องเบาสั่นรอบไม่นิ่ง เครื่องสั่นเล็กน้อย รอบเดินเบาสวิง บางครั้งขับมาดีๆ ดับเฉยเลย สตาร์ตใหม่ทันทีไม่ติด ต้องปล่อยไว้สักประมาณ 5-10 นาทีจึงสตาร์ตใหม่ติดขับต่อไปได้
...
ก่อนหน้านี้ เปลี่ยนเครื่องมาหลังปีใหม่ขับมาเป็นปกติดีหลายเดือน อยู่ๆรอบเครื่องยนต์ผิดปกติรอบจะสูง สถานะเครื่องยนต์ขึ้นแสดงไฟเตือน นำไปร้านที่ติดตั้งแก้ส เช็คจนเจออาการบอกว่าเป็นที่ปีกผีเสื้อสกปรก นำกลับมาล้างเองที่บ้าน(อย่างละมัดระวัง) ตอนถอดอุปกรณ์มีกรองอากาศอยู่สองตัว เสียบต่อกันอยู่ คล้ายๆกับว่าช่องต่อนั้นต่อกันไม่สนิทเท่าไรอัดน็อตไม่แน่น (ทำให้ผมสันนิษฐานว่าเป็นสาเหตุให้ฝุ่นละอองเข้าปีกผีเสื้อ) เมื่อล้างเสร็จ ประกอบอุปกรณ์ดังเดิม แล้วสตาร์ตเครื่อง สถานะไฟเตือนดับลงรอบเครื่องไม่สูงแล้ว แต่มีอาการสวิงขึ้นลงเล็กน้อยเบาๆในช่วงแรก ลองขับไปสักวันสองวันอาการนี้เหมือนจะน้อยลง ทีละกะว่าจะเอาไปจูนที่ร้านแก้สอีกทีเลยไม่ได้ไป 
..
มาตอนนี้ (วันนี้) เครื่องเบาสั่นรอบไม่นิ่ง เครื่องสั่นเล็กน้อย รอบเดินเบาสวิง บางครั้งขับมาดีๆ ดับเฉยเลย สตาร์ตใหม่ทันทีไม่ติด ต้องปล่อยไว้สักประมาณ 5-10 นาทีจึงสตาร์ตใหม่ติดขับต่อไปได้ครับ

ตอนนี้กำลังเอารถไปอู่ แต่จะไปอู่ที่เปลี่ยนเครื่องหรืออู่ที่ติดแก้สดีครับ ท่านใดมีคำแนะนำให้ผมได้บ้าง

ท่านได้ล้างมอเตอร์รอบเดินเบาป่าว? ปกติถ้าไม่เคยล้างแนะนำ อย่าดีกว่า ให้ช่าง ที่เคยล้าง ขอเน้น เคยล้าง ล้างเสร็จ เวลาใส่คืน สามารถปรับรอบให้นิ่งได้ ส่วนอาการดับกลางอากาศ ส่วนใหญ่มักจะเป็นที่ Sensor TDC หรือไม่ ก็ Coil เสื่อมสภาพ จะดับทั้งน้ำมันและแก๊ส เครื่องร้อนๆ มักจะเป็น แนะนำ ทำเครื่องยนต์ให้อยู่ในสภาพสมบรูณ์ โดยเฉพาะ ระบบไฟ เช่น หัวเทียน Coil ท่านลองไปที่ ศูนย์ Honda เล่าอาการให้ช่างเค้าฟัง เสียค่าตรวจเช็คไม่น่าเกินหลักพัน

ตอบ
หน้า 23 จาก 26
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.