ตอบ
ultramanthai

ชื่อเล่น: ตาตุ้ย

เข้าร่วม: 06 พฤษภาคม 2011
ตอบ: 415

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 298
ให้คำขอบคุณ: 142

ศุกร์, 6 พฤษภาคม 2011 12:50 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
Honda civic มีปัญหาเกี่ยวกับ ติดตั้งแก๊ส LPG เชิญถามได้เลย ยินดีแชร์ความรู้กัน ก่อนอื่น ขอเล่าเรื่องของรุ่นนี้ก่อน โดยปกติแล้วการติดตั้งแก๊ส  honda civic dimension มักจะพบอาการเบาดับ เลี้ยวหรือยูดับ เบาสั่น รอบไม่นิ่ง เครื่องสั่นหรือสวิงในรอบเดินเบา บางครั้งขับมาดีๆๆ ดับเอาเฉยๆๆ เลย อาจจะเกิดจากสาเหตุ ติดตั้งแก๊สไม่ถูกวิธี ปรับจูนแก๊สไม่ถูกต้อง ถ้ามีอาการลักษณะดั่งกล่าว แบบนี้ ลองเล่าสูกันฟัง ทุกคำความเกี่ยงการติดตั้งแก๊ส มีคำตอบให้ท่านเสมอ ไม่มากก็น้อยคับ ยินดีทุกคำถาม mail :
ultramanthai@gmail.com ขอบคุณคับ <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></
ท่านใดชอบเลี้ยงบ่าวาว์ล ดูรูปก่อนตัดสินใจ

จะเลี้ยงวาล์วดีไม่เนี้ย
จะเลี้ยงวาล์วดีไม่เนี้ย
ตำแหน่งวางหัวฉีดแก๊ส civic dimension
ตำแหน่งวางหัวฉีดแก๊ส civic dimension
ต่ำแหน่งวางหม้อต้มแก๊ส Tomasetto civic dimension
ต่ำแหน่งวางหม้อต้มแก๊ส  Tomasetto civic dimension

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ จันทร์, 30 กันยา 2013 16:05, ทั้งหมด 9 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
benzd

ชื่อเล่น: เบนซ์

เข้าร่วม: 11 มกรา 2009
ตอบ: 3402

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3986
ให้คำขอบคุณ: 3164

ปี: 2005
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
ศุกร์, 6 พฤษภาคม 2011 21:32 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
ได้รับคำขอบคุณจาก: dangeroustoy  ultramanthai  karnmotocross01 
AUDY

เข้าร่วม: 06 กุมภา 2011
ตอบ: 25

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 15
ให้คำขอบคุณ: 0
ศุกร์, 6 พฤษภาคม 2011 22:24 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
honda civic dimansion 01 vtec ติด advanced obd energy ถัง 64 ลิตร อยากรบกวนถามครับ ว่า ผมเติม 45 ลิตร แล้วตัด(ครั้งแรก) ถึงเติมได้น้อยมากครับ จริงๆ แล้ว ถัง 64 ลิตร ควรเติมได้เท่าไหร่ครับ มันจะเกี่ยวกับ ตัว มัติวาล หรือเปล่าครับ พอวิ่ง กลับวิ่งได้แค่ 378.5 มันน้อยไปมั้ย หรือว่า ปกติครับ และ ถ้าไม่ปกติ ต้องทำอย่างไรครับ รบกวนด้วยครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Aofza547  dangeroustoy  ultramanthai  karnmotocross01  Mike Kitti Naeprai 

เสาร์, 7 พฤษภาคม 2011 17:45 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
ถัง 64 ลิตรควรเติมได้ประมาณ 54.4 ลิตร 85 % ของความจุถัง ขึ้นอยู่กับแรงดันแต่ละปั้มคับ ถ้าคิดเป็นจำนวนกิโลต่อบาท น่าจะประมาณ 1.10-1.30 บาทต่อกิโล โดยประมาณ คุณลองเติมให้เต็มแล้วset เข็มกิโลให้เป็น ศูนย์แล้วลองวิ่งประมาณ 100 กิโล แล้วไปเติมแก๊สใหม่ เอาจำวนที่เติมใหม่ตั้งแล้วหารด้วยกิโล จะได้ค่าการกินของแก๊สต่อกิโล สมมุติวิ่ง 100 กิโล แล้วเติมแก๊ส 120 บาท คุณจะได้ค่าการกินแก๊สต่อกิโลละ 1.20 บาท ลองทำสัก สองสามครั้งแล้วนำมาเปรีบยเทีบยดูคับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: dangeroustoy  jagkrapongVilaikaew  okuma  benzkungzaa  karnmotocross01  Paul_Jack  Mike Kitti Naeprai 
donniiez

ชื่อเล่น: ดอน

เข้าร่วม: 24 เมษา 2011
ตอบ: 561

ได้รับคำขอบคุณ: 502
ให้คำขอบคุณ: 144

สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
เสาร์, 7 พฤษภาคม 2011 22:28 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
เป็นตามนั้นเลยครับ เวลาจอดรถติดไฟแดง แล้วรอบต่ำ สั่น บางครังดับไปลยครับ ควรแก้ไขยังไงดีครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: dangeroustoy  ultramanthai  manches13  karnmotocross01  Mike Kitti Naeprai 
KJ-nui

ชื่อเล่น: หนุ่ย

เข้าร่วม: 04 เมษา 2011
ตอบ: 2041

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1410
ให้คำขอบคุณ: 2221

ปี: 2003
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
อาทิตย์, 8 พฤษภาคม 2011 14:16 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
donniiez พิมพ์ว่า:
เป็นตามนั้นเลยครับ เวลาจอดรถติดไฟแดง แล้วรอบต่ำ สั่น บางครังดับไปลยครับ ควรแก้ไขยังไงดีครับ

ตอนติดทีแรกรถผมก็เป็นแบบนี้เลยครับต้องกลับไปให้ร้านจูนใหม่อีก2ครั้งถึงจะเป็นปกติดีครับ
ลองกลับไปให้ร้านจูนใหม่สิครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Aofza547  dangeroustoy  ultramanthai  karnmotocross01  hanmayongsuk  Mike Kitti Naeprai 
es04

เข้าร่วม: 09 มีนา 2009
ตอบ: 803

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3485
ให้คำขอบคุณ: 342

ปี: 2004
อาทิตย์, 8 พฤษภาคม 2011 15:31 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
ES อย่าได้คิดว่าจะให้ช่างติดแบบหลบๆ ซ่อนๆ แบบเนียนๆ เลยนะครับ
เวลามันต้องจูน ต้องซ่อม นี่มีเหนื่อยมาก และเสียเวลามากครับ
จากแค่ต้องใช้เวลาไม่กี่นาที กลับเป็นต้องถอดประกอบกันเป็นชั่วโมงเลยทีเดียว
ได้รับคำขอบคุณจาก: okuma  BEER_CIVIC ES  dangeroustoy  ultramanthai  karnmotocross01  hanmayongsuk  Mike Kitti Naeprai  jeang 
donniiez

อาทิตย์, 8 พฤษภาคม 2011 18:36 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ

จากอาการนี้ดูจากบางบอร์ด เค้าบอกว่าให้ล้างพวก ลิ้นปีกผีเสื้อ มอเตอเดินเบา ผมควรเริ่มจากอะไรก่อนดีครับ ระหว่าง
1 ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ มอเตอเดินเบา
2 จูนใหม่
แล้วจากข้อ 1 ทำทึ่ไหนได้บ้างครับและราคาประมาณเท่าไร
ได้รับคำขอบคุณจาก: dangeroustoy  karnmotocross01  hanmayongsuk  Mike Kitti Naeprai 
es04

เข้าร่วม: 09 มีนา 2009
ตอบ: 803

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3485
ให้คำขอบคุณ: 342

ปี: 2004
อาทิตย์, 8 พฤษภาคม 2011 18:54 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
5hk

จากอาการนี้ดูจากบางบอร์ด เค้าบอกว่าให้ล้างพวก ลิ้นปีกผีเสื้อ มอเตอเดินเบา ผมควรเริ่มจากอะไรก่อนดีครับ ระหว่าง
1 ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ มอเตอเดินเบา
2 จูนใหม่
แล้วจากข้อ 1 ทำทึ่ไหนได้บ้างครับและราคาประมาณเท่าไร

ข้อ 1 ถ้าเครื่องมือครบ ก็ทำเองได้ครับ หน้า DIY มีครับ
ล้างอูู่ประมาณ 250-400 บาท
ได้รับคำขอบคุณจาก: Aofza547  dangeroustoy  karnmotocross01  hanmayongsuk  Mike Kitti Naeprai 
BeL

ชื่อเล่น: เบล

เข้าร่วม: 03 กันยา 2009
ตอบ: 485

ได้รับคำขอบคุณ: 644
ให้คำขอบคุณ: 2510

ปี: 2001
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
จันทร์, 9 พฤษภาคม 2011 03:23 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
อ่าพึ่งไปติดแก๊สเสร็จวันนี้เองครับลองไป อัดดูปรากฎเกิดเหตุการแบบนี้ครับ

1 เวลาสตาร์ทรถครั้งแรก ใช้น้ำมัน ปล่อยรถทิ้งไว้สัก2นาทีได้ พอนาทีต่อไปเครื่องสั่นโหดมากจะดับหลายรอบ แต่พอตัดเป็นแก๊สอาการสั่นดันไม่มี

2 เมื่อติดแก๊สมาแล้วทำการ เหยียบคันเร่งแบบสุดๆ แล้วรอบทำการที่เค้าน่าจะเรียกว่า kickdown(เรียกผิดขออภัย)
แบบเหยียบสุดชีวิต ผลที่เกิดขึ้นคือ มีกลิ่นของน้ำมันเครื่อง กับกลิ่นแก๊สเค้ามาในตัวรถ ผมก็ไม่รู้ว่ามันเข้ามาได้ยังไง

3 ตัว digital ที่บอกระดับของแก๊สในรถ เวลาขับไป บางทีผมก็เห็นมันขึ้นว่าเหลือ3ขีด ขับไปสักพักก็เหลือ2 ขีด ขับไปอีกแปปก็ขึ้นมา3ขีดอีกแล้ว เลย งงเลยว่าจะเหลือแก๊สขนาดไหน

ตัวที่ผมติดมานิเป็นของBSMนะครับ ถังโดนัท 51ลิตร
อ่ออีกอย่างครับ ผมถามว่าถังผมเติมแก๊สได้เต็มสุดเท่าไร พี่เค้าบอกน้องก็บอกร้านแก๊สไปเลยว่าเต็มถัง เดียวร้านแก๊สเค้าจะมีระบบ
ตัดเองถ้าถังแก๊สน้องเต็ม ผมก็เลยคิดว่า กลัวมันระเบิดถ้าอัดมันเข้าไป แต่โดยปกติถังของผมโดนัท51ลิตร เติมได้เท่าไรหรอครับ
ข้อมูลที่แจ้งไปเพิ่งจะเจอสดๆครับ เพราะออกมาปับก็จัดลองระบบเลย เดียวมีอะไรอีกเดียวจะแจ้งเรื่อยๆครับ
ยังไงชี้แนะด้วนะครับขอบคุณครับ

กล่าวผิดประการใดขออภัยด้วยครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: dangeroustoy  ultramanthai  jagkrapongVilaikaew  Weeratep  karnmotocross01  Mike Kitti Naeprai 

อังคาร, 10 พฤษภาคม 2011 14:07 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
ขอตอบแบรวมมิตรนะคับ อาการเบาดับ จะจอดดับ เลี้ยวดับ เร่งก็ดับ ถอยหลังดับอีก สารพัดจะดับ สั่น สวิ่ง (อาการนี้ไม่รวม วาว์ล รั่ว ยัน ห่าง) ในกรณีที่รถวิ่งมาเป็นแสนโล ให้ล้างปีกผีเสื้อ ล้างมอเตอร์รอบเดินเบา (ไม่ไช่ฉีดน้ำยาล้างนะ) เปิดแอร์ดูว่ารอบเครื่องตกหรือไม่ ถ้าตกเช็ควงจรตัวชดเชยรอบแอร์ ห้วเทียนใช้ Iriduim NKG ใช้เบอร์ให้ตรงรุ่น ดูหัวเทียนว่ามีน้ำมันเข้าไปในหัวเทียนหรือไม่ ถ้ามีให้แก้ไข ดู senser TDC ว่าเสื่อมหรือเสีย อาการคือวิ่งมาดีดับทั้งน้ำมันและแก๊ส ส่วนอาการของวาว์ลนั้นอาการจะเป็นทั้งน้ำมันและแก๊ส คือน้ำมันรอบจะขึ้นๆลงๆ เครื่องไม่มีแรง แก๊สอาการหนักกว่าน้ำมัน ให้ช่างแก้ไข ส่วนเรื่องการจูน ขึ้นอยู่กับโปรแกรมของกล่อง ECU ของแก๊สว่าฉลาดม๊ากมากหรือฉลาดน้อยๆ ช่างจูนก็สำคัญคับอยู่ที่ฝีมือของแต่ละคน อู่เดียวกันยังจูนไม่เหมือนกันเลย การจูนหนาไปบางไปก็มีผลต่อเครื่องคับบางที่ก็ดับได้นะ ทางที่ดี ใช้ตัว Scan ODB วัดค่าแลมด้าระหว่างน้ำมันและแก๊สมาเปรียบเทียบแล้วปรับเข้าหากัน ถังแก๊สปกติไม่ว่าความจุจะขนาดไหน เติมได้ไม่น่าเกิน 85 %ของความจุของถัง เช่น ถัง 52 ลิตรเติมได้ = 52*.85= 44.2 ลิตร ถ้าเติมได้น้อยกว่านี้มากแสดงว่าเป็นที่มัลติวาว์ลถัง แต่ถ้าเติมได้ 52 ลิตรเต็ม อันนี้ต้องคุ้ยกับเจ้าของปั้มแล้ว เป็นไปได้ยากมาก ปั้มแต่ละที่แรงดันแก๊สที่เติมไม่เท่ากัน ส่วนตัวบอกระดับแก๊สชึ้นๆลงๆ อาจจะเป็นที่ลูกลอยก็ได้ วาว์ถังก็ได้ หรือขึ้นเนินลงเนินก็ได้ สารพัดจะเป็น อาการน้ำมันไม่ดีแก๊สดี อาจเป็นที่ senser ของเครื่องยนต์มีปัญหาแต่เวลาใช้แก๊ส senser ตัวนั้นแก๊สไม่ได้ใช้ในการประมาลผลก็ได้ ถ้าได้กลิ่นแก๊สเข้าในห้องโดยสาร รีบไปหาช่างแก้ไขโดยเร่งด้วย เดียวค่อยว่ากันใหม่ งานเข้าคับพี่น้อง ขอบคุณทุกคำถาม mail มาที่ ultramanthai@gmail.com ก็ได้คับ
ronnachai

ชื่อเล่น: เอฟ

เข้าร่วม: 03 กันยา 2010
ตอบ: 634

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 374
ให้คำขอบคุณ: 1480

ปี: 2001
สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
พุธ, 11 พฤษภาคม 2011 14:18 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
โอ้ว ความรู้มากมาย
พระเจ้าจอร์จกล้วยทอดย่าง
ความรู้อย่างดีเลย ขอบคุณครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: ultramanthai  Mike Kitti Naeprai 
donniiez

อังคาร, 17 พฤษภาคม 2011 09:51 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
อาการล่าสุดรถผม หลังจากลองใช้น้ำมันวิ่ง พบว่า
1. ตอนออกตัวจะมีอาการ "กระตุก" ช่วงเปลี่ยนเกียร์จาก 1 ไป 2 "บางครั้ง" นะครับเป็นทั้งคู่ น้ำมันและแก๊ส
2. ใช้แก๊ส ตอนจอดติดไฟแดง "บางครั้ง" รอบตกจนสั่น และมีบางครั้งเครื่องดับ
นอกนั้นปกติครับไม่มีปัญหาเวลาเร่งเครื่องหรือคิ๊กดาวน์
เริ่มเช็คจากไหนดีครับ

อันนี้ถามต่อครับพอดีอีกคันใช้โตโยต้า มันจะตัดเป็นแก๊ซตอนรอบเกิน 2000 ส่วนซีวิคถ้าเครื่องร้อน สตาร์ทเสร็จปุ๊บตัดปั๊บเลย
มันสามารทตั้งได้ไหมครับ แล้วแบบไหนดีกว่ากันครับ

ขอบคุณครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Mike Kitti Naeprai 
okuma

ชื่อเล่น: ตู่

เข้าร่วม: 16 กรกฎา 2010
ตอบ: 1962

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1131
ให้คำขอบคุณ: 5404

ปี: 2002
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
อังคาร, 17 พฤษภาคม 2011 13:51 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
ชองผม ตอนติดตั้งครั้งแรก ใช้หัวเทียนเข็ม พุ่งแรงกว่า ใช้นำ้มัน เขาบอกว่า ลองเปลี่ยนหัวเทียนดู เลยเปลี่ยน

แต่เปลี่ยนแบบธรรมดา เห็นชัดเจน ตอนสตาร์ท ต่างจากของเดิมมาก หัวเข็ม สตาร์ทนี่ แรง มาก ชึ่งเลย

ของใหม่ แบบธรรมดา เสียงไม่แรงครับ พอไปจูนอีกรอบ ใช้แก๊ส ก็ไม่แรง เหมือนตอนแรก เกี่ยวกันใหมครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: ultramanthai  Mike Kitti Naeprai 
boing747_nui

เข้าร่วม: 26 พฤษภาคม 2009
ตอบ: 3

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 2

ปี: 2002
สี: ทอง เดเสิร์ท มิสท์ (เมทัลลิก) (YP-538M)
อังคาร, 17 พฤษภาคม 2011 16:47 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
อยากถามหน่อยนะครับรถผม ES 02 เกียร์ธรรมดา เครื่อง exi ติดแก๊ชระบบดูดมา มีปัญหาเรื่องรอบเดินบางบ่อยมาก ๆ ต้องคอยจูนทำความสะอาดปีกผีเสื้อตลอดเวลา บางที 1 เดือนทำครั้ง บางครั้ง 2 3 อาทิตย์ก็จูนแล้ว อยากถามหาวิธีแก้ไขหน่อยครับต้องทำอย่างไร แนะนำให้หน่อยครับ ขอบคุณไว้ล่วงหน้าเลยนะครับ

พุธ, 18 พฤษภาคม 2011 10:41 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
ข้อ1. ออกตัวเกียร์ 1,2 สะดุด ให้ลองเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ มีอยู่สองแบบ อย่างแรกถ่ายแบบทั่วไป กล่าวคือ เอาน้ำมันเก่าออกแล้วเติมใส่ลงไปใหม่ แบบสอง เอาน้ำมันเกียร์ใหม่ไปไล่น้ำมันเก่าออกให้หมด อันนี้หลายตังนะ แต่ถ้าไม่หาย
โอกาศเกียร์กลับบ้านเก่ามีสูง รุ่นนี้เกียร์จะไปประมาณสองแสนโลโดยประมาณ มีโอกาศสูง ถ้าบำรุงรักษาไม่ดี 2.อาการนี้เป็นโรคประจำตัว ล้างปีกและมอเตอร์รอบเดินเบา ดูว่าเวลาเปิดแอร์ รอบตกป่าว ถ้าตกให้เช็คชุดชดเชยรอบแอร์ ควรอย่างยิ่งที่จะต้องเปลี่ยนเป็น Iridium NGK IZFR7K-11 เช็ค coil
ปกติระบบหัวฉีดการตั้งโปรแกรมการเปลี่ยนเป็นเก๊สมีสามเงื่อนไข 1. ตังสวิชแก๊สหน่วงเวลา 10 วินาที่ 2. หม้อตั้งที่ 50 องศา
3. รอบเครื่องยนต์ตั้งประมาณ 1,600-2,000 rpm ให้ช่างแก้ไขดูคับ
ระบบดูดปกติผมจะไม่แนะนำให้ติดโดยเฉพาะรุ่นนี้ อาการดังกล่าวที่บอกข้อมูลน้อยมาก ตอบแบบกว้างๆนะ ถ้าเครื่องยนต์คุณปกติดี
ทุกอย่างสภาพสมบรูณ์ ให้ดูที่มิกเซอร์ว่าต่ำแหน่งที่วางหรือขนาดเหมาะสมหรือไม่ รบกวนเมล์มาที่ ultramanthai@gmail.com
ฝากเบอร์ด้วยคับ ขอตอบแค่นี้ก่อนเดียวจะตอบแบบยาวๆ งานเข้าอีกแล้ว

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ อังคาร, 24 พฤษภาคม 2011 14:13, ทั้งหมด 1 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
ได้รับคำขอบคุณจาก: benzd  kort999  WarHighways  jagkrapongVilaikaew  sj69  karnmotocross01  p_wisanu  Vayu Khowhom  Mike Kitti Naeprai 
donniiez

จันทร์, 23 พฤษภาคม 2011 19:27 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
ultramanthai พิมพ์ว่า:
ข้อ1. ออกตัวเกียร์ 1,2 สะดุด ให้ลองเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ มีอยู่สองแบบ อย่างแรกถ่ายแบบทั่วไป กล่าวคือ เอาน้ำมันเก่าออกแล้วเติมใส่ลงไปใหม่ แบบสอง เอาน้ำมันเกียร์ใหม่ไปไล่น้ำมันเก่าออกให้หมด อันนี้หลายตังนะ แต่ถ้าไม่หาย
โอกาศเกียร์กลับบ้านเก่ามีสูง รุ่นี้เกียร์จะไปประมาณสองแสนโลโดยประมาณ มีโอกาศสูง ถ้าบำรุงรักษาไม่ดี 2.อาการนี้เป็นโรคประจำตัว ล้างปีกและมอเตอร์รอบเดินเบา ดูว่าเวลาเปิดแอร์ รอบตกป่าว ถ้าตกให้เช็คชุดชดเชยรอบแอร์ ควรอย่างยิ่งที่จะต้องเปลี่ยนเป็น Iridium NGK IZFR7K-11 เช็ค coil
ปกติระบบหัวฉีดการตั้งโปรแกรมการเปลี่ยนเป็นเก๊สมีสามเงื่อนไข 1. ตังสวิชแก๊สหน่วงเวลา 10 วินาที่ 2. หม้อตั้งที่ 50 องศา
3. รอบเครื่องยนต์ตั้งประมาณ 1,600-2,000 rpm ให้ช่างแก้ไขดูคับ
ระบบดูดปกติผมจะไม่แนะนำให้ติดโดยเฉพาะรุ่นนี้ อาการดังกล่าวที่บอกข้อมูลน้อยมาก ตอบแบบกว้างๆนะ ถ้าเครื่องยนต์คุณปกติดี
ทุกอย่างสภาพสมบรูณ์ ให้ดูที่มิกเซอร์ว่าต่ำแหน่งที่วางหรือขนาดเหมาะสมหรือไม่ รบกวนเมล์มาที่ ultramanthai@gmail.com
ฝากเบอร์ด้วยคับ ขอตอบแค่นี้ก่อนเดียวจะตอบแบบยาวๆ งานเข้าอีกแล้ว

ก่อนอื่นต้องขออภัยด้วยครับ จริงๆแล้วอาการที่บอกว่าสะดุดตอนเปลี่ยนเกียร์1ไป2 มันเกิดจากตอนที่ตัดจากแก๊สเป็นน้ำมัน
พอดีมันตัดที่ 2000 รอบ ผมเลยเข้าใจผิดคิดว่าช่วงเปลี่ยนเกียร์ ถึงว่าทำไมเป็นแค่บางครั้ง เวลาตัดเป็นแก๊สแล้วก็ไม่มีอาการสะดุด เหลือแค่เรื่องรอบเบาสั่น เดี๋ยวจะลองเข้าอู่ไปจูนใหม่อีกทีครับ แก๊สผมติดเป็นระบบหัวฉีดของ GI ครับ
ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับช่วยได้เยอะเลยทีเดียว ขอบคุณครับ เดี๋ยวหลังจูนจะมารายงานผลอีกทีนะครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Mike Kitti Naeprai 

อังคาร, 24 พฤษภาคม 2011 14:09 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
ยีห้อ GI ผมไม่เคยติดนะ แต่อาการที่ว่าลองให้ช่างปรับเวลาการเปลี่ยนเป็นแก๊ส ให้หน่วงเวลาประมาณ 400 ms
โดยกำหนดที่ละสูบ (กำหนดค่าโดยโปรแกรม ผมไม่รู้ว่ายี่ห้อ GI นี้มีป่าว)ส่วนใหญ่จะมี จะทำให้ตอนเปลี่ยนเป็นแก๊สจะไม่ได้สะดุด
รอบสั่นลองแก้ตามที่ผมบอก ผมว่าหายนะ อย่าลืมตอนเป็นน้ำมันต้องปกตินะ
SpecialGS

เข้าร่วม: 25 พฤษภาคม 2011
ตอบ: 25

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 8
พุธ, 25 พฤษภาคม 2011 08:43 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
ตอนสตาร์ทมันมีกลิ่นแก๊สครับ (สตาร์ทน้ำมัน) สักพักก็หาย เกือบนาที
ไม่ทราบว่าท่านอื่นเป็นกันไหม แต่ผมเพิ่งติดได้มาอาทิตย์เดียว
ได้รับคำขอบคุณจาก: ultramanthai 

พุธ, 25 พฤษภาคม 2011 16:59 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
งงมากเลย ลองใช้ฟองผงซักฟอกตีเป็นฟองแล้วหยดตามอุปกรณ์แก๊ส เช่น ท่อส่งแก๊ส หม้อต้ม ดูว่ามีฟองอากาศดันออกมาป่าว ถ้ามี ก็รั่วคับผม
ได้รับคำขอบคุณจาก: jk789 
donniiez

อาทิตย์, 29 พฤษภาคม 2011 13:10 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
ตอนแรกเครียดมานาน ขับไปเจอรถติดเกร็งตลอดกลัวว่ารถจะดับ เพราะรอบเครื่องตกจนน่าใจหายขับไปภาวนาไป อย่าดับนะลูกๆ แต่หลังๆมานี้ อาการวิตกกลัวรถดับก็หมดไป ไม่ต้องกลัวอีกต่อไปแล้ว เพราะ มันดับทุกรอบ จอดปุ๊บดับปั๊บจนต้องกลับมาใช้น้ำมันวิ่ง แต่ก็อดคิดไม่ได้ว่า รถเรามีระบบไฮบริดด้วยหรอ รถไม่ได้เหยียบคันเร่งแล้วเครื่องดับ 555 จนสุดท้ายเมื่อวานทนไม่ไหว ไปเข้าร้านให้ช่างจูนใหม่ ช่างบอกว่าอาจเกิดจากการที่ท่อมันยาวไป วิธีแก้คือ เพิ่งแรงอัดแต่อาจกินเชื้อเพลิง และ อีกทางนึงคือ ลดระยะท่อลงมา ซึ่งน่าจะเป็นไปไม่ได้ แล้วช่างก็บอกว่าเดี๋ยวลองตั้งหน่วงเวลาดู หัวฉีด GI สามารถตั้งได้ ก็เลยให้ช่างจัดการ
จากตอนที่ขับกลับบ้าน ก็สังเกตว่ารถติดไม่ดับแล้ว อาการที่สะดุดตอนเปลี่ยนเป็นแก๊ซ ยังไม่หายขาด แต่ก็รู้สึกว่ามันเบาขึ้นบางทีก็ไม่รู้สึก ดูจากในคอม ไม่รู้ว่าใช่ค่าหน่วงเวลาหรือเปล่า มีเลขวิ่งประมาณ 4.44 ms เลขตัวนี้ใช่ค่าที่คุณอุลตร้าแมนบอกให้ตั้งใหม่หรือเปล่าครับ ถ้าใช่จะได้เข้าไปคุยกะช่างอีกที
ขอบคุณ คุณอุลตร้าแมนมากที่ให้ความรู้และความช่วยเหลือในด้านต่างๆ เดี๋ยวถ้ามีปัญหาคงจะต้องรบกวนอยู่บ่อยๆ 555
ได้รับคำขอบคุณจาก: jagkrapongVilaikaew 

จันทร์, 30 พฤษภาคม 2011 12:09 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
ค่าที่คุณว่ามาเป็นค่าการทำงานของหัวฉีดคับ ปกติค่าจะประมาณ 2.8-3.2 ms.โดยประมาณจะมากน้อยขึ้นอยู่ที่จำนวนสูบและแรงม้าของรถ ว่าแต่ล้างปีกผีเสื้อและมอเตอร์รอบเดินเบาป่าว เปลี่ยนหัวเทียนแล้วยัง ลองดูดับ ค่าหน่วงเวลามีแบบ
หน่วงสวิช ส่วนใหญ่จะตั้งประมาณ 10 วินาที อีกแบบหนึ่งเป็นการหน่วงเวลาเป็นแก๊ส โปรแกรมจะหน่วงการเปลี่ยนที่ละสูบจนกว่าจะครบจำนวนสูบค่าต่ำสุดบางโปรแกรมนะ .5 วินาที่ถึง 6 วินาที่โดยประมาณ หรือโทรมาถาม 087-990-6430

Attached File :
ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
Attached File :
ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
ได้รับคำขอบคุณจาก: WarHighways 
filly

เข้าร่วม: 23 มีนา 2011
ตอบ: 9

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 0
พฤหัส, 2 มิถุนา 2011 22:51 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
ของผมก็เป็นครบทุกอาการเลยที่ว่ามาคับวันนี้แก้ทั้งวันยังไม่หายเลยวิ่งน้ำมันไปก่อนพอมาถึงบ้านทางร้านก็โทรมาจะรับผิดชอบให้พรุ่งนี้รู้ผลเดียวมาอัพต่อคับถ้าหาย ก็จะถามช่างมาให้ว่าทำยังงัย
Boy_9

เข้าร่วม: 10 กุมภา 2010
ตอบ: 150

มือใหม่หัดขับ
มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 122
ให้คำขอบคุณ: 4
อาทิตย์, 5 มิถุนา 2011 09:32 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
เท่าที่ถามช่างมา ปัญหาส่วนใหญ่เกิดจากระบบน้ำมัน เช่น ปั้มติกชำรุด หัวฉีดตัน
ได้รับคำขอบคุณจาก: ultramanthai 
stereophonic

เข้าร่วม: 11 สิงหา 2010
ตอบ: 42

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 18
พฤหัส, 9 มิถุนา 2011 20:09 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
สตาร์ทติดยาก น่าจะเป็นจากอะไรได้บ้างครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: WarHighways 
donniiez

ศุกร์, 10 มิถุนา 2011 00:38 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
จากที่ไปจูนมาเมื่อวันที่ 29 จนมาถึงวันนี้ ยังไม่เจอปัญหาครับ ขอบคุณ ที่เข้ามาช่วยตอบครับ เป็นความรู้ได้มากจริงๆ เดี๋ยวจะมาอัพเดตเรื่อยๆครับ กระทู้ดีๆ
ได้รับคำขอบคุณจาก: WarHighways  ultramanthai 

ศุกร์, 10 มิถุนา 2011 09:14 - สตาร์ทติยาก
ใช้น้ำมันิ ปกติถ้าสตาร์ทติดยาก ให้ดูที่ปั๊มติกก่อน ดูกรอง ดูแรงดันปั๊ม ผมว่ามีปัญหานะ และอย่าลืมเช็คหัวเทียน ท่านที่ 91,95 โซฮอล ควรใช้น้ำยาล้างหัวฉีดเบนซิล กระป๋องประมาณ 369 บาท ของโตโยต้า มีขายที่ศูนยื์บริการ ของ honda ก็มี แต่ไม่ทราบราคา ใส่ลงในถังน้ำมัน ทุกครั้งที่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง 10,000 km. น้ำยาที่ว่านี้จะช่วยล้างคราบโซฮอล ออกจากระบบของท่อส่งน้ำมันและหัวฉีดน้ำมัน ลองดูคับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: doraemon04  WarHighways  karnmotocross01 
oat99

เข้าร่วม: 12 มิถุนา 2009
ตอบ: 44

น้องใหม่
น้องใหม่

ให้คำขอบคุณ: 18

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
อาทิตย์, 12 มิถุนา 2011 10:39 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
ไม่ทราบว่าจำเป็นไหมถ้ามีพฤติกรรมขับรถเร็ว แล้วต้องติดที่เลี้ยงบ่อวาล์ว ผมใช้รถประมาณ 30 - 40 กม. ต่อวัน ปกติก็ 100-120 ผมเห็นผลกระทบแล้วน่ากลัวจังครับ ตอนนี้ติดมาเรียบร้อยแล้วด้วย โปรดแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

จันทร์, 13 มิถุนา 2011 08:32 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
ความคิดเห็นส่วนตัวนะคับ น้ำยาเลี้ยงบ่าวาว์ล แนวความคิดดี แต่ผลของมันแย่นะ ดูที่ผมโพสรูป แก๊สโดยธรรมชาติเราไม่สามารถปรุงแต่งสารต่างได้ไม่เหมือนน้ำมันใส่สารหล่อลื่นต่างๆ เมื่อก่อนเค้ายังใส่ตะกั่วลงไปได้เลย ผมว่าคุณเอากะตังตรงนั้นมาเติมน้ำมันแล้ววิ่งน้ำม้นดีกว่า การใช้แก๊สไม่ควรใช้ความเร็วสูงเป็นเวลานาน ควรใช้น้ำมันอย่างน้อยสิบเปอร์เซ็นต์ของการใช้แก๊สนะ เครื่องยนต์จะได้อยู่กับเรานานๆ อย่าลืมนะคับรถยนต์ถูกออกแบบมาให้ใช้น้ำมัน เรามาดัดแปลงโดยใช้พลังงานทาง(ถูก)เลือก เมืองนอกเค้าออกแบบเครื่องมาใช้สำหรับแต่ราคาเครื่องยังแก๊สโดยตรง ราคาผมว่ายังแพง ทนใช้ไปเถอะคับ กว่าเครื่องเดิมจะพังมันก็คุ้มกับค่าใช้จ่ายนะ เครื่องมือสองสภาพดีๆ ราคาก็ไม่แพงเท่าไร แถมสภาพและคุณภาพเครื่องนอกสเปคดีกว่าเราเยอะเลย ช่างไทยเก่งคับไม่ต้องกังวล
จริงไหมคับพี่น้อง
ได้รับคำขอบคุณจาก: oat99  doraemon04  BEER_CIVIC ES  arthit10  peet_ja  JRUS  WarHighways  okuma  karnmotocross01  tukkang 
oat99

เข้าร่วม: 12 มิถุนา 2009
ตอบ: 44

น้องใหม่
น้องใหม่

ให้คำขอบคุณ: 18

จันทร์, 13 มิถุนา 2011 14:54 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
ขอบคุณมากมาก เลยนะครับ ช่วยในการตัดสินใจได้มากเลย
ตอบ
หน้า 1 จาก 26
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.