ตอบ
doraemon04

ชื่อเล่น: เต๊าะแต๊ะ

เข้าร่วม: 25 ธันวา 2010
ตอบ: 38

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 42
ให้คำขอบคุณ: 77

ปี: 2001
สี: น้ำเงิน อิเทอนอล (B-96P)
จันทร์, 13 มิถุนา 2011 22:04 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
ขอบคุณค่ะ ได้ข้อมูลเพียบเลยค่ะ
ได้รับคำขอบคุณจาก: ultramanthai 
P_Civic

เข้าร่วม: 14 สิงหา 2010
ตอบ: 16

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 3
ให้คำขอบคุณ: 0
อังคาร, 14 มิถุนา 2011 03:27 - ของผมเบาดับครับ
กรณีวิ่งมาแล้วเบรคกระทันหัน รอบจะตกลงมาที่ 600-500 รอบแล้วก็ดับ อีกกรณีคือเหยียบคันเร่งไปที่ 2000-3000รอบ แล้วผ่อน รอบจะตกลงมาที่ 600-500 แล้วก็ขึ้นไปที่รอบเดินเบาปกติที่ 800-900 รอบ จูนแล้ว เปลี่ยนหัวเทียนแล้ว ไม่หาย
แต่มีคนเคยบอกว่ารูท่อไอดีที่ต่อหัวฉีดแก็สมันเล็ก ขอถามผู้รู้หน่อยว่าจริงหรือเปล่าครับ แล้วมีวิธีแก้ไขอย่างไร
Civic 05 Exi ติดของ ENERGY REFORM รุ่น Fast - TECH

Attached File :
ของผมเบาดับครับ

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ ศุกร์, 22 กรกฎา 2011 08:07, ทั้งหมด 2 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
ได้รับคำขอบคุณจาก: ultramanthai 
pop_2008

เข้าร่วม: 17 มกรา 2010
ตอบ: 600

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 582
ให้คำขอบคุณ: 445

ปี: 2003
อังคาร, 14 มิถุนา 2011 07:04 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
ถามนิดหนึ่งจร้า มันไม่ใช่ปัญหาหรอกนะ
แต่สงสัย ใช้ถังโดนัท 59 ลิตร ใหม่ๆเติมเต็มแก็สตัดที่51 ไม่เคยเกิน
แต่เดี๋ยวนี้ได้45-46ลิตรเอง แบบนี้ทำไงให้กลับมาเติม51ได้ครับ
ถ้าแก็สตัดที่45 แล้วอัดไปถึง50จะเป็นไรต่อวาว์ลมั้ยครับ
ultramanthai

ชื่อเล่น: ตาตุ้ย

เข้าร่วม: 06 พฤษภาคม 2011
ตอบ: 415

ได้รับคำขอบคุณ: 298
ให้คำขอบคุณ: 142

อังคาร, 14 มิถุนา 2011 08:40 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
ขอตอบรวมกันนะ อาการรอบตกเช่นว่านี้สว่นใหญ่เป็นปัญหาของปีกผีเสื้อคับ ต้องล้างให้สะอาดเพื่อให้อากาศเข้าตามสเปคของมัน อากาศเข้าน้อยแต่เชื้อเพลิงเข้าเยอะ ส่วนรูหัวฉีดต้องดูที่โปรแกรมจูนว่าค่ามันขึ้นมาเท่าไร ปกติจะขึ้น 1.1-1.6 อีกย่างผมไม่รู้ว่าติดยี่ห้ออารัยมา แต่ละยี่ห้อขนาดจะไม่เท่ากันนะ และต่ำแหน่งที่ติดสายท่อส่งแก๊สไปยังท่อร่วมไอดีเท่ากันป่าว ติดต่ำแหน่งไหนลงรูปให้ดูนะคับ
ถังโดนัทมักมีปัญหามากเกี่ยวกับความจุของมัน ส่วนใหญ่จะต้องดัดขาวาว์ถังกัน แต่ละยี่ห้อก็ไม่เหมือนกันอีก หรือทำอีกอย่างใช้แก๊สให้หมดถัง ต้องหมดจริงๆนะ เอาแบบพอเป็นแก็สแล้วดับ ให้ถอดโซลินอย์ลถังออกแล้วปล่อยอากาศที่อยู่ให้ถังออกให้หมด แล้วเติมใหม่ให้ช่างทำนะ ถ้าไม่เป็นอย่าทำเอง เดียวได้ลงหน้าหนึ่ง นสพ.ปกติจะเติมได้ไม่เกิน 85% ของความจุถัง ถัง 59 l. เติมได้ไม่น่าเกิน
50.15 l. ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับแรงดันของแต่ละปั๊ม

ต่ำแหน่งการวางหัวฉีดของ honda dimension
ต่ำแหน่งการวางหัวฉีดของ honda dimension
ตำแหน่งหม้อต้ม_honda-civic dimension
ตำแหน่งหม้อต้ม_honda-civic dimension
ได้รับคำขอบคุณจาก: Phetcharat 
pop_2008

เข้าร่วม: 17 มกรา 2010
ตอบ: 600

ได้รับคำขอบคุณ: 582
ให้คำขอบคุณ: 445

อังคาร, 14 มิถุนา 2011 12:24 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
ขอบคุณในคำตอบมากเลยครับ

พุธ, 15 มิถุนา 2011 17:06 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
ต้องขอขอบคุณทุกท่านที่เมล์มาถาม หรือโทรหา ผมยินดีแก้ไขเรื่องแก๊สของทุกท่านคับ ยังไงโทรคุ้ยกันก่อนหรือเมล์มาถามก็ได้คับ บางท่านใจร้อนมาหาผมเลย บางครั้งมีงานอยู่ เกรงใจท่านที่ต้องมารอ(นาน) บางท่านก็อยู ตจว. โทรคุ้ยกันก่อนนะคับ ไม่แน่อาการบางอย่างแก้ไขที่จังหวัดท่านได้ ผมตอบแบบไม่ปิดบัง ถ้าตอบได้ตอบหมดคับ ถ้าตอบไม่ได้จะหาคำตอบให้วันหลัง ไม่ต้องเสียเวลาเสียค่าเชื้อเพลิง ขอบคุณมากคับผม
IP-GeorGe

เข้าร่วม: 07 ตุลา 2008
ตอบ: 610

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1167
ให้คำขอบคุณ: 140

ปี: 2004
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
เสาร์, 18 มิถุนา 2011 16:30 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
รถผมติดแก๊สหัวฉีดมา AG
มีปัญหานิดเดียว
คือเวลาจอดรถไว้นานๆ เครื่องเย็นๆ เวลาสตาร์ทเครื่อง ออกตัว มันมีอาการสะอึกๆครับ
แต่เป็นแค่แปปเดียวประมาณ 2-3 นาทีก็หายไม่มีปัญหาอะไร
อยากรู้ว่ามันเป็นเพราะอะไรครับ ตั้งวาล์วแล้วก็ไม่หาย

ติดมาเกือบ 2 ปี แล้วครับ โดยรวมแล้ว ok มาก

จันทร์, 20 มิถุนา 2011 08:42 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
อาการทีว่านี้ตอนสตาร์ทดูว่ารอบเครื่องยนต์อยู่ที่ประมาณกี่รอบ ผมเดานะน่าจะต่ำกว่า 500-600 rpm แสดงว่าตัวควบคุมรอบเดินเบาคุณมีปัญหาเวลาเครื่องเย็นกล่องของน้ำมันจะสั่งให้เชื้อเพลิงเข้าเยอะและอากาศต้องเยอะตามแต่อากาศที่ถูกควบคุมด้วยชุดรอบเดินเบาคุณมีปัญหาเลยทำให้อากาศไหลเข้าน้อยส่วนผสมระหว่างน้ำมันกับอากาศไม่ถูกต้องเวลาเครื่องร้อนน้ำร้อนผ่านเข้าชุดคุมรอบเดินเบาทำให้ทำงานเครื่องยนต์จึงทำงานปกติ ถ้าเป็นที่วาล์วรอบเครื่องคุณจะสั่นทั้งน้ำมันและแก๊ส
การเลี้ยงบ่าวาล์ลทำให้เกิดคราบที่ห้องเผาใหม้จะเกาะที่หัวลูกสูบทำให้เครื่องทำงานผิดปกติต้องนำมาล้าง อย่าเลี้ยงเลยเลี้ยงโคดีกว่า
ชิมิๆๆ
Devilcake

เข้าร่วม: 28 กรกฎา 2010
ตอบ: 22

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 63
พุธ, 22 มิถุนา 2011 07:28 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
ตอนนี้มีปัญหาคือ เหมือนข้างบนครับ เลี้ยวอยู่ดับ ขับๆอยู่ดับ แล้วพอเมื่อเช้า เกิดอาการรอบเครื่องตกลงต่ำ จนเครื่องสั่น พัดลมแอร์ทำงานยิ่งต่ำลงไปอีก กดคันเร่ง จะออกตัวรถ ก็มีอาการสั่นนิดๆ ถึงจะไปต่อได้
อาการนี้ควรเริ่มต้นแก้ที่จุดไหนครับ ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ ขอบคุณครับ
pannatad

ชื่อเล่น: ปุ๋ย

เข้าร่วม: 19 เมษา 2011
ตอบ: 1900

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1742
ให้คำขอบคุณ: 751

พุธ, 22 มิถุนา 2011 10:16 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
Devilcake พิมพ์ว่า:
ตอนนี้มีปัญหาคือ เหมือนข้างบนครับ เลี้ยวอยู่ดับ ขับๆอยู่ดับ แล้วพอเมื่อเช้า เกิดอาการรอบเครื่องตกลงต่ำ จนเครื่องสั่น พัดลมแอร์ทำงานยิ่งต่ำลงไปอีก กดคันเร่ง จะออกตัวรถ ก็มีอาการสั่นนิดๆ ถึงจะไปต่อได้
อาการนี้ควรเริ่มต้นแก้ที่จุดไหนครับ ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ ขอบคุณครับ

ผมลองล้างลิ้นปีกผีเสื้อแล้วหายนะ เคยเป็นอยู่เหมือนกัน = ="

พุธ, 22 มิถุนา 2011 12:10 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
อาการที่ว่ามาเป็นที่ระบบควบคุมรอบเดินเบามีปัญหาล้างปีกผีเสื้อและมอเตอร์รอบเดินเบาคับ ถ้าล้างแล้วไม่หาย
โอกาศชุดรอบเดินเบาเสียสูง ราคาผมว่าขนหน้าแข้งแถมขนจักกะแร้หายหลายเส้นคับ ราคาล้างไม่น่าเกินห้าร้อยบาท ตัวมอเตอร์ต้องถอดมาล้างคับ ถ้าซื้อให้เอาของแท้นะมือสองไม่น่าใช้

อังคาร, 28 มิถุนา 2011 14:50 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ

เอกสารที่ต้องนำไป 6 อย่างคือ
1. สมุดทะเบียนรถ หรือ สำเนาก็ได้(ในกรณีที่ติดไฟแนนท์)
2. สำเนาบัตรประชาชน (ถ้าได้รับมอบอำนาจให้เตรียม สำเนาบัตรประชาชนผู้ครอบครองรถและหนังสือมอบอำนาจ)
3. ใบอนุญาตผู้ประกอบวิชาชีพวิศวกรรมควบคุม(ใบวิศวะ ร้านให้มา)
4. หนังสือรับรองการตรวจและทดสอบการติดตั้ง ... รถใช้ก๊าซปิโตเลียมเหลวเป็นเชื้อเพลิง(ร้านให้มา)
5. หนังสือรับรองการติดตั้งส่วนควบคุมและเครื่องอุปกรณ์ของรถที่ใช้ก๊าซปิโตเลียมเหลวเป็นเชื้อเพลิง(ร้านให้มา)
6. รายละเอียดท้ายหนังสือรับรองการติดตั้งส่วนควบคุมและเครื่องอุปกรณ์ของรถที่ใช้ก๊าซปิโตเลียมเหลวเป็นเชื้อเพลิง(ร้านให้มา)

เตรียมเอกสารให้พร้อมแล้วไป ขนส่ง มีขั้นตอนดังนี้ครับ

1. นำรถขับเข้ากรมขนส่งเข้าช่อง 5 แล้วให้เอกสารแก่เจ้าหน้า แล้วเปิดกระโปรงหน้า-หลัง และดับเครื่องยนต์ โดยเจ้าหน้าที่จะเปิดดูเครื่องและถังแก๊สด้านหลัง แล้วรอ รับเอกสารทั้งหมดกลับ
2. เจ้าหน้าที่ส่งคืนเอกสารพร้อมแนะนำให้ทำขั้นตอนต่อไป แล้วขับรถไปที่ช่อง 1 ตามที่เจ้าหน้าที่แนะนำ
3. ที่ช่อง 1 ให้เอกสารทั้งหมดแก่เจ้าหน้าที่ไป แล้วรอจ่ายตังค์ (135 บาท)
4. จ่ายตังค์ พร้อมรับใบเสร็จและเอกสารแจ้งเปลี่ยนเชื้อเพลิง เป็นอันเสร็จพิธี

ทำทุกอย่างเสร็จไม่เกิน 30 นาที ตามที่ กรมขนส่งแจ้งไว้ครับ
art0546

เข้าร่วม: 02 กรกฎา 2011
ตอบ: 4

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 0
ให้คำขอบคุณ: 1
เสาร์, 2 กรกฎา 2011 00:53 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
สวัสดีครับ ผมใช้ civic ตาโต เกียร์ธรรมดา ติดแก็สหัวฉีด ถ้าใช้งานในตอนเช้าหรืออากาศเย็นๆ รถวิ่งแก็สได้ปกติ(เร่งได้ทันใจ) แต่ถึงเวลาแดดร้อนแล้วติดไฟแดง รอบเครื่องเริ่มสั่นๆ แล้วขับออกตัวไม่ได้ครับ เครื่องจะสั่น ไม่มีกำลัง เสียงเครื่องเหมือนทำงานไม่ครบ 4 สูบ
เร่งไม่ขึ้น พอฝืนขับไปซักพัก อาการเริ่มกลับมาดี แต่ก็ยังสู้กับอาการตอนเช้าไม่ได้ครับ เป็นเพราะสาเหตุไรครับ
- ใช้หัวเทียนธรรมดา
- แก็ส ยี่ห้อ fly jet

เสาร์, 2 กรกฎา 2011 08:19 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
เครื่องไม่ร้อนไม่เป็นแต่พอร้อนแล้วเป็น เคยเจออาการคล้ายๆกัน แต่หนักกว่าคือร้อนแล้วดับเลย ลองหา coil มาเปลี่ยนดูคับ เวลาเครื่องร้อน coil อาจรั่วลงดิน หรือดูที่ coil มีคราบน้ำมันเครื่องเข้าที่ coil ป่าวให้เปลี่ยนซีลยางทั้งหมด และดูอุปกรณ์ต่างภายในด้วย ลองดูคับ
art0546

น้องใหม่
น้องใหม่

เสาร์, 2 กรกฎา 2011 11:04 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
ขอบคุณมากครับ ซีลยางตรง coil มีน้ำมันซึมพอดีเลยครับ ผมจาไปเปลี่ยนล่ะครับ
- ตอนแรกคิดว่าหัวเทียนมันร้อนมากไปหรือป่าวตอนเวลาแดดร้อนๆ เลยจะไปลองเปลี่ยนแบบเย็นดู

เสาร์, 2 กรกฎา 2011 15:16 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
ใช้แบบ Iridium ของ NGK ที่ลงท้ายด้วย LPG มีอยู่เบอร์เดียวคับ ราคาแพงหน่อยแต่คุ้มค่า ทนต่อความร้อนสูงของการใช้แก๊ส LPG สเปคสองแสนโลนะ
ได้รับคำขอบคุณจาก: art0546  Phetcharat 
art0546

น้องใหม่
น้องใหม่

เสาร์, 2 กรกฎา 2011 22:33 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
สวัสดีครับ ผมลืมบอกไป ที่เวลารถติดแดดร้อนๆนะครับ ใช้แก็สแล้วรถไม่มีกำลังอ่ะครับ แต่เปลี่ยนน้ำมันไม่เป็นครับ ใช้สาเหตุที่ซีลยางตรง coil รั่วหรือป่าวครับ

จันทร์, 4 กรกฎา 2011 09:52 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
ลองแก้ไขซีลยางก่อนคับ แล้วค่อยว่ากัน
wittayab

เข้าร่วม: 19 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 979

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1633
ให้คำขอบคุณ: 226

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
จันทร์, 11 กรกฎา 2011 00:00 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
รถผม Civic Demension 04 ติดแก๊สระบบหัวฉีดยี่ห้อ Energy Reform Fast-Tech

อาการมีอยู่ว่า สตาร์ทเครื่องตอนเช้าปกติ จอดรถติดเครื่องทิ้งไว้ปกติ แต่ถ้ารถติดไฟแดง

ใส่เกียร์เหยียบเบรคไว้ หรือ รถติดแบบไหลไปได้เรื่อย จะมีอาการ เครื่องสั่น รอบตก

เครื่องดับบ้าง ไม่ดับบ้าง ถ้าตอนเครื่องสั่น แล้วสับเป็นน้ำมัน รถจะไม่ดับ แต่เครื่องสั่น

แล้วก็เร่งไม่ออกครับ แล้วเวลาถอนคันเร่งรอบก็จะสวิง แต่ถ้าวิ่งลอยตัวแล้วปกติ

ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรครับ

เบื้องต้นผมได้ทำการตรวจแล้ว มีดังนี้

1. ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ
2. ล้างมอเตอร์เดินเบา
3. ตั้งวาว์ล
4. เปลี่ยนหัวเทียน (ใช้ Ngk Iridium เบอร์7 ธรรมดาไม่ใช่รุ่น LPG)

เลยสงสัยว่ามันเป็นที่อะไร เพราะว่าจากข้อมูลที่ลองค้นหาดู ก็มักจะแนะนำแบบนี้
ผมเลยสงสัยว่ามันอาจจะมีอะไรเสียหรือเปล่าครับ เช่น

1. O2 Sensor (อันนี้รถผมไฟเอนจิ้นเคยขึ้นหลายครั้ง พอดับแล้วสตาร์ทใหม่ไฟก็หาย)
2. TDC Sensor
3. มอเตอร์รอบเดินเบา

รบกวนช่วยตอบด้วยนะครับ ตอนนี้ผมและแฟนเครียดมาก เจอรถติดๆทีไรเสียวทุกที

ปล. ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: ultramanthai  jeang 

จันทร์, 11 กรกฎา 2011 08:32 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
คุณทำมาทุกอย่างแล้ว แต่น้ำมันก็เป็นด้วย ผมสงสัยตัวSenser TDC ตัวจับสัญาญาณนี้อาจมีปัญหา เคยเจอเหมือนกันแต่คันที่เจอเบาดับทั้งน้ำมันและแก๊ส สั่น สวิง ไฟเอนจิ้นขึ้นน่าจะวัดค่าขึน code อารัย
1.ใช้ Scan วัดค่าดู
2. TDC ถ้าเสียต้องเปลี่ยนที่ศูนย์ ราคาประมาณ 1,500-1,8000 บวกลบ
3. มอเตอร์รอบเดินเบา ถ้าเสีย ตอนเช้าสตาร์ทรอบจะต่ำ สั่น พอเครื่องร้อนจะดีขึ้น หรือเปิดแอร์แล้วรอบตก
โทรมาดีกว่าคับ 086-302-3748

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ พฤหัส, 24 กรกฎา 2014 09:11, ทั้งหมด 1 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
ได้รับคำขอบคุณจาก: Phetcharat  nuang 
art0546

น้องใหม่
น้องใหม่

จันทร์, 18 กรกฎา 2011 12:32 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
สวัสดีครับ ผมได้เปลี่ยนซีลยางตรง coil แล้วก็ยังมีอาการรถไม่มีกำลังในช่วงรถติดแดดร้อน เหมือนเดิมครับ แต่น้ำมันไม่เป็นครับ
Guide6351

ชื่อเล่น: ต่อ

เข้าร่วม: 23 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 1847

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 925
ให้คำขอบคุณ: 2949

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
จันทร์, 18 กรกฎา 2011 14:55 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
ติดแก็สหัวฉีดของ AG ใช้งานมา 3 ปี เกือบ 70,000 กม. มีอาการดังนี้
1. เวลาปกติวิ่งได้ไม่เต็มที่ รู้สึกอืดๆ เร่งไม่ค่อยขึ้น
2. เวลาที่รอบจัดๆ ไฟ Engine มักจะโชว์
3. เวลารถติดๆ เป็นเวลานานๆ ไฟ Engine จะโชว์ และเครื่องก็จะดับ
4. อาการดังกล่าวเป็นมานานแล้ว (หลังติดตั้งก็เริ่มเป็น)
5. อาการดังกล่าวมาข้างต้น ถ้าลองวิ่งน้ำมันดูไม่เกิดขึ้น
ขอคำแนะนำด้วย ขอบคุณครับ ...

พุธ, 20 กรกฎา 2011 08:55 - coil
อาการรถติดเครื่องร้อนวิ่งไม่ออกผมสงสัย coil ถ้าน้ำมันปกติ สังเกตุดูเครื่องยนต์จะสั่นรอบไม่นิ่งหรือรอบตก เช็คดูคับว่ามีรอยรั่วที่ coil หรือมีคราบสีขาวตรง coil เช็ค คอนเดนเซอร์ตรง coil ด้วย

พุธ, 20 กรกฎา 2011 09:12 - AG มีปัญหา
ปกติรถที่ติดแก๊สผมจะแนะนำให้ล้างปีกผีเสื้อมอเตอร์รอบเดินเบาก่อนทุกครั้งในกรณีที่รถใช้งานมามากกว่าห้าหมื่นโล
หัวเทียนเปลี่ยนเป็นแบบใช้สำหรับแก๊สและน้ำมันจะช่วยในการเผาใหม้เพราะแก๊สเป็นไอต้องการการไฟที่มาจุดระเบิดในห้องเผาใหม้ทีแรงใช้ iridium ที่ลงท้าย code LPG ความเห็นสว่นตัวนะคับ ถ้าการติดตั้งถูกต้องการวางท่อนำส่งแก๊สแต่ละสายควรเท่ากันไม่ต่างกันมาก รูหัวฉีดมีขนาดถูกต้องตามสเปคแต่ละยีห้อการวางต่ำแหน่งหม้อต้มหรือการวางต่ำแหน่งท่อน้ำให้ถูกวิธีการจูนแก๊สตามสเปคของโปรแกรมแต่ละยี่ห้อผมว่าจบไม่มีปัญหา ยี่ห้อที่คุณติดใช้ได้คับผมว่าอยู่ที่การติดตั้งและการจูนนะ การที่ไฟ engine show ต้องจับสัญญาณดูคับว่าเกิด code อารัย ผมว่าการจูนไม่ถูกต้อง อีกอย่างคับรุ่นนี้เคยเจอคับแก้ทุกอย่างกันมาแล้ว พอใช้ scan odb II วัดค่า
senser TDC senser แคร้งเครื่องยนต์ มีปัญหาให้ศูนย์เปลี่ยนหายทันที่ ลองดูคับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Guide6351  jeang 
Guide6351

ชื่อเล่น: ต่อ

เข้าร่วม: 23 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 1847

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 925
ให้คำขอบคุณ: 2949

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
พฤหัส, 21 กรกฎา 2011 06:05 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
ultramanthai พิมพ์ว่า:
ปกติรถที่ติดแก๊สผมจะแนะนำให้ล้างปีกผีเสื้อมอเตอร์รอบเดินเบาก่อนทุกครั้งในกรณีที่รถใช้งานมามากกว่าห้าหมื่นโล
หัวเทียนเปลี่ยนเป็นแบบใช้สำหรับแก๊สและน้ำมันจะช่วยในการเผาใหม้เพราะแก๊สเป็นไอต้องการการไฟที่มาจุดระเบิดในห้องเผาใหม้ทีแรงใช้ iridium ที่ลงท้าย code LPG ความเห็นสว่นตัวนะคับ ถ้าการติดตั้งถูกต้องการวางท่อนำส่งแก๊สแต่ละสายควรเท่ากันไม่ต่างกันมาก รูหัวฉีดมีขนาดถูกต้องตามสเปคแต่ละยีห้อการวางต่ำแหน่งหม้อต้มหรือการวางต่ำแหน่งท่อน้ำให้ถูกวิธีการจูนแก๊สตามสเปคของโปรแกรมแต่ละยี่ห้อผมว่าจบไม่มีปัญหา ยี่ห้อที่คุณติดใช้ได้คับผมว่าอยู่ที่การติดตั้งและการจูนนะ การที่ไฟ engine show ต้องจับสัญญาณดูคับว่าเกิด code อารัย ผมว่าการจูนไม่ถูกต้อง อีกอย่างคับรุ่นนี้เคยเจอคับแก้ทุกอย่างกันมาแล้ว พอใช้ scan odb II วัดค่า
senser TDC senser แคร้งเครื่องยนต์ มีปัญหาให้ศูนย์เปลี่ยนหายทันที่ ลองดูคับ

ขอบคุณมากครับ ...
ได้รับคำขอบคุณจาก: ultramanthai  jeang 

ศุกร์, 22 กรกฎา 2011 10:01 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
เพื่อนสมาชิกในคลับส่วนใหญ่มักจะถามว่ารถรุ่นนี้ติดแก๊สแล้วมีปัญหาหรือไม่ จากประสบการณ์ผมขอแยกปัญหาเป็นสองอย่างคือ
1. ปัญหาของแก๊ส กล่าวคือ อุปกรณ์ที่ติดตั้ง ถ้าโปรแกรมการจูนฉลาด อุปกรณ์ได้มาตราฐานและช่างติดตั้งแก๊สฝีมือดีมีประสบกราณ์ติดตั้ง ถ้าสองอย่างดีถูกต้องตามกรรมวิธี ปัญหาที่เกิดน้อยมาก ช่างติดตั้งส่วนใหญ่แก้ปัญหาได้คับ (ถ้าเป็นที่การติดตั้งแก๊ส)
2. ปัญหาเครื่องยนต์ ถ้าไม่อยู่ในสภาพที่สมบรูณ์พร้อมใช้งาน ช่างเทวดาผมว่าก็เอาไม่อยู่คับ
รถที่มาติดตั้งถ้ามีปัญหาเครื่องยนต์ เช่น รอบเดินเบาสั่น ไม่นิ่ง สวิ่ง รอบขึ้นๆลงๆ เปิดแอร์แล้วรอบเดินเบาตก (ขณะใช้น้ำมัน) เข้าเกียร์แล้วสั่นเป็นผีสิง หรือระบบไฟฟ้าจุดระเบิด เช่น หัวเทียน สายไฟที่ติดกับ coil , ตัวcoil senser ต่างๆเสียหรือเสื่อมตามสภาพการใช้งาน ถ้าไฟ engine show ต้องแก้ไขตาม code ที่ขึ้นมาก่อน โดยเฉพาะรถที่ผ่านการใช้งานมาเป็นแสนโลขึ้น ถ้าไม่แก้ไขรับรองติดตั้งแก๊สแล้วไม่มีทางจบ
แล้วรถท่านมีอาการที่ว่ามาหรือป่าว? ถ้ามีแก้ไขก่อนติดแก๊สคับ จะได้ไม่มีปัญหา (เป็นความเห็นส่วนตัวคับ)
ได้รับคำขอบคุณจาก: hanmayongsuk 
wittayab

เข้าร่วม: 19 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 979

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1633
ให้คำขอบคุณ: 226

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
เสาร์, 30 กรกฎา 2011 01:38 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
wittayab พิมพ์ว่า:
รถผม Civic Demension 04 ติดแก๊สระบบหัวฉีดยี่ห้อ Energy Reform Fast-Tech

อาการมีอยู่ว่า สตาร์ทเครื่องตอนเช้าปกติ จอดรถติดเครื่องทิ้งไว้ปกติ แต่ถ้ารถติดไฟแดง

ใส่เกียร์เหยียบเบรคไว้ หรือ รถติดแบบไหลไปได้เรื่อย จะมีอาการ เครื่องสั่น รอบตก

เครื่องดับบ้าง ไม่ดับบ้าง ถ้าตอนเครื่องสั่น แล้วสับเป็นน้ำมัน รถจะไม่ดับ แต่เครื่องสั่น

แล้วก็เร่งไม่ออกครับ แล้วเวลาถอนคันเร่งรอบก็จะสวิง แต่ถ้าวิ่งลอยตัวแล้วปกติ

ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรครับ

เบื้องต้นผมได้ทำการตรวจแล้ว มีดังนี้

1. ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ
2. ล้างมอเตอร์เดินเบา
3. ตั้งวาว์ล
4. เปลี่ยนหัวเทียน (ใช้ Ngk Iridium เบอร์7 ธรรมดาไม่ใช่รุ่น LPG)

เลยสงสัยว่ามันเป็นที่อะไร เพราะว่าจากข้อมูลที่ลองค้นหาดู ก็มักจะแนะนำแบบนี้
ผมเลยสงสัยว่ามันอาจจะมีอะไรเสียหรือเปล่าครับ เช่น

1. O2 Sensor (อันนี้รถผมไฟเอนจิ้นเคยขึ้นหลายครั้ง พอดับแล้วสตาร์ทใหม่ไฟก็หาย)
2. TDC Sensor
3. มอเตอร์รอบเดินเบา

รบกวนช่วยตอบด้วยนะครับ ตอนนี้ผมและแฟนเครียดมาก เจอรถติดๆทีไรเสียวทุกที

ปล. ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

กลับมา Update อาการอีกครั้งครับ

หลังจากที่หายไปซักพัก ผมก็ได้มีเวลาว่างเอารถไปเช็ค Code ที่ 0 ปรากฏว่า

คำตอบที่ได้จากช่าง คือ Sensor ทุกตัว ปกติดีครับ

อาการ ณ ปัจจุบัน คือ น้ำมันสวิงเล็กน้อย แต่เครื่องไม่สั่น รอบไม่ตก

ส่วนแก๊ส ก็ตรงกันข้ามเลยครับ สวิงมากกว่า น้ำมัน สั่นบางครั้ง รอบตกบางที

ยิ่งถ้ารถติด เครื่องร้อนๆ นี่จะออกอาการ ให้เห็นบ่อยมาก ทั้งน้ำมันและแก๊ส

ส่วนอีกอาการนึงเพิ่งเป็นเร็วๆนี้ คือ เวลาคิ๊กดาวน์ พอรอบฟาดมาถึงช่วง 4600 รอบ

ซึ่งเป็นช่วงที่เครื่องตัวนี้มีแรงบิดสูงสุด รถจะมีอาการตื้อ (รอบขึ้น ความเร็วขึ้น แต่มันเหมือนอั้นๆ)

แต่ไม่วูบ จนรอบถึงประมาณ 5000-5200 รอบ รถก็จะพุ่ง เข็มวัดรอบก็จะดีดพรวด ไปจนสุดเกียร์

ที่ 6700 รอบ อาการนี้ไม่ทราบว่าจูนแก๊สจะหายมั้ยครับ แล้วถ้าเป็นที่แก๊ส เป็นที่จูน หนา หรือ บางไปครับ

ปล. อยากถามว่า อาการรอบสวิง มีโอกาสเป็นไปได้มั้ยครับ ที่ มอเตอร์เดินของผมเริ่มจะกลับบ้านเก่า

หรือมีคำแนะนำอื่นอีกมั้ยครับ

จันทร์, 1 สิงหา 2011 08:57 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
อาการรถคุณผมว่าต้องมีอารัยผิดปกติแน่ ถ้าน้ำมันไม่ดีจริงแก๊สมีปัญหาแน่ โทรมาถามกันดีกว่านะ ถ้าอยู่ไม่ห่างกันมาก
ยินดีแก้ไขให้คับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: hanmayongsuk 
kraw

เข้าร่วม: 21 กรกฎา 2011
ตอบ: 64

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 45
จันทร์, 1 สิงหา 2011 15:07 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
ระบบแก๊สเวลาตอนเช้าหรือออกรถใหม่ๆ สตาร์ทครั้งแรกจะวิ่งเนียนดีแต่พอใช้งานไประยะหนึ่งประมาณ70กิโลหรือเครื่อง เริ่มร้อนมากหรือรถติดๆจะสั่นนิดๆเบาเหมือนจะดับแต่ไม่ดับ เป็นบางครั้ง เวลาวิ่งๆอยู่ก็มีอาการฉุด สะดุดชะงักสำลักเป็นบางจังหวะ หรือเวลาเร่งมาแล้วผ่อนคันเร่งชะลอเพราะคันหน้าเบรค พอจะเร่งแซงเพื่อไปต่อมันอืด วืดๆเร่งไม่ไปในทันที สักพักก็จะวืดเร่งขึ้นมาได้ต่อ เกียร์ก็รู้สึกว่าจะลากรอบมากกว่าปกติถึงจะเปลี่ยน

ขอสอบถามหน่อยครับ
1.ทราบอาการเกี่ยวกับแก๊สทีว่ามาไหมครับ (ล้างปีกผี่เสื้อ ตั้งวาล์ว จูนแก๊สแล้ว)
2.กล่องแก๊สผมเขียนว่า autogaz ยี่ห้ออะไรครับ เคยไปจูนมาหลา่ยที่แต่ทำไม่ได้ ไปร้านหนึ่งทำได้บอก ยี่ห้อ acแต่ก็ไม่เนียน

อังคาร, 2 สิงหา 2011 08:49 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ

1. อาการที่ว่านี้ สงสัย coil เวลาเครื่องร้อนๆ coil จะรั่วลงกราวน์ ทำให้การจุดระเบิดที่หัวเทียนมีปัญหา
2. ยี่ห้อ AC จูนได้คับ
โทรถามดีกว่าคับ 086-302-3748

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ พฤหัส, 24 กรกฎา 2014 09:12, ทั้งหมด 1 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
ตอบ
หน้า 2 จาก 26
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.