ตอบ
<Mies>

ชื่อเล่น: มี่

เข้าร่วม: 03 ธันวา 2008
ตอบ: 1463

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1962
ให้คำขอบคุณ: 1373

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
อาทิตย์, 5 กรกฎา 2009 23:10 - =ไปเจอข้อมูลดีดีเกี่ยวกับV-tec เอามาฝากครับ=
VTEC

คือระบบการทำงานของเครื่องยนต์แบบหนึ่ง ระบบ VTEC มีชื่อเต็มๆ ว่า "Variable Valve timing/Lift Electronic Control System" เป็นลิขสิทธิ์ของ Honda Car ปัจจุบัน ระบบ VTEC มีอยู่ 4 แบบ คือ

1. DOHC VTEC

ลักษณะการทำงานของมันจะมีเพลาราวลิ้นคู่ ใช้วาล์วไอดีและไอเสียอย่างละ 2 ตัวต่อหนึ่งสูบ ตัววาล์วจะทำงานโดยรับแรงกดมาจากชุดกระเดื่องกดวาล์ว ในจังหวะที่เครื่องยนต์ทำงานในรอบต่ำ การทำงานของวาล์วทั้ง 4 ตัวนี้จะทำงานตามลูกเบี้ยวของเพลาราวลิ้นตัวรอบต่ำ ให้จังหวะ "Timing" เปิด/ปิด วาล์วในระดับปกติ แต่เมื่อใช้งานเครื่องยนต์ถึงความเร็วรอบสูงขึ้น ระบบก็จะเปลี่ยนมาใช้ลูกเบี้ยวตัวองศาสูงมาควบคุมการทำงานของวาล์วแทน เพื่อให้เหมาะสมกับการทำงานของเครื่องยนต์ที่รอบสูง ช่วยให้เครื่องยนต์ทำงานได้ประสิทธิ์ภาพสูง ในช่วงความเร็วรอบสูงเพราะการทำงานของระบบ VTEC จะปรับตั้งทั้งองศา การทำงานของวาล์วและลิฟต์ (ระดับความสูงในการเปิดวาล์ว) ให้มากขึ้นด้วยซึ่งจะให้ผลดีทั้งในการบรรจุอากาศเข้าสู้ห้องเผาไหม้และคายไอเสียได้อย่างมีประสิทธิภาพ

ในส่วนการควบคุมการทำงานในการเปลี่ยนจังหวะการเปิดวาล์วจะกระทำโดยอาศัยการเคลื่อนที่ของลูกสูบไฮดรอลิค เล็กๆ ติดต่อเชื่อม การทำงานของกระเดื่องวาล์วในแต่ละชุด โดยระบบอิเล็กทรอนิกส์ (ECU-Electronic Control Unit) จะจับการเปลี่ยนแปลงของรอบความเร็วของเครื่องยนต์ และรับรู้สภาวะของเครื่องยนต์ เช่น ความเร็ว อุณหภูมิของน้ำหล่อเย็น ซึ่งข้อมูลต่างๆ เหล่านี้จะถูกไปที่ ECU เพื่อสั่งการทำงานจากฐานข้อมูลที่ได้รับอีกทีหนึ่ง

2. SOHC VTEC

เป็นเครื่องยนต์แบบ 4 วาล์วต่อสูบเหมือนเดิมโดยแบ่งเป็นไอดี 2ไอเสีย 2 แต่ที่เพลาราวลิ้นแท่งเดียวกันนั้นจะมีลูกเบี้ยวอยู่ในตัว 2 ชุด ชุดหนึ่งสำหรับการทำงานของเครื่องยนต์ในช่วงรอบการทำงานต่ำๆ ส่วนอีกชุดหนึ่งเป็นองศาและลิฟต์สำหรับในช่วงรอบเครื่องยนต์สูง การทำงานจะใช้กระเดื่องกดวาล์วเป็นตัวควบคุมการทำงานของวาล์ว การเปลี่ยนการทำงานของลูกเบี้ยวหนึ่งไปอีกลูกเบี้ยวหนึ่ง จะขึ้นอยู่กับความเร็วแต่เมื่อความเร็วลดลง ชุดกระเดื่องก็จะถูกสั่งงานให้กลับมาใช้ลูกเบี้ยวเดิมที่เคยใช้ในรอบต่ำเพื่อเน้นความประหยัด ส่วนการทำงานของลูกเบี้ยวไปมาเพื่อให้เหมาะสมกับความเร็วรอบนั้นก็เหมือนกับระบบ DOHC VTEC ที่ใช้ลูกสูบไฮดรอลิคทำงาน โดยอาศัยแรงดันจากน้ำมันหล่อลื่นเครื่องยนต์ไปติดต่อการทำงานของกระเดื่อง ตามคำสั่งจากกล่อง ECU จากข้อมูลต่างๆ ที่กล่องได้รับ

3. VTEC-E

เป็นเครื่องยนต์ 4 วาล์วต่อสูบใช้เพลาราวลิ้นเพียงตัวเดียวเป็นตัวควบคุมการทำงานของวาล์วทั้ง 4 ตัว ลักษณะของระบบแบบง่ายๆ คือในช่วงรอบการทำงานต่ำๆ จะเป็น วาล์วไอดีไว้ตัวหนึ่ง ซึ่งออกแบบให้ไอดีหมุนวนอย่างรุนแรง แต่เป็นระเบียบทำให้อัตราส่วนผสมน้ำมันเชื้อเพลิงที่ไหลเข้าสู่กระบอกสูบต่ำสามารถนำไปเผาไหม้ได้อย่างมีประสิทธิภาพและหมดจดจนกระทั่งผู้ขับใช้รอบสูง โดยการเรียกอัตราเร่งของเครื่องยนต์ ลูกสูบไฮดรอลิคที่ชุดกระเดื่องวาล์วจะเคลื่อนที่ต่อการทำงานของกระเดื่องวาล์วให้ควบคุมให้วาล์วไอดีเปิดทั้ง 2 ตัว โดยการควบคุมจะมาจากกล่อง ECU เป็นตัวสั่งงานอาศัยข้อมูลจากความเร็วรอบของเครื่องยนต์ภาระของเครื่องยนต์ และแรงสุญญากาศภายในท่อร่วมไอดีมาควบคุมลูกสูบไฮดรอลิคที่กระเดื่องกดวาล์ว

เครื่องยนต์ i-VTEC เป็นพัฒนาการใหม่ของเครื่องยนต์ VTEC โดยผนวกเทคโนโลยี VTC (Variable Timing Control) เข้ากับระบบ VTEC อันเลื่องชื่อของ Honda ระบบ VTEC เป็นระบบที่เพิ่มประสิทธิภาพการประจุไอดีโดยใช้ชุดลูกเบี้ยวพิเศษที่มีความสูงมากกว่าปกติทำงานแทนลูกเบี้ยวชุดเดิมเมื่อเครื่องยนต์มีความเร็วรอบสูงขึ้น กระบวนการควบคุมให้ลูกเบี้ยวตัวสูงส่งแรงกดไปยังกระเดื่องวาล์วนี้อาศัยแรงดันของน้ำมันเครื่อง โดยมีกล่องคอมพิวเตอร์ทำหน้าที่ควบคุมจังหวะการทำงานของระบบ VTEC ให้สัมพันธ์กับการขึ้นลงของลูกสูบและความเร็วในขณะนั้น การทำงานอย่างแม่นยำของกล่องคอมพิวเตอร์ได้มาจากสัญญาณของตัวตรวจจับ (Sensor) จำนวนมาก เครื่องยนต์ VTEC จึงเป็นเครื่องยนต์ที่มีสมรรถนะสูงเมื่อเทียบกับเครื่องยนต์ขนาดเดียวกันแต่ไม่มีระบบ VTEC แต่การทำงานของระบบ VTEC นั้นเกิดขึ้นที่ความเร็วรอบเครื่องยนต์จุดใดจุดหนึ่งเป็นต้นไปและจะทำงานด้วยจังหวะและระยะเปิดของวาล์วคงที่ แม้จะได้ประสิทธิภาพการเผาไหม้เพิ่มขึ้นแต่ก็เป็นการเพิ่มที่มีอัตราคงที่ตามความเร็วของเครื่องยนต์ วิศวกรพบว่าหากสามารถปรับเปลี่ยนจังหวะการเปิดปิดของวาล์วเมื่อเปรียบเทียบกับจังหวะการเลื่อนขึ้นลงของลูกสูบให้เร็วขึ้นหรือช้าลงได้ก็จะทำให้ปริมาณการประจุไอดีสัมพันธ์กับความต้องการของเครื่องยนต์ยิ่งขึ้น ผลก็คือจะได้กำลังและแรงบิดของเครื่องยนต์เพิ่มขึ้นจากการเผาไหม้น้ำมันเชื้อเพลิงปริมาณเท่าเดิมการทำให้ตำแหน่งเริ่มเปิดหรือเริ่มปิดของวาล์วไอดีผันแปรไปทำได้โดยหมุนเปลี่ยนตำแหน่งเพลาราวลิ้นให้ความสัมพันธ์ของเพลาราวลิ้นกับเพลาข้อเหวี่ยงเปลี่ยนไป ในเครื่องยนต์ i-VTEC (i=Intelligence) ที่ปลายเพลาราวลิ้นด้านไอดีบริเวณเฟืองขับจะมี VTC Actuator ประกอบอยู่ อุปกรณ์นี้ทำหน้าที่ปรับเปลี่ยนองศาที่ลูกเบี้ยวเริ่มแตะก้านวาล์วให้เร็วขึ้น (Advance) หรือช้าลง (Retard) การทำงานจะใช้แรงดันน้ำมันเครื่องที่จ่ายให้กับห้องน้ำมันในอุปกรณ์ดังกล่าวไปดันให้ใบพัด (Vane) ซึ่งต่ออยู่กับเพลาราวลิ้นขยับตัวไปยังตำแหน่งที่ต้องการ แรงดันที่จ่ายให้กับห้องน้ำมันของ Actuator จะถูกควบคุมโดยกล่องคอมพิวเตอร์ควบคุมการทำงานของเครื่องยนต์ซึ่งประมวลผลจากสัญญาณที่ได้รับจากตัวจับสัญญาณ (Sensor)

ประวัติของเครื่อง VTEC

เครื่อง VTEC มีจำหน่ายตั้งแต่ปี 1989 ในรุ่น Civic EF9, CR-X EF2, INTEGRA DA6, DA8 เป็นเครื่อง B16A รุ่นแรก (VTEC เล็ก) 160ps หลังจากนั้นได้ปรับปรุงเพิ่มสมรรถนะของเครื่องใหม่ เพิ่มแรงม้าและแรงบิด กลายเป็นเครื่อง B16A VTEC ใหญ่ 170ps จะอยู่ใน Body Civic SIR EG9 (Civic 3 ประตู), SIR II EG6 (Civic 4 ประตู), CR-X SIR EG2 (Delsol) ต่อมาได้ปรับปรุง Body กลายเป็นรุ่น EK (Civic ตาโต) เครื่องยนต์ยังคงเป็น B16A VTEC ใหญ่ ปรับปรุงรายละเอียดเล็กน้อยและยังมี Version พิเศษเป็น Civic Type R โดยนำรุ่นตาโต 3 ประตูมาแต่งเติมทั้งภายในและภายนอก ใช้เครื่องยนต์ตัวใหม่ B16B 185ps เป็นเครื่องที่ออกแบบมาเป็นพิเศษสำหรับรุ่นนี้โดยเฉพาะ มีการปรับปรุงแรงบิดและแรงม้าให้มากขึ้นกว่าเดิมเครื่องยนต์ VTEC จะแตกต่างจากเครื่องยนต์ตัวอื่นยังไง

1) Lost Motion Assembly (กลไกดันกระเดื่องกดลิ้นตัวกลาง) ทำหน้าที่เป็นสปริงดันให้กระเดื่องกดลิ้นตัวกลางเลื่อนกลับในตำแหน่งเดิมมีหน้าที่เป็นตัวช่วยล็อคกระเดื่อง

2) Hydraulic Pressure Control (กลไกควบคุมแรงดันไฮโดรลิค) ECU จะควบคุมการทำงานของ Solenoid & Pressure switch เมื่อถึงรอบที่กำหนด (5700 rpm Standard) ECU จะส่งสัญญาณ Pulse ไปสั่งให้ Solenoid ทำงาน แรงดันน้ำมันจะดันลูกสูบภายใน Rocker Arm เอาชนะแรงดัน Spring ที่ดันลูกสูบไว้ ทำให้ชุดกระเดื่องทำงาน (แต่ในรุ่น B16A ปี96, B18C ปี96, ปี98 และรุ่นใหม่ๆ จะไม่มี Pressure Switch)

ชนิดของเครื่อง VTEC ที่มีขายในท้องตลาดมีกี่ชนิด และสังเกตยังไงบ้าง

1) B16A

เครื่องยนต์ B16A ตัวนี้นั้นจัดได้ว่าเป็น VTEC DOHC รุ่นแรกใน Civic จะสังเกตได้ว่าเป็นเครื่องที่เรียกกันติดปากว่า VTEC เล็ก โดยดูตัวอักษร VTEC จะเล็กกว่า DOHC อยู่บนฝาครอบวาล์ว จากนั้นมีการเปลี่ยนโฉมเป็นรุ่นฮิต 3 ประตู ก็ปรับปรุงสมรรถนะมากขึ้น เพิ่มแรงบิด แรงม้า เป็น B16A VTEC ใหญ่ (ตัว VTEC ใหญ่กว่า DOHC) ต่อมาเปลี่ยนเป็นรุ่นตาโต ก็ยังเป็นเครื่องตัวเดิมอยู่ จากนั้นทำ 3 ประตูตาโตออกมาก็เปลี่ยนเป็นเครื่อง B16B ตัวแรง แต่งพิเศษ

เห็นชัดๆ คือตัวอักษร VTEC ที่มีขนาดเล็กอยู่ใต้ตัวอักษร DOHC ที่มีขนาดใหญ่กว่า รางหัวฉีดเข้าเครื่องจะมีลักษณะทรงกลมขนาดใหญ่ ถัดจากรางหัวฉีดจะเห็นท่อไอดีเขียนคำว่า PGM-FI ตัวนูน คลัตช์เป็นแบบสาย ที่เกียร์จะไม่มีปั๊มคลัตช์ เลขเครื่องเริ่มตั้งแต่ 1,000,000 ขึ้นไป ตัวเลขจะมี 6 หลัก ผลิตตั้งแต่ปี 1990 ถึง 1991

อีกครั้งดูที่ตัวอักษร VTEC จะมีขนาดใหญ่กว่า ตัวอักษร DOHC รางหัวฉีดเป็นแบบแบน และไม่มีอักษรใดๆ บนท่อไอดี แต่จะเป็นเส้นขวางแทน ระบบคลัตช์เป็นแบบน้ำมัน ที่เกียร์จะมีปั๊มคลัตช์อยู่ เลขเครื่องเริ่มตั้งแต่ 5,400,000 ถึง 5,700,000 ส่วนปีใหม่กับปีเก่าของเครื่องตัวนี้ดูจาก Vacuum เซ็นเซอร์ ถ้าเซ็นเซอร์แยกออกมาจากเครื่องจะมีเลขเครื่องตั้งแต่ 54-55 หรือปี 1992-1993 แต่ถ้าเป็นตัวเซ็นเซอร์อยู่บนลิ้นปีกผีเสื้อ จะมีเลขเครื่องตั้งแต่ 56-57 หรือปี 1993-1994 และเครื่องยนต์ที่มีเลขตั้งแต่ 56 ขึ้นไปจะมี Limited Slip มาให้ด้วย B16A 170ps Body ตาโตเลขเริ่มต้นที่ 58xxxxx-63xxxxx เป็นปี 96-00 จะเป็นกล่องยาว (ECU)

แดงมาแต่ไกลเลย ฝาครอบวาล์วจะเป็นสีแดงเด่นชัด รางหัวฉีดเป็นแบบกลมเหมือน VTEC เล็ก แต่จะมีขนาดลิ้นปีกผีเสื้อที่ใหญ่ขึ้น เลขเครื่องเริ่มตั้งแต่ 1,000,000 ขึ้นไปหรือปี 1997 ขึ้นไป ในปีใหม่กว่านี้จะมีขนาดของปั๊มพาวเวอร์ที่เล็กลงด้วย

3) B18C

ทีนี้เป็นเครื่องที่ใหญ่ขึ้นมาอีกระดับหนึ่ง ซึ่งเจ้าตัว B18C นี้จะอยู่ใน Integra รหัส DC2 (DC1 เป็นเครื่อง ZC 1600cc) จะเป็นทั้งตัว ธรรมดา และ Type R ด้วย โดยตัวหลังจะปรับปรุงทั้ง แรงม้า แรงบิด เพิ่มกำลังอัดและเปลี่ยนโปรแกรมควบคุมใหม่ให้เพิ่มมากขึ้น จนได้แรงม้า 200 ตัว

ลักษณะของท่อไอดีจะเปลี่ยนเป็นแบบคว่ำลงรางหัวฉีดเป็นแบบกลม Vacuum จะอยู่บนตัวเรือนลิ้นปีกผีเสื้อ เลขเครื่องจะเริ่มตั้งแต่ 10 ขึ้นไป ผลิตปี 1992 เลขเครื่อง 11 ผลิตปี 1993 เลขเครื่อง 12 ผลิตปี 1994-1997 ในปีที่มีเลขเครื่อง 10-12 กล่องควบคุมจะสั้น ส่วนตั้งแต่เลขเครื่อง 12 กล่องควบคุมจะยาว และขนาดปั๊มพาวเวอร์ที่เล็กลง เครื่องตั้งแต่ปี 1995 จะมี Limited Slip มาให้ด้วย

ลักษณะเด่นของ Type R คือฝาครอบวาล์วจะมีสีแดงเด่น ท่อไอดีจะเหมือนกับ B 16A แต่จะใหญ่กว่า มีรางหัวฉีดกลมขนาดใหญ่ ฝาครอบสายหัวเทียน ปี98 เป็นลาย Kevlar ปี96 เป็นสีเงินธรรมดาปั๊มพาวเวอร์เล็กแต่สายน้ำมันพาวเวอร์จะใหญ่ เลขเครื่อง 19 ผลิตปี 1996 เลขเครื่อง 20 ผลิตปี 1997 เลขเรื่อง 21 ผลิตปี 1998 ขึ้นไป และอยู่ในรุ่น Integra ที่มีดุมล้อ 5 รู ปี98 ท่อร่วมไอเสียจะเป็นท่อแยก (เฮดเดอร์จากโรงงาน) ปี96จะเป็นท่อไอเสียแบบปกติทั่วไป

4) H22A

อีกตัวครับของเครื่อง VTEC ที่ใหญ่ที่สุดคือตระกูล H22A ที่วางทั้ง Accord CD6 และ Prelude BB4 ที่มีการเปลี่ยนโฉมกันใหม่ในปี 1996-1997 และใน Prelude BB6 รุ่นใหม่ ปี98 จะเป็นเครื่องยนต์ H22A รุ่น 220 แรงม้า กับรุ่น 200 แรงม้า

เป็นเครื่องที่มีขนาดใหญ่ มีแรงม้า 200 เลขเครื่อง 10 ผลิตปี 1991-1992 เลขเครื่อง 11 ผลิตปี 1993-1994 เลขเครื่อง 20 ขึ้นไปผลิตปี 1995-1996 ส่วนที่อยู่ใน Prelude ตัว 200 แรงม้า จะผลิตปี1997 ขึ้นไปมีดุมล้อ 5 รู ส่วนเครื่องที่มีแรงม้า 220 จะมีฝาครอบวาล์วเป็นสีแดง อยู่ใน Prelude ตัว Type-S ตั้งแต่ปี 1997 เลขเครื่องตั้งแต่ 40 ขึ้นไป ดุมล้อเป็นแบบ 5 รู ในตัว Accord ตัว 190 แรงม้า ตัวนี้ VTEC จะเปิดเร็วกว่าในตัว Prelude ผลิตปี 1992-1997

สาระน่ารู้เกี่ยวกับ VTEC

- ส่วนเรื่องเกียร์ LSD นั้นจะเป็น Option สำหรับเครื่อง B16A ตั่งแต่เลขเครื่อง 56xxxxx เป็นต้นไป ส่วน B18C จะเริ่มที่ 101xxxx แต่ถ้าเป็นเครื่องฝาแดงแล้วจะมี LSD ให้ทุกเครื่อง เกียร์ LSD จะมีปั๊มไว้ที่เสื้อเกียร์แต่ถ้ามันจางหายไปก็ต้องดูที่รูตรงหัวเพลาเสียบด้านเกียร์ ถ้าลองเอาไม้แหย่เข้าไปแล้วผ่านโดยไม่ติดอะไรก็แสดงว่าเป็นเกียร์ LSD ถ้าเสียบไปแล้วติดกากบาทก็เป็นเกียร์ธรรมดาไม่มี LSD

- เครื่อง B16A เลขเครื่องตั้งแต่ 5700000 ขึ้นไปจะไม่มีปลั๊กเขียวเซ็นเซอร์ใต้ Solenoid VTEC อยู่แถวๆ จานจ่าย เป็นตัวกลมๆ ถ้าเป็น B18C ฝาดำถ้าเป็นตัว 180 แรงม้าก็จะไม่มีปลั๊กเขียวนี้เช่นกัน ส่วนเครื่องฝาแดงทั่งหมดจะไม่มีปลั๊กเขียวตัวนี้ แต่ถ้าเป็นฝาแดงสเปคอเมริกาจะมีปลั๊กตัวนี้

- เครื่อง B16A เลข 5800000 ใน Body ตาโตจะมีเซนเซอร์วัดปริมาณอากาศอยู่ที่ท่อยางก่อนเข้าคอไอดี และก็ไม่มีตัวเซ็นเซอร์ตรงเขาไอดีช่วงท่อ1และ2จะเป็นรอยอุดธรรมดา แต่ถ้าเป็นตัวก่อนหน้านี้ที่อยู่ใน Body EG ทั้งหมดหรือ CRX จะมีเซ็นเซอร์อยู่ตรงเขาไอดีเท่านั้น ไม่มีตรงท่อยางก่อนเข้าคอไอดี

- เครื่อง B18Cฝาดำ ถ้าเป็นตัว 180 แรงม้า ตรงคอไอดีจะมีตุ่ม 2 เม็ดแต่มันก็ไม่ได้มีผลเกี่ยวกับเครื่องมันดูเป็นรุ่นใหม่มากกว่า ก็เช่นเดียวกับเสื้อเกียร์ถ้าเป็น 180 แรงม้า และ B16A ของ Body ตาโตขึ้นไปจนกระทั่งฝาแดงจะมีรูอยู่ 2 รูอยู่ด้านหน้าใกล้ๆ เลขเครื่อง เครื่องฝาแดง เหล็กยึดไดร์ชาร์ตดูเหมือนจะเป็นสนิมแต่เขาจงใจทำมา แต่ถ้าเป็นพวก B16 หรือ B18 จะเป็นเหล็กพ่นสีดำ

- ปีที่ผลิตของเครื่อง ก็จะดูได้ที่ฝาสูบด้านหน้าใกล้ๆ คอไอเสีย อาจจะมองยากสักหน่อยเพราะมีเหล็กกันความร้อนของท่อบังอยู่ โดยจะยึดเอาเลข3ตัวจากซ้ายเป็นหลัก จะบอกเป็น ปี-เดือน-วัน ในการผลิต เครื่อง เช่น 7-04-15 หมายถึง ผลิตปี 1997 เดือน 4 วันที่ 15 ครับ

ยาวไปหน่อยครับ แต่ได้ความรู้ดี อิอิ
MoPar

เข้าร่วม: 02 มกรา 2009
ตอบ: 151

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 6
ให้คำขอบคุณ: 2

ปี: 2001
จันทร์, 6 กรกฎา 2009 00:56 - =ไปเจอข้อมูลดีดีเกี่ยวกับV-tec เอามาฝากครับ=
เก็บความรู้เลยคับ
เป็นกระทู้ที่่มีสาระไม่น้อย
ขอบคุนคราบ
ได้รับคำขอบคุณจาก: <Mies>  etabb  khem_hatyai  natjung 
ENJOY HONDA

เข้าร่วม: 20 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 1346

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1186
ให้คำขอบคุณ: 479

ปี: 2004
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
จันทร์, 6 กรกฎา 2009 00:58 - =ไปเจอข้อมูลดีดีเกี่ยวกับV-tec เอามาฝากครับ=
ความรู้เพียบบบ.....
ได้รับคำขอบคุณจาก: <Mies>  khem_hatyai  natjung 
"ASIMO"

ชื่อเล่น: เอก

เข้าร่วม: 14 ตุลา 2008
ตอบ: 2382

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5477
ให้คำขอบคุณ: 1463

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
จันทร์, 6 กรกฎา 2009 01:45 - =ไปเจอข้อมูลดีดีเกี่ยวกับV-tec เอามาฝากครับ=
ได้ความรู้แน่นเลย..................
ได้รับคำขอบคุณจาก: <Mies>  khem_hatyai  natjung 
Guide6351

ชื่อเล่น: ต่อ

เข้าร่วม: 23 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 1847

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 925
ให้คำขอบคุณ: 2949

จันทร์, 6 กรกฎา 2009 07:04 - =ไปเจอข้อมูลดีดีเกี่ยวกับV-tec เอามาฝากครับ=
เนื้อหาความรู้ทั้งนั้น ขอบคุณนะครับ ...
<Mies>

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

จันทร์, 6 กรกฎา 2009 14:34 - =ไปเจอข้อมูลดีดีเกี่ยวกับV-tec เอามาฝากครับ=
ขอบคุณคร๊าบบ
ได้รับคำขอบคุณจาก: khem_hatyai  natjung 
tummy

เข้าร่วม: 21 เมษา 2009
ตอบ: 123

ได้รับคำขอบคุณ: 155
ให้คำขอบคุณ: 64

จันทร์, 6 กรกฎา 2009 15:15 - =ไปเจอข้อมูลดีดีเกี่ยวกับV-tec เอามาฝากครับ=
F20B ฝาฟ้า ไม่มี T T เป็นมันเครื่องที่ถูกลืม อิอิ.......
ได้รับคำขอบคุณจาก: khem_hatyai 
Asuerada_boy

เข้าร่วม: 07 ตุลา 2008
ตอบ: 1093

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 576
ให้คำขอบคุณ: 1645

ปี: 2002
สี: น้ำเงิน อิเทอนอล (B-96P)
จันทร์, 6 กรกฎา 2009 18:44 - =ไปเจอข้อมูลดีดีเกี่ยวกับV-tec เอามาฝากครับ=
COPY ลง WORD ไว้เลย

ขอบคุณนร้า 1 THK
saw

ชื่อเล่น: ซอ เพชรบุร

เข้าร่วม: 24 มกรา 2009
ตอบ: 2873

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2127
ให้คำขอบคุณ: 2684

สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
จันทร์, 6 กรกฎา 2009 19:07 - =ไปเจอข้อมูลดีดีเกี่ยวกับV-tec เอามาฝากครับ=
ความรู้เพียบเลย (ขอบคุณก๊าฟ)
Nut_Au_Together

ชื่อเล่น: อู๋

เข้าร่วม: 04 มีนา 2009
ตอบ: 1068

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1244
ให้คำขอบคุณ: 1180

ที่อยู่: พระราม 5 ถนนนครอินทร์-----เจริญกรุง 107-----สุขุมวิท 23
ปี: 2005
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
จันทร์, 6 กรกฎา 2009 19:27 - =ไปเจอข้อมูลดีดีเกี่ยวกับV-tec เอามาฝากครับ=
ขอบคุณมากครับได้ความรู้อีกมากมาย
<Mies>

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

จันทร์, 6 กรกฎา 2009 19:59 - =ไปเจอข้อมูลดีดีเกี่ยวกับV-tec เอามาฝากครับ=
tummy พิมพ์ว่า:
F20B ฝาฟ้า ไม่มี T T เป็นมันเครื่องที่ถูกลืม อิอิ.......

มีนิดนึง

1. F20B เป็นแร็กไฟฟ้าครับ เมื่อมาวางรถเราที่ไม่ใช่แร็กไฟฟ้า จึงทำให้พวงมาลัยหนักขึ้นครับ
2. ถ้าคิดจะเอาเครื่อง F20B เกียร์ออโต้มาชนเกียร์ธรรมดาตัวอื่น จะมีผลให้ต้องดัดแปลงหลายอย่างครับ
- วิธีแรกคือ เดินสายไฟแบบ H22A แล้วหากล่อง H22A มาใส่ เมื่อทำเสร็จแล้ว องศาลิ้นปีกผีเสื้อ เปิดไม่
สัมพันธ์กับระบบวีเทคของตัวรถนะครับ ทำให้ต้องไปอาศัยกล่องตัวอื่น หรือไม่ก็ต้องโมรอม เพื่อจูน
แบบเรียลทาม เสริมเข้าไปครับ
- วิธีสองคือ เดินสายไฟให้ครบแบบเดิมของมัน แต่ต้องเบิกกล่องฝาแดงมาช่วยในการสั่งงานอ่ะครับผม กล่องฝาแดงแพงอิหาย
3. ถ้าคิดจะเอาเครื่อง F20B เกียร์ออโต้ ซึ่งเป็นทริปโทนิค มาวางใน Accord 88-97 จะมีผลดังนี้
88-89 ต้องแปลงมากมายครับ ด้วยความเล็กของห้องเครื่อง ด้วยความเก่าของตัวไมล์ แถมยังมีผล
กับระดับของเครื่องที่ต่ำลงกว่าปกติอีกอย่างน้อย 1 ซม.ขึ้นไปครับผม
90-97 ง่ายขึ้นมานิดครับ แต่ก็ยังยากอยู่ดี เพราะว่าระบบทริปโทนิคนี้ หาคนที่วายสายไฟแบบจบ ๆ
ค่อนข้างยากครับผม แถมต้องหรอกเอาแผงวงจรบอกตำแหน่งเกียร์ขึ้นไว้ที่ใดที่หนึ่งด้วยครับ แต่ยังไง
ตำแหน่งตัวเครื่องก็ยังต่ำกว่าปกติอยู่ดี
4. ขนาดเกียร์ออโต้ทริปโทนิค หัวหมูมันโคตรใหญ่เลยครับ ยังไงก็ต้องมีดัดแปลงกันแน่นอน แถมยังสะเทือนไปถึงระบบช่วงล่างด้วย
5. สำคัญที่สุด มีคนที่คุ้นเคยกับการวางเครื่องตัวนี้น้อยรายมาก ๆ ครับ อย่างมากก็แค่เครื่องวางมาแล้วแค่ตัวนึง หรือ 2 ตัว ครับผม
มันเหมือนกับเราจะไปสร้างประสบการณ์ให้เขามากกว่าครับผม

ไปเจอมา อิอิ
ได้รับคำขอบคุณจาก: tummy  john  wangyu  khem_hatyai  natjung 
pee

เข้าร่วม: 14 มีนา 2009
ตอบ: 720

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 464
ให้คำขอบคุณ: 422

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
อังคาร, 7 กรกฎา 2009 15:10 - =ไปเจอข้อมูลดีดีเกี่ยวกับV-tec เอามาฝากครับ=
ความรู้เพียบเลยขอบคุณครับ
shi34127

ชื่อเล่น: ชิ

เข้าร่วม: 28 เมษา 2009
ตอบ: 197

ได้รับคำขอบคุณ: 132
ให้คำขอบคุณ: 19

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
อังคาร, 7 กรกฎา 2009 16:19 - =ไปเจอข้อมูลดีดีเกี่ยวกับV-tec เอามาฝากครับ=
โหได้ความรู้เพียบ จัดไป 1 THNK
ได้รับคำขอบคุณจาก: <Mies>  john  khem_hatyai  natjung 
tummy

เข้าร่วม: 21 เมษา 2009
ตอบ: 123

ได้รับคำขอบคุณ: 155
ให้คำขอบคุณ: 64

อังคาร, 7 กรกฎา 2009 16:33 - =ไปเจอข้อมูลดีดีเกี่ยวกับV-tec เอามาฝากครับ=
<Mies> พิมพ์ว่า:

มีนิดนึง

1. F20B เป็นแร็กไฟฟ้าครับ เมื่อมาวางรถเราที่ไม่ใช่แร็กไฟฟ้า จึงทำให้พวงมาลัยหนักขึ้นครับ
2. ถ้าคิดจะเอาเครื่อง F20B เกียร์ออโต้มาชนเกียร์ธรรมดาตัวอื่น จะมีผลให้ต้องดัดแปลงหลายอย่างครับ
- วิธีแรกคือ เดินสายไฟแบบ H22A แล้วหากล่อง H22A มาใส่ เมื่อทำเสร็จแล้ว องศาลิ้นปีกผีเสื้อ เปิดไม่
สัมพันธ์กับระบบวีเทคของตัวรถนะครับ ทำให้ต้องไปอาศัยกล่องตัวอื่น หรือไม่ก็ต้องโมรอม เพื่อจูน
- วิธีสองคือ เดินสายไฟให้ครบแบบเดิมของมัน แต่ต้องเบิกกล่องฝาแดงมาช่วยในการสั่งงานอ่ะครับผม กล่องฝาแดงแพงอิหาย
3. ถ้าคิดจะเอาเครื่อง F20B เกียร์ออโต้ ซึ่งเป็นทริปโทนิค มาวางใน Accord 88-97 จะมีผลดังนี้
88-89 ต้องแปลงมากมายครับ ด้วยความเล็กของห้องเครื่อง ด้วยความเก่าของตัวไมล์ แถมยังมีผล
กับระดับของเครื่องที่ต่ำลงกว่าปกติอีกอย่างน้อย 1 ซม.ขึ้นไปครับผม
90-97 ง่ายขึ้นมานิดครับ แต่ก็ยังยากอยู่ดี เพราะว่าระบบทริปโทนิคนี้ หาคนที่วายสายไฟแบบจบ ๆ
ค่อนข้างยากครับผม แถมต้องหรอกเอาแผงวงจรบอกตำแหน่งเกียร์ขึ้นไว้ที่ใดที่หนึ่งด้วยครับ แต่ยังไง
ตำแหน่งตัวเครื่องก็ยังต่ำกว่าปกติอยู่ดี
4. ขนาดเกียร์ออโต้ทริปโทนิค หัวหมูมันโคตรใหญ่เลยครับ ยังไงก็ต้องมีดัดแปลงกันแน่นอน แถมยังสะเทือนไปถึงระบบช่วงล่างด้วย
5. สำคัญที่สุด มีคนที่คุ้นเคยกับการวางเครื่องตัวนี้น้อยรายมาก ๆ ครับ อย่างมากก็แค่เครื่องวางมาแล้วแค่ตัวนึง หรือ 2 ตัว ครับผม
มันเหมือนกับเราจะไปสร้างประสบการณ์ให้เขามากกว่าครับผม

ต้องไปเอาตัว sir-t ที่อยู่ใน AC 98-02 เกียร์ทริปทรอนิคมองข้ามไปเลย แย่มาก
ได้รับคำขอบคุณจาก: khem_hatyai  natjung 
<Mies>

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

อังคาร, 7 กรกฎา 2009 19:41 - =ไปเจอข้อมูลดีดีเกี่ยวกับV-tec เอามาฝากครับ=
<Mies> พิมพ์ว่า:

มีนิดนึง

ต้องไปเอาตัว sir-t ที่อยู่ใน AC 98-02 เกียร์ทริปทรอนิคมองข้ามไปเลย แย่มาก

เกียร์ทริปทรอนิค ไม่ใช่จะมีรุ่นเดียวเหรอครับ เครื่องตัวนี้ รึเปล่า
fuii

เข้าร่วม: 13 มิถุนา 2009
ตอบ: 381

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 180
ให้คำขอบคุณ: 108

อังคาร, 7 กรกฎา 2009 19:45 - =ไปเจอข้อมูลดีดีเกี่ยวกับV-tec เอามาฝากครับ=
ได้ข้อมูลเพิ่มครับจัดไป
atom

เข้าร่วม: 04 มิถุนา 2009
ตอบ: 109

ได้รับคำขอบคุณ: 82
ให้คำขอบคุณ: 11

อังคาร, 7 กรกฎา 2009 20:54 - =ไปเจอข้อมูลดีดีเกี่ยวกับV-tec เอามาฝากครับ=
ความรู้เพียบเลย
poom606

ชื่อเล่น: ภูมิ

เข้าร่วม: 27 มีนา 2010
ตอบ: 24

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 59
ให้คำขอบคุณ: 85

ศุกร์, 2 เมษา 2010 23:07 - =========ผ่าเครื่องตระกูลVtec==========
VTEC นั้นย่อมาจาก Variable value Timing and value lift Electronic Control systemแปลว่า ระบบควบคุมการเปลี่ยนแปลงองศาเปิดและปิดด้วยอิเล็กทรอนิกส์เป็นการนำเอาComputerที่นอกจากจะควบคุมการจ่ายน้ำมันและระบบจุดระเบิดแล้วยังนำมาควบคุมการเปลี่ยนแปลงองศาการเปิดและปิดของลิ้นไอดีและไอเสียที่ความเร็วรอบของเครื่องยนต์ที่แตกต่างกัน ระหว่างความเร็วรอบต่ำและสูง ทำให้สามารถเพิ่มกำลังของเครื่องยนต์ได้ เนื่องจากการควบคุมการประจุไอดีและองศาการจุดระเบิดของเครื่องยนต์ โดยใช้ระบบMechanicที่มีอยู่ในตัวเครื่องโดยComputerจะควบคุมกลไกการทำงานของกระเดื่องลิ้น

เครื่อง VTEC มีจำหน่ายตั้งแต่ปี 1989 ในรุ่น Civic EF9 , CR-X EF2 , INTEGRA DA6,8 เป็นเครื่อง B16A รุ่นแรก (vtecเล็ก) 160PS หลังจากนั้นได้ปรับปรุงเพิ่มสมรรถนะของเครื่องใหม่ เพิ่มแรงม้าและแรงบิด กลายเป็นเครื่อง B16A VTEC ใหญ่ 170PS จะอยู่ในบอดี้Civic SIR EG9 (ซีวิค3ประตู) , SIR II EG6 (รุ่น4ประตู) , CR-X SIR EG2 (Delsol)
ต่อมาได้ปรับปรุงบอดี้กลายเป็นรุ่น EK (ซีวิคตาโต) เครื่องยนต์ยังคงเป็น B16A VTECใหญ่ ปรับปรุงรายละเอียดเล็กน้อยและยังมี version พิเศษเป็น Civic Type R โดยนำรุ่นตาโต3ประตูมาแต่งเติมทั้งภายในและภายนอก ใช้เครื่องยนต์ตัวใหม่ B16B 185PS
เป็นเครื่องที่ออกแบบมาเป็นพิเศษสำหรับรุ่นนี้โดยเฉพาะ มีการปรับปรุงแรงบิดและแรงม้าให้มากขึ้นกว่าเดิม

เครื่องยนต์ VTEC จะแตกต่างจากเครื่องยนต์ตัวอื่น

1 LOST MOTION ASSEMBLY (กลไกดันกระเดื่องกดลิ้นตัวกลาง) ทำหน้าที่เป็นสปริงดันให้กระเดื่องกดลิ้นตัวกลางเลื่อนกลับในตำแหน่งเดิม
มีหน้าที่เป็นตัวช่วยล็อคกระเดื่อง

2 HYDRAULIC PRESSURE CONTROL (กลไกควบคุมแรงดันไฮโดรลิก) ECUจะควบคุมการทำงานของ Solinoid & Pressure switch
เมื่อถึงรอบที่กำหนด (5700rpm standard) ECU จะส่งสัญญาณ Pulse ไปสั่งให้ Solinoid ทำงาน แรงดันน้ำมันจะดันลูกสูบภายใน Rocker Arm เอาชนะแรงดัน Spring ที่ดันลูกสูบไว้ ทำให้ชุดกระเดื่องทำงาน(แต่ในรุ่นB16Aปี96 , B18Cปี96,98 และรุ่นใหม่ๆจะไม่มี Pressure Switch)

B 16 A

เครื่องยนต ์B 16 A ตัวนี้นั้นจัดได้ว่าเป็น VTEC DOHC รุ่นแรกใน CIVIC จะสังเกตได้ว่าเป็นเครื่องที่เรียกกันติดปากว่า VTEC เล็ก
โดยดูตัวอักษร VTEC จะเล็กกว่า DOHC อยู่บนฝาครอบวาล์ว จากนั้นมีการเปลี่ยนโฉมเป็นรุ่นฮิต 3 ประตู ก็ปรับปรุงสมรรถนะมากขึ้น เพิ่มแรงบิด แรงม้า เป็น B 16 A VTEC ใหญ่ (ตัว VTEC ใหญ่กว่า DOHC)
ต่อมาเปลี่ยนเป็นรุ่นตาโต ก็ยังเป็นเครื่องตัวเดิมอยู่ จากนั้นทำ 3 ประตูตาโตออกมาก็เปลี่ยนเป็นเครื่อง B 16 B ตัวแรง แต่งพิเศษ

B 18 C

ทีนี้เป็นเครื่องที่ใหญ่ขึ้นมาอีกระดับหนึ่ง ซึ่งเจ้าตัว B 18 C นี้จะอยู่ใน INTREGA รหัส DC2 (DC1 เป็นเครื่องZC 1600CC) จะเป็นทั้งตัว ธรรมดา และ Type R ด้วย โดยตัวหลังจะปรับปรุงทั้ง แรงม้า แรงบิด เพิ่มกำลังอัดและเปลี่ยนโปรแกรมควบคุมใหม่ ให้เพิ่มมากขึ้น จนได้แรงม้า 200 ตัว

H 22 A

อีกตัวครับของเครื่อง VTEC ที่ใหญ่ที่สุดคือตระกูล H 22 A ที่วางทั้ง ACCORD CD6 และ PRELUDE BB4 ที่มีการเปลี่ยนโฉมกันใหม่ในปี 1996 - 1997 และในPRELUDE BB6 รุ่นใหม่ปี98จะเป็นเครื่องยนต์ H22A รุ่น 220 แรงม้า กับรุ่น 200 แรงม้า

ความแตกต่างของเครื่อง VTEC

B 16 A VTEC เล็ก

เห็นชัดๆคือตัวอักษร VTEC ที่มีขนาดเล็กอยู่ใต้ตัวอักษร DOHC ที่มีขนาดใหญ่กว่า รางหัวฉีดเข้าเครื่องจะมีลักษณะทรงกลมขนาดใหญ่ ถัดจากรางหัวฉีดจะเห็นท่อไอดีเขียนคำว่า PGM-FI ตัวนูน คลัตช์เป็นแบบสาย ที่เกียร์จะไม่มีปั๊มคลัตช์ เลขเครื่องเริ่มตั้งแต่ 1,000,000 ขึ้นไป ตัวเลขจะมี 6 หลัก ผลิตตั้งแต่ปี 1990 ถึง 1991

B 16 A VTEC ใหญ่

อีกครั้งดูที่ตัวอักษร VTEC จะมีขนาดใหญ่หว่า ตัวอักษร DOHC รางหัวฉีดเป็นแบบแบน และไม่มีอักษรใดๆบนท่อไอดี แต่จะเป็นเส้นขวางแทน ระบบคลัตช์เป็นแบบน้ำมัน ที่เกียร์จะมีปั๊มคลัตช์อยู่ เลขเครื่องเริ่มตั้งแต่ 5,400,000 ถึง 5,700,000 ส่วนปีใหม่กับปีเก่าของเครื่องตัวนี้ดูจาก Vacuum เซ็นเซอร์ ถ้าเซ็นเซอร์แยกออกมาจากเครื่องจะมีเลขเครื่องตั้งแต่ 54-55 หรือปี 1992-1993 แต่ถ้าเป็นตัวเซ็นเซอร์อยู่บนลิ้นปีกผีเสื้อ จะมีเลขเครื่องตั้งแต่ 56-57 หรือปี 1993-1994 และเครื่องยนต์ที่มีเลขตั้งแต่ 56 ขึ้นไปจะมี Limited Slip มาให้ด้วย B16A-170ม้า body ตาโตเลขเริ่มต้นที่58xxxxx-63xxxxxเป็นปี96-00จะเป็นกล่องยาว(ECU)

B 16 B VTEC

แดงมาแต่ไกลเลย ฝาครอบวาล์วจะเป็นสีแดงเด่นชัด รางหัวฉีดเป็นแบบกลมเหมือน VTEC เล็ก แต่จะมีขนาดลิ้นปีกผีเสื้อที่ใหญ่ขึ้น เลขเครื่องเริ่มตั้งแต่ 1,000,000ขึ้นไปหรือปี 1997 ขึ้นไป ในปใหม่กว่านี้จะมีขนาดของปั๊มพาวเวอร์ที่เล็กลงด้วย

B 18 C VTEC

ลักษณะของท่อไอดีจะเปลี่ยนเป็นแบบคว่ำลงรางหัวฉีดเป็นแบบกลม Vacuum จะอยู่บนตัวเรือนลิ้นปีกผีเสื้อ เลขเครื่องจะเริ่มตั้งแต่ 10 ขึ้นไป ผลิตปี 1992 เลขเครื่อง11ผลิตปี 1993 เลขเครื่อง 12 ผลิตปี 1994-1997 ในปีที่มีเลขเครื่อง 10-12 กล่องควบคุมจะสั้น ส่วนตั้งแต่เลขเครื่อง 12 กล่องควบคุมจะยาว และขนาดปั๊มพาวเวอร์ที่เล็กลง เครื่องตั้งแต่ปี 1995 จะมี Limited Slip มาให้ด้วย

B 18 C VTEC Type-R

ลักษณะเด่นของ Type-R คือฝาครอบวาล์วจะมีสีแดงเด่น ท่อไอดีจะเหมือนกับ B 16A แต่จะใหญ่กว่า มีรางหัวฉีดกลมขนาดใหญ่ ฝาครอบสายหัวเทียน98เป็นลายcevlar 96เป็นสีเงินธรรมดา
ปั๊มพาวเวอร์เล็กแต่สายน้ำมันพาวเวอร์จะใหญ่ เลขเครื่อง 19 ผลิตปี 1996 เลขเครื่อง 20 ผลิตปี 1997 เลขเรื่อง 21 ผลิตปี 1998 ขึ้นไป
และอยู่ในรุ่น INTEGRA ที่มีดุมล้อ 5 รู 98ท่อร่วมไอเสียจะเป็นท่อแยก(เฮดเดอร์จากโรงงาน) 96จะเป็นท่อไอเสียแบบปกติทั่วไป

H 22 A VTEC

เป็นเครื่องที่มีขนาดใหญ่ ถ้ามีแรงม้า 200 เลขเครื่อง 10 ผลิตปี 1991-1992 เลขเครื่อง 11 ผลิตปี 1993-1994 เลขเครื่อง 20 ขึ้นไปผลิตปี 1995-1996 ส่วนที่อยู่ใน PRELUDE ตัว 200 แรงม้า จะผลิตปี 1997 ขึ้นไปมีดุมล้อ 5 รู
ส่วนเครื่องที่มีแรงม้า 220 จะมีฝาครอบวาล์วเป็นสีแดง อยู่ใน PRELUDE ตัว Type-S ตั้งแต่ปี 1997 เลขเครื่องตั้งแต่ 40 ขึ้นไป ดุมล้อเป็นแบบ 5 รู
ในตัว ACCORD ตัว 190 แรงม้า ตัวนี้ VTEC จะเปิดเร็วกว่าในตัว PRELUDE ผลิตปี 1992-1997

สาระน่ารู้เกี่ยวกับVTEC

ส่วนเรื่องเกียร์ LSD นั้นจะเป็น option สำหรับเครื่อง B16A ตั่งแต่เลขเครื่อง56xxxxxเป็นต้นไป ส่วน B18C จะเริ่มที่101xxxx แต่ถ้าเป็นเครื่องฝาแดงแล้วจะมี LSD ให้ทุกเครื่อง เกียร์ LSD จะมีปั๊มไว้ที่เสื้อเกียร์แต่ถ้ามันจางหายไปก็ต้องดูที่รูตรงหัวเพลาเสียบด้านเกียร ์ ถ้าลองเอาไม้แหย่เข้าไปแล้วผ่านโดยไม่ติดอะไรก็แสดงว่าเป็นเกียร ์ LSD ถ้าเสียบไปแล้วติดกากบาทก็เป็นเกียร์ธรรมดาไม่ม ีLSD

เครื่อง B16A เลขเครื่องตั้งแต่ 5700000 ขึ้นไปจะไม่มีปลั๊กเขียวเซ็นเซอร์ใต้ โซลินอยด์ วีเทค อยู่แถวๆจานจ่าย เป็นตัวกลมๆ ถ้าเป็น B18C ฝาดำถ้าเป็นตัว 180 แรงม้าก็จะไม่มีปลั๊กเขียวนี้เช่นกัน ส่วนเครื่องฝาแดงทั่งหมดจะไม่มีปลั๊กเขียวตัวนี้ แต่ถ้าเป็นฝาแดงสเปกอเมริกาจะมีปลั๊กตัวนี้

เครื่อง B16A เลข 5800000 ในบอดี้ตาโตจะมีเซนเซอร์วัดปริมาณอากาศอยู่ที่ท่อยางก่อนเข้าคอไอดี และก็ไม่มีตัวเซ็นเซอร์ตรงเขาไอดีช่วงท่อ1และ2จะเป็นรอยอุดธรรมดา แต่ถ้าเป็นตัวก่อนหน้านี้ที่อยู่ในบอดี EG ทั้งหมดหรือ CRX จะมีเซ็นเซอร์อยู่ตรงเขาไอดีเท่านั้น ไม่มีตรงท่อยางก่อนเข้าคอไอดี

เครื่อง B18Cฝาดำ ถ้าเป็นตัว 180 แรงม้า ตรงคอไอดีจะมีตุ่ม 2 เม็ดแต่มันก็ไม่ได้มีผลเกี่ยวกับเครื่องมันดูเป็นรุ่นใหม่มากกว่า ก็เช่นเดียวกับเสื้อเกียร์ถ้าเป็น 180 แรงม้า และ B16A ของบอดี้ตาโตขึ้นไปจนกระทั่งฝาแดงจะมีรูอยู่ 2 รูอยู่ด้านหน้าไกล้ ๆ เลขเครื่อง
เครื่องฝาแดง เหล็กยึดไดร์ชาร์ตดูเหมือนจะเป็นสนิมแต่เขาจงใจทำมา แต่ถ้าเป็นพวก B16 หรือ B18 จะเป็นเหล็กพ่นสีดำ

ปีที่ผลิตของเครื่อง ก็จะดูได้ที่ฝาสูบด้านหน้าไกล้ ๆ คอไอเสีย อาจจะมองยากสักหน่อยเพราะมีเหล็กกันความร้อนของท่อบังอยู่ โดยจะยึดเอาเลข3ตัวจากซ้ายเป็นหลัก จะบอกเป็น ปี-เดือน-วัน ในการผลิต เครื่อง เช่น 7-04-15 หมายถึง ผลิตปี97 เดือน4 วันที่15 ครับ

-ขอบคุณพี่มิลค์ นันทกาล สำหรับข้อมูลครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: muu  khaofang  Lee_ES_turbo  kittidech  Es_Pai  aerogun  top4829  hacker  Oad  MrKhanoon  Justinaen  tonTON  eit  myoatty57  ae  toshihero  liverpool_art  aeae..  aut_es  wangyu  curran  khem_hatyai  poppy  natjung  kkw 
Lee_ES_turbo

เข้าร่วม: 02 ตุลา 2008
ตอบ: 4446

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 8088
ให้คำขอบคุณ: 5249

เสาร์, 3 เมษา 2010 02:34 - =ไปเจอข้อมูลดีดีเกี่ยวกับV-tec เอามาฝากครับ=
ความรู้ดีๆคับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: poom606  khem_hatyai 
Es_Pai

ชื่อเล่น: ไผ่

เข้าร่วม: 27 มีนา 2010
ตอบ: 34

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 19
ให้คำขอบคุณ: 377

เสาร์, 3 เมษา 2010 07:33 - =ไปเจอข้อมูลดีดีเกี่ยวกับV-tec เอามาฝากครับ=
มีความรู้เพิ่มเข้ามาอีกคับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: poom606  khem_hatyai  natjung 
es330

เข้าร่วม: 10 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 1890

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3172
ให้คำขอบคุณ: 6546

เสาร์, 3 เมษา 2010 07:39 - =ไปเจอข้อมูลดีดีเกี่ยวกับV-tec เอามาฝากครับ=
เจ๋งจริง Honda
ได้รับคำขอบคุณจาก: poom606  khem_hatyai  natjung 
oatzakub

ชื่อเล่น: โอ๊ด ครับ

เข้าร่วม: 03 ธันวา 2009
ตอบ: 354

ได้รับคำขอบคุณ: 340
ให้คำขอบคุณ: 252

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
อาทิตย์, 4 เมษา 2010 23:28 - =ไปเจอข้อมูลดีดีเกี่ยวกับV-tec เอามาฝากครับ=
มาขอเก็บข้อมูลด้วยคนครับ ขอบคุณครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: khem_hatyai 
nokmodify

ชื่อเล่น: นกชลบุรี

เข้าร่วม: 08 กรกฎา 2010
ตอบ: 1415

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1292
ให้คำขอบคุณ: 282

อาทิตย์, 5 กันยา 2010 10:01 - เครื่องยนต์ vtec ต่างจากเครื่องยนต์ธรรมดายังไงมาดู(ซ้ำขออภัย)
หลายคนคงเคยได้ยินคำว่า VTEC และอาจสงสัยว่าระบบนี้ทำงานอย่างไร แต่ที่รู้ ๆ ถ้ารถที่ใช้เครื่องยนต์ระบบ VTEC แล้ว จะวิ่งแรงแซงฉิว
เพื่อให้หายสงสัย ช่างฮอนด้าคาร์ส์จึงหยิบยกมาพูดคุยกันในคราวนี้

VTEC ย่อมาจาก (VARIABLE VALVE TIMING AND VALVE LIFT ELECTRONIC CONTROL SYSTEM) คือ ระบบที่ควบคุมการทำงานของวาล์วไอดี ให้เหมาะสมกับการทำงานของ รอบเครื่องยนต์ในแต่ละช่วง โดยในเครื่องยนต์ปกติทั่วไป ที่ไม่มีระบบ VTEC หรือการควบคุม การทำงานของวาล์วไอดี จะมีระบบและช่วงเวลาของการเปิด-ปิดวาล์วไอดีที่ตายตัว นั่นหมายถึงว่า ปริมาณของอากาศที่ไหลเข้าสู่ห้องเผาไหม้ จะสม่ำเสมอเท่า ๆ กัน ไม่ว่าจะเป็นรอบเครื่องยนต์ที่สูง หรือต่ำ

โดยปติสัดส่วนอากาศที่ เข้าไปผสมเชื้อเพลิงในห้องเผาไหม้นั้น ต้องมีปริมาณที่เหมาะสม เพื่อที่จะให้การเผาไหม้สมบูรณ์หมดจด ดังนั้นเครื่องยนต์ธรรมดาทั่ว ๆ ไป ไม่สามารถทำให้เหมาะสม ได้ คือ ไม่สมบูรณ์ 100% นั่นเอง

ระบบ VTEC หรือระบบควบคุมการทำงานของวาล์วไอดี จะควบคุมระยะและช่วงเวลา ของการเปิด-ปิดวาล์วไอดี ให้เหมาะสมกับการทำงานของรอบเครื่องยนต์ ซึ่งผลลัพธ์ที่ได้ก็คือ ส่วนผสมของอากาศที่เข้าห้องเผาไหม้ จะอยู่ในสัดส่วนที่เหมาะสมตลอดเวลา และส่งผลต่อเนื่องกับการประหยัดเชื้อเพลิง ตลอดจนกำลังที่เพิ่มขึ้นด้วย

ที่ รอบเครื่องยนต์ต่ำ เครื่องยนต์ต้องการอากาศในการเผาไหม้ในปริมาณที่ต่ำกว่า รอบเครื่องยนต์สูง ซึ่งอาจจะเปรียบเทียบได้กับการที่คนเราเดินและวิ่ง ต่างก็ต้องการอากาศในการหายใจที่ไม่เท่ากัน โดยระบบ VTEC จะบังคับให้วาล์วไอดีตัวที่หนึ่ง (ซึ่งปกติจะมีวาล์วไอดี 2 ตัว วาล์วไอเสีย 2 ตัว ต่อ 1 สูบ) เปิดน้อยกว่าวาล์วไอดีอีกตัวหนึ่ง ทำให้อากาศไหลเข้าสู่ห้องเผาไหม้ในปริมาณที่เหมาะสม กับที่เครื่องยนต์ต้องการในการเผาไหม้

สำหรับที่รอบเครื่องยนต์สูง ระบบ VTEC จะบังคับให้วาล์วไอดีทั้ง 2 ตัว เปิดในระยะที่กว้างขึ้น และในช่วงเวลาที่มากขึ้น เพื่อทำให้อากาศที่ไหลเข้าสู่ห้องเผาไหม้ได้มากขึ้น เพียงพอกับการที่เครื่องยนต์ในรอบเครื่องยนต์สูงต้องการ

ด้วยสาเหตุ นี้เอง เครื่องยนต์ที่มีระบบ VTEC จึงมีสมรรถนะสูงที่จะทำให้ทุกช่วงของการขับขี่ ไม่ว่าจะเป็นรอบเครื่องยนต์สูงหรือต่ำ มีการตอบสนองที่สมบูรณ์ไม่ว่าจะเป็นการประหยัดเชื้อเพลิง หรือกำลังของเครื่องยนต์ ซึ่งเครื่องยนต์ของรถยนต์ทั่ว ๆ ไป ไม่สามารถทำได้ เพราะไม่มีระบบควบคุมอย่าง VTEC นั่นเอง

ตอนนี้คงหายสงสัยแล้วว่า ทำไมรถที่ใช้เครื่องยนต์ระบบ VTEC ถึงได้แรงขนาดนั้น

หมาย เหตุ - การทำงานของเครื่องยนต์ที่มีระบบ VTEC นั้น จะมีตัวเซนเซอร์ 4 ตัว ซึ่งจะส่งสัญญาณไปยังกล่อง EUC (ELECTRONIC CONTROL UNIT) เพื่อทำการประมวลผล และจะสั่งงานให้แรงดันน้ำมันเครื่องทำการควบคุมการเปิด-ปิดวาล์วไอดี

ที่มา ฮอนด้าคาร์ส์ไทยแลนดร์
ได้รับคำขอบคุณจาก: kim_possible  benzd  honeybeex7  ming  OiShIz  myoatty57  Phetcharat  toeijung  khem_hatyai  natjung 
gozzilla

เข้าร่วม: 18 ตุลา 2009
ตอบ: 256

ได้รับคำขอบคุณ: 179
ให้คำขอบคุณ: 222

สี: น้ำเงิน อิเทอนอล (B-96P)
อาทิตย์, 5 กันยา 2010 14:51 - =ไปเจอข้อมูลดีดีเกี่ยวกับV-tec เอามาฝากครับ=
ความรู้คู่กาย ขอบคุณคับ
nokmodify

ชื่อเล่น: นกชลบุรี

เข้าร่วม: 08 กรกฎา 2010
ตอบ: 1415

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1292
ให้คำขอบคุณ: 282

อาทิตย์, 5 กันยา 2010 20:37 - =ไปเจอข้อมูลดีดีเกี่ยวกับV-tec เอามาฝากครับ=
ถ้าไม่อ่าน คุณจะคุยกับเค้า...........ไม่รู้เรื่อง
ได้รับคำขอบคุณจาก: patoo  khem_hatyai  natjung 
john

เข้าร่วม: 29 มีนา 2010
ตอบ: 570

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 3392
ให้คำขอบคุณ: 2458

จันทร์, 28 กุมภา 2011 15:22 - เครื่อง VTEC ต่างกันอย่างไร
ความแตกต่างของเครื่อง VTEC

B 16 A VTEC เล็ก

เห็นชัดๆคือตัวอักษร VTEC ที่มีขนาดเล็กอยู่ใต้ตัวอักษร DOHC ที่มีขนาดใหญ่กว่า รางหัวฉีดเข้าเครื่องจะมีลักษณะทรงกลมขนาดใหญ่ ถัดจากรางหัวฉีดจะเห็นท่อไอดีเขียนคำว่า PGM-FI ตัวนูน คลัตช์เป็นแบบสาย ที่เกียร์จะไม่มีปั๊มคลัตช์ เลขเครื่องเริ่มตั้งแต่ 1,000,000 ขึ้นไป ตัวเลขจะมี 6 หลัก ผลิตตั้งแต่ปี 1990 ถึง 1991

B 16 A VTEC ใหญ่

อีกครั้งดูที่ตัวอักษร VTEC จะมีขนาดใหญ่หว่า ตัวอักษร DOHC รางหัวฉีดเป็นแบบแบน และไม่มีอักษรใดๆบนท่อไอดี แต่จะเป็นเปลายขวางแทน ระบบคลัตช์เป็นแบบน้ำมัน ที่เกียร์จะมีปั๊มคลัตช์อยู่ เลขเครื่องเริ่มตั้งแต่ 5,400,000 ถึง 5,700,000 ส่วนปีใหม่กับปีเก่าของเครื่องตัวนี้ดูจาก Vacuum เซ็นเซอร์ ถ้าเซ็นเซอร์แยกออกมาจากเครื่องจะมีเลขเครื่องตั้งแต ่ 54-55 หรือปี 1992-1993 แต่ถ้าเป็นตัวเซ็นเซอร์อยู่บนลิ้นปีกผีเสื้อ จะมีเลขเครื่องตั้งแต่ 56-57 หรือปี 1993-1994 และเครื่องยนต์ที่มีเลขตั้งแต่ 56 ขึ้นไปจะมี Limited Slip มาให้ด้วย B16A-170ม้า body ตาโตเลขเริ่มต้นที่58xxxxx-63xxxxxเป็นปี96-00จะเป็นกล่องยาว(E CU)

B 16 B VTEC

แดงมาแต่ไกลเลย ฝาครอบวาล์วจะเป็นสีแดงเด่นชัด รางหัวฉีดเป็นแบบกลมเหมือน VTEC เล็ก แต่จะมีขนาดลิ้นปีกผีเสื้อที่ใหญ่ขึ้น เลขเครื่องเริ่มตั้งแต่ 1,000,000ขึ้นไปหรือปี 1997 ขึ้นไป ในปใหม่กว่านี้จะมีขนาดของปั๊มพาวเวอร์ที่เล็กลงด้วย

B 18 C VTEC

ลักษณะของท่อไอดีจะเปลี่ยนเป็นแบบคว่ำลงรางหัวฉีดเป็ นแบบกลม Vacuum จะอยู่บนตัวเรือนลิ้นปีกผีเสื้อ เลขเครื่องจะเริ่มตั้งแต่ 10 ขึ้นไป ผลิตปี 1992 เลขเครื่อง11ผลิตปี 1993 เลขเครื่อง 12 ผลิตปี 1994-1997 ในปีที่มีเลขเครื่อง 10-12 กล่องควบคุมจะสั้น ส่วนตั้งแต่เลขเครื่อง 12 กล่องควบคุมจะยาว และขนาดปั๊มพาวเวอร์ที่เล็กลง เครื่องตั้งแต่ปี 1995 จะมี Limited Slip มาให้ด้วย

B 18 C VTEC Type-R

ลักษณะเด่นของ Type-R คือฝาครอบวาล์วจะมีสีแดงเด่น ท่อไอดีจะเหมือนกับ B 16A แต่จะใหญ่กว่า มีรางหัวฉีดกลมขนาดใหญ่ ฝาครอบสายหัวเทียน98เป็นลายcevlar 96เป็นสีเงินธรรมดา ปั๊มพาวเวอร์เล็กแต่สายน้ำมันพาวเวอร์จะใหญ่ เลขเครื่อง 19 ผลิตปี 1996 เลขเครื่อง 20 ผลิตปี 1997 เลขเรื่อง 21 ผลิตปี 1998 ขึ้นไป และอยู่ในรุ่น INTEGRA ที่มีดุมล้อ 5 รู 98ท่อร่วมไอเสียจะเป็นท่อแยก(เฮดเดอร์จากโรงงาน) 96จะเป็นท่อไอเสียแบบปกติทั่วไป

H 22 A VTEC

เป็นเครื่องที่มีขนาดใหญ่ ถ้ามีแรงม้า 200 เลขเครื่อง 10 ผลิตปี 1991-1992 เลขเครื่อง 11 ผลิตปี 1993-1994 เลขเครื่อง 20 ขึ้นไปผลิตปี 1995-1996 ส่วนที่อยู่ใน PRELUDE ตัว 200 แรงม้า จะผลิตปี 1997 ขึ้นไปมีดุมล้อ 5 รู ส่วนเครื่องที่มีแรงม้า 220 จะมีฝาครอบวาล์วเป็นสีแดง อยู่ใน PRELUDE ตัว Type-S ตั้งแต่ปี 1997 เลขเครื่องตั้งแต่ 40 ขึ้นไป ดุมล้อเป็นแบบ 5 รู ในตัว ACCORD ตัว 190 แรงม้า ตัวนี้ VTEC จะเปิดเร็วกว่าในตัว PRELUDE ผลิตปี 1992-1997

สาระน่ารู้เกี่ยวกับ VTEC

ส่วนเรื่องเกียร์ LSD นั้นจะเป็น option สำหรับเครื่อง B16A ตั่งแต่เลขเครื่อง56xxxxxเป็นต้นไป ส่วน B18C จะเริ่มที่101xxxx แต่ถ้าเป็นเครื่องฝาแดงแล้วจะมี LSD ให้ทุกเครื่อง เกียร์ LSD จะมีปั๊มไว้ที่เสื้อเกียร์แต่ถ้ามันจางหายไปก็ต้องดู ที่รูตรงหั วเพลาเสียบด้านเกียร ์ ถ้าลองเอาไม้แหย่เข้าไปแล้วผ่านโดยไม่ติดอะไรก็แสดงว ่าเป็นเกีย ร ์ LSD ถ้าเสียบไปแล้วติดกากบาทก็เป็นเกียร์ธรรมดาไม่ม ีLSD

เครื่อง B16A เลขเครื่องตั้งแต่ 5700000 ขึ้นไปจะไม่มีปลั๊กเขียวเซ็นเซอร์ใต้ โซลินอยด์ วีเทค อยู่แถวๆจานจ่าย เป็นตัวกลมๆ ถ้าเป็น B18C ฝาดำถ้าเป็นตัว 180 แรงม้าก็จะไม่มีปลั๊กเขียวนี้เช่นกัน ส่วนเครื่องฝาแดงทั่งหมดจะไม่มีปลั๊กเขียวตัวนี้ แต่ถ้าเป็นฝาแดงสเปกอเมริกาจะมีปลั๊กตัวนี้

เครื่อง B16A เลข 5800000 ในบอดี้ตาโตจะมีเซนเซอร์วัดปริมาณอากาศอยู่ที่ท่อยาง ก่อนเข้าคอ ไอดี และก็ไม่มีตัวเซ็นเซอร์ตรงเขาไอดีช่วงท่อ1และ2จะเป็น รอยอุดธรรม ดา แต่ถ้าเป็นตัวก่อนหน้านี้ที่อยู่ในบอดี EG ทั้งหมดหรือ CRX จะมีเซ็นเซอร์อยู่ตรงเขาไอดีเท่านั้น ไม่มีตรงท่อยางก่อนเข้าคอไอดี

เครื่อง B18Cฝาดำ ถ้าเป็นตัว 180 แรงม้า ตรงคอไอดีจะมีตุ่ม 2 เม็ดแต่มันก็ไม่ได้มีผลเกี่ยวกับเครื่องมันดูเป็นรุ่ นใหม่มากกว ่า ก็เช่นเดียวกับเสื้อเกียร์ถ้าเป็น 180 แรงม้า และ B16A ของบอดี้ตาโตขึ้นไปจนกระทั่งฝาแดงจะมีรูอยู่ 2 รูอยู่ด้านหน้าไกล้ ๆ เลขเครื่อง เครื่องฝาแดง เหล็กยึดไดร์ชาร์ตดูเหมือนจะเป็นสนิมแต่เขาจงใจทำมา แต่ถ้าเป็นพวก B16 หรือ B18 จะเป็นเหล็กพ่นสีดำ

ปีที่ผลิตของเครื่อง ก็จะดูได้ที่ฝาสูบด้านหน้าไกล้ ๆ คอไอเสีย อาจจะมองยากสักหน่อยเพราะมีเหล็กกันความร้อนของท่อบั งอยู่ โดยจะยึดเอาเลข3ตัวจากซ้ายเป็นหลัก จะบอกเป็น ปี-เดือน-วัน ในการผลิต เครื่อง เช่น 7-04-15 หมายถึง ผลิตปี97 เดือน4 วันที่15

เครื่อง VTEC ของค่าย HONDA ไม่มีใครที่ไม่รู้จัก เรื่องความแรง ประหยัด สะใจ เวลาระบบเริ่มทำงาน และติดใจจนไขว่หามาครอบครอง

VTEC = Variable value Timing and value lift Electronic Control system แปลว่า ระบบควบคุมการเปลี่ยนแปลงองศาเปิดและปิดด้วยอิเล็กทร อนิกส์

เป็นการนำเอาComputerที่นอกจากจะควบคุมการจ่ายน้ำมัน และระบบจุดระเบิดแล้ว ยังนำมาควบคุม การเปลี่ยนแปลงองศาการเปิดแล ะปิด ของลิ้นไอดีและไอเสียที่ความเร็วรอบ ของเครื่องยนต์ที ่แตกต่างกัน ระหว่างความเร็วรอบต่ำและสูง ทำให้สามารถเพิ่ม กำลัง ของเครื่องยนต์ได้เนื่องจากการควบคุมการประจุ ไอดีและองศาการจุดระเบิดข องเครื่องยนต์ โดยใช้ระบบMechanicที่มีอยู่ในตัวเครื่อง โดย Computer จะควบคุมกลไก การทำงาน ของกระเดื่องลิ้น

เครื่อง VTEC มีจำหน่ายตั้งแต่ปี 1989 ในรุ่น Civic EF9 , CR-X EF2 , INTEGRA DA6, 8 เป็นเครื่อง B16A รุ่นแรก (vtecเล็ก) 160PS หลังจากนั้นได้ปรับปรุงเพิ่มสมรรถนะของเครื่องใหม่ เพิ่มแรงม้าและแรงบิด กลายเป็นเครื่อง B16A VTEC ใหญ่ 170PS จะอยู่ในบอดี้ Civic SIR EG9 (ซีวิค3ประตู) , SIR II EG6 (รุ่น4ประตู) , CR-X SIR EG2 (Delsol)

ต่อมาได้ปรับปรุง บอดี้กลายเป็นรุ่น EK (ซีวิคตาโต) เครื่องยนต์ยังคงเป็น B16A VTECใหญ่ ปรับปรุงรายละเอียดเล็กน้อย และยังมี version พิเศษเป็น Civic Type R

โดยนำรุ่นตาโต3ประตูมาแต่งเติมทั้งภายในและภายนอก ใช้เครื่องยนต์ตัวใหม่ B16B 185PS เป็นเครื่องที่ออกแบบมาเป็นพิเศษสำหรับรุ่นนี้โดยเฉพาะ มีการปรับปรุงแรงบิด และแรงม้าให้มากขึ้นกว่าเดิม เครื่องยนต์ VTEC จะแตกต่างจากเครื่องยนต์ตัวอื่น
ได้รับคำขอบคุณจาก: wangyu  tumrider  curran  khem_hatyai 
wangyu

ชื่อเล่น: เอ๊ช

เข้าร่วม: 17 มิถุนา 2010
ตอบ: 7619

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 6468
ให้คำขอบคุณ: 7442

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
จันทร์, 28 กุมภา 2011 20:44 - =ไปเจอข้อมูลดีดีเกี่ยวกับV-tec เอามาฝากครับ=
thank

ได้รับคำขอบคุณจาก: john  khem_hatyai 
-ake_ipc-

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2008
ตอบ: 181

ได้รับคำขอบคุณ: 209
ให้คำขอบคุณ: 306

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
อังคาร, 1 มีนา 2011 06:19 - =ไปเจอข้อมูลดีดีเกี่ยวกับV-tec เอามาฝากครับ=
DOHC VTEC

SOHC VTEC

VTEC-E

เครื่อง3ตัวนี้จะสายพานราวลิ้น หน้าเครื่องจะอยู่ด้านซ้ายของคนขับ

ส่วน I-VTEC

เครื่องตัวนี้จะใช้โซ่ราวลิ้ัน หน้าเครื่องจะอยู่ด้านขวามือของคนขับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: tumrider  <Mies>  khem_hatyai  natjung 
curran

ชื่อเล่น: บี

เข้าร่วม: 07 กันยา 2009
ตอบ: 4300

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2057
ให้คำขอบคุณ: 5484

พุธ, 2 มีนา 2011 15:35 - =ไปเจอข้อมูลดีดีเกี่ยวกับV-tec เอามาฝากครับ=
ว้าว ความรู้แน่ๆ มาอีกแว้ว สมองยิ่งมีน้อยๆ อยู่ 555+ <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></
wichai

ชื่อเล่น: ป๊อป

เข้าร่วม: 26 มกรา 2011
ตอบ: 500

ได้รับคำขอบคุณ: 186
ให้คำขอบคุณ: 524

ปี: 2003
พุธ, 2 มีนา 2011 18:32 - =ไปเจอข้อมูลดีดีเกี่ยวกับV-tec เอามาฝากครับ=
ความรู้ ขอบคุณครับ
ตอบ
หน้า 1 จาก 2
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.