ตอบ
Jukapat Tuerin

เข้าร่วม: 05 พฤษภาคม 2015
ตอบ: 4

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 2
ให้คำขอบคุณ: 0
อังคาร, 5 พฤษภาคม 2015 09:03 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
สอบถามหน่อยครับ ใช้แก๊ส LPG มาประมาณ 1 ปีกว่า แล้วเริ่มมีอาการสตาร์ทติดยาก แล้วเห็นว่ากว่าจะตัดเข้าระบบแก๊สนานกว่าปกติ แล้วพักหนึ่งพบว่าเกจวัดความร้อนพุ่งขึ้สูงสุด ตอนแรกคิดว่าหม้อน้ำแห้ง แต่เปิดดูก็เต็มอยู่ครับ แต่เอามือแตะดูไม่มีความร้อนเลยครับ แต่เครื่องร้อนมากครับ ทิ้งให้เย็นลงแล้วก็สตาร์อีกที ติดยากมากครับ ขับอีกแป็บความร้อนก็ขึ้นเหมือนเดิมครับ ไม่รู้จะต้องแก้ไขยังไงดีครับ จะเข้าศูนย์ หรือเข้าร้านแก๊สที่เราติดตั้งดีครับ
ultramanthai

ชื่อเล่น: ตาตุ้ย

เข้าร่วม: 06 พฤษภาคม 2011
ตอบ: 415

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 298
ให้คำขอบคุณ: 142

อังคาร, 5 พฤษภาคม 2015 09:57 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
เข้า 0 ดีกว่าให้เขาตรวจเช็คอาการที่ว่ามา ต้องถามว่าเครื่องเคยฮีทมามัย? ถ้าเคย ฝาสูบอาจโกร่งได้ วิธีทดสอบง่ายๆๆ. รอเครื่องยนต์เย็นๆๆเปิดฝาหม้อน้ำออก แล้วสตาร์ทรถ ดู สักพักถ้ามีน้ำดันออกมา โอกาสฝาโกร่งสูง แต่ถ้าไม่เคยฮีทเลย แล้วมีน้ำดัน เช็คหม้อน้ำ วาล์วน้ำ
อาการสตาร์ทติดยาก ถ้าเครื่องเย็นๆๆ. ให้เข็คปั้มติ๊กน้ำมัน แต่ถ้าใข้ไปเครื่องร้อนๆๆ อาจจะเกิดจาก คอล์ยจุดระเบิดลีกลงกรานด์
ยังงัยให้ทาง 0 ฮ้อนด้า เช็คดีกว่า ให้เขาประเมินค่าใข้จ่ายทั้งหมด ท่านจะได้รู้ว่าอะไรเสีย ส่วนจะซ่อมที่ไหน ก็คงแล้วแต่เจ้าของรถครับ
speckzzii

ชื่อเล่น: เป็กซ์

เข้าร่วม: 25 เมษา 2014
ตอบ: 42

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 17
ให้คำขอบคุณ: 17

ปี: 2004
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พุธ, 5 สิงหา 2015 01:48 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
รบกวนขอคำปรึกษาแก้ไขหน่อยครับ รถผมปี04 AT exi ติดแก๊สหัวฉีดของ AG มาตั้งแต่ไปซื้อรถจากเต๊นมาแล้ว ใช้มาสักพัก4-5เดือน เจออาการอืดวิ่งไม่ค่อยออก เครื่องสั่นเวลาติดไฟแดงหรือรถติดๆรอบตกเหลือ600รอบ แต่เวลาปิดแอร์รอบขึ้นเหมือนเดิม700-800หายสั่น แต่ไม่ดับ มีเคยดับก็แค่ตอนถอยหลังประมาณสองรอบได้ตั้งแต่มีอาการ เลยเข้าไปให้ร้านแก๊สเช็คอาการช่างก็เช็คให้ทั้งเปลี่ยนหัวเทียน จูนคอม แต่อาการก็ไม่หาย แต่ตอนช่างเช็คตอนนั้นรถผมมีอาการท่อพักกลางตันลมเลยดันออกหน้าเครื่อง ช่างบอกจูนไม่ได้ให้ไปซ่อมท่อมาก่อน หลังจากที่ผมไปซ่อมท่อโดยการเปลี่ยนใบพักกลางแล้วอาการเหมือนจะดีขึ้นแต่ไม่หาย ผมเลยกลับมาที่ร้านเดิมให้ช่างจูนให้ใหม่ เค้าทั้งจูน ทั้งถอดตัวหัวฉีดมาตั้งค่าอะไรไม่ทราบ ทำยังไงก็ไม่หายผมไปนั่งรอเป็นวันจนช่างนัดให้มาใหม่พรุ่งนี้ ตอนนั้นผมคิดว่าไม่น่าจะเวิคแล้วเข้ามา 2-3รอบอาการไม่หาย เลยเปลี่ยนอู่ไปอีกที่นึง ช่างทางนั้นได้ลองเช็คให้แล้วบอกว่าหัวฉีดเสีย1หัวเลยทำให้เครื่องสั่น เลยเปลี่ยนให้ผมทั้งชุด4หัวของVersus เปลี่ยนกรองแก๊ส จูนใหม่ ปรากฎว่าอาการที่เคยเป็นหายครับ รถวิ่งได้ปกติเบาไม่ดับรอบไม่ตก จะมีสั่นบ้างแต่ไม่มากเค้าบออกว่าอาจเป็นที่พวกยางรองแท่นเครื่อง เสื่อมก็เป็นได้โดยรวมดีขึ้นเยอะแทบเป็นปกติ ขากลับบ้านผมได้ลองขับยาวๆเวลาขับแซงโดยการคิกดาว รอบขึ้นมา120 ผ่อนคันเร่ง แล้วเหยียบส่งอีกทีมันดังปั้ง ตอนนั้นผมไม่เคยเจอเพราะตอนที่เอารถออกจากเต้นมาที่ติดแก๊สมาก่อนวิ่งก็ปกติเนียนๆเทียบเท่าน้ำมันอากาารนี้ไม่มีเลยสักนิด ผมเลยโทรไปถามเค้าว่ามันอันตรายมั้ย ขับต่อไปได้รึเปล่าเค้าบอกไม่อันตราย แต่ถ้ามีเวลาว่างๆก็เข้ามาเปลี่ยนหัวเทียนกันจูนใหม่แล้วกัน เค้าบอกหัวเทียนที่เราเปลี่ยนมาเป็นแบบเข็ม มันไม่เข้ากับรถที่ใช้เชื้อเพลิงร่วม ต้องใช้แบบที่เป็นหัวมนๆจะใช้ได้ดีกว่า แต่ตอนนั้นเค้าบอกว่าไม่อันตรายเท่าไหร่ละบอกกับร้านพี่เค้ากับบ้านผมไกลกัน ผมเลยตัดสินใจไม่ได้กลับไปแก้งาน ปล่อยไปเรื่อยๆมันก็มีแบคไฟรบ้าง แต่ส่วนใหญ่จะเป็นที่รอบสูงเกิน 120 ขึ้นบางทีก็ไม่เป็น แล้วแต่จังหวะ จนปล่อยมานานละติดมาประมาณ10เดือน ใช้งานไม่มีปัญหาไม่เคยสะดุดหรือดับ แต่เวลาพ่อแม่มานั่งเค้ากลัวเพราะเสียงมันดังกลัวรถพังมั้ง เมื่อวานซืนผมมีเวลาว่างพอดีเลยนัดพี่แกว่าจะเข้าไปให้ช่วยแก้อาการนี้ พอผมเข้าไปพี่เค้าตรวจเช็คแล้วบอกว่าควรเปลี่ยนหัวเทียนเพราะหัวเทียนผมสภาพสมควรเปลี่ยนแล้วหัวเริ่มกุดแล้ว เค้าบอกว่าต้องใช้แบบเก่าแหละหัวเทียนเข็ม ngk เหมาะกับรถสุดแล้ว พอเปลี่ยนแล้วทำการจูนเสร็จพี่เค้าเอารถไปเทสแล้วกลับมาบอกว่าไม่เป็นแล้วหายแล้วอาการแบคไฟร ผมเลยขอลองเทสโดยมีพี่เค้านั่งไปในรถด้วย ปรากฎว่าอาการไม่เคย เวลาคิกดาวให้เกียต่ำลงความเร็ว 80 แล้วผ่อนแล้วแตะอีกตอนนี้อาการมาแต่ไม่ดังมาก ออกที่ปลายท่อดังแพด พี่เค้าจูนยังไงก็ไม่หายบางที จะเป็นช่วง 80-120 ตลอด จากเดิมไม่ค่อยเป็นจะเป็นช่วง 120+ ใช้เวลาจูนนานมากบ่าย2ถึงเกือบ4ทุ่มไม่สำเร็จอาการไม่หายสักนิด พี่เค้าบอกอาจเป็นที่คอยล์ แต่เค้าไม่มีเลยไม่มีตัวลอง ผมขอนัดวันใหม่เป็นครั้งหน้าแบบเต็มๆวัน สรุปหัวเทียนที่พี่เค้าเปลี่ยนให้ใหม่ได้ถอดออกแล้วใส่ตัวเดิมของผม เพราะมันไม่แตกต่างอาการไม่หาย พอกลับมาถึงบ้านรถมีอาการเหยียบมากไม่ได้เลย ยิงตลอดแต่ไม่แรง ขึ้นเกิน80เมื่อไหร่ไม่คิกดาวไปเรื่อยๆแต่ผ่อนคันเร่งแล้วเหยียบต่อมันจะมีเสียงปุกๆออกปลายท่อตลอด แล้วเครื่องเหมือนมันสั่นมากกว่าเดิม ตอนเช้าผมขับรถออกจากบ้านขับแบบคลานๆไม่กล้าเหยียบมาก ขับไปเรื่อยๆ ไปเจอรถติดมากๆเวลาเหยียบเบรคมันเริ่มมีอาการอีกแล้วครับ รถเริ่มสั่น แต่รอบไม่ตกไม่สวิง เดินเบาประมาณ 700 แต่เครื่องสั่นๆขับปกติก็สั่นมากกว่าที่เคยเป็นจนรู้สึกได้ พอเจอไฟแดงมากๆรถติดเรื่อยๆตอนนี้ดับครับ ติดไฟแดงดับ รถออกตัวเกียD เบาๆก็ดับ บางทีเหมือนจะดับออกแนววอดๆ เวลาเลี้ยวก็สั่นๆ สรุปที่ผมไปแก้อาการแบคไฟรมานอกจากจะไม่หายแล้วอาการยังมากกว่าเดิมมากตอนนี้ เซ็งมากเลยอยากรบกวนสอบถามว่า ควรทำยังไง แก้ตรงจุดไหนแล้วตอนนี้อาการมันจะบานปลายไปไกลมั้ย เรื่องเบาแล้วดับ หรือแค่จูนแก๊สใหม่แล้วหายครับ เพราะอาการก่อนที่จะเอากลับไปแก้แบคไฟร มันไม่เคยดับเลยสักครั้งจะปีแล้ว ตั้งแต่เปลี่ยนหัวฉีดใหม่มา แต่ที่เข้าไปแค่จะไปแก้อาการแบคไฟร แต่กลับแย่ลงกว่าเดิมอีกมากๆ ส่วนตัวผมว่าจะหาอู่ใหม่ครับ แต่ไม่ทราบว่าอู่ไหนที่เค้าจะชำนาญทางด้านนี้จริงๆหรือขอคำปรึกษาพี่ๆที่เคยเจออาการนี้จะแก้ไขยังไงดีครับครับ และท่อพักกลางที่ผมเคยเปลี่ยนมามันมีส่วนที่ทำให้อาการแบคไฟรแก้ไม่หายมั้ยครับหรือไม่เกี่ยวกัน ขอบคุณครับ (ขอโทษนะครับที่พิมซะยาวมากมาย แค่อยากเล่าที่มาที่ไปแบบละเอียดให้พวกพี่ๆฟังครับ)
ได้รับคำขอบคุณจาก: ultramanthai 

พุธ, 5 สิงหา 2015 14:19 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
อาการที่ท่านว่ามา เป็นไปได้หลายสาเหตุ เท่าที่อ่านดู ระบบไฟท่านน่าจะมีปัญหาอาการเสียงดัง แบ๊คฟราย ถ้าเป็นที่ คอล์ยจุดระเบิด ให้สังเกตุอาการ ในรอบเดินเบา จะสดุดเป็นจังหวะ ยิ่งร้อนๆๆ ยิ่งเป็น พอเหยียบคันเร่งแรง จะแบ๊คทันที มีเสียงดัง หัวเทียนก็มีส่วน ใช้แบบเข็ม ชนิด อีเรเดียม น่ะ ดีแล้วท่าน ปัจจุบัน ฮอนด้า เขาให้มากับเครื่องทุกรุ่นแล้ว ยิ่งถ้าใช้แก๊ส ความคิดผมน่ะ จำเป็นต้องใช้ ปัจจุบันมีหัวเทียนใช้สำหรับแก็ส LPGโดยเฉพาะ
กรณีที่สอง ถ้าแก๊สบางเกินไปก็ แบ๊คฟรายได้ สังเกตุ รถจะวิ่งอืด รอบเปลี่ยนเกียร์สูงเกิน สามพันห้ารอบ rpm ถ้ายังขืนใช้ รุ่นนี้รับรองได้เลย เกียร์พัง ก่อนวัยอันควร รุ่นนี้ ปี 2002-2003 เกียร์พังง่ายมาก ถึงแม้ท่านใช้น้ำมันอย่างเดียวก็ตาม
รถที่ใช้แก๊ส ควรตรวจเช็ควาล์ว ทุก สี่หมื่นโล ท่านอยู่พิกัดไหน ถ้าไม่ไกลกัน แวะเอารถมาให้ดูดีกว่า ก่อนมาโทรมาก่อนน่ะ ส่วนใหญ่ผมจะว่างวันเสาร์ ยินดีช่วยครับท่าน
speckzzii

น้องใหม่
น้องใหม่

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พุธ, 5 สิงหา 2015 14:37 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
อยู่บางใหญ่ครับ รบกวนขอเบอร์ติดต่อด้วยพี่ แล้ววันจันทร์พี่พอมีเวลาว่างบ้างไหมครับ เพราะผมหยุดแต่วันจันทร์

พุธ, 5 สิงหา 2015 21:36 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
speckzzii พิมพ์ว่า:
อยู่บางใหญ่ครับ รบกวนขอเบอร์ติดต่อด้วยพี่ แล้ววันจันทร์พี่พอมีเวลาว่างบ้างไหมครับ เพราะผมหยุดแต่วันจันทร์

0879906430 โทรนัดล่วงหน้าน่ะ
ได้รับคำขอบคุณจาก: speckzzii 
speckzzii

น้องใหม่
น้องใหม่

พุธ, 5 สิงหา 2015 22:21 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
ultramanthai พิมพ์ว่า:
speckzzii พิมพ์ว่า:

0879906430 โทรนัดล่วงหน้าน่ะ

ขอบคุณมากครับพี่ไว้พรุ่งนี้จะโทรหาครับ
teedin01

ชื่อเล่น: มด

เข้าร่วม: 02 กันยา 2012
ตอบ: 406

ได้รับคำขอบคุณ: 101
ให้คำขอบคุณ: 5

ปี: 2001
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
พฤหัส, 24 กันยา 2015 16:17 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
จะถอดชุดแก๊ส ac ออกทั้งชุดราคาเท่าไรครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: ultramanthai 

พฤหัส, 24 กันยา 2015 16:22 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
teedin01 พิมพ์ว่า:
จะถอดชุดแก๊ส ac ออกทั้งชุดราคาเท่าไรครับ

1500 บาท ราคานี้ครับ ถอดทำไมล่ะท่าน ถ้าไม่ใช้ แค่ถอดฟิวส์ตัวเดียวออกระบบจะใช้น้ำมันอย่างเดียว เผื่อคราวหน้า น้ำมันแพงค่อยกลับมาใช้ก็ได้น่ะท่าน
sirpomp

เข้าร่วม: 27 มกรา 2012
ตอบ: 15

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 8
ศุกร์, 6 พฤศจิกา 2015 16:26 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
สอบถามนอกเรื่องหน่อยครับ รถผม1.7 exi '03 ไมล์180000km

เนื่องจากตอนนี้ผมใช้รถเยอะขึ้นกว่าเดิมมากตกวันละ100โลup และคาดว่าจะเปนแบบนี้ต่อไปเรื่อยๆ กำลังว่าจะติด LPG หัวฉีด ด้วยสภาพวิ่งมาจะสองแสนแล้ว

อยากสอบถามว่าเครื่องตัวนี้มีเสี่ยงพบปัญหาวาล์วยัน บ่าวาล์ว ฯลฯ เ หรือความเสี่ยงต่างๆเมื่อใช้LPG บ้างมั้ยครับ แนะนำควรดูแลอะไรบ้างครับ

ศุกร์, 6 พฤศจิกา 2015 18:25 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
sirpomp พิมพ์ว่า:
สอบถามนอกเรื่องหน่อยครับ รถผม1.7 exi '03 ไมล์180000km

เนื่องจากตอนนี้ผมใช้รถเยอะขึ้นกว่าเดิมมากตกวันละ100โลup และคาดว่าจะเปนแบบนี้ต่อไปเรื่อยๆ กำลังว่าจะติด LPG หัวฉีด ด้วยสภาพวิ่งมาจะสองแสนแล้ว

อยากสอบถามว่าเครื่องตัวนี้มีเสี่ยงพบปัญหาวาล์วยัน บ่าวาล์ว ฯลฯ เ หรือความเสี่ยงต่างๆเมื่อใช้LPG บ้างมั้ยครับ แนะนำควรดูแลอะไรบ้างครับ

ปผมตอบท่านแล้วครับ ได้รับข้อความยัง บอกด้วย

ศุกร์, 6 พฤศจิกา 2015 18:27 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ

ปผมตอบท่านแล้วครับ ได้รับข้อความยัง บอกด้วย

---------- ข้อความที่ส่งต่อ ----------
จาก: Ultramanthai Sukeebot <ultramanthai@gmail.com>
วันที่: วันศุกร์ที่ 6 พฤศจิกายน ค.ศ. 2015
เรื่อง: มีผู้ตอบกระทู้: ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
ถึง: CIVIC ES GROUP <admin@civicesgroup.com>

รถที่ติดแก๊ส ต้องดูแล เอาใจใส่มากกว่ารถที่ใช้น้ำมัน ทุกสี่หมื่นโลควรปรับตั้ง วาล์ว รึถ้ามีอาการเคื่องสั่นผิดปกติ ก็รีบทำได้เลย น้ำมันเกียร์เปลี่ยนถ่ายทุกสามหมื่นโล น้ำมันเครื่องเปลี่ยนเร็วกว่าปกติ ประมาณ 80% ของสเปคที่กำหนด ควรล้างปีกผีเสื้อและมอเตอร์ รอบเดินเบาก่อนติดตั้ง บางครั้งถ้าไม่ล้างจะจูนแก๊ส ยาก ถ้าหนัก ถึงขั้นดับเลยครับ อุปกรณ์ที่ใช้ควรใช้ของที่มีคุณภาพ เลือกยี่ห้อที่ไว้ใจได้ ช่างที่ติด ควรมีประสบการณ์ การวางหัวฉีดของแก๊สถ้าวางไม่ถูกต้อง ก็มีปัญหา ท่านลองเปิดดู รูปที่ติดตั้ง ผมลงรายละเอียดไว้ รุ่นนี้นับเป็นรุ่นที่ติดยากรุ่นหนึ่ง ของ Honda หาข้อมูลเยอะๆๆ ก่อนติดตั้ง ราคาควรคู่กับคุณภาพ อุปกรณ์ดีแค่ไหน ถ้าช่างฝีมือไม่ถึง จบยาก น่ะครับท่าน ที่เจอมา ส่วนมาก เบาดับ ถ้าติดไม่ถูกวิธี

เมื่อ วันศุกร์ที่ 6 พฤศจิกายน ค.ศ. 2015, CIVIC ES GROUP <admin@civicesgroup.com> เขียนว่า:
ระบบแจ้งเตือนอัตโนมัติเมื่อมีผู้ตอบกระทู้
ผู้ตอบ: sirpomp
ดูข้อความฉบับเต็มได้ที่
http://www.civicesgroup.com/forum/post1979531#1979531

******* ตัวอย่างข้อความ *******

-----------------------------------------------
ยกเลิกการแจ้งเตือน
http://www.civicesgroup.com/forum/viewtopic.php?t=29568&unwatch=topic

--
www.civicesgroup.com
sirpomp

เข้าร่วม: 27 มกรา 2012
ตอบ: 15

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 8
เสาร์, 7 พฤศจิกา 2015 13:41 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ

ขอบคุนมากๆครับ
puy245001

ชื่อเล่น: ปุ้ย

เข้าร่วม: 01 สิงหา 2014
ตอบ: 13

น้องใหม่
น้องใหม่

ให้คำขอบคุณ: 1

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
พฤหัส, 19 พฤศจิกา 2015 08:52 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
พี่ครับรวบกวนถามหน่อยครับ คือรถติดแก๊สlpg หัวฉีดต้องมีการตัดสายOBD2ด้วยป่าวครับ คือที่รถใช่ OBd2 ไม่ได้ครับ รถซื้อต่อพี่มา นอกจากติดแก๊สทุกอย่างเดิมหมดเลยอยากรู้ครับเป็นข้อมูล เพื่อจะหาโอกาสเข้าอู่ไปเช็ค ขอบคุณครับ
อติชาต

เข้าร่วม: 01 มิถุนา 2014
ตอบ: 5

น้องใหม่
น้องใหม่

ศุกร์, 20 พฤศจิกา 2015 21:02 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
สิง อยู่ในบอร์ดนี้มานานแล้ว ตอนนี้รถตัวเองมีปัญหาแล้วครับบบ
รบกวนถามที่ครับ 1.รถขอผมสตาร์ทตอนเช้าพอตัดแก๊สรอบตกเหลือประมาณ 0-200  รอบ สั่น เหมือนเจ้าเข้าครับ ต้องเหยียบคันเร่งช่วยไม่ให้ดับ
                       2. เวลาขับรถ เหยียบคลัชให้รถไหลใส่กียร์ว่าง รอบตก 0 -200 แล้วเด้งขึ้นครับ
                       3. เวลาจอดติดไฟแดง รอบตกครับ 0-200 จะดับ  ไม่ดับ  ผมต้องเหยียบคันเร่งค้างไว้ช่วย
อาการแบบนี้เปนได้ประมาณ 2 เดือนแล้วครับ รบกวนช่วยผมทีครับ ( ล้างปีกผีเสื้อ ล้างมอเตอร์เดินเบา ช่วยได้ไหมครับ )
ขอบคุณมากๆครับ  civic 2002 mt  ติดแก๊ส 23 พ.ค.54 europe  gas oscar-n mini ที่ 120,459 ก.ม
ปัจจุบันหลักกิโล  224,523

จันทร์, 30 พฤศจิกา 2015 20:42 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
puy245001 พิมพ์ว่า:
พี่ครับรวบกวนถามหน่อยครับ คือรถติดแก๊สlpg หัวฉีดต้องมีการตัดสายOBD2ด้วยป่าวครับ คือที่รถใช่ OBd2 ไม่ได้ครับ รถซื้อต่อพี่มา นอกจากติดแก๊สทุกอย่างเดิมหมดเลยอยากรู้ครับเป็นข้อมูล เพื่อจะหาโอกาสเข้าอู่ไปเช็ค ขอบคุณครับ

ไม่ต่อสาย ODB 2 ดีแล้วคับ การต่อ อาจจะเป็นผลร้ายต่อการใช้ระบบแก๊ส ถ้า ODB2 เสื่อมสภาพ หรือ การเผ้าไหม้ไม่สมบรูณ์ งานเข้าเลยท่าน

จันทร์, 30 พฤศจิกา 2015 20:44 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
อติชาต พิมพ์ว่า:
สิง อยู่ในบอร์ดนี้มานานแล้ว ตอนนี้รถตัวเองมีปัญหาแล้วครับบบ
รบกวนถามที่ครับ 1.รถขอผมสตาร์ทตอนเช้าพอตัดแก๊สรอบตกเหลือประมาณ 0-200  รอบ สั่น เหมือนเจ้าเข้าครับ ต้องเหยียบคันเร่งช่วยไม่ให้ดับ
                       2. เวลาขับรถ เหยียบคลัชให้รถไหลใส่กียร์ว่าง รอบตก 0 -200 แล้วเด้งขึ้นครับ
                       3. เวลาจอดติดไฟแดง รอบตกครับ 0-200 จะดับ  ไม่ดับ  ผมต้องเหยียบคันเร่งค้างไว้ช่วย
อาการแบบนี้เปนได้ประมาณ 2 เดือนแล้วครับ รบกวนช่วยผมทีครับ ( ล้างปีกผีเสื้อ ล้างมอเตอร์เดินเบา ช่วยได้ไหมครับ )
ขอบคุณมากๆครับ  civic 2002 mt  ติดแก๊ส 23 พ.ค.54 europe  gas oscar-n mini ที่ 120,459 ก.ม

ล้างปีกผีเสื้อและมอเตอร์รอบเดินเบาช่วยได้มากครับท่าน อีกอย่าง เช็ควาล์วด้วยว่ายันหรือไม่ ถ้าระบบน้ำมันดี เดียวแก๊สดีตาม
อติชาต

น้องใหม่
น้องใหม่

จันทร์, 30 พฤศจิกา 2015 21:47 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ

ล้างปีกผีเสื้อและมอเตอร์รอบเดินเบาช่วยได้มากครับท่าน อีกอย่าง เช็ควาล์วด้วยว่ายันหรือไม่ ถ้าระบบน้ำมันดี เดียวแก๊สดีตาม

ขอบคุณมากๆครับ ตอนนี้ล้างปีกผีเสื้อ มอเตอร์เดินเบาแล้วครับ อาการยังไม่หายเลยครับ
puy245001

ชื่อเล่น: ปุ้ย

เข้าร่วม: 01 สิงหา 2014
ตอบ: 13

น้องใหม่
น้องใหม่

ให้คำขอบคุณ: 1

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
จันทร์, 30 พฤศจิกา 2015 22:26 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
puy245001 พิมพ์ว่า:

ไม่ต่อสาย ODB 2 ดีแล้วคับ การต่อ อาจจะเป็นผลร้ายต่อการใช้ระบบแก๊ส ถ้า ODB2 เสื่อมสภาพ หรือ การเผ้าไหม้ไม่สมบรูณ์ งานเข้าเลยท่าน

ขอบคุณมากครับที่ตอบ
อติชาต

น้องใหม่
น้องใหม่

ศุกร์, 11 ธันวา 2015 19:51 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ

เมื่อวานไปจัดมาแล้ว ครับ ล้างปีกผีเสื้อรอบ 2 ล้างมอเตอร์เดินเบา กีขึ้นนิดหน่อย แต่ รอบ ก็ชอบตกแล้วเด้งขึ้นมาใหม่
ยังไม่ได้ reset มอเตอร์เดินเบา ( iacv) ยังพอมีหนทางอีกไหมครับ
GOLF_CIVIC EKKACHAI ROAD

เข้าร่วม: 28 มกรา 2015
ตอบ: 2

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 0
จันทร์, 14 ธันวา 2015 22:12 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
รถผมเบาแล้วสะดุดมีวิธีแก้มั้ย...อีกอย่าง ผมอยากเก็บห้องเครื่องสวยๆ มีวิธีเอาระบบแก๊สหลบตรงไหนได้บ้าง
ขอบคุณมากครับ  ถ้าไม่รบกวนเกินไปโทรบอกผมได้นะ
ผมไม่ค่อยได้เล่น  ทำงานอยู่ต่างจังหวัดซะส่วนใหญ่
0817002704  กอล์ฟ

Pantamitr

ชื่อเล่น: ห่าน

เข้าร่วม: 27 พฤษภาคม 2010
ตอบ: 1622

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1792
ให้คำขอบคุณ: 1186

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
จันทร์, 4 มกรา 2016 15:12 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
ใช้ Autronics mitral II ตอนนี้ มีอาการ ชุด VIR กักแก๊สไม่อยู่ ทำให้แก๊สรั่วเข้าหัวฉีดตลอดเวลา
ทำให้มีอาการ เมื่อจอดทิ้งไว้นานๆ จะสตาร์ตติดยาก เพราะแก๊สรั่วไปปนน้ำมัน เหมือนน้ำมันท่วม ลองปิดวาล์วแก๊ส แล้วใช้แก๊สจนหมด ดับเครื่อง ทิ้งไว้ ทั้งคืน สตาร์ตง่ายเลย

ควรแก้ยังไงดีครับ
1. ช่างบอก ชุด VIR รั่ว แน่นนอน แต่ ถ้าหัวฉีดไม่รั่วด้วย ก็จะกักแก๊สไว้ได้ แสดงว่า
2. หัวฉีด หัวใดหัวหนึ่ง หรือหลายหัว อาจจะรั่วด้วย ทีนี้ จะตรวจสอบให้ชัวร์ยังไงว่า หัวฉีดไหนแน่ ที่รั่ว

ตอนนี้ หาอะไหล่ยากซะด้วยสิครับ
รบกวนท่าน Ultramanthai หรือท่านใด เคยมีประสบการณ์ ช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ
keawza

เข้าร่วม: 10 ธันวา 2009
ตอบ: 299

มีใบอนุญาตขับขี่
มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 154

ปี: 2001
อังคาร, 12 เมษา 2016 21:04 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
พี่คาฟยุมีนตงไหนคาฟขอเบอหน่อยคาฟ 
เวทางค์ วรรณปะโก

เข้าร่วม: 21 พฤษภาคม 2015
ตอบ: 3

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 0
อาทิตย์, 17 เมษา 2016 08:25 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
รบกวนสอบถามครับ
ปัจจุบันถ้าจะเปลี่ยนจากถังแคปซูลเป็นโดนัท..ต้องทำยังงัยบ้าง..ครับจ่ายสูงรึป่าวครับ
ตอนนี้รู้สึกเหมือนรถไม่มีแรง..ขึ้นเนินมีไหลครับทั้งๆๆที่ใช้เกียร์d
ขอรบกวนด้วยครับ..ขอโทษน่ะครับที่ไม่ได้ค้นข้อมูลเก่าๆๆก่อนเพราะอยากรู้ข้อมูลปัจจุบัน
บอบคุณครับ

จันทร์, 18 เมษา 2016 00:19 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
แล้วใช้น้ำมันเป็นป่าวคับ ถ้าไม่ คงต้องจูนแก๊สใหม่

จันทร์, 18 เมษา 2016 00:20 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
keawza พิมพ์ว่า:
พี่คาฟยุมีนตงไหนคาฟขอเบอหน่อยคาฟ 

087-990-6430 ขอขอบคุณครับที่ถาม
ได้รับคำขอบคุณจาก: tochi229 

จันทร์, 18 เมษา 2016 00:24 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
Pantamitr พิมพ์ว่า:
ใช้ Autronics mitral II ตอนนี้ มีอาการ ชุด VIR กักแก๊สไม่อยู่ ทำให้แก๊สรั่วเข้าหัวฉีดตลอดเวลา
ทำให้มีอาการ เมื่อจอดทิ้งไว้นานๆ จะสตาร์ตติดยาก เพราะแก๊สรั่วไปปนน้ำมัน เหมือนน้ำมันท่วม ลองปิดวาล์วแก๊ส แล้วใช้แก๊สจนหมด ดับเครื่อง ทิ้งไว้ ทั้งคืน สตาร์ตง่ายเลย

ควรแก้ยังไงดีครับ
1. ช่างบอก ชุด VIR รั่ว แน่นนอน แต่ ถ้าหัวฉีดไม่รั่วด้วย ก็จะกักแก๊สไว้ได้ แสดงว่า
2. หัวฉีด หัวใดหัวหนึ่ง หรือหลายหัว อาจจะรั่วด้วย ทีนี้ จะตรวจสอบให้ชัวร์ยังไงว่า หัวฉีดไหนแน่ ที่รั่ว

ตอนนี้ หาอะไหล่ยากซะด้วยสิครับ
รบกวนท่าน Ultramanthai หรือท่านใด เคยมีประสบการณ์ ช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

VIR ราคาสีพันบวกลบ เคยมีชุดซ่อมขาย ท่านเคย ไปให้ช่างล้างมาก่อนมัย ถ้าใช่ สงสัยช่างน่าจะขันน๊อตไม่อยู่ ลองเอาฟองสบู่เช็ดดูครับ
tochi229

ชื่อเล่น: ปิ๊ป

เข้าร่วม: 28 พฤศจิกา 2010
ตอบ: 7524

Moderator
Moderator

ได้รับคำขอบคุณ: 8264
ให้คำขอบคุณ: 11555

สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พุธ, 20 เมษา 2016 08:24 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
ขอทราบลายแทงอู่ หรือ ศุนย์ ที่สามารถตรวจสอบแก๊ชของระบบ Autronics ด้วยครับ ถ้ารับซ่อมด้วยยิ่งดีเลย ขอร้านที่ไว้ใจได้นะครับ

ศุกร์, 22 เมษา 2016 19:00 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
มีอาการอะไรคับ โทรมาถามก็ได้ ยินดีให้คำแนะนำ

ศุกร์, 22 เมษา 2016 19:02 - ติด ตั้ง แก๊ส Honda civic ท่านใด มีปัญหาเชิญ
ช่ววนี้ไม่ค่อยได้ตอบ ท่านใดมีปัญหาโทรหาแล้วกัน รึ ทิ้งเบอร์ไว้ เดียวโทรกลับครับ
ตอบ
หน้า 25 จาก 26
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.