ตอบ
410208463070206

เข้าร่วม: 07 มีนา 2019
ตอบ: 2

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 0
ให้คำขอบคุณ: 0
ศุกร์, 21 สิงหา 2020 10:12 - รบกวนขอความช่วยเหลือหน่อยครับ รถเครื่องสั่น เร่งไม่ขึ้น แต่รอบเดินเบาปกติ ไฟเครื่องไม่โชว์
รถ civic es 2001 AT อาการเครื่องสั่น เร่งไม่ขึ้นช่วงแรก พอวิ่งสักพักหรือที่ความเร็ว 60 ขึ้นไปจะปกติ จะเป็นช่วงสตาร์ทใหม่ๆและออกตัว แต่รอบเดินเบาปกตินะครับ
สิ่งที่แก้และทำไปแล้ว
1.เปลี่ยนปั๊มติ๊ก
2.เปลี่ยนกรองเบซิน
3.เปลี่ยนหัวเทียน
4.เปลี่ยน ไดเร็คคอยล์
5.ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ
6.ตั้งวาล์ว
7.ทำความสะอาดกรองอากาศ
8.เปลี่ยนหัวฉีด
รถเติม e20 แต่หลังๆมาเติม 95
ใครพอมีวิธีแก้ให้หายเครื่องสั่น  บ้างครับ มึนไปหมดแล้ว เพราะแก้หมดไปหลายบาทยังไม่หายครับ
410208463070206

เข้าร่วม: 07 มีนา 2019
ตอบ: 2

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 0
ให้คำขอบคุณ: 0
จันทร์, 24 สิงหา 2020 15:53 - รบกวนขอความช่วยเหลือหน่อยครับ รถเครื่องสั่น เร่งไม่ขึ้น แต่รอบเดินเบาปกติ ไฟเครื่องไม่โชว์
แก้ไขรถเป็นปกติแล้วครับ หลังจากเปลี่ยนหมดทุกอย่าง แต่ยังแอบสงสัยที่คอยล์จุดระเบิด
ผมลองไล่ดูใหม่(ตอนแรกไม่ได้ไล่ดูเพราะคิดว่าสั่งคอยล์มาใหม่แล้วคงไม่เสีย)
ลองโดยการติดเครื่อง และยกคอยล์ขึ้นที่ละตัว พบว่าสูบ 1 ยกแล้วเครื่องยังทำงานปกติแสดงว่าคอยล์เสียเหรอ
ลองขยับสายไฟที่คอยล์เพราะดูไม่แน่นขยับแล้ว ลองเสียบและยกใหม่ คราวนี้เครื่องสะดุดจะดับ แสดงว่าคอยล์เราปกติแล้ว
ผมไล่ทุกสูบ จนมาที่ สูบ 3 พอยกคอยล์แล้วเครื่องทำงานปกติลองขยับสายเหมือนสูบ 1 แต่ไม่ได้ผล เพราะยกคอยล์ขึ้นลงหลายรอบ
รอบเครื่องก็ยังนิ่ง เพราะถ้าเสียเวลายกต้องสะดุด ผมเลยเอาคอยล์เก่า 4 ตัวที่คิดว่าเสียตอนแรก มาลองใส่ดูปรากฎว่าเครื่องนิ่งไม่กระตุก

สรุปว่าที่ผมสันนิษฐานตอนแรก ตั้งแต่มีอาการว่าน่าจะเป็นที่คอยล์มันถูกต้อง แต่ตอนนั้นไม่ได้ลองทีละสูบตัดสินใจสั่งมาใหม่เลย
ฝากไว้เป็น case study ครับ ถึงพ่อค้าจะรับปากเราว่าใช้ได้ลองแล้ว แต่เราอย่าไว้ใจครับ เพราะจะเสียเวลาเหมือนผม
ES ยังน่าใช้ครับเพราะถ้าไล่ดีๆแก้ถูกจุด ใช้ได้ยาวๆ
สิ่งที่ผมได้เพิ่มเติมจากการซ่อมเองในครั้งนี้คือ เครื่องผม 1.7 ปี2001 มีกลิ่นน้ำมันเข้าห้องโดยสารและอืดตอนออกตัวซึ่งเป็นธรรมดา
ผมได้เปลี่ยนหัวฉีด K24 พบรถประหยัดขึ้น อัตราเร่งดี ทั้งตอนออกตัวและเร่งแซง เหมือนได้รถใหม่ ใครมีอาการอืดแบบผมลองเปลี่ยนหัวฉีดดูนะครับ
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.