ตอบ
เฮง

ชื่อเล่น: เฮง

เข้าร่วม: 15 กันยา 2018
ตอบ: 48

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 2
ให้คำขอบคุณ: 0

ศุกร์, 21 กันยา 2018 20:38 - DIY วิธีขัดคราบสกปรกออกจากเบาะหนังง่ายๆทำเองที่บ้านได้ไม่ต้องจ้างใคร
[size=12pt][font=arial]ผมมีอาชีพรับซื้อรถช่วงอาทิตย์ที่ผ่านผมได้ไปซื้อรถมาคันนึง ภายในของรถคันนี้ต้องบอกเลยครับว่าสุดๆ ตั้งแต่ซื้อรถมายังไม่เคยเห็นรถเบาะหนังที่เบาะดำขนาดนี้มาก่อน เรียกได้ว่าดำทั้งคันครับ ดำยันแผงประตู ทั้งๆที่เป็นรถมือเดียว วิ่งน้อยอีกต่างหาก พอได้รถมา ก่อนจะตั้งขายก็ต้องมีการทำความสะอาดภายในกันก่อน ตอนที่กำลังขัดกันอยู่เนี่ย ก็ได้คุยกับน้องชาย พูดกันว่าวิธีที่ผมใช้อยู่เป็นวิธีที่ทำง่าย ทำได้เอง ที่สำคัญคือถูกครับ ใช้อุปกรณ์น้อย เพราะปกติแล้วถ้าไปจ้างเค้าทำต้องมีราว 2-3 พันบาท ก็เลยอยากจะเอามาแบ่งปันกัน เอาละครับ ก็มาพูดถึงอุปกรณ์ที่ต้องใช้กันก่อนเลยแล้วกัน

DIY วิธีขัดคราบสกปรกออกจากเบาะหนังง่ายๆทำเองที่บ้านได้ไม่ต้องจ้างใคร

ผ้า 3 ผืน
กระป๋องใส่น้ำหรือกะละมังซักผ้าก็ได้
แปรงสีฟันหรือแปรงซักผ้าก็ได้แต่ต้องใช้แบบขนแปรงที่เล็กแล้วนิ่มๆหน่อย
สเตคลีน เป็นน้ำยาที่ใช้ทำความสะอาดอเนกประสงค์ หาซื้อได้ตาม food land ครับ กระปุกเล็กก็ 33 บาท กระปุกใหญ่ก็ 80 แนะนำว่าจัดเป็นกระปุกใหญ่ไปเลยครับ

DIY วิธีขัดคราบสกปรกออกจากเบาะหนังง่ายๆทำเองที่บ้านได้ไม่ต้องจ้างใคร

มาถึงวิธีกันละ ก็ง่ายๆครับก่อนจะใช้น้ำยาขัดก็ให้ใช้ผ้าชุบน้ำบิดพอหมาดๆเช็ดเอาพวกฝุ่นออกจากเบาะรถก่อน หลังจากนั้นก็ใช้แปรงจุ่มน้ำยาสเตคลีน ให้น้ำยาติดมาพอประมาณไม่ต้องเยอะมากนะครับ ทีนี้ก็ขัดลงไปที่ตัวเบาะเลยครับ มีทริคนิดนึงนะ ถ้าอยากให้เสร็จเร็วๆในจุดที่เป็นชิ้นใหญ่ๆก็ใช้ด้ามแปรงสีฟันจุ่มน้ำยาขึ้นมาป้ายบนเบาะตรงที่จะขัดแล้วก็ใช้แปรงซักผ้าขัดลงไปเลยก็ได้นะครับ

พวกคราบสกปรกต่างๆจะหลุดออกมา หลังจากนั้นก็ใช้ผ้าชุบน้ำเช็ดคราบพวกนั้นออกอีกที อย่าปล่อยให้คราบที่หลุดออกมาแห้งนะครับ เพราะจะขัดออกยาก แล้วอาจจะทิ้งรอยเป็นริ้วไว้บนตัวเบาะได้ หลังจากเช็ดคราบออกแล้วก็ใช้ผ้าแห้งเช็ดตามอีกที

ง่ายๆครับขั้นตอนมีแค่นี้ ที่เหลือก็แค่ค่อยๆขัดไปจนครบทั้งตัว วิธีนี้ใช้ได้กับทั้งคอนโซลรถ พวงมาลัย เสาด้านข้างรถ แผงประตูที่หุ้มหนังหรือที่เป็นพลาสติกด้วยก็ได้นะครับ ถ้าใครอยากจะให้ทำง่ายหรือสะดวกขึ้นก็เเนะนำให้ถอดเบาะออกมาทำด้านนอกตัวรถนะครับ แต่ถ้าถอดไม่เป็นหรือไม่มีเครื่องมือก็ไม่เป็นไร ทำในตัวรถได้เลย ทีนี้มาดูรูปแบบก่อนขัดกับหลังขัดกันดีกว่าครับ

เป็นไงบ้างครับ จากรูปจะเห็นว่ามันช่างแตกต่างกันเหลือเกินก่อนขัดกับหลังขัด น่านั่งขึ้นเยอะเลยว่ามะ ลืมบอกไปอย่างนึงคือข้อดีของวิธีนี้คือไม่ทิ้งกลิ่นน้ำยาขัดไว้ในตัวรถ ไม่มีคราบลื่นๆของน้ำยาติดอยู่บนตัวเบาะ ทำเสร็จแล้วเบาะจะดูแห้ง สะอาดเหมือนเบาะใหม่ ทีนี้ก็ลองไปทำกันดูนะครับ ^^
เฮง https://www.107motor.com
ดูสาระน่ารู้อิ่นๆของเว็บไซด์ คลิกลิงค์ได้เลยครับ สาระน่ารู้จาก 107motor
[/font]
ได้รับคำขอบคุณจาก: Thard  Alek 
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.