ตอบ
momokoo

เข้าร่วม: 21 พฤษภาคม 2017
ตอบ: 1

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 1
ให้คำขอบคุณ: 0
อาทิตย์, 21 พฤษภาคม 2017 22:43 - ได้กลิ่นน้ำมันในรถเกิดจากสาเหตุใดได้บ้างคะ
รถ Civic ปี 2006 มีกลิ่นน้ำมันเข้ามาในตัวห้องโดยสาร ซึ่งรถเคยติดเเก๊ส 5 ปี แต่ตอนนี้ถอดออกเรียบร้อยแล้วทั้งระบบ กล่าวคือไม่ทราบสาเหตุ การเกิดกลิ่นน้ำมันในห้องโดยสารค่ะ
บางครั้งก็มีกลิ่นอ่อนๆ บางครั้งฉุนมาก บางครั้งก็ไม่มี เคยเอาเข้าศุนย์ และอู่เอกชน ก็แจ้งว่าไม่พบรอยรั่วของสาย หรือท่อน้ำมัน แต่รถมีไฟเครื่องยนต์ เเสดงตลอดเวลา ซึ่งศูนย์แจ้งว่าเกิดจาก เซ็นเซอร์ ท่อไอเสียผิดปกติ ต้องเปลี่ยน แต่ราคาเเรงมากเลยยังไม่ได้เปลี่ยนค่ะ แต่สอบถามทาง 0 แจ้งมาว่าตัวนี้ไม่เกี่ยวกับการเกิดกลิ่น
อีกประเด็นคือ 0 แจ้งว่าตู้โบว์เว่อร์แอร์มีร่องรอยหนูกัดเสียหาย ค่าซ่อม เกือบ 4000 กลิ่นอาจเข้ามาทางนี้ มีโอกาศเป็นไปได้ไหมคะ แต่แอร์ ก็เย็นปกติดีค่ะ สอบถาาร้านเเอร์ เขาบอกไม่น่าเกี่ยวค่ะ
ปล รถมีกลิ่นเข้าห้องโดยสารมาประมาณ 7เดือน มีบ้าง ไม่มีบ้าง แต่ยังหาสาเหตุไม่พบ เข้าศูนย์ ๆ แจ้งว่ามาจากแก๊ส(ตอนนั้นยังติดเเก๊ส) เข้าอู่แก๊ส 2 อู่ ก็บอกไม่ไช่แก๊สแน่นอน เราเลยตัดสินใจถอดเเก๊สออกเลย เพราะอยากหาสาเหตุให้พบจริงๆ
รบกวนผู้รู้ช่วยเเนะนำหน่อยนะคะ มีสาเหตุไหนได้บ้าง จะได้จัดการซ่อมได้ถูกจุด
ขอบคุณค่ะ
ได้รับคำขอบคุณจาก: ทรงวุฒิ พรหมพันธ์ 
Kriss_es04

ชื่อเล่น: อ๊อด

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2008
ตอบ: 1745

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1543
ให้คำขอบคุณ: 234

ที่อยู่: ดินแดง-แจ้งวัฒนะ-นนทบุรี-มหาชัย-พระราม2-กระทุ่มแบน-สามพราน
ปี: 2004
จันทร์, 22 พฤษภาคม 2017 08:01 - ได้กลิ่นน้ำมันในรถเกิดจากสาเหตุใดได้บ้างคะ
ตรวจสอบ
1.ถอดแก๊สแล้วมีการอุด รูหัวฉีดแก็สดีหรือเปล่า >>> ถ้าไม่ดีก็อุดใหม่
2.เซ็นเซอร์ O2 ที่แสดง เนื่องจากทำให้มีสวนผสมน้ำม้นมากเกินไป เวลาไหมไม่หมดเลยเกิดมีกลิ่นน้ำมัน >> เปลี่ยนเซ็นเซอร์ดูครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: ทรงวุฒิ พรหมพันธ์ 
aidgy

ชื่อเล่น: เดย์

เข้าร่วม: 17 กรกฎา 2010
ตอบ: 155

มือใหม่หัดขับ
มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 94
ให้คำขอบคุณ: 3

ปี: 2002
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
ศุกร์, 26 พฤษภาคม 2017 15:02 - ได้กลิ่นน้ำมันในรถเกิดจากสาเหตุใดได้บ้างคะ
ผมว่าถ้าเช็คตามท่อน้ำมันหมดแล้วไม่รั่ว แต่ยังมีกลิ่นน้ำมันยุในห้องโดยสาร ลองหาร้านรื้อเบาะนั่งตอนหลังดู ว่าตรงบริเวณปั้มติ๊ก มีรอยรั่วไหม นะครับลองดู
pukzone

เข้าร่วม: 11 ตุลา 2011
ตอบ: 721

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 708
ให้คำขอบคุณ: 184

ปี: 2001
สี: น้ำเงิน อิเทอนอล (B-96P)
จันทร์, 29 พฤษภาคม 2017 14:38 - ได้กลิ่นน้ำมันในรถเกิดจากสาเหตุใดได้บ้างคะ
ปุ่มปรับ แอร์ ที่ดึงเอาอากาศ ข้างนอกเข้ามากดปิดหรือ เปิดครับ เช็ค ก่อน
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.