ตอบ
oaktheo

เข้าร่วม: 23 มกรา 2017
ตอบ: 10

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 4
ให้คำขอบคุณ: 0

ปี: 2005
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
พุธ, 26 เมษา 2017 16:04 - cruise control and civic dimension(es)
อยากทราบว่า เคยมีใครทำแล้ว หรือรับทำไหมครับ พอขับทางไกลแล้วคิดถึงfunctionนี้เลย ปุ่มคุมเสียงไม่มีก็ยังไม่เท่าไหร่
เท่าที่หาของเก่าดู

ES ติด Cruise ได้ไหม = เห็นมีช่องใส่หลอดครูซ ติดอยู่ที่เรือนไมล์ แต่รอผู้รู้มาตอบอีกที
1.คนแรก บอก ติดcruise น่าจะต้องใช้คันเร่งไฟฟ้า 2.0ใช่ 1.7ไม่ใช่
2. คนสองบอก แม้1.7ใช้คันเร่งแบบสาย แต่สัญญานก็ต้องต่อไปที่กล่องอยู่ดี  // เข้าใจว่า ES เป็นสายคันเร่งที่ไปเปิด-ปิดลิ้นปีกผีเสื้อ 
แล้วตรงลิ้นมี sensor ส่งสัญญานไปที่กล่องได้ 
ถ้าเราใช้ ลิ้นปีกผีเสื้อไฟฟ้า และ มีกล่อง Cruse พร้อมก้านปรับ 
น่าจะทำได้
3. คนสามบอก ทำได้ แต่ต้องอุปกรณ์เพิ่ม
ถ้าคันเร่งสาย ทำลำบากหน่อย แต่ถ้าไฟฟ้า ง่ายเพราะที่ปีกผีเสื้อมันจะทำงานด้วยไฟฟ้าเหมือนกัน 
4.คนสี่บอก es usa cruiseเกลื่อนครับ เคยถามเวปเมืองนอก แต่ถ้าไทยจะทำเพิ่มต้องอุปกรณ์เยอะเลย 
http://honda-tech.com/forums/honda-civic-2001-2005-78/install-cruise-control-2218758/

มันมีวิธีทำยังไงได้บ้างครับ 
พวงมาลัยเดิม มีคนบอก ทำเลียนแบบพวงของ crv gen2 minor change ได้เลย ตามในรูปเลยครับ
พวงใหม่ ที่เห็นเอาของ fd ใส่กัน บางคนก็จัดเต็ม มีปุ่มcruise ด้วย แต่ก็ไม่เห็นเคยมีคนยืนยันว่าใช้ได้จริงๆแน่ๆครับผม
--> http://www.hondanonclub.com/webboard/index.php?topic=2990.msg24171#msg24171
อันนี้เป็นกระทู้วิธีแรก ที่ไปซื้ออุปกรณ์มาติดบนพวงมาลัยเดิมๆเลย คือเอาของcrvที่บอก

www.ebay.com/itm/Cruise-Control-Switch-AIRTEX-1S9518-fits-01-03-Honda-Civic-/112056743149?fits=Make%3AHonda%7CModel%3ACR-V&hash=item1a171a34ed:g:XGkAAOSwLEtYmLBd&vxp=mtr
เวปขายก็มีพร้อม ราคาก็เอื้อมถึง อันนี้ตัวปุ่มกด แต่ติดตั้งไม่เป็น และไม่รู้สั่งมา จะทำได้ไหม ทำที่ไหนครับ

www.ebay.com/itm/Cruise-Control-Switch-fits-02-04-Honda-CR-V-/132165782591?hash=item1ec5b1cc3f:g:fm4AAOSw-0xYWIUp&vxp=mtr
อันนี้ตัวแสดงสัญญาณใช้ cruise

อันนี้ ของไทย เคยมีคนติด ปุ่มคุมเสียง บนพวงเดิมๆes วิทยุเดิม
โดยสั่งตัวควบคุม รุ่นเดียวกับ crv gen2 minor change มาใช้ร่วมกันได้เลย
อันนี้ ของไทย เคยมีคนติด ปุ่มคุมเสียง บนพวงเดิมๆes วิทยุเดิม
โดยสั่งตัวควบคุม รุ่นเดียวกับ crv gen2 minor change มาใช้ร่วมกันได้เลย
อันนี้ของต่างประเทศ มีcruise control ติดให้ ในesเลยครับ
แต่ปัญหาคือ ถ้าสั่งอุปกรณ์มา ใครจะรับทำเนี่ยแหละ55
อันนี้ของต่างประเทศ มีcruise control ติดให้ ในesเลยครับ 
แต่ปัญหาคือ ถ้าสั่งอุปกรณ์มา ใครจะรับทำเนี่ยแหละ55
Attached File :
cruise control and civic dimension(es)
นี่คือ crv gen2 minor change เอาปุ่มซ้ายขวาพวกนี้มาใส่
นี่คือ  crv gen2 minor change เอาปุ่มซ้ายขวาพวกนี้มาใส่
บางคนเอาพวงfd ที่ฝั่งขวามีcruise เพิ่ม แต่เท่าที่หาดู มีแต่ใส่หลอกเพื่อความสวยงาม การใช้ cruise ได้จริง ยังไม่เห็นมีกระทู้ครับ
บางคนเอาพวงfd ที่ฝั่งขวามีcruise เพิ่ม แต่เท่าที่หาดู มีแต่ใส่หลอกเพื่อความสวยงาม การใช้ cruise ได้จริง ยังไม่เห็นมีกระทู้ครับ

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ พฤหัส, 27 เมษา 2017 16:35, ทั้งหมด 2 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
Bird_phetch

เข้าร่วม: 23 เมษา 2013
ตอบ: 535

แซงซ้าย ปาดขวา
แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 543
ให้คำขอบคุณ: 61

ปี: 2003
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พฤหัส, 27 เมษา 2017 15:15 - cruise control and civic dimension(es)
ดูแล้วน่าจะต้องมีทั้งหมดตามนี้ครับ 
ดูจากรูป diagram ครับ  

กล่อง cruise control unit  
ปุ่ม กด ควบคุม   ที่พวงมาลัย
sensor ต่างๆ ที่ เบรค คันเร่ง  เช็คตำแหน่งเกียร์ 
ตัวสายคันเร่งควบคุมไฟฟ้า 

เริ่มไม่ถูกเลย ขอศึกษาก่อนครับ 

Attached File :
cruise control and civic dimension(es)
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.