ตอบ
amity_games

เข้าร่วม: 30 มกรา 2016
ตอบ: 1

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 0
ให้คำขอบคุณ: 0
เสาร์, 30 มกรา 2016 20:29 - สอบถามเกี่ยวกับการเช่าซื้อรถยนต์ทีค่ะ เครียดมากจริงๆ
พอดีมีปัญหาเกี่ยวกับการเช่าซื้อรถยนต์ น่าจะเกิดจากความเขลาและไว้ใจผู้อื่น 
ไปยื่นกู้ไฟแนนช์รถมือ 2 จากเต้นท์ ให้คนรู้จักไว้ (นามสมมุติว่า A) Aเป็นคนผ่อนและใช้รถ แต่รถเป็นชื่อเรา เราไม่เคยได้จับรถ
ปัจจุบันเราไม่ค่อยได้ติดต่อกับ A ซักเท่าไหร่ แต่รถยังผ่อนอยู่ ติดบ้าง ค้างบ้าง3 เดือนไฟแนนช์จะโทรมาทวงเราที
กลัวติดแบล็คลิสมากเลยค่ะ อีก5 เดือนเราจะออกรถใหม่มือ 1 เป็นของเราเอง 
แต่ยังติดปัญหารถคันที่ A ใช้อยู่ จะทำอย่างไรดีคะ เมษานี้ผ่อนได้1 ปีแล้วคะ
จะสามารถโอนชื่อเจ้าของรถไปเป็นผู้อื่นได้หรือไม่คะ หรือผู้้เช่าซื้อ อะไรก็ได้ที่จะทำให้จบจากเราไปอ่ะค่ะ

เครียดมากจิงๆ รถไม่ได้ขับ แถมประวัติการจ่ายเงินต้องมาเสียกับคนนี้อีก ทั้งๆที่อุตส่าห์รักษาประวัติเป็นอย่างดีมาโดยตลอด

รบกวนผู้รู้แนะนำทีนะคะ ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย เสียใจมากเลยค่ะ

ขอบคุณอย่างสูงค่ะ
profibus

เข้าร่วม: 16 ธันวา 2012
ตอบ: 803

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1151
ให้คำขอบคุณ: 516

ปี: 2005
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
เสาร์, 30 มกรา 2016 21:24 - สอบถามเกี่ยวกับการเช่าซื้อรถยนต์ทีค่ะ เครียดมากจริงๆ
1.ต้องเปลี่ยน สัญญา ให้นาย A ครับ แต่ว่าไฟแนนซ์ เขาก็ต้องดูว่านาย A สามารถที่จะผ่อนชำระได้ไหม
2.ถ้าไฟแนนซ์สามารถ ให้นายAผ่อนได้ ก็ต้องมีจ่ายล่วงหน้า 2 เดือนครับ

ลองปรึกษาไฟแนนซ์ ดูครับ อาจจะได้คำตอบ เขาอาจมีทางออกครับ
Shoke

ชื่อเล่น: โช้คอัพ

เข้าร่วม: 31 กรกฎา 2008
ตอบ: 1444

Administrator

ได้รับคำขอบคุณ: 6862
ให้คำขอบคุณ: 2301

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
อาทิตย์, 31 มกรา 2016 13:50 - สอบถามเกี่ยวกับการเช่าซื้อรถยนต์ทีค่ะ เครียดมากจริงๆ
ณ ตอนนี้ยังดีครับ... A ยังไม่ผิดนัดชำระ คุณสามารถเปลี่ยนชื่อสัญญาให้ A ได้ครับ (ขึ้นอยู่กับความสามารถผ่อนชำระของ A)
ซึ่งผมเดาว่าคงไม่ผ่าน.. หากเป็นเพื่อนกัน รู้จักกันก็รักษาน้ำใจ ให้เวลาเขาหน่อยสัก 1 อาทิตย์ ให้ไปหาผู้อื่นมาครับ (อย่าให้เวลาเยอะ เวลาเยอะก็ยืดเยื้อ ไฟไม่ลนก้น ไม่ทำ พวกนี้เฉยชา) ไม่ใช่หน้าที่ของเรา

และคุณจะออกรถเอง ก็เป็นข้ออ้างแบบไม่เสียเพื่อนได้ครับ ว่า "คุณต้องออกรถใหม่ไม่สามารถถือชื่อให้ต่อไปได้แล้ว" และคุณก็ออกรถจริงๆ ในอนาคตก็มีรถป้ายแดงให้เห็น ไม่ผิดใจกัน วินๆทั้งสองฝ่าย

หาก A ไม่สามารถหาผู้อื่นได้ คุณต้องใจแข็งครับ สัญญาเป็นชื่อคุณ คุณจะทำอะไรก็ได้  ยกเลิกไปครับ และต่อไปก็อย่างไปไว้ใจใครครับเรื่องเงินๆทองๆ ชีวิตก็จะอยู่สบาย ประวัติไม่เสีย และคุณก็จะไม่เครียดอีกต่อไปครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Saka 
Pantamitr

ชื่อเล่น: ห่าน

เข้าร่วม: 27 พฤษภาคม 2010
ตอบ: 1622

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1792
ให้คำขอบคุณ: 1186

ปี: 2004
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
จันทร์, 1 กุมภา 2016 08:58 - สอบถามเกี่ยวกับการเช่าซื้อรถยนต์ทีค่ะ เครียดมากจริงๆ
Shoke พิมพ์ว่า:
ณ ตอนนี้ยังดีครับ... A ยังไม่ผิดนัดชำระ คุณสามารถเปลี่ยนชื่อสัญญาให้ A ได้ครับ (ขึ้นอยู่กับความสามารถผ่อนชำระของ A)
ซึ่งผมเดาว่าคงไม่ผ่าน.. หากเป็นเพื่อนกัน รู้จักกันก็รักษาน้ำใจ ให้เวลาเขาหน่อยสัก 1 อาทิตย์ ให้ไปหาผู้อื่นมาครับ (อย่าให้เวลาเยอะ เวลาเยอะก็ยืดเยื้อ ไฟไม่ลนก้น ไม่ทำ พวกนี้เฉยชา) ไม่ใช่หน้าที่ของเรา

และคุณจะออกรถเอง ก็เป็นข้ออ้างแบบไม่เสียเพื่อนได้ครับ ว่า "คุณต้องออกรถใหม่ไม่สามารถถือชื่อให้ต่อไปได้แล้ว" และคุณก็ออกรถจริงๆ ในอนาคตก็มีรถป้ายแดงให้เห็น ไม่ผิดใจกัน วินๆทั้งสองฝ่าย

หาก A ไม่สามารถหาผู้อื่นได้ คุณต้องใจแข็งครับ สัญญาเป็นชื่อคุณ คุณจะทำอะไรก็ได้  ยกเลิกไปครับ และต่อไปก็อย่างไปไว้ใจใครครับเรื่องเงินๆทองๆ ชีวิตก็จะอยู่สบาย ประวัติไม่เสีย และคุณก็จะไม่เครียดอีกต่อไปครับ

ขอถามเป็นความรู้ครับ ยกเลิกสัญญา จะทำได้ง่ายๆหรือครับ
1. เงินที่กู้ไปเหลือกี่งวด ต้องหามาคืนไฟแนนซ์ A จะหาเงินมาคืนได้หรือ
2. หรือ ยกเลิกสัญญา ให้ไฟแนนซ์ ยึดรถไป แล้วต้องจ่ายส่วนต่างซึ่งมีแน่ๆ ใครจะจ่าย พูดยากเลย เรื่องนี้

ไม่เคยรู้เหมือนกันครับ ขอถามไว้เป็นความรู้ครับ ขอบคุณมากครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Shoke 
Shoke

ชื่อเล่น: โช้คอัพ

เข้าร่วม: 31 กรกฎา 2008
ตอบ: 1444

ได้รับคำขอบคุณ: 6862
ให้คำขอบคุณ: 2301

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
จันทร์, 1 กุมภา 2016 11:17 - สอบถามเกี่ยวกับการเช่าซื้อรถยนต์ทีค่ะ เครียดมากจริงๆ
1. ไม่รู้ A จะหาได้หรือไม่ครับ A ส่งมาแล้ว 1 ปี ก็คงไม่อยากให้เสียเงินเปล่า A ก็คงมีวิธีหาคนมาเปลี่ยนชื่อสัญญาครับ
2. ยึดรถ ทำไม่ได้ง่ายๆและไฟแนนซ์จะฟ้องเรียกร้อง มีค่าใช่จ่ายชดเชย ค่าขาดผลประโยชน์ ฯลฯ และต้องสู้คดี A ไม่เอารถไว้ก็มีหลายวิธีอยู่แต่ก็เสียทรัพย์ ขายดาวน์ก็เจ็บตัวเหมือนกัน

อีกวิธีไม่เจ็บตัว คุณ amity_games ก็ใช้คันที่ A ใช้ไปเลยครับ ไม่ต้องไปออกรถใหม่ ยี่ห้อกับรุ่นที่ A ใช้ พอจะใช้มันได้หรือเปล่า
:)
ได้รับคำขอบคุณจาก: Pantamitr 
Pantamitr

ชื่อเล่น: ห่าน

เข้าร่วม: 27 พฤษภาคม 2010
ตอบ: 1622

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1792
ให้คำขอบคุณ: 1186

ปี: 2004
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
จันทร์, 1 กุมภา 2016 20:40 - สอบถามเกี่ยวกับการเช่าซื้อรถยนต์ทีค่ะ เครียดมากจริงๆ
Shoke พิมพ์ว่า:
1. ไม่รู้ A จะหาได้หรือไม่ครับ A ส่งมาแล้ว 1 ปี ก็คงไม่อยากให้เสียเงินเปล่า A ก็คงมีวิธีหาคนมาเปลี่ยนชื่อสัญญาครับ
2. ยึดรถ ทำไม่ได้ง่ายๆและไฟแนนซ์จะฟ้องเรียกร้อง มีค่าใช่จ่ายชดเชย ค่าขาดผลประโยชน์ ฯลฯ และต้องสู้คดี A ไม่เอารถไว้ก็มีหลายวิธีอยู่แต่ก็เสียทรัพย์ ขายดาวน์ก็เจ็บตัวเหมือนกัน

อีกวิธีไม่เจ็บตัว คุณ amity_games ก็ใช้คันที่ A ใช้ไปเลยครับ ไม่ต้องไปออกรถใหม่ ยี่ห้อกับรุ่นที่ A ใช้ พอจะใช้มันได้หรือเปล่า
:)

ขอบคุณมากๆครับท่าน

ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.