ตอบ
hatorijetdo

เข้าร่วม: 12 เมษา 2013
ตอบ: 144

มือใหม่หัดขับ
มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 78
ให้คำขอบคุณ: 106

ปี: 2003
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
อาทิตย์, 13 ธันวา 2015 09:56 - สัญญาณกันขโมยชอบดังเอง ทำยังงัยดีครับ es2.0
รถผมกันโขมย เดิมๆ จากศูนย์ครับ
มันชอบดังเอง ทั้งตอนกลางคืน และตอนกลางวันครับ
ดังเป็นเสียงแตร เลยครับ แปร๊นๆๆๆ แล้วไฟเลี้ยวก็กระพริบพร้อมๆ กับที่แตรดัง ไม่รู้จะแก้ไขยังงัย เข้าศูนย์ ช่างบอกว่า สายกราวหลวม ผมนี่งง มาก สายหลวมแล้วมันจะดังได้งัย
ใครมีวิํธีแก้ไขช่วย แนะนำด้วยครับ
ทุกวันนี้จอดรถต้องถอดขั้วแบท ถ้าไม่ถอดก็ดัง รำคาญมากครับ
srithanon

เข้าร่วม: 13 สิงหา 2009
ตอบ: 380

มีใบอนุญาตขับขี่
มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 1324
ให้คำขอบคุณ: 4
อาทิตย์, 13 ธันวา 2015 13:51 - สัญญาณกันขโมยชอบดังเอง ทำยังงัยดีครับ es2.0
เนื่องจากระบบป้องกันขโมย มีลักษณะการทำงานของวงจรอีเลคโทรนิคส์หลายรูปแบบ ที่กำหนดการทำงานให้กับวงจรทำงานส่งเสียงสัญาณไซเรนหรือตัดต่อสวิชให้เสียงแตรดัง บางรุปแบบอาศัยค่าความจุของอากาศที่อยู่ภายในตัวรถเป็นค่าคาวิตี้ในพื้นที่ในตัวรถ กำหนดให้ระบบเซ็นเซอร์ จับการเปลี่ยนแปลงค่าความจุของอากาศภายในรถ เมื่อใดที่ประตูรถถูกเปิด หน้าต่างถูกแงะถูกทุบ ทำให้ค่าความจุของอากาศภายในตัวรถเปลี่ยนไป ก็จะทำให้ระบบวงจรอีเลคทรอนิค์ทำงาน

หรือบางรุ่นของเครื่องป้องกัยขโมย ที่มีเซ็นเซอร์จับการสั่นสะเทือนของตัวรถหรือแรงอัดของเพรชเชอร์เสียงที่ดังมากๆจากภายนอกรถ ก็จะทำให้วงจรป้องกันขโมยทำงาน จากรูปแบบการทำงานของระบบป้องกันขโมบตามแบบที่กล่าวมานี้ โดยมากจะมีวงจรสำหรับปรับ sensitivity ความไวในการรับสัญญาณของตัวเซ็นเซอร์ ให้มีความไวต่อการรับสัญญาณมากหรือลดลง เพื่อให้เหมาสะมกับสภาพแวดล้อมกับสถานที่ ทีจอดรถ

ดังนั้นหากระบบป้องกันขโมยที่ติดตั้งในรถเป็นแบบที่ผมกล่าว มักจะมีรูช่องปรับความไว หรือ sensitivity ดว้ที่กล่องเล็กๆตรงส่วนของกล่องด้านใดด้านหนึ่งไว้ ลองหาไขควงปากแบนเล็กๆสอดเข้าไปปรับหมุนทวนเข็มหรือตามเข็มนาฬิกาสักเล็กน้อย อาจจะทำให้อาการที่มีปัญหาสู่สภาวะที่เหมาะสม ไม่เกิด sent oscillate ระหว่างการทำงานที่ยังไม่ถึงจุดที่กำหนดให้ทำงานของวงจร

หากไม่มีรูสำหรับปรับ ส่วนหนึ่งจะมาจากระบบภายในของวงจร ที่เกิดอาการเสื่อมของตัววงจรที่ทำงานร่วมกับตัวเซ็นเซอร์ อาจเสียกรณีอย่างนี้ เจ้าของรถแก้ไขเองไม่ได้ ต้องให้ช่างอีเลคโทรนิคส์เขาทำการวิเคราะห์การทำงานของวงจรและตรวจซ่อมให้ แต่หายากสักหน่อย ช่างทั่วไปก็มักจะบอกว่าต้องเปลี่ยนใหม่ ก็ลองตรวจตามที่แนะนำเบื้องต้นนี้ก่อน อีกอย่างผมก็ไม่ทราบว่าระบบป้องกันจโมยที่ติดมาจากศูนย์เป็นแบบไหน จึงชี้เป็าคำตอบให้ไม่ได้ครับ....srithanon
ค้าอะไหล่โคตรเก่า

เข้าร่วม: 06 ธันวา 2011
ตอบ: 5338

ผู้ให้การสนับสนุน
ผู้ให้การสนับสนุน

ได้รับคำขอบคุณ: 10891
ให้คำขอบคุณ: 12020

ที่อยู่: USED JAPAN SHOP sales & service เฉลิมพระเกียรติ ร.9 30
ปี: 2004
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
อาทิตย์, 13 ธันวา 2015 21:00 - สัญญาณกันขโมยชอบดังเอง ทำยังงัยดีครับ es2.0
อาจจะประตูบานไหนหรือฝาหน้าไม่สนิทป่าวคร้าบ เช็คปิดดีๆดูคร้าบผม
ได้รับคำขอบคุณจาก: hatorijetdo  Phetcharat 
Khachi

เข้าร่วม: 28 พฤษภาคม 2012
ตอบ: 538

แซงซ้าย ปาดขวา
แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 1342
ให้คำขอบคุณ: 4
อาทิตย์, 20 ธันวา 2015 18:46 - สัญญาณกันขโมยชอบดังเอง ทำยังงัยดีครับ es2.0
ขอผมเคยเป็นที่ฝากระโปรงหน้าครับ น๊อตมันคลาย.. จขกท. ลองดูก็ได้ครับ ถอดออกเลยแล้วดูซิว่ามันยังดังอยู่มั๊ย
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.