ตอบ
Pantamitr

ชื่อเล่น: ห่าน

เข้าร่วม: 27 พฤษภาคม 2010
ตอบ: 1622

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1792
ให้คำขอบคุณ: 1186

ปี: 2004
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
จันทร์, 15 มิถุนา 2015 20:42 - กระทู้ ตั้งไว้เป็นกรณีศึกษา การวิเคราะห์ปัญหารถ
เป็นเรื่องที่ผม งง มาก

รถผมอยู่ดีๆ ก็มีปัญหา เวลาเหยียบคันเร่งไปถึง 80 กม./ชม. แล้วมันรู้สึกรถสั่นๆ แต่พอปล่อยคันเร่งแล้วก็ไม่สั่น ทั้งๆที่อยู่ความเร็วเดิม
จากการค้นหาข้อมูล บ่งชี้ไปที่ เพลาขับมากที่สุด รองมาก็ ยาง ล้อ เบรค
จึงไปทำการ สลับยาง ถ่วงล้อใหม่ ก็ไม่หาย
คิดว่า คงเป็นที่เพลาเป็นแน่แท้  เอารถเข้าเช็คที่ KP Speed บางพลี บอกว่า ช่วงล่างทุกอย่างปกติดี
แต่ยางหุ้มเพลา เริ่มฉีกขาด เลยเปลี่ยนให้ เอามาขับ ก็ยังไม่หาย แต่ไม่รู้จะทำอย่างไร ก็ปล่อยไปก่อน ขับมันทั้งยังงั้น

พอดี เมื่อวันที่น้ำท่วมหนัก ผมขับลุยน้ำ แล้วหลังจากนั้น เกิดเสียงดังวี้ดๆ เวลาแอร์ทำงาน
จึงเอารถเข้าไปร้านแอร์ ตรวจสอบ ก็ไม่ใช่มาจากคอมแอร์ ไดชาร์จ หรือแม้แต่ พาวเวอร์
แต่ช่างบอก เสียงมาจาก สายพานราวลิ้น

ผมจึงเอารถไปเปลี่ยนสายพานราวลิ้น+ลูกรอก พอดี ใกล้จะได้เวลาเปลี่ยนแล้วด้วย

ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ อาการ เหยียบถึง 80 แล้วสั่น มันหายเป็นปลิดทิ้งไปเลย

เล่นเอาผม งง เป็นไก่ตาแตก อาการนี้ มันเป็นที่ลูกรอกสายพานราวลิ้นได้ด้วยหรือนี่
จึงมาแชร์ไว้เป็นความรู้ครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Saka  Doraeman  kunchay  Ton-  pakorn25  athongchum  Jasada  qq 
kunchay

ชื่อเล่น: เชษฐ์

เข้าร่วม: 14 ธันวา 2014
ตอบ: 618

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 172
ให้คำขอบคุณ: 55

ปี: 2005
สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
อังคาร, 16 มิถุนา 2015 05:33 - กระทู้ ตั้งไว้เป็นกรณีศึกษา การวิเคราะห์ปัญหารถ
ความรู้ใหม่เลยนะเนี่ย
ได้รับคำขอบคุณจาก: Pantamitr 
athongchum

ชื่อเล่น: เอก

เข้าร่วม: 04 สิงหา 2011
ตอบ: 1976

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3152
ให้คำขอบคุณ: 1666

ปี: 2003
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พุธ, 17 มิถุนา 2015 16:15 - กระทู้ ตั้งไว้เป็นกรณีศึกษา การวิเคราะห์ปัญหารถ
เป็นได้ครับ สายพานยืด หรือหย่อนเมื่อไหร่ จังหวะวาวล์เพี้ยนหมด ยังโชคดีที่ลูกสูบไม่โหม่งวาวล์ 

ส่วนรถใช้งานในเมือง ลดระยะเปลี่ยนสายพานลงมาก็ดีครับ สายพานหมุนตลอดเวลาติดเครื่องยนต์แต่เลขกิโลไม่ขึ้น

ขอบคุณมากครับสำหรับประสบการณ์ที่นำมาแชร์กัน 
ได้รับคำขอบคุณจาก: Pantamitr  qq 
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.