ตอบ
chainjeja

เข้าร่วม: 07 ตุลา 2013
ตอบ: 10

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 9
ให้คำขอบคุณ: 1
พฤหัส, 9 เมษา 2015 20:05 - คุณสมบัติของกล่องกรองไฟดีจริงมั๊ยครับ
สงสัยมานานละครับว่ากล่องกรองไฟดีจริงมั๊ยครับเห็นขายกันเยอะแยะหลายยี่ห้อเลย ราคาที่เห็นก็ตั้งแต่ 1,000-5,000 บาทเลย
ข้างในกล่องทำจากอะไรครับ มีใครเคยลองใช้แล้วมั่งครับ มาแชร์กันหน่อย อยากติดแต่กลัวลงทุนไม่คุ้มค่า ถ้าเสียเงินไม่กี่พัน
แต่ได้ความแรงกว่าเดิมจากปกติซักหน่อย ก็น่าลงทุนครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01  raphael1984  Keawchanas  pakorn25 
neung.fino

เข้าร่วม: 25 กุมภา 2015
ตอบ: 37

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 18
ให้คำขอบคุณ: 40

ปี: 2005
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
ศุกร์, 10 เมษา 2015 05:04 - คุณสมบัติของกล่องกรองไฟดีจริงมั๊ยครับ
chainjeja พิมพ์ว่า:
สงสัยมานานละครับว่ากล่องกรองไฟดีจริงมั๊ยครับเห็นขายกันเยอะแยะหลายยี่ห้อเลย ราคาที่เห็นก็ตั้งแต่ 1,000-5,000 บาทเลย
ข้างในกล่องทำจากอะไรครับ มีใครเคยลองใช้แล้วมั่งครับ มาแชร์กันหน่อย อยากติดแต่กลัวลงทุนไม่คุ้มค่า ถ้าเสียเงินไม่กี่พัน
แต่ได้ความแรงกว่าเดิมจากปกติซักหน่อย ก็น่าลงทุนครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Keawchanas  raphael1984  karnmotocross01  pakorn25 
thehunter

เข้าร่วม: 01 มิถุนา 2014
ตอบ: 42

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 45
ให้คำขอบคุณ: 11

ปี: 2004
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
เสาร์, 11 เมษา 2015 14:11 - คุณสมบัติของกล่องกรองไฟดีจริงมั๊ยครับ
เพื่อนผมติดมาสำหรับผมความรู้สึกก่อนติดกล่องไฟกับหลังติดกล่องไฟแทบไม่ต่างกันเลยกล่องราคาพันกว่าความคิดเห็นส่วนตัวของผมว่าเวลาเราเสียเงินกับอะไรไปแล้วก็มักจะคิดในแง่บวกว่ามันรู้สึกแรงขึ้นแต่อย่างว่าคนงบน้อยก็ติดกล่องตามงบครับตามหลักเห็นเขาบอกว่าช่วยให้ไฟเดินเรียบเสถียรขึ้นเลยทำให้รอบกวาดเร็วขึ้นอัตราเร่งดีขึ้นกับesผมไม่มีความรู้สึกว่ามันแรงขึ้นเลยตามที่กล่าวมาเป็นesเพื่อนผมเองเกียร์atอันนี้จากประสบการณ์ส่วนตัวที่มีโอกาสได้ทดสอบของผมน่ะครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01  pakorn25 
saza1940

เข้าร่วม: 03 ธันวา 2012
ตอบ: 20

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 5
ให้คำขอบคุณ: 0
เสาร์, 11 เมษา 2015 15:37 - คุณสมบัติของกล่องกรองไฟดีจริงมั๊ยครับ
เอาจิงๆเลยนะ ผมยังไม่เห็นความแตกต่าง
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01  pakorn25 
srithanon

เข้าร่วม: 13 สิงหา 2009
ตอบ: 380

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 1324
ให้คำขอบคุณ: 4
เสาร์, 11 เมษา 2015 18:00 - คุณสมบัติของกล่องกรองไฟดีจริงมั๊ยครับ
ตอบตามความจริงแล้วมันไม่ได้ประโยชน์หรือมีผลใดๆกับเครื่องยนต์เลย อยากจะถามผู้ผลิตว่าระบบไฟในรถยนต์ มันเป็นไฟกระแสตรงจากแบ็ตเตอรี่ และที่ตัวไดน์ชาร์จก็เป็นแบบแปลงไฟจากกระแสสลับเป็นกระแสตรง ถึงจะไม่เรียบเหมือนไฟกระแสตรงก็มมีเหตุผล เพราะการชาร์จแบ็ตต้องการลิบเปิลของกระแสไฟที่หลงเหลือจากการเร็คติฟลายให้เป็นกระแสตรง เพื่อประโยชน์ในการใช้ส่วนที่เป็นลิบเปิลนี้ไปกระตุ้นแผ่นฐาตุของแบ็ตเตอรี่ เพื่อไล่ตะกัวกรดหรือตะกั่วซํนเฟตที่เกาะหน้าผิวแผ่นฐาตุทองแดงและตะกั่ว ให้หลุดละลายออกไป เพื่อให้๊เลคตรอนที่เป็นประจุลบไหลผ่านได้สดวกเข้าไปยังขั่วบวกของแผ่นทองแดง

ดังนั้นเจ้าตัวกล่องกรองไฟ มันทำอะไร เท่าที่ดูผู้ออกแบบสร้างวงจรออกมาแล้ว ไม่เห็นว่ามันจะช่วยอะไรที่จะทำให้เครื่องยนต์มีกำลังเพิ่มขึ้น นอกจากกรองความถี่ของสัญญาณรบกวน พวกสัญญาณจากสแตติคต่างๆ หรือการกวนเพราะสัญญาณจากการอาร์คของหัวเทียน ที่มีคลื่นย่านความถี่วิทยุออกมากวนในระบบเครื่องเสียง ภาครับสัญญาณ RF วิทยุ ไม่ให้ถูกรบกวน ซึ่งก็มีผลดีเพียงส่วนประกอบที่นอกเหนือการใช้ไฟในส่วนของเครื่องยนต์ และดูเหมือนว่าในตัวกรองไฟจะมีคาปาซิเตอร์ฟิลเตอร์หลายค่า หลายไมโครฟาราด มาเพื่อป้องกันการกระเพื่มของกระแสไฟได้บ้างเล็กน้อย(แทบจะไม่เห็นผล) ในกรณีที่ไฟจากแบ็ตเตอรี่ถูกใช่้ทันทีทันใดที่กระแสไฟจ่ายออกไปมาก เจ้าคาปาซิเตอร์ก็จะทำการดิชชาร์ทรักษาระดับกระแสไฟโวลเต็จเอาไว้ไม่ให้ตก เห็นจะมีประเด็นนี้ที่เอามาบอกว่า ช่วยให้การทำงานของเครื่องยนต์เดนเรียบขึ้น

ความจริงแล้วไม่ใช่่ เนื่องจากกระแสไฟที่ใช้ในระบบของเครื่องยนต์ในขณะที่ทำงาน จะใช้กระแสไทั้งหมดประมาณสิบแอมป์ เช่นไปจ่ายให้กับระบบหัวฉีด ระบบไฟจุดระเบิด พัดลมและที่ตัวกล่อง ECU ไฟที่ใช้นี้เมื่อเทียบกับกระแสไฟที่อยู่ในแบ็ตเตอรี่แล้ว ใช้ไปเพียงหนึ่งในห้าส่วนเท่านั้น จึงไม่ทำให้กระแสไฟตกไม่พอใช้ จะมีแค่การใช้ในระบบสตาร์ทเครื่องยนต์ ที่ใช้กระแสไฟจะนวนมากประมาณ25-30 Amp แต่เป็นระยะสั้นๆ ถึงแม้จะมีผลในช่วงสั้นๆก็ไม่เป็นปัญหาอะไรกับระบบไฟที่จ่ายให้กับ ECU และระบบไฟจุดระเบิด เพราะใน ECU ส่วนที่สำคัญจะมีวงจรเร็คกูเลเตอร์รัษาไฟให้คงที่ แม้ว่าไฟจากแบ็ลดลงในขณะใช้กระแสสูงทันทีทันใดมนการสตาร์ทเครื่องยนต์ และในกล่อง ECU ก็เป็นไฟโวลเต็จต่ำ แค่ 5 volt บางส่วนใช้สอบสองโวลท์ สำหรับใช้ขยายกระแสไฟให้กับสัญญาณพัลส์ของหัวฉีด ก็ไม่เป็นปัญหา

จะเห็นว่าทั้งหมดที่กล่าวมานั้น กล่องกรองไฟไม่มีส่วนช่วยอะไรที่เห็นเด่นชัด นอกจากช่วยเรื่องการกวนของสัญญาณคลื่นสแตติคและคลื่นความถึ่สูงจากการสปาร์คของหัวเทียน ที่ไม่มีผลกับเครื่องยนต์ จึงทำให้เห็นว่าไม่เกิดประโยชน์อะไร เพราะหากจะบอกว่าใช้กรองความถี่รบกวนในระบบเครื่องเสียงหรือวิทยุ ก็พูดได้ไม่เต็มปาก เพราะทั้งเครื่องเสียงต่างๆและวอทยุก็มีระบบกรองความถี่หรือระบบฟิลเตอร์ที่ภาคจ่ายไฟ( power supply )ที่รับไฟมาจากแบ็ตเตอรี่ในตัวเครื่องนั้นๆอยู่แล้ว สรุปแล้วก็งั้นๆก็แล้วกัน จบข่าว
...srithanon
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01  qq  profibus  pejung  Doraeman  thehunter  kunchay  Atombome  jeang  pakorn25  fff_1232  KAATO  muzalime 
karnmotocross01

ชื่อเล่น: กานต์

เข้าร่วม: 01 กันยา 2012
ตอบ: 1477

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 814
ให้คำขอบคุณ: 34349

เสาร์, 11 เมษา 2015 18:29 - คุณสมบัติของกล่องกรองไฟดีจริงมั๊ยครับ
..
ได้รับคำขอบคุณจาก: pakorn25 
tum911

เข้าร่วม: 22 เมษา 2013
ตอบ: 268

ได้รับคำขอบคุณ: 767
ให้คำขอบคุณ: 49
พุธ, 15 เมษา 2015 19:36 - คุณสมบัติของกล่องกรองไฟดีจริงมั๊ยครับ
ไม่แตกต่างคับ
ome_RX

ชื่อเล่น: โอม

เข้าร่วม: 24 พฤษภาคม 2013
ตอบ: 571

แซงซ้าย ปาดขวา
แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 622
ให้คำขอบคุณ: 805

ปี: 2005
พฤหัส, 16 เมษา 2015 12:45 - คุณสมบัติของกล่องกรองไฟดีจริงมั๊ยครับ
...ไม่รู้ครับ ไม่คิดจะติดครับ55
bbb@es

เข้าร่วม: 14 ธันวา 2008
ตอบ: 993

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1161
ให้คำขอบคุณ: 48

ปี: 2001
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
ศุกร์, 17 เมษา 2015 21:41 - คุณสมบัติของกล่องกรองไฟดีจริงมั๊ยครับ
ถ้า5000นะอีเมนเนจฟ้าเลยเหนผลกว่าแน่นอน
blackhawkpearl

ชื่อเล่น: ต้อ

เข้าร่วม: 22 เมษา 2010
ตอบ: 2761

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2781
ให้คำขอบคุณ: 223

เสาร์, 18 เมษา 2015 12:05 - คุณสมบัติของกล่องกรองไฟดีจริงมั๊ยครับ
ผลทางจิจใจ  และมีผลต่อกระแสไฟ  ที่เราไม่สามารับรู้ได้ถึงความเปลี่ยนแปลง  
บางคนใส่เพื่อให้รถมีอ้อฟชั่นเพิ่ม      
mr_jub1

ชื่อเล่น: จุ๊บ ครับ

เข้าร่วม: 10 กรกฎา 2013
ตอบ: 1036

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 229
ให้คำขอบคุณ: 0

ปี: 2003
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พุธ, 22 เมษา 2015 16:56 - คุณสมบัติของกล่องกรองไฟดีจริงมั๊ยครับ
เคยใช้ กล่องไฟยุ่น หลายแบบ หลายคัน

ขึ้นอยู่กับรถ
บางคัน ไม่แตกต่าง.
บางคันดีขึ้น เห็นๆๆ จับความรู้สึกได้เลย
รถอีกคัน ของผม ซูบารุ จีซี8 อายุเกือบ 20 ปี
ใส่เข้าไป ทอค์รอบต่ำๆ มาเห็นๆๆ
ส่วนรถใหม่ๆ. ไม่รู้สึกเลย

ของแบบนี้ ลองยืมเพื่อนดู ดีกว่า

ยุ่นมันคงไม่ทำของ ที่หลอกลวงมาขาย
กฎหมาย บ้านเค้าแรง คนมีจริยธรรมสูง

ปล. ผมใช้แต่กล่องยุ่น นะ บ้านเราไม่เคย
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.