ตอบ
vannessza

ชื่อเล่น: เนส

เข้าร่วม: 31 มกรา 2011
ตอบ: 63

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 94
ให้คำขอบคุณ: 35

ปี: 2001
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
เสาร์, 4 เมษา 2015 02:39 - ความร้อนขึ้น หายแล้วนะครับ ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยนะครับ ^_^
เห้ออออออ ผมเป็นคนไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถสักเท่าไหร่ บางผมอาจจะถามโง่ๆไป ขออภัยด้วยนะครับ

อาการมันเป็นมาหลายเดือนแล้วครับ ก่อนหน้านี้ปาดฝาสูบมาแล้วครับใช้ได้ ไม่กี่เดือน ร้อนอีกแล้วครับ

1. รถวิ่งไกลได้สุดประมาณ 10-20 กิโล โดยประมาณ (แบบขับยาวนะครับ ขับแล้วดับเครื่อง สตาทใหม่ร้อนไวขึ้นเลยครับ)
2. น้ำในหม้อน้ำหายครับ เวลาเติมน้ำแล้ว สตาทมีน้ำผุดๆๆ ขึ้นมาครับ
3. เวลาเปิดฝาหม้อน้ำ น้ำจะดันออกพุงขึ้นมาตรง หม้อพักครับ
4. ล่าสุดไปให้อู่ดู เค้าบอกปั๊มน้ำรั่วเปลี่ยนใหม่ก็หาย (ผมถามช่างแล้วไม่เกี่ยวกับฝาโก่งหรอ เค้าบอกไม่ใช่ แต่ผมว่าใช่นะ) สรุปไม่หายครับ เสียตังไปโดยที่รถไม่ได้ดีขึ้นเลย 

::::: หม้อน้ำไม่เคยล้างเลยครับ ล้างแค่ถ่ายน้ำออกแล้วเติมใหม่ใส่ ใส่หล่อเย็น แต่ไมหายครับ หม้อน้ำผมเป็นพลาสติกครับ ::::

Civic 2001 ติด LPG (ตั้งแต่ร้อนไม่ได้ขับแกสเลยน้ำมันเพียวๆ) จ ปทุมธานี

ปล.2 คือผมจจำเป็นต้องใช้รถจริงๆครับ ผมมีปัญหาทางการเงินมากแต่ต้องใช้รถคันนี้หาเงินครับ ผมจึงไม่มีปัญญาซ่อมมันได้ทันทีทันควัน ยังไงรบกวนช่วยเหลือผมหน่อยนะครับ ผมต้องทนใช้มันไปทั้งที่อาการน่าเป็นห่วง ฮีท หลายรอบแล้วครับ แต่เครื่องไม่เคยดับครับ กว่าจะเก็บเงินมาซ่อมรถได้ ก็ดันมาเจออู่แก้ไขให้ผมไม่ตรงจุด จ้องจะฟันอย่างเดียว เปลี่ยนฝาใหม่ ประมาณ 17,000 ค่าแรงไม่รวม ผมเลือดตาแทบกระเด็น ร้องไห้หนักมากครับ

อยากจะขอความกรุณาแนะผมทีครับ 
- ขั้นแรกนี้ผมต้องทำไงบ้างครับเพื่อให้ผมพอขับได้ หาเงินมาซ่อมเพื่อนคู่ทุกข์คู่ยากของผม
- แนะนำอู่ที่ไว้ใจได้ บอกราคาให้ผมด้วยว่าผมทำอะไรบ้าง มันถึงจะกลับไปขับระยะทางไกลๆได้
- งบประมาณผมยังไม่มี แต่อยากทราบว่าผมต้องหาเงินเก็บตังค์อีกเท่าไหร่ถึงจะเอาไปซ่อมได้ครับ 

ไหว้ละครับ ช่วยผมด้วยผมเครียดมาก
================================================================

Update ครับ

ตอนนี้หายแล้วนะครับ

สรุป !!!!!!!!!!!!!! โถ่เอ้ย!!  ตอนแรกก็เครียดครับ เลยคิดในใจลองทำจาก ถูกไปแพงดูก่อน ถ้าหายก็โชคดีไป ไม่หายค่อยว่ากันใหม่
แวะไปร้านหม้อน้ำเล็กๆแถว คลอง7 ธัญบุรี ครับ ให้ช่างดูอาการ ช่างแนะนำลองล้างหม้อน้ำดูก่อน เปลี่ยนฝาหม้อน้ำเป็นอลูมิเนียมล้างไส้ล้างพุงครับ ........ เบ็ดเสร็จ 1,800 บาท รวมค่าแรง  

หลังจากนั้น ทดลองขับดู ประมาณ 3 วันครับ ขับแบบเปิดแอร์เหยียบสุดเท่าที่พอจะเหยียบได้ .... หลังจากนั้น 3 วัน เปิดหม้อน้ำดู สรุป........... น้ำไม่หายแล้ว ความร้อนก็ไม่ขึ้น วิ่งทางไกล ก็ไม่ขึ้น ผมนี่น้ำตาแทบไหลลล

ยังไงก็ต้องขอขอบคุณสมาชิกทุกท่านที่ให้คำแนะนำและยื่นมือเข้ามาช่วยเหลือทางข้อความมากมายนะครับ คือ ถ้าไม่มีพี่ๆน้องๆเพื่อนๆ สมาชิกที่แนะนำให้ความช่วยเหลือป่านนี้ลูกชายผมคงตัวร้อนไม่หายและคงโดนอู่รถที่หากินกับคนไม่มีความรู้เรื่องรถอย่างผม ฟันๆๆๆๆๆๆๆ ผมจนไม่เหลือชินดี 

กราบขอบพระคุณทุกท่านมากๆเลยนะครับ Civic ES Group จงเจริญ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ เสาร์, 2 พฤษภาคม 2015 01:41, ทั้งหมด 2 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
ได้รับคำขอบคุณจาก: taomang  profibus  thammarong007  karnmotocross01  okuma  pakorn25  kaison 
Pantamitr

ชื่อเล่น: ห่าน

เข้าร่วม: 27 พฤษภาคม 2010
ตอบ: 1622

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1792
ให้คำขอบคุณ: 1186

ปี: 2004
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
เสาร์, 4 เมษา 2015 06:29 - ความร้อนขึ้น หายแล้วนะครับ ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยนะครับ ^_^
แย่เลย แต่ยังไงก็ใจเย็นๆ ค่อยๆคิดนะ

ไม่ทราบ ปาดไปกี่เซนต์ แล้วปะเก็น มันรับแรงได้หรือเปล่า
เพราะปาดฝาแล้ว แรงอัดมันจะเพิ่มขึ้น ยิ่งปาดมาก ก็ยิ่งเพิ่มมาก พอแรงอัดมาก ความร้อนก็จะตามมา

ทีนี้ ที่ว่าความร้อนขึ้นเนี่ย ขึ้นมากแค่ไหน ถ้าขึ้นกว่าเดิม แต่ไม่มาก ขึ้นแล้วคงที่ บางทีก็พอรับได้นะครับ
เป็นปกติของรถที่ปาดฝาสูบมา  ......เท่าที่รู้นะครับ

รอผู้รู้อื่น มาช่วยเสริมครับ

ได้รับคำขอบคุณจาก: taomang  karnmotocross01  ค้าอะไหล่โคตรเก่า  pakorn25  jeang 
Saka

ชื่อเล่น: ศักดิ์

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2008
ตอบ: 1873

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1996
ให้คำขอบคุณ: 5358

เสาร์, 4 เมษา 2015 08:33 - ความร้อนขึ้น หายแล้วนะครับ ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยนะครับ ^_^
ราคา 17,000 นี่วางเครื่องใหม่ได้เลยนะ อู่นี้ออกห่างไวๆเลย
ต้องหาสาเหตุให้ได้ว่าร้อนเพราะอะไร เช่น น้ำแห้งเพราะมีรั่ว ร้อนเพราะพัดลมไม่หมุนหรือหมุนไม่แรง
ถ้าหม้อน้ำและท่อน้ำไม่รั่ว พัดลมปกติ วาล์วน้ำปกติ ปั๊มน้ำปกติ แต่เช็คน้ำตอนเครื่องเย็นแล้วน้ำในหม้อน้ำหาย แต่หม้อพักน้ำเต็ม เดาว่าเป็นอาการน้ำดัน สาเหตุ เช่น ประเก็นข้าม ฝาโก่ง ปาดมาแล้วไม่หายอาจเป็นเพราะประกอบไม่ดี ประเก็นทนไม่ไหว
ค่อย ๆ ซ่อม สู้ ๆ ครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: taomang  boom10  karnmotocross01  ค้าอะไหล่โคตรเก่า  pakorn25 
Mundo

ชื่อเล่น: ธี

เข้าร่วม: 02 พฤษภาคม 2012
ตอบ: 881

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 720
ให้คำขอบคุณ: 490

สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
เสาร์, 4 เมษา 2015 08:47 - ความร้อนขึ้น หายแล้วนะครับ ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยนะครับ ^_^
ถ้าจะให้แนะนำอู่ ผมแนะนำ Autoway Service นะ ผมพักอยู่คลอง 4 ทำงานคลอง 10 ยังขับไปทำอู่แกเลย แต่เรื่องราคาอู่นี้ก็ตามเนื้อผ้านะ ไม่ถูกไม่แพง ถ้าอยากรู้ราคาลองโทรไปปรึกษาอาการแล้วลองถามราคาคร่าวๆ ดูก่อนก็ได้ครับ 
ได้รับคำขอบคุณจาก: taomang  karnmotocross01  pakorn25 
taomang

เข้าร่วม: 20 เมษา 2013
ตอบ: 894

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 652
ให้คำขอบคุณ: 1023

ปี: 2002
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
เสาร์, 4 เมษา 2015 10:00 - ความร้อนขึ้น หายแล้วนะครับ ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยนะครับ ^_^
ขอให้หายไวๆครับ สู้ๆ
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01  pakorn25 
n.prabpinas

ชื่อเล่น: นัท

เข้าร่วม: 21 เมษา 2014
ตอบ: 39

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 46
ให้คำขอบคุณ: 0

เสาร์, 4 เมษา 2015 10:19 - ความร้อนขึ้น หายแล้วนะครับ ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยนะครับ ^_^
ขอให้หายไวๆคัฟ รถผมพึ่งเปิดฝาเปลี่ยนประเก็นฝาสูบไปอาการก่อนหน้านี้ก้มีน้ำหายครับ พอเปิดฝามาก้พบว่าน้ำเริ่มรอดประเก็นสูบ 2 กับท่อแปบหลังเครื่องรั่ว ลองตรวจสอบท่อยางตามจุดต่างๆดูอีกครั้งครับไม่ทราบว่าที่อู่ได้ไล่ให้หรือเปล่า โดยปกติถ้าอาการนี้อู่จะต้องไล่ทั้งระบบครับ ตรวจเชคสภาพหม้อต้มด้วยนะครับมีรั่วมีซึมหรือไม่ 

ความร้อนขึ้น หายแล้วนะครับ ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยนะครับ ^_^

ความร้อนขึ้น หายแล้วนะครับ ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยนะครับ ^_^
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01  jeang  pakorn25 
boom10

เข้าร่วม: 18 สิงหา 2009
ตอบ: 134

มือใหม่หัดขับ
มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 115
ให้คำขอบคุณ: 109

ปี: 2005
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
เสาร์, 4 เมษา 2015 11:03 - ความร้อนขึ้น หายแล้วนะครับ ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยนะครับ ^_^
หม้อน้ำ ปกติมั้ยครับ สายหม้อน้ำ วาล์วน้ำ เช็คท่อที่เกี่ยวกับระบบระบายความร้อน เช็คให้หมดก่อนครับ
แนะนำไปหาร้านทำหม้อน้ำทั่วไปดีกว่าครับ อย่าเพิ่งเปิดฝา ให้เช็คระบบหม้อน้ำให้ดีก่อน
ผมเคยเป็นแบบคุณครับ คิดไปใกลเลยว่าต้องเปิดฝา สุดท้ายฝาหม้อน้ำตะเข็บมันแตกต้องเปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ครับผม 

ใจเย็นๆครับ อาจไม่เลวร้ายเหมือนที่ท่านคิดก็ได้ครับ 
ปล. ผมใช้ไม่ได้ใช้หม้อน้ำศูนย์ ราคา 2500--3000 บาท ของศูนย์ มี4500 อัพ ครับผม ร้านหม้อน้ำทั่วไปแถวๆบ้านผมว่าทำได้นะครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01  jeang  pakorn25  kaison 
Dark

เข้าร่วม: 24 มิถุนา 2009
ตอบ: 383

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 408
ให้คำขอบคุณ: 10

เสาร์, 4 เมษา 2015 12:04 - ความร้อนขึ้น หายแล้วนะครับ ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยนะครับ ^_^
ก่อนที่จะไปทำฝาสูบนี้ รถเกิดอาการอะไรครับ ฮีตจนเครื่องดับ? ส่วนตัวผมเองรถก็เคยความร้อนขึ้นไปจนเกือบสุดสองครั้งแต่รถไม่ดับนะครับ หลังจากนั้นมีอาการน้ำหายกับน้ำดันมาหม้อพัก ผมตัดสินใจเปลี่ยนเครื่องครับ ยิ่งรถผมก็ติดแก๊สมาเหมือนกัน มันคุ้มกว่าครับ ได้อุปกรณ์อื่นติดเครื่องมาด้วย ยังไงก็ใหม่กว่าของเก่าติดรถ 

ทีนี้มาเรื่องน้ำดันหม้อน้ำ ลองเช็คหม้อต้มแก๊สด้วยนะครับ บางทีใช้มานานไม่เคยเปลี่ยนชุดซ่อมหม้อต้มบางทีแก๊สมันลอดเข้ามาในหม้อน้ำแล้วดันน้ำออกครับ

หลังจากนั้นก็เช็คฝาหม้อน้ำนะครับ กับดูพวกรอยรั่วตามจุดที่น้ำผ่านทุกจุด โดยจอดรถสตาร์ทรถแล้วปล่อยเครื่องเดินเบาไว้นะครับ ก่อนสตาร์ทรถปิดฝาหม้อน้ำด้วยนะครับ ห้ามเปิดเด็ดขาด ช่วงที่เครื่องเดินเบาก็ลองเอาไฟฉายส่องๆดูทั้งท่อยางน้ำ และก็ตัวหม้อน้ำครับ ถ้ามันมีจุดรั่วมันก็จะเห็นง่ายกว่าดับเครื่องแล้วตรวจครับ และก็เช็คพัดลมหม้อน้ำด้วยนะครับ ว่าหมุนทั้งสองตัวหรือเปล่า ถ้าหมุนแล้วลมมันแรงมั้ย ถ้าลมมันเบาก็เปลี่ยนนะครับ 

ถ้าน้ำไม่รั่วเลยนะครับ พัดลมหน้าเครื่องทั้งสองตัวก็หมุนแรงดี อยากให้ลองเช็ควาล์วน้กับหม้อน้ำครับ วาล์วน้ำบางทีมันเปิดค้าง ส่วนหม้อน้ำบางที่ข้างในมันตันครับ ทำให้ระบายความร้อนไม่ดีครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01  pakorn25  kaison 
vannessza

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
เสาร์, 4 เมษา 2015 13:13 - ความร้อนขึ้น หายแล้วนะครับ ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยนะครับ ^_^
Pantamitr พิมพ์ว่า:
แย่เลย แต่ยังไงก็ใจเย็นๆ ค่อยๆคิดนะ

ไม่ทราบ ปาดไปกี่เซนต์ แล้วปะเก็น มันรับแรงได้หรือเปล่า
เพราะปาดฝาแล้ว แรงอัดมันจะเพิ่มขึ้น ยิ่งปาดมาก ก็ยิ่งเพิ่มมาก พอแรงอัดมาก ความร้อนก็จะตามมา

ทีนี้ ที่ว่าความร้อนขึ้นเนี่ย ขึ้นมากแค่ไหน ถ้าขึ้นกว่าเดิม แต่ไม่มาก ขึ้นแล้วคงที่ บางทีก็พอรับได้นะครับ
เป็นปกติของรถที่ปาดฝาสูบมา  ......เท่าที่รู้นะครับ

รอผู้รู้อื่น มาช่วยเสริมครับ

ผมไม่ทราบเหมือนกันนะครับว่า ปาดไปกี่ % ขึ้นจนสุดเลยเลยครับ ขึ้นสุดผมก็จอดรถสักพักนึง แล้วก็เติมน้ำมันก็วิ่งได้อีกพักนึง แล้วสุดอีกครับ ต้องรอให้เย็นสนิท แบบหลาย ชม. ถึงจะพอวิ่งได้อีกครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01  Pantamitr  pakorn25 
vannessza

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

เสาร์, 4 เมษา 2015 13:16 - ความร้อนขึ้น หายแล้วนะครับ ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยนะครับ ^_^
Saka พิมพ์ว่า:
ราคา 17,000 นี่วางเครื่องใหม่ได้เลยนะ อู่นี้ออกห่างไวๆเลย
ต้องหาสาเหตุให้ได้ว่าร้อนเพราะอะไร เช่น น้ำแห้งเพราะมีรั่ว ร้อนเพราะพัดลมไม่หมุนหรือหมุนไม่แรง
ถ้าหม้อน้ำและท่อน้ำไม่รั่ว พัดลมปกติ วาล์วน้ำปกติ ปั๊มน้ำปกติ แต่เช็คน้ำตอนเครื่องเย็นแล้วน้ำในหม้อน้ำหาย แต่หม้อพักน้ำเต็ม เดาว่าเป็นอาการน้ำดัน สาเหตุ เช่น ประเก็นข้าม ฝาโก่ง ปาดมาแล้วไม่หายอาจเป็นเพราะประกอบไม่ดี ประเก็นทนไม่ไหว
ค่อย ๆ ซ่อม สู้ ๆ ครับ

ปั๊มน้ำ วาวน้ำเปลี่ยนมาแล้ว ไม่หายครับ....พัดลม หมุนปกติครับ ช่างเค้าสับสวิซให้พัมผมหมุนตลอดด้วยอะครับไม่รู้จะเป็นอะไรหรือเปล่า
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01  pakorn25 
vannessza

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

เสาร์, 4 เมษา 2015 13:18 - ความร้อนขึ้น หายแล้วนะครับ ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยนะครับ ^_^
Mundo พิมพ์ว่า:
ถ้าจะให้แนะนำอู่ ผมแนะนำ Autoway Service นะ ผมพักอยู่คลอง 4 ทำงานคลอง 10 ยังขับไปทำอู่แกเลย แต่เรื่องราคาอู่นี้ก็ตามเนื้อผ้านะ ไม่ถูกไม่แพง ถ้าอยากรู้ราคาลองโทรไปปรึกษาอาการแล้วลองถามราคาคร่าวๆ ดูก่อนก็ได้ครับ 

อู่อยู่แถวไหนนะครับ ขอเบอร์หน่อยได้ไหมครับ ผมเจอแต่ช่าง มั่วประจำ กะฟันกัน่าเดียวไม่นึกถึงเราลำบากเลย เห้อออ
vannessza

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

เสาร์, 4 เมษา 2015 13:21 - ความร้อนขึ้น หายแล้วนะครับ ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยนะครับ ^_^
boom10 พิมพ์ว่า:
หม้อน้ำ ปกติมั้ยครับ สายหม้อน้ำ วาล์วน้ำ เช็คท่อที่เกี่ยวกับระบบระบายความร้อน เช็คให้หมดก่อนครับ
แนะนำไปหาร้านทำหม้อน้ำทั่วไปดีกว่าครับ อย่าเพิ่งเปิดฝา ให้เช็คระบบหม้อน้ำให้ดีก่อน
ผมเคยเป็นแบบคุณครับ คิดไปใกลเลยว่าต้องเปิดฝา สุดท้ายฝาหม้อน้ำตะเข็บมันแตกต้องเปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ครับผม 

ใจเย็นๆครับ อาจไม่เลวร้ายเหมือนที่ท่านคิดก็ได้ครับ 
ปล. ผมใช้ไม่ได้ใช้หม้อน้ำศูนย์ ราคา 2500--3000 บาท ของศูนย์ มี4500 อัพ ครับผม ร้านหม้อน้ำทั่วไปแถวๆบ้านผมว่าทำได้นะครับ

ยังไคยเชดหม้อน้ำเลยครับ แต่ผมก็ไม่เห็นมีน้ำออกมานะครับ หารอยน้ำซึมก็ไม่มีครับ หาไม่เจอ เลยไม่รู้ว่าระหว่างขับน้ำมันหายไปได้ยังไงนะครับ ของผมเป็นหม้อน้ำพลาสติกนะครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: boom10  karnmotocross01 
vannessza

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

เสาร์, 4 เมษา 2015 13:27 - ความร้อนขึ้น หายแล้วนะครับ ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยนะครับ ^_^
Dark พิมพ์ว่า:
ก่อนที่จะไปทำฝาสูบนี้ รถเกิดอาการอะไรครับ ฮีตจนเครื่องดับ? ส่วนตัวผมเองรถก็เคยความร้อนขึ้นไปจนเกือบสุดสองครั้งแต่รถไม่ดับนะครับ หลังจากนั้นมีอาการน้ำหายกับน้ำดันมาหม้อพัก ผมตัดสินใจเปลี่ยนเครื่องครับ ยิ่งรถผมก็ติดแก๊สมาเหมือนกัน มันคุ้มกว่าครับ ได้อุปกรณ์อื่นติดเครื่องมาด้วย ยังไงก็ใหม่กว่าของเก่าติดรถ 

ทีนี้มาเรื่องน้ำดันหม้อน้ำ ลองเช็คหม้อต้มแก๊สด้วยนะครับ บางทีใช้มานานไม่เคยเปลี่ยนชุดซ่อมหม้อต้มบางทีแก๊สมันลอดเข้ามาในหม้อน้ำแล้วดันน้ำออกครับ

หลังจากนั้นก็เช็คฝาหม้อน้ำนะครับ กับดูพวกรอยรั่วตามจุดที่น้ำผ่านทุกจุด โดยจอดรถสตาร์ทรถแล้วปล่อยเครื่องเดินเบาไว้นะครับ ก่อนสตาร์ทรถปิดฝาหม้อน้ำด้วยนะครับ ห้ามเปิดเด็ดขาด ช่วงที่เครื่องเดินเบาก็ลองเอาไฟฉายส่องๆดูทั้งท่อยางน้ำ และก็ตัวหม้อน้ำครับ ถ้ามันมีจุดรั่วมันก็จะเห็นง่ายกว่าดับเครื่องแล้วตรวจครับ และก็เช็คพัดลมหม้อน้ำด้วยนะครับ ว่าหมุนทั้งสองตัวหรือเปล่า ถ้าหมุนแล้วลมมันแรงมั้ย ถ้าลมมันเบาก็เปลี่ยนนะครับ 

ถ้าน้ำไม่รั่วเลยนะครับ พัดลมหน้าเครื่องทั้งสองตัวก็หมุนแรงดี อยากให้ลองเช็ควาล์วน้กับหม้อน้ำครับ วาล์วน้ำบางทีมันเปิดค้าง ส่วนหม้อน้ำบางที่ข้างในมันตันครับ ทำให้ระบายความร้อนไม่ดีครับ

- อาการผมใช้มาสักพักแล้วครับ เครื่องมันร้อนจนฮีท เกิน 2 ครั้งครับ บ่อยเลยบางทีผมจำเป็นต้องใช้รถนะครับ แล้วมันจอดทันทีไม่ได้ต้องหาที่จอด วาวน้ำเปิดปิด ผมถอดออกนะครับแต่ของใหม่ยังมีอยู่
-
รอยรั่วน้ำซึมผมกับไม่เห็นเลยครับ ช่างก็หาไม่เจอครับ

- พัดลมหมุนแรงดีครับ 2 ตัวเลย

- หม้อต้มแกส ผมเพิ่งเปลี่ยนไปเมื่อปีก่อนนี่เองนะครับ ไม่น่าจะมีปัญหามั้งนะครับ ยังไงอาจจะลองไปให้อู่แกสดูอีกที
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01  jeang 
Pantamitr

ชื่อเล่น: ห่าน

เข้าร่วม: 27 พฤษภาคม 2010
ตอบ: 1622

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1792
ให้คำขอบคุณ: 1186

เสาร์, 4 เมษา 2015 20:57 - ความร้อนขึ้น หายแล้วนะครับ ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยนะครับ ^_^
  เวรจริงๆ เจออู่แบบนี้

สงสัยว่า ปาดและประกอบไม่ดีแล้วครับ ถ้าแบบนี้ แล้วเขาใช้ปะเก็นกี่ชั้น ทราบไหมครับ

กลับไปเคลมจะได้มั้ยนี่ หรือว่าจะลามไปเรื่องอื่นอีก เอาใจช่วยครับ ทำตามที่หลายท่านข้างบนแนะนำมาก็น่าจะเจอนะครับ
karnmotocross01

ชื่อเล่น: กานต์

เข้าร่วม: 01 กันยา 2012
ตอบ: 1477

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 814
ให้คำขอบคุณ: 34349

อาทิตย์, 5 เมษา 2015 08:06 - ความร้อนขึ้น หายแล้วนะครับ ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยนะครับ ^_^
เอาใจช่วยครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Pantamitr  pakorn25 
Oyoyoo

ชื่อเล่น: โอ

เข้าร่วม: 31 สิงหา 2009
ตอบ: 407

แซงซ้าย ปาดขวา
แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 432
ให้คำขอบคุณ: 224

อาทิตย์, 5 เมษา 2015 08:38 - ความร้อนขึ้น หายแล้วนะครับ ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยนะครับ ^_^
http://www.civicesgroup.com/forum/topic68723
keng2974

ชื่อเล่น: เก่ง

เข้าร่วม: 04 พฤศจิกา 2012
ตอบ: 24

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 18

ปี: 2003
สี: น้ำเงิน อิเทอนอล (B-96P)
อาทิตย์, 5 เมษา 2015 08:41 - ความร้อนขึ้น หายแล้วนะครับ ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยนะครับ ^_^
เบอร์อู่เอียกล่ำ autowayคับ ลองโทรไปปรึกษาดู0816419025 เอาจั้ยช่วยนะคับ
kunchay

ชื่อเล่น: เชษฐ์

เข้าร่วม: 14 ธันวา 2014
ตอบ: 618

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 172
ให้คำขอบคุณ: 55

ปี: 2005
สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
อาทิตย์, 5 เมษา 2015 09:30 - ความร้อนขึ้น หายแล้วนะครับ ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยนะครับ ^_^
เข้าใจชีวิตคนทำมาหากินครับ เอาใจช่วยครับขอให้เจออู่ที่ดีๆแก้ปัญหาให้จบๆนะครับ
tokykung

ชื่อเล่น: ต๊อก

เข้าร่วม: 27 ตุลา 2008
ตอบ: 2490

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2660
ให้คำขอบคุณ: 5788

อาทิตย์, 5 เมษา 2015 12:21 - ความร้อนขึ้น หายแล้วนะครับ ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยนะครับ ^_^
                  ขออนุญาติแชร์ข้อมูลนะครับ ผมเพิ่งทำไปเมื่อวานครับ พอดีสองวันก่อนสังเกตว่าอุณหภูมิสูงกว่าปกติ (84 - 86) มาเป็น 95 - 96 อยู่ตลอดเวลา เปิดฝากระโปรงพบน้ำดันหม้อพักออกมาเล็กน้อย มีฟองอากาศดันออกมาเป็นพรายฟอง ตอนอุณหภูมิสูง ๆ และน้ำในหม้อน้ำหายไปเล็กน้อย สังเกตว่าน้ำในหม้อพักไม่ดูดกลับไปยังหม้อน้ำ.....เลยทำการเปลี่ยนฝาหม้อน้ำก่อน (....บางทีอาจเป็นแค่ฝาหม้อน้ำนะครับ)......ลองขับดู อุณหภูมิก็ยังไม่ลง.......เลยมานั่งพิจารณาดูว่า......(วาล์วน้ำเปลี่ยนแล้ว, หม้อน้ำเปลี่ยนได้ไม่ถึง 2 เดือน, ปั้มน้ำเปลี่ยนแล้ว, พัดลมหม้อน้ำไม่มีปัญหาชัวร์, ท่อต่าง ๆ Ok) เลยให้ช่างเช็คดูเบื้องต้นแล้ว ไม่เกี่ยวกับหม้อน้ำแน่นอน
                  ดังนั้นก็มาที่สมมติฐานของตัวเครื่องครับ ก็น่าจะมี 2 สาเหตุ คือ
                  1. ประเก็นฝาสูบมีปัญหา (แตก, แลบ, แบน)
                  2. ฝาสูบโก่ง
                  ประเด็นเรื่องฝาสูบโก่ง หากไม่เคยฮีทจนดับ หรือดับแล้วรีบใส่น้ำเลย มันโก่งได้ยาก (อันที่จริงฝามันก็โก่งอยู่นิด ๆ ละครับ คงจะไม่เรียบแบนเสมอไปหมด ไม่งั้นก็คงไม่ต้องมีประเก็นหรอกเนาะ อีกอย่างหากน้ำมันเครื่องไม่กลายเป็นสีชาเย็น (น้ำผสมน้ำมันเครื่อง) มันก็ไม่น่าจะโก่งนะครับ
                  ท้ายที่สุด เปิดฝาสูบออกมาดู พบว่าประเก็นฝาสูบแบน เรียบเกินไปบริเวณลูกสูบครับ ส่งผลให้กำลังรั่วออกมาเล็กน้อย เลยเปลี่ยนประเก็นฝาสูบอาการตัวร้อนก็หายครับ ซัดมาอุณหภูมิก็เป็นปกติ
                  ช่างบอกว่าสาเหตุน่าจะมาจาก อู่ที่ทำการประกอบเครื่องแล้วไม่เปลี่ยนประเก็นครับ  (ปล.รถผมปาดฝาทำกำลังอัด ทำแคม จูนกล่องนะครับ)
                  ลองดูเป็นข้อมูลนะครับ ขอให้หาสาเหตุเจอเร็ว ๆ นะครับ....^^
ได้รับคำขอบคุณจาก: okuma  karnmotocross01  jeang  Pantamitr  pakorn25  kaison 
vannessza

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

อาทิตย์, 5 เมษา 2015 14:50 - ความร้อนขึ้น หายแล้วนะครับ ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยนะครับ ^_^
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากเลยคับ ครอบครัวนี้ น้ำตาจิไหลแต่ก็จะพยายามหาเงินมาซ่อมลูกชายให้หายไข้ให้ได้ครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01  pakorn25  kaison 
vannessza

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

อาทิตย์, 5 เมษา 2015 14:51 - ความร้อนขึ้น หายแล้วนะครับ ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยนะครับ ^_^
tokykung พิมพ์ว่า:
                  ขออนุญาติแชร์ข้อมูลนะครับ ผมเพิ่งทำไปเมื่อวานครับ พอดีสองวันก่อนสังเกตว่าอุณหภูมิสูงกว่าปกติ (84 - 86) มาเป็น 95 - 96 อยู่ตลอดเวลา เปิดฝากระโปรงพบน้ำดันหม้อพักออกมาเล็กน้อย มีฟองอากาศดันออกมาเป็นพรายฟอง ตอนอุณหภูมิสูง ๆ และน้ำในหม้อน้ำหายไปเล็กน้อย สังเกตว่าน้ำในหม้อพักไม่ดูดกลับไปยังหม้อน้ำ.....เลยทำการเปลี่ยนฝาหม้อน้ำก่อน (....บางทีอาจเป็นแค่ฝาหม้อน้ำนะครับ)......ลองขับดู อุณหภูมิก็ยังไม่ลง.......เลยมานั่งพิจารณาดูว่า......(วาล์วน้ำเปลี่ยนแล้ว, หม้อน้ำเปลี่ยนได้ไม่ถึง 2 เดือน, ปั้มน้ำเปลี่ยนแล้ว, พัดลมหม้อน้ำไม่มีปัญหาชัวร์, ท่อต่าง ๆ Ok) เลยให้ช่างเช็คดูเบื้องต้นแล้ว ไม่เกี่ยวกับหม้อน้ำแน่นอน
                  ดังนั้นก็มาที่สมมติฐานของตัวเครื่องครับ ก็น่าจะมี 2 สาเหตุ คือ
                  1. ประเก็นฝาสูบมีปัญหา (แตก, แลบ, แบน)
                  2. ฝาสูบโก่ง
                  ประเด็นเรื่องฝาสูบโก่ง หากไม่เคยฮีทจนดับ หรือดับแล้วรีบใส่น้ำเลย มันโก่งได้ยาก (อันที่จริงฝามันก็โก่งอยู่นิด ๆ ละครับ คงจะไม่เรียบแบนเสมอไปหมด ไม่งั้นก็คงไม่ต้องมีประเก็นหรอกเนาะ อีกอย่างหากน้ำมันเครื่องไม่กลายเป็นสีชาเย็น (น้ำผสมน้ำมันเครื่อง) มันก็ไม่น่าจะโก่งนะครับ
                  ท้ายที่สุด เปิดฝาสูบออกมาดู พบว่าประเก็นฝาสูบแบน เรียบเกินไปบริเวณลูกสูบครับ ส่งผลให้กำลังรั่วออกมาเล็กน้อย เลยเปลี่ยนประเก็นฝาสูบอาการตัวร้อนก็หายครับ ซัดมาอุณหภูมิก็เป็นปกติ
                  ช่างบอกว่าสาเหตุน่าจะมาจาก อู่ที่ทำการประกอบเครื่องแล้วไม่เปลี่ยนประเก็นครับ  (ปล.รถผมปาดฝาทำกำลังอัด ทำแคม จูนกล่องนะครับ)
                  ลองดูเป็นข้อมูลนะครับ ขอให้หาสาเหตุเจอเร็ว ๆ นะครับ....^^

โดนค่าเสียหายไปเท่าไหร่ครับ ผมจะได้เก็บเงินได้ถูกนะครับ รบกวนหน่อยนะครับ
vannessza

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

อาทิตย์, 5 เมษา 2015 14:53 - ความร้อนขึ้น หายแล้วนะครับ ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยนะครับ ^_^
kunchay พิมพ์ว่า:
เข้าใจชีวิตคนทำมาหากินครับ เอาใจช่วยครับขอให้เจออู่ที่ดีๆแก้ปัญหาให้จบๆนะครับ

ขอบคุณครับ เหนื่อยหนักกว่าเดิม ต้องอดบางอย่างที่ไม่จำเปนเลยละครับ 
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01  pakorn25  kunchay 
vannessza

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

อาทิตย์, 5 เมษา 2015 15:18 - ความร้อนขึ้น หายแล้วนะครับ ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยนะครับ ^_^
Oyoyoo พิมพ์ว่า:
http://www.civicesgroup.com/forum/topic68723

ขอบคุณมากครับพี่
boymac

เข้าร่วม: 25 มิถุนา 2009
ตอบ: 906

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 996
ให้คำขอบคุณ: 231

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
อาทิตย์, 5 เมษา 2015 19:40 - ความร้อนขึ้น หายแล้วนะครับ ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยนะครับ ^_^
ผมทำมาต้อนต้นปีใหม่พอดี อาการความร้อนขึ้นเลยครึ่งมานิดหนึ่งแต่ไม่ถึงกับฮีท ตอนแรกล้างหม้อน้ำอย่างเดียว เอาไปขับก็ไม่หาย พัดลมหน้าเครื่องแรงดีอยู่  สุดท้ายเปลี่ยนหม้อใหม่ เป็นของใต้หวันหม้อหนาและใหญ่กว่าเดิม ราคา 3 พันกว่าบาท และเปลี่ยนวาล์วน้ำ (อาการเปิดปิดไม่สุด) รวม 2 อย่างไม่เกิน 5,000 บาท ตอนนี้ความร้อนปกติ แต่สิ่งได้มากับหม้อน้ำใหญ่ขึ้น ออกตัวพุ่งดี อัตราเร่งดีขึ้น (รถใช้แก็สเหมือนกันครับ)

อู่อยู่แถวบางบัวทองครับถ้าไม่ใกลมากก็มาได้นะครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01  Pantamitr 
Civic_441

เข้าร่วม: 25 สิงหา 2014
ตอบ: 62

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 21

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
จันทร์, 6 เมษา 2015 00:23 - ความร้อนขึ้น หายแล้วนะครับ ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยนะครับ ^_^
vannessza พิมพ์ว่า:
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากเลยคับ ครอบครัวนี้ น้ำตาจิไหลแต่ก็จะพยายามหาเงินมาซ่อมลูกชายให้หายไข้ให้ได้ครับ

You"ll never walk alone ขอไห้หายไว้ๆนะครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: pakorn25  boymac 
tokykung

ชื่อเล่น: ต๊อก

เข้าร่วม: 27 ตุลา 2008
ตอบ: 2490

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2660
ให้คำขอบคุณ: 5788

จันทร์, 6 เมษา 2015 08:25 - ความร้อนขึ้น หายแล้วนะครับ ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยนะครับ ^_^
ของผมเปลี่ยนประเก็น 2800 ครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: pakorn25 
pakorn25

ชื่อเล่น: แป๊๊ก

เข้าร่วม: 11 ตุลา 2011
ตอบ: 230

ได้รับคำขอบคุณ: 179
ให้คำขอบคุณ: 461

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
จันทร์, 6 เมษา 2015 16:48 - ความร้อนขึ้น หายแล้วนะครับ ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยนะครับ ^_^
อาการเหมือนจะเป็นที่ประเก็นรั่ว ฝาโก่งเลยครับ
ของผม 100 โล น้ำหม้อน้ำหายไม่มากเติมแค่ครึ่งขวดเล็ก ความร้อนขึ้นตอนเหยียบรอบสูง
ผมสังเกตุรถเป็นประจำเลยเจออาการก่อนเสียเยอะ สรุปปาดฝานิดหน่อย เปลี่ยนประเก็น หายเลยครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: taomang 
nato

เข้าร่วม: 25 ธันวา 2010
ตอบ: 332

ได้รับคำขอบคุณ: 333
ให้คำขอบคุณ: 240

ปี: 2003
พุธ, 8 เมษา 2015 10:30 - ความร้อนขึ้น หายแล้วนะครับ ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยนะครับ ^_^
1. พัดลมหม้อน้ำทำงานปกติมั้ยครับ ของผมเคยเจอ น้ำดันจากหม้อพัก เพราะว่า พัดลมไม่ทำงาน 
ลอง สตาร์ทเครื่องแล้ว ดูว่า เมื่อความร้อนขึ้น พัดลม(ฝั่งคนขับ) ทำงานไหม ถ้าไม่ทำงาน เปลี่ยนมือสอง เซียงกง ราว ๆ 1200 -1300 ครับ

2. ฝาสูบอาจจะโก่ง ส่วนตัวไม่เคยเจอปัญหานี้ครับ รอผู้รู้ อีกที

3. ปั้มน้ำ ได้เปลี่ยนล่าสุดเมื่อไหร่ครับ ถ้าปั้มน้ำไม่ทำงานน้ำอาจจะไม่วนจนความร้อนขึ้นนะครับ 

4. ไล่เรื่องท่อน้ำต่าง ๆ ให้ครบครับว่ามีตัวไหน ซึมหรือเปล่า

ลองดูนะครับ หายไว ๆ นะครับ
ToMo

เข้าร่วม: 19 กุมภา 2009
ตอบ: 1

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 0

สี: น้ำเงิน วิวิด (มุก) (B-502P)
เสาร์, 11 เมษา 2015 16:57 - ความร้อนขึ้น หายแล้วนะครับ ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยนะครับ ^_^
เป็นที่หม้อต้มแก๊สรั่วป่าวครับ   ลองสังเกตุที่หม้อน้ำจะมีกลิ่นแก๊สปนออกมา หรือตัดระบบหม้อต้มโดยไม่ต้องท่อนำ้เข้าหม้อต้มแก๊สแล้ววิ่งดู ว่าน้ำยังหายอยู่ไหม...
  ขอให้หายไวๆๆๆ ครับ
vannessza

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

เสาร์, 2 พฤษภาคม 2015 01:39 - ความร้อนขึ้น หายแล้วนะครับ ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยนะครับ ^_^
อนนี้หายแล้วนะครับ  

สรุป !!!!!!!!!!!!!! โถ่เอ้ย!!  ตอนแรกก็เครียดครับ เลยคิดในใจลองทำจาก ถูกไปแพงดูก่อน ถ้าหายก็โชคดีไป ไม่หายค่อยว่ากันใหม่ 
แวะไปร้านหม้อน้ำเล็กๆแถว คลอง7 ธัญบุรี ครับ ให้ช่างดูอาการ ช่างแนะนำลองล้างหม้อน้ำดูก่อน เปลี่ยนฝาหม้อน้ำเป็นอลูมิเนียมล้างไส้ล้างพุงครับ ........ เบ็ดเสร็จ 1,800 บาท รวมค่าแรง   

หลังจากนั้น ทดลองขับดู ประมาณ 3 วันครับ ขับแบบเปิดแอร์เหยียบสุดเท่าที่พอจะเหยียบได้ .... หลังจากนั้น 3 วัน เปิดหม้อน้ำดู สรุป........... น้ำไม่หายแล้ว ความร้อนก็ไม่ขึ้น วิ่งทางไกล ก็ไม่ขึ้น ผมนี่น้ำตาแทบไหลลล    

ยังไงก็ต้องขอขอบคุณสมาชิกทุกท่านที่ให้คำแนะนำและยื่นมือเข้ามาช่วยเหลือทางข้อความมากมายนะครับ คือ ถ้าไม่มีพี่ๆน้องๆเพื่อนๆ สมาชิกที่แนะนำให้ความช่วยเหลือป่านนี้ลูกชายผมคงตัวร้อนไม่หายและคงโดนอู่รถที่หากินกับคนไม่มีความรู้เรื่องรถอย่างผม ฟันๆๆๆๆๆๆๆ    ผมจนไม่เหลือชินดี  

กราบขอบพระคุณทุกท่านมากๆเลยนะครับ Civic ES Group จงเจริญ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!  
ได้รับคำขอบคุณจาก: boymac  tokykung  nineteene 
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.