ตอบ
Pokko

ชื่อเล่น: หมัด

เข้าร่วม: 05 มกรา 2013
ตอบ: 700

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 297
ให้คำขอบคุณ: 164

ปี: 2005
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
เสาร์, 28 มีนา 2015 11:07 - DIY. ออกแรงเปลี่ยนหม้อน้ำเอง(ก้อตังไม่ค่อยมี)
ก่อนอื่น ผมต้องขอออกตัวก่อนน่ะครับ ว่าผมไม่ได้เป็นช่างซ่อมรถแต่อย่างใด(แต่รู้เรื่องช่างนิดหน่อย) บวกกับเงินก้อมีอยู่อย่างน้อยนิด (ก้อเป็นแค่พนักงานระดับปฏิบัติการนี่นา)
      เนื่องจากว่ารถผมความร้อนขึ้นอันเนื่องมาจาก หม้อน้ำนั้นระบายความร้อนได้ไม่ทัน(ตัน แล้วรู้ได้งัยว่าตัน)คือขับรถที่ความเร็ว ความร้อนจะขึ้น เรื่อยๆ แต่พอขับช้าลง รอบเครื่องต่ำลงความร้อนก้อลดลงตาม(เวลาขับรถไกลๆเนี้ย ถึงกะต้องจอดพักเลย)ผมเองเลยสรุปว่าหม้อน้ำตันแน่ๆ ทำงัยล่ะ(จะเปลี่ยนใหม่เลยราคาก้อเอาเรื่องอยู่ เบิกศูนย์ก้อห้าพันกว่าแล้ว ของเทียบก้อไม่กล้าเท่าไหร่ เพราะเดินทางบ่อย) ผมเลยตัดสินใจหาหม้อน้ำเก่าญี่ปุ่นมา(แต่ต้องดูให้ดีๆน่ะ)ราคาถูกกว่าแท้อีกต่างหาก ว่าแล้วก้อเลยเปลี่ยนสะเองเลย
     อุปกรณ์ เครื่องมือพื้นฐานทั่วไป ( ประแจเบอร์10,12,ไขควงแบน,แฉก,คีม )
     สำหรับผมแล้ว ใช้หลักการง่ายๆครับ อันไหนเกะกะก้อเอาออก เวลาจะถอดหม้อน้ำ ควรทิ้งไว้ให้เครื่องยนต์นั้นเย็นก่อนน่ะครับ หากกระทำการตอนเครื่องร้อน(น้ำมันก้อจะร้อนด้วยน่ะ เดียวมือพอง)เมื่อปล่อยน้ำออกในขณะที่ร้อนเกินกว่า 50 ํc อาจทำให้ชิ้นส่วนภายในเสียหายได้น่ะคับ

อันนี้เป็นหม้อน้ำเชียงกงที่ไปหามา สภาพค่อนข้างใหม่(ปลอบใจต้วเอง555) จากนั้นเปิดน้ำทิ้งด้วยการหมุนน๊อตหางปลาที่อยู่ใต้หม้อน้ำออก(แต่น้ำจะไม่ค่อยไหลน่ะ ต้องเปิดฝาหม้อน้ำด้วย)
อันนี้เป็นหม้อน้ำเชียงกงที่ไปหามา สภาพค่อนข้างใหม่(ปลอบใจต้วเอง555) จากนั้นเปิดน้ำทิ้งด้วยการหมุนน๊อตหางปลาที่อยู่ใต้หม้อน้ำออก(แต่น้ำจะไม่ค่อยไหลน่ะ ต้องเปิดฝาหม้อน้ำด้วย)
ระหว่างรอ ก้อจัดการถอดกันชนออกซะ(แต่ผมถอดแบตเตอรี่ออกด้วย เพราะมันติดเวลาถอดถังพักน้ำ)ถอดถังพักน้ำ ก้อจะมีแค่น็อตเบอร์10ตัวเดียวค่อยๆดึงขึ้นมา
ระหว่างรอ ก้อจัดการถอดกันชนออกซะ(แต่ผมถอดแบตเตอรี่ออกด้วย เพราะมันติดเวลาถอดถังพักน้ำ)ถอดถังพักน้ำ ก้อจะมีแค่น็อตเบอร์10ตัวเดียวค่อยๆดึงขึ้นมา
จากนั้นใช้คีมถอดเข็มขัดรัดท่อน้ำแล้วก้อออกแรกดึงท่อน้ำให้หลุด(แนะนำดึงโยกช่วยนิดๆหรือไม่ก้อดื่มเครื่องดื่มชูกำลังช่วย)ฝั่งหม้อน้ำจะถอดยากหน่อยเพราะต้องถอดจากทางใต้รถ
สำหรับคันที่เป็นเกียร์ AT จะมีสาย Oil เพิ่ม ก้อถอดออกด้วนน่ะคับเวลาถอดไม่ต้องกังวลเรื่อง
จากนั้นใช้คีมถอดเข็มขัดรัดท่อน้ำแล้วก้อออกแรกดึงท่อน้ำให้หลุด(แนะนำดึงโยกช่วยนิดๆหรือไม่ก้อดื่มเครื่องดื่มชูกำลังช่วย)ฝั่งหม้อน้ำจะถอดยากหน่อยเพราะต้องถอดจากทางใต้รถ
สำหรับคันที่เป็นเกียร์ AT จะมีสาย Oil เพิ่ม ก้อถอดออกด้วนน่ะคับเวลาถอดไม่ต้องกังวลเรื่อง
เสร็จแล้ว ก้อถอดปลั็กพัดลมออก(กดตัวล็อกแล้สดึงได้เลย)ทั้ง2ตัวน่ะคับ และที่ตัวโคลงพัดลม(ผมก้อเรียกมันไม่ถูก)จะมีน็อตเบอร์10อีก2ตัวอยู่ที่ด้านบน ผมก้อถอดเลยคับไม่งั้นผมดึงหม้อน้ำออกไม่ได้(โคลงพัดลมจะมีน็อตยึดแค่ด้านบน ส่วนด้านล่างจะเป็นขาเสียบไว้เฉยๆ
เสร็จแล้ว ก้อถอดปลั็กพัดลมออก(กดตัวล็อกแล้สดึงได้เลย)ทั้ง2ตัวน่ะคับ และที่ตัวโคลงพัดลม(ผมก้อเรียกมันไม่ถูก)จะมีน็อตเบอร์10อีก2ตัวอยู่ที่ด้านบน ผมก้อถอดเลยคับไม่งั้นผมดึงหม้อน้ำออกไม่ได้(โคลงพัดลมจะมีน็อตยึดแค่ด้านบน ส่วนด้านล่างจะเป็นขาเสียบไว้เฉยๆ
ต่อมาผมก้อถอดน็อตเหล็กยึดหน้อน้ำและแผงแอร์(ในวงสีแดงๆที่วงไว้)ที่เปิดฝากระโปรงผมก้อถอดครับเพราะมันติด(ก่อนถอดควรหาปากกามามาร์กจุดเดิมไว้ด้วยน่ะครับ เพื่อง่ายตอนประกอบ)
ต่อมาผมก้อถอดน็อตเหล็กยึดหน้อน้ำและแผงแอร์(ในวงสีแดงๆที่วงไว้)ที่เปิดฝากระโปรงผมก้อถอดครับเพราะมันติด(ก่อนถอดควรหาปากกามามาร์กจุดเดิมไว้ด้วยน่ะครับ เพื่อง่ายตอนประกอบ)

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ เสาร์, 28 มีนา 2015 13:32, ทั้งหมด 1 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
ได้รับคำขอบคุณจาก: profibus  Jasada  ioats  dodge.atipush.praditakarakul  ake_farlikit  Athip Charl Klahan 
profibus

เข้าร่วม: 16 ธันวา 2012
ตอบ: 803

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1151
ให้คำขอบคุณ: 516

เสาร์, 28 มีนา 2015 11:25 - DIY. ออกแรงเปลี่ยนหม้อน้ำเอง(ก้อตังไม่ค่อยมี)

สุดยอดครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Pokko 
Pokko

ชื่อเล่น: หมัด

เข้าร่วม: 05 มกรา 2013
ตอบ: 700

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 297
ให้คำขอบคุณ: 164

เสาร์, 28 มีนา 2015 11:31 - DIY. ออกแรงเปลี่ยนหม้อน้ำเอง(ก้อตังไม่ค่อยมี)
ต่อๆคับ

คานหน้าผมก้อถอดเพราะติด(ผมถอดคานหน้าเพื่อขยับแผงแอร์ออกมาด้วย แต่ระวังแผงแอร์ให้มากๆน่ะครับ ระวังท่อแอร์ด้วย ไม่งั้นถ้าแอร์รั่วขึ้นมาคงได้ไปร้านแอร์ชัวร์) จากนั้นค่อยดึงหม้อน้ำขึ้นมาอย่างระวังๆด้วยน่ะครับ
คานหน้าผมก้อถอดเพราะติด(ผมถอดคานหน้าเพื่อขยับแผงแอร์ออกมาด้วย แต่ระวังแผงแอร์ให้มากๆน่ะครับ ระวังท่อแอร์ด้วย ไม่งั้นถ้าแอร์รั่วขึ้นมาคงได้ไปร้านแอร์ชัวร์) จากนั้นค่อยดึงหม้อน้ำขึ้นมาอย่างระวังๆด้วยน่ะครับ
นี่คือสถาพหม้อน้ำที่มันตันน่ะครับ
นี่คือสถาพหม้อน้ำที่มันตันน่ะครับ
หลังจากนั้น นำหม้อน้ำใบใหม่ใส่เข้าไปให้เหมือนเดิม อย่างระวังๆที่สุด แลัวประกอบทุกอย่างกลับเข้าไปในตำแหน่งเดิม(เวลาประกอบท่อน้ำควรหาจารบีมาทาบริเวณท่อที่วงไว้สักนิดก้อจะดีครับ)
หลังจากนั้น นำหม้อน้ำใบใหม่ใส่เข้าไปให้เหมือนเดิม อย่างระวังๆที่สุด แลัวประกอบทุกอย่างกลับเข้าไปในตำแหน่งเดิม(เวลาประกอบท่อน้ำควรหาจารบีมาทาบริเวณท่อที่วงไว้สักนิดก้อจะดีครับ)
เสร็จแล้ว เติมน้ำให้เต็ม(จะมีปลั็กเป็นน็อตเบอร์14แถวๆเหนือวาล์วน้ำ ผมไม่ได้ถ่ายไว้ คลายออกเล็กน้อยจะทำให้เติมน้ำง่ายขึน)แล้วสตาร์ทเครื่องเช็คดูความเรียบร้อยและรอยรั่วต่างๆ หากปกติดีแล้ว ก้อดับเครื่องยนต์ เปิดน้ำออกเล็กน้อยเพื่อเติมน้ำยาหม้อน้ำลงไป
เสร็จแล้ว เติมน้ำให้เต็ม(จะมีปลั็กเป็นน็อตเบอร์14แถวๆเหนือวาล์วน้ำ ผมไม่ได้ถ่ายไว้ คลายออกเล็กน้อยจะทำให้เติมน้ำง่ายขึน)แล้วสตาร์ทเครื่องเช็คดูความเรียบร้อยและรอยรั่วต่างๆ หากปกติดีแล้ว ก้อดับเครื่องยนต์ เปิดน้ำออกเล็กน้อยเพื่อเติมน้ำยาหม้อน้ำลงไป
เป็นอันเสร็จสิ้นครับ งบประมาณในครั้งนี้(ไม่รวมค่าแรงตัวเอง) รวมค่าน้ำมัน500บาทน้ำยาหม้อน้ำ 100บาท ราคาหม้อน้ำด้วย หมดไปไม่ถึง 2500 บาทครับ
ต้องขออภัยด้วยนะคับ หากไม่ละเอียดหรือไม่ถูกต้องในขั้นตอน และขอบคุณพื้นที่นี้สำหรับผมด้วยนะครับ
เป็นอันเสร็จสิ้นครับ งบประมาณในครั้งนี้(ไม่รวมค่าแรงตัวเอง) รวมค่าน้ำมัน500บาทน้ำยาหม้อน้ำ 100บาท ราคาหม้อน้ำด้วย หมดไปไม่ถึง 2500 บาทครับ 
 ต้องขออภัยด้วยนะคับ หากไม่ละเอียดหรือไม่ถูกต้องในขั้นตอน และขอบคุณพื้นที่นี้สำหรับผมด้วยนะครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Jasada  ioats  Taocivices  tintgs  Athip Charl Klahan 
tawat.puksri

เข้าร่วม: 08 มีนา 2014
ตอบ: 88

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 86
ให้คำขอบคุณ: 60

ปี: 2001
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
เสาร์, 28 มีนา 2015 12:26 - DIY. ออกแรงเปลี่ยนหม้อน้ำเอง(ก้อตังไม่ค่อยมี)
เยี่ยมเลยครับ สำหรับมือใหม่
kunchay

ชื่อเล่น: เชษฐ์

เข้าร่วม: 14 ธันวา 2014
ตอบ: 618

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 172
ให้คำขอบคุณ: 55

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
อาทิตย์, 29 มีนา 2015 13:52 - DIY. ออกแรงเปลี่ยนหม้อน้ำเอง(ก้อตังไม่ค่อยมี)
สุดยอดเลยครับ
sanhe_noy

ชื่อเล่น: น้อย

เข้าร่วม: 29 มกรา 2015
ตอบ: 52

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 12
ให้คำขอบคุณ: 0

ปี: 2003
สี: ทอง เดเสิร์ท มิสท์ (เมทัลลิก) (YP-538M)
จันทร์, 30 มีนา 2015 22:51 - DIY. ออกแรงเปลี่ยนหม้อน้ำเอง(ก้อตังไม่ค่อยมี)
เก่งมากเลยคับ กล้าทำเองด้วย
สมชาย_สุวรรณน้อย

เข้าร่วม: 03 พฤษภาคม 2013
ตอบ: 96

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 26
ให้คำขอบคุณ: 0
จันทร์, 8 มิถุนา 2015 14:10 - DIY. ออกแรงเปลี่ยนหม้อน้ำเอง(ก้อตังไม่ค่อยมี)
เก่งมากครับ
rakyat

ชื่อเล่น: โก้

เข้าร่วม: 11 กรกฎา 2012
ตอบ: 1262

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 663
ให้คำขอบคุณ: 482

ปี: 2001
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
อังคาร, 9 มิถุนา 2015 08:07 - DIY. ออกแรงเปลี่ยนหม้อน้ำเอง(ก้อตังไม่ค่อยมี)
wow wow wow สุดยอดเลยครับ
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.