ตอบ
saguy42

เข้าร่วม: 13 กันยา 2012
ตอบ: 15

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 6
ให้คำขอบคุณ: 7
พุธ, 18 กุมภา 2015 23:15 - ขอถามการร้อยสาย tweeter เขาร้อยไปทางไหนครับ civic es
พอดีผมมาติดตั้งลำโพงเอง อยากให้ tweeter อยู่บริเวณคอนโชลข้างๆติดกับเสา A เพราะไม่อยากเจาะหูช้าง แต่ไม่รู้จะร้อยสายไปทาง
ไหนได้  

คำถาม

1.ผมเห็นมีท่อยืดหด ของสายไฟ ไม่รู้ไปทางช่องนี้ได้ไหมครับ

2.ลำโพงผมใช้  HERTZ ESK165.5 คู่หน้ารอง spencer 1 ชั้น ล่ะมันก็ยังไม่แนบ ตูดแม่เหล็กมันใหญ่เกิ๊นนน หรือผมต้องกว้าน
 หรือเจาะฝาประตูข้างดี ใครเคยติดลำโพงรุ่นนี้หรือมีปัญหารูเล็ก  แนะนำทีครับจะไปทางใด  รถจะเสียน้อยที่สุด ^ ^ 

ขอบคุณครับผม 
Saka

ชื่อเล่น: ศักดิ์

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2008
ตอบ: 1873

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1996
ให้คำขอบคุณ: 5358

ปี: 2001
พฤหัส, 19 กุมภา 2015 07:39 - ขอถามการร้อยสาย tweeter เขาร้อยไปทางไหนครับ civic es
ตอบ
1.พ่วงสายจากตรงตูดลำโพงที่ประตูใช่ป่าว ร้อยสายกลับทางท่อร้อยสายตรงประตูที่เป็นยางดำ ๆ ย่น ๆ ครับ
2. รอง spencer เพิ่มให้หนาขึ้นอีก
ได้รับคำขอบคุณจาก: saguy42  jeang 
saguy42

น้องใหม่
น้องใหม่

พฤหัส, 19 กุมภา 2015 09:50 - ขอถามการร้อยสาย tweeter เขาร้อยไปทางไหนครับ civic es
Saka พิมพ์ว่า:
ตอบ
1.พ่วงสายจากตรงตูดลำโพงที่ประตูใช่ป่าว ร้อยสายกลับทางท่อร้อยสายตรงประตูที่เป็นยางดำ ๆ ย่น ๆ ครับ
2. รอง spencer เพิ่มให้หนาขึ้นอีก

ขอบคุณครับผม เดี๋ยวจะลองทำดูครับ  
GUN992

ชื่อเล่น: โต้ง

เข้าร่วม: 13 มีนา 2013
ตอบ: 151

มือใหม่หัดขับ
มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 145
ให้คำขอบคุณ: 84

ปี: 2005
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พฤหัส, 19 กุมภา 2015 23:39 - ขอถามการร้อยสาย tweeter เขาร้อยไปทางไหนครับ civic es
กะดูระยะให้ดีนะครับถ้ารองสูงมากจะติดแผงประตู ของผมทั้งคว้านรูแล้วก็รองสเปเซอร์20 มม.ยังติดแผงประตู
ได้รับคำขอบคุณจาก: saguy42 
saguy42

น้องใหม่
น้องใหม่

ศุกร์, 20 กุมภา 2015 22:35 - ขอถามการร้อยสาย tweeter เขาร้อยไปทางไหนครับ civic es
มีปัญหาอื่นอีกล่ะ คือ ลำโพงแยกชิ้นต่อผ่าน cross over เสียงมันไม่ออกลำโพงกลาง ออกแต่ทวิสเตอร์ แต่ถ้าเอาลำโพงกลางมาต่อกับทวิสเตอร์แบบค่อมกันเสียงกลับออก หรือจะเอาทวิสเตอร์ไปเข้า WF แบบคร่อมเสียงก็ออก แต่ต่อกลางเดี่ยวๆๆดังแต่แทบไม่ได้ยิน มันเหมือน cross over ไฟไม่พอให้จ่ายทั้งสองอย่างพร้อมกัน WF ,TW ผมต่อโดยไม่มี amp ขับน่ะครับ แล้วก็ต่อจากสายลำโพงเดิมของรถเลยเข้า in cross over ก่อนซื้อ heartz esk 165.5 เห็นเขาบอกกันว่ามันกินวัตต์น้อยต่อกับฟอนเดิมๆๆได้ คู่หลังผม 6x9 pioneer 3 ทางรวมชิ้น ก็ติดน่ะ ติดทุกด้านยกเว้นที่ต่อผ่าน cross over
คำถาม
1.ผมต่อผิดไหมครับ เอา + - ลำโพงเดิมมาเข้า cross over
2.อาการแบบนี้มันเกิดจากอะไร ไฟไม่พอหรือต้องเพิ่ม amp ครับ
เริ่มบานล่ะ นึกว่าง่าย 555+ ผมใช้ฟอน Alpine 7893r ขอบคุณครับผม
ได้รับคำขอบคุณจาก: jeang 
tongkrab

ชื่อเล่น: โต้งครับ

เข้าร่วม: 06 มกรา 2014
ตอบ: 48

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 83
ให้คำขอบคุณ: 11

ปี: 2002
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
เสาร์, 21 กุมภา 2015 12:50 - ขอถามการร้อยสาย tweeter เขาร้อยไปทางไหนครับ civic es
ต้องถามก่อนครับ ว่าเป็นเหมือนกันทั้งข้างซ้ายข้างขวารึเปล่า

ปกติลำโพงพวกนี้ต่อใช้กำลังจากภาคขยายวิทยุ ขับออกอยู่แล้วครับ มีแค่ว่าออกหมดหรือไม่หมด ของผมใช้ลำโพง audison voce น่าจะกินวัตต์กว่าของคุณอีก ใช้ฟร้อนท์รุ่นเล็กของไพโอเนียร์ขับผ่านครอสของลำโพง(ลำโพงแพงกว่าฟร้อน5-6เท่าครับ555)ยังออกเลยครับ ฟังมาได้เป็นปีแล้ว ว่าจะเพิ่มแอมป์-ซับ-กับเปลี่ยนฟร้อนท์ งบไม่มีครับแหะๆ

ของคุณผมว่าอาจจะต่อสายผิด ลองไล่ดูดีๆก่อนครับ ถ้ายังไม่ออก ลองให้ร้านแถวบ้านเช็คดูครับ
saguy42

น้องใหม่
น้องใหม่

เสาร์, 21 กุมภา 2015 13:44 - ขอถามการร้อยสาย tweeter เขาร้อยไปทางไหนครับ civic es
tongkrab พิมพ์ว่า:
ต้องถามก่อนครับ ว่าเป็นเหมือนกันทั้งข้างซ้ายข้างขวารึเปล่า

ปกติลำโพงพวกนี้ต่อใช้กำลังจากภาคขยายวิทยุ ขับออกอยู่แล้วครับ มีแค่ว่าออกหมดหรือไม่หมด ของผมใช้ลำโพง audison voce น่าจะกินวัตต์กว่าของคุณอีก ใช้ฟร้อนท์รุ่นเล็กของไพโอเนียร์ขับผ่านครอสของลำโพง(ลำโพงแพงกว่าฟร้อน5-6เท่าครับ555)ยังออกเลยครับ ฟังมาได้เป็นปีแล้ว ว่าจะเพิ่มแอมป์-ซับ-กับเปลี่ยนฟร้อนท์ งบไม่มีครับแหะๆ

ของคุณผมว่าอาจจะต่อสายผิด ลองไล่ดูดีๆก่อนครับ ถ้ายังไม่ออก ลองให้ร้านแถวบ้านเช็คดูครับ

ผมไม่ได้ลองลำโพงขวาครับเพราะมันต้องแกะ  เลยไปลองลำโพงหลังซ้ายแทนดังครับ  
ได้ลองโทรถามช่างแล้วเหมือนกันครับ แอมป์ไม่พอน่าจะตัดไปอย่างที่ท่านว่า ช่างแนะนำให้เอา WF ต่อตรงดู ปรากฏว่าเสียงไม่ออกครับ
ขอถามการร้อยสาย tweeter เขาร้อยไปทางไหนครับ civic es  
ขอถามการร้อยสาย tweeter เขาร้อยไปทางไหนครับ civic es
ผมทำรูปมาได้ดูง่ายๆๆ แบบที่ 1 ลำโพง TW ออกเสียงแหล่ม  แต่ WF แทบไม่ได้ยิน
แบบที่ 2 WF เสียงดังแต่ดังไปทางแหล่ม
แบบที่ 3 WF TW ดังหมด  แต่ TW ดังแบบแหล่มหาย
แบบที่ 4 WF ดังหมด  แต่ TW แหล่มมามากขึ้น แต่เหมือนมัน FullRange มาทุกย่านเสียงดีที่สุดในทุกแบบ  แต่มันจะขาดไหมเหมือนต่อตรง
ส่วนแบบต่อตรง ก็ไม่ได้ยินเหมือนกันครับ เหมือนแบบที่ 1 และที่สังเกตุคือผมเอาสายดำไปแตะที่เป็นโลหะในรถ  เสียงก็ออกเหมือนต่อสัญญาณลบปกติเลย  อยากขอความช่วยเหลือจากพี่ๆๆก่อน    ถ้าไปหาช่างตอนนี้  สภาพดูไม่ได้เลย  รื้อหมดแทบทุกอย่าง แผ่นแดมป์ยังแป๊ปประตูซ้ายไว้ครึ่งหนึ่งเลย   ถ้าเราทำแบบที่ 4 ไว้ก่อน  ทำสภาพรถให้เรียบร้อยแล้วค่อยไปให้ช่างดูได้ไหมครับ  ขอบคุณครับ ^ ^
tongkrab

น้องใหม่
น้องใหม่

เสาร์, 21 กุมภา 2015 16:13 - ขอถามการร้อยสาย tweeter เขาร้อยไปทางไหนครับ civic es
ต่อแบบที่1คือถูกต้องครับ ทุกแบบที่เหลือ คือต่อผิดหมดนะครับ ลองแกะครอสดู ปกติเขาจะมีสวิทให้ปรับย่านเสียงแหลมข้างใน -3 หรือ 0 หรือ +3 ผมไม่แน่ใจว่ารุ่นนี้ปรับได้หรือเปล่า เอาชัวร์ๆผมว่าไปร้านดีกว่าครับ เอาไปให้ช่างดูครับ ต่อคร่อมกันหรือต่อพ่วงกันแล้วเปิดฟังนานๆ ผมกลัวเสี่ยงลำโพงกะวิทยุจะเจ๊งน่ะครับ

อีกอย่างตอนที่ท่านต่อฟัง ที่ว่าวูฟเฟอร์เสียงออกเบา หนักไปทางเสียงแหลม ดอกวูฟเฟอร์เอาใส่แผงประตูรึยังครับ เพราะถ้ายังไม่ได้ใส่แผงประตู ตัวดอกวูฟเฟอร์มันยังไม่มีตู้ ฟังแล้วเสียงเบาหนักไปทางเสียงแหลมก็ไม่น่าแปลก อยากให้ลองต่อและลองติดตั้งให้ครบๆทั้งซ้ายขวาก่อนครับ แหม่ถ้าผมอยู่ใกล้ๆอยากไปลองดูให้จริงๆแต่นี่อยู่เชียงใหม่ครับ ถ้าไม่workยังไง แนะนำเข้าไปร้านเครื่องเสียงดีกว่าครับ ไม่น่าจะเสียตังเยอะหรอกนะครับ เอาใจช่วยครับ
saguy42

น้องใหม่
น้องใหม่

เสาร์, 21 กุมภา 2015 17:27 - ขอถามการร้อยสาย tweeter เขาร้อยไปทางไหนครับ civic es
tongkrab พิมพ์ว่า:
ต่อแบบที่1คือถูกต้องครับ ทุกแบบที่เหลือ คือต่อผิดหมดนะครับ ลองแกะครอสดู ปกติเขาจะมีสวิทให้ปรับย่านเสียงแหลมข้างใน -3 หรือ 0 หรือ +3 ผมไม่แน่ใจว่ารุ่นนี้ปรับได้หรือเปล่า เอาชัวร์ๆผมว่าไปร้านดีกว่าครับ เอาไปให้ช่างดูครับ ต่อคร่อมกันหรือต่อพ่วงกันแล้วเปิดฟังนานๆ ผมกลัวเสี่ยงลำโพงกะวิทยุจะเจ๊งน่ะครับ

อีกอย่างตอนที่ท่านต่อฟัง ที่ว่าวูฟเฟอร์เสียงออกเบา หนักไปทางเสียงแหลม ดอกวูฟเฟอร์เอาใส่แผงประตูรึยังครับ เพราะถ้ายังไม่ได้ใส่แผงประตู ตัวดอกวูฟเฟอร์มันยังไม่มีตู้ ฟังแล้วเสียงเบาหนักไปทางเสียงแหลมก็ไม่น่าแปลก อยากให้ลองต่อและลองติดตั้งให้ครบๆทั้งซ้ายขวาก่อนครับ แหม่ถ้าผมอยู่ใกล้ๆอยากไปลองดูให้จริงๆแต่นี่อยู่เชียงใหม่ครับ ถ้าไม่workยังไง แนะนำเข้าไปร้านเครื่องเสียงดีกว่าครับ ไม่น่าจะเสียตังเยอะหรอกนะครับ เอาใจช่วยครับ

ครับผมคงต้องแบบท่านแนะนำแหละครับ ขอบคุณมากครับ จนปัญญาล่ะ อิอิ ล่าสุดสัญญากันขโมยไม่ทำงานอีก เยอะแยะไปหมด 555+
saguy42

น้องใหม่
น้องใหม่

อาทิตย์, 22 กุมภา 2015 21:48 - ขอถามการร้อยสาย tweeter เขาร้อยไปทางไหนครับ civic es
สรุปล่าสุด  ต่อกลับด้าน เอา TW เข้า IN    เอา IN เข้า TW ผมไม่รู้มันพิมพ์มาผิดหรือยังไง  แต่ถ้าต่อแบบนี้  เสียงมาเต็มเลย  ไม่ได้ไล่สายผิดด้วย  เพราะผมเอาปากกาเขียนสายไว้เลย   แต่เสียงมาดีก็โอเครล่ะ   แล้วมันก็ปิดไม่เข้าด้วย  ปุ๊คอันล่างเลยไม่ได้ใส่   ถ้าจะต้องเจาะลำโพงมันจะต้องเจาะยังไงเหรอครับ ^ ^
tongkrab

น้องใหม่
น้องใหม่

จันทร์, 23 กุมภา 2015 15:29 - ขอถามการร้อยสาย tweeter เขาร้อยไปทางไหนครับ civic es
ของผมต้องคว้านประตูกับเจาะรูใหม่ครับ
saguy42

น้องใหม่
น้องใหม่

ศุกร์, 25 พฤศจิกา 2016 01:42 - ขอถามการร้อยสาย tweeter เขาร้อยไปทางไหนครับ civic es
เพิ่มเติมน่ะ พอดีมีคน PM มาถาม ต่อแบบปกติทุกอย่าง ยกเว้นไฟอินพุท + - สลับ  เบสกับเสียงกลางก็จะออกดังๆๆ  แล้วใช้สายดีๆๆทองแดงล้วนด้วยล่ะ  ของผมติดไป 1 ปีกว่า ใช้ทองแดงผสมเกิดคราบออกไซ  สายขาดในมันกินไปครึ่งสาย ปลอกแล้วเปื้อยๆๆ  รื้อใหม่หมดมันโดนความชื้น 
Pee Eg

ชื่อเล่น: พี

เข้าร่วม: 09 พฤศจิกา 2016
ตอบ: 25

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 5
ให้คำขอบคุณ: 67

สี: น้ำเงิน อิเทอนอล (B-96P)
ศุกร์, 25 พฤศจิกา 2016 16:27 - ขอถามการร้อยสาย tweeter เขาร้อยไปทางไหนครับ civic es
ขอตามด้วยคนนะคับกำลังจะใส่อยู่พอดี แล้วรุ่นเราพอจะมีที่ไหนขายสามเหลี่ยมหูช้างติดวิตเตอร์บ้างไหมคับ 

domziia

ชื่อเล่น: เจต

เข้าร่วม: 24 กุมภา 2012
ตอบ: 1246

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1167
ให้คำขอบคุณ: 3865

ปี: 2005
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
อังคาร, 6 ธันวา 2016 00:12 - ขอถามการร้อยสาย tweeter เขาร้อยไปทางไหนครับ civic es
Pee Eg พิมพ์ว่า:
ขอตามด้วยคนนะคับกำลังจะใส่อยู่พอดี แล้วรุ่นเราพอจะมีที่ไหนขายสามเหลี่ยมหูช้างติดวิตเตอร์บ้างไหมคับ 

เจาะเองเลยครับ

ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.