ตอบ
sklongdee

เข้าร่วม: 24 มิถุนา 2014
ตอบ: 69

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 102
ให้คำขอบคุณ: 70

ปี: 2004
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
พฤหัส, 25 กันยา 2014 16:30 - เปลี่ยนผ้าเบรก ซ่อมแบรก เจียร์จาน เปลี่ยนลูกหมากกันโคลง ราคาศูนย์กุมขมับแปป
พอดีผมเอารถเข้าศูนย์ฯเพื่อซ่อมช่วงล่างหลายรายการ  ราคาคุยกันตอนแรกก็ไม่ถึงหมื่นศูนย์ไม่ให้ใบเสนอราคาให้เลยให้เฉพาะใบเสนอราคาซ่อมเพิ่มเติมตั้งแต่ไปเช็กครั้งก่อนราคาก็เขียนมั่วมากมองแล้วสับสนแต่เขาบอกเบื้องต้นราคา5,630ไม่รวมค่าแรงและอะไหร่บางอย่างก็คิดว่าคงจะไม่กี่พันแต่พอไปรับรถแล้วถึงกับกุมขมับ อีกอย่างผมบอกให้ศูนย์ซ่อมกันชนท้ายให้เพราะมันอ้า civic เป็นกันเกือบทุกคันแต่ปรากฏว่าไม่ทำให้บอกว่ามันต้องแกะ ช่างเอารถขึ้นลิฟส่องดูแล้วมันซ่อมไม่ได้ไม่ยอมแกะออกมาซ่อมเลย บอกให้ผมทำสีใหม่หรือเปลี่ยนอย่างเดียวทั้งๆที่ผมเสียเงินตั้งหมื่นกว่าแค่นี้ก็ไม่ยอมทำให้  จะเพิ่มเติมค่าอะไหร่อีกผมก็ไม่ว่าแต่นี่จะให้ผมทำสีหรือเปลี่ยนอย่างเดียว. พอแล้วกับศูนย์ฮอนด้าครั้งหน้าคงเป็นอู่นอกแล้วละ

อันนี้ได้ตอนไปรับรถ
อันนี้ได้ตอนไปรับรถ
อันนี้อันเก่าที่เสนอมา
อันนี้อันเก่าที่เสนอมา

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ พฤหัส, 25 กันยา 2014 16:51, ทั้งหมด 1 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
ได้รับคำขอบคุณจาก: taomang  ome_RX  Pantamitr  AUM_Love_civic 
taomang

เข้าร่วม: 20 เมษา 2013
ตอบ: 894

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 652
ให้คำขอบคุณ: 1023

ปี: 2002
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พฤหัส, 25 กันยา 2014 16:50 - เปลี่ยนผ้าเบรก ซ่อมแบรก เจียร์จาน เปลี่ยนลูกหมากกันโคลง ราคาศูนย์กุมขมับแปป
..
noi_nongyai

ชื่อเล่น: น้าหน่อย

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2013
ตอบ: 232

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 375
ให้คำขอบคุณ: 118

พฤหัส, 25 กันยา 2014 21:02 - เปลี่ยนผ้าเบรก ซ่อมแบรก เจียร์จาน เปลี่ยนลูกหมากกันโคลง ราคาศูนย์กุมขมับแปป
สอบถามข้อมูล ทำไมต้องเปลี่ยนชุดซ่อมกับลูกสูบเบรคด้วยครับ ปกติถ้าลูกสูบไม่เป็นตามดหรือไม่มีนำ้มันเบรคซึมออกมาทางลูกสูบ ก็แค่ถอดล้างทำความสะอาด ไล่ลม ก็พอครับ
civic123

ชื่อเล่น: นัฐ

เข้าร่วม: 03 พฤศจิกา 2012
ตอบ: 329

ได้รับคำขอบคุณ: 161
ให้คำขอบคุณ: 3

ปี: 2001
สี: แดง ไฟร์เปปเปอร์ (R-507P)
พฤหัส, 25 กันยา 2014 21:06 - เปลี่ยนผ้าเบรก ซ่อมแบรก เจียร์จาน เปลี่ยนลูกหมากกันโคลง ราคาศูนย์กุมขมับแปป
ทำข้างนอกคุ้มกว่าคับ
sklongdee

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

พฤหัส, 25 กันยา 2014 21:18 - เปลี่ยนผ้าเบรก ซ่อมแบรก เจียร์จาน เปลี่ยนลูกหมากกันโคลง ราคาศูนย์กุมขมับแปป
noi_nongyai พิมพ์ว่า:
สอบถามข้อมูล ทำไมต้องเปลี่ยนชุดซ่อมกับลูกสูบเบรคด้วยครับ ปกติถ้าลูกสูบไม่เป็นตามดหรือไม่มีนำ้มันเบรคซึมออกมาทางลูกสูบ ก็แค่ถอดล้างทำความสะอาด ไล่ลม ก็พอครับ

ช่างแนะนำให้เปลี่ยนครับผมก็ไม่รู้ว่ามันเป็นอะไร ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้ก็เลยเปลี่ยนไปตามที่ช่างแนะนำครับ
civic123 พิมพ์ว่า:
ทำข้างนอกคุ้มกว่าคับ

แค่รอบนี้รอบเดียวแค่นั้นละครับที่เข้าศูนย์ครั้งหน้าคงไม่แล้วละ เรียกว่าเข็ดกันเลยทีเดียว

noi_nongyai

ชื่อเล่น: น้าหน่อย

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2013
ตอบ: 232

ได้รับคำขอบคุณ: 375
ให้คำขอบคุณ: 118

ศุกร์, 26 กันยา 2014 06:25 - เปลี่ยนผ้าเบรก ซ่อมแบรก เจียร์จาน เปลี่ยนลูกหมากกันโคลง ราคาศูนย์กุมขมับแปป
เอาใจช่วยครับ ถือว่าเป็นอีกหนึ่งประสพการณ์ครับ ต่อไปคงฟันเราไม่ได้แล้วครับ
เวลาที่เราเอารถเข้าซ่อมตามอู่นอก แนะนำให้สังเกตุที่อาการของรถเราก่อน วิเคราะห์ด้วยตัวเราพร้อมหาข้อมูล หลังจากนั้นฟังข้อมูลจากช่างที่อู่ว่าใกล้กันหรือป่าว
ถ้ามีโอกาสอยู่ดูช่างซ่อมรถเราแนะนำให้หยิบมือถือออกมา (ไม่ใช่เล่นเกมล์นะครับ)เก็บข้อมูลครับ
M150 สักขวด กาแฟสักป๋อง ที่เหลือใช้จิตวิทยาในการหาข้อมูลกับช่าง ครับ
Pantamitr

ชื่อเล่น: ห่าน

เข้าร่วม: 27 พฤษภาคม 2010
ตอบ: 1622

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1792
ให้คำขอบคุณ: 1186

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
ศุกร์, 26 กันยา 2014 07:02 - เปลี่ยนผ้าเบรก ซ่อมแบรก เจียร์จาน เปลี่ยนลูกหมากกันโคลง ราคาศูนย์กุมขมับแปป

ราคาศูนย์ ก็แบบนี้แหละครับ ไม่ว่าที่ไหน เพราะศูนย์ เขาต้องให้คุณภาพกลับมาใกล้ 100% มากที่ีสุด รถยิ่งเก่า ยิ่งโดนหนัก

แต่ที่ไม่ถูกต้องแน่ๆ คือราคาประเมิน ก่อนซ่อม กับซ่อมจริง มันไม่ควรต่างกันขนาดนั้น ถ้าต่างกันขนาดนั้น
ศูนย์ที่ดี เขาจะโทรถามเจ้าของรถก่อนว่า จะซ่อมไหม เพราะถ้าเกิดทำไป แล้วลูกค้าไม่มีตังค์จ่าย ทำไง ไม่ไหวๆ 

ทั้งหมดนี้ ทำข้างนอกน่าจะไม่เกิน 5 พัน เจียร์จานเบรค ศูนย์ยังทำอีกเหรอ ถ้าทำเพราะเปลี่ยนผ้าเบรคนะ แต่ถ้าเจียร์เพราะ
มันสั่น หรือคด ก็ไม่ว่ากัน แต่ถ้าแค่เป็นลอน เป็นผม ไม่เจียร์หรอกครับ แต่ถ้าช่าง เจือกเจียร์ให้ ผมไม่จ่ายหรอก

แล้วที่กันชนอ้า มันอ้าตรงไหนครับ ข้างๆ หรือว่าข้างหลัง
ที่ถามเพราะคิดว่า ทำเองน่าจะได้ครับ
wutdy

ชื่อเล่น: วูดดี้

เข้าร่วม: 13 มกรา 2010
ตอบ: 895

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1250
ให้คำขอบคุณ: 235

ปี: 2001
ศุกร์, 26 กันยา 2014 08:42 - เปลี่ยนผ้าเบรก ซ่อมแบรก เจียร์จาน เปลี่ยนลูกหมากกันโคลง ราคาศูนย์กุมขมับแปป
ขอแชร์เรื่องกันชนท้ายที่อ้านะครับ น่าจะเป็นที่กิ๊บล็อคกันชนมันหลุดไป โดยปกติจะมีฝั่งละ 2 ตัว ซื้อเปลี่ยนเองได้ครับ ผมพึ่งเปลี่ยนไป
sklongdee

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ศุกร์, 26 กันยา 2014 10:42 - เปลี่ยนผ้าเบรก ซ่อมแบรก เจียร์จาน เปลี่ยนลูกหมากกันโคลง ราคาศูนย์กุมขมับแปป
,,

Attached File :
เปลี่ยนผ้าเบรก ซ่อมแบรก เจียร์จาน เปลี่ยนลูกหมากกันโคลง ราคาศูนย์กุมขมับแปป

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ ศุกร์, 26 กันยา 2014 10:47, ทั้งหมด 3 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
sklongdee

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ศุกร์, 26 กันยา 2014 10:44 - เปลี่ยนผ้าเบรก ซ่อมแบรก เจียร์จาน เปลี่ยนลูกหมากกันโคลง ราคาศูนย์กุมขมับแปป
noi_nongyai พิมพ์ว่า:
เอาใจช่วยครับ ถือว่าเป็นอีกหนึ่งประสพการณ์ครับ ต่อไปคงฟันเราไม่ได้แล้วครับ
เวลาที่เราเอารถเข้าซ่อมตามอู่นอก แนะนำให้สังเกตุที่อาการของรถเราก่อน วิเคราะห์ด้วยตัวเราพร้อมหาข้อมูล หลังจากนั้นฟังข้อมูลจากช่างที่อู่ว่าใกล้กันหรือป่าว
ถ้ามีโอกาสอยู่ดูช่างซ่อมรถเราแนะนำให้หยิบมือถือออกมา (ไม่ใช่เล่นเกมล์นะครับ)เก็บข้อมูลครับ
M150 สักขวด กาแฟสักป๋อง ที่เหลือใช้จิตวิทยาในการหาข้อมูลกับช่าง ครับ

ขอบคุณครับ
Pantamitr พิมพ์ว่า:

ราคาศูนย์ ก็แบบนี้แหละครับ ไม่ว่าที่ไหน เพราะศูนย์ เขาต้องให้คุณภาพกลับมาใกล้ 100% มากที่ีสุด รถยิ่งเก่า ยิ่งโดนหนัก

แต่ที่ไม่ถูกต้องแน่ๆ คือราคาประเมิน ก่อนซ่อม กับซ่อมจริง มันไม่ควรต่างกันขนาดนั้น ถ้าต่างกันขนาดนั้น
ศูนย์ที่ดี เขาจะโทรถามเจ้าของรถก่อนว่า จะซ่อมไหม เพราะถ้าเกิดทำไป แล้วลูกค้าไม่มีตังค์จ่าย ทำไง ไม่ไหวๆ 

ทั้งหมดนี้ ทำข้างนอกน่าจะไม่เกิน 5 พัน เจียร์จานเบรค ศูนย์ยังทำอีกเหรอ ถ้าทำเพราะเปลี่ยนผ้าเบรคนะ แต่ถ้าเจียร์เพราะ
มันสั่น หรือคด ก็ไม่ว่ากัน แต่ถ้าแค่เป็นลอน เป็นผม ไม่เจียร์หรอกครับ แต่ถ้าช่าง เจือกเจียร์ให้ ผมไม่จ่ายหรอก

แล้วที่กันชนอ้า มันอ้าตรงไหนครับ ข้างๆ หรือว่าข้างหลัง
ที่ถามเพราะคิดว่า ทำเองน่าจะได้ครับ

ขอบคุณครับ กันชนหลังด้านข้างครับ
เปลี่ยนผ้าเบรก ซ่อมแบรก เจียร์จาน เปลี่ยนลูกหมากกันโคลง ราคาศูนย์กุมขมับแปป
wutdy พิมพ์ว่า:
ขอแชร์เรื่องกันชนท้ายที่อ้านะครับ น่าจะเป็นที่กิ๊บล็อคกันชนมันหลุดไป โดยปกติจะมีฝั่งละ 2 ตัว ซื้อเปลี่ยนเองได้ครับ ผมพึ่งเปลี่ยนไป

ขอบคุณครับจะลองทำดู

Pantamitr

ชื่อเล่น: ห่าน

เข้าร่วม: 27 พฤษภาคม 2010
ตอบ: 1622

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1792
ให้คำขอบคุณ: 1186

ศุกร์, 26 กันยา 2014 12:28 - เปลี่ยนผ้าเบรก ซ่อมแบรก เจียร์จาน เปลี่ยนลูกหมากกันโคลง ราคาศูนย์กุมขมับแปป
ตามนั้นครับ รถเราอายุเยอะแล้ว ทำเองได้ ก็ทำเองดีกว่า
ศูนย์ฮอนด้า เอาไว้แค่ซื้ออะไหล่ พอ
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.