ตอบ
hanaun

เข้าร่วม: 16 ตุลา 2008
ตอบ: 1102

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 863
ให้คำขอบคุณ: 192

ปี: 2004
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
จันทร์, 9 มิถุนา 2014 08:49 - สอบถามปัญหาเสียงดังเวลาเบรกครับ
ความเดิม

นี่คือการไปอู่ (อู่ที่ 1)    ครั้งแรกes 04 1.7 เกียร์ดานะคับ รถครบ 2 แสนโล ถึงกำหนดจะต้องเสียเงินชุดใหญ่ โดนไปหลายอย่าง และในคราวนั้นก็ได้ทำการเปลี่ยนผ้าเบรกและเจียจานเบรกทั้ง 4 ล้อ เสร็จแล้วไปรับรถตามปกติ ขับกลับมาบ้านมาได้ประมาณ 40 กม. เกิดเสียงดัง กึก ๆ ๆ เวลา เบรก ที่บริเวณล้อหน้าฝั่งซ้าย เนื่องจากยังไม่มีเวลากลับไปที่อู่ จึงทนใช้ไปประมาณ 1 สัปดาห์ จากเดิมที่มีแค่เสียงเวลาเบรกตอนนี้เริ่มสะท้านไปที่พวงมาลัย จึงได้กลับไปให้ช่างแก้ไข

นี่คือการไปอู่ครั้งที่ 2 (อู่เดิม อู่ที่ 1) ช่างวิเคราะห์ว่าจานเบรกอาจจะไม่เรียบจึงได้เจียจานเบรกคู่หน้าให้ใหม่ เพื่อความชัวร์ ช่างได้เคลมผ้าเบรกหน้าชุดใหม่ให้ หลังจากรับรถมาเสียงนั้นได้หายไป จึงขับรถกลับมาที่บ้าน หลังจากนั้นประมาณ 3-4 วัน เสียงมันค่อยๆกลับมาดังอีกครั้ง แค่ครั้งนี้ไม่มีอาการสะท้านที่พวงมาลัย แต่เนื่องจากยังไม่มีเวลาไปที่อู่เช่นเดิมจึงทนใช้ต่อไปอีกประมาณ 1 เดือน

นี่คือการไปอู่ครั้งที่ 3 (อู่เดิมอู่ที่ 1) ช่างยังคงวิเคราะห์ว่าเป็นที่จานเบรก เนื่องจากผ้าเบรกก็ได้เปลี่ยนชุดใหม่ไปแล้ว แต่เนื่องจากจานเบรกได้ถูกเจียหลายครั้งจนบาง จึงได้เปลี่ยนจานเบรกคู่หน้าให้ใหม่ ผลออกมาเหมือนเดิม คือเสียงจะหายไปในช่วงแรก แต่จะค่อยๆกลับมาดังขึ้นอีก

นี่คือการไปอู่ครั้งที่ 4 (อู่ที่ 2) หลังจากนั้นผมต้องไปใช้ชีวิตอยู่ทางภาคเหนือประมาณ 1 เดือนเศษ จึงไม่ทันได้กลับไปแก้ไขอีก ต่อมาผมประสบเหตุ จยย มาชนท้ายที่ จ.เชียงใหม่ ท้ายยับเยินพอได้ จึงได้ไปซ่อมสี/ตัวถัง ที่ จ.ลำพูน เมื่อซ่อมเสร็จเลยถือโอกาสให้ช่างดูอาการเสียงดังเวลาเบรกให้ด้วย พร้อมเก่าเล่าอาการ/ความเป็นมา ช่างถอดล้อออกมาแล้ววิเคราะห์ว่าเสียที่ดังมันมาจากหน้าดุมล้อที่สัมผัสกับจารเบรกมันไม่เรียบ ทำให้หน้าสำผัสไม่สนิท ว่าแล้วช่างก็จัดการเจียดุมให้ ผลออกมาเหมือนเดิมคับ เงียบไปพักหนึ่ง กลับมาถึงบ้านที่ จ.นครสวรรค์ ดังเหมือนเดิม

นี่คือการไปอู่ครั้งที่ 5 (อู่ที่3) ขณะนี้ผมเริ่มหงุดหงิด จิตตก จึงไปอู่ใหม่ ช่างเอารถขึ้นฮอย ถอดล้อ เหยียบคันเร่งและแตะเบรก ช่างบอกว่าเป็นที่เพลา แต่เพื่อความแน่ใจ ช่างเลยสลับจากเบรกหน้าซ้ายกับหน้าขวาดู แต่ก็ยังดังเหมือนเดิม ช่างจึงฟันว่าเป็นที่เพลา ถอดเพลามาเพลาคด ต้องเปลี่ยน ผมโอเค ทำไงก็ได้ให้มันหายดัง เบิกเพลาซ้ายมาใหม่ใส่ไปลงฮอย กลับบ้าน เงียบดี ยิ้มอยู่พักนึง วันต่อมาอาการดังกลับมาเหมือนเดิม แต่ดังน้อยลง (ความดังเท่าเดิม แต่ความถี่น้อยลง บางครั้งเบรกดัง บางครั้งเบรกไม่ดัง)

คำถาม

สาเหตุมันมาจากอะไรกันแน่ครับ

ผมต้องทำไงให้มันหายดัง เปลี่ยนจนไม่รู้จะเปลี่ยนไรแล้ว อย่าให้ถึงกับต้องเปลี่ยนรถเลย ไม่มีปัญญา ไม่มีกะตัง

ปล.พยายามเปิดดูกระทู้เก่าหลายกระทู้แล้ว ไม่มีแบบนี้

ปปล.เสียงที่ดังมันดังประมาณ กึกๆๆ ครืดๆๆ ประมาณนี้ ไม่ใช่ดังเอี๊ยดดดด นะคับ

ปปล. ขอบคุณที่ชี้แนะ ไม่ได้ตั้งกระทู้มานานแล้วผิดพลาดประการใดโปรดอภัย
ได้รับคำขอบคุณจาก: tokykung  koobe 
wasan_ceo

ชื่อเล่น: โจ้

เข้าร่วม: 29 กันยา 2013
ตอบ: 573

แซงซ้าย ปาดขวา
แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 589
ให้คำขอบคุณ: 93

ปี: 2005
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
จันทร์, 9 มิถุนา 2014 21:28 - สอบถามปัญหาเสียงดังเวลาเบรกครับ
ลูกปืนไหม......อาจเป็นได้
ยางบวมไหม.....อาจเป็ฯได้
แต่เทน้ำหนักไปทางลูกปืนล้อมากกว่า
รอผู้อื่น วิเคราะห์ด้วยนะครับ อย่าพึ่งฟันธง 
แต่ถ้ายางบวม ขึ้นแท่แรงหมุนดูเองได้ ลองดูก่อนครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: hanaun 
Tanadath

เข้าร่วม: 12 มีนา 2011
ตอบ: 1498

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1165
ให้คำขอบคุณ: 325

อังคาร, 10 มิถุนา 2014 09:34 - สอบถามปัญหาเสียงดังเวลาเบรกครับ
เช็คที่ชุดคาลิเปอร์เบรคด้วยนะครับ มีชิ้นส่วนของลูกปั๊มที่อาจเป็นที่มาของเสียงได้ครับ
wittayab

เข้าร่วม: 19 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 979

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1633
ให้คำขอบคุณ: 226

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พุธ, 11 มิถุนา 2014 14:17 - สอบถามปัญหาเสียงดังเวลาเบรกครับ
ลองเช็คสลัก คาลิปเปอร์ด้วยครับ เผื่อสลักอาจจะหลวม เวลาเบรคอาจจะทำให้มีเสียงได้
tokykung

ชื่อเล่น: ต๊อก

เข้าร่วม: 27 ตุลา 2008
ตอบ: 2490

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2660
ให้คำขอบคุณ: 5788

ปี: 2002
พุธ, 11 มิถุนา 2014 14:43 - สอบถามปัญหาเสียงดังเวลาเบรกครับ
อืม....ถ้ามีกันโคลงหน้า...ลองเช็คดูน...เบ้าหัวโช้คอีกลองดูละกัน.......เอาใจช่วยครับ...^^
Ton-

เข้าร่วม: 02 ตุลา 2008
ตอบ: 1397

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5467
ให้คำขอบคุณ: 1471
พุธ, 11 มิถุนา 2014 14:53 - สอบถามปัญหาเสียงดังเวลาเบรกครับ
อยากจะคิดว่าเป็นที่ ลูกสูบเบรกเหมือนกัน แต่ช่างแกะถอดหลายที ถ้าไม่เจอ ถือว่าห่วยสุดๆ

ที่ผมเคยเป็นจะมีเสียงประมาณ อืดดดด อืดดดด คือยางหุ้มลูกสูบมันขาด แล้วน้ำเข้าไป ทำให้ลูกสูบเป็นสนิม เวลาเบรก น้ำมันมันดันเข้าไปยากสุดๆ มันเลยมีเสียงดัง อืดด อืดดด เปลี่ยนยางหุ้มลูกสูบก็หายครับ แต่ถ้าช่างถอดเข้าออกหลายๆที่น่าจะเจอแล้ว กรณีนี้อาจจะไม่ใช่ก็ได้

ได้รับคำขอบคุณจาก: hanaun  athongchum 
koobe

ชื่อเล่น: นัท

เข้าร่วม: 19 มิถุนา 2010
ตอบ: 2462

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3437
ให้คำขอบคุณ: 2482

ปี: 2003
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
พุธ, 11 มิถุนา 2014 15:48 - สอบถามปัญหาเสียงดังเวลาเบรกครับ
   รถผมเสียงจะดังครืด ครืด ที่ล้อหลังซ้ายเวลาแตะเบรคชลอรถ เป็นมา2-3เดือนแล้วหลังจากเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่(ยี่ห้อโนเนม งานไต้หวัน)เห็นมันถูกดี  ได้ตามแก้ไชมาหลายอย่างถึงขนาดเปลี่ยนล้อเปลี่ยนยาง ก็ไม่หาย   ทำไปเรื่อยแบบเจ้าของกระทู้เลย ไปถามร้านช่วงล่างมา2-3ร้านก็วิเคราะห์ไปต่างๆนาๆ จนเซ็ง 
    พอดีเมื่อวานว่างๆ ลองโทรไปคุยอาการนี้ให้ พี่ใหม่ (พรเทพโช๊คอัพ) ฟัง พี่แกบอกเวลาเบรคมันดังก็ต้องเป็นที่ระบบเบรคสิครับ ถอดดูเองเลย  ผมก็เลยลองถอดเอาผ้าเบรคออกแล้วเอาผ้าเบรคหลังของเดิมศูนย์(ของเก่าที่ถอดผมจะเก็บไว้เป็นอะหลั่ย)ใส่แทนดู ปรากฎว่า เสียงหายเลยครับไอ้เสียงครืดๆๆน่ารำคาญ สรุปว่าผ้าเบรคใหม่มันห่วยไม่มีคุณภาพ ตอนนี้เสียงหายไม่ดังแล้ว ลองดูครับอาจจะเกิดจากเรื่องเล็กๆที่เรามองข้าม บางทีช่างก็ไม่รู้หรอกเพราะเขาไม่ได้มานั่งรถเราตลอดเวลาเหมือเราเจ้าของรถ
ได้รับคำขอบคุณจาก: hanaun  qq  athongchum 
athongchum

ชื่อเล่น: เอก

เข้าร่วม: 04 สิงหา 2011
ตอบ: 1976

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3152
ให้คำขอบคุณ: 1666

พฤหัส, 12 มิถุนา 2014 11:42 - สอบถามปัญหาเสียงดังเวลาเบรกครับ
ไม่ต้องคิดไปไหนไกลเลย เสียงแบบนี้เป็นที่เบรคนั่นแหละ

ลองเปลี่ยนอะไหล่ในปั้มเบรคดูครับ พวกแผ่นเหล็กที่อยู่ในปั้มทั้งหมด
ได้รับคำขอบคุณจาก: koobe  hanaun 
vala_dam

เข้าร่วม: 22 พฤษภาคม 2013
ตอบ: 59

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 21
ให้คำขอบคุณ: 0

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
พฤหัส, 12 มิถุนา 2014 11:56 - สอบถามปัญหาเสียงดังเวลาเบรกครับ
ของผมก็ดังเหมือนกัน ต้องลองถอดผ้าเบรคดูมั่งแล้วละครับ 
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.