ตอบ
Ga_tig

เข้าร่วม: 26 พฤศจิกา 2009
ตอบ: 8

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 0
ให้คำขอบคุณ: 0
พฤหัส, 15 พฤษภาคม 2014 16:31 - ระหว่าง lpg กับ ngv ไดเมนชั่นควรติดแบบไหน ระบบไหน ดีกว่ากันครับ
ตอนนี้ลังเลอยู่ครับ ว่าจะใช้เป็น ngv หรือ lpg ดี ดูของ versus อยู่ครับ แต่ยังไม่ได้ตัดสินใจ จึงอยากรบกวนเวลาเพื่อน ๆ สักหน่อยเพื่อหาข้อมูลเพื่อประกอบการตัดสินใจ เพราะ ลังเลมานานแล้ว แต่เริ่มต้องใช้รถบ่อยขึ้นแล้วครับ ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ สำหรับข้อมูล ของผมเครื่อง 1.7 vtec มีแค่ เฮดเดอร์ กับ ท่อ โหลดลงแมกซ์ 17 เท่านั้นครับ
teedin01

ชื่อเล่น: มด

เข้าร่วม: 02 กันยา 2012
ตอบ: 406

แซงซ้าย ปาดขวา
แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 101
ให้คำขอบคุณ: 5

ปี: 2001
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
พฤหัส, 15 พฤษภาคม 2014 17:09 - ระหว่าง lpg กับ ngv ไดเมนชั่นควรติดแบบไหน ระบบไหน ดีกว่ากันครับ
ยังลังเลเหมือนกัน lpg กับe85
WarHighways

ชื่อเล่น: วาร์

เข้าร่วม: 04 มิถุนา 2012
ตอบ: 1283

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1312
ให้คำขอบคุณ: 1463

ปี: 2004
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พฤหัส, 15 พฤษภาคม 2014 18:50 - ระหว่าง lpg กับ ngv ไดเมนชั่นควรติดแบบไหน ระบบไหน ดีกว่ากันครับ
เพื่อ การตัดสินใจครับ 
   ถ้าใช้ E85  ลดค่าใช้จ่ายค่าน้ำมันต่อเดือนลง ครึ่งหนึ่ง จากการใช้ แก๊ซโซฮอล์ 95  
     "    LPG  "--------------------------------------------------------   E 85

"<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">  ผม เลยเลือกใช้ E85    อนาคตถ้าE85  แพงถึง30 บาท ต่อลิตร   คงต้องพึ่ง LPG  เนื่องจาก มีปั๊มแก๊ซ มากกว่า NGV  
                    ที่ ค่าติดตั้งอุปกรณ์ แพงกว่า LPG  และปั๊มLPG  หาเติมง่ายกว่าเยอะเลย  ไม่ต้องต่อแถว รอเติมอย่างแก๊ซ  NGV
jojowaiwai

ชื่อเล่น: โจ้

เข้าร่วม: 08 กันยา 2013
ตอบ: 162

มือใหม่หัดขับ
มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 91
ให้คำขอบคุณ: 680

ปี: 2003
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พฤหัส, 15 พฤษภาคม 2014 20:18 - ระหว่าง lpg กับ ngv ไดเมนชั่นควรติดแบบไหน ระบบไหน ดีกว่ากันครับ
WarHighways พิมพ์ว่า:
เพื่อ การตัดสินใจครับ 
   ถ้าใช้ E85  ลดค่าใช้จ่ายค่าน้ำมันต่อเดือนลง ครึ่งหนึ่ง จากการใช้ แก๊ซโซฮอล์ 95  
     "    LPG  "--------------------------------------------------------   E 85

"<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">  ผม เลยเลือกใช้ E85    อนาคตถ้าE85  แพงถึง30 บาท ต่อลิตร   คงต้องพึ่ง LPG  เนื่องจาก มีปั๊มแก๊ซ มากกว่า NGV  
                    ที่ ค่าติดตั้งอุปกรณ์ แพงกว่า LPG  และปั๊มLPG  หาเติมง่ายกว่าเยอะเลย  ไม่ต้องต่อแถว รอเติมอย่างแก๊ซ  NGV

ตามนี้เลยครับ....
ได้รับคำขอบคุณจาก: WarHighways 
tnjkit

เข้าร่วม: 15 มีนา 2014
ตอบ: 3

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 2
ให้คำขอบคุณ: 0
อาทิตย์, 18 พฤษภาคม 2014 18:49 - ระหว่าง lpg กับ ngv ไดเมนชั่นควรติดแบบไหน ระบบไหน ดีกว่ากันครับ
ผมว่าจุดๆนี้ การติดตั้งแก๊สค่อนข้างที่จะได้รับความนิยมกันเป็นอย่างมากแล้วนะครับ

แต่เจ้ากล่อง E85 เนี่ยะมันเพิ่งเข้ามาใหม่ เป็นของใหม่ในไทย ลองเปรียบเทียบดูนะครับ

ติดแก๊ส
ข้อเสีย
1. ต้องมีถังแก๊สอีกใบเพิ่มขึ้น หนักรถขึ้น
2. พื้นที่ใช้สอยน้อยลง
3. ผลเสียต่อเครื่องยนต์ ขึ้นอยู่กับการใช้งาน
4. ค่าติดตั้งเริ่มต้นสูง
ข้อดีคือ
1. ค่าแก๊สยังไงก็ถูกกว่าน้ำมันอยู่แล้ว เทียบกับ E85 ก็ถูกกว่าเท่าตัวเหมือนกัน
2. วิ่งทางไกลแล้ว เหมือนมีพลังงานสำรอง เลยแก๊สหมด ก็ขับไปต่อได้เพราะยังมีน้ำมันให้ใช้ต่อ ผมเองก็ติดแก๊สครับ

กล่อง E85
ข้อเสีย
1. แพงกว่าแก๊ส
2. ในรถที่เก่ามากๆ อาจจะต้องเปลี่ยนท่อยาง(100-200บาท) กรองเบนซิน ปั๊มติ๊ก แต่หากกรองเบนซินไม่ตัน ปั๊มติ๊กก็ไม่เสียครับ
ข้อดีเทียบกับแก๊ส
1. ไม่ต้องมีถังแก๊ส ติดตั้งกล่องได้ในห้องเครื่องเลย ไม่ต้องโยงสายไฟ
2. ติดตั้งง่าย ถอดออกก็ง่ายเช่นกัน เพราะไม่ต้องไปยุ่งกับอุปกรณ์ของเดิมๆของรถเลย
3. ใช้น้ำมันเหมือนเดิม
4. ติดคู่กับแก๊ส LPG หรือ NGV ได้

ติดกล่อง E85 กล่องคุณภาพก็ราคาตั้งแต่ 7900 - 15900 แนะนำให้หากล่องระบบ Auto Tune แบบนี้จะปลอดภัยกับเครื่องยนต์

รถผมเองติดแก๊ส LPG ของ LEAF และก็ติดกล่องของ TNJ-KIT ทั้งสองอย่าง ออก ตจว แก๊สหมด ก็เติมน้ำมันเหมือนเดิม ถ้าปั๊มที่แวะมี E85 ก็โชคดีไป ไม่มีก็เติม91 ไปให้พอวิ่งไปเจอปั๊มแก๊สได้ ค่อยใช้แก๊สต่อ ฮ่าๆๆๆ
Cantona@07

เข้าร่วม: 08 มีนา 2014
ตอบ: 20

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 1
ให้คำขอบคุณ: 2
พฤหัส, 29 พฤษภาคม 2014 10:10 - ระหว่าง lpg กับ ngv ไดเมนชั่นควรติดแบบไหน ระบบไหน ดีกว่ากันครับ
LPG โลด
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.