ตอบ
itti

ชื่อเล่น: ทีม

เข้าร่วม: 02 มกรา 2011
ตอบ: 136

มือใหม่หัดขับ
มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 787
ให้คำขอบคุณ: 463

ปี: 2003
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พุธ, 14 พฤษภาคม 2014 09:42 - สำหรับผู้ขับขี่ ที่คิดว่าหน้าฝนล้างรถไปก็เท่านั้น เสียดายตังค์ เสียเวลาลองมาอ่านบทความนี้กัน
นับเป็นความเชื่อผิดๆ สำหรับผู้ขับขี่ ที่คิดว่าหน้าฝนล้างรถไปก็เท่านั้น เสียดายตังค์ เสียเวลา เพราะเดี๋ยวฝนตกก็เลอะเทอะ เปรอะเปื้อนอีกอยู่ดี เลยตัดสินใจขับกันไปแบบไม่ล้าง ปล่อยให้รถเลอะเขรอะเป็นคราบ ประหนึ่งประดับด้วยศิลปะขี้โคลนยังไงยังงั้น แต่คุณรู้หรือไม่ว่านั่นเป็นความคิดที่ผิด ซึ่งมันจะส่งผลกระทบทำร้ายความเงางามของสีรถคุณได้อย่างร้ายกาจเลยทีเดียว

คิดง่ายๆ เวลาเราออกกำลังกายจนเหงื่อท่วมตัว เรายังต้องชำระล้าง อาบน้ำให้ร่างกายสะอาดหมดจด รถก็ไม่ต่างกัน เมื่อเราขับมันไปลุยน้ำ ลุยฝน จนเลอะเทอะเปรอะเปื้อนมาทั้งคัน และน้ำฝนในกรุงเทพฯ ก็อย่างที่รู้ๆ โรงงานเยอะ มลพิษแยะ น้ำฝนก็ย่อมมีฤทธิ์เป็นกรด กัดกร่อนสีรถของเราให้หม่นหมอง ไม่เงางาม ดังนั้นสิ่งที่เราควรกระทำก็คือการล้างทำความสะอาดรถให้เงางามเอี่ยมอ่องนั่นเองครับผม

หลายคนอาจจะบ่นว่า "หน้าฝนแบบนี้มันไม่ต้องล้างกันทุกวี่ทุกวันเลยเหรอฟระครับ!?!" เราขอแนะนำว่าหากคุณไม่มีเวลาล้างแบบเต็มขั้น ก็แค่ใช้สายยางฉีดไล่คราบน้ำฝน คราบสกปรก และหาผ้าสะอาดๆ (สำหรับเช็ดรถ) เช็ดให้หมดจดก็ช่วยรักษาสภาพรถได้อย่างง่ายๆ อีกวิธีหนึ่งเช่นกัน แต่หากคุณอยากให้สีรถสวยเงางามอยู่เสมอ การดูแลแบบครบขั้นตอน จึงเป็นทางออกที่ดีที่สุด
วิธีดูแลรักษาสีรถอย่างถูกวิธีในช่วงหน้าฝน

หมั่นล้างรถอย่างสม่ำเสมอ โดยเฉพาะอย่างยิ่งหลังลุยฝนมาสดๆ ร้อนๆ

เป็นการลดการเกิดคราบฝังแน่น แต่หากไม่มีเวลามากนัก แนะนำให้ใช้สายยางฉีดไล่ฝุ่น โคลน และคราบน้ำฝนออกไป และใช้ผ้าเช็ดให้แห้ง

เมื่อขับรถลุยฝนมาแล้ว พยายามอย่าจอดรถตากแดด
เพราะจะเป็นการทำร้ายสีรถซ้ำหนักเข้าไปอีก ด้วยแสดงแดดจะทำให้คราบน้ำฝนแห้ง เป็นคราบฝังตัวแน่น และอาจกัดลงลึกถึงเนื้อสีได้

ไม่ควรนำผ้าแห้งมาเช็ดรถในทันทีหลังลุยฝนมา

เพราะเป็นสาเหตุก่อให้เกิดรอยได้ ด้วยขณะที่เราขับรถลุยฝนนั้น จะมีฝุ่น ทราย โคลน เกาะที่ผิวรถ ดังนั้นควรฉีกล้างออกก่อนจะเป็นการดีที่สุด

ไม่ควรล้างรถเองในช่วงเย็นๆ ค่ำๆ
เพราะบางครั้งน้ำที่ตกค้างอยู่ตามซอกซึ่งเราอาจทำความสะอาดได้ไม่ทั่วถึง อาจเป็นสาเหตุทำให้รถเป็นสนิมได้

ไม่ควรจอดรถใต้ร่มไม้ที่มียางเกสร ดอก หรือผล
เพราะในฤดูฝน มักมีลมกรรโชกแรง นอกจากต้นไม้จะหักหรือล้มมาโดนรถเราได้แล้ว สิ่งดังกล่าวอาจจะปลิวมาติดรถ และทำให้สีรถเสียหาย เกิดรอยด่างได้ หากเราไม่แก้ไขในทันที

แนะนำให้เคลือบสีรถหากมีเวลา

การเคลือบสีรถนอกจากจะนำให้รถเงางามแล้ว ยังช่วยป้องกันคราบน้ำฝน หากเคลือบสีบ่อยๆ น้ำจะไม่เกาะที่ตัวรถ จึงช่วยลดการเกิดคราบ และทำให้ล้างรถได้ง่ายขึ้น

ถึงตรงนี้คุณคงรู้กันแล้วว่าเหตุใดเราจึงควรต้องล้างทำความสะอาดรถกันบ่อยๆ โดยเฉพาะอย่างยิ่งในช่วงหน้าฝนแบบนี้ ดังนั้นเรามาเปลี่ยนความคิด หันมาล้างรถกันเป็นประจำดีกว่า ขยันซักนิด ทนสักหน่อย อย่างน้อยก็คุ้มค่ากับความเงางามของสีรถนะครับผม
พบกับบริการด้านยานยนต์หลากหลาย ตอบรับทุกความต้องการของคุณ ที่ Dealfish
Picture Credit : teanaclub.com, mazdacity.co.th, safedriver.co.th, autoyim.com, insure3plus.com, aps-insure.com, forum.detailing-art.com
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01  domziia  vor_ped  moonoizap  baphometjr3  goodrogue  themust  ome_RX  Chonchy  tatar  black_civic_es  qq  Doraeman  aumlight  DELL  Blackhole  surasaka  EsNon 
OMO-knight

เข้าร่วม: 15 มกรา 2014
ตอบ: 305

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 190
ให้คำขอบคุณ: 63

ปี: 2005
สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
พุธ, 14 พฤษภาคม 2014 09:49 - สำหรับผู้ขับขี่ ที่คิดว่าหน้าฝนล้างรถไปก็เท่านั้น เสียดายตังค์ เสียเวลาลองมาอ่านบทความนี้กัน
...
ได้รับคำขอบคุณจาก: itti 
nsmakkie

ชื่อเล่น: แม็กซ์

เข้าร่วม: 10 เมษา 2014
ตอบ: 332

ได้รับคำขอบคุณ: 236
ให้คำขอบคุณ: 356

สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
พุธ, 14 พฤษภาคม 2014 09:55 - สำหรับผู้ขับขี่ ที่คิดว่าหน้าฝนล้างรถไปก็เท่านั้น เสียดายตังค์ เสียเวลาลองมาอ่านบทความนี้กัน
ปกติลุยฝนมาแทบไม่ได้ล้างเลยครับเพราะคิดว่าเดี๊ยวก็ฝนตกอีกนั่นแหละรู้อย่างนี้แล้วต้องไปล้างสะแล้วหล่ะครับ 
ขอบคุณมากครับ
moonoizap

ชื่อเล่น: แม็บ

เข้าร่วม: 07 มกรา 2012
ตอบ: 526

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 534
ให้คำขอบคุณ: 1023

ปี: 2004
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พุธ, 14 พฤษภาคม 2014 09:56 - สำหรับผู้ขับขี่ ที่คิดว่าหน้าฝนล้างรถไปก็เท่านั้น เสียดายตังค์ เสียเวลาลองมาอ่านบทความนี้กัน
...

ความรู้ดีๆ มาอีกแล้ว
สมชาย

เข้าร่วม: 14 มกรา 2013
ตอบ: 5916

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 4245
ให้คำขอบคุณ: 7209

ปี: 2001
สี: แดง รอยัล รูบี้ (มุก) (R-522P)
พุธ, 14 พฤษภาคม 2014 10:10 - สำหรับผู้ขับขี่ ที่คิดว่าหน้าฝนล้างรถไปก็เท่านั้น เสียดายตังค์ เสียเวลาลองมาอ่านบทความนี้กัน
ข้อมูลดี
ว่าแหละรถผมสีซีดเชียวว
goodrogue

เข้าร่วม: 05 พฤศจิกา 2013
ตอบ: 11

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 10
ให้คำขอบคุณ: 8

ปี: 2002
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พุธ, 14 พฤษภาคม 2014 10:18 - สำหรับผู้ขับขี่ ที่คิดว่าหน้าฝนล้างรถไปก็เท่านั้น เสียดายตังค์ เสียเวลาลองมาอ่านบทความนี้กัน
. .
ed02

เข้าร่วม: 25 ธันวา 2010
ตอบ: 564

ได้รับคำขอบคุณ: 467
ให้คำขอบคุณ: 635
พุธ, 14 พฤษภาคม 2014 13:03 - สำหรับผู้ขับขี่ ที่คิดว่าหน้าฝนล้างรถไปก็เท่านั้น เสียดายตังค์ เสียเวลาลองมาอ่านบทความนี้กัน
ล้างเองตลอดครับไม่ว่าฝนจะตกไม่ตก 
Chonchy

ชื่อเล่น: ชล

เข้าร่วม: 12 มกรา 2012
ตอบ: 4143

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 7371
ให้คำขอบคุณ: 6492

ปี: 2001
พุธ, 14 พฤษภาคม 2014 13:08 - สำหรับผู้ขับขี่ ที่คิดว่าหน้าฝนล้างรถไปก็เท่านั้น เสียดายตังค์ เสียเวลาลองมาอ่านบทความนี้กัน
เช็ดทุกวัน เช้า เย็น ฝนตก ไม่ตก ทำแบบนี้ทุกวันคับ...
jat_es03

เข้าร่วม: 11 ธันวา 2013
ตอบ: 369

ได้รับคำขอบคุณ: 134
ให้คำขอบคุณ: 65

สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
พุธ, 14 พฤษภาคม 2014 13:38 - สำหรับผู้ขับขี่ ที่คิดว่าหน้าฝนล้างรถไปก็เท่านั้น เสียดายตังค์ เสียเวลาลองมาอ่านบทความนี้กัน
ed02 พิมพ์ว่า:
ล้างเองตลอดครับไม่ว่าฝนจะตกไม่ตก 

+1ครับ
JaMeEsStyle

ชื่อเล่น: เจมส์

เข้าร่วม: 26 เมษา 2014
ตอบ: 99

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 33
ให้คำขอบคุณ: 1

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
พุธ, 14 พฤษภาคม 2014 13:45 - สำหรับผู้ขับขี่ ที่คิดว่าหน้าฝนล้างรถไปก็เท่านั้น เสียดายตังค์ เสียเวลาลองมาอ่านบทความนี้กัน
ดีครับ
aumlight

ชื่อเล่น: อั้ม

เข้าร่วม: 27 พฤษภาคม 2013
ตอบ: 925

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 675
ให้คำขอบคุณ: 155

ปี: 2004
พฤหัส, 15 พฤษภาคม 2014 06:51 - สำหรับผู้ขับขี่ ที่คิดว่าหน้าฝนล้างรถไปก็เท่านั้น เสียดายตังค์ เสียเวลาลองมาอ่านบทความนี้กัน
ความคิดผมเปลี่ยนทันที เยี่ยมไปเลยครับ

Supap

เข้าร่วม: 26 พฤศจิกา 2012
ตอบ: 950

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 469
ให้คำขอบคุณ: 144

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
ศุกร์, 16 พฤษภาคม 2014 14:18 - สำหรับผู้ขับขี่ ที่คิดว่าหน้าฝนล้างรถไปก็เท่านั้น เสียดายตังค์ เสียเวลาลองมาอ่านบทความนี้กัน
ล้างรถทุกครั้งที่ฝุ่นเกาะครับ
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.