ตอบ
tong_FD

เข้าร่วม: 30 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 498

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 410
ให้คำขอบคุณ: 414

จันทร์, 22 มิถุนา 2009 22:54 - มีใครเีรียน ป.โท มั้งครับ........
คืออยากจะถามเกี่ยวกับเรื่องทหารนะครับ.............

คือผมกำลังจะจบ ป.ตรี ในกันยายนนี่52................

เลยอยากจะถามว่า การสมัครต่อปริญญาโทนี่ จำเป็นไหมที่ต้องผ่านทหารก่อนไหมครับ

ขอบคุณครับ
waramate

เข้าร่วม: 25 กุมภา 2009
ตอบ: 164

มือใหม่หัดขับ
มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 73
ให้คำขอบคุณ: 57

ปี: 2005
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
จันทร์, 22 มิถุนา 2009 23:22 - มีใครเีรียน ป.โท มั้งครับ........
ไม่เห็นเค้าถามอะไรเกี่ยวกับหลักฐานอ่ะครับ
ผมเรียนโทอยู่รามคำแหงครับ
เรียนง่ายดี
ได้รับคำขอบคุณจาก: tong_FD 
tong_FD

จันทร์, 22 มิถุนา 2009 23:24 - มีใครเีรียน ป.โท มั้งครับ........
แล้วเราสามารถผ่อนผันต่อได้ป่าวอ่าครับ
FAIZ

ชื่อเล่น: ตั๊ก

เข้าร่วม: 30 กันยา 2008
ตอบ: 474

ได้รับคำขอบคุณ: 996
ให้คำขอบคุณ: 34

สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
จันทร์, 22 มิถุนา 2009 23:26 - มีใครเีรียน ป.โท มั้งครับ........
ไม่มีถามหรือใช้เอกสารเกี่ยวกับทหารนะครับถ้าสมัครเรียน โท แต่ถ้าสมัครงานถึงจะใช้อะคับ
tur

ชื่อเล่น: เต๋อ

เข้าร่วม: 11 พฤษภาคม 2009
ตอบ: 1038

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2473
ให้คำขอบคุณ: 1234

ปี: 2001
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
จันทร์, 22 มิถุนา 2009 23:33 - มีใครเีรียน ป.โท มั้งครับ........
tong_FD พิมพ์ว่า:
แล้วเราสามารถผ่อนผันต่อได้ป่าวอ่าครับ

ผ่อนผันได้ครับ เอาหลักฐานการไปยืนที่สัสดี เวลาที่มีหมายเรียกตัวมาถึงนะครับ
tong_FD

จันทร์, 22 มิถุนา 2009 23:39 - มีใครเีรียน ป.โท มั้งครับ........
tur พิมพ์ว่า:

ผ่อนผันได้ครับ เอาหลักฐานการไปยืนที่สัสดี เวลาที่มีหมายเรียกตัวมาถึงนะครับ

ไม่ต้องทำเรื่องที่มหาลัยหรอครับ............แล้วถ้าเราจบ ป.โท ต้องเป็นทหารกี่เดือนหรอครับ
tur

ชื่อเล่น: เต๋อ

เข้าร่วม: 11 พฤษภาคม 2009
ตอบ: 1038

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2473
ให้คำขอบคุณ: 1234

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
อังคาร, 23 มิถุนา 2009 00:20 - มีใครเีรียน ป.โท มั้งครับ........
tur พิมพ์ว่า:

ไม่ต้องทำเรื่องที่มหาลัยหรอครับ............แล้วถ้าเราจบ ป.โท ต้องเป็นทหารกี่เดือนหรอครับ

ที่มหาลัยไม่ต้องครับ ถ้าสมัครเป็นทหารไม่เกิน 3 เดือนครับ จับใบแดงไม่เกิน 1 ปีครับ(ลุ้นตัวโก่ง) แต่ผมเรียน รด. อิอิ

ปล.ข้อมูลอาจจะคาดเคลื่อนนะครับ เพราะกฎหมายเปลี่ยนแปลงบ่อย(รักษาสุขภาพด้วยนะครับ) เกี่ยวปะเนีย!
K_series

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2008
ตอบ: 3032

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 22059
ให้คำขอบคุณ: 6045
อังคาร, 23 มิถุนา 2009 00:22 - มีใครเีรียน ป.โท มั้งครับ........
คิดถึงตอนลุ้นเกณต์ทหารเเล้วตื่นเต้นจัง

สุดท้ายสมัครเต็ม รอดไป อิอิ

ชื่อเล่น: เต๋า

เข้าร่วม: 23 มีนา 2009
ตอบ: 718

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 954
ให้คำขอบคุณ: 722

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
อังคาร, 23 มิถุนา 2009 00:25 - มีใครเีรียน ป.โท มั้งครับ........
ใช่ครับ ตื่นเต้น แล้วก็เต็ม รอดตัว
OmegA team

เข้าร่วม: 04 มิถุนา 2009
ตอบ: 285

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 57
ให้คำขอบคุณ: 3

ปี: 2002
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
อังคาร, 23 มิถุนา 2009 00:40 - มีใครเีรียน ป.โท มั้งครับ........
3 เดือน จบโ ทแสล้วมัคร เลย
tong_FD

อังคาร, 23 มิถุนา 2009 00:45 - มีใครเีรียน ป.โท มั้งครับ........
ครับ จบ โท ฝึกหนักป่าวอะ.............
xmen

ชื่อเล่น: เอ

เข้าร่วม: 23 มิถุนา 2009
ตอบ: 30

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 13
ให้คำขอบคุณ: 2

ปี: 2003
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
อังคาร, 23 มิถุนา 2009 01:02 - มีใครเีรียน ป.โท มั้งครับ........
ตอนเรียนโทไม่ใช้หลักฐานทางทหารครับ และสามารถผ่อนฝันได้จนเรียนจบ..แต่ไม่แน่ใจว่ามีระยะเวลารึป่าว ถ้าเกินเวลาอาจจะต้องเป็นหนึ่งปี ผมว่าจึงควรจะสมัครดีกว่า ไม่ต้องกลัวครับ...ลูกผู้ชาย สมัครไปเลยครับ ช่วงแรกจะฝึกประมาณสามเดือนครับ แน่นอนครับถ้าไปเป็นทหารไม่ฝึกเลยมันก็ยังไงอยู่ อีกสามเดือนต่อมาก็จะถูกไปทำงานตามถนัดที่เราได้เรียนมาครับ แต่สำหรับผมไม่ได้เป็นครับ อิอิ
DRINK

เข้าร่วม: 04 ตุลา 2008
ตอบ: 3857

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5219
ให้คำขอบคุณ: 1708

อังคาร, 23 มิถุนา 2009 01:07 - มีใครเีรียน ป.โท มั้งครับ........
ยังไม่ได้ต่อโทเหมือนกัน แต่ผ่านการเรียน รด ครบทุกปี เรียบร้อย อิอิ เปนว่าที่แร้วละ
tuk_es

เข้าร่วม: 21 กุมภา 2009
ตอบ: 277

ได้รับคำขอบคุณ: 166
ให้คำขอบคุณ: 94

สี: แดง แรลไล (R-513)
อังคาร, 23 มิถุนา 2009 03:04 - มีใครเีรียน ป.โท มั้งครับ........
ไม่เห้นถามเรื่องเอกสารเลยนิคับ
zn701

เข้าร่วม: 02 ตุลา 2008
ตอบ: 469

ได้รับคำขอบคุณ: 483
ให้คำขอบคุณ: 284

อังคาร, 23 มิถุนา 2009 06:41 - มีใครเีรียน ป.โท มั้งครับ........
ผ่อนผันได้คับ จบ ป.โท แล้ว จะไปจะ จับใบ ดำ ใบ แดง ก็ได้คับ แล้วแต่ เขตด้วย คับ เด๋วนี้ ส่วนมากจะ สมัครเต็มอ่ะคับ
(ส่วนใหญ่ที่เจออ่ะคับ พอดีอยู่ในสายงาน บุคคล เลยได้สัมภาษณ์ เด็กๆ จบใหม่อ่ะคับที่ไม่ได้เรียน รด. มาอ่ะคับ) ถึงโดนทหารจิงๆ ก็
ไม่น่าฝึกหนักเท่าไหร่คับ เพราะ ลูกน้องผมมัน จบ ป.ตรี อ่ะคับ แล้วโดนทหาร อยู่เหล่า ทหาร ราบ อ่ะคับ จำจังหวัดไม่ได้อ่ะ ซึ่งจะฝึกหนักหน่อย แต่ เอาจิงๆ แล้ว มัน บอกไม่หนักเลย แค่ ฝึกแถวนิดๆ หน่อยๆ แล้ว ครูฝึก ก็ให้ไปทำงาน ด้าน ธุรการ ซะ ส่วนใหญ่ มันบอก สบายมาก ส่วนใหญ่ ครูฝึก ไม่ค่อย อะไรมาก กะพวกที่ จบ ปตรี หรือ พวกมีความรู้อ่ะคับ อันนี้เปน ประสบการณ์ที่ได้ยินมานะคร้าบบบ
Hamster@Yamabuchi

ชื่อเล่น: เบิร์ด

เข้าร่วม: 27 มีนา 2009
ตอบ: 2005

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5433
ให้คำขอบคุณ: 3267

อังคาร, 23 มิถุนา 2009 08:20 - มีใครเีรียน ป.โท มั้งครับ........
ขอทหารตัวน้อยอย่างผมมาแอบเก็บข้อมูลด้วยคนนะ อิอิอิ เป็นตั้งแต่ร้อยตรีมาจนร้อยโทแก่ๆ มาสี่ปีกว่าแระ เค้าไม่ยอมปลดซะที อิอิอิอิ สงสัยต้องเป็นไปถึงอายุ 60 นู่นมั้ง เค้าถึงจะปลด อิอิ ...... เป็นไปเถอะครับ ถ้าไม่อยากเสี่ยง มันได้อะไรอีกเยอะ ยิ่งยุคนี้ฝึกไม่ได้หนักอะไรมากมาย เนื่องจากมันมีกฎเกณฑ์ต่างๆ มาคอยอำนวยการเรื่องความสะดวกและความปลอดภัยของพลทหารกองประจำการค่อนข้างมาก ยกเว้นดวงซวยไปตกหน่วยกำลังรบหลัก ก็ฝึกหนักหน่อย แต่ไม่ถึงตายหรอก เนื่องจากมันต้องฝึกอย่างที่รบ และรบได้อย่างที่ฝึกอะครับ ส่วนรายละเอียดการเกณฑ์ทหารตามปัจจุบันมันก็จะประมาณนี้

การตรวจเลือก (การเกณฑ์ทหาร)
"บุคคลซึ่งจะเข้ารับราชการทหารกองประจำการนั้น ต้องมีขนาดรอบตัวตั้งแต่ เจ็ดสิบหกเซนติเมตรขึ้นไป ในเวลาหายใจออก และสูงตั้งแต่ หนึ่งเมตรสี่สิบเซนติเมตรขึ้นไป ถ้าขนาดสูงหรือขนาดรอบตัว อย่างใดอย่างหนึ่งต่ำกว่ากำหนดนี้ ให้ถือว่าเป็นคนไม่ได้ขนาด จะส่งเข้ากองประจำการไม่ได้"

การตรวจเลือกทหารกองเกิน เข้ารับราชการทหารกองประจำการ หรือการเกณฑ์ทหารนั้น ตามปกติกระทรวงกลาโหม ได้กำหนดไว้ในเดือนเมษายน (วันที่ ๑ เมษายน ถึงวันที่ ๑๑ เมษายน ของทุกปี) ดังนั้น ทหารกองเกินเมื่อได้รับหมายเรียกแล้ว จะต้องไปเข้ารับการตรวจเลือกตามวัน เวลา และสถานที่ ที่กำหนดในหมายเรียก ทั้งนี้ โดยนำหลักฐานต่างๆ ได้แก่ ใบสำคัญทหารกองเกิน (แบบ สด.๙), หมายเรียก(แบบ สด.๓๕.) , บัตรประจำตัวประชาชน, ประกาศนียบัตร หรือหลักฐานทางการศึกษา ไปแสดงด้วย
หากทหารกองเกินผู้ใดไม่ไป ถือว่าหลีกเลี่ยงขัดขืนมีความผิด ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกิน ๓ ปี และในวันตรวจเลือกนั้น ผู้เข้ารับการตรวจเลือกทุกคน จะได้รับใบรับรองผลการตรวจเลือกทหารกองเกิน เข้ารับราชการทหารกองประจำการ (แบบ สด.๔๓) หรือ ใบผ่านการเกณฑ์ทหารนั่นเอง
๑. คณะกรรมการตรวจเลือก ประกอบด้วย

๑.๑ นายทหารสัญญาบัตร ซึ่งมียศไม่ต่ำกว่าพันโทหนึ่งคน เป็นประธานกรรมการ มีหน้าที่อำนวยการ และควบคุมการตรวจเลือก ให้ดำเนินไปด้วยความเรียบร้อย และออกเสียงชี้ขาด ในกรณีที่เป็นปัญหาในทางปฏิบัติ เมื่อคณะกรรมการตรวจเลือกไม่อาจตกลงกัน โดยเสียงข้างมากได้ กับมีหน้าที่ตรวจสอบการปล่อยตัวทหารกองเกิน พร้อมมอบใบรับรองผลการตรวจเลือกทหารกองเกิน เข้ารับราชการทหารกองประจำการ (แบบสด.๔๓)
๑.๒ นายทหารสัญญาบัตร ซึ่งมียศหรือเทียบเท่าไม่สูงกว่าประธานกรรมการ ไม่เกินสองคน เป็นกรรมการ มีหน้าที่ ดังนี้
๑.๒.๑ กรรมการนายทหารสัญญาบัตร (คนที่ ๑ ) มีหน้าที่เรียกชื่อทหารกองเกิน ซึ่งถูกเรียกมาตรวจเลือก จัดดูแลทหารกองเกิน ซึ่งตรวจเลือกแล้ว ให้อยู่รวมเป็นจำพวก ป้องกันมิให้ทหารกองเกินซึงตรวจเลือกแล้วปะปน กับทหารกองเกินซึ่งยังมิได้ตรวจเลือก และรับทหารกองเกิน ซึ่งคณะกรรมการตรวจเลือก กำหนดให้เข้าประจำการ เพื่อนำตัวไปขึ้นทะเบียน หรือนำตัวส่งนายอำเภอ เพื่อออกหมายนัดเข้ารับราชการทหาร
๑.๒.๒ กรรมการนายทหารสัญญาบัตร (คนที่ ๒) มีหน้าที่วัดขนาด เก็บยอดเป็นจำพวก ตรวจสอบสลากควบคุมการทำสลาก และอ่านสลากในระหว่างการจับสลาก
๑.๓ สัสดีจังหวัดหรือผู้แทนหนึ่งคน ซึ่งมิได้ประจำอยู่ในท้องที่ตรวจเลือกนั้น เป็นกรรมการ มีหน้าที่บันทึกผลการตรวจเลือก ในบัญชีเรียกฯ (แบบ สด.๑๖) รับเรื่องราวร้องขอ ในเหตุต่าง ๆ ซึ่งนายอำเภอได้สอบสวนแล้ว เตรียมทำสลาก บันทึกผลการจับสลากขึ้นทะเบียน และทำบัญชีคนที่ส่งเข้ากองประจำการ
๑.๔ นายทหารสัญญาบัตร ซึ่งเป็นผู้ประกอบโรคศิลปะแผนปัจจุบันชั้น ๑ สาขาเวชกรรมหนึ่งคน หรือหลายคน เป็นกรรมการ มีหน้าที่ตรวจร่างกาย ผู้ที่ถูกเรียกมาตรวจเลือก และออกใบสำคัญให้แก่คนจำพวกที่ ๓ และคนจำพวกที่ ๔ รวมทั้งควบคุมการจับสลาก
๒. ขั้นตอนการตรวจเลือก ในการเลือกนั้น จะแบ่งออกเป็น ๒ ขั้นตอน ดังนี้

๒.๑ ขั้นตอนที่หนึ่ง เมื่อทหารกองเกินมา ณ สถานที่ตรวจเลือก ให้เข้าแถวรวมอยู่ตามป้ายตำบลที่ปักไว้ ครั้นถึงเวลา ๐๗.๐๐น. จะมีพิธีเชิญธงชาติขึ้นสู่ยอดเสา โดยประธานกรรมการ นำคณะกรรมการตรวจเลือก และเจ้าหน้าที่ทั้งหมดมาเข้าแถว ณ หลังเสาธง จัดให้มีเจ้าหน้าที่เชิญธงชาติ เมื่อธงชาติขึ้นสู่ยอดเสาแล้ว ประธานกรรมการ จะกล่าวถึงความสำคัญในการเข้ารับราชการทหาร และกรรมการสัสดีจังหวัด จะชี้แจงวิธีปฏิบัติในการร้องขอเข้ากองประจำการ รวมทั้งการยกเว้น ผ่อนผัน ตลอดจนการขอสิทธิลดวันรับราชการ และเหตุต่าง ๆ ที่ควรทราบ ต่อจากนั้น จะเริ่มทำการตรวจเลือก ดังนี้
๒.๑.๑ เจ้าหน้าที่โต๊ะที่ ๑ มีหน้าที่เรียกชื่อ ตรวจบัตรประจำตัวประชาชน และหมายเรียก เพื่อมิให้เปลี่ยนตัวและผิดคน
๒.๑.๒ เจ้าหน้าที่โต๊ะที่ ๒ มีหน้าที่ตรวจร่างกาย และแบ่งคนเป็นจำพวก กล่าวคือเมื่อตรวจร่างกายแล้ว จะแบ่งคนออกเป็น ๔ จำพวก คือ
๒.๑.๒.๑ จำพวกที่ ๑ ได้แก่ คนซึ่งร่างกายสมบูรณ์ดี ไม่มีอวัยวะพิการ หรือผิดส่วนแต่อย่างใด
๒.๑.๒.๒ จำพวกที่ ๒ ได้แก่ คนซึ่งมีร่างกายที่เห็นได้ชัดว่า ไม่สมบูรณ์ดีเหมือนคนจำพวกที่ ๑ แต่ไม่ถึงกับทุพพลภาพ ตามกฎกระทรวงฉบับที่ ๔๗ (พ.ศ. ๒๕๑๗) ออกตามความในพระราชบัญญัติรับราชการทหาร พ.ศ.๒๔๙๗ เช่น ตาเหล่อ ช่องหูมีหนองเรื้อรัง และทั้งแก้วหูทะลุ คอพอก มือหรือแขนลีบหรือบิดเก ไส้เลื่อนลงถุง ฯลฯ
๒.๑.๒.๓ จำพวกที่ ๓ ได้แก่ คนซึ่งมีร่างกายยังไม่แข็งแรงพอที่จะรับราชการทหารในขณะนั้นได้ เพราะป่วยซึ่งจะบำบัดให้หายไม่ได้ ภายในกำหนด ๓๐ วัน กรณีนี้ให้เรียกมาตรวจเลือกในคราวถัดไป เมื่อคณะกรรมการตรวจเลือกได้ตรวจเลือกแล้ว ยังคงเป็นคนจำพวกที่ ๓ อยู่รวม ๓ ครั้ง ให้งดเรียก (การนับครั้ง จะนับครั้งให้เฉพาะที่ได้ตัวมาตรวจเลือก ถ้าตัวไม่มาตรวจเลือกไม่นับนครั้งให้)
๒.๑.๒.๔ จำพวกที่ ๔ ได้แก่ คนพิการทุพพลภาพ หรือมีโรคซึ่งไม่สามารถรับราชการได้ตามกฎกระทรวงฉบับที่ ๗๔ (พ.ศ.๒๕๔๐) ออกตามความในพระราชบัญญัติรับราชการทหาร พ.ศ.๒๔๙๗ เช่น ต้อหิน หูหนวกทั้งสองข้าง ลิ้นหัวใจพิการ หืด เบาหวาน กระเทย โรคจิต ใบ้ คนเผือก ฯลฯ (ปลดพ้นราชการทหารประเภทที่ ๒ ตามกฎหมาย)
เมื่อตรวจร่างกายกำหนดคนเป็นจำพวกแล้ว คนจำพวกที่ ๑ เจ้าหน้าที่จะนำตัวไปยังโต๊ะที่ ๓ เพื่อทำการวัดขนาด ส่วนคนจำพวกที่ ๒, ๓ และ ๔ ให้ไปรอที่โต๊ะประธานกรรมการ เพื่อตรวจสอบปล่อยตัว
๒.๑.๓ เจ้าหน้าที่โต๊ะที่ ๓ มีหน้าที่ วัดขนาด โดยกระทำ ดังนี้ ให้ผู้ที่เข้ารับการตรวจเลือกยืนตั้งตัวตรง ส้นเท้าชิดกัน ขนาดสูงให้วัด ตั้งแต่ส้นเท้าจนสุดศีรษะ ขนาดรอบตัวให้คล้องแถบเมตรรอบตัว ให้ริมล่างของแถบลงได้ระดับราวนมโดยรอบ วัดเมื่อหายใจออกเต็มที่หนึ่งครั้ง และหายใจเข้าเต็มที่หนึ่งครั้ง เมื่อวัดขนาดแล้ว จะแบ่งทหารกองเกินเป็น ๓ กลุ่มดังนี้
๒.๑.๓.๑ กลุ่มที่ ๑ เรียกว่า คนได้ขนาด คือ มีขนาดสูงตั้งแต่ ๑ เมตร ๖๐ เซนติเมตรขึ้นไป และมีขนาดรอบตัวตั้งแต่ ๗๖ เซนติเมตรขึ้นไป
๒.๑.๓.๒ กลุ่มที่ ๒ เรียกว่า คนขนาดถัดรอง คือ มีขนาดสูงตั้งแต่ ๑ เมตร ๕๙ เซนติเมตร ลงมาถึง ๑ เมตร ๔๖ เซนติเมตร และมีขนาดรอบตัวตั้งแต่ ๗๖ เซนติเมตรขึ้นไป คนขนาดถัดรองนี้ หากมีคนขนาดสูงกว่าและได้ขนาดพอ (คนได้ขนาด) คณะกรรมการตรวจเลือกจะคัดออก ปล่อยตัวไปโดยไม่ต้องจับสลาก
๒.๑.๓.๓ กลุ่มที่ ๓ เรียกว่า คนไม่ได้ขนาด คือ มีขนาดสูงไม่ถึง ๑ เมตร ๔๖ เซนติเมตร หรือขนาดรอบตัวไม่ถึง ๗๖ เซนติเมตร อย่างใดอย่างหนึ่ง คนไม่ได้ขนาดนี้ คณะกรรมการตรวจเลือกจะคัดออก ปล่อยตัวไปโดยไม่ต้องจับสลากแต่อย่างใด
เมื่อได้วัดขนาด และแบ่งคนเป็นกลุ่มต่าง ๆ แล้ว ต่อไปก็จะเป็นวิธีการคัดเลือกผู้ที่จะต้องจับสลาก (แดง- เป็นทหาร , ดำ - ปล่อย) ต่อไป
วิธีคัดเลือกนั้น ผู้ซึ่งอยู่ในข่ายที่จะส่งเข้าเป็นทหารได้ คือคนจำพวกที่ ๑ , คนจำพวกที่ ๒ และคนผ่อนผัน ที่มีขนาดสูงตั้งแต่ ๑ เมตร ๔๖ เซนติเมตร และมีขนาดรอบตัว ๗๖ เซนติเมตรขึ้นไป โดยมีวิธีคัดเลือกดังนี้
ก. เลือกคนพวกที่ ๑ ซี่งมีขนาดสูงตั้งแต่ ๑ เมตร ๖๐ เซนติเมตรขึ้นไปก่อน ถ้ามีจำนวนมากกว่าที่ทางราชการต้องการ ก็ให้จับสลาก
ข. ถ้าคนจำพวกที่ ๑ ซึ่งมีขนาดสูงตั้งแต่ ๑ เมตร ๖๐ เซนติเมตรขึ้นไป มีไม่พอกับจำนวนที่ทางราชการต้องการ ก็ให้เลือกคนที่มีขนาดสูงถัดรองลงมา (๑๕๙ ซม., ๑๕๘ ซม. ฯลฯ) ตามลำดับ จนพอกับจำนวนที่ต้องการ
ค. ถ้าคนจำพวกที่ ๑ (คนที่มีขนาดสูง ๑ เมตร ๖๐ เซนติเมตรขึ้นไป และคนขนาดถัดรอง) มีไม่พอกับจำนวนที่ต้องการ ก็ให้เลือกคนจำพวกที่ ๒ ถ้ายังไม่พออีก ก็ให้เลือกจากคนที่จะได้รับการผ่อนผัน
๒.๑.๔ โต๊ะประธานกรรมการ มีหน้าที่ตรวจสอบความถูกต้องก่อนปล่อยตัวคนจำพวกที่ ๔ , ๓ คนไม่ได้ขนาด , คนผ่อนผัน , คนจำพวกที่ ๒ คนขนาดถัดรอง (ถ้ามีคนได้ขนาดพอ) และคนได้ขนาด (กรณีที่มีคนร้องขอ หรือสมัครเป็นทหารพอกับจำนวนที่ต้องการแล้ว ไม่ต้องจับสลาก) พร้อมกับมอบใบรับรอง ผลการตรวจเลือกทหารกองเกินเข้ารับราชการทหารกองประจำการ (แบบ สด.๔๓ ให้รับไปในวันตรวจเลือก)
๒.๒ ขั้นตอนที่สอง ซึ่งได้แก่การจับสลาก ซึ่งเป็นขั้นตอนที่สำคัญ ในขั้นตอนนี้เจ้าหน้าที่จะเรียกชื่อคนจำพวกที่ ๑ ซึ่งอยู่ในข่ายที่จะต้องจับสลาก (คัดเลือกแล้ว) มารวมเป็นตำบล ๆ เพื่อดำเนินการจับสลาก โดยมีสลากสีแดง และ สลากสีดำ รวมกันเท่ากับคนที่ต้องจับสลาก สลากสีแดงให้มีเท่ากับจำนวนคนที่ต้องส่งเข้ากองประจำการ โดยหักคนหลีกเลี่ยงขัดขืน และคนร้องขอเข้ากองประจำการ (สมัคร) ออก นอกนั้นเหลือเป็นสลากสีดำ
การที่จะกำหนดให้ตำบลใดจับสลากก่อนหลังนั้น จะกระทำโดยวิธี ให้ผู้แทนของแต่ละตำบล ซึ่งอาจจะเป็นกำนัน ผู้ใหญ่บ้าน เทศมนตรี หรือผู้แทนทหารกองเกินของตำบลนั้น ๆ มาจับสลาก
ผู้ที่จับสลากดำ ประธานกรรมการตรวจเลือก จะมอบใบรับรองผลการตรวจเลือกฯ (แบบ สด.๔๓) ให้รับไปในวันตรวจเลือก และปล่อยตัวไป
ผู้ที่จับสลากแดง ประธานกรรมการตรวจเลือก จะมอบใบรับรองผลการตรวจเลือกฯ (แบบ สด.๔๓) ให้รับไปในวันตรวจเลือก และนำตัวรับหมายนัดเข้าราชการทหาร (แบบ สด.๔๐) จากเจ้าหน้าที่ของอำเภอ เพื่อให้ไปรายงานตัวเข้ารับราชการกองประจำการ ตามกำหนดในหมายนัดของนายอำเภอต่อไป
๒.๓ สำหรับผู้ที่จับสลากแดง โดยปกติจะต้องเป็นทหารมีกำหนด ๒ ปี แต่ถ้าเป็นผู้มีคุณวุฒิพิเศษแล้ว กฎหมายยังเปิดโอกาสให้สิทธิในการลดวันรับราชการได้ ตามกฎกระทรวงฉบับที่ ๒๔ (พ.ศ.๒๕๐๘) ออกตามความในพระราชบัญญัติรับราชการทหาร พ.ศ.๒๔๙๗ ทั้งนี้ การขอสิทธิลดวันรับราชการทหาร ต้องนำหลักฐานแสดงคุณวุฒิพิเศษ ไปยื่นต่อคณะกรรมการตรวจเลือกในวันตรวจเลือก โดยทำคำร้องไว้ พร้อมทั้งขอใบรับหลักฐาน จากเจ้าหน้าที่ด้วย
ผู้ที่อยู่ในกองประจำการน้อยกว่า ๒ ปี
ตามกฎกระทรวง ฉบับที่ ๒๔ (พ.ศ. ๒๕๐๘)
ออกตามความในพระราชบัญญัติรับราชการทหาร พ.ศ.๒๔๙๗

ประเภท ร้องขอ ฯ (สมัคร) ไม่ร้องขอฯ (จับได้ใบแดง)
ข้าราชการกลาโหมพลเรือนชั้นสัญญาบัตร ๖ เดือน ๑ ปี
ข้าราชการตุลาการ ๖ เดือน ๑ ปี
ดาโต๊ะยุติธรรม ๖ เดือน ๑ ปี
ข้าราชการฝ่ายตุลาการซึ่งเป็นข้าราชการธุรการ
และรับเงินเดือนประจำตั้งแต่ชั้นตรีหรือเทียบเท่าขึ้นไป ๖ เดือน ๑ ปี
ข้าราชการอัยการ ๖ เดือน ๑ ปี
ข้าราชการพลเรือนซึ่งรับเงินเดือนประจำ
ตั้งแต่ชั้นตรีหรือเทียบเท่าขึ้นไป ๖ เดือน ๑ ปี
พนักงานเทศบาลซึ่งรับเงินเดือนประจำ
ตั้งแต่ชั้นตรีหรือเทียบเท่าขึ้นไป ๖ เดือน ๑ ปี
ผู้สำเร็จชั้นอุดมศึกษาหรือผู้สำเร็จการศึกษาจากต่างประเทศ
ซึ่งกระทรวงศึกษาธิการรับรองวิทยฐานะเทียบได้ไม่ต่ำกว่าชั้น
อุดมศึกษา(ปวท.,ปวส.,อนุ ฯ , ฯลฯ) ๖ เดือน ๑ ปี
ผู้สำเร็จชั้นเตรียมอุดมศึกษาปีที่ ๒ หรือผู้ซึ่ง
กระทรวงศึกษาธิการรับรองวิทยฐานะเทียบได้ไม่ต่ำกว่า
ชั้นที่กล่าวนั้น (ม.๘, ม.ศ.๕, ม.๖, ปวช., ฯลฯ) ๑ ปี ๒ ปี
ผู้ที่สำเร็จการฝึกวิชาทหารชั้นปีที่ ๑ ๑ ปี ๑ ปี ๖ เดือน
ผู้ที่สำเร็จการฝึกวิชาทหารชั้นปีที่ ๒ ๖ เดือน ๑ ปี

หมายเหตุ ผู้สำเร็จการฝึกวิชาทหารชั้นปีที่ ๓ ขึ้นไป ให้ขึ้นทะเบียนกองประจำการ แล้วปลดเป็นทหารกองหนุนประเภทที่ ๑ โดยมิต้องเข้ารับราชการ ในกองประจำการแต่อย่างใด

๒.๔ คณะกรรมการชั้นสูง
อนึ่ง ผู้ที่ถูกกำหนดให้เป็นทหาร (จับได้ใบแดง) เห็นว่าคณะกรรมการตรวจเลือกตัดสินไม่ถูก หรือไม่ยุติธรรม ให้ยื่นคำร้องต่อคณะกรรมการชั้นสูงได้ทันที โดยไม่ต้องผ่านผู้บังคับบัญชาตามลำดับชั้น แต่ถ้าถึงกำหนดที่จะต้องไปเป็นทหารกองประจำการ ก็ให้เข้าเป็นทหารก่อน จนกว่าจะได้รับคำตัดสิน (คณะกรรมการชั้นสูงประกอบด้วย ผู้ว่าราชการจังหวัด หรือผู้แทนหนึ่งคนเป็นประธาน, เจ้าหน้าที่สัสดี ซึ่งดำรงตำแหน่งไม่ต่ำกว่า สัสดีจังหวัดหนึ่งคน และข้าราชการอื่นซึ่งดำรงตำแหน่ง ไม่ต่ำกว่าหัวหน้าแผนก หรือเทียบเท่าหนึ่งคน เป็นกรรมการ
ได้รับคำขอบคุณจาก: BOY_PeTiTe  hacker  tong_FD  yoosabai  TUI_PeTiTe  kaisuh 
TUI_PeTiTe

เข้าร่วม: 24 สิงหา 2008
ตอบ: 3394

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 11353
ให้คำขอบคุณ: 3321

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
อังคาร, 23 มิถุนา 2009 08:27 - มีใครเีรียน ป.โท มั้งครับ........
คุณ BOY_PeTiTe ครับเขากำลังเรียนอยู่
ได้รับคำขอบคุณจาก: Hamster@Yamabuchi  tong_FD 
BOY_PeTiTe

ชื่อเล่น: บอย

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2008
ตอบ: 1312

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1696
ให้คำขอบคุณ: 3110

อังคาร, 23 มิถุนา 2009 08:42 - มีใครเีรียน ป.โท มั้งครับ........
TUI_PeTiTe พิมพ์ว่า:
คุณ BOY_PeTiTe ครับเขากำลังเรียนอยู่

ไอ้แสรดดดดดดดดดดดดดดดดด
ได้รับคำขอบคุณจาก: Hamster@Yamabuchi  tong_FD 
hacker

ชื่อเล่น: เซียนจ๊อบ

เข้าร่วม: 03 ตุลา 2008
ตอบ: 4046

ผู้ชนะเลิศการแข่งขัน ES Drag war 2011
ผู้ชนะเลิศการแข่งขัน ES Drag war 2011

ได้รับคำขอบคุณ: 10965
ให้คำขอบคุณ: 22797

ปี: 2004
อังคาร, 23 มิถุนา 2009 08:50 - มีใครเีรียน ป.โท มั้งครับ........
ประโยชน์ของการเป็นทหารคือไม่ต้องเรียน รด. ครับ
DRINK

เข้าร่วม: 04 ตุลา 2008
ตอบ: 3857

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5219
ให้คำขอบคุณ: 1708

อังคาร, 23 มิถุนา 2009 15:23 - มีใครเีรียน ป.โท มั้งครับ........
hacker พิมพ์ว่า:
ประโยชน์ของการเป็นทหารคือไม่ต้องเรียน รด. ครับ

ประโยชน์ของการเรียน รด คือ เวลามีสงคราม ก็ไปเปนกองหนุน หุ หุ
vee_ACC-ES-S

ชื่อเล่น: วี

ตอบ: 558

ได้รับคำขอบคุณ: 814
ให้คำขอบคุณ: 235

อังคาร, 23 มิถุนา 2009 19:28 - มีใครเีรียน ป.โท มั้งครับ........
ผมว่า กระทู้นี้ พี่เบิร์ด Hamster มาตอบ ยาวกว่า พี่เอกอิม แน่ ๆ อิอิ

เป็นทหาร ให้อะไร มากกว่าที่คุณคิด ครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Hamster@Yamabuchi 

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

อังคาร, 23 มิถุนา 2009 20:48 - มีใครเีรียน ป.โท มั้งครับ........
vee_ACC-ES-S พิมพ์ว่า:
ผมว่า กระทู้นี้ พี่เบิร์ด Hamster มาตอบ ยาวกว่า พี่เอกอิม แน่ ๆ อิอิ

เป็นทหาร ให้อะไร มากกว่าที่คุณคิด ครับ

ตอบไปแล้วส่วนหนึ่งครับ อิอิ เข้าทางพอดี พอดีก็ไม่ได้มีฟามรู้อะไรมากมายหรอกครับ ผมไม่ได้สังกัดสายงานสัสดี ผมสังกัดงานสุนัขทหาร อิอิ ฝึกแต่คนกะหมา อิอิ ก็ลองหาข้อมูลในเน็ทที่เป็นระเบียบคร่าวๆมาให้อ่านครับ ส่วนเรื่องผ่อนผันก็ตามเกณฑ์อายุครับ ไม่เกิน 26 ถ้ามีเหตุอันควรก็ว่ากันได้ เช่นติดการศึกษา แต่ถ้าจบก็ต้องมาตรวจเลือกอยู่ดี อิอิ

แต่ผมเชื่อคำนึงนะ ว่าเป็นทหารมันได้อะไรมากกว่าที่คุณคิดจิงๆ ทั้งชีวิตผมไม่เคยคิดจะป็นเลย แต่สุดท้ายพอเรียนจบมาทำงาน แล้วสอบได้ มันก้เปลี่ยนชีวิตผมไปทันที ตอนนี้เลยรักอาชีพนี้อย่างมากมาย อิอิ...................เป็นแค่ 6 เดือน 1 ปี อย่าคิดมากครับ ผมต้องเป็นอีก 30 กว่าปี ผมยังเฉยๆแระ อิอิ ทำไงได้มันเลือกมาแล้วนี่เนอะ ยังไงสงสัยอะไรด้านทหารหรือมีไรให้ช่วย ก็ ติดต่อมาที่ 081-8307561 ได้เลยครับ ยินดีช่วยเต็มความสามารถครับ ยกเว้นเรื่องเงินนะ เพราะผมจนอ่ะ อิอิ
affirmation

ชื่อเล่น: อาท

เข้าร่วม: 20 เมษา 2009
ตอบ: 36

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 55
ให้คำขอบคุณ: 5

สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
อังคาร, 23 มิถุนา 2009 20:57 - มีใครเีรียน ป.โท มั้งครับ........
อยู่เขตไหนหรอครับถ้าอยู่ปทุมธานี แล้วไม่อยากเป็นยินดีให้คำปรึกษานะครับ
monkey-es

ชื่อเล่น: อ็อบ

เข้าร่วม: 30 ธันวา 2008
ตอบ: 672

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 586
ให้คำขอบคุณ: 1026

สี: แดง แรลไล (R-513)
อังคาร, 23 มิถุนา 2009 22:13 - มีใครเีรียน ป.โท มั้งครับ........
สถานศึกษาเขาไม่สนเรื่องนั้นนี่ครับเรียนไปเถิด เรื่องเกณฑ์ผ่อนผันได้แต่ยังต้องรายงานตัวที่เขตทุกปีอยู่ดีและ
ผ่อนผัน ได้จนถึง อายุ 25 ปี พอ 25 ปีแล้วจะบังคับเป็นเลยไม่มีสิทธ์จับใบดำและแดง
คือ ถ้าคิดจะจับสลาก ให้ผ่อนผันถึง 24 แล้วไปเกณฑ์ยังได้สิทธิ์ลุ้นอยู่ แต่ถ้า 25 แล้วไปเกณฑ์เป็นทันที ป.ตรียื่นวุฒิก็เป็น 1ปี ป.โทนี่ก็ 1ปีเท่ากัน หรือเรียนไปเรื่อยๆจะจบ ป.เอกซิไม่ต้องเป็นทหาร ข้อมูลนี้สมัยผมอายุ 23 นะครับผิดถูกขออภัยด้วย
วิธีการหลบเลี่ยงนั้นมันก็มีหลายวิธีครับ โดยกำลังภายในแต่ละบุคคล หรือย้ายทะเบียนบ้านไปตามเกาะต่างๆที่ประชากรน้อย
แต่ไปลองเป็นทหารซิครับ คุณจะได้พบกับผู้คนทุกชนชั้นมาอยู่ด้วยกันยสเท่ากัน โหดมันฮา
ผมเองโดนเกณฑ์ตอนอายุ 23 เป็นประสพการณ์ที่เปลี่ยนแนวคิดหลายอยา่ง คิดซะว่า ลองดู 1ปี ถ้าเสียดายเวลาก็เลี่ยงเอา ถ้าไม่เสียดายเวลาหรือถ้าว่างๆตกงานอยู่ ลองเป็นทหารหาประสพการณ์ดูครับ ผมว่าคุ้มเอาไปคุยได้เลย
ได้รับคำขอบคุณจาก: Hamster@Yamabuchi 
HaMon_ES02

เข้าร่วม: 27 ตุลา 2008
ตอบ: 1601

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1307
ให้คำขอบคุณ: 2674

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
อังคาร, 23 มิถุนา 2009 22:40 - มีใครเีรียน ป.โท มั้งครับ........
นึกถึงวันที่จับใบแดง ลุ้นโคตะระ เลย มันดีครับ
npcm2008

ชื่อเล่น: โหน่ง

ตอบ: 939

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 499
ให้คำขอบคุณ: 483

อังคาร, 23 มิถุนา 2009 22:58 - มีใครเีรียน ป.โท มั้งครับ........
ต้องเสี่ยงดวง ไม่งั้นก็ผ่อนผันไปก่อนครับ :D

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พุธ, 24 มิถุนา 2009 07:43 - มีใครเีรียน ป.โท มั้งครับ........
มาเป็นกันเยอะๆนะ ยินดีต้อนรับเพื่อนร่วมอาชีพในอนาคต ถึงจะมาเป็นแค่ไม่กี่ปีก็ตาม อิอิ ลูกผู้ชายตัวจิงต้องกล้า นะจะบอกให้
TUI_PeTiTe

เข้าร่วม: 24 สิงหา 2008
ตอบ: 3394

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 11353
ให้คำขอบคุณ: 3321

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
พุธ, 24 มิถุนา 2009 08:25 - มีใครเีรียน ป.โท มั้งครับ........
Hamster@Yamabuchi พิมพ์ว่า:
มาเป็นกันเยอะๆนะ ยินดีต้อนรับเพื่อนร่วมอาชีพในอนาคต ถึงจะมาเป็นแค่ไม่กี่ปีก็ตาม อิอิ ลูกผู้ชายตัวจิงต้องกล้า นะจะบอกให้

เป็นทหารทำให้มีตังค์แต่งรถใช่ป่าวครับพี่...
boy0802

เข้าร่วม: 11 มิถุนา 2009
ตอบ: 5

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 3
ให้คำขอบคุณ: 0

พุธ, 24 มิถุนา 2009 08:41 - มีใครเีรียน ป.โท มั้งครับ........
เดียวนี้ฝึกไม่ค่อยหนักแล้ว ฝึกแค่ 3 เดือนเองสบายๆ ครูฝึกทำอะไรมากไม่ได้เดียวโดนเด็ง

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พุธ, 24 มิถุนา 2009 19:18 - มีใครเีรียน ป.โท มั้งครับ........
TUI_PeTiTe พิมพ์ว่า:
Hamster@Yamabuchi พิมพ์ว่า:

เป็นทหารทำให้มีตังค์แต่งรถใช่ป่าวครับพี่...

ถ้าเป็นอย่างนั้นจิงป่านนี้รถพี่ K 20 ฝาแดงแล้วตุ้ยเอ้ย เป็นแล้วมีแต่จะจนลงๆ ทุกวัน เพราะกินแต่เหล้า อิอิอิ จะเอาตังไหนมาทำรถ อิอิ
ตอบ
หน้า 1 จาก 2
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.