ตอบ
treephop

เข้าร่วม: 19 มกรา 2013
ตอบ: 334

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 360
ให้คำขอบคุณ: 127

ปี: 2005
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พุธ, 9 ตุลา 2013 09:15 - เกิดข้อสงสัยไฟ Check_Engine_Warning_Light ขึ้นแล้วหายไป
เกิดข้อสงสัยไฟ Check_Engine_Warning_Light ขึ้นแล้วหายไป  คือว่าขับแล้วมันก็ขึ้นโชว์ ก็ลองขับไปสักพักเพื่อให้ถึงบริษัท ขณะขับไปแล้วจะจอดเหมือนเครื่องมันอื้อผิดปกติ  จึงดับเครื่อง  และลองสตาร์ทใหม่ หายเฉย งงพะยะขะ

Attached File :
เกิดข้อสงสัยไฟ Check_Engine_Warning_Light ขึ้นแล้วหายไป
ได้รับคำขอบคุณจาก: N_J Civic  Vee  poh 
treephop

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พุธ, 9 ตุลา 2013 09:27 - เกิดข้อสงสัยไฟ Check_Engine_Warning_Light ขึ้นแล้วหายไป
นี่รูปเพิ่มเติม

กลัวจุงเบย
กลัวจุงเบย
ได้รับคำขอบคุณจาก: N_J Civic  Vee 
N_J Civic

เข้าร่วม: 27 ตุลา 2009
ตอบ: 3806

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5146
ให้คำขอบคุณ: 5687

ปี: 2003
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พุธ, 9 ตุลา 2013 10:22 - เกิดข้อสงสัยไฟ Check_Engine_Warning_Light ขึ้นแล้วหายไป
ถ้าขึ้นแล้วไม่มีอาการใด ๆ ไม่ต้องกังวลครับ O2 sensorอาจจะแค่ขั้วหลวม
ได้รับคำขอบคุณจาก: treephop  poh 
sripasong

ชื่อเล่น: สอง

เข้าร่วม: 09 สิงหา 2011
ตอบ: 232

ได้รับคำขอบคุณ: 250
ให้คำขอบคุณ: 117

สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พุธ, 9 ตุลา 2013 11:32 - เกิดข้อสงสัยไฟ Check_Engine_Warning_Light ขึ้นแล้วหายไป
ตอนนี้รถผมติดค้างเลย แต่วิ่งได้ปรกติ น่าจะได้เสียตังค์เปลี่ยน o2 เซ็ง
ได้รับคำขอบคุณจาก: treephop  poh 
treephop

พุธ, 9 ตุลา 2013 11:49 - เกิดข้อสงสัยไฟ Check_Engine_Warning_Light ขึ้นแล้วหายไป
sripasong พิมพ์ว่า:
ตอนนี้รถผมติดค้างเลย แต่วิ่งได้ปรกติ น่าจะได้เสียตังค์เปลี่ยน o2 เซ็ง

ถ้าเปลี่ยน พอทราบราคารึเปล่าครับ
sripasong

ชื่อเล่น: สอง

เข้าร่วม: 09 สิงหา 2011
ตอบ: 232

ได้รับคำขอบคุณ: 250
ให้คำขอบคุณ: 117

พฤหัส, 10 ตุลา 2013 02:55 - เกิดข้อสงสัยไฟ Check_Engine_Warning_Light ขึ้นแล้วหายไป
treephop พิมพ์ว่า:

ถ้าเปลี่ยน พอทราบราคารึเปล่าครับ

ถามที่ศูนย์มา 8500 รวม vat ค่าไส่อีก 200 เซ็งจิตร พรุ่งนี้ว่าจะยกถอดมาซ่อมดู นี่คือข้อมูลการซ่อมเบื่องต้น ที่ค้นหามา

O2 Sensor เสีย ต้องดูครับว่าเสียแบบไหน 

1. ฮีดเตอร์ ขาด 
2. ผิวตรวจจับ เสื่อมหรือเสีย (เวลาวิ่ง ไฟรูปเครื่องด้านขวามันชอบขึ้น) 

1. โยนทิ้งครับ ของใหม่ http://www.civicesgroup.com/forum/topic25555 (ถ้าซ่อมไม่ได้คงได้ใช้บริการ) 

2. ผมมีวิธีให้เล่นกันครับ ถอด O2 Sensor ออกมาครับ แล้วทำความสะอาดเบื้องต้น ด้วยอะไรก็ได้ครับที่ล้างคราบน้ำมันออกได้ เช่น ผงซักฟอก หรือ ทินเนอร์ไปเลย แล้วทำให้แห้งสนิท (อาจตากแดดไว้) พอแห้งสนิทแล้ว หา วิกซอล มาครับ เอามาเทใส่ภาชนะพอท่วมหัววัด(เฉพาะส่วนที่อยู่ในท่อไอเสียถึงเกรียว)ในแนนตั้งหรือเอียงนิดหน่อยก็ได้ครับ ทิ้งไว้ซัก 20 นาที แล้วเอาขึ้นมาล้างด้วยน้ำสะอาดครับ เยอะ ๆ นะครับ ล้างจนมั่นใจว่าวิกซอล ออกหมด แล้ว ยัดเข้าที่เดิม ครับ เสร็จ แล้ว ลองวิ่งดูครับ 

วิธีนี้ผมทำกับรถผมมาแล้วครับ ตอนแรกไฟ Engie ขึ้นที่ความเร้ว 130 พอนานวัน มันขึ้นเร็วขึ้นเรื่อย ๆ จนมาขึ้นที่ 80 ผมหาซื้ออยู่พักนึงแล้วสู้ราคาไม่ใหว เลยมาทำวงจรหลอก O2 Sensor แบบปรับได้ใช้อยู่ ระหว่างที่หาข้อมูลอยู่ผมไปอ่านข้อมูลของ O2 Sensor ในเบื้องลึก จึงพบว่า ตัวเซ็นเซอน์ที่อยู่ข้างในมันเป็น เซรามิค ส่วนโลหะที่ครอบอยู่ด้านนอกมันครอบกันสิงสกปกไว้เฉย ๆ ประกอบกับเพิ่งล้างห้องน้ำมาเลย ลองล้างดูตามวิธีข้างต้นผลที่ได้คือ ไม่เสียตังค์ครับ ใช้อยู่จนถึงทุกวันนี้ ไม่มีขึ้นไฟ Engie ขึ้นให้เห็นอีกเลย และ ตอนที่ผมลองปรับหัวฉีดแล้วน้ำมันเข้าเครื่องไม่พอ แล้วมันสะอึก ๆ จะดับ ไฟ Engie ก็ขึ้น ซึ่งมันก็ควรจะขึ้นอยู่แล้ว สรุปว่าใช้ได้ปกติครับ 

ได้รับคำขอบคุณจาก: fasang.Mr  Doraeman 
nammon_211

ชื่อเล่น: น้ำมนต์

เข้าร่วม: 12 มิถุนา 2013
ตอบ: 2081

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1949
ให้คำขอบคุณ: 1031

สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
พฤหัส, 10 ตุลา 2013 03:20 - เกิดข้อสงสัยไฟ Check_Engine_Warning_Light ขึ้นแล้วหายไป

treephop พิมพ์ว่า:

ถามที่ศูนย์มา 8500 รวม vat ค่าไส่อีก 200 เซ็งจิตร พรุ่งนี้ว่าจะยกถอดมาซ่อมดู นี่คือข้อมูลการซ่อมเบื่องต้น ที่ค้นหามา

O2 Sensor เสีย ต้องดูครับว่าเสียแบบไหน 

1. ฮีดเตอร์ ขาด 
2. ผิวตรวจจับ เสื่อมหรือเสีย (เวลาวิ่ง ไฟรูปเครื่องด้านขวามันชอบขึ้น) 

1. โยนทิ้งครับ ของใหม่ http://www.civicesgroup.com/forum/topic25555 (ถ้าซ่อมไม่ได้คงได้ใช้บริการ) 

2. ผมมีวิธีให้เล่นกันครับ ถอด O2 Sensor ออกมาครับ แล้วทำความสะอาดเบื้องต้น ด้วยอะไรก็ได้ครับที่ล้างคราบน้ำมันออกได้ เช่น ผงซักฟอก หรือ ทินเนอร์ไปเลย แล้วทำให้แห้งสนิท (อาจตากแดดไว้) พอแห้งสนิทแล้ว หา วิกซอล มาครับ เอามาเทใส่ภาชนะพอท่วมหัววัด(เฉพาะส่วนที่อยู่ในท่อไอเสียถึงเกรียว)ในแนนตั้งหรือเอียงนิดหน่อยก็ได้ครับ ทิ้งไว้ซัก 20 นาที แล้วเอาขึ้นมาล้างด้วยน้ำสะอาดครับ เยอะ ๆ นะครับ ล้างจนมั่นใจว่าวิกซอล ออกหมด แล้ว ยัดเข้าที่เดิม ครับ เสร็จ แล้ว ลองวิ่งดูครับ 

วิธีนี้ผมทำกับรถผมมาแล้วครับ ตอนแรกไฟ Engie ขึ้นที่ความเร้ว 130 พอนานวัน มันขึ้นเร็วขึ้นเรื่อย ๆ จนมาขึ้นที่ 80 ผมหาซื้ออยู่พักนึงแล้วสู้ราคาไม่ใหว เลยมาทำวงจรหลอก O2 Sensor แบบปรับได้ใช้อยู่ ระหว่างที่หาข้อมูลอยู่ผมไปอ่านข้อมูลของ O2 Sensor ในเบื้องลึก จึงพบว่า ตัวเซ็นเซอน์ที่อยู่ข้างในมันเป็น เซรามิค ส่วนโลหะที่ครอบอยู่ด้านนอกมันครอบกันสิงสกปกไว้เฉย ๆ ประกอบกับเพิ่งล้างห้องน้ำมาเลย ลองล้างดูตามวิธีข้างต้นผลที่ได้คือ ไม่เสียตังค์ครับ ใช้อยู่จนถึงทุกวันนี้ ไม่มีขึ้นไฟ Engie ขึ้นให้เห็นอีกเลย และ ตอนที่ผมลองปรับหัวฉีดแล้วน้ำมันเข้าเครื่องไม่พอ แล้วมันสะอึก ๆ จะดับ ไฟ Engie ก็ขึ้น ซึ่งมันก็ควรจะขึ้นอยู่แล้ว สรุปว่าใช้ได้ปกติครับ 

คุณเก่งมากคับ

ได้รับคำขอบคุณจาก: poh 
treephop

พฤหัส, 10 ตุลา 2013 08:49 - เกิดข้อสงสัยไฟ Check_Engine_Warning_Light ขึ้นแล้วหายไป
อาการตรงเป๊ะเลย  กินน้ำมันมากขึ้น เครื่องเหมือนสำลักด้วยเวลาจอดเหมือนเครื่องมันอื้อๆ  น่าจะเผาผลาญไม่ดี  ที่ตรงไปยิ่งกว่านั้น ระยะผม 160K พอดีเลย http://www.civicesgroup.com/forum/topic25555

แล้วถ้าจะไปอู่ธรรมดาที่ไม่ใช่ศูนย์จะดีไหมหว่า มีอู่แนะนำไหมครับ
Belly_Bell

ชื่อเล่น: น้องเบลล์

เข้าร่วม: 28 กันยา 2012
ตอบ: 923

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1108
ให้คำขอบคุณ: 201

พฤหัส, 10 ตุลา 2013 14:37 - เกิดข้อสงสัยไฟ Check_Engine_Warning_Light ขึ้นแล้วหายไป
N_J Civic พิมพ์ว่า:
ถ้าขึ้นแล้วไม่มีอาการใด ๆ ไม่ต้องกังวลครับ O2 sensorอาจจะแค่ขั้วหลวม

ใช่เลย ค่ะ เอาไปเชคมา เกิดจากอาการขั้วหลวม 

ได้รับคำขอบคุณจาก: poh 
treephop

พฤหัส, 10 ตุลา 2013 17:13 - เกิดข้อสงสัยไฟ Check_Engine_Warning_Light ขึ้นแล้วหายไป
ผมไปเช็คศูนย์ ศูนย์ได้ทำการรีเซ็ทค่า IACV วาล์ว ที่กล่อง ECU ใหม่ และแจ้งว่าถ้าเป็นอีกจะต้องเปลี่ยนวาล์วรอบเดินเบา ประมาณ 5,xxx  บาท 
และเปลี่ยน แท่นเครื่องตัวหน้า ใหม่ 1 ตัวครับ เนื่องจากเปื่อยละ  ตัวละ 735 + 176 (ค่าแรง) 

ตัวเบาไปอีกวัน

Attached File :
เกิดข้อสงสัยไฟ Check_Engine_Warning_Light ขึ้นแล้วหายไป
poh

ชื่อเล่น: ปู

เข้าร่วม: 11 พฤศจิกา 2012
ตอบ: 960

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 535
ให้คำขอบคุณ: 1784

ปี: 2001
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
พฤหัส, 10 ตุลา 2013 23:37 - เกิดข้อสงสัยไฟ Check_Engine_Warning_Light ขึ้นแล้วหายไป
...
treephop

พฤหัส, 31 ตุลา 2013 15:10 - เกิดข้อสงสัยไฟ Check_Engine_Warning_Light ขึ้นแล้วหายไป
เข้าศูนย์แล้วครับ พอดี ไม่มีเวลาไปหา "เฮีย ก่ำ" เพราะผมหยุดวันอาทิตย์วันเดียว เลยเข้าศูนย์แถวบริษัท(ติดใจพนักงานการเงิน อิอิ)

เปลี่ยน วาล์วรอบเดินเบา 5,5xx สบายตัวไป ไฟ Engine ที่โชว์หาย เครื่องเดินเรียบปกติ เฮ้อ โล่งเลยครับ

ไฟ engine หายแล้ว
ไฟ engine หายแล้ว
วาล์วรอบเดินเบา (ตัวเก่า)
วาล์วรอบเดินเบา (ตัวเก่า)
ค่าเสัยหาย
ค่าเสัยหาย
Second

ชื่อเล่น: หน่อย

เข้าร่วม: 07 กุมภา 2012
ตอบ: 90

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 35
ให้คำขอบคุณ: 1

ปี: 2001
สี: แดง ไฟร์เปปเปอร์ (R-507P)
พฤหัส, 31 ตุลา 2013 23:02 - เกิดข้อสงสัยไฟ Check_Engine_Warning_Light ขึ้นแล้วหายไป

ถ้าไฟโชเทคไม่ทำงานนี่คับ ใช่ปล่าวน้า
ได้รับคำขอบคุณจาก: treephop 
akkarin_c

ชื่อเล่น: ตู่

เข้าร่วม: 01 สิงหา 2012
ตอบ: 1225

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1081
ให้คำขอบคุณ: 441

สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
พฤหัส, 31 ตุลา 2013 23:56 - เกิดข้อสงสัยไฟ Check_Engine_Warning_Light ขึ้นแล้วหายไป
ผมอยากดูรูปพนักงานการเงินอ่าคร้าบบบ"<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">
ได้รับคำขอบคุณจาก: treephop 
treephop

ศุกร์, 1 พฤศจิกา 2013 08:53 - เกิดข้อสงสัยไฟ Check_Engine_Warning_Light ขึ้นแล้วหายไป
Second พิมพ์ว่า:

ถ้าไฟโชเทคไม่ทำงานนี่คับ ใช่ปล่าวน้า

เทค ทำงานจะเป็นยังไงอะครับ อยากสังเกตบ้างจัง
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.