ตอบ
itcentre

เข้าร่วม: 25 ตุลา 2010
ตอบ: 1154

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1492
ให้คำขอบคุณ: 448

ปี: 2001
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
จันทร์, 1 กรกฎา 2013 14:59 - เปลี่ยนซีลลูกสูบเบรค
    ....รถผม 10 กว่าปีแล้ว ซีลยางต่างๆเริ่มหมดสภาพอายุการใช้งาน ล่าสุดมาเจอกับเบรครถหน้า ซ้ายขวาพร้อมกัน
เวลาเหยียบเบรคจะมีเสียงดังเหมือนเหล็กสีกัน แต่ยังไม่ถึงกับลูกสูบค้างนะครับ
    ....อาทิตย์นี้ว่างเลยจัดการเปลี่ยนซะ

เปลี่ยนซีลลูกสูบเบรค
ชุดซ่อมลูกสูบเบรคของใหม่ราคา 400 บาท ซ้ายขวา
จะมีจารบีมาให้ด้วย แต่ได้แค่สีเดียว ถ้าเป็นของแท้จากศูนย์ฮอนด้า
จะมีมาให้ 3 สีด้วยกันครับ ใช้ต่างกันแต่ละจุด

ลูกสูบเบรคที่ถอดออกมาจะเห็นว่าซีลยางขาดและเป็นสาเหตุทำให้ฝุ่นดิน
ต่างๆเข้าไปในลูกสูบได้ ทำให้เบรคค้างหรือติด

ซ้ายขวาขาดเหมือนกัน พร้อมใจกันขาดเลยครับ

ส่วนนี่ ถ้าผมให้สมาชิกเดากันว่า มันคืออะไร จะเดากันถูกไหมครับ

ดูจากภาพด้านบน จะเห็นว่ามันคดงอ ไม่เป็นวงกลมแล้ว

ส่วนนี่ เป็นของใหม่ที่จะเอามาใส่แทนตัวเก่าครับ

ใหม่ๆซิงๆ..ใสๆ..แต่..มีแต่ด้วยครับ..

แต่..เนื้อเหล็กด้านในมันหนากว่าวงเดิมที่ใส่อยู่ครับ ทำไงล่ะทีนี้

ภาพด้านบนเปรียบเทียบกันระหว่างของใหม่กับเก่าครับ

ลูกสูบเบรคซ้ายขวาพร้อมซีลยางที่หมดสภาพอายุการใช้งาน

เนื่องจากเหล็กด้านในมันหนากว่าของเดิมมาก จึงต้องกลึงมันออกครับ
ไม่งั้นจะใส่ไม่ได้

ภาพลูกสูบขณะทำการใส่ซีลกันฝุ่น ใส่ไม่ง่ายเลยนะครับ ดูเหมือนจะง่าย แต่ยากนะครับ

ลูกสูบเบรคที่ถูกขัดเงา เอาสนิมออกไปแล้ว เงาวิ้งค์..ได้ใจ

แต่..ก็มีบางจุดที่เริ่มเป็นสนิมแล้ว ไอ้เจ้าสนิมนี่แหล่ะครับ ตัวดีนักล่ะ ที่เป็นสาเหตุ
ทำให้ลูกสูบติดหรือค้าง..

หลังจากที่ลองใส่อยู่นาน ในที่สุดก็สำเร็จครับ ใส่ลูกสูบพร้อมซีลยางเรียบร้อยแล้ว

ส่วนภาพนี้ เพลาขับ..ผมถอดออกมาทำไม..นั่นน่ะซิ..ถอดออกมาทำไมหว่า..

แต่กว่าจะใส่ของใหม่เข้าไปได้ ต้องกลึงสองรอบเลยครับ มันเป็นเหล็กแข็งมาก
กลึงรอบแรกไม่ผ่าน ต้องกลึงอีกรอบถึงจะใส่เข้าไปได้..​

มีใช้ฆ้อนตีด้วย..

นี่คือคำตอบสุดท้ายครับ เพลาขับถอดออกมาเพื่อใส่วงเหล็กสำหรับเช็คสัญญาณพัลส์
สำหรับระบบเบรค ABS  คือผมขออธิบายนิดหนึ่งนะครับ ถ้ารถใครสัญญาณ ABS ขึ้นโชว์ที่หน้าปัท
นั่นไม่ได้หมายความว่า ระบบเบรค ABS ของท่านมีปัญหา หรือกล่องไฟมีปัญหา แต่มันอาาจจะมา
การเช็คของสัญญาณพัลส์ที่ล้อรถก็เป็นได้ครับ
อย่างที่ผมเจอมาก่อนหน้านี้ ใช้เครื่องมือของศูนย์ฮอนด้า
เช็ค กล่องไฟปกติ..เปลี่ยนลูกปืนล้อที่มีแม่เหล็กแล้ว ถ้ายังไม่หาย ก็มาเปลี่ยนตัวนี้ใหม่ได้เลยครับ
ของเก่าของผมมันคดๆ งอๆ ทำให้เวลาล้อหมุนตัวเซ็นเซอร์ที่ยิงตรงล้อ ยิงไม่โดน
ABS เลยโชว์ที่หน้าปัทรถครับ ไอ้เจ้าเหล็กวงที่ว่านี่ หาซื้อยากนะครับ เพราะมันไม่ได้แยกขายแบบเป็นชิ้นๆ 
ปกติมันจะมากับหัวเพลาเท่าั้นั้นครับ ของผม ช่างที่ศูนย์จัดหาให้เลยโชคดีไปครับ..

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ จันทร์, 1 กรกฎา 2013 16:32, ทั้งหมด 1 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
ได้รับคำขอบคุณจาก: dantouch  Chok_Rx  kim_possible  phichetza  Bik_ES01  smokie  qq  ae  trucklinkin  Juris  menacekeng  AofStaR  sakpu  NuuTeee 
dantouch

ชื่อเล่น: แดน

เข้าร่วม: 24 พฤศจิกา 2009
ตอบ: 1529

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2418
ให้คำขอบคุณ: 614

ปี: 2003
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
จันทร์, 1 กรกฎา 2013 15:29 - เปลี่ยนซีลลูกสูบเบรค
เจ๋งดีครับ
Chok_Rx

เข้าร่วม: 22 กุมภา 2013
ตอบ: 235

มีใบอนุญาตขับขี่
มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 336
ให้คำขอบคุณ: 843

ปี: 2005
สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
จันทร์, 1 กรกฎา 2013 15:44 - เปลี่ยนซีลลูกสูบเบรค
Up++ ให้ครับความรู้ดีๆ ขอบคุณครับ

เพิ่งรู้ว่าไฟเตือน ABS มันมีประโยชน์อย่างนี้นี่เอง 
ของผมเปลี่ยนไมล์แดง CA ไม่มีไฟโชว์ ABS ด้วยซิ

somchai10

เข้าร่วม: 08 มิถุนา 2010
ตอบ: 1663

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 488
ให้คำขอบคุณ: 103
จันทร์, 1 กรกฎา 2013 17:02 - เปลี่ยนซีลลูกสูบเบรค
ต้องถ่ายน้ำมันเบรคปีละครั้ง  จะช่วยให้ลูกสูบไม่เป็นตามด
ได้รับคำขอบคุณจาก: Chok_Rx 
Mundo

ชื่อเล่น: ธี

เข้าร่วม: 02 พฤษภาคม 2012
ตอบ: 881

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 720
ให้คำขอบคุณ: 490

ปี: 2004
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
จันทร์, 1 กรกฎา 2013 18:02 - เปลี่ยนซีลลูกสูบเบรค
ขอบคุณครับ 
popza4

ชื่อเล่น: อ้น

เข้าร่วม: 19 กรกฎา 2012
ตอบ: 1097

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 796
ให้คำขอบคุณ: 3347

ปี: 2001
สี: แดง ไฟร์เปปเปอร์ (R-507P)
จันทร์, 1 กรกฎา 2013 20:30 - เปลี่ยนซีลลูกสูบเบรค
ความรู้ทั้งนั้นเลยครับ
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.