ตอบ
Concept_ES

เข้าร่วม: 09 มีนา 2010
ตอบ: 287

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 609
ให้คำขอบคุณ: 1075

ปี: 2005
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
จันทร์, 1 กรกฎา 2013 10:08 - >> ขอความช่วยเพื่อนๆที่รู้จักทีมสัญญา หรือทีมกฏหมายไฟแนนท์ครับ <<
update เรื่องของผมสามารถเครียร์ได้แล้วครับ 
สำหรับเพื่อนๆ สมาชิกท่านใดที่ต้องการทราบ
เพื่อเป็นอุทาหรณ์  ในการค้ำประกันรถยนต์ให้กับบุคคอื่น

ซื้อรถยนต์เป็นชื่อแฟน  ผมเป็นผู้ค้ำประกัน  หลังจากนั้นมีปัญหาเลิกกัน ( ไม่ได้จดทะเบียน )
ทำให้เคลียเรื่องรถไม่ลงตัว  ตอนนี้รถอยู่ที่ผม  ซึ่งทางอดีตแฟนต้องการรถเอาไปขาย

ซึ่งผมไม่ยอม  เนื่องจากเงินทั้งหมดที่ลงไปกับรถคันนี้เป็นเงินของผม  
(รวมทั้งเงินที่ผ่อนอยู่ทุกๆเดือน)และเค้าเองก็ไม่มีความสามาถในกาาส่งค่างวดรถคันดังกล่าว

จากนั้น.....
เค้าได้ไปแจ้งลงประจำวันกับร้อยเวรที่โรงพัก  ว่าผมยักยอกทรัพย์
ซึ่งผมปรึกษาทนายแล้วได้คำตอบว่า

ไม่สามารถแจังยักยอกทรัพย์  ไม่สามารถแจังลักทรัพย์  เนื่องจากผู้ซึ้อ
และผู้ค้ำไม่มีกรรมสิทธิ์ในรถยนต์คันดังกล่าว

ซึ่งถ้าจะแจ้งข้อหายักยอกทรัพย์  หรือลักทรัพย์จะต้องเป็นทางบริษัทไฟแนนท์เท่านั้น
และวันนี้เป็นวันหยุดครึ่งปีธนาคาร  ผมยังไม่สามารถติดต่อกับทางไฟแนนท์ได้

จึงอยากขอความช่วยเหลือพี่ๆ เพื่อนๆ ที่รู้จักกับไฟแนนท์เป็นการส่วนตัว
ที่ผมสามารถติดต่อสอบถามได้วันนี้   รวบกวนด้วยครับตอนนี้เดือดร้อนจริงๆ

V
V
V
V
V

update 23 มิถุนายน 2557
เรื่องผมเครียร์ได้แล้วครับ  ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแนะนำ
ก่อนอื่นผมขอเท้าความก่อนถึงต่อนที่ผมกับแฟนเก่าตกลงแยกทางกัน

คือผมกับเขายังคงพูดคุยและตกลงแยกทางกันได้ด้วยดี 
เขายอมเซ็นต์ชื่อในชุดเอกสารโอนลอยทั้งหมด
ได้แก่  เอกสารชุดโอนลอยที่ใช้กับสำนักงานขนส่ง 
และเอกสารชุดโอนลอยที่ใช้กับไฟแนนท์ (สีส้มๆ)
ซึงหลังจากได้ชุดเอกสารโอนลอยทั้งหมดผมก็รู้สึกโล่งใจมากๆ

แต่หลังจากที่ผมกับเค้าได้แยกทางกันเป็นเวลาสมควร  
มันโทรมาบอกผมว่า ได้ไปอายัดทะเบียนรถคันนี้ไว้ที่ขนส่ง
ถ้าผมต้องการโอนรถคันนี้  ผมต้องจ่ายเงินให้มัน 
และมันจะไปทำการถอนอายัดทะเบียรถให้ (ตอนนั้นเริ่มสติแตก)

พอผมได้ยินดังที่มันบอก  ผมก็ไปเช็คที่สนง.ขนส่ง 
จริงๆครับ  สนง.ขนส่งเค้าแจ้งผมว่ารถคันนี้ถูกผู้ครอบครองแจ้งอายัด
ผมถามว่าเเจ้งอายัดข้อหาอะไร   เพราะรถผมไม่ได้มีคดีความเรื่องใดๆ ทั้งสิ้น  
แต่งทางสนง.ขนส่งไม่บอกว่าถูกอายัดเรื่องอะไร
และไม่ยอมให้ผมดูใบแจ้งอายัดทะเบียน

หลังจากนั้นหลายเดือน  ผมพยายามหาหนทางในการโอนรถยนต์คันนี้  
โดยผมปรึกษาทั้ง   ตำรวจ และทนายในจังหวัดที่ผมอยู่
ก็ได้รับคำแนะนำว่า  รถยนต์คันนี้โอนไม่ได้จริงๆ 
และถ้าผมไม่ส่งเงินค่างวดให้ไฟแนนท์  
ผมในฐานะผู้ค้ำประกันก็จะโดนฟ้องแพ่งอยู่ดี

ตอนนั้นผมเริ่มตัดใจ  ว่ารถยนต์คันนี้คงโอนไม่ได้จริงๆ 
และผมก็สติแตกคือไม่รู้จะทำยังยังกับรถคันนี้ดี  เพราะโอนไม่ได้ขายก็ไม่ได้
แต่ผมก็พยายามหาทนายที่มีประสบการณ์ที่เคยว่าความเกี่ยวกับเรื่องคล้ายๆ
กรณีของผมใน internet 

จนผมได้ติดต่อกับทนายท่านหนึ่งที่อยู่ กทม...!!!
ผมก็เล่าเรื่องของผมให้เค้าฟัง  ดูว่าเค้าจะมีทางแก้อย่างไรได้บ้าง

ทนายท่านนี้บอกกับผมว่าทางสนง.ขนส่ง  และอดีตแฟนเก่า 
ไม่น่ามีสิทธิในแจ้งอายัดทะเบียนได้  เพราะรถยต์คันดังกล่าวไม่มีเรื่องเกี่ยวกับคดีความใดๆ ทั้งสิ้น  ซึ่งคนที่จะมีสิทธิแจ้งอายัดทะเบียนได้ก็คือ  ไฟแนนท์เท่าน้้น (ในกรณีที่ไม่มีการส่งเงินค่างวดให้ไฟแนนท์)

และทนายท่านนี้บอกว่า  จะทำหนังสือชี้แจงเรื่องทั้งหมดไปที่สนง.ขนส่ง  
ให้ทำการเพิกถอนการอายัดรถยนต์ของผม 
ถ้าไม่ทำการเพิกถอนจะต้องมีการฟ้องร้องสนง.ขนส่ง  กับทางศาลปกครอง

หลังจากนั้นไม่นาน  ทนายโทรมาบอกให้ผมไปต่อทะเบียนรถยนต์ได้แล้ว  
(ตอนนั้นผมยอมรับว่างงกับที่ทนายบอกมาก)
เพราะผมไปติดต่อกับทางสนง.ขนส่ง  เรื่องการโอน และเรื่องที่รถถูกอายัดทะเบียน 
ทางสนง. ขนส่งยืนยันว่าต้องให้ผมไปเจรจากับแฟนเก่าก่อน 
หรือจะโอนได้ก็ต้องมีคำตัดสินของศาลเท่านั้น

หลังจากที่ผมคุยกับทนายจนเข้าใจแล้ว  ผมก็รีบไปทำการต่อทะเบียนที่สนง.ขนส่งทันที 
และผมก็ถามว่ารถคันนี้ผมโอนได้หรือไม่
ทางสนง.ขนส่งบอกว่า  ผมต้องไปคุยกับไฟแนนท์ก่อน  
(ตอนนี้ผมเข้าใจทันที ว่าผมต้องไปปิดบัญชีกับไฟแนนท์ก่อนเพราะรถยังผ่อนไม่หมด) 

วันรู่งขึ้นผมไปคุยกับไฟแนนท์เรื่องขอปิดบัญชีทันที 
และหลังจากน้้นผมก็ไปทำการโอนรถยนต์คันนี้เป็นชื่อผมทันทีเช่นกัน
หลังจากที่ผมได้เล่มทะเบียนที่เป็นชื่อผม  ผมรู้สึกโล่งใจมากๆ  ดีใจมากที่ไม่ถูกโกง 
และไม่ต้องเสียรถยนต์ไปทั้งคัน

ผมรู้สึกโชคดีมากที่ได้เจอทนายท่านนี้  และตอนที่ทนายบอกว่าจะทำหนังสือไปที่สนง.ขนส่ง  ให้เพิกถอนการอายัดทะเบียน  ทนายยังไม่มีการเรียกร้องเงินค่าดำเนินการใดๆ ทั้งสิ้น
ทนายบอกผมว่าเรื่องนี้ยังไม่ได้มีการฟ้องร้องกันถึงชั้นศาล
เค้าแค่ทำหนังสือชี่แจงไปที่ สนง.ขนส่ง  จึงยังไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ

หลังจากที่ผมเครียร์เรื่องทั้งหมดได้แล้ว  ผมให้ค่าเสียเวลากับคุณทนายเป็นค่าสินน้ำใจที่ช่วย
ไม่อย่างนั้นผมคงเสียหายก่วานี้มาก...!!!
สุดท้ายนี้ผมก็ขอบคุณเพื่อนๆ ใน esgroup ที่ให้คำแนะนำครับ

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ จันทร์, 23 มิถุนา 2014 16:32, ทั้งหมด 8 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
Chonchy

ชื่อเล่น: ชล

เข้าร่วม: 12 มกรา 2012
ตอบ: 4143

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 7371
ให้คำขอบคุณ: 6492

ปี: 2001
จันทร์, 1 กรกฎา 2013 10:10 - >> ขอความช่วยเพื่อนๆที่รู้จักทีมสัญญา หรือทีมกฏหมายไฟแนนท์ครับ <<
ช่วยกันหน่อยคร๊าบบบ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Concept_ES 
horus

ชื่อเล่น: ต๋อย

เข้าร่วม: 18 เมษา 2013
ตอบ: 1272

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1777
ให้คำขอบคุณ: 1065

ปี: 2002
สี: ม่วง วินเทจพลัม (RP-32P)
จันทร์, 1 กรกฎา 2013 10:22 - >> ขอความช่วยเพื่อนๆที่รู้จักทีมสัญญา หรือทีมกฏหมายไฟแนนท์ครับ <<
ใครอยู่ในวงการนี้ช่วยๆกันหน่อย 
ได้รับคำขอบคุณจาก: Concept_ES  nagamura 
phichetza

ชื่อเล่น: เชษ

เข้าร่วม: 17 ตุลา 2011
ตอบ: 1590

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1420
ให้คำขอบคุณ: 3612

สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
จันทร์, 1 กรกฎา 2013 10:25 - >> ขอความช่วยเพื่อนๆที่รู้จักทีมสัญญา หรือทีมกฏหมายไฟแนนท์ครับ <<
เอาใจช่วยครับ
ค้าอะไหล่โคตรเก่า

เข้าร่วม: 06 ธันวา 2011
ตอบ: 5338

ผู้ให้การสนับสนุน
ผู้ให้การสนับสนุน

ได้รับคำขอบคุณ: 10891
ให้คำขอบคุณ: 12020

ที่อยู่: USED JAPAN SHOP sales & service เฉลิมพระเกียรติ ร.9 30
ปี: 2004
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
จันทร์, 1 กรกฎา 2013 10:26 - >> ขอความช่วยเพื่อนๆที่รู้จักทีมสัญญา หรือทีมกฏหมายไฟแนนท์ครับ <<
เรียกไปไกล่เกลี่ยที่ สน.เลยครับ ถ้าตกลงกันยังไงก็ให้ทำหนังสือเป็นลายลักษณือักษรไว้เลย
ได้รับคำขอบคุณจาก: Concept_ES  Chonchy 
Concept_ES

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
จันทร์, 1 กรกฎา 2013 10:29 - >> ขอความช่วยเพื่อนๆที่รู้จักทีมสัญญา หรือทีมกฏหมายไฟแนนท์ครับ <<
ค้าอะไหล่โคตรเก่า พิมพ์ว่า:
เรียกไปไกล่เกลี่ยที่ สน.เลยครับ ถ้าตกลงกันยังไงก็ให้ทำหนังสือเป็นลายลักษณือักษรไว้เลย

ลายลักษณ์อักษรลักษณะไหนครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: ค้าอะไหล่โคตรเก่า 
c_nirun

เข้าร่วม: 11 กุมภา 2013
ตอบ: 63

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 90
ให้คำขอบคุณ: 78

ปี: 2003
สี: ทอง เดเสิร์ท มิสท์ (เมทัลลิก) (YP-538M)
จันทร์, 1 กรกฎา 2013 10:39 - >> ขอความช่วยเพื่อนๆที่รู้จักทีมสัญญา หรือทีมกฏหมายไฟแนนท์ครับ <<
ลองถาม ธนาคารในห้างดูครับ วันนี้ไม่น่าจะหยุดนะ 
Concept_ES

จันทร์, 1 กรกฎา 2013 11:33 - >> ขอความช่วยเพื่อนๆที่รู้จักทีมสัญญา หรือทีมกฏหมายไฟแนนท์ครับ <<
c_nirun พิมพ์ว่า:
ลองถาม ธนาคารในห้างดูครับ วันนี้ไม่น่าจะหยุดนะ 

ถามแล้วอะครับ สรุปว่าต้องรอคุยพรุ่งนี้
song

เข้าร่วม: 10 กุมภา 2011
ตอบ: 9833

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5558
ให้คำขอบคุณ: 4415

จันทร์, 1 กรกฎา 2013 11:51 - >> ขอความช่วยเพื่อนๆที่รู้จักทีมสัญญา หรือทีมกฏหมายไฟแนนท์ครับ <<
ผู้รู้อยู่ไหนเอ่ย ช่วยออกมาให้คำปรึกษาพี่น้องเราด้วยครับ

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ จันทร์, 1 กรกฎา 2013 12:24, ทั้งหมด 1 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
cisco

ชื่อเล่น: เต้น

เข้าร่วม: 25 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 3557

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5197
ให้คำขอบคุณ: 9940
จันทร์, 1 กรกฎา 2013 11:54 - >> ขอความช่วยเพื่อนๆที่รู้จักทีมสัญญา หรือทีมกฏหมายไฟแนนท์ครับ <<
สู้ ๆ คับ แย่เลยเจอแบบนี้
numxs

ชื่อเล่น: หนุ่ม

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2009
ตอบ: 1332

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1427
ให้คำขอบคุณ: 1715

จันทร์, 1 กรกฎา 2013 12:17 - >> ขอความช่วยเพื่อนๆที่รู้จักทีมสัญญา หรือทีมกฏหมายไฟแนนท์ครับ <<
เก็บใบเสร็จค่างวดไว้ครับ ถ้าขึ้น ศาล ก็อธิบายให้ศาลพังว่า เรา เป็นตนจ่ายค่างวด
Pantamitr

ชื่อเล่น: ห่าน

เข้าร่วม: 27 พฤษภาคม 2010
ตอบ: 1622

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1792
ให้คำขอบคุณ: 1186

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
จันทร์, 1 กรกฎา 2013 12:42 - >> ขอความช่วยเพื่อนๆที่รู้จักทีมสัญญา หรือทีมกฏหมายไฟแนนท์ครับ <<
อดีตแฟนคุณนี่ ท่่าทางเอาเรื่องเนาะ ทำกันแบบนี้จบกันไม่สวยเลย

Saka

ชื่อเล่น: ศักดิ์

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2008
ตอบ: 1873

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1996
ให้คำขอบคุณ: 5358

จันทร์, 1 กรกฎา 2013 12:48 - >> ขอความช่วยเพื่อนๆที่รู้จักทีมสัญญา หรือทีมกฏหมายไฟแนนท์ครับ <<
Concept_ES พิมพ์ว่า:

ถ้าตกลงกันได้ก็ลงบันทึกประจำวันไว้ ระบุให้ชัดเจนว่าตกลงได้ความอย่างไง
แต่ดูแล้วคงเหมือนจะตกลงกันยากแล้วอะ
ได้รับคำขอบคุณจาก: ค้าอะไหล่โคตรเก่า 
Concept_ES

จันทร์, 1 กรกฎา 2013 13:10 - >> ขอความช่วยเพื่อนๆที่รู้จักทีมสัญญา หรือทีมกฏหมายไฟแนนท์ครับ <<
Pantamitr พิมพ์ว่า:
อดีตแฟนคุณนี่ ท่่าทางเอาเรื่องเนาะ ทำกันแบบนี้จบกันไม่สวยเลย

จริงๆครับ....ผมโดนมาเยอะ
Concept_ES

จันทร์, 1 กรกฎา 2013 13:14 - >> ขอความช่วยเพื่อนๆที่รู้จักทีมสัญญา หรือทีมกฏหมายไฟแนนท์ครับ <<
Saka พิมพ์ว่า:

ถ้าตกลงกันได้ก็ลงบันทึกประจำวันไว้ ระบุให้ชัดเจนว่าตกลงได้ความอย่างไง
แต่ดูแล้วคงเหมือนจะตกลงกันยากแล้วอะ

คุยที่โรงพักแล้วรอบนึง เค้าจะให้ผมจ่ายเงินส่วนต่างที่ลงไปกับรถ

ผมยืนยันว่าไม่ให้ ถ้าไม่ยอมก็ให้ไปฟ้องศาล ไปเจอกันที่ศาล
ได้รับคำขอบคุณจาก: koobe  ค้าอะไหล่โคตรเก่า 
blackhawkpearl

ชื่อเล่น: ต้อ

เข้าร่วม: 22 เมษา 2010
ตอบ: 2761

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2781
ให้คำขอบคุณ: 223

จันทร์, 1 กรกฎา 2013 13:25 - >> ขอความช่วยเพื่อนๆที่รู้จักทีมสัญญา หรือทีมกฏหมายไฟแนนท์ครับ <<
ซื้อรถยนต์เป็นชื่อแฟน  ผมเป็นผู้ค้ำประกัน  หลังจากนั้นมีปัญหาเลิกกัน ( ไม่ได้จดทะเบียน )

ทำให้เคลียเรื่องรถไม่ลงตัว  ตอนนี้รถอยู่ที่ผม  ซึ่งทางอดีตแฟนต้องการรถเอาไปขาย

ซึ่งผมไม่ยอม  เนื่องจากเงินทั้งหมดที่ลงไปกับรถคันนี้เป็นเงินของผม  (รวมทั้งเงินที่ผ่อนอยู่ทุกๆเดือน)

และ เค้าเองก็ไม่มีความสามาถในกาาส่งค่างวดรถคันดังกล่าว

จากนั้น.....

เค้าได้ไปแจ้งลงประจำวันกับร้อยเวรที่โรงพัก  ว่าผมยักยอกทรัพย์  ซึ่งผมปรึกษาทนายแล้วได้คำตอบว่า

ไม่สามารถแจังยักยอกทรัพย์  ไม่สามารถแจังลักทรัพย์  เนื่องจากผู้ซึ้อ และผู้ค้ำไม่มีกรรมสิทธิ์ในรถยนต์คันดังกล่าว

ซึ่งถ้าจะแจ้งข้อหายักยอกทรัพย์  หรือลักทรัพย์จะต้องเป็นทางบริษัทไฟแนนท์เท่านั้น

และวันนี้เป็นวันหยุดครึ่งปีธนาคาร  ผมยังไม่สามารถติดต่อกับทางไฟแนนท์ได้

จึงอยากขอความช่วยเหลือพี่ๆ เพื่อนๆ ที่รู้จักกับไฟแนนท์เป็นการส่วนตัว

ที่ผมสามารถติดต่อสอบถามได้วันนี้   รวบกวนด้วยครับตอนนี้เดือดร้อนจริงๆ

ผมก็เจอเหตูการเดียวกันนี้แหละครับ แต่โชคดีที่ผมกลับมาคืนดีกันครับ เอาใจช่วยสู้ๆนะครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Concept_ES  koobe 
koobe

ชื่อเล่น: นัท

เข้าร่วม: 19 มิถุนา 2010
ตอบ: 2462

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3437
ให้คำขอบคุณ: 2482

จันทร์, 1 กรกฎา 2013 14:44 - >> ขอความช่วยเพื่อนๆที่รู้จักทีมสัญญา หรือทีมกฏหมายไฟแนนท์ครับ <<
รถยังผ่อนอยู่ใช้มั้ยครับ งั้นไม่ยาก แฟนเก่าจะยึดเอาไปขายยังไม่ได้ครับ (ไฟแนท์เอาตายเลย)  ยังเหลือผ่อนอีกเยอะมั้ยถ้าเยอะยิ่งง่ายเลย แฟนเก่า  คุณบอกว่าไม่มีปัญญาผ่อนอยู่แล้ว พยามหาหลักฐานหรือเอกสารเกี่ยวกับที่แสดงว่าคุณเป็นผู้ส่งค่างวด แล้วไปไกล่เกลี่ยกันที่โรงพัก จริงๆแล้วผู้ค้ำประกันมีสิทธิ และต้องรับผิดชอบเสมือนผู้กู้นะครับ ตอนนี้ผมก็โดนเรื่องลักษณะคล้ายๆแบบนี้อยู่
ได้รับคำขอบคุณจาก: Concept_ES  cisco 
Concept_ES

จันทร์, 1 กรกฎา 2013 15:02 - >> ขอความช่วยเพื่อนๆที่รู้จักทีมสัญญา หรือทีมกฏหมายไฟแนนท์ครับ <<
koobe พิมพ์ว่า:
รถยังผ่อนอยู่ใช้มั้ยครับ งั้นไม่ยาก แฟนเก่าจะยึดเอาไปขายยังไม่ได้ครับ (ไฟแนท์เอาตายเลย)  ยังเหลือผ่อนอีกเยอะมั้ยถ้าเยอะยิ่งง่ายเลย แฟนเก่า  คุณบอกว่าไม่มีปัญญาผ่อนอยู่แล้ว พยามหาหลักฐานหรือเอกสารเกี่ยวกับที่แสดงว่าคุณเป็นผู้ส่งค่างวด แล้วไปไกล่เกลี่ยกันที่โรงพัก จริงๆแล้วผู้ค้ำประกันมีสิทธิ และต้องรับผิดชอบเสมือนผู้กู้นะครับ ตอนนี้ผมก็โดนเรื่องลักษณะคล้ายๆแบบนี้อยู่

พึ่งผ่อนได้ 5 เดือนเองครับ ผมเห็นด้วยกับคำเเนะนำของท่าน ผมว่าผมจะพยายามยืดเยื้อ

ค่างวดให้มันครบ 3 เดือนไปเลย ให้ไฟแนนท์เห็นไปเลยว่าอดีตแฟนผม ส่งค่างวดไม่ได้แน่

แต่ที่ท่านบอกว่าขายรถไม่ได้ ผมเคยจะเอาไปขายให้เต้นท์เพื่อตัดปัญหา มันขายได้ครับ

เต็นท์เค้ามีวิธีครับ แต่ที่ผมไม่ขายดาวน์ให้เต็นท์ เพราะมันขาดทุนย่อยยับ รับไม่ได้จริงๆ

เลยตัดสินใจว่าจะส่งต่อเอง

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ จันทร์, 1 กรกฎา 2013 16:24, ทั้งหมด 2 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
ได้รับคำขอบคุณจาก: koobe  phichetza 
koobe

ชื่อเล่น: นัท

เข้าร่วม: 19 มิถุนา 2010
ตอบ: 2462

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3437
ให้คำขอบคุณ: 2482

จันทร์, 1 กรกฎา 2013 15:30 - >> ขอความช่วยเพื่อนๆที่รู้จักทีมสัญญา หรือทีมกฏหมายไฟแนนท์ครับ <<

พึ่งผ่อนได้ 5 เดือนเองครับ ผมเห็นด้วยกับคำเเนะนำของพี่นัท ผมว่าผมจะพยายามยืดเยื้อ (ยังไม่ส่งค่างวด)

ค่างวดให้มันครบ 3 เดือนไปเลย ให้ไฟแนนท์เห็นไปเลยว่าอดีตแฟนผม ส่งค่างวดไม่ได้แน่

แต่ที่พี่นัทบอกว่ารถยังไม่ได้ จริงๆ แล้ว ผมเคยจะขายให้เต้นท์เพื่อตัดปัญหา มันขายได้ครับ

เต็นท์เค้ามีวิธีของเค้า แต่ที่ผมไม่ขายดาวน์ให้เต็นท์ เพราะมันขาดทุนย่อยยับ รับไม่ได้จริงๆ

ที่ว่าขายไม่ได้คือ เอารถไปขายเองไม่ได้ต้องให้ไฟแนท์และผู้ค้ำยินยอม และถึงขายดาว์นได้ก็คิดว่าไม่คุ้ม(อาจจะไม่ได้เงินกลับมาเลย ดีไม่ดีอาจจะต้องจ่ายค่าส่วนต่างเพิ่มด้วยนะ) ค่อยๆคุยกันครับและอย่าติดค่างวดครับเดี๋ยวเสียดอกเพิ่ม กะซิบไฟแนท์เล่าเรื่องจริงๆ ที่เราได้เปรียบนะให้ไฟแนนท์ฟังหรือบอกว่าเราจะถอนค้ำประกัน แบบนี้แฟนเก่าเราก็ดิ้นแล้วเพราะต้องหาผู้ค้ำใหม่ ยุ่งยากมาก ต้องแก้สัญญากู้ใหม่ด้วย) อืม//แต่ว่าค่อยๆคุยกัน ดีกว่านะ อะไรที่หยวนๆกันได้ก็ยอมๆกันไป เกิดต่อไปกลับมาดีกันใหม่ เดี๋ยวพี่นัทจะหมาอีก 555
ได้รับคำขอบคุณจาก: Concept_ES  phichetza 
blackhawkpearl

ชื่อเล่น: ต้อ

เข้าร่วม: 22 เมษา 2010
ตอบ: 2761

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2781
ให้คำขอบคุณ: 223

จันทร์, 1 กรกฎา 2013 15:51 - >> ขอความช่วยเพื่อนๆที่รู้จักทีมสัญญา หรือทีมกฏหมายไฟแนนท์ครับ <<

พึ่งผ่อนได้ 5 เดือนเองครับ ผมเห็นด้วยกับคำเเนะนำของพี่นัท ผมว่าผมจะพยายามยืดเยื้อ (ยังไม่ส่งค่างวด)

แต่ที่พี่นัทบอกว่ารถยังไม่ได้ จริงๆ แล้ว ผมเคยจะขายให้เต้นท์เพื่อตัดปัญหา มันขายได้ครับ

เต็นท์เค้ามีวิธีของเค้า แต่ที่ผมไม่ขายดาวน์ให้เต็นท์ เพราะมันขาดทุนย่อยยับ รับไม่ได้จริงๆ

เปลี่ยนชื่อเลย ครับ
ปล่อยให้ไฟแนนซ์ มันยึดแล้วค่อยเปลี่ยนชื่อ ยังไงคนซื้อกับคนค้ำ มันต้องมีพันธะกันอยู่แล้ว

หรือ จ่ายเงินล่วงหน้า ให้ครบสัญญาที่จะเปลี่ยนชื่อคนซื้อได้ แล้วเอาเงินให้แฟนคุณสักก้อน ให้เค้ายอมเปลี่ยนชื่อ

หรือ ยำรถเลย ถอดอะหล่ที่เราแต่งไปหรือว่า แล้วเราก็ไปออกรถใหม่ อันนี้ค่อนข้างโหดสำหรับเกลียดกันจริงๆ

หรือ เอามาใช้ตามปกติ ถ้าผ่อนครบแล้ว ใช้อำนาจของเราบังคับให้เค้าเซ็นเปลี่ยนชื่อ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Concept_ES  koobe 
Concept_ES

จันทร์, 1 กรกฎา 2013 16:18 - >> ขอความช่วยเพื่อนๆที่รู้จักทีมสัญญา หรือทีมกฏหมายไฟแนนท์ครับ <<

ที่ว่าขายไม่ได้คือ เอารถไปขายเองไม่ได้ต้องให้ไฟแนท์และผู้ค้ำยินยอม และถึงขายดาว์นได้ก็คิดว่าไม่คุ้ม(อาจจะไม่ได้เงินกลับมาเลย ดีไม่ดีอาจจะต้องจ่ายค่าส่วนต่างเพิ่มด้วยนะ) ค่อยๆคุยกันครับและอย่าติดค่างวดครับเดี๋ยวเสียดอกเพิ่ม กะซิบไฟแนท์เล่าเรื่องจริงๆ ที่เราได้เปรียบนะให้ไฟแนนท์ฟังหรือบอกว่าเราจะถอนค้ำประกัน แบบนี้แฟนเก่าเราก็ดิ้นแล้วเพราะต้องหาผู้ค้ำใหม่ ยุ่งยากมาก ต้องแก้สัญญากู้ใหม่ด้วย) อืม//แต่ว่าค่อยๆคุยกัน ดีกว่านะ อะไรที่หยวนๆกันได้ก็ยอมๆกันไป เกิดต่อไปกลับมาดีกันใหม่ เดี๋ยวพี่นัทจะหมาอีก 555

แตกหักแล้วอะครับ เมื่อวานพาสายตรวจมากรรโชกจะเอารถ ผมให้ทนายเคลียกับตำรวจ...สายตรวจเงียบไปเลย
ได้รับคำขอบคุณจาก: koobe 
Concept_ES

จันทร์, 1 กรกฎา 2013 16:21 - >> ขอความช่วยเพื่อนๆที่รู้จักทีมสัญญา หรือทีมกฏหมายไฟแนนท์ครับ <<
blackhawkpearl พิมพ์ว่า:

เปลี่ยนชื่อเลย ครับ
ปล่อยให้ไฟแนนซ์ มันยึดแล้วค่อยเปลี่ยนชื่อ ยังไงคนซื้อกับคนค้ำ มันต้องมีพันธะกันอยู่แล้ว

หรือ จ่ายเงินล่วงหน้า ให้ครบสัญญาที่จะเปลี่ยนชื่อคนซื้อได้ แล้วเอาเงินให้แฟนคุณสักก้อน ให้เค้ายอมเปลี่ยนชื่อ

หรือ ยำรถเลย ถอดอะหล่ที่เราแต่งไปหรือว่า แล้วเราก็ไปออกรถใหม่ อันนี้ค่อนข้างโหดสำหรับเกลียดกันจริงๆ

หรือ เอามาใช้ตามปกติ ถ้าผ่อนครบแล้ว ใช้อำนาจของเราบังคับให้เค้าเซ็นเปลี่ยนชื่อ

ขอบคุณครับ ผมก็หาทางสู้เต็มที่
LifeFate

เข้าร่วม: 08 พฤศจิกา 2011
ตอบ: 3153

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5152
ให้คำขอบคุณ: 215

จันทร์, 1 กรกฎา 2013 16:36 - >> ขอความช่วยเพื่อนๆที่รู้จักทีมสัญญา หรือทีมกฏหมายไฟแนนท์ครับ <<
แฟนเก่าคุณ เท่าที่อ่านดู ร้ายมากมายเลยดูแล้ว...ดีและครับที่เลิกกัน ถ้ามีลูกด้วยกันขึ้นมาต่อไปเป็นแบบนี้ปวดหัวหนัก ...

ยำรถ ขายอะไหล่ แล้วถอนค้ำประกันเลยครับ อิอิ (ขำๆนะครับ)
superpopshow

ชื่อเล่น: ป๊อป

เข้าร่วม: 14 มิถุนา 2010
ตอบ: 79

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 152
ให้คำขอบคุณ: 2

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
จันทร์, 1 กรกฎา 2013 16:39 - >> ขอความช่วยเพื่อนๆที่รู้จักทีมสัญญา หรือทีมกฏหมายไฟแนนท์ครับ <<
บริษัท finance ชื่ออะไรครับ PM บอกให้ผมได้มั้ย เผื่อ มีคนรู้จัก
ได้รับคำขอบคุณจาก: koobe  Concept_ES 
Pha_Daeng

ชื่อเล่น: อ้น

เข้าร่วม: 07 ธันวา 2012
ตอบ: 500

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 377
ให้คำขอบคุณ: 380

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
จันทร์, 1 กรกฎา 2013 16:58 - >> ขอความช่วยเพื่อนๆที่รู้จักทีมสัญญา หรือทีมกฏหมายไฟแนนท์ครับ <<
เอาใจช่วยครับ ขอให้เรื่องจบด้วยดีนะครับ
c_nirun

เข้าร่วม: 11 กุมภา 2013
ตอบ: 63

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 90
ให้คำขอบคุณ: 78

สี: ทอง เดเสิร์ท มิสท์ (เมทัลลิก) (YP-538M)
จันทร์, 1 กรกฎา 2013 17:02 - >> ขอความช่วยเพื่อนๆที่รู้จักทีมสัญญา หรือทีมกฏหมายไฟแนนท์ครับ <<
ปล่อยให้ยึด แล้วพอแฟนไม่มีจ่ายจะโดนฟ้องล้มละลาย ไฟแนนก็จะมาหาคนค้ำ แล้วเราก็คุยกับไฟแนนว่าเราจะส่งต่อ น่าจะได้มั้งครับ แต่จะเสียตังนิดหน่อย ค่าติดตาม ค่าเอารถออกมา เปลี่ยนชื่อ ฯลฯ สู้ๆครับ 
Concept_ES

จันทร์, 1 กรกฎา 2013 17:49 - >> ขอความช่วยเพื่อนๆที่รู้จักทีมสัญญา หรือทีมกฏหมายไฟแนนท์ครับ <<
c_nirun พิมพ์ว่า:
ปล่อยให้ยึด แล้วพอแฟนไม่มีจ่ายจะโดนฟ้องล้มละลาย ไฟแนนก็จะมาหาคนค้ำ แล้วเราก็คุยกับไฟแนนว่าเราจะส่งต่อ น่าจะได้มั้งครับ แต่จะเสียตังนิดหน่อย ค่าติดตาม ค่าเอารถออกมา เปลี่ยนชื่อ ฯลฯ สู้ๆครับ 

ขอบคุณครับ มองเห็นทางออกแล้ว
ninenine

ชื่อเล่น: นาย

เข้าร่วม: 15 มกรา 2013
ตอบ: 481

ได้รับคำขอบคุณ: 339
ให้คำขอบคุณ: 644

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
จันทร์, 1 กรกฎา 2013 18:37 - >> ขอความช่วยเพื่อนๆที่รู้จักทีมสัญญา หรือทีมกฏหมายไฟแนนท์ครับ <<
เอาใจช่วยครับ น่าเห็นใจ
ham_ter

ชื่อเล่น: ส้มจี๊ด

เข้าร่วม: 18 ตุลา 2011
ตอบ: 1641

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 4624
ให้คำขอบคุณ: 0

สี: ม่วง วินเทจพลัม (RP-32P)
จันทร์, 1 กรกฎา 2013 19:04 - >> ขอความช่วยเพื่อนๆที่รู้จักทีมสัญญา หรือทีมกฏหมายไฟแนนท์ครับ <<
numxs พิมพ์ว่า:
เก็บใบเสร็จค่างวดไว้ครับ ถ้าขึ้น ศาล ก็อธิบายให้ศาลพังว่า เรา เป็นตนจ่ายค่างวด

ตามนี้ เค้าจะดูลายเซ็นคนจ่ายค่างวดเป็นหลัก
ปกติ รถจะเป็นของผู้จ่ายค่างวด ไม่ว่าชื่อผู้เช่าซื้อจะเป็นใครก็ตาม
Cool_M

ชื่อเล่น: แม็ก

เข้าร่วม: 18 ธันวา 2012
ตอบ: 1928

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2509
ให้คำขอบคุณ: 2304

จันทร์, 1 กรกฎา 2013 23:29 - >> ขอความช่วยเพื่อนๆที่รู้จักทีมสัญญา หรือทีมกฏหมายไฟแนนท์ครับ <<
ถึงยังไงถ้าขึ้นศาลจริงๆผู้ซื้อไม่จ่ายค่างวดผู้ค้ำต้องรับผิดชอบครับแล้วรถจะตกมาเป็นของผู้ค้ำอย่าลิมเปลี่ยนสัญญาใหม่ด้วยนะครับ
ตอบ
หน้า 1 จาก 2
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.