ตอบ
dewbiggalow

เข้าร่วม: 23 กรกฎา 2012
ตอบ: 334

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 355
ให้คำขอบคุณ: 355

ปี: 2002
อาทิตย์, 16 มิถุนา 2013 23:46 - ไฟหน้าติดๆดับๆ ทำไงดีครับ
เปิดไฟหน้าทีไรจะติดๆดับๆเป็นพักๆ ถ้าตบไฟสูงหรือไฟเลี้ยวก็จะติดครับ หรือบางทีก็ไม่ติดแล้วแต่อารมณ์

ลองค้นดูกระทู้เก่าแล้ว เช็คดูที่ขั้วหลอดของผมมันเหมือนจารบีอยู๋ในนั้น แบบนี้มันปกติไหมครับ(แล้วมันสามารถเปลี่ยนได้ไหม แกะไงอะ?)

กลัวขับเจอด่านแล้วดับมาจะงานเข้าง่าๆๆๆๆๆๆ

Attached File :
ไฟหน้าติดๆดับๆ ทำไงดีครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: N_J Civic  Chonchy  SkyMaN_RaYoNg 
Hnong

ชื่อเล่น: หน่อง

เข้าร่วม: 30 พฤษภาคม 2013
ตอบ: 1189

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 590
ให้คำขอบคุณ: 401

ปี: 2003
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
อาทิตย์, 16 มิถุนา 2013 23:56 - ไฟหน้าติดๆดับๆ ทำไงดีครับ
รอเก็บข้อมูลครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: SkyMaN_RaYoNg 
dewbiggalow

จันทร์, 17 มิถุนา 2013 09:23 - ไฟหน้าติดๆดับๆ ทำไงดีครับ
เงียบจุงงงงๆๆๆๆ
ได้รับคำขอบคุณจาก: SkyMaN_RaYoNg 
es5991

เข้าร่วม: 19 พฤษภาคม 2011
ตอบ: 390

ได้รับคำขอบคุณ: 463
ให้คำขอบคุณ: 157

สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
จันทร์, 17 มิถุนา 2013 09:39 - ไฟหน้าติดๆดับๆ ทำไงดีครับ
ไม่ลองเช็คดูหน้าคอนแท็กสวิทช์ ที่อยู่หลังพวงมาลัยครับ อาจเสื่อมแล้วก็เป็นไปได้ครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: dewbiggalow  SkyMaN_RaYoNg 
somchai10

เข้าร่วม: 08 มิถุนา 2010
ตอบ: 1663

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 488
ให้คำขอบคุณ: 103
จันทร์, 17 มิถุนา 2013 12:30 - ไฟหน้าติดๆดับๆ ทำไงดีครับ
es5991 พิมพ์ว่า:
ไม่ลองเช็คดูหน้าคอนแท็กสวิทช์ ที่อยู่หลังพวงมาลัยครับ อาจเสื่อมแล้วก็เป็นไปได้ครับ

ได้รับคำขอบคุณจาก: dewbiggalow  SkyMaN_RaYoNg 
popza4

ชื่อเล่น: อ้น

เข้าร่วม: 19 กรกฎา 2012
ตอบ: 1097

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 796
ให้คำขอบคุณ: 3347

ปี: 2001
สี: แดง ไฟร์เปปเปอร์ (R-507P)
จันทร์, 17 มิถุนา 2013 13:08 - ไฟหน้าติดๆดับๆ ทำไงดีครับ
จาระบีมันไม่สมควรที่จะอยู่บริเวน นั้นนะครับผมว่าน่าจะเอามันออกนะครับมันใช้สำหรับหล่อลื่นนะครับ"<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">
ballanupong

เข้าร่วม: 21 พฤษภาคม 2012
ตอบ: 619

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 993
ให้คำขอบคุณ: 4249

สี: แดง รอยัล รูบี้ (มุก) (R-522P)
จันทร์, 17 มิถุนา 2013 13:51 - ไฟหน้าติดๆดับๆ ทำไงดีครับ

+1 เลยครัฟผมลองแกะออกมาเช็คดูครัฟ ผมก้อเคยเป็นครัฟอาการเดียวกันเลย แกะออกมา ขั้วไหม้เลยครัฟ
dewbiggalow

จันทร์, 17 มิถุนา 2013 14:17 - ไฟหน้าติดๆดับๆ ทำไงดีครับ
ballanupong พิมพ์ว่า:

+1 เลยครัฟผมลองแกะออกมาเช็คดูครัฟ ผมก้อเคยเป็นครัฟอาการเดียวกันเลย แกะออกมา ขั้วไหม้เลยครัฟ

แกะไงอะครับ
netgame02

ชื่อเล่น: ตอง

เข้าร่วม: 24 กรกฎา 2012
ตอบ: 1689

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 878
ให้คำขอบคุณ: 601

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
จันทร์, 17 มิถุนา 2013 15:06 - ไฟหน้าติดๆดับๆ ทำไงดีครับ
ขั้วละลายหรือเปล่าคับ
Saka

ชื่อเล่น: ศักดิ์

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2008
ตอบ: 1873

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1996
ให้คำขอบคุณ: 5358

จันทร์, 17 มิถุนา 2013 15:15 - ไฟหน้าติดๆดับๆ ทำไงดีครับ
popza4 พิมพ์ว่า:
จาระบีมันไม่สมควรที่จะอยู่บริเวน นั้นนะครับผมว่าน่าจะเอามันออกนะครับมันใช้สำหรับหล่อลื่นนะครับ"<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">

ถ้ารถที่ไม่เคยเปลี่ยนปลักเสียบ หรือไม่ได้ถอดบ่อย ๆ มีทุกคันครับ
N_J Civic

เข้าร่วม: 27 ตุลา 2009
ตอบ: 3806

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5146
ให้คำขอบคุณ: 5687

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
จันทร์, 17 มิถุนา 2013 15:17 - ไฟหน้าติดๆดับๆ ทำไงดีครับ
netgame02 พิมพ์ว่า:
ขั้วละลายหรือเปล่าคับ

+1 ครับ
dewbiggalow

จันทร์, 17 มิถุนา 2013 21:45 - ไฟหน้าติดๆดับๆ ทำไงดีครับ
คอนแท็ค สวิทช์ ใช่ตัวนี้หรือป่าวครับ ลองแกะมาดูัก็ปกตินะครับ

แต่ตอนนี้หนักกว่าเดิมตรงที่ไฟสูงก็ติดบ้างไม่ติดบ้าง (ตอนแรกเป็นแต่ไฟต่ำ)

มันไ่มน่าเกี่ยวกับหลอดไฟใช่ไหมครับ เพราะว่าเวลามันไม่ติดมันก็น่าจะ

ไม่ติดแค่บางหลอดอันนี้ มันเป็นพร้อมกับทั้งซ้ายและขวาเลยยยย

ปัญหามันอยู่ที่ใด???

Saksri

เข้าร่วม: 01 กรกฎา 2011
ตอบ: 1401

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1462
ให้คำขอบคุณ: 360

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
อังคาร, 18 มิถุนา 2013 07:49 - ไฟหน้าติดๆดับๆ ทำไงดีครับ
dewbiggalow พิมพ์ว่า:
คอนแท็ค สวิทช์ ใช่ตัวนี้หรือป่าวครับ ลองแกะมาดูัก็ปกตินะครับ

แต่ตอนนี้หนักกว่าเดิมตรงที่ไฟสูงก็ติดบ้างไม่ติดบ้าง (ตอนแรกเป็นแต่ไฟต่ำ)

มันไ่มน่าเกี่ยวกับหลอดไฟใช่ไหมครับ เพราะว่าเวลามันไม่ติดมันก็น่าจะ

ไม่ติดแค่บางหลอดอันนี้ มันเป็นพร้อมกับทั้งซ้ายและขวาเลยยยย

จากประสบการณ์ที่เปลี่ยนให้น้องในคลับ
เป็นที่คอนแทคสวิตที่ก้านเลย ต้องรื้อออกมาเลย
เสียดายไม่มีภาพอ่ะ เพราะทำกันตอนดึกแล้ว
ยังไง อาจจะต้องเปลี่ยนก้านสวิตนะครับ ข้างในอาจจะละลาย

Saksri

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

อังคาร, 18 มิถุนา 2013 07:56 - ไฟหน้าติดๆดับๆ ทำไงดีครับ
Saksri พิมพ์ว่า:

จากประสบการณ์ที่เปลี่ยนให้น้องในคลับ
เป็นที่คอนแทคสวิตที่ก้านเลย ต้องรื้อออกมาเลย
เสียดายไม่มีภาพอ่ะ เพราะทำกันตอนดึกแล้ว
ยังไง อาจจะต้องเปลี่ยนก้านสวิตนะครับ ข้างในอาจจะละลาย

ลองดูลิงค์นี้ครับ

http://www.civicesgroup.com/forum/topic6656
dewbiggalow

อังคาร, 18 มิถุนา 2013 08:57 - ไฟหน้าติดๆดับๆ ทำไงดีครับ

เดี๋ยวเย็นนี้จะลองรื้อออกมาดู แล้วถ้าเบิกใหม่ราคามัน 500 กว่า หรือ เกือบ 2000 อะครับ
es5991

เข้าร่วม: 19 พฤษภาคม 2011
ตอบ: 390

ได้รับคำขอบคุณ: 463
ให้คำขอบคุณ: 157

สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
อังคาร, 18 มิถุนา 2013 09:27 - ไฟหน้าติดๆดับๆ ทำไงดีครับ
Saka พิมพ์ว่า:
popza4 พิมพ์ว่า:

ถ้ารถที่ไม่เคยเปลี่ยนปลักเสียบ หรือไม่ได้ถอดบ่อย ๆ มีทุกคันครับ

จาระบีที่อยู่ในขั้วไฟหน้า เพื่อกันการสปาร์คของกระแสไฟ ช่วยลดขั้วหลอดละลายได้ จึงควรมีไว้ที่ขั้วไฟครับ

srithanon

เข้าร่วม: 13 สิงหา 2009
ตอบ: 380

ได้รับคำขอบคุณ: 1324
ให้คำขอบคุณ: 4
อังคาร, 18 มิถุนา 2013 09:46 - ไฟหน้าติดๆดับๆ ทำไงดีครับ
การตรวจสอบอาการที่ไฟหน้า(ไฟต่ำ)  ติดบ้างไม่ติดบ้าง   ว่ามันเป็นที่สาเหตุอะไร  ที่ตัวไหนอที่ทำให้เกิดอาการไฟติดบ้างไม่ติดบ้าง
ในกรีที่สงสัยว่า เป็นที่สวิชท์คันโยกไฟสูงต่ำที่คอพวงมาลัย   ให้ตรวจสอบดังนี้

ให้นำเอามิเตอร์วัดไฟดีซี ตั้งวัดไฟที่เร้นจ์ 25-50 VDC ไปวัดที่ขั่วหลอดไฟหน้า ตรงต่ำแหน่งขั่วไฟต่ำ  จากนั้นให้ทำการเปิดไฟหน้ารถ(ไฟต่ำ)  แล้วดูเข็มวัดโวลท์ที่ตัวมิเตอร์วัดไฟ   ว่ามีไฟขึ้นได้กี่โวลท์    หากสมมุติว่าวัดไฟได้ 12-12.5V  ก็ให้ลองโยกคันสวิชทไฟหน้าเป็นไฟสูง สลับไปมา  แล้วคอยสังเกตุว่ามีโวลเต็จที่มิเตอร์ขึ้นหรือไม่ขึ้น( มีหรือไม่มีโวลท์)  หรือลองขยับๆๆคันโยกสวิชท์ไฟสูงต่ำไปมา

หากว่าไฟโวลท์เต็จที่มิเตอร์วัดขึ้นบ้างไม่ขึ้นบิาง  เพราะหน้าคอนแท็คสวิชท์ของคัยโยกไฟสูงต่ำ  มันเกิดการอาร์คของกระแสไฟ  ทำให้หน้าสัมผัสเป็นตระกรัน  ทำให้กระแสไฟผ่านไม่สะดวก  หรือมาบ้างไม่มาบ้าง    หากเป็นตามที่กล่าว  ทางที่ดีควรเปลีิ่ยนตัวสิชท์คันโยกไฟตัวใหม่   อย่าใช้ตัวเก่า  เพราะถึงแม้จะเอาออกมาขัดหน้าคอนแท็คใหม่  มันก้ไม่ดีแล้ว ยิ่งไปสร้างให้กระแสไฟอาร์คเร็วขึ้น  เพราะว่าโลหะที่มีส่วนการทนกระแสไฟผ่านตรงจุดสัมผัส  มันหมดไปกับการอาร์คของกระแสไฟที่เกิดขึ้นที่ผ่านมา   ทำให้กระแสไฟเกิดการอาร์คง่ายขึ้นตรงจุดสัมผัส

กับการตรวจสอบ   ที่สงสัยว่าอาจจะเป็นที่ขั่วเสียบของหลอดไฟหน้ารถ  ก้ให้ลองขยับปลั๊กเสียบไปมา  หากหน้าสัมผัสของขั่วเสียบหลอดไฟสกปรก เพราะเกิดสนิมอ๊อกไซด์  หรือแบ็คคอนแท็ค  มันก็จะติดๆดับๆ    แต่อาการที่เป็นนี้จะเป็นเฉพาะไฟข้างใดข้างหนึ่งของไฟหน้ารถ   จะไม่เป็นพร้อมกันทั้งสองข้าง    ในกรณีที่เป็นพร้อมกันทั้งสองข้าง   แสดงว่าน่าจะเป็นที่ตัวสวิชท์คันโยกที่คอพวงมาลัยมากกว่า
ลองตรวจสอบดูครับ...........srithanon
ได้รับคำขอบคุณจาก: dewbiggalow  mayuct  SkyMaN_RaYoNg  Autosomo 
Saksri

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

อังคาร, 18 มิถุนา 2013 12:06 - ไฟหน้าติดๆดับๆ ทำไงดีครับ

เดี๋ยวเย็นนี้จะลองรื้อออกมาดู แล้วถ้าเบิกใหม่ราคามัน 500 กว่า หรือ เกือบ 2000 อะครับ

ราคาน่าจะ 800 นะ
ลองดูในห้องซื้อขายน่าจะมีคับ

nongzen

เข้าร่วม: 06 เมษา 2013
ตอบ: 45

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 29
ให้คำขอบคุณ: 14
อังคาร, 18 มิถุนา 2013 12:26 - ไฟหน้าติดๆดับๆ ทำไงดีครับ
จาระบีช่วยให้ขั้วไม่เป็นขี้เกลือและสนิมครับ
dewbiggalow

อังคาร, 18 มิถุนา 2013 15:25 - ไฟหน้าติดๆดับๆ ทำไงดีครับ
srithanon พิมพ์ว่า:
การตรวจสอบอาการที่ไฟหน้า(ไฟต่ำ)  ติดบ้างไม่ติดบ้าง   ว่ามันเป็นที่สาเหตุอะไร  ที่ตัวไหนอที่ทำให้เกิดอาการไฟติดบ้างไม่ติดบ้าง
ในกรีที่สงสัยว่า เป็นที่สวิชท์คันโยกไฟสูงต่ำที่คอพวงมาลัย   ให้ตรวจสอบดังนี้

ให้นำเอามิเตอร์วัดไฟดีซี ตั้งวัดไฟที่เร้นจ์ 25-50 VDC ไปวัดที่ขั่วหลอดไฟหน้า ตรงต่ำแหน่งขั่วไฟต่ำ  จากนั้นให้ทำการเปิดไฟหน้ารถ(ไฟต่ำ)  แล้วดูเข็มวัดโวลท์ที่ตัวมิเตอร์วัดไฟ   ว่ามีไฟขึ้นได้กี่โวลท์    หากสมมุติว่าวัดไฟได้ 12-12.5V  ก็ให้ลองโยกคันสวิชทไฟหน้าเป็นไฟสูง สลับไปมา  แล้วคอยสังเกตุว่ามีโวลเต็จที่มิเตอร์ขึ้นหรือไม่ขึ้น( มีหรือไม่มีโวลท์)  หรือลองขยับๆๆคันโยกสวิชท์ไฟสูงต่ำไปมา

หากว่าไฟโวลท์เต็จที่มิเตอร์วัดขึ้นบ้างไม่ขึ้นบิาง  เพราะหน้าคอนแท็คสวิชท์ของคัยโยกไฟสูงต่ำ  มันเกิดการอาร์คของกระแสไฟ  ทำให้หน้าสัมผัสเป็นตระกรัน  ทำให้กระแสไฟผ่านไม่สะดวก  หรือมาบ้างไม่มาบ้าง    หากเป็นตามที่กล่าว  ทางที่ดีควรเปลีิ่ยนตัวสิชท์คันโยกไฟตัวใหม่   อย่าใช้ตัวเก่า  เพราะถึงแม้จะเอาออกมาขัดหน้าคอนแท็คใหม่  มันก้ไม่ดีแล้ว ยิ่งไปสร้างให้กระแสไฟอาร์คเร็วขึ้น  เพราะว่าโลหะที่มีส่วนการทนกระแสไฟผ่านตรงจุดสัมผัส  มันหมดไปกับการอาร์คของกระแสไฟที่เกิดขึ้นที่ผ่านมา   ทำให้กระแสไฟเกิดการอาร์คง่ายขึ้นตรงจุดสัมผัส

กับการตรวจสอบ   ที่สงสัยว่าอาจจะเป็นที่ขั่วเสียบของหลอดไฟหน้ารถ  ก้ให้ลองขยับปลั๊กเสียบไปมา  หากหน้าสัมผัสของขั่วเสียบหลอดไฟสกปรก เพราะเกิดสนิมอ๊อกไซด์  หรือแบ็คคอนแท็ค  มันก็จะติดๆดับๆ    แต่อาการที่เป็นนี้จะเป็นเฉพาะไฟข้างใดข้างหนึ่งของไฟหน้ารถ   จะไม่เป็นพร้อมกันทั้งสองข้าง    ในกรณีที่เป็นพร้อมกันทั้งสองข้าง   แสดงว่าน่าจะเป็นที่ตัวสวิชท์คันโยกที่คอพวงมาลัยมากกว่า
ลองตรวจสอบดูครับ...........srithanon

ขอบคุณครับ แต่ผมไม่มีเครื่องมือนะสิครับ ถ้าผมแกะมาและใช้ สเปรย์ล้างหน้าคอนแทค พ่น มันน่าจะได้ไหมครับ

civic_ubon

ชื่อเล่น: ที

เข้าร่วม: 11 พฤษภาคม 2012
ตอบ: 1147

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1341
ให้คำขอบคุณ: 1307

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
อังคาร, 18 มิถุนา 2013 15:32 - ไฟหน้าติดๆดับๆ ทำไงดีครับ
เข้ามาเก็บข้อมูล อิอิ
dewbiggalow

อังคาร, 18 มิถุนา 2013 22:55 - ไฟหน้าติดๆดับๆ ทำไงดีครับ
จากที่แกะของผมมันเป็นลักษณะนี้ครับ ดูแล้วมันไม่มีอะไรไหม้หรือละลายครับ ส่วนด้านในมันแกะไม่ได้ครับมันต้องแกะด้านในอีกไหมครับ

dewbiggalow

พฤหัส, 20 มิถุนา 2013 20:47 - ไฟหน้าติดๆดับๆ ทำไงดีครับ
ผมลองแกะออกมาดูแล้วครับ มันไม่มีรอยไหม้ครับแบบนี้ต้องเช็ตทีฟิวส์หรือว่ารีเลย์ป่าวครับ

1
1
2
2
SkyMaN_RaYoNg

ชื่อเล่น: เปเล่

เข้าร่วม: 05 พฤษภาคม 2011
ตอบ: 882

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 540
ให้คำขอบคุณ: 3979

ปี: 2005
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
ศุกร์, 21 มิถุนา 2013 16:50 - ไฟหน้าติดๆดับๆ ทำไงดีครับ
ข้อมูลดีมากๆเลยครับ
dewbiggalow

เสาร์, 22 มิถุนา 2013 20:54 - ไฟหน้าติดๆดับๆ ทำไงดีครับ
อัพเดทอาการครับ
เอากระดาษทรายถูหน้าคอนแท็กครับ ตอนแรกเอาน้ำยาฉีดไม่หาย
ต้องเล่นบทโหดด้วยกระดาษทรายเลยครับ
ต้องขอบคุณพี่saksriสำหรับข้อมูลและการช่วยเหลือมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
Safetytle Tle

เข้าร่วม: 28 มกรา 2016
ตอบ: 3

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 0
ให้คำขอบคุณ: 0
เสาร์, 30 มกรา 2016 18:11 - ไฟหน้าติดๆดับๆ ทำไงดีครับ

ให้ดูที่ผมวงกลมไว้ มันตัวกดเป็นพลาสติกขึ้นลงตามจังหวะของไฟสูง มันละลายและไม่กดหน้าสัมผัส เบิกศูนย 2400 ครับโดนมาแล้ว ทำเองครับ id line: safetytel
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.