ตอบ
Chonchy

ชื่อเล่น: ชล

เข้าร่วม: 12 มกรา 2012
ตอบ: 4143

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 7371
ให้คำขอบคุณ: 6492

ปี: 2001
พฤหัส, 13 มิถุนา 2013 10:35 - >>> เกิดปัญหาเรื่องหม้อน้ำอีกแล้วคับ <<<
หลังจากที่ได้ทำการฮอลเครื่อง เปลี่ยนปั้มน้ำแล้ว วาวล์ไม่ได้เปลี่ยน เพราะเฮียบอกว่า ใช้งานได้ปกติ ไม่มีปัญหา

และก็หม้อน้ำรั่วเมื่อวันเสาร์ ก็ได้ทำการเปลี่ยนใหม่แล้ว แล้วก็ใช้งาน ออกต่างจังหวัด และใช้มาทำงานตามปกติ วันนึงก็วิ่ง 120 ไป กลับ 

วันนี้ เมื่อเช้า จอดรถซื้อหมูปิ้ง ก่อนถึงที่ทำงาน พอขึ้นรถ ออกตัว ความร้อนขึ้นอีก จอดรถดู น้ำหม้อน้ำกระจายตรงพัดลมฝั่งเกียร์ รอเครื่องเย็นลงหน่อย เติมน้ำลงไป หารอยรั่ว ไม่มี พัดลมหมุนตามอุณหภูมิตามปกติ ขับกลับมาที่ทำงานได้ เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น ระยะทางก็ไกลนะคับ กว่าจะถึงที่ทำงาน งงคับ หม้อน้ำเพิ่งเปลี่ยน เกิดจากอะไร...

ช่วยทีคับ งงไปหมดแล้ว

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ พฤหัส, 13 มิถุนา 2013 10:40, ทั้งหมด 1 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
ได้รับคำขอบคุณจาก: N_J Civic  popza4  song  arsenal  tokmun002  Armdevil  nextseven 
thanatphong

เข้าร่วม: 05 มิถุนา 2009
ตอบ: 2693

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5343
ให้คำขอบคุณ: 20

ปี: 2002
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พฤหัส, 13 มิถุนา 2013 10:38 - >>> เกิดปัญหาเรื่องหม้อน้ำอีกแล้วคับ <<<
อีกแล้วรึพี่ชล สู้ๆ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Chonchy 
ค้าอะไหล่โคตรเก่า

เข้าร่วม: 06 ธันวา 2011
ตอบ: 5338

ผู้ให้การสนับสนุน
ผู้ให้การสนับสนุน

ได้รับคำขอบคุณ: 10891
ให้คำขอบคุณ: 12020

ที่อยู่: USED JAPAN SHOP sales & service เฉลิมพระเกียรติ ร.9 30
ปี: 2004
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พฤหัส, 13 มิถุนา 2013 10:40 - >>> เกิดปัญหาเรื่องหม้อน้ำอีกแล้วคับ <<<
ผมเคยร้อนจากระบบไฟ เป็นฟิวส์หรือรีเลย์ที่เกี่ยวกับพัดลม ประมาณนั้น
trucklinkin

ชื่อเล่น: โจ้

เข้าร่วม: 20 เมษา 2012
ตอบ: 1266

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 826
ให้คำขอบคุณ: 1196

ปี: 2005
พฤหัส, 13 มิถุนา 2013 10:48 - >>> เกิดปัญหาเรื่องหม้อน้ำอีกแล้วคับ <<<
งง เบย

N_J Civic

เข้าร่วม: 27 ตุลา 2009
ตอบ: 3806

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5146
ให้คำขอบคุณ: 5687

ปี: 2003
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พฤหัส, 13 มิถุนา 2013 10:50 - >>> เกิดปัญหาเรื่องหม้อน้ำอีกแล้วคับ <<<
อีกแล้วเหรอ สงสัยที่ไม่มีรอยรั่ว อาจจะออกจากด้านบนหรือเปล่าชล ปกติน้ำร้อนมันจะระอุแล้วก็กระเด็นออก เช็คฝาปิดอะไรๆดีหรือยัง
tokmun002

ชื่อเล่น: โอ

เข้าร่วม: 11 พฤษภาคม 2012
ตอบ: 1737

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1331
ให้คำขอบคุณ: 1705

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พฤหัส, 13 มิถุนา 2013 10:55 - >>> เกิดปัญหาเรื่องหม้อน้ำอีกแล้วคับ <<<
ไหนๆแล้วเปลี่ยนวาล์วด้วยเลยครับ. แล้วกดดูฝาหม้อน้ำด้วยครับ
Chonchy

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พฤหัส, 13 มิถุนา 2013 10:56 - >>> เกิดปัญหาเรื่องหม้อน้ำอีกแล้วคับ <<<
ค้าอะไหล่โคตรเก่า พิมพ์ว่า:
ผมเคยร้อนจากระบบไฟ เป็นฟิวส์หรือรีเลย์ที่เกี่ยวกับพัดลม ประมาณนั้น

ยังไงคับ...ช่วยอธิบายทีคับ เครียดมากแล้วตอนนี้
N_J Civic พิมพ์ว่า:
อีกแล้วเหรอ สงสัยที่ไม่มีรอยรั่ว อาจจะออกจากด้านบนหรือเปล่าชล ปกติน้ำร้อนมันจะระอุแล้วก็กระเด็นออก เช็คฝาปิดอะไรๆดีหรือยัง

ฝาปิดตรงไหนบ้างคับ ฝาหม้อน้ำ ยังไม่ได้ซื้อใหม่คับ เพราะตอนที่ไปเปลี่ยนหม้อน้ำที่อู่ หม้อน้ำ เป็นรุ่นฝาตัวใหม่ คอจะเล็กลง มีเดือยเล็กๆด้านล่าง  แต่ถ้ามันจะเป็น ก็น่าจะเป็นนานแล้วนะคับ เพราะออก ต่างจังหวัดด้วย เมื่อวันเสาร์ หลังจากที่ทำหม้อน้ำเสร็จ  และก็ใช้วิ่งมาทำงาน ไป กลับ วันละ 120 กม.

movingtown

ชื่อเล่น: อเด

เข้าร่วม: 15 พฤศจิกา 2009
ตอบ: 1505

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1259
ให้คำขอบคุณ: 1948

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
พฤหัส, 13 มิถุนา 2013 11:00 - >>> เกิดปัญหาเรื่องหม้อน้ำอีกแล้วคับ <<<
ใจเยนๆ นะครับพี่ ผมก็เคยเปลี่ยน มันหมดเหมือนกัน หม้อน้ำ ปั้มน้ำ ประกอบเสร็จ เเต่ความร้อนขึ้นตลอดทุก  ๆ 40-50 กิโลวิ่งยาวๆนะครับ  พามาจากพิษณุโลกยันระยอง ขับๆ จอด ๆ
ของผมสรุปเป็นที่ซีลเครื่อง ครับ ของผมช่าง overhual เปลี่ยนชุดซีลบนกับล่าง เท่านั้น   เเต่ยังมีอีกหลายชื้นส่วนกลางไม่เปลี่ยน  ช่องว่างเกิดเครื่องทำงานหนักกว่าปกติ  เอิ่ม ของผม น้ำมีกระจายออกมาเหมือนกันนะครับ ทุกครั้งที่ เครื่องร้อนเเล้วจอดดู จะเห็น น้ำเขียวๆ (เติมน้ำยาหล่อสีเขียว)  เเต่ผมถอดวาล์วน้ำออก วิ่งมานะครับ   รอกูรู ท่านอื่น ๆครับ  ใจช่วยนะครับ  หายเเน่นอน ค่อยๆ หาครับ"<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">
ได้รับคำขอบคุณจาก: N_J Civic  popza4  Chonchy  dewbiggalow 
Hnong

ชื่อเล่น: หน่อง

เข้าร่วม: 30 พฤษภาคม 2013
ตอบ: 1189

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 590
ให้คำขอบคุณ: 401

พฤหัส, 13 มิถุนา 2013 11:13 - >>> เกิดปัญหาเรื่องหม้อน้ำอีกแล้วคับ <<<
ผมเคยครับนำ้หม้อนำ้กระจายช่างบอกหม้อนำ้ตันเปลี่ยนแล้วก็ไม่หาย เลยเปลี่ยนช่างเค้าบอกว่าประเกนฝาเครื่องรั่วครับพอเปลี่ยนประเกนปาดฝานิดหน่อยหายเลยครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: popza4  Chonchy 
jintana

ชื่อเล่น: หนึ่ง

เข้าร่วม: 20 ธันวา 2010
ตอบ: 447

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 798
ให้คำขอบคุณ: 1056

พฤหัส, 13 มิถุนา 2013 11:24 - >>> เกิดปัญหาเรื่องหม้อน้ำอีกแล้วคับ <<<
แล้วกรณีของผมล่ะครับ คือลืมปิดฝาหม้อน้ำ รถก็ยังขับได้ทำความเร็ว80-90 ขับเร็วกว่านี้หรือจอดนิ่งๆความร้อนก็ขึ้น
เกือบเรดไล ผมต้องทำงัย จะเปลียนฝาเลย(เคยปาดมาแล้วรอบนึง)หรือจะปาดซ้ำอีก
Chonchy

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พฤหัส, 13 มิถุนา 2013 11:59 - >>> เกิดปัญหาเรื่องหม้อน้ำอีกแล้วคับ <<<
tokmun002 พิมพ์ว่า:
ไหนๆแล้วเปลี่ยนวาล์วด้วยเลยครับ. แล้วกดดูฝาหม้อน้ำด้วยครับ

วาวล์น้ำ เฮียของผม เค้าบอกว่า ถ้าวาวล์น้ำตาย จะเปิดค้าง ถ้าของโตโยต้า จะปิดค้าง
movingtown พิมพ์ว่า:
ใจเยนๆ นะครับพี่ ผมก็เคยเปลี่ยน มันหมดเหมือนกัน หม้อน้ำ ปั้มน้ำ ประกอบเสร็จ เเต่ความร้อนขึ้นตลอดทุก  ๆ 40-50 กิโลวิ่งยาวๆนะครับ  พามาจากพิษณุโลกยันระยอง ขับๆ จอด ๆ
ของผมสรุปเป็นที่ซีลเครื่อง ครับ ของผมช่าง overhual เปลี่ยนชุดซีลบนกับล่าง เท่านั้น   เเต่ยังมีอีกหลายชื้นส่วนกลางไม่เปลี่ยน  ช่องว่างเกิดเครื่องทำงานหนักกว่าปกติ  เอิ่ม ของผม น้ำมีกระจายออกมาเหมือนกันนะครับ ทุกครั้งที่ เครื่องร้อนเเล้วจอดดู จะเห็น น้ำเขียวๆ (เติมน้ำยาหล่อสีเขียว)  เเต่ผมถอดวาล์วน้ำออก วิ่งมานะครับ   รอกูรู ท่านอื่น ๆครับ  ใจช่วยนะครับ  หายเเน่นอน ค่อยๆ หาครับ"<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">

ของผมวิ่งไกลมาตั้ง 400-500 โล ตอนที่ทำหม้อน้ำเสร็จ วิ่งออก ต่างจังหวัดเลยคับ ก็ปกติ

ส่วนเรื่องซีล ก็เพิ่งฮอลเครื่องมาใหม่ ยังไม่ถึงอาทิตย์เลยคับ...
Hnong พิมพ์ว่า:
ผมเคยครับนำ้หม้อนำ้กระจายช่างบอกหม้อนำ้ตันเปลี่ยนแล้วก็ไม่หาย เลยเปลี่ยนช่างเค้าบอกว่าประเกนฝาเครื่องรั่วครับพอเปลี่ยนประเกนปาดฝานิดหน่อยหายเลยครับ

ปะเก็นเพิ่งเปลี่ยนคับ เพราะฮอลเครื่องมายังไม่ถึงอาทิตย์เลยอะคับ ถ้าฝาโก่ง น่าจะมีอาการก่อนกน้านี้แล้ว

ท่านใดมีความคิดเห็นเพิ่มเติม แจ้งได้เลยนะคับ...

song

เข้าร่วม: 10 กุมภา 2011
ตอบ: 9833

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5558
ให้คำขอบคุณ: 4415

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
พฤหัส, 13 มิถุนา 2013 12:25 - >>> เกิดปัญหาเรื่องหม้อน้ำอีกแล้วคับ <<<
เป็นกำลังใจให้ หายไวๆ นะครับผม
Cool_M

ชื่อเล่น: แม็ก

เข้าร่วม: 18 ธันวา 2012
ตอบ: 1928

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2509
ให้คำขอบคุณ: 2304

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
พฤหัส, 13 มิถุนา 2013 12:30 - >>> เกิดปัญหาเรื่องหม้อน้ำอีกแล้วคับ <<<
ผมเคยเจอแต่ขับๆไปเกจความร้อนตกครับ งงเป็นไก่ตาแตก จอดรถดับเครื่องแล้วสตาร์ทดูใหม่ หายครับเกจอยู่ระดับปกติ ทุกวันนี้ก็ยังไม่รู้สาเหตุเลยครับ  ยังไงเอาใจช่วยครับ
Chonchy

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พฤหัส, 13 มิถุนา 2013 12:35 - >>> เกิดปัญหาเรื่องหม้อน้ำอีกแล้วคับ <<<
ฝาหม้อน้ำ ของเก่า มีผลมั้ยคับ คือคอหม้อน้ำที่เปลี่ยนใหม่ เป็นรุ่นเล็กแล้วก็มีเดือยตรงกลาง

มันเย็นแล้ว หาซื้อของใหม่ไม่ได้ ช่างเลยถอดเอามาจากรถอีกคันที่ซ่อมอยู่มาใส่ให้...

มันจะเกี่ยวมั้ยคับ
tokmun002

ชื่อเล่น: โอ

เข้าร่วม: 11 พฤษภาคม 2012
ตอบ: 1737

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1331
ให้คำขอบคุณ: 1705

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พฤหัส, 13 มิถุนา 2013 12:37 - >>> เกิดปัญหาเรื่องหม้อน้ำอีกแล้วคับ <<<
ผมเคยเปลี่ยนท่อยางต่างๆในระบบน้ำเองครับกลัวไม่ชัวก็เลยทาซิลิโคนไปด้วยหลายจุด. หลังจากนั้นก็ใช้มาปรกติจนมาวันนึงความร้อนขึ้นสูงตอนรถจอดติดแต่พอขับออกตัวความร้อนก็ตกมาระดับกลาง(แน่นอน!ครับอาการอย่างนี้มีหลายสาเหตุ. )ก็ยังใช้อยู่ขับแถวบ้านไม่กล้าไปไหนไกล จนเมื่อน้ำดันออกมาจากหม้อพักน้ำจนฝาปิดหม้อพักน้ำหายระหว่างทางเลยครับ. ก็เลยคิดว่าต้องทำอะไรซักอย่างแล้ว. ง่ายๆสุดไม่ต้องเสียเงินว่าจะแกะวาล์วน้ำออกก่อนแล้วใช้งานดู เพราะเราลองจับท่อน้ำดูแล้วมันผิดปรกติมากครับ. คือท่อยางตัวบนมันร้อนจัด แต่ตัวล่างแทบไม่ร้อนเลยเหมือนวาล์วไม่เปิด. ก็เลยแกะมาดูจึงพบว่าวาล์วน้ำปิดไม่สนิทเท่าที่ควรเพราะมียางเป็นซิลิโคลนมาจากตอนที่ผมยาท่อต่างๆมากไป จนมาจับเป็นก้อนได้ไงยังงงแล้วกวิ่งมาขัดการทำงานของวาล์วน้ำอยู่แม้ตอนที่มันวาล์วน้ำมันจะเปิดก็คงเปิดไม่เต็มที่เลยเกิดความร้อนสูง. หลังจากเอาเจ้าก้อนสิลิโคลนออกรถก็ความร้อนปรกติครับ! อาการของผมก็คือเกิดจากการที่วาล์วน้ำทำงานไม่สมบูรณ์ครับ. แต่ก็อีกหลายสาเหตุครับ ! ค่อยดูครับ เป็นกำลังใจให้นะครับอย่าท้อแล้วกันครับ
Chonchy

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พฤหัส, 13 มิถุนา 2013 12:48 - >>> เกิดปัญหาเรื่องหม้อน้ำอีกแล้วคับ <<<
ผมเคยเปลี่ยนท่อยางต่างๆในระบบน้ำเองครับกลัวไม่ชัวก็เลยทาซิลิโคนไปด้วยหลายจุด. หลังจากนั้นก็ใช้มาปรกติจนมาวันนึงความร้อนขึ้นสูงตอนรถจอดติดแต่พอขับออกตัวความร้อนก็ตกมาระดับกลาง(แน่นอน!ครับอาการอย่างนี้มีหลายสาเหตุ. )ก็ยังใช้อยู่ขับแถวบ้านไม่กล้าไปไหนไกล จนเมื่อน้ำดันออกมาจากหม้อพักน้ำจนฝาปิดหม้อพักน้ำหายระหว่างทางเลยครับ. ก็เลยคิดว่าต้องทำอะไรซักอย่างแล้ว. ง่ายๆสุดไม่ต้องเสียเงินว่าจะแกะวาล์วน้ำออกก่อนแล้วใช้งานดู เพราะเราลองจับท่อน้ำดูแล้วมันผิดปรกติมากครับ. คือท่อยางตัวบนมันร้อนจัด แต่ตัวล่างแทบไม่ร้อนเลยเหมือนวาล์วไม่เปิด. ก็เลยแกะมาดูจึงพบว่าวาล์วน้ำปิดไม่สนิทเท่าที่ควรเพราะมียางเป็นซิลิโคลนมาจากตอนที่ผมยาท่อต่างๆมากไป จนมาจับเป็นก้อนได้ไงยังงงแล้วกวิ่งมาขัดการทำงานของวาล์วน้ำอยู่แม้ตอนที่มันวาล์วน้ำมันจะเปิดก็คงเปิดไม่เต็มที่เลยเกิดความร้อนสูง. หลังจากเอาเจ้าก้อนสิลิโคลนออกรถก็ความร้อนปรกติครับ! อาการของผมก็คือเกิดจากการที่วาล์วน้ำทำงานไม่สมบูรณ์ครับ. แต่ก็อีกหลายสาเหตุครับ ! ค่อยดูครับ เป็นกำลังใจให้นะครับอย่าท้อแล้วกันครับ

ขอบคุณมากคับ

Arthur4344

ชื่อเล่น: อีอด อ๊อด

เข้าร่วม: 30 เมษา 2012
ตอบ: 1667

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3337
ให้คำขอบคุณ: 1040

สี: ทอง เดเสิร์ท มิสท์ (เมทัลลิก) (YP-538M)
พฤหัส, 13 มิถุนา 2013 12:58 - >>> เกิดปัญหาเรื่องหม้อน้ำอีกแล้วคับ <<<
ความคิดผมนะ การซ่อมรถที่มรอายุงานมากๆเป็น 10 ปี อะไหล่หรือชิ้นต่างๆพวกนี้อายุการใช้งานอาจจะเสื่อมสภาพทั้งระบบ
หรือระยะเวลาที่ใกล้เคียงกัน
การเปลี่ยนชิ้นส่วนควรจะดูทั้งระบบ เช่นเปลี่ยนหม้อน้ำ เปลี่ยนปั๊มน้ำ ไหนๆก็เปลี่ยนวาวล์น้ำใหม่ไปเลย
อย่าเหนียวกับอะไหล่บางตัว ไม่เช่นนั้น จะเสียทั้งเวลา เสียสตังต์อีกรอบ แล้วก็เสียอารมณ์

สู้ๆ สิงห์เขียว

movingtown

ชื่อเล่น: อเด

เข้าร่วม: 15 พฤศจิกา 2009
ตอบ: 1505

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1259
ให้คำขอบคุณ: 1948

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
พฤหัส, 13 มิถุนา 2013 13:44 - >>> เกิดปัญหาเรื่องหม้อน้ำอีกแล้วคับ <<<
Chonchy พิมพ์ว่า:

วาวล์น้ำ เฮียของผม เค้าบอกว่า ถ้าวาวล์น้ำตาย จะเปิดค้าง ถ้าของโตโยต้า จะปิดค้าง

ของผมวิ่งไกลมาตั้ง 400-500 โล ตอนที่ทำหม้อน้ำเสร็จ วิ่งออก ต่างจังหวัดเลยคับ ก็ปกติ

ส่วนเรื่องซีล ก็เพิ่งฮอลเครื่องมาใหม่ ยังไม่ถึงอาทิตย์เลยคับ...

ปะเก็นเพิ่งเปลี่ยนคับ เพราะฮอลเครื่องมายังไม่ถึงอาทิตย์เลยอะคับ ถ้าฝาโก่ง น่าจะมีอาการก่อนกน้านี้แล้ว

ท่านใดมีความคิดเห็นเพิ่มเติม แจ้งได้เลยนะคับ...

ตามความเข้าใจของผมนะครับ ลักษณะการวิ่งระยะทางไกล ๆ 50 ,100 กิโลขึ้นเป็นลักษณะความร้อนสะสม สอง จุดกำเนิดหลัก ๆ  คือ 
1)  ระบบหมุนเวียน ตั้งเเต่ ท่อน้ำ วาล์วน้ำ   หม้อน้ำ เเต่ทั้งหมดพี่เปลี่ยนหมดเเล้ว เหลือ วาล์วน้ำ   

2) จากตัวเครื่องเลย ที่ต้องทำงานหนกกว่าปกติเพราะอัด preesure มากกว่าปกติ pressure มาก อุณหภูมิสูงตามกันครับ เพราะ ความสนิทของรอยต่อ ไม่เหมือนเดิม จากฝาที่โก่ง หรือ ไม่โก่งเเต่ประเก็นซีล ไม่ดีพอ

จริงๆ ยังไม่อยากให้ทิ้งประเด็นซีลหรือประเก็นเครื่องอ่ะครับพี่ครับ  คือ ตอนนี้ไม่รู้ว่ามัน heat มาก่อนป่าวครับ โก่งก็น่าจะมามีส่วน เเต่เนื่องจากผ่านการ overhual มาเเล้วที่พี่บอก พี่ช่างคงเช็ค ฟองเเล้ว แต่ก็ยังเเอบกลัวประเก็นซีลอย่างที่ว่าอ่ะครับ ความร้อนมันสะสม  ตอนวิ่งมีลมช่วยระบายเเต่ตอนจอดนี้ล่ะ ขึ้นเลย   หรือพี่จะลองเปลี่ยนฝาน้ำก่อนก็ได้นะครับ  เเละก็ไม่น่าใช่ พัดลมไฟฟ้า,รีเลย์พัดลมไฟฟ้า,เทอร์โมสวิตช์ เพราะ พี่ก็ลองเช็คเเล้ว  หม้อน้ำอดตันพี่ก็เพิ่งเปลี่ยน 
 สายท่อ ก็เปลี่ยน รัดเเน่น

สงสัยต้องเข้าอู่ที่สบายใจ ลองเปลี่ยนทีละอย่าง คือ ตอนที่ผมเป็นผมก็โทรคุยกับช่างเรื่อยๆ  เเละก็บอกอาการทั้งหมด คือ ของผม ว่าทำไรไปบ้าง ช่างดูอาการคร่าว ๆ บอกเลยว่า ต้องยกเครื่องใหม่  ตัดสินใจทิ้งรถเลยครับกลับเลย เหลือเเค่ โทรตกลงราคา  เเต่ไม่กี่วันพี่ช่างเค้าก็โทรมาบอกว่าเปลี่ยนเเค่ประเก็น  ผมว่ามันเป็นความรู้สึกดีๆ ที่พี่เค้าตรงไปตรงมาครับ อู่นั้น คือ อู่ เสก ชลบุรี    คือ บอกเฉย ๆ นะครับ เพื่อเป็นทางเลือกสุดท้าย
Chonchy

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พฤหัส, 13 มิถุนา 2013 14:05 - >>> เกิดปัญหาเรื่องหม้อน้ำอีกแล้วคับ <<<
Chonchy พิมพ์ว่า:

ตามความเข้าใจของผมนะครับ ลักษณะการวิ่งระยะทางไกล ๆ 50 ,100 กิโลขึ้นเป็นลักษณะความร้อนสะสม สอง จุดกำเนิดหลัก ๆ  คือ 
1)  ระบบหมุนเวียน ตั้งเเต่ ท่อน้ำ วาล์วน้ำ   หม้อน้ำ เเต่ทั้งหมดพี่เปลี่ยนหมดเเล้ว เหลือ วาล์วน้ำ   

2) จากตัวเครื่องเลย ที่ต้องทำงานหนกกว่าปกติเพราะอัด preesure มากกว่าปกติ pressure มาก อุณหภูมิสูงตามกันครับ เพราะ ความสนิทของรอยต่อ ไม่เหมือนเดิม จากฝาที่โก่ง หรือ ไม่โก่งเเต่ประเก็นซีล ไม่ดีพอ

จริงๆ ยังไม่อยากให้ทิ้งประเด็นซีลหรือประเก็นเครื่องอ่ะครับพี่ครับ  คือ ตอนนี้ไม่รู้ว่ามัน heat มาก่อนป่าวครับ โก่งก็น่าจะมามีส่วน เเต่เนื่องจากผ่านการ overhual มาเเล้วที่พี่บอก พี่ช่างคงเช็ค ฟองเเล้ว แต่ก็ยังเเอบกลัวประเก็นซีลอย่างที่ว่าอ่ะครับ ความร้อนมันสะสม  ตอนวิ่งมีลมช่วยระบายเเต่ตอนจอดนี้ล่ะ ขึ้นเลย   หรือพี่จะลองเปลี่ยนฝาน้ำก่อนก็ได้นะครับ  เเละก็ไม่น่าใช่ พัดลมไฟฟ้า,รีเลย์พัดลมไฟฟ้า,เทอร์โมสวิตช์ เพราะ พี่ก็ลองเช็คเเล้ว  หม้อน้ำอดตันพี่ก็เพิ่งเปลี่ยน 
 สายท่อ ก็เปลี่ยน รัดเเน่น

สงสัยต้องเข้าอู่ที่สบายใจ ลองเปลี่ยนทีละอย่าง คือ ตอนที่ผมเป็นผมก็โทรคุยกับช่างเรื่อยๆ  เเละก็บอกอาการทั้งหมด คือ ของผม ว่าทำไรไปบ้าง ช่างดูอาการคร่าว ๆ บอกเลยว่า ต้องยกเครื่องใหม่  ตัดสินใจทิ้งรถเลยครับกลับเลย เหลือเเค่ โทรตกลงราคา  เเต่ไม่กี่วันพี่ช่างเค้าก็โทรมาบอกว่าเปลี่ยนเเค่ประเก็น  ผมว่ามันเป็นความรู้สึกดีๆ ที่พี่เค้าตรงไปตรงมาครับ อู่นั้น คือ อู่ เสก ชลบุรี    คือ บอกเฉย ๆ นะครับ เพื่อเป็นทางเลือกสุดท้าย

ขอบคุณมากเลยคับ...

aonjang237

ชื่อเล่น: อ้น

เข้าร่วม: 11 มิถุนา 2013
ตอบ: 812

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 555
ให้คำขอบคุณ: 130

พฤหัส, 13 มิถุนา 2013 14:16 - >>> เกิดปัญหาเรื่องหม้อน้ำอีกแล้วคับ <<<
อาการนี้ผมเคยเป็น 
แต่สาเหตุเป็นเพราะพัดลมหม้อน้ำไม่หมุน
Bergamong14

เข้าร่วม: 27 พฤษภาคม 2013
ตอบ: 8

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 2
ให้คำขอบคุณ: 0
พฤหัส, 13 มิถุนา 2013 16:40 - >>> เกิดปัญหาเรื่องหม้อน้ำอีกแล้วคับ <<<
เป็นกำลังใจครับ ให้หายตัวร้อนไวๆ เช็คทีละจุด น้องที่ทำงานผมก็เคยร้อน พยายามหาสาเหตุ สุดท้ายเจอกาวสำหรับทาท่อยางหม้อน้ำหลุดไปอุดตันในหม้อน้ำครับ 
baberonte

ชื่อเล่น: หนก ครับ

เข้าร่วม: 03 กรกฎา 2011
ตอบ: 352

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 303
ให้คำขอบคุณ: 1173

ศุกร์, 14 มิถุนา 2013 00:36 - >>> เกิดปัญหาเรื่องหม้อน้ำอีกแล้วคับ <<<
หายไวๆนะครับ แอบติดตามคันนี้อย่างไกล้ชิดตลอดครับ
tochi229

ชื่อเล่น: ปิ๊ป

เข้าร่วม: 28 พฤศจิกา 2010
ตอบ: 7524

Moderator
Moderator

ได้รับคำขอบคุณ: 8264
ให้คำขอบคุณ: 11555

ศุกร์, 14 มิถุนา 2013 08:15 - >>> เกิดปัญหาเรื่องหม้อน้ำอีกแล้วคับ <<<
เอาใจช่วยครับพี่ชล...
Chonchy

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ศุกร์, 14 มิถุนา 2013 08:54 - >>> เกิดปัญหาเรื่องหม้อน้ำอีกแล้วคับ <<<
เครียดคับ...นอนไม่ค่อยหลับเลย...
iiaumba

ชื่อเล่น: อุ้ม

เข้าร่วม: 14 พฤษภาคม 2012
ตอบ: 321

ได้รับคำขอบคุณ: 508
ให้คำขอบคุณ: 212

ศุกร์, 14 มิถุนา 2013 09:04 - >>> เกิดปัญหาเรื่องหม้อน้ำอีกแล้วคับ <<<
หายป่วยไวๆ เอาใจช่วยสิงเขียว
khunmoo

ชื่อเล่น: เปี๊ยก

เข้าร่วม: 15 กันยา 2009
ตอบ: 812

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 719
ให้คำขอบคุณ: 800

ศุกร์, 14 มิถุนา 2013 09:45 - >>> เกิดปัญหาเรื่องหม้อน้ำอีกแล้วคับ <<<
สู้ๆครับ คนหัวใจสิงห์ (น่าจะลองหาฝาหม้อน้ำมาเปลี่ยนครับ ยางอาจหมดสภาพ)
somchai10

เข้าร่วม: 08 มิถุนา 2010
ตอบ: 1663

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 488
ให้คำขอบคุณ: 103
ศุกร์, 14 มิถุนา 2013 09:56 - >>> เกิดปัญหาเรื่องหม้อน้ำอีกแล้วคับ <<<
หายไวๆครับ
nextseven

เข้าร่วม: 15 ธันวา 2012
ตอบ: 79

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 55
ให้คำขอบคุณ: 83

ศุกร์, 14 มิถุนา 2013 10:01 - >>> เกิดปัญหาเรื่องหม้อน้ำอีกแล้วคับ <<<
สู้ๆ ครับ 
alpha08

ชื่อเล่น: เอก

เข้าร่วม: 27 กรกฎา 2010
ตอบ: 490

ได้รับคำขอบคุณ: 422
ให้คำขอบคุณ: 215

ศุกร์, 14 มิถุนา 2013 10:16 - >>> เกิดปัญหาเรื่องหม้อน้ำอีกแล้วคับ <<<
สู้ๆครับผม
aon3160

ชื่อเล่น: อ้น

เข้าร่วม: 28 มีนา 2012
ตอบ: 222

ได้รับคำขอบคุณ: 236
ให้คำขอบคุณ: 97

ศุกร์, 14 มิถุนา 2013 10:56 - >>> เกิดปัญหาเรื่องหม้อน้ำอีกแล้วคับ <<<
ต้องดูระบบพัดลมทำงาน 2 ตัว หรือไม่ หากมีน้ำไหล ต้องไล่เช็ค ต่อยางต่าง ๆ มี 3 ท่อยาง ตัวบน,ตัวล่าง และตัวสั้น(ใต้กรองอากาศ)

ของผมเคยเกิดจาก ท่อยางรั่ว (ตัวสั้นใต้กรองอากาศ) มันปริออกด้านล่างมองไม่เห็น แค่เห็นรอยน้ำ เอามือจับใต้ท่อยาง ถึงรู้ว่ามันปริแตก เวลาจอด วอร์มเครื่องอยู่นาน ๆ น้ำมันไหลอยู่ตรงนั้นฉีดกระจายออกด้านล่างใกล้กับเกียร์ และก็ทำให้ความร้อนขึ้น สาเหตุจากน้ำหาย แต่ถ้าวิ่งไป น้ำวน ก็ไม่ Heat ครับ หลังจากเปลี่ยนท่อยางนั้นแล้ว ก็หายขาดครับ อ๋ออีกอย่างเทอร์โมสวิทซ์ทำงานหรือไม่ ถ้าทำงานพัดลมหม้อน้ำถึงจะหมุน ครับ
ตอบ
หน้า 1 จาก 2
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.