ตอบ
aidgy

ชื่อเล่น: เดย์

เข้าร่วม: 17 กรกฎา 2010
ตอบ: 155

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 94
ให้คำขอบคุณ: 3

ปี: 2002
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พฤหัส, 13 ธันวา 2012 10:40 - ขอความช่วยเหลือครับ เกียร์มีปัญหา
รถผมเกียร์มีปัญหาแล้วอะครับ Auto02 Vtec วิ่งมาเกือบ 2แสนโลแล้วครับ ปัญหาคือว่า อาการก่อนที่จะเป็นคือ รอบเครื่องเดิมๆที่ความเร็ว100 จะอยู่ที่ 2500รอบ อยู่ดีๆมันก้ขึ้นไปที่3000รอบที่ความเร็ว100( อาการนี้ผมทิ้งไว้หลายเดือนอยู่) ผมค้นหาตามกระทู้ที่พี่ๆโพสไว้ว่าน่าจะเป็นที่วาล์วน้ำผมก้จัดการเปลี่ยนและตั้งวาล์วและเปลี่ยนหัวเทียนใหม่ ผลที่ออกมาหายครับ รอบผมลงกลับมาที่2500 ที่ความเร็ว100 แต่อาการที่มาใหม่อีกคือ เกียร์มันเหมือนมี 5เกียร์อ่ะครับ ผมสังเกตุจากตำแหน่งการกระตุก(ไม่รุนแรง) และดูที่รอบเครื่อง ลองเปลี่ยนเกียร์ไปที่D3มันก้เปลี่ยนและลองลากรอบมันก็ขึ้นปกติ แต่พอเวลาดันไปที่ตำแหน่งDมันก็จะเข้า 2 ครั้ง (มองดูจากวัดรอบ )รู้สึกว่าเข้า2ครั้ง และรถก้ไม่มีแรงเลยกดคันเร่งรอบก้ไม่ขึ้นดูมันเฟ้อๆต้องรอให้มันเข้าไปที่ตำแหน่งสุดของมันจึงจะค่อยๆเหยีบคันเร่งได้แบบว่าค่อยๆรินอะ ลองคิกดาวน์ มันเปลี่ยนครั้งแรกรถอืดมาก ต้องกดลงไปอีกเปลี่ยนครั้งที่2จึงจะพุ่ง ผมจึงอยากถามเพื่อนๆพี่ๆว่า อาการนี้มีสาเหตุจากอะไร หรือว่าเกียร์จะเน่าแล้วครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: song 
Jasada

ชื่อเล่น: เป็นเต้

เข้าร่วม: 10 มกรา 2011
ตอบ: 571

แซงซ้าย ปาดขวา
แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 520
ให้คำขอบคุณ: 693

ปี: 2004
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พฤหัส, 13 ธันวา 2012 11:02 - ขอความช่วยเหลือครับ เกียร์มีปัญหา
ผมว่าน่าจาเปนที่คลัชหมดมากกว่านะคับ   ล่าสุด ผมเพิ่งโดนไป ร่วม 20000 เปลี่ยนเกียร์ลูกไหม่  รถผมes04 at เกือบสองแสนโลเหมือนกัน แต่ผมขับชอบเล่นเกียร์นู่นนี้ด้วยครับ

ถอดออกมากเละเลย   ต้องเปลี่ยนยกลูกเลยคับ  ได้ของเชียงกงสภาพนางฟ้ามา

ยังไงรอคำตอบอีกทีคับ

ผิดถูกประการใดโปรดอภัยด้วยจร้า
qwert

เข้าร่วม: 07 กรกฎา 2012
ตอบ: 65

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 13
ให้คำขอบคุณ: 0
พฤหัส, 13 ธันวา 2012 11:58 - ขอความช่วยเหลือครับ เกียร์มีปัญหา
โดยการทำงานปรกติของเกียร์รุ่นนี้จะไม่มีอาการแบบนี้นะครับ ลองเช็คแรงดันน้ำมันเกียร์แต่ละจุดดูก่อนนะครับ ได้เท่าไรก็ว่ากันอีกทีครับ
athongchum

ชื่อเล่น: เอก

เข้าร่วม: 04 สิงหา 2011
ตอบ: 1976

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3152
ให้คำขอบคุณ: 1666

ปี: 2003
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พฤหัส, 13 ธันวา 2012 13:01 - ขอความช่วยเหลือครับ เกียร์มีปัญหา
aidgy พิมพ์ว่า:
รถผมเกียร์มีปัญหาแล้วอะครับ Auto02 Vtec วิ่งมาเกือบ 2แสนโลแล้วครับ ปัญหาคือว่า อาการก่อนที่จะเป็นคือ รอบเครื่องเดิมๆที่ความเร็ว100 จะอยู่ที่ 2500รอบ อยู่ดีๆมันก้ขึ้นไปที่3000รอบที่ความเร็ว100( อาการนี้ผมทิ้งไว้หลายเดือนอยู่) ผมค้นหาตามกระทู้ที่พี่ๆโพสไว้ว่าน่าจะเป็นที่วาล์วน้ำผมก้จัดการเปลี่ยนและตั้งวาล์วและเปลี่ยนหัวเทียนใหม่ ผลที่ออกมาหายครับ รอบผมลงกลับมาที่2500 ที่ความเร็ว100 แต่อาการที่มาใหม่อีกคือ เกียร์มันเหมือนมี 5เกียร์อ่ะครับ ผมสังเกตุจากตำแหน่งการกระตุก(ไม่รุนแรง) และดูที่รอบเครื่อง ลองเปลี่ยนเกียร์ไปที่D3มันก้เปลี่ยนและลองลากรอบมันก็ขึ้นปกติ แต่พอเวลาดันไปที่ตำแหน่งDมันก็จะเข้า 2 ครั้ง (มองดูจากวัดรอบ )รู้สึกว่าเข้า2ครั้ง และรถก้ไม่มีแรงเลยกดคันเร่งรอบก้ไม่ขึ้นดูมันเฟ้อๆต้องรอให้มันเข้าไปที่ตำแหน่งสุดของมันจึงจะค่อยๆเหยีบคันเร่งได้แบบว่าค่อยๆรินอะ ลองคิกดาวน์ มันเปลี่ยนครั้งแรกรถอืดมาก ต้องกดลงไปอีกเปลี่ยนครั้งที่2จึงจะพุ่ง ผมจึงอยากถามเพื่อนๆพี่ๆว่า อาการนี้มีสาเหตุจากอะไร หรือว่าเกียร์จะเน่าแล้วครับ

ปกติตัวเกียร์จะไม่ค่อยพังน่ะ แต่ที่เสียมักจะเป็นที่คลัช แต่จากที่บอก

กดคันเร่งรอบไม่ขึ้นดูเฟ้อ นั่นหมายความว่าคลัชจับปกติ ถ้าคลัชหมดหรือลื่นรอบจะต้องขึ้นแต่รถไม่วิ่ง

และที่รู้สึกว่าเข้าเกียร์ 2 ครั้ง ต้องถามว่าคิกดาวน์ที่ความเร็วเท่าไหร่ ถ้าความเร็วต่ำเป็นไปได้ว่าเกียร์มันลงไปถึงเกียร์ 2 มันถึงเข้า 2 ครั้ง คือ 3 และ 4

ลองคิกดาวน์ เปลี่ยครั้งแรกรถอืดมาก อาจจะเพราะคิกดาวน์ครั้งแรก ไม่ถึงจุดแรงอั้นที่จะทำให้เกียร์ดาวน์ลงมา

อาการตื้อตันๆที่ว่ามาถ้ามันไม่เหมือนกับปกติที่เคยเป็น ต้องถามว่ารถตั้งวาวล์ครั้งล่าสุดมาเมื่อไหร่ อาจจะเป็นอาการของวาวล์ยันก็ได้ ลองเอารถเข้าตั้งวาวล์ใหม่ดูก่อนครับ ค่าเสียหายประมาณ 600 บาท ไหนๆก็ถอดกรองเปิดฝาแล้วก็ล้างปีกผีเสื้อซะด้วยเลย ค่าเสียหายประมาณ 300 บาท ทำพร้อมกันราคาก็ลดไปอีกอยู่ที่ประมาณ 600-800 บาท แล้วแต่อู่
song

เข้าร่วม: 10 กุมภา 2011
ตอบ: 9833

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5558
ให้คำขอบคุณ: 4415

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
พฤหัส, 13 ธันวา 2012 14:08 - ขอความช่วยเหลือครับ เกียร์มีปัญหา
เก็บข้อมูล
aidgy

ชื่อเล่น: เดย์

เข้าร่วม: 17 กรกฎา 2010
ตอบ: 155

ได้รับคำขอบคุณ: 94
ให้คำขอบคุณ: 3

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พฤหัส, 13 ธันวา 2012 18:41 - ขอความช่วยเหลือครับ เกียร์มีปัญหา
qwert พิมพ์ว่า:
โดยการทำงานปรกติของเกียร์รุ่นนี้จะไม่มีอาการแบบนี้นะครับ ลองเช็คแรงดันน้ำมันเกียร์แต่ละจุดดูก่อนนะครับ ได้เท่าไรก็ว่ากันอีกทีครับ

เช็คแรงดันน้ำมันเกียร์ ต้องทำยังไง รบกวนบอกหน่อยครับผมไม่รู้อะครับ และขอบคุณทุกๆคำตอบครับ วาล์วผมตั้งพร้อมเปลียนวาล์วน้ำเพิ่งทำได้ไม่ถึงเดือนครับ หัวเทียนก้เปลี่ยน น้ำมันเกียร์ก้เปลี่ยนของศูนย์ ครับอาการนี้น่าจะเกี่ยวกับกรองเกียร์ป่าวครับ อาจตันหรือไม่ ถ้าตันต้องทำไงครับ ยกเกียร์ลงอย่างเดียวใช่ไหมครับ
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.