ตอบ
Saksri

ชื่อเล่น: ศักดิ์

เข้าร่วม: 01 กรกฎา 2011
ตอบ: 1401

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1462
ให้คำขอบคุณ: 360

ปี: 2001
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
ศุกร์, 19 ตุลา 2012 19:20 - ไฟหน้าไม่ติด หาฟิวไม่เจอ (แก้ไขได้แล้ว) ใครติดชุดเพิ่มไฟลองดูนะครับ
อยู่ดีๆไฟหน้าก็ไม่ติด ( ต่ำไม่ติด สูงติดปกติ )
ฟิวเช็คทุกตัวแล้วไม่มีขาดเลย
รบกวนบอกผมหน่อย ไอ้ตำแหน่งฟิวไฟหน้า
จริงแล้วมันคือตัวไหนครับ

วันนี้นั่งรื้อดูและไล่สายไฟใหม่ทั้งหมดของไฟหน้า
พบตัวปัญหานั้นคืออุปกรณ์ชุดเพิ่มไฟหน้าครับ
สายไฟที่มาจากขั้วของไฟต่ำก่อนเข้าตัวรีเลย์
มันขาดอยู่ด้านในของสาย ซึ่งก็ไม่รู้ว่ามันขาดได้ยังไง
( ขาดนะครับ ไม่ใช่ละลาย )
ก็เลยจัดการเปลี่ยนสายไฟใหม่ทั้งชุดเพิ่มไฟซะเลย
เพื่อป้องกันการเกิดซ้ำ ( สายเก่าคุณภาพไม่ดีมั้ง )
และเพิ่มฟิว 15a เข้าไปอีกซะ 2 ตัว (ไฟต่ำ 1 ไฟสูง 1 )
กันสายละลายอีก หากอยากเพิ่มวัตต์ของหลอดไฟ
สุดท้ายก็ไฟหน้าติดปกติเรียบร้อยกระบวนการ

ต้องขอขอบคุณทุกความช่วยเหลือนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ เสาร์, 20 ตุลา 2012 17:52, ทั้งหมด 1 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
ได้รับคำขอบคุณจาก: yoyosonic 
ICE@WIN

ชื่อเล่น: ต้น

เข้าร่วม: 21 มีนา 2010
ตอบ: 2263

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 643
ให้คำขอบคุณ: 1134

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
ศุกร์, 19 ตุลา 2012 20:17 - ไฟหน้าไม่ติด หาฟิวไม่เจอ (แก้ไขได้แล้ว) ใครติดชุดเพิ่มไฟลองดูนะครับ
เปิดฝากล่องฟิวส์มามีบอกอยู่คับหันหน้าเข้ารถฟิวส15แอมป์2ตัวขวาสุดแต่ไม่ติด2ข้างน่าจะเป็นที่ก้านสวิทช์นะ
ham_ter

ชื่อเล่น: ส้มจี๊ด

เข้าร่วม: 18 ตุลา 2011
ตอบ: 1641

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 4624
ให้คำขอบคุณ: 0

ปี: 2002
สี: ม่วง วินเทจพลัม (RP-32P)
ศุกร์, 19 ตุลา 2012 21:23 - Re: ช่วยเหลือด่วนครับ ไฟหน้าไม่ติด หาฟิวไม่เจอ
Saksri พิมพ์ว่า:
อยู่ดีๆไฟหน้าก็ไม่ติด ( ต่ำไม่ติด สูงติดปกติ )
รบกวนบอกผมหน่อย ไอ้ตำแหน่งฟิวไฟหน้า

ทำไมถึงไม่คิดกันบ้างว่าหลอดขาด
สูงติดต่ำไม่ติดก็ใส้หลอดต่ำขาดไง
ในหลอดไฟมีสองใส้ ใส้สูง กับใส้ต่ำ
อาการแบบนี้ ส่วนมากก็คือ ใส้หลอดต่ำขาด 
ไม่ต้องไปหาฟิวส์ให้เมื่อยหรอก เปลี่ยนหลอดโลด....................
ได้รับคำขอบคุณจาก: trytobe 
csirinant

ชื่อเล่น: ยอด

เข้าร่วม: 27 มกรา 2009
ตอบ: 1332

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1574
ให้คำขอบคุณ: 3270

ปี: 2002
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
ศุกร์, 19 ตุลา 2012 21:32 - Re: ช่วยเหลือด่วนครับ ไฟหน้าไม่ติด หาฟิวไม่เจอ

ผมก็เป็นครับ แต่เป็นเฉพาะตอนใส่หลอดซีน่อน หลอดฮาโลเจนติดปกติ งงไปเลยเหมือนกัน
WarHighways

ชื่อเล่น: วาร์

เข้าร่วม: 04 มิถุนา 2012
ตอบ: 1283

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1312
ให้คำขอบคุณ: 1463

ปี: 2004
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
ศุกร์, 19 ตุลา 2012 21:34 - ไฟหน้าไม่ติด หาฟิวไม่เจอ (แก้ไขได้แล้ว) ใครติดชุดเพิ่มไฟลองดูนะครับ
รถปี 01 หลอดไฟ มี 2 ใส้ในตัว เปลี่ยนหลอดไหม่เลยครับ  
Saksri

ชื่อเล่น: ศักดิ์

เข้าร่วม: 01 กรกฎา 2011
ตอบ: 1401

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1462
ให้คำขอบคุณ: 360

เสาร์, 20 ตุลา 2012 17:32 - ไฟหน้าไม่ติด หาฟิวไม่เจอ (แก้ไขได้แล้ว) ใครติดชุดเพิ่มไฟลองดูนะครับ
ICE@WIN พิมพ์ว่า:
เปิดฝากล่องฟิวส์มามีบอกอยู่คับหันหน้าเข้ารถฟิวส15แอมป์2ตัวขวาสุดแต่ไม่ติด2ข้างน่าจะเป็นที่ก้านสวิทช์นะ

ลองดูหมดแล้ว ไม่ใช่ครับ

อ้างอิงจาก:

ham_ter

ทำไมถึงไม่คิดกันบ้างว่าหลอดขาด
สูงติดต่ำไม่ติดก็ใส้หลอดต่ำขาดไง
ในหลอดไฟมีสองใส้ ใส้สูง กับใส้ต่ำ
อาการแบบนี้ ส่วนมากก็คือ ใส้หลอดต่ำขาด 
ไม่ต้องไปหาฟิวส์ให้เมื่อยหรอก เปลี่ยนหลอดโลด....................

หลอดไม่ขาดครับ เพราะที่มันไม่ติดนั้น เป็นทั้งสองข้างพร้อมกันเลย
อีกอย่างนำหลอดสำรองมาเปลี่ยนแล้วก็ไม่ติดเช่นเดิม

csirinant พิมพ์ว่า:

ผมก็เป็นครับ แต่เป็นเฉพาะตอนใส่หลอดซีน่อน หลอดฮาโลเจนติดปกติ งงไปเลยเหมือนกัน

WarHighways พิมพ์ว่า:
รถปี 01 หลอดไฟ มี 2 ใส้ในตัว เปลี่ยนหลอดไหม่เลยครับ  

เปลี่ยนแล้วก็ไม่ติดครับ  
P.TER.357

เข้าร่วม: 06 มีนา 2010
ตอบ: 968

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 784
ให้คำขอบคุณ: 2902

อังคาร, 26 มีนา 2013 16:57 - ไฟหน้าไม่ติด หาฟิวไม่เจอ (แก้ไขได้แล้ว) ใครติดชุดเพิ่มไฟลองดูนะครับ
มีร้านไหนเช็คระบบไฟบ้างคับ

ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.