ตอบ
donniiez

ชื่อเล่น: ดอน

เข้าร่วม: 24 เมษา 2011
ตอบ: 561

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 502
ให้คำขอบคุณ: 144

ปี: 2005
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
อังคาร, 28 สิงหา 2012 10:29 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
เห็นมั้ยครับ ไม่เพียงแต่คนใกล้ชิดที่เป็นห่วงคุณ เพื่อนๆใน es กรุ๊ป บางคนไม่เคยเห็นหน้าคุณยังเป็นห่วงคุณทั้งนั้น กำลังใจมีเสมอครับ ผมช่วยอะไรไม่ได้มากมายแต่ช่วยเป็นกำลังใจให้เต็มที่ครับ ขอให้ผ่านพ้นเรื่องแย่ในเร็ววันครับ ถ้าได้เห็นกำลังใจจากเพื่อนในกรุ๊ปแล้วเลิกท้อเมื่อไหร่มาตอบกระทู้ด้วยนะครับเพื่อนๆจะได้สบายใจ มีเรื่องไม่สบายใจก็ขับ es สุดที่รักออกไปนั่งชิวกับบรรยากาศตอนกลางคืนชิวๆแล้วจิบเบียร์สักป๋อง
สดชื่นขึ้นแน่นอนครับ สู้ๆ
ส่วนเรื่องค่าเทอมแนำนำให้ลองกู้ กยศ ดูครับ ผมเองตั้งแต่พ่อโดนรถชน แล้วหยุดเรียนไป พอกลับมาเรียนก็กู้ กยศ เอาครับ
ฝากคำคมไว้ครับพอดีเห็นแล้วชอบ "อย่าหยุดตัวเองไว้ที่ความมุกข์ เรามีสิทธิ์จะมีความสุขไม่แพ้คนอื่น"
ได้รับคำขอบคุณจาก: tochi229  thaipra  underhill  hacker 
song

เข้าร่วม: 10 กุมภา 2011
ตอบ: 9833

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5558
ให้คำขอบคุณ: 4415

ปี: 2002
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
อังคาร, 28 สิงหา 2012 10:37 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
ยังมีผู้คนอีกมากมาย ที่เจอปัญหาที่ยิ่งใหญ๋ มากมายกว่าคุณอีกเยอะ
อย่าไปมองคนที่ดีกว่าคุณ แต่จงมองคนที่แย่กว่าคุณ ว่าทำไมเค้าถึงอยู่ได้
แก้ปัญหา และก้าวผ่านจุดนั้นมาได้ 
(แล้วคุณก็จะมีกำลังใจสู่ต่อไป)
ปล. อย่ายอมแพ้กลับปัญหาแค่นี้นะครับ สู้ต่อไป ผมเป็นกำลังใจให้ครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: tochi229  thaipra  underhill  donniiez  hacker 
benzslk200

เข้าร่วม: 13 มกรา 2011
ตอบ: 152

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 124
ให้คำขอบคุณ: 7

ปี: 2003
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
อังคาร, 28 สิงหา 2012 10:55 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
ผมหนี้เป็นล้าน ผ่อนบ้าน 1 หลัง ลูกอีก 2 คน กำลังเรียนเลย 

เงินเดือนก็ไม่มากมาย แต่ยังสู้ครับ มีลูกๆเป็นกำลังใจสำคัญ

คุณก็มีพ่อแม่และแฟน อย่าทำให้คนที่คุณรักเสียใจ ลองหางานพิเศษทำดูครับเสาร์-อาทิตย์ เงินหมื่นแป๊บเดียวก็หาได้ครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: thaipra  underhill  donniiez  hacker 
nayyai1

เข้าร่วม: 01 กันยา 2010
ตอบ: 405

ได้รับคำขอบคุณ: 650
ให้คำขอบคุณ: 509

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
อังคาร, 28 สิงหา 2012 11:06 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
ค่อยๆคิดครับ  ค่อยๆหาทางแก้ปัญหา  ทุกสิ่งทุกอย่างมีทางออกครับ  เป็นกำลังใจให้ด้วยคน
ได้รับคำขอบคุณจาก: thaipra  underhill  hacker 
bigpig

เข้าร่วม: 10 สิงหา 2012
ตอบ: 52

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 26
ให้คำขอบคุณ: 0
อังคาร, 28 สิงหา 2012 11:07 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
อย่าใจร้อนครับ  ทุกคนมีปัญหากันทั้งนั้น  ค่อยๆ  แก้ไขไป  อย่าไปเพิ่มปัญหาให้มันมากขึ้นอีก

ทางออกมันมีอยู่แล้วครับ  เอาวิธีการคิดแบบนี้มาหาทางอืนๆ  ที่จะเพิ่มรายได้  ลดรายจ่ายดีกว่าครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: thaipra  underhill  hacker 
golfband

เข้าร่วม: 25 มกรา 2009
ตอบ: 160

ได้รับคำขอบคุณ: 75
ให้คำขอบคุณ: 170

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
อังคาร, 28 สิงหา 2012 11:34 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
เข้ามาเป็นกำลังใจนะครับ สู้ต่อไปครับวันข้างที่สดใสรอคุณอยู่ครับตัวผมเองมาจากคนที่ไม่มีอะไรเลยแบบว่าตัวเปล่าจริงๆ ออกจากบ้านมา(หนีออกจากบ้านมาตั้งแต่อายุ16เคยกระทั่งไม่มีเงินจะซื้อข้าวกินแต่ผมไม่ท้อสู้มาตลอด ถึงตอนนี้อายุ27 สร้างตัวเองและช่วยเหลือทางบ้านทั้ง ยังโดนน้าๆยืมเงินที่ตั้งใจเก็บเป็นทุนตั้งต้นชีวิตแล้วไม่ได้คืนอีกต่างหาก)อยากบอกว่าอนาคตเป็นของเราสู้ต่อไปเถอะครับอย่าเพิ่งถ้ออย่าเพิ่งถอย หนทางข้างหน้ายังอีกไกลถ้าเราไม่ลองเดินต่อไปเราจะรู้ได้ยังไงว่าจะดีหรือไม่ดี
ได้รับคำขอบคุณจาก: underhill  donniiez  hacker 
koobe

ชื่อเล่น: นัท

เข้าร่วม: 19 มิถุนา 2010
ตอบ: 2462

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3437
ให้คำขอบคุณ: 2482

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
อังคาร, 28 สิงหา 2012 11:52 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
เมื่อก่อนผมเห็น ล๊อคอิน ชื่อเราเข้ามาโพล์สเรื่องต่างๆแล้วยังชอบ และนับถือเลย แต่พอได้อ่านกระทู้เราวันนี้แล้วบอกได้คำเดียวว่า....เสียความรู้สึก คิดได้ไงนี่   แค่คิดก็ผิดแล้ว เอาใหม่คิดใหม่ทำใหม่นะ เรื่องแบบนี้แถวบ้านเค้าบอกว่า อ่อนหว่ะ จริงๆนะ (ว่าให้เจ็บๆเลย) คนเราต้องมีหนี้ไว้บ้างชีวิตถึงจะมีรสชาด ปัญหามีไว้แก้ ถ้าแก้ได้นี่สิถือว่าเจ๋ง ผมเป็นห่วงชีวิตครอบครัวเรามากเลยนะถ้าชอบคิดอะไรแบบนี้
ได้รับคำขอบคุณจาก: underhill  donniiez  hacker 
Chonchy

ชื่อเล่น: ชล

เข้าร่วม: 12 มกรา 2012
ตอบ: 4143

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 7371
ให้คำขอบคุณ: 6492

ปี: 2001
อังคาร, 28 สิงหา 2012 11:58 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
koobe พิมพ์ว่า:
เมื่อก่อนผมเห็น ล๊อคอิน ชื่อเราเข้ามาโพล์สเรื่องต่างๆแล้วยังชอบ และนับถือเลย แต่พอได้อ่านกระทู้เราวันนี้แล้วบอกได้คำเดียวว่า....เสียความรู้สึก คิดได้ไงนี่   แค่คิดก็ผิดแล้ว เอาใหม่คิดใหม่ทำใหม่นะ เรื่องแบบนี้แถวบ้านเค้าบอกว่า อ่อนหว่ะ จริงๆนะ (ว่าให้เจ็บๆเลย) คนเราต้องมีหนี้ไว้บ้างชีวิตถึงจะมีรสชาด ปัญหามีไว้แก้ ถ้าแก้ได้นี่สิถือว่าเจ๋ง ผมเป็นห่วงชีวิตครอบครัวเรามากเลยนะถ้าชอบคิดอะไรแบบนี้

แสดงให้เห็นว่าเราเป็นคนมีเครดิต...เหอะๆ
ได้รับคำขอบคุณจาก: koobe  underhill  hacker 
poon

เข้าร่วม: 07 กรกฎา 2012
ตอบ: 127

ได้รับคำขอบคุณ: 90
ให้คำขอบคุณ: 137
อังคาร, 28 สิงหา 2012 13:44 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
สู้ต่อไปนะค่ะ เพื่อก้าวต่อไปที่แข็งแกร่งและมั่นคง
คนทุกคนต้องเจออุปสรรค เพราะเราคิดที่จะลงมือทำ
ส่วนคนที่ไม่เจออุปสรรคเพราะอาจจะคิดแต่ไม่ลงมือทำ
ได้รับคำขอบคุณจาก: underhill  hacker 
LifeFate

เข้าร่วม: 08 พฤศจิกา 2011
ตอบ: 3153

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5152
ให้คำขอบคุณ: 215

อังคาร, 28 สิงหา 2012 14:08 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
song พิมพ์ว่า:
ยังมีผู้คนอีกมากมาย ที่เจอปัญหาที่ยิ่งใหญ๋ มากมายกว่าคุณอีกเยอะ
อย่าไปมองคนที่ดีกว่าคุณ แต่จงมองคนที่แย่กว่าคุณ ว่าทำไมเค้าถึงอยู่ได้
แก้ปัญหา และก้าวผ่านจุดนั้นมาได้ 
(แล้วคุณก็จะมีกำลังใจสู่ต่อไป)
ปล. อย่ายอมแพ้กลับปัญหาแค่นี้นะครับ สู้ต่อไป ผมเป็นกำลังใจให้ครับ

จะร้องให้
ได้รับคำขอบคุณจาก: underhill  hacker 
baphometjr3

ชื่อเล่น: ตั้ม

เข้าร่วม: 08 พฤศจิกา 2011
ตอบ: 843

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 884
ให้คำขอบคุณ: 816

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
อังคาร, 28 สิงหา 2012 14:26 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
อย่าท้อครับ  ใช้ชีวิตให้ดี  เป็นคนดีและรักครอบครัวให้มากๆ 

เดิมก็ดี

ชื่อเล่น: จิ๊ฟ

เข้าร่วม: 22 เมษา 2012
ตอบ: 675

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 585
ให้คำขอบคุณ: 808

อังคาร, 28 สิงหา 2012 14:34 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
ใจเย็นๆครับ ปัญหามันก็เหมือนกับพายุ เดียวก็ผ่านไป ทุกย่างมีทางออกเสมอ ขอให้สู้ๆนะครับ
rta050

เข้าร่วม: 24 เมษา 2009
ตอบ: 481

ได้รับคำขอบคุณ: 715
ให้คำขอบคุณ: 202

สี: น้ำเงิน วิวิด (มุก) (B-502P)
อังคาร, 28 สิงหา 2012 14:44 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
หนี้ยังน้อยคับ ค่อยๆคิดค่อยๆแก้ ผมเกืบล้าน กู้ทุกอย่างยกเว้นระเบิด 5555
issara

ชื่อเล่น: ต้อง

เข้าร่วม: 24 สิงหา 2009
ตอบ: 77

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 111
ให้คำขอบคุณ: 46

ปี: 2004
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
อังคาร, 28 สิงหา 2012 15:44 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
ตั้งสติก่อนครับ ... พี่น้อง ES เอาใจช่วย คุณ ปัญหามีไว้แก้ไข   ผมใช้วิธีนี้ครับลองดู 

"  การอยู่อย่างพอเพียงคือ การรู้จักหา รู้จักสร้าง รู้จักใช้ ให้สมดุลกับชีวิตของเรา ...
          ขอให้ทุกคนยึด มั่นและดำเนินรอยตามพระเจ้าอยู่หัว และใช้ชีวิตอย่าง พอเพียง  "        

aon3160

ชื่อเล่น: อ้น

เข้าร่วม: 28 มีนา 2012
ตอบ: 222

มีใบอนุญาตขับขี่
มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 236
ให้คำขอบคุณ: 97

อังคาร, 28 สิงหา 2012 15:57 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
ขอเป็นกำลังใจให้อีก 1 เสียง คร๊าบ พี่น้อง  หลายท่านมีประสบการณ์หนี้สินมากกว่าคุณ ยังให้กำลังใจคุณเลย สำหรับผมแนะนำคุณทำดังนี้
1. คุยกับคนในครอบครัวเยอะ ๆ ระดมความคิดหาทางออก กอดกันบ้างก็ดี
2. หางานพิเเศษทำ นำเงินมาใช้หนี้ ถ้ายังหาไม่ได้ บอกเขาไป ว่า "ยังไม่มี ไม่หนี จ่ายให้แน่นอน แต่ตอนนี้ยังไม่มี"
3. พ่อแม่ป่วย ก็เข้าโรงพยาบาล 30 บาท ที่มีสิทธิ์อยู่ อย่าไปเข้าเอกชน แพง ๆ
4. ไปไหว้พระ ให้ใจสงบ บ้างก็ดี
5. ลุกออกจากโต๊ะคอม แล้วไปหาที่ โล่ง ๆ ดาดฟ้า ก็ได้ ตะโกน ออกไปดัง ๆ ว่า "เครียดโว้ย กลุ้มโว้ย สู้โว้ย" สัก 3 รอบ คงจะโล่งขึ้น

ข้อสุดท้าย หากเป็นผมเครียด ผมจะฟังเพลงนี้ "กำลังใจ วงโฮป" ก็จะดีขึ้น ไม่รู้คุณทันยุคนี้เปล่า ไปฟังกันเลยครับ พี่น้อง

boymac

เข้าร่วม: 25 มิถุนา 2009
ตอบ: 906

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 996
ให้คำขอบคุณ: 231

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
อังคาร, 28 สิงหา 2012 17:36 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
ผมว่าคิดให้มากๆ ครับการที่ทำร้ายตัวเองจะเป็นทางออกที่ดี ผมคิดว่าไม่ใช่นะครับ ผมว่าพ่อแม่เราต้องเสียใจมากนะครับที่เราทำอย่างนั้น ส่วนตัวเองสามารถบอกคุณได้เลยว่า ผมเคยผ่านจุดนั้นมาแล้ว และไม่ได้เป็นหนึ้แค่เพยงหลักหมื่น หลักแสน ผมมีหนึ้ ล้านกว่าบาท ช่วงปี 2547 ผมกับเมียตกงานพร้อมกันทั้งคู่ มีหนึ้อยู่ล้านกว่าบาท ส่วนใหญ่จะเป็นหนึ้บัตรเคดิต และเงินกู้ Homeloan และกำลังเรียนปริญญาโทกันทั้งคู่ ส่วนผมเหลือ 1 เทอม เมียเหลืออีก 1 ปี  ภรรยาผมเธอบอกผมว่าเธอเป็นหัวหน้าครอบครับเรียนต่อให้จบ ส่วนเค้าเป็นผู้หญิงไม่เป็นไรเราทั้งสองคนพยายามหางานทำก็ไม่มีบริษัทไหนรับ  ส่วนหนึ่งเป็นเพราะตำแหน่งและเงินเดือนอาจจะสูงเกินไป (ในใจใครจ้างเราเท่าไหร่ก็จะทำไปก่อน) เพื่อหาเงินมาผ่อนหนี้ ในที่สุดผมก็พบอาชีพใหม่จากเพื่อนๆ ที่เรียนมาด้วยกัน เค้าแนะนำให้ไปขายของตามตลาดนัด เป็นงานที่หนักมากครับผมออกตระเวนของตลาดเช้า ตลาดบ่าย ตลาดเย็นครับไปทุกที่ทั่วกรุงเทพฯ ตอนว่างๆ รอลูกค้าเข้าร้านก็รับงานมานั้งออกแบบไปด้วย (Graphic Design) ไม่คิดว่าเราเรียนสูงมาต้องทำงานดีๆ ผมว่าไม่จำเป็นครับ ทำงานอะไรก็ได้ที่สุจริต และได้เงินมาผ่อนชำระหนึ้ครับ "ผมทำอย่างนี้ตลอด 3 ปี ครับ ปี 2551 ผมสามารถเครียหนี้ทั้งหมดได้ และผ่อนรถหมด และมีเงินเก็บสามารถซื้อบ้านอยู่ได้อย่างสบายๆ"  และที่สำคัญต้องขอขอบคุณเจ้า ES คันงามของผม แข็งแรงมากบรรทุกเสื้อผ้าที่ผมเอาตระเวนขายทั่วกรุงเทพฯ ผมจะไม่มีวันขายเพื่อนร่วมทุกข์ของผมเด็ดขาดครับ และทุกวันนี้ผมยังเป็นหนึ้บ้านถ้ารวมดอกเบี้ยแล้วก็ตกประมาณ 5-6 ล้านครับ

เป็นกำลังใจให้สามารถหาทางออกให้ได้ครับชีวิตเราสำคัญครับ สู่สู่ครับ

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ อังคาร, 28 สิงหา 2012 17:49, ทั้งหมด 1 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
ได้รับคำขอบคุณจาก: civicIT  tokykung  koobe  underhill  luckratchada  hacker 
surasaka

เข้าร่วม: 02 สิงหา 2011
ตอบ: 722

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 551
ให้คำขอบคุณ: 3511
อังคาร, 28 สิงหา 2012 17:44 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
เอาใจช่วยครับ สู้ๆ
Jacksu

เข้าร่วม: 13 มกรา 2009
ตอบ: 425

ได้รับคำขอบคุณ: 498
ให้คำขอบคุณ: 87

อังคาร, 28 สิงหา 2012 17:45 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
11ปี ที่แล้ว ผมเคยตื่นมาพร้อมกับหนี้ สองล้าน บาท (บ้านมี 4 คน หนี้รวม 8 ล้าน เลยแบ่งเท่าๆกัน คนละ 2ล้าน 5555)
เคยคิดว่า เงินประกัน พอมั๊ย? 55555 ได้ไม่ถึง 1 ใน10 ของหนี้ 2 ล้านเลยครับ
ทำไงหล่ะครับ? ก็ขอประนอมหนี้ไปครับ บอกว่าก็ไม่มีอ่ะ ก้ทำตามกระบวนการ มี็จ่าย ขายอะไรได้ก็ขาย...
ตอนนี้ก็จบแล้วครับ มีชีวิตอยู่ปกติ แต่รู้แล้วครับว่า อย่ามีหนี้ ไม่งั้นคนเดินข้างหลัง ลำบาก....
ยังไงก็สู้ๆ นะครับ 
ได้รับคำขอบคุณจาก: underhill 
IP-GeorGe

เข้าร่วม: 07 ตุลา 2008
ตอบ: 610

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1167
ให้คำขอบคุณ: 140

อังคาร, 28 สิงหา 2012 18:22 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
underhill พิมพ์ว่า:
คืออยากจะชี้แจ้งตรงนี้นะครับ แนวทางการดำเนินชีวิตผมไม่ค่อยเหมือนคนอื่นสักเท่าไร ผมไม่อยากเหนคนที่รักต้องจากไปทีละคน สองคน เปนไปได้ ผมตายแทนก็ยอม หวังว่าทุกท่านคงจำได้ ตั้งแต่ตอนที่ผมตั้งกระทู้เรื่องแฟนเก่า ผมมีแค่ 2คนนี้จริงๆ ที่ยอมทุกอย่าง

ผมไม่รู้นะว่าใครรู้สึกเหมือนผมไหม ผมรู้สึกว่าตัวเองอายุไม่ถึง 30 แน่ๆ และไม่ได้ทำงานประจำไปตลอด อยากไปทำไร ทำสวน เลี้ยงแกะ เเพะ หวังว่าคงเข้าใจนะครับ ขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆทุกคนมากครับjavascript:emoticon('onion42')

จริงๆทุกคนเค้าก็คิดแบบนี้กันทั้งนั้นน่ะ ผมว่าไม่มีใครหรอกที่คิดว่าจะทำงานประจำเป็นมนุษย์เงินเดือนได้ตลอดชีวิตหรอก ทุกคนอยากมีกิจการส่วนตัวทั้งนั้น จะทำสวน เป็นเกษตร จะค้าขาย หรืออะไรก็แล้วแต่ ซึ่งมันก็แล้วแต่ว่าแต่ละคนจะพร้อมตอนไหน พร้อมทั้งประสบการณ์ พร้อมทั้งเงินทุน ซึ่งความพร้อมต่างๆเหล่านี้ ส่วนนึงมันก็มาจากการที่เราเป็นมนุษย์เงินเดือนนี่แหละ

เรื่องหนี้สิน ผมเชื่อว่า 80-90% ของคนในประเทศไทยเป็นหนี้กันทุกคน จะมีซักกี่คนที่สามารถซื้อรถเงินสดได้ จะมีซักกี่คนที่สามารถซื้อบ้านเงินสดได้ พ่อแม่ผมท่านเป็นข้าราชการครู เป็นหนี้มาตั้งแต่เริ่มบรรจุราชการ มาเริ่มจะหมดนี้เอาตอนใกล้เกษียณนี่แหละ

ผมอยากให้ลองคิดดูดีๆ สิ่งที่คุณเจอ มันก็คือสิ่งที่ทุกๆเจอเหมือนกัน มันจะต่างกันแค่ แต่ละคนจะมีวิธีที่จะจัดการมันอย่างไร แค่นั้นเอง

ส่วนเรื่องการไม่อยากเห็นคนที่เราหายจากเราไปทีละคน 2 คน ผมว่ามันก็เรื่องเบสิคทุกคนก็คิดแบบนี้กันทั้งนั้นแหละ ผมก็ไม่ต้องการเห็นคนที่เรารักหายไปจากชีวิตผมเช่นกัน  แต่มันคิดวัฎจักรของชีวิตน่ะ มันคือกฎของการมีชีวิตอยู่บนโลกใบนี้ ผมคิดว่าเราไม่สามารถเปลี่ยนแปลงวัฎจักรพวกนี้ได้ เราทำได้เพียงหาวิธีอะไรก็ได้เข้ามาใช้ในชีวิต เพื่อให้ชีวิตเราและคนที่เรารักมีความสุขมากที่สุด  .....  
ได้รับคำขอบคุณจาก: koobe  underhill  hacker 
underhill

เข้าร่วม: 15 กันยา 2011
ตอบ: 3545

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 4125
ให้คำขอบคุณ: 1677

สี: น้ำเงิน อิเทอนอล (B-96P)
อังคาร, 28 สิงหา 2012 19:38 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากคับที่ให้ทั้งคำแนะนำและกำลังใจ ส่วนเรื่องความคิด ผมว่าผมก็โรคจิตพอสมควร นี้ไม่ใช่ครั้งแรกที่ผมคิด คิดมาตลอด แรกก็ทำบ้าง เวลาเครียด จนพ่อแม่รู้ก็เบาๆลง แต่ครั้งหลังนี้ด้วยภาวะและภาระที่เพิ่มขึ้น เริ่มคิดโดยไม่บอกใครเลย คืออยากให้เข้าใจว่า มันยังอยู่ในกระบวนคิดอ่ะนะ แต่สำหรับแค่วูบเดียวก็ไปได้ แต่ก็จะพยายามลบล้างหนี้ให้หมดด้วยตัวเอง ตอนนี้แฟนก็เริ่มไปประนอมหนี้กะญาติ และอาจเปลี่ยนงานที่ได้เงินเดือนเพิ่มขึ้น ผมเองก็ว่าจะรับงานนอก ออกแบบลายเสื้อกะป้ายให้คนรู้จักกันบ้าง .... ไม่มีอะไรจะพิมพ์ต่อเลยครับ 

ปล ตรงหนี้ ส่วนนี้ผมไม่ได้บอกพ่อแม่นะครับ ไม่อยากให้ท่านลำบากและไม่สบายใจ 

edit ตัดสินใจขาย lg black ที่แม่ซื้อให้อ่ะคับ แต่คงยังไม่บอก คงหักได้สักครึ่งหนึ่ง
ham_ter

ชื่อเล่น: ส้มจี๊ด

เข้าร่วม: 18 ตุลา 2011
ตอบ: 1641

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 4624

สี: ม่วง วินเทจพลัม (RP-32P)
อังคาร, 28 สิงหา 2012 19:53 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
underhill พิมพ์ว่า:

bandai_join พิมพ์ว่า:
ผิดมากครับ ถ้าคิดจะเอาเงินประกัน เงิน แค่ไม่กี่แสน ถ้าบูม ยังอยู่ พี่ว่า เงินแค่นั้น จิ๊บๆ มาก หนทาง ไม่ได้โรยด้วยกลีบกุหลาบครับ พี่เองก็ เจอ ไม่น้อยไปกว่า บูม แต่ ยังโชคดีที่พี่ไม่เป็นหนี้ใคร 

เอางี้นะบูม ตอนนี้ พี่ยังช่วยอะไรไม่ได้ แต่ ถ้าหลังสิ้นเดือน บูมยัง เคลีร์ยตัวเองไม่ลง พี่ พอช่วยได้นิดหน่อย(ให้ยืมแบบไร้ดอก) ถึงเวลนั้น ติดต่อมานะครับ สู้ต่อไป

ขอบคุณมากครับพี่ พอคิดได้แค่เอามือถือที่แม่ซื้อให้ไปขายมาใช้หนี้ของแฟนก่อนอ่ะครับ ไว้ใก้ลขาดใจเด๋วผมติดต่อไปครับ

ตามพี่ bandai_join บอกนั่นแหละ ตังค์ หมื่นนึง ถ้ายังอยู่าได้มากกว่านี้แน่นอน
จ่ายดอกเดือนละ 500 ก็จ่ายต้นเพิ่มอีกเดือนละ 1000 สิ จ่ายไปเดือนละ 1500 สิบเดือนก็หมด
เข้าใจว่าเป็นหนี้ก้อนแรก ไม่เคยยืมเงินใคร แต่เงินหมื่น ทำให้ท้อขนาดนี้ ชีวิตข้างหน้าจะไหวเหรอ
เรากับแฟนมีหนี้อยู่ตอนนี้ เกือบๆ สิบล้าน ถ้าบูมเป็นเรา ไม่หนีไปเลยเรอะ
เรายังสู้เลย บูมแม้จะเรียนอยู่ แต่ทำอย่างเราว่าสิ สิบเดือน แป๊ปเดียว
เอาเงินประกันมาเคลียร์หนี้หมื่นเดียว
นั่นเป็นความคิดของพวก ขี้ขลาด หนีปัญหานะ ตายมาจริง มันไม่ได้เท่ห์อะไรหรอก
มีแต่คนหัวเราะมากกว่า 
ชนกับมัน สู้กับชีวิตสิ เป็นลูกผู้ชาย จะฝากชื่อไว้ให้คนอื่นเค้าจำแบบไหนล่ะ
ว่าจะเป็นคนสู้ หรือแค่ คนที่เป็นแต่หนี..............................
ได้รับคำขอบคุณจาก: luckratchada  koobe  hacker 
ohmz1541

ชื่อเล่น: โอม

เข้าร่วม: 05 ธันวา 2008
ตอบ: 1977

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2324
ให้คำขอบคุณ: 529

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
อังคาร, 28 สิงหา 2012 20:01 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
ชีวิตไม่สิ้นก็ดิ้นต่อไปครับ อย่าท้อแท้ คุณท้อแท้วันไหน วันนั้นแหละคือวันที่คุณแพ้ 
ได้รับคำขอบคุณจาก: koobe  hacker 
วุฒิชัย

ชื่อเล่น: ตั้ม

เข้าร่วม: 26 มิถุนา 2011
ตอบ: 4151

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3281
ให้คำขอบคุณ: 4338

อังคาร, 28 สิงหา 2012 20:05 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
ใจเย็นๆๆน้อง

ปัญหาทุกปัญหามีทางแก้

อยู่ที่ว่าจะเผชิญกับมัน  หรือจะวิ่งหนีมันแค่นั้นครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: koobe  hacker 
suttijate

ชื่อเล่น: เจตน์

เข้าร่วม: 04 เมษา 2012
ตอบ: 1099

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1067
ให้คำขอบคุณ: 919

อังคาร, 28 สิงหา 2012 20:23 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
เราไม่ได้รู้จักกันเป็นการส่วนตัวนะแต่ผมนะคิดว่าผมผ่านอะไรที่มันเลวร้ายมากกว่าคุณมากปัญหาที่คุณเล่ามาเนี่ยผมว่ามันเล็กน้อยครับคุณลองมองกลับกันนะพ่อแม่คุณรู้รึเปล่าละเวลาก่อนคุณเกิดมาเค้าจะต้องเตรียมเงินเท่าไหร่กว่าจะโตมาขนาดนี้แต่นี่เราเห็นปัญหาอยู่ตรงหน้าแท้ๆคุณดันอยากตาย ผมว่ามันเป็นทางออกของคนอ่อนแอครับ 555555 อย่าโกรธนะ
ได้รับคำขอบคุณจาก: hacker 
donniiez

ชื่อเล่น: ดอน

เข้าร่วม: 24 เมษา 2011
ตอบ: 561

ได้รับคำขอบคุณ: 502
ให้คำขอบคุณ: 144

อังคาร, 28 สิงหา 2012 20:46 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
การมีหนี้เท่ากับว่าเราเปนคนมีรายได้ครับ เพียงแต่ยังไม่อยู่ในรูปของเงิน แต่อยู่ในรูปของหนี้ครับ
jaksawatza

ชื่อเล่น: ไอซ์

เข้าร่วม: 06 พฤศจิกา 2011
ตอบ: 70

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 74
ให้คำขอบคุณ: 7

สี: ทอง เดเสิร์ท มิสท์ (เมทัลลิก) (YP-538M)
อังคาร, 28 สิงหา 2012 21:26 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
1000ล้านก็ซื้อชีวิตคุณไม่ได้ครับ กะอีแค่5-6แสนแลกกับชีวิตคุณนี่ ผมถือว่าเศษเงินเลย

ทุกปัญหาย่อมมีทางแก้ครับ ครอบครัวผมพ่อแม่ผมก็เคยติดหนี้แบบนี้ครับแต่ติดมากกว่านี้เยอาะ เป็นเลข6หลัก

วันนึงเพื่อนแม่ผมชวนให้แม่ผมซื้อหวย แม่ผมไปเปลี่ยนเลขหน้าหลัง สรุปเพื่อนแม่ผมถูกเป็นแสนแต่แม่ผมไม่ถูก แม่ผมนั่งร้องให้เลยครับ

เข้าใจครับเงินใช้หนี้ก้อนแรก มันหายาก มืด8ด้านจริงๆ แต่เมื่อคุณหาก้อนแรกได้แล้วทีนี้ก้อนต่อไปก็ไม่ยากสำหรับคุณอีกแล้วละครับ
poonoi

เข้าร่วม: 26 กรกฎา 2010
ตอบ: 126

ได้รับคำขอบคุณ: 139

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
อังคาร, 28 สิงหา 2012 21:34 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
คิดซะว่าเป็นบททดสอบครับถ้าผ่านไปได้มันจะทำให้คุณแกร่งขึ้น
fasang.Mr

ชื่อเล่น: บี

เข้าร่วม: 23 มีนา 2010
ตอบ: 2101

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1764
ให้คำขอบคุณ: 2323

อังคาร, 28 สิงหา 2012 21:52 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
arm พิมพ์ว่า:
ที่ผมTHANKคุณไม่ใช่ว่าชอบความคิดคุณนะครับ มีคนอีกมากที่ลำบากกว่าคุณลองคิดดูใหม่นะครับ ผมคนนึงครับจะเป็นกำลังใจให้. จากเพื่อนที่ไม่เคยรู้จักกัน

สุดยอด +10
siripong

เข้าร่วม: 02 กรกฎา 2009
ตอบ: 3024

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 930
ให้คำขอบคุณ: 3457

อังคาร, 28 สิงหา 2012 22:14 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
มีคนลำบากกว่านี้อีก และมีคนที่ไม่รู้ว่าวันนี้จะกินอะไรอีกมากมาย คิดเอาเองดีกว่าคับ ควรจะทำอย่างไรกับชีวิตของเราเอง
ชีวิตเรา เราเป็นคนกำหนด ถ้ารู้จักหาตังค์มีวิธีหาได้หลายวิธี แต่ต้องไม่ผิดกฎหมาย

สู้ๆคับ 
coco1340

เข้าร่วม: 11 มกรา 2012
ตอบ: 1239

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1169
ให้คำขอบคุณ: 302

อังคาร, 28 สิงหา 2012 23:38 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
  สู้ต่อไปลูกผู้ชาย ES     มองแบบผมไหมผมมองว่าเป็นโอกาศในทุก ๆ เรื่อง โอกาศที่จะเข้มแข็งขึ้น โอกาศที่จะได้รู้จักความเครียด โอกาศที่จะได้รู้จักเพื่อนดี ๆ โอกาศที่จะได้รู้ว่าเราแก้ไขปัญหาได้ดีเท่าไหน  ลองคิดแล้วทำ  ชีวิตก็เปลี่ยนแล้วครับ
ตอบ
หน้า 3 จาก 4
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.