ตอบ
US_maki

เข้าร่วม: 02 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 239

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 224
ให้คำขอบคุณ: 0

ปี: 2004
สี: แดง แรลไล (R-513)
อาทิตย์, 19 เมษา 2009 19:54 - กันโครงใส่แล้วดีอ่ะป่าวครับ
พอดีว่าผมเห็นในกระทู้ซื้อขายน่ะครับ มีประกาศขายกันโครงใส่แล้วใหญ่กว่าของเดิม
แต่ผมมุดไปดูใต้ท้องรถแล้วไม่เห็นจะมีเลยครับ แล้วถ้ารุ่นของผมไม่ได้มีกันโครงติดมา
จะสามารถซื้อมาติดเพิ่มเข้าไปได้รึป่าวครับ
ขอตำแหน่งติดตั้งเหล็กกันโครงด้วยยิ่งดีครับ
ขอบคุณครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: bank 
US_maki

เข้าร่วม: 02 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 239

ได้รับคำขอบคุณ: 224
ให้คำขอบคุณ: 0

อาทิตย์, 19 เมษา 2009 19:55 - กันโครงใส่แล้วดีอ่ะป่าวครับ
เพิ่มเติมอีกนิดครับ ปีกนกหลังแต่ง กับ ของเดิม ใส่อันไหนดีกว่ากันครับ
lkki5

เข้าร่วม: 26 ตุลา 2008
ตอบ: 2973

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3115
ให้คำขอบคุณ: 1255

ปี: 2001
สี: น้ำเงิน อิเทอนอล (B-96P)
อาทิตย์, 19 เมษา 2009 22:13 - กันโครงใส่แล้วดีอ่ะป่าวครับ
เก็บข้อมูล
tuk_es

เข้าร่วม: 21 กุมภา 2009
ตอบ: 277

ได้รับคำขอบคุณ: 166
ให้คำขอบคุณ: 94

ปี: 2002
อาทิตย์, 19 เมษา 2009 22:13 - กันโครงใส่แล้วดีอ่ะป่าวครับ
ผู้รู้มาตอบทีอยากรู้เหมือนกันคับ
tOrKaab

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2008
ตอบ: 1496

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1477
ให้คำขอบคุณ: 4

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
จันทร์, 20 เมษา 2009 01:13 - กันโครงใส่แล้วดีอ่ะป่าวครับ
อยากติดเหมือนกัน แต่มีก็ดีกว่าไม่มีหละครับ
ติดใด้แน่นอนครับ แต่ติดยังไงรอผู้รู้จริงดีกว่า

ส่วนปีกนกแต่ง แต่งกับ เดิม มันก็ดีเหมือนกันแหละครับ ต่างที่ความสวย และ นํ้าหนัก
PongpanG

ชื่อเล่น: ป๋องแป๋ง

เข้าร่วม: 11 สิงหา 2008
ตอบ: 3254

Moderator
Moderator

ได้รับคำขอบคุณ: 12524
ให้คำขอบคุณ: 3239

ปี: 2005
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
จันทร์, 20 เมษา 2009 01:44 - กันโครงใส่แล้วดีอ่ะป่าวครับ
ไม่มีทั้งหน้าและหลัง เลย ป่ะครับ

ติดตั้งด้านหน้าได้เลยครับ น่าจะมี หู ยึดอยุ่แล้ววว

ถ้าข้างหลัง คงต้อง ทำหูยึดใหม่ครับ
zaemza

เข้าร่วม: 02 ตุลา 2008
ตอบ: 555

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 225
ให้คำขอบคุณ: 180

จันทร์, 20 เมษา 2009 01:55 - กันโครงใส่แล้วดีอ่ะป่าวครับ
ปกติ มันไม่มี มาด้วย อยู่แล้ว นี่ครับ
Asuerada_boy

เข้าร่วม: 07 ตุลา 2008
ตอบ: 1093

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 576
ให้คำขอบคุณ: 1645

จันทร์, 20 เมษา 2009 02:31 - กันโครงใส่แล้วดีอ่ะป่าวครับ
ตอนผมไปทำโช้คมา(พี่ใหม่) ก็เปลี่ยนลูกหมากกันโคลงหน้ามาด้วยไม่รุใช่ตัวเดียวกันเปล่า ติดมาดั้งเดิมอ่ะ ลองดูล่ะกัน

ขออณุญาติเจ้าของภาพด้วย นร้าครับ เครดิต K'ต้น ค้ำต่างๆ anodite_studbar

มันเป็นลูกหมากกันโคลงหน้า

[img]กันโครงใส่แล้วดีอ่ะป่าวครับ กันโครงใส่แล้วดีอ่ะป่าวครับ กันโครงใส่แล้วดีอ่ะป่าวครับ [/img]

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

จันทร์, 20 เมษา 2009 02:57 - กันโครงใส่แล้วดีอ่ะป่าวครับ
"เหล็กกันโคลง" บางคนก็อาจเคยเห็นบ้าง แต่ไม่ยักรู้ว่าเจ้าเหล็กเส้นที่ถูกดัดเป็นรูปตัว "U" นี้มีไว้ใช้ทำอะไร ช่วยให้ท่านขับขี่อย่างปลอดภัยได้อย่างไร แต่ถ้าใครมั่นใจว่ารู้จักกับมันดีพอ จงอย่าเสียเวลา เปิดผ่านไปอ่านคอลัมน์อื่นๆ ได้เลยครับ

เกิดอะไรขึ้น..ขณะรถเลี้ยว

เป็นคำถามที่ตอบได้อย่างง่ายๆ เมื่อรถเลี้ยวตัวถังก็ต้องเอียง จะเอียงไปทางไหนก็ต้องขึ้นอยู่กับทิศทางการเลี้ยว ถ้ารถเข้า "โค้งขวา" ตัวถังข้างซ้ายจะยุบ ขณะที่ตัวถังข้างขวาจะยก ขณะเดียวกันถ้ารถเข้า "โค้งซ้าย" ตัวถังข้างขวาจะยุบและตัวถังด้านซ้ายจะยก อาการที่เกิดขึ้นทั้ง "ยก" และ "ยุบ" จะมากหรือน้อยก็ขึ้นอยู่กับรัศมีความโค้งของถนน มุมเอียงขึ้นรับกับโค้งของถนน องศาการหักเลี้ยวของพวงมาลัย และความเร็วในการเข้าโค้ง ซึ่งการ "เอียง" ของตัวถังจะส่งผลต่อเสถียรภาพในการทรงตัวของรถโดยตรง ถ้ารถเอียงมากเกินความพอดีอาจเลยเถิดไปถึงขั้นพลิกคว่ำได้ แต่นั่นไม่ใช่ปัญหาสำหรับรถยนต์ในปัจจุบัน เพราะวิศวกรฝรั่งรุ่นคุณปู่ คุณทวด เค้าคิดเรื่องนี้ "จบ" ไปเป็นร้อยปีแล้ว ยุคนี้คิดเพียงแต่ว่าจะนำทฤษฎีเหล่านี้มาประยุกต์ใช้งานต่ออย่างไรให้สมบูรณ์แบบมากที่สุด
เมื่อเรามองถึงอาการ "เอียง" ของรถในโค้งก็เริ่มสงสัยว่าเพื่อนร่วมสถาบันช่วงล่างอย่าง "สปริง" และ"โช้คอัพ" ไม่ได้มีส่วนช่วยในเรื่องนี้เลยหรือ? ถ้าจะบอกว่ามีส่วนก็พอมีอยู่บ้าง แต่ไม่ได้มากอะไร เพราะไม่ใช่หน้าที่หลักของมัน สปริงมีหน้าที่ดูดซับอาการสั่นสะเทือน ส่วนโช้คอัพรับหน้าที่หน่วง หรือหยุดอาการเต้นของสปริง ในรถยนต์โช้คอัพต้องทำงานควบคู่กับสปริงเสมอ เพราะฉะนั้นลำพังภาระที่สปริงและโช้คอัพแบกรับไว้ก็มากโขอยู่แล้ว วิศวกรจึงได้เพิ่ม "เหล็กกันโคลง" หรือ Stabilizer Bar เข้ามาเป็นส่วนประกอบหลักชิ้นสำคัญในระบบกันสะเทือน รับหน้าที่ต่อต้านการเอียงของรถโดยเฉพาะ

ความเป็น "สปริง" ในเหล็ก

คุณสมบัติความเป็นสปริงในเหล็ก (บางประเภท) จะแสดงออกมาให้เราเห็น ก็ขึ้นอยู่กับว่านำเหล็กชนิดนั้นมาขึ้นรูปเป็นอะไร ถ้านำมาขึ้นรูปเป็นเหล็กเส้น แล้วขดเป็นทรงกระบอก ก็จะเป็นคอยล์สปริง หรือสปริงขดที่เรารู้จักมักคุ้นกันเป็นพิเศษ นอกจากนี้ยังมี "เหล็กสปริง" รูปแบบอื่นๆ อีก อย่างเช่น ช่วงล่างด้านหน้าของรถกระบะหลายเจ้าในบ้านเรา จะเป็นแบบ "ทอร์ชั่นบาร์" หรือ "เหล็กบิด" ทำงานร่วมกับปีกนกและโช้คอัพ โดยไม่มีสปริงขดให้เห็น

สำหรับรถเก๋งขนาดเล็กของหลายค่าย ช่วงล่างด้านหลังก็นิยมใช้แบบ "ทอร์ชั่นบีม" (หรือ คานบิด) มีเรียกขานให้เราได้ยินกันบ่อยครั้งจนเริ่มคุ้นหู เพราะพื้นฐานการออกแบบช่วงล่างประเภทนี้ไม่ซับซ้อน ใช้เนื้อที่ในการติดตั้งและทำงานน้อย ลงตัวที่สุดแล้วสำหรับรถขนาดเล็ก สปริงรูปแบบเช่นนี้จึงเรียกได้ทั้งเหล็กบิด หรือคานบิด แล้วแต่รูปร่าง แล้วแต่ขนาด หรือบางทีก็แล้วแต่บริษัทรถยนต์จะตั้งชื่อให้ด้วยล่ะ

การทำงานของเหล็กกันโคลง

เหล็กกันโคลง ทำหน้าที่ลดการโอนเอียงของตัวถังในขณะเลี้ยว ทำด้วย "เหล็กกล้าสปริง" รูปทรงคล้ายๆ ตัว "U" ติดตั้งตามขวางกับตัวรถ ส่วนกลางยึดติดกับโครงรถ 2 จุด โดยผ่านบู๊ชยาง สำหรับช่วงล่างแบบปีกนก ปลายทั้งสองของเหล็กกันโคลงจะยึดติดกับปีกนกล่างของล้อหน้า (หรือหลัง) แต่ละข้าง

ส่วนช่วงล่างแบบแม็คเฟอร์สันสตรัท ปลายของเหล็กกันโคลงแต่ละข้างก็จะมี "ก้านต่อ" เพื่อไปยึดกับกระบอกโช้คอัพของชุดสตรัทด้วยเช่นกัน

ขณะรถเคลื่อนที่ ถ้าตัวถังต่ำลงหรือยกขึ้นในลักษณะที่อยู่ในระดับเดียวกัน อย่างเช่น ล้อหน้า(หรือล้อหลัง) ยกพร้อมๆ กัน หรือยุบตัวพร้อมๆ กัน ยกตัวอย่าง การขับรถข้ามตัวหนอนตามตรอกซอกซอยต่างๆ เหล็กกันโคลงจะไม่ทำงาน เพราะไม่มีการบิดตัวเกิดขึ้น

แต่ในขณะรถเลี้ยว ระดับของตัวถังจะไม่เท่ากัน ข้างหนึ่งสูง อีกข้างหนึ่งต่ำ ปีกนกซ้าย-ขวา ไม่ได้อยู่ในระดับเดียวกัน ปลายของเหล็กกันโคลงของตัวถังข้างที่ยุบจะ "บิดขึ้น" ขณะที่ปลายเหล็กกันโคลงของตัวถังข้างที่ยกจะ "บิดลง" ความเป็นสปริงของเหล็กกันโคลงจะ "รั้ง" ดึงรถให้คืนสู่ระดับปกติอย่างรวดเร็วหลังจากรถเคลื่อนที่ออกจากโค้ง เพื่อรักษาระดับปกติของตัวถัง และมีส่วนทำให้ช่วงล่างสามารถรับมือกับสภาพถนนที่จะเกิดขึ้นข้างหน้าได้อย่างทันท่วงทีนั่นเอง

ลองคิดดูแล้วกันครับ ขณะรถเข้าโค้งตัวถังฝั่งนอกโค้งยุบตัวลง สปริงจะถูกกด ไม่สามารถทำงานได้เต็ม 100% อีกต่อไป แล้วถ้าช่วงเวลาสั้นๆ นั้นเอง ล้อข้างนั้นดันต้องตกหลุมหรือขึ้นเนินอีก จะอันตรายเพียงใด..!?! ดังนั้นการเอียงของตัวถังที่เหมาะสม ในช่วงเวลาที่เหมาะสม จึงมีความสำคัญอย่างยิ่งยวดกับการทรงตัวของรถ

ในการออกแบบระบบกันสะเทือนของรถแต่ละรุ่น ขึ้นอยู่กับรูปแบบการใช้งาน ส่วนประกอบต่างๆ อาทิ แขนยึด (Links) สปริงรูปแบบต่างๆ โช้คอัพ รวมถึงเหล็กกันโคลง ต้องเลือกชุดจับคู่ ให้ทำงานร่วมกันได้อย่างลงตัวตามวัตถุประสงค์ของรถ ขนาดของเหล็กกันโคลงถูกให้ความสำคัญไม่น้อยกว่าส่วนอื่นๆ ขนาดที่ว่าหมายถึง "ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง" ของท่อนเหล็กกันโคลง ยิ่งใหญ่ ค่า K ยิ่งมาก แข็งมาก แต่ไม่ได้หมายความว่าจะดีเสมอไป อย่างที่กล่าวข้างต้นว่าเหล็กกันโคลงต้องทำงานร่วมกับส่วนประกอบอื่นๆ ของช่วงล่างด้วย

ความแข็งของเหล็กกันโคลงที่ล้อหน้าและหลังไม่จำเป็นต้องเท่ากัน ขนาดก็ไม่จำเป็นต้องเท่ากัน ส่วนนี้ต้องอยู่กับการเซ็ตของวิศวกรเพื่อให้ฟิลลิ่งของรถที่ถ่ายทอดออกมาสมดุลมากที่สุด รถยนต์คันหนึ่งๆ ในขั้นตอนการทดสอบก่อนเข้าสู่ไลน์การผลิตจริง จึงมีช่วงล่างออกมาลองวิ่งกันอยู่หลายชุดมาก (บนพื้นฐานเดิม เช่น เป็นแบบปีกนกเหมือนกัน ต่างกันที่ค่าความแข็งของสปริง ขนาดเหล็กกันโคลง ความหนืดของโช้คอัพ เป็นต้น) ช่วงล่างชุดที่ใช้งานได้ดีในเยอรมัน อาจไม่ดีพอกับสภาพถนนในบ้านเราก็เป็นได้ (ก็ถนนมันพังเป็นหลุมเป็นบ่อนี่จ๊ะ)

โหว๋วววว...... .. ...ตาลาย

อ้างอิงจาก นิตยสาร GRAND PRIX magazine ฉ.406
ได้รับคำขอบคุณจาก: hacker  DELL  Saka  battery3k  Milkman  kaolades_01  xenshiro  oatzakub 
autonice

ชื่อเล่น: ฝาย

ตอบ: 1124

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1322
ให้คำขอบคุณ: 32

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
จันทร์, 20 เมษา 2009 03:07 - กันโครงใส่แล้วดีอ่ะป่าวครับ
เก็บๆๆๆ
Kaka '

ชื่อเล่น: กล้า

เข้าร่วม: 11 ตุลา 2008
ตอบ: 1138

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 871
ให้คำขอบคุณ: 551

สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
จันทร์, 20 เมษา 2009 09:43 - กันโครงใส่แล้วดีอ่ะป่าวครับ
กระจ่างเลยครับพี่ -
PAE KUNG

ชื่อเล่น: เป้

เข้าร่วม: 08 ตุลา 2008
ตอบ: 1131

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2818
ให้คำขอบคุณ: 3696

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
จันทร์, 20 เมษา 2009 13:01 - กันโครงใส่แล้วดีอ่ะป่าวครับ
ใส่เลยครับ เห็นผลแน่นอนครับ โดยเฉพาะเวลาเข้าโค้งแรงๆ

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

จันทร์, 20 เมษา 2009 16:44 - กันโครงใส่แล้วดีอ่ะป่าวครับ
กันโคลงหลังนี่รถ บอย ไม่มีอ่ะ

ขออณุญาติ K'ต้น เจ้าของภาพด้วยนร้าครับ

กันโครงใส่แล้วดีอ่ะป่าวครับ
civicy_art

ตอบ: 3139

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1341
ให้คำขอบคุณ: 146

จันทร์, 20 เมษา 2009 17:47 - กันโครงใส่แล้วดีอ่ะป่าวครับ
เก็บข้อมูลๆ
PongpanG

Moderator
Moderator

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
จันทร์, 20 เมษา 2009 18:36 - กันโครงใส่แล้วดีอ่ะป่าวครับ
นี่แหละคับ รูป ลูกหมากกันโครง ยึดกับ หู ยึดครับ ถ้าคันไหนไม่มีก็ต้อง ให้ร้าน ทำ ก่อน สำหรับหูยึด
Jeff

เข้าร่วม: 06 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 595

ได้รับคำขอบคุณ: 516
ให้คำขอบคุณ: 188

ปี: 2003
อังคาร, 21 เมษา 2009 19:29 - กันโครงใส่แล้วดีอ่ะป่าวครับ
มีร้านไหนรับทำบ้างครับ นอกจากร้านพี่ใหม่เพราะว่าคนเยอะเหลือเกิน
tOrKaab

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
อังคาร, 21 เมษา 2009 23:31 - กันโครงใส่แล้วดีอ่ะป่าวครับ
ร้าน ช่วงล่าง ไงครับ รับทำหมดแหละ
civicy_art

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พฤหัส, 23 เมษา 2009 00:19 - กันโครงใส่แล้วดีอ่ะป่าวครับ
วันนี้ ลองก้มดูข้างหลัง รถผมมันก้อมีกันโครงอยู่แล้วนิ พี่ๆมีกันหรือป่าวคับ เห็นบางคนบอกว่าไม่มีกันโครงหลัง
PongpanG

Moderator
Moderator

พฤหัส, 23 เมษา 2009 08:35 - กันโครงใส่แล้วดีอ่ะป่าวครับ
Jeff พิมพ์ว่า:
มีร้านไหนรับทำบ้างครับ นอกจากร้านพี่ใหม่เพราะว่าคนเยอะเหลือเกิน

ร้านพี่ใหม่ ไม่ได้ทำ หูยึดครับ ใส่เหล้กกันโครงกับลูกหมากอย่างเดียว ครับ

ตาเป้ ก็เพิ่งไปใส่มา ไม่มีหูยึด หลัง เหมือนกัน ครับ พี่ใหม่เลยพาให้ ให้ ช่าง อีกร้าน ทำหูยึดและเชื่อม ให้ และพี่ใหม่ก็มาใส่ เหล็กกันโครงให้ ครับ เพระา หน้าร้านพี่ใหม่ ม่ายมี ที่อ๊อก เหล้ก
Rangsit 33

ตอบ: 2276

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3688
ให้คำขอบคุณ: 1582

พฤหัส, 23 เมษา 2009 09:51 - กันโครงใส่แล้วดีอ่ะป่าวครับ
.....รู้สึกตัวท้อปถึงจามีนะคับ.......
battery3k

เข้าร่วม: 09 ธันวา 2008
ตอบ: 1247

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1251
ให้คำขอบคุณ: 3414

พฤหัส, 23 เมษา 2009 10:15 - กันโครงใส่แล้วดีอ่ะป่าวครับ
ขอบคุณความรู้มากมายครับ
PAE KUNG

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พฤหัส, 23 เมษา 2009 11:24 - กันโครงใส่แล้วดีอ่ะป่าวครับ
PongpanG พิมพ์ว่า:

ร้านพี่ใหม่ ไม่ได้ทำ หูยึดครับ ใส่เหล้กกันโครงกับลูกหมากอย่างเดียว ครับ

ตาเป้ ก็เพิ่งไปใส่มา ไม่มีหูยึด หลัง เหมือนกัน ครับ พี่ใหม่เลยพาให้ ให้ ช่าง อีกร้าน ทำหูยึดและเชื่อม ให้ และพี่ใหม่ก็มาใส่ เหล็กกันโครงให้ ครับ เพระา หน้าร้านพี่ใหม่ ม่ายมี ที่อ๊อก เหล้ก

555+ พี่ใหม่ไม่ได้ใส่ให้ผมนะ แต่พี่ใหม่พาผมไปใส่ที่ร้านท่ออ่ะครับ แถวร้านพี่ใหม่อ่ะครับ แล้วอธิบายให้ช่างเข้าใจแล้วก็ลงมือเลยครับ

ประมาณ สองชั่วโมงได้ ค่าเสียหาย 500 บาท
Milkman

เข้าร่วม: 06 ธันวา 2008
ตอบ: 372

ได้รับคำขอบคุณ: 314
ให้คำขอบคุณ: 289

พฤหัส, 23 เมษา 2009 13:12 - กันโครงใส่แล้วดีอ่ะป่าวครับ
ขอบคุณคับ ความรู้ดีๆ
tOrKaab

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พฤหัส, 23 เมษา 2009 15:44 - กันโครงใส่แล้วดีอ่ะป่าวครับ
PAE KUNG พิมพ์ว่า:

555+ พี่ใหม่ไม่ได้ใส่ให้ผมนะ แต่พี่ใหม่พาผมไปใส่ที่ร้านท่ออ่ะครับ แถวร้านพี่ใหม่อ่ะครับ แล้วอธิบายให้ช่างเข้าใจแล้วก็ลงมือเลยครับ

ประมาณ สองชั่วโมงได้ ค่าเสียหาย 500 บาท

ทำแล้วมีปัญหาอะไรมั้ยครับ แบบสร้างหูใหม่อะ
PAE KUNG

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ศุกร์, 24 เมษา 2009 18:33 - กันโครงใส่แล้วดีอ่ะป่าวครับ
tOrKaab พิมพ์ว่า:
PAE KUNG พิมพ์ว่า:

ทำแล้วมีปัญหาอะไรมั้ยครับ แบบสร้างหูใหม่อะ

เวลาใส่ให้ช่างเค้าคอยดูระยะ ห่างกันโคลงกับตัวท่อรถเราอ่ะครับ เพราะของผมมันใกล้ไปนิด เวลาถอยรถขึ้นบ้านช่วงตัวถังบิด

รู้สึกว่าจะเสียดสีกันเล็กน้อย ว่าจะไปแก้อยู่ครับ
civicy_art

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ศุกร์, 24 เมษา 2009 19:42 - กันโครงใส่แล้วดีอ่ะป่าวครับ
civicy_art พิมพ์ว่า:
วันนี้ ลองก้มดูข้างหลัง รถผมมันก้อมีกันโครงอยู่แล้วนิ พี่ๆมีกันหรือป่าวคับ เห็นบางคนบอกว่าไม่มีกันโครงหลัง
UP ! ๆๆ
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.