ตอบ
benzd

ชื่อเล่น: เบนซ์

เข้าร่วม: 11 มกรา 2009
ตอบ: 3402

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3986
ให้คำขอบคุณ: 3164

ปี: 2005
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
พฤหัส, 2 กุมภา 2012 09:07 - ตัดใจจากแฟนไม่ได้จะทำไง...ลองอ่านดู
ลองอ่านให้จบนะ....แล้วจะอึ้ง ฉันกับแฟนคบกันมา 4 ปี มีโครงการจะแต่งงานกันสิ้นปีนี้แต่แล้วจู่ๆ เค้าก็มาบอกว่า "เราเลิกกัน" เค้าไม่ได้รักฉันแล้ว ตอนนี้เค้าพบคนใหม่ตลอดเวลาเค้าหลอกฉันมาตลอดว่ารักเค้าจะแต่งงานกับผู้หญิงคนใหม่สิ้นปีนี้ฉันทำทุกวิถีทาง เพื่อจะฉุดรั้งเค้ากลับมาฉันถามว่าฉันผิดตรงไหนไม่ดีตรงไหน ฉันจะปรับปรุงตัวใหม่เค้าต้องการอะไร ฉันทำให้ได้ทุกอย่างและยอมทุกอย่างขอเพียงแค่'กลับมาเหมือนเดิม' แต่สิ่งที่ฉันได้รับคือความเฉยชา,หงุดหงิด,รำคาญทำอะไรก็ผิดไปหมด เพื่อนแนะนำฉันให้ไป "ทำเสน่ห์" ปกติฉันเป็นคนที่กลัวเรื่องพวกนี้ไม่อยากยุ่งเกี่ยว ไม่อยากเข้าใกล้ แต่....ณ จุดจุดนี้ไม่ได้แล้วความรักบังตาฉันยอมทุกอย่างขอเพียงได้เค้ากลับคืนอะไรก็ได้สำหรับฉัน ณ ตอนนี้' ปู่ฤาษี ' เพื่อนฉันพาไปหา เพื่อนบอกว่าท่านเก่งญาติของเพื่อน สามีหนีไปอยู่กับเมียน้อยท่านก็เป็นคนเรียกกลับมาทุกวันนี้ทั้งรักทั้งหลงภรรยาไม่ไปมีใหม่อีกเลย

บ้านปูนชั้นเดียว มีลานจอดรถ ที่พอจอดรถยนต์ได้ประมาณ 10 คัน วันแรกที่ฉันไป มีรถยนต์จอดอยู่3 คัน มองเข้าไปในบ้านมีคนนั่งจนล้นออกมาข้างนอกมีเสียงหัวเราะดังออกมาเป็นระยะเพื่อนพาฉันเข้าไป ภาพที่ฉันเห็นชายหนุ่มอายุน่าจะประมาณ 28-29 ปี ผมยาว มีลายสักเต็มตัว นัยต์ตาหวานเยิ้มมือคีบบุหรี่พูดไป ยิ้มไปปล่อยมุกสนุกสนาน ทำให้ผู้ที่เข้ามาหาหัวเราะเป็นระยะๆนุ่งชุดลายเสือ ดูดีมีเสน่ห์ คนนี้เรอะที่เพื่อนบอกว่าเป็นปู่ฤาษีทำไมยังหนุ่ม แต่ ณ วินาทีนั้น ความรักบังตาไม่ได้คิดอะไรเพื่อนบอกว่าดี ฉันก็เชื่อโดยที่ไม่ได้คิดถึงเหตุการณ์ในวันข้างหน้าเลย เราสองคนนั่งรออยู่ประมาณครึ่งชั่วโมงคนที่เข้ามาล็อตแรกก็ออกไป ถึงคิวของฉัน เพื่อนแต่งขันธ์ห้า (ดอกไม้5 คู่ เทียน5 คู่) พร้อมเงิน100 บาทให้ฉันเขียนชื่อ-นามสกุลพร้อมที่อยู่ ของฉันและของแฟน ยื่นให้ปู่ฤาษี " .........(เอ่ยชื่อฉัน)ดวงไม่ดี จะถูกแย่งของรัก ....... (เอ่ยชื่อแฟน)คนนี้เป็นแฟนใช่มั๊ย? " ฉันตอบ " ใช่ค่ะ " " มีอะไรจะถาม? " ท่านถามฉัน .......เงียบ .....ฉันก็ไม่รู้จะถามอะไร เพื่อนหันมาสะกิด " ตอบไปซิ " ก็ไม่รู้จะตอบอะไร.......... ท่านนั่งหลับตาสวดคาถา ประมาณ 5-10 คำ แล้วหันมาถาม " รักเค้ามากตอนนี้ใจเศร้าหมอง ในสมอง มีแต่คิดจะฆ่าตัวตาย........อยากได้เค้ากลับมามั๊ย? "ท่านหันมาถาม " อยากได้ค่ะ "ฉันตอบ "ถ้าอยากได้คืน จะช่วยแต่จะต้องจ้างน่ะ มีเงินเท่าไหร่? " " สองพันค่ะ " ท่านหลับตาสักพัก " ไม่ใช่หรอก ในกระเป๋าตังค์มีเงินห้าพันบาท ในสมุดบัญชีมีเงินอีก 3 หมื่น" ฉันตกใจ ท่านรู้ได้อย่างไง " ถ้าอยากได้คืนปู่คิดค่าจ้าง3 หมื่น " "ตกลงค่ะ! "ฉันตอบตกลง "จะบ้าเหรอ..... 3 หมื่นน่ะแก ไม่คิดก่อนหรือไง" เพื่อนฉันตกใจรีบหันมาถามฉัน แต่สำหรับฉัน ตอนนี้อะไรก็ไม่สำคัญเท่าการได้แฟนกลับคืนมา ปู่ฤาษี มองหน้ายิ้ม ๆ "ให้ไปเอา......................" ท่านสั่งให้ฉันนำสิ่งของมาเข้าพิธี -----------------------------รุ่งขึ้น เดินทางไปหาปู่ฤาษี ไปถึงก็มีคนมารอท่านเต็มอาศรมไปหมด รายแรก....มากันประมาณ5-6 คน แต่งขันธ์5 จานเดียว ใส่เงิน100 บาทแต่มีรายชื่อในกระดาษประมาณ10 ชื่อได้ท่านรับขันธ์5 ไปหลับตาสวดมนต์ ดูให้ทีละคนการทำนายของท่านแม่นเหมือนตาเห็นท่านจะทักเกี่ยวกับที่อยู่อาศัยก่อนว่าเป็นลักษณะไหนอยู่ตรงไหน มีอะไรเป็นจุดเด่น(มาทราบภายหลังว่า ท่านไม่ได้ดูจากวันเดือนปีเกิดแต่จะส่งจิตไปยังบ้านที่เราอาศัยอยู่เพื่อไปตรวจสอบยังสถานที่ท่านจึงต้องถามว่าสถานที่ที่ท่านไปถูกต้องหรือไม่) ท่านจะทักแต่ละคน ตามรายชื่อที่เขียนไปจนกระทั่งไปสะดุดที่ชื่อของลูกสาวของคนที่มาดู " มันหนีออกจากบ้านไปใช่มั๊ย? " (จริงๆแล้วท่านจะพูดเป็นภาษาอีสานแต่ว่าฉันแปลเป็นภาษาภาคกลางให้เพื่อจะได้เข้าใจ) " ใช่จ๊ะ"คนเป็นแม่พูด น้ำตาเริ่มไหล ท่านหลับตาสวดมนต์สัก5-10 คำ " มันหนีไปกับผู้ชายตอนนี้มันอยู่กาฬสินธ์ อยู่บ้านเค้า " " ปู่ช่วยหน่อยตามมันกลับมาให้หน่อย "แม่พูดไปพร้อมเช็ดน้ำตาฉันเองก็พาลจะน้ำตาไหลตามไปด้วย ท่านสวดมนต์สักพัก " เออ....ปู่จะช่วยวันจันทร์มันจะกลับมา พอมันมาแล้วให้พามันมาหาปู่…….." ท่านพูดปลอบใจเขาสักพักแล้วก็เริ่มสอนให้เข้าใจถึงวิถีชีวิตของมนุษย์เป็นคำสอนตามแบบของศาสนาจนพ่อแม่ของน้องผู้หญิงผ่อนคลายหายเศร้าท่านจึงให้กลับ รายที่สอง เป็นชาวบ้านมาประมาณ4-5 คน รายนี้ภรรยาหนีตามชู้ไปทิ้งสามีกับลูกสองคน สามีเค้ารักภรรยามากอยากได้ภรรยาคืนฤาษีท่านดูไปแล้วทักว่าภรรยาของแกหนีตามผู้ชายข้างบ้านไปผู้ชายคนนั้นก็มีภรรยาแล้วใส่เสน่ห์ภรรยาของแกด้วยพอท่านพูดถึงตรงนี้ ผู้หญิงที่มาด้วยบอกว่าเป็นสามีของแกเองปู่จึงหันมาถามว่าจะเอาคืนด้วยหรือฝ่ายหญิงตอบว่าไม่เอา ปู่จึงหันไปถาม ฝ่ายชายว่าจะเอาคืนจริงๆหรือไม่รังเกียจเค้าหรือที่เค้าทำแบบนี้โกรธเค้าไหม เกลียดเค้ามั๊ยซึ่งฝ่ายชายก็ยืนยันคำเดียวว่าจะเอาคืนท่านถามซ้ำ3 ครั้ง ฝ่ายชายก็ยังยืนยันคำเดิมท่านรับปากว่าจะช่วยแล้วให้บูชาของสิ่งหนึ่งไป เรียกเก็บเงิน500 บาทฉันเริ่มสงสัย เอ...ทำไมของฉัน 3 หมื่นส่วนของคนนี้แค่500 บาทแต่ก็ยังไม่ได้ถามตอนนั้น รายที่สามเป็นคุณยายพาหลานสาวมากราบท่านบอกว่าเป็นคนนี้ที่หนีออกจากบ้าน แล้วให้ท่านตามมาให้กลับมาแล้วตามที่ท่านบอกท่านเรียกน้องผู้หญิง (อายุประมาณ16-17 ปี)เข้ามานั่งต่อหน้าท่านแล้วเริ่มสอน ซึ่งคำสอนของท่าน ฉันฟังแล้วน้ำตาแทบไหล " เห็นหน้ายายมั๊ยแกเสียใจขนาดไหน เค้าเลี้ยงเรามากี่ปีแต่ผู้ชายอีกคนพึ่งเจอกันไม่เท่าไหร่ทำไมถึงทุ่มเททุกอย่างให้เค้าได้ขนาดนั้นยายเค้าเสียใจขนาดไหนเห็นมั๊ย? " (คุณยายเริ่มเช็ดน้ำตา)ที่ปู่ช่วย ไม่ได้อยากช่วยเราน่ะ ปู่สงสารยายของเราถึงได้ช่วยเรียกกลับมา"ท่านสอนอยู่นานพอควร เกือบบ่าย2 ถึงคิวฉันซะทีท่านหันมายิ้ม " เดี๋ยวจะทำน้ำมนต์ให้อาบ "
ท่านให้ฉันอาบน้ำมนต์โดยท่านเป็นผู้ปลุกเสก จะมีผู้ชายอีกคนเป็นคนอาบให้ ในระหว่างที่อาบเค้าก็จะสวดคาถาไปด้วย ....หลังจากอาบน้ำมนต์เสร็จท่านก็ให้นำของที่เตรียมมาให้ทำพิธีอยู่ประมาณ 10 นาทีหลังเสร็จพิธี ท่านผูกแขนให้ฉันแล้วสั่งให้ฉันปฏิบัติตามคำสั่ง 1. ทุกวัน ตอนเย็น ให้ฉันเดิน 999 ก้าว โดยให้นับทีละก้าวห้ามนับผิดหากนับผิดหรือไม่แน่ใจให้เริ่มนับใหม่ 2. ก่อนนอนให้สวดมนต์ 99 จบ 3. ให้คุยกับ คุณพ่อหรือคุณแม่ทุกวันเล่าเรื่องต่างๆให้ฟังให้หมดห้ามปิดบังและโกหก 4. ไม่ให้รับรู้หรือพูดคุยกับแฟนโดยเด็ดขาดภายใน 15 วันหากผิดคำสัญญาจะต้องเริ่มนับหนึ่งใหม่จนกว่าจะครบ 15 วัน ท่านให้ฉันปฏิบัติอยู่ 15 วัน แล้วให้กลับมาหาท่านใหม่ซึ่งท่านสัญญาว่าภายใน 15 วัน หากฉันทำได้ตามคำสั่ง แฟนของฉัน จะกลับมาหาฉันแน่นอน ฉันรับปาก และเริ่มปฏิบัติตามที่ท่านสั่งไว้......เวลาเริ่มผ่านไปจากวันที่หนึ่ง เป็นวันที่สอง วันที่สาม วันที่สี่ วันที่ห้า.......วันที่สิบห้าวันที่15 ครบจำนวนวันที่ท่านสัญญาไว้ฉันเดินทางไปหาท่านแต่เช้า " เป็นไง......รู้สึกดีขึ้นบ้างหรือเปล่า "ท่านถาม " ค่ะ สบายใจขึ้น มากแล้วค่ะ " " รักเค้ามากเลยหรือ " ท่านถาม " ค่ะ " " ได้โทรหาแม่ทุกวันหรือเปล่า " " โทรค่ะ " " แม่ว่าไง เค้าเสียใจมั๊ย " " แม่ไม่ว่าอะไรค่ะท่านจะคอยปลอบใจ แล้วท่านก็เสียใจมากค่ะ " " แม่เสียใจ แล้วเราเสียใจมั๊ย " .....ฉันเงียบ เริ่มคิด"เสียใจค่ะ " " ตอนเราร้องไห้ แม่เค้าว่าไง " " ......แม่เค้าก็ร้องไห้ค่ะ...." " รักแม่มั๊ย " " รักค่ะ " " ใครทำให้เราเสียใจ?...ใครทำให้เราเป็นแบบนี้? ผู้ชายคนนั้นใช่มั๊ย " .......ฉันนั่งนิ่งน้ำตาเริ่มไหล....... " ทำงานมาเคยให้เงินแม่บ้างมั๊ย....เวลาไปตลาดเห็นกับข้าวเคยจำได้มั๊ยว่าแม่ชอบกินอะไรจำได้หรือเปล่าว่าตัวเราชอบกินอะไรทุกวันนี้กับข้าวที่ซื้อมากินเป็นที่เราชอบหรือเป็นที่ผู้ชายคนนั้นชอบทำไมต้องให้เค้ามามีอิทธิพลอยู่เหนือตัวเองขนาดนั้น เค้าทิ้งเราไปเพราะอะไร.......ตอบได้มั๊ย " " .......เค้าไปมีคนใหม่ค่ะ " " ทำไมเค้าไปมีคนใหม่ " " ......ไม่ทราบค่ะ " ฉันตอบไปพลางเช็ดน้ำตา " เพราะสันดาน......เข้าใจคำว่าสันดานมั๊ยคนดี จะคิดดี ทำดี พูดดีคนไม่ดี ความคิดมันก็เลวไปด้วยอยากจะทุกข์ทรมานอยู่แบบนี้ไปตลอดชีวิตก็จะเอามันคืนให้ แต่ถ้าอยากจะมีความสุขไม่อยากให้แม่เสียใจมีชีวิตที่ดี เจอคนดีๆก็เลิกกับมันซะ

ปู่ไม่เคยเห็นใครตายเพราะอกหัก แต่ที่คนมันตายก็เพราะมันสิ้นคิด เพราะแพ้ใจตัวเอง ใจอ่อนแอ ถ้าไม่คิด ไม่นำจิตไปวางไว้กับมันมันก็จะค่อยๆดีขึ้นเองบังคับตัว บังคับกายมันทำได้แต่การบังคับใจ ถ้าไม่แกร่งจริง มันก็ยากแต่ใจมันเป็นของเราถ้าเรายอมแพ้มัน เราก็จะแพ้ไปตลอดชีวิตถ้าเราเคยเอาชนะมันได้บังคับมันได้ เราก็จะไม่มีทุกข์ไม่มีใครช่วยเราได้หรอกหมอที่ไหนก็รักษาให้ไม่ได้มีแต่ตัวเรากับเวลาเท่านั้นที่ช่วยตัวเราได้......สิบห้าวันผ่านมาเป็นไงบ้าง " " ไม่ได้คิดอะไร ก็รู้สึกดีค่ะ " " ทำต่อไปน่ะ ตัดใจซะ มันทำไม่ได้ทันทีหรอกแต่มันจะค่อยๆดีขึ้นคิดถึงแม่ไว้ให้มากๆไม่สบายใจอะไรก็เล่าให้เค้าฟัง ให้มีสติอย่าไปจดจ่ออยู่กับมัน 15 วันผ่านมา ไม่มีเค้าเราก็อยู่ได้ไม่เห็นจะตายไม่ใช่หรือตัดใจซะ เอาสมาธิไปจดจ่ออยู่กับสิ่งอื่นอย่าไปใส่ใจกับมันคนมันไม่ดี ก็ปล่อยมันไปตามวิถีชีวิตของมัน........ " ปู่ฤาษี หันไปหยิบของในย่าม เป็นเงิน3 หมื่นบาท ยื่นคืนให้ฉัน " เงิน3 หมื่นปู่ไม่เอาหรอก ให้เอาไปเก็บไว้ 2 หมื่นเอาให้แม่ 5พัน อีก 5 พัน ไปซื้อเสื้อผ้าเครื่องสำอาง แต่งตัวใหม่ให้ดูดีกว่านี้ "พูดจบ แกก็หัวเราะ " จำคำปู่ไว้ อย่าเชื่อใจคน อย่ามองเพียงแค่ภายนอกแล้วอย่าไปทำเสน่ห์ที่ไหนอีกทุกคนมีเสน่ห์อยู่ในตัวเองอยู่แล้วเพียงแต่เสน่ห์ที่เรามี จะถูกใจใครเท่านั้นพวกนุ่งผ้าเหลือง ผ้าขาวบางคนสักแต่เอาผ้ามาห่ม แต่ใจมันไม่ใช่คนเราเป็นผู้หญิงต้องระวังตัวให้ดีถ้าเจอคนดีก็ดีไปถ้าเจอพวกไม่ดีเราจะเสียทั้งตัวเสียทั้งเงิน เสียทั้งใจจะไปโทษใครบอกใครก็ไม่ได้เราโง่เอง...หยุด... ห้ามไปทำเสน่ห์ที่ไหนอีกจำคำปู่ไว้ให้ขึ้นใจวันนี้แฟนเราจะมาหา ก็ตัดสินใจเอาก็แล้วกัน " ................. ฉันกลับที่พัก เริ่มนั่งคิดทบทวน เรื่องราวต่างๆที่ผ่านมา ความเจ็บปวดที่เคยมี ทุกครั้งฉันแทบจะทนไม่ได้ถ้าคิดถึงเค้าแต่ตอนนี้ทำไมความเจ็บปวดมันลดลงเริ่มมองเห็นสิ่งต่างๆที่ผ่านมาจิตใจที่เคยอ่อนแอ มันเริ่มแข็งแรงตั้งแต่เมื่อไหร่ฉันไม่รู้น้ำตาที่เคยไหลไม่หยุดหากเมื่อไหร่ที่คิดถึงเค้า ทำไมมันหายไปไหนคำสอนของปู่ ก้องอยู่ในสองหูฉันตัดสินใจ.....จากนี้ต่อไปฉันต้องเข้มแข็ง เสียงเคาะประตูหน้าห้อง..... " ใครค่ะ? " ฉันถาม " เราเอง " เหมือนที่ปู่บอกไว้ไม่ผิดเค้ามาจริงๆ ใจที่เคยเด็ดเดี่ยวเมื่อครู่หายไปไหนหมด หัวใจเต้นแรง ใจเริ่มอ่อน เริ่มหวั่นไหว........ " มีธุระอะไร? " ฉันไม่ยอมเปิดประตู "เราคิดถึง...เปิดประตูให้เราหน่อย " ฉันเริ่มสับสน น้ำตาเริ่มไหล จะทำไงดี...คิดถึงคำพูดของปู่ฤาษี คิดถึงหน้าแม่ " กลับไปก่อนนะ วันนี้เรายังไม่อยากคุยตอนนี้เราอยู่กับแม่ กลับไปเถอะ " ฉันโกหกเพราะรู้ว่าตัวเองยังไม่เข้มแข็งพอหากเจอเค้าวันนี้ฉันต้องใจอ่อนแน่นอน ... ทุกวันนี้ฉันฝากตัวเป็นศิษย์ของท่าน ผู้ให้ชีวิตใหม่แก่ฉันถ้าไม่มีท่านฉันก็ไม่รู้ว่าชีวิตของฉันจะต้องพบเจออะไรอาจจะเจอสิ่งที่เลวร้ายเจอพวกซาตานในคราบนักบุญ ต้องเสียทั้งตัวเสียทั้งใจจึงอยากจะขอเตือนเพื่อนๆที่คิดจะไปทำเสน่ห์ ให้ไตร่ตรองให้ดี ไม่ใช่ทุกคนจะโชคดีเหมือนฉันเสมอไปนะคะ
จาก FW:

อาจจะยาวนิดนึงนะครับ แต่ถ้าแค่นี้ยังอ่านไม่จบ แล้วจะทำใจสำเร็จหรอ

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ พฤหัส, 2 กุมภา 2012 17:55, ทั้งหมด 1 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
Marwin

เข้าร่วม: 29 มกรา 2009
ตอบ: 1661

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1517
ให้คำขอบคุณ: 159

ปี: 2001
พฤหัส, 2 กุมภา 2012 09:16 - ตัดใจจากแฟนไม่ได้จะทำไง...ลองอ่านดู
ยาวมากเลยครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: benzd  khem_hatyai 
narin_es

ชื่อเล่น: นก

เข้าร่วม: 16 มีนา 2010
ตอบ: 1193

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 745
ให้คำขอบคุณ: 482

ปี: 2004
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พฤหัส, 2 กุมภา 2012 09:22 - ตัดใจจากแฟนไม่ได้จะทำไง...ลองอ่านดู
อ่านกว่าจะจบ ตาลายเลยคับ แต่สอนดีมากๆ
ได้รับคำขอบคุณจาก: DELL  benzd  khem_hatyai  ahingrace  yoyosonic 
kinikuman

เข้าร่วม: 09 สิงหา 2010
ตอบ: 498

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 702
ให้คำขอบคุณ: 1929

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พฤหัส, 2 กุมภา 2012 09:41 - ตัดใจจากแฟนไม่ได้จะทำไง...ลองอ่านดู
ชอบอะซึ้งจัง..ดีมากๆเลยค่ะขอบคุณสำหรับบทความดีๆนะค่ะ
ได้รับคำขอบคุณจาก: benzd  khem_hatyai  ahingrace 
DELL

ชื่อเล่น: หนุ่ม

เข้าร่วม: 12 ธันวา 2008
ตอบ: 2245

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1831
ให้คำขอบคุณ: 5795

สี: น้ำเงิน วิวิด (มุก) (B-502P)
พฤหัส, 2 กุมภา 2012 09:49 - ตัดใจจากแฟนไม่ได้จะทำไง...ลองอ่านดู
ถ้านำกลับไปคิด เป็นคำสอนที่ดีมากๆๆๆๆๆ คับ

นึกถึงหน้าแม่เลยคับ ไปตลาดเคยคิดถึงแม่มัยแม่ชอบทานไร
ได้รับคำขอบคุณจาก: benzd  khem_hatyai  ahingrace 
jarin

ชื่อเล่น: วิทย์

เข้าร่วม: 17 มีนา 2011
ตอบ: 538

ได้รับคำขอบคุณ: 340
ให้คำขอบคุณ: 172

พฤหัส, 2 กุมภา 2012 10:06 - ตัดใจจากแฟนไม่ได้จะทำไง...ลองอ่านดู
ได้ข้อคิดดีๆเยอะเลยครับ
civic2004

เข้าร่วม: 25 มิถุนา 2010
ตอบ: 142

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 303
ให้คำขอบคุณ: 1
พฤหัส, 2 กุมภา 2012 10:23 - ตัดใจจากแฟนไม่ได้จะทำไง...ลองอ่านดู
ยาวจังแต่อ่านแล้ว ทำให้รู้ว่าคนที่ดีที่สุดไห้อภัยเสมอเมื่อเราทำผิด รับฟังทุกเรื่องไม่ว่าเรื่องดีหรือร้าย อยู่ช่วยเสมอเมื่อเราต้องการ และยืนอยู่เคียงข้างเราเสมอ นั้นคือ.............พ่อกับแม่นั้นเองครับ
maya

ชื่อเล่น: เมษ์

เข้าร่วม: 02 ธันวา 2008
ตอบ: 349

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 324
ให้คำขอบคุณ: 607

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พฤหัส, 2 กุมภา 2012 10:24 - ตัดใจจากแฟนไม่ได้จะทำไง...ลองอ่านดู
ไม่ค่อยๆได้อ่านบ่อยนักครับ แต่วันนี้ลองอ่านดู อ่านไปในใจก็คิดว่าเดี๋ยวโดนปู่หรอก บ้างอะไรบ้าง ซึ่งมันไม่ใช่..... แต่อ่านจบรู้สึกดีครับ
yorkydog

ชื่อเล่น: เปี๊ยก

เข้าร่วม: 09 กันยา 2010
ตอบ: 1353

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1470
ให้คำขอบคุณ: 2437

ปี: 2003
พฤหัส, 2 กุมภา 2012 10:31 - ตัดใจจากแฟนไม่ได้จะทำไง...ลองอ่านดู
อ่านแล้วเอาคำสอนมาเตือนใจตัวเองดีกว่า
BananaBoat

ชื่อเล่น: โบ๊ท

เข้าร่วม: 14 มกรา 2012
ตอบ: 472

ได้รับคำขอบคุณ: 796
ให้คำขอบคุณ: 345

พฤหัส, 2 กุมภา 2012 11:08 - ตัดใจจากแฟนไม่ได้จะทำไง...ลองอ่านดู
อ่านไปตาลายเหมือนกัน บ้างทีอ่านข้ามบรรทัดต้องกลับมาอ่านใหม่อีก ข้อคิดดีครับ ถ้าอ่านแล้วมองผ่านก็จะกลายเป็นเรื่องเล่า แต่ถ้าอ่านแล้วคิดตามก็จะกลายเป็นคำสอน ข้อคิด สติ
wangyu

ชื่อเล่น: เอ๊ช

เข้าร่วม: 17 มิถุนา 2010
ตอบ: 7619

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 6468
ให้คำขอบคุณ: 7442

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
พฤหัส, 2 กุมภา 2012 11:19 - ตัดใจจากแฟนไม่ได้จะทำไง...ลองอ่านดู
อ่านแล้วเป็นแบบนี้เลยครับ มันยาววววววมากกกกกกกก

ได้รับคำขอบคุณจาก: benzd  khem_hatyai 
nooduean_69

ชื่อเล่น: นู๋เดือน

เข้าร่วม: 04 ตุลา 2011
ตอบ: 1224

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1496
ให้คำขอบคุณ: 3195

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พฤหัส, 2 กุมภา 2012 11:20 - ตัดใจจากแฟนไม่ได้จะทำไง...ลองอ่านดู
งงมาก..แต่ Get ค่ะ..
ได้รับคำขอบคุณจาก: khem_hatyai  benzd 
patoo

ชื่อเล่น: พงษ์

เข้าร่วม: 28 สิงหา 2010
ตอบ: 1273

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5438
ให้คำขอบคุณ: 3559

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
พฤหัส, 2 กุมภา 2012 11:33 - ตัดใจจากแฟนไม่ได้จะทำไง...ลองอ่านดู
ชอบมากเลยครับ
ปู่แกสอนดีมากเลย
อ่านแล้วนับถือจิตใจท่านเลยครับ

wutdy

ชื่อเล่น: วูดดี้

เข้าร่วม: 13 มกรา 2010
ตอบ: 895

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1250
ให้คำขอบคุณ: 235

พฤหัส, 2 กุมภา 2012 12:23 - ตัดใจจากแฟนไม่ได้จะทำไง...ลองอ่านดู
คำสอนของชีวิตเลยล่ะ
ได้รับคำขอบคุณจาก: khem_hatyai  benzd  ahingrace 
Freeway

ชื่อเล่น: อุ้ม

เข้าร่วม: 25 พฤษภาคม 2011
ตอบ: 561

ได้รับคำขอบคุณ: 232
ให้คำขอบคุณ: 612

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
พฤหัส, 2 กุมภา 2012 12:38 - ตัดใจจากแฟนไม่ได้จะทำไง...ลองอ่านดู
ซึ้งดีคับ ขอบคุณ
champcement

ชื่อเล่น: แชมป์

เข้าร่วม: 09 พฤศจิกา 2010
ตอบ: 1095

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 712
ให้คำขอบคุณ: 483

พฤหัส, 2 กุมภา 2012 12:43 - ตัดใจจากแฟนไม่ได้จะทำไง...ลองอ่านดู
ใจปู่แกสุดๆเลยครับ น่านับถือ
nick laemchabang

เข้าร่วม: 26 มีนา 2010
ตอบ: 105

ได้รับคำขอบคุณ: 174
ให้คำขอบคุณ: 90

พฤหัส, 2 กุมภา 2012 12:53 - ตัดใจจากแฟนไม่ได้จะทำไง...ลองอ่านดู

ในความเป็นจริงจะมีคนโชคดียั่งงี้สักกี่คน
resident033

ชื่อเล่น: ยุท

เข้าร่วม: 15 กันยา 2010
ตอบ: 306

ได้รับคำขอบคุณ: 322
ให้คำขอบคุณ: 82

พฤหัส, 2 กุมภา 2012 13:08 - ตัดใจจากแฟนไม่ได้จะทำไง...ลองอ่านดู
สุดยอดเลยครับ
prgs55

ชื่อเล่น: เล็ก

เข้าร่วม: 26 มิถุนา 2010
ตอบ: 861

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1794
ให้คำขอบคุณ: 1103

พฤหัส, 2 กุมภา 2012 13:34 - ตัดใจจากแฟนไม่ได้จะทำไง...ลองอ่านดู
ยาวมากแต่ได้ข้อคิดที่ดี
army-mafia46

เข้าร่วม: 04 ตุลา 2011
ตอบ: 953

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 818
ให้คำขอบคุณ: 1088

ปี: 2002
สี: ม่วง วินเทจพลัม (RP-32P)
ศุกร์, 3 กุมภา 2012 10:52 - ตัดใจจากแฟนไม่ได้จะทำไง...ลองอ่านดู
ผมก็เพิ่งเลิกกับแฟนที่คบกันมา4ปีเหมือนกันครับ เอาใจช่วย
ได้รับคำขอบคุณจาก: benzd  ahingrace 
BankZa

ชื่อเล่น: แบงค์

เข้าร่วม: 03 พฤศจิกา 2011
ตอบ: 313

ได้รับคำขอบคุณ: 332
ให้คำขอบคุณ: 327

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
ศุกร์, 3 กุมภา 2012 11:19 - ตัดใจจากแฟนไม่ได้จะทำไง...ลองอ่านดู
ยาวดีครับแต่ว่าก็อ่านจบจนได้ ได้ข้อคิดเยอะเลยครับ
"เจ็บหัวใจเจ็บได้ แต่สักวันมันต้องเบาบาง"
ส่วนคนที่รักเราตลอดมาก็ไม่ใช่ใคร"พ่อ แม่"เรานั้นเอง
ได้รับคำขอบคุณจาก: benzd  ahingrace 
ahingrace

ชื่อเล่น: หนึ่ง

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2008
ตอบ: 2984

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 6506
ให้คำขอบคุณ: 11382

ศุกร์, 3 กุมภา 2012 22:50 - ตัดใจจากแฟนไม่ได้จะทำไง...ลองอ่านดู
เข้าใจเลยครับ อ่านแล้วคิดอะไรได้เยอะเลยแต่ยังต้องทำใจอีกแต่ซึงมาก ๆ ครับ บ้างครั้งคนเรา
มักมองไม่เห็น เพราะเข้าข้างตัวเอง แต่คนบางคนทำไมถึงชอบหลอก ทั้ง ๆ ที่มีความจริงใจให้แต่กลับ
หลอกกันได้ สอนอะไร ๆ ได้ดีสามารถนำกลับมาใช้ได้กับตัวเราเองไม่ว่าเรื่องอะไร ชอบมาก
ได้รับคำขอบคุณจาก: benzd  BananaBoat 
natt_civic

ชื่อเล่น: แน๊ต คับ

เข้าร่วม: 03 กันยา 2009
ตอบ: 1724

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 683
ให้คำขอบคุณ: 2163

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
เสาร์, 4 กุมภา 2012 00:15 - ตัดใจจากแฟนไม่ได้จะทำไง...ลองอ่านดู
ให้คติเตือนใจดีนะคับ
เอาใจช่วยคับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: benzd 
bill4078

ชื่อเล่น: บิว

เข้าร่วม: 13 กรกฎา 2011
ตอบ: 19

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 20
ให้คำขอบคุณ: 39

เสาร์, 4 กุมภา 2012 05:42 - ตัดใจจากแฟนไม่ได้จะทำไง...ลองอ่านดู
สอนดีมากเลยคับ
billy1itim

เข้าร่วม: 02 พฤศจิกา 2010
ตอบ: 42

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 68
ให้คำขอบคุณ: 164

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
เสาร์, 4 กุมภา 2012 09:30 - ตัดใจจากแฟนไม่ได้จะทำไง...ลองอ่านดู
สอนดีมากเลยครับอ่านแล้วน้ำตาจะไหล
itti

ชื่อเล่น: ทีม

เข้าร่วม: 02 มกรา 2011
ตอบ: 136

ได้รับคำขอบคุณ: 787
ให้คำขอบคุณ: 463

เสาร์, 4 กุมภา 2012 12:30 - ตัดใจจากแฟนไม่ได้จะทำไง...ลองอ่านดู
อกหักเรื่องเล็ก อกเล็กเรื่องใหญ่
pry1999

ชื่อเล่น: หนุ่ม

เข้าร่วม: 13 มิถุนา 2009
ตอบ: 463

ได้รับคำขอบคุณ: 164
ให้คำขอบคุณ: 483

เสาร์, 4 กุมภา 2012 13:15 - ตัดใจจากแฟนไม่ได้จะทำไง...ลองอ่านดู
ยาว แต่ซึ้งกินใจ +1 คับ
benzd

ชื่อเล่น: เบนซ์

เข้าร่วม: 11 มกรา 2009
ตอบ: 3402

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3986
ให้คำขอบคุณ: 3164

อังคาร, 14 กุมภา 2012 18:54 - ตัดใจจากแฟนไม่ได้จะทำไง...ลองอ่านดู
วันนี้วันวาเลนไทน์ก็ขอให้มีแต่ความสุขสมหวังกันนะครับ
MADBOY

ชื่อเล่น: เบิร์ด

เข้าร่วม: 07 กันยา 2010
ตอบ: 1186

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 483
ให้คำขอบคุณ: 1235

พุธ, 15 กุมภา 2012 04:44 - ตัดใจจากแฟนไม่ได้จะทำไง...ลองอ่านดู
ลึกซึ้งเลยคับ
aeae..

เข้าร่วม: 31 ธันวา 2008
ตอบ: 586

ได้รับคำขอบคุณ: 544
ให้คำขอบคุณ: 557

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
พุธ, 15 กุมภา 2012 08:59 - ตัดใจจากแฟนไม่ได้จะทำไง...ลองอ่านดู
ขอบคุณบทความดีๆๆ ทำให้ได้รู้ว่าคนเรามักมองข้ามคนที่รักเรามากที่สุด วันที่เราเศ้ราท่านก็เศร้าด้วย อ่านคิดถึงแม่เลย
ได้รับคำขอบคุณจาก: benzd  scanclub 
ตอบ
หน้า 1 จาก 2
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.