ตอบ
BastardBoy

ชื่อเล่น: เอ็กซ์

เข้าร่วม: 27 พฤศจิกา 2010
ตอบ: 160

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 244
ให้คำขอบคุณ: 318

ปี: 2001
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
ศุกร์, 30 ธันวา 2011 23:00 - [สอบถามครับ]อะไหล่ชิ้นนี้เรียกว่าอะไร
สอบถามครับ ทีวงกลมสีแดงในรูปเรียกว่าอะไรครับ สามารถตัดต่อเปลี่ยนแต่หัวได้หรือป่าวหรือว่าต้องเปลี่ยนทั้งเส้น แล้วที่มันไปเสียบอยู่นั้นคืออะไรใช่ตัวควบคุมรอบเดินเบาหรือป่าว

เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นคือ เอาเข้าศูนย์เปลี่ยนกรองอากาศท่อนล่างที่ต่อกับลิ้นปีกผีเสื้อ เนื่องจากอันเก่ามันกรอบถอดเข้าถอดออกแล้วแตกหมด แต่พอเปลี่ยนแล้วไม่ได้สังเกตุอะไร แต่เพิ่งมาเจอเมื่อเร็ว ๆ นี้เอง ผ่านมาหลายเดือนละ ว่ามันหลุดอยู่ไม่ได้ถูกเสียไว้ พอจะจับเสียเข้าไป ถึงได้รู้ว่ามันแตกอยู่ขนาดเสียบกลับไม่ได้เลย (มิน่าศูนย์มันไม่ใส่ แต่ทำไมมันเจือกไม่บอกว่ามีของพัง) จึงทำการเอากรอบออก แต่ลืมจำว่าสายไหนอยู่ข้างไหน ไม่รู้ว่ทุกวันนี้เสียบถูกหรือป่าว ที่อยากรู้อันดับแรกเลยคือ สายนี้เรียกว่าอะไรครับ ราคาเป็นไง จะได้ไปสอบถามมือสองในห้องซื้อขาย และอยากรู้อีกว่า ถ้าไม่เสียบจะมีผลอะไรบ้าง แล้วถ้าเสียบสายผิดจะมีผลอะไรไหมครับ กลุ้มใจมาก เพราะตั้งแต่เจอว่าไม่ได้เสียบสาย รถมีอาการรอบตกและดับบ่อยมาก จนทุกวันนี้เวลาเบรกหรือติดไฟแดงต้องปลดเกียร์ว่างแล้วค่อยเร่งคันเร่งเลี้ยงไว้ไม่งั้นดับ แต่อาการนี้คิดว่าจะไปล้างลิ้นดูก่อนครับอาจจะไม่เกี่ยวกันก็ได้ครับ

รบกวนผู้รู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ถ่ายห่างออกมาหน่อยจะได้เห็นว่ามันอยู่ตรงไหนครับ
ถ่ายห่างออกมาหน่อยจะได้เห็นว่ามันอยู่ตรงไหนครับ
สภาพปลั้กที่แตกและเสียบกลับเข้าไปแบบไม่รู้ถูกหรือป่าว
สภาพปลั้กที่แตกและเสียบกลับเข้าไปแบบไม่รู้ถูกหรือป่าว
ได้รับคำขอบคุณจาก: kort999  Saksri 
ohm

ชื่อเล่น: โอม

เข้าร่วม: 03 ตุลา 2008
ตอบ: 1081

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3634
ให้คำขอบคุณ: 3340

ปี: 2002
เสาร์, 31 ธันวา 2011 03:58 - [สอบถามครับ]อะไหล่ชิ้นนี้เรียกว่าอะไร
เท่าที่เห็นในรูปสายน่าจะถูกต้องแล้วนะครับ เรียงจากซ้ายมาขวา เหลือง/แดง,เขียว/แดง,เขียว/ขาว ตัวนี้เรียกว่า Map Sensor ครับทำหน้าที่คอยตรวจวัดแรงดันอากาศในท่อร่วมไอดี แล้วส่งข้อมูลไปยัง ECU เพื่อสั่งการฉีดน้ำมันเชื้อเพลิงให้พอดีกับรอบเครื่องยนต์นะครับ
ควรหาปลั๊คมือสองตามร้านเชียงกงมาตัดต่อใหม่นะครับ เพราะเทปพันสายไฟที่พันไว้เวลาเครื่องร้อนๆก็จะคายหลุดอยู่ตลอดทำให้สายที่เสียบไว้ไม่แน่นพอ และมักจะเกิดอาการ รอบเดินเบาไม่เรียบ, เครื่องยนต์กำลังตกจนถึงดับได้ครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Ton-  kort999  nilkung  bas_es  boy_nsm  okuma  BastardBoy  jk2475  csirinant  WAY6189  Saksri 
kort999

ชื่อเล่น: กรต

เข้าร่วม: 28 มิถุนา 2011
ตอบ: 1836

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1998
ให้คำขอบคุณ: 699

ปี: 2002
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
เสาร์, 31 ธันวา 2011 05:47 - [สอบถามครับ]อะไหล่ชิ้นนี้เรียกว่าอะไร
ตามนี้นอีกเสียงครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: okuma  BastardBoy 
LifeFate

เข้าร่วม: 08 พฤศจิกา 2011
ตอบ: 3153

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5152
ให้คำขอบคุณ: 215

ปี: 2003
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
เสาร์, 31 ธันวา 2011 11:21 - [สอบถามครับ]อะไหล่ชิ้นนี้เรียกว่าอะไร
boy_nsm

ชื่อเล่น: บอย

เข้าร่วม: 02 สิงหา 2009
ตอบ: 356

มีใบอนุญาตขับขี่
มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 522
ให้คำขอบคุณ: 374

ปี: 2003
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
เสาร์, 31 ธันวา 2011 16:52 - [สอบถามครับ]อะไหล่ชิ้นนี้เรียกว่าอะไร
ohm พิมพ์ว่า:
เท่าที่เห็นในรูปสายน่าจะถูกต้องแล้วนะครับ เรียงจากซ้ายมาขวา เหลือง/แดง,เขียว/แดง,เขียว/ขาว ตัวนี้เรียกว่า Map Sensor ครับทำหน้าที่คอยตรวจวัดแรงดันอากาศในท่อร่วมไอดี แล้วส่งข้อมูลไปยัง ECU เพื่อสั่งการฉีดน้ำมันเชื้อเพลิงให้พอดีกับรอบเครื่องยนต์นะครับ
ควรหาปลั๊คมือสองตามร้านเชียงกงมาตัดต่อใหม่นะครับ เพราะเทปพันสายไฟที่พันไว้เวลาเครื่องร้อนๆก็จะคายหลุดอยู่ตลอดทำให้สายที่เสียบไว้ไม่แน่นพอ และมักจะเกิดอาการ รอบเดินเบาไม่เรียบ, เครื่องยนต์กำลังตกจนถึงดับได้ครับ
BastardBoy

ชื่อเล่น: เอ็กซ์

เข้าร่วม: 27 พฤศจิกา 2010
ตอบ: 160

ได้รับคำขอบคุณ: 244
ให้คำขอบคุณ: 318

ปี: 2001
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
เสาร์, 31 ธันวา 2011 22:47 - [สอบถามครับ]อะไหล่ชิ้นนี้เรียกว่าอะไร
ohm พิมพ์ว่า:

ขอบคุณมากครับ
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.