ตอบ
wanwisa

ชื่อเล่น: กาป๋องแป้ง

เข้าร่วม: 20 ธันวา 2010
ตอบ: 179

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 250
ให้คำขอบคุณ: 22
อาทิตย์, 13 พฤศจิกา 2011 22:19 - เคยมั๊ย...โดนทำร้ายด้วย.... "ความทรงจำ" ดีดี
โดนทำร้ายด้วย.... "ความทรงจำ" ดีดี
คุณจะไม่เจ็บปวดอะไร
ถ้าไม่ไปเปรียบเทียบว่า
...........................
เมื่อก่อน...
คุณเคยสุขมากกว่านี้
[b]

ถ้าเราทุกคนเลือกได้...เราก็อยากให้ชีวิตของตัวเอง มีแต่เรื่องราวดีดี เพื่อเก็บไว้ในความทรงจำ แต่ในทางกลับกัน หากนำคำถามนี้ไปถามกับคนผิดหวังในเรื่องความรักแล้วละก็ เขาคงเลือกที่จะไม่ต้องมีอะไรเหลือไว้ในความทรงจำมากกว่า ถึงแม้ว่ามันจะเคยสวยงามหรือดีสักแค่ไหนก็ตาม........
โกวเล้ง เคยพูดไว้ว่า "ความทรงจำ เป็นกับดักของชีวิต" แสดงว่า "อดีต" ของแต่ละคน อาจมีผลต่อการดำเนินชีวิตไปในวันข้างหน้า หลายคนพูดกันมากกว่า "อดีต" ที่เลวร้ายที่ผ่านมา เมื่อจับมันมามองในมุมใหม่ ก็สามารถกลายเป็นบทเรียนที่ดีบทหนึ่งได้ แต่สำหรับ "อดีต" ที่ดีดีละ ซึ่งมันควรจะดีใช่มั้ย ก็แล้วทำไม มันถึงกลับทำร้ายใครบางคนได้มากมายไม่แพ้กัน มิหนำซ้ำยิ่งใครที่เคยมีช่วงเวลาดีดี มากเท่าไหร่ ยิ่งเป็นสัดส่วนโดยตรงกับความเจ็บปวดมากขึ้นเท่านั้น
.......แล้วเราจะเรียนรู้ที่จะอยู่กับมันได้อย่างไร หากคนที่พูดถึงนั้น เป็นตัวเราเอง?
ฉันมองเรื่องนี้ว่า ความเจ็บปวดที่เกิดขึ้นบางทีก็มาจากการที่เราไม่เข้าใจ หรือลืมที่จะเข้าใจ "สิ่งที่เป็นอยู่จริง' เราลืมนึกไปว่า ความทรงจำที่ผ่านมานั้น ที่แท้มันคือ "รูปถ่าย" รูปหนึ่ง ณ ช่วงเวลาหนึ่งเท่านั้น ในแต่ละชั่วโมง แต่ละวัน แต่ละสัปดาห์ จนถึงแต่ละเดือน แต่ละปีเราก็จะมี "รูปถ่าย" เหล่านี้มากขึ้นเรื่อยๆ และถ้าเราสามารถเก็บ "รูปถ่าย" นั้นได้จริง แล้วหยิบมันออกมาพิจารณาดู เชื่อว่าเราจะเห็นอะไรดีดี ที่ให้ข้อคิดบางอย่างในชีวิต โดยเฉพาะอย่างยิ่ง เราจะมองเห็นความแตกต่าง เห็นความไม่คงเส้นคงวาของอารมณ์และความรู้สึกที่เกิดขึ้นกับตัวเองในแต่ละช่วง เราจะมองเห็นใบหน้า ที่วันนี้อาจยิ้มแฉ่งแบบมีความสุขจนล้น ในขณะที่อีกไม่กี่วันต่อมา ใบหน้าเดียวกันนี้ อาจเปื้อนทุกข์จนดูไม่ได้เลย
ซึ่งสิ่งเหล่านี้มันก็คือ "สิ่งที่เป็นอยู่จริง" ที่เราจะต้องมองให้ออกว่าเป็น "ธรรมดา" ของชีวิตมนุษย์ และที่เราต้องเสียใจ ทุกข์ใจ ก็เป็นเพียงเพราะ เราไม่สามารถทำให้ "รูปถ่าย" ที่ดีๆเหล่านั้นอยู่กับเราไปได้ตลอด...........เพราะสิ่งที่เราหวัง ล้วนเป็นความต้องการที่เป็นไปไม่ได้ในชีวิตจริง........
การจะมองความเป็นไปต่างๆ เหล่านี้ให้เห็นแจ่มชัดและลึกซึ้งได้นั้น เราอาจจำเป็นต้องฝึกตัวเอง โดยใช้หลักปฏิบัติทางพุทธศาสนาเข้ามาช่วย ซึ่งต้องอาศัย สติ เข้ามากำกับ เพราะสตินั้นจะช่วยให้เรามองเห็นความจริงตามที่เป็นจริง เห็นความรู้สึกนึกคิดของตัวเองที่เกิดขึ้นตามที่เป็นจริง คือเห็นโดยไม่ต้องตัดสิน ไม่พยายามผลักไส หรือเก็บกดมันไว้ หรือไม่ก็เพลินแล้วจมอยู่กับมันจนลืมตัว "อดีต" หรือความทรงจำที่มีเหล่านั้น ก็ไม่สามารถเข้ามาตอแยหรือมามีอิทธิพลกับชีวิตของเราได้เพราะเราจะรู้สึกตัวอยุ่เสมอว่า เมื่อไหร่บ้าง...ที่เราควรควบคุมมันไว้ และเมือ่ไหร่บ้าง...ที่เราควรจะปล่อยวางมันได้
...ถึงแม้ว่า "เวลา" จะเข้ามาเปลี่ยนแปลงทุกสิ่งในชีวิต แต่จริงๆแล้ว เราก็ต้อง "เปลี่ยน" ทุกสิ่งด้วยตัวเองเหมือนกัน...
บางครั้ง....ความสุขหรือความทุกข์ที่เกิดขึ้นกับจิตใจของเรา มันก็มาจากการชอบตัดสิน ชอบเปรียบเทียบของตัวเราเอง เชื่อหรือไม่ว่าคุณจะไม่รู้สึกทุกข์ใจ หรือไม่ทุกข์น้อยลง ถ้าคุณเลิกเสียดายกับอดีต ที่ถึงแม้ว่าจะเคยงดงามแค่ไหน แล้วคุณก็จะไม่เจ็บปวดอะไร ถ้าไม่ไปเปรียบเทียบว่า เมื่อก่อนคุณเคยสุขมากกว่านี้...และจะไม่มีความทรงจำไหน ทำร้ายคุณได้เลย ถ้าวันนี้ของคุณ มีจิตใจที่เข้มแข็งและนิ่งพอ

....Memory is a wonderful treasure chest for those who khow to pack it....
....ความทรงจำ คือหีบสมบัติที่วิเศษสำหรับคนที่รู้จักเก็บ...

....ไม่เป้นไรที่วันนี้ คุณจะยังรู้สึกว่าตัวเองอ่อนแอ แต่ไม่แน่...พรุ่งนี้คุณอาจเข้มแข็งจนตัวเองก็แปลกใจ แค่เปลี่ยนตัวเอง แค่รับทุกสิ่งที่เข้ามาในชีวิตอย่างเข้าใจ แล้วคุณก็จะกลายเป็นคนใหม่ที่ใช้ชีวิตเป็น ถึงแม้จะมีความทรงจำเก็บเอาไว้มากมาย แต่ก็ยังทำให้อมยิ้มด้เสมอเมื่อนึกถึงมัน.....
[/b]
pannatad

ชื่อเล่น: ปุ๋ย

เข้าร่วม: 19 เมษา 2011
ตอบ: 1900

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1742
ให้คำขอบคุณ: 751

ปี: 2003
จันทร์, 14 พฤศจิกา 2011 10:58 - เคยมั๊ย...โดนทำร้ายด้วย.... "ความทรงจำ" ดีดี
ไม่มีใครทำร้ายเราได้ นอกจากตัวเราเอง ^ ^
ได้รับคำขอบคุณจาก: Ton-  idris 
Rungarun

ชื่อเล่น: ไก่

เข้าร่วม: 22 กันยา 2011
ตอบ: 727

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 357
ให้คำขอบคุณ: 291

สี: น้ำเงิน อิเทอนอล (B-96P)
จันทร์, 14 พฤศจิกา 2011 11:17 - เคยมั๊ย...โดนทำร้ายด้วย.... "ความทรงจำ" ดีดี
ช่ายคับ
tamy2975

เข้าร่วม: 30 ตุลา 2009
ตอบ: 1733

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1615
ให้คำขอบคุณ: 1210
จันทร์, 14 พฤศจิกา 2011 11:22 - เคยมั๊ย...โดนทำร้ายด้วย.... "ความทรงจำ" ดีดี
pannatad พิมพ์ว่า:
ไม่มีใครทำร้ายเราได้ นอกจากตัวเราเอง ^ ^

อยากกด LIKE สัก 100 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณจาก: Tawanjang  toshi 
wanwisa

จันทร์, 14 พฤศจิกา 2011 11:42 - เคยมั๊ย...โดนทำร้ายด้วย.... "ความทรงจำ" ดีดี

มันก้อจริงน๊ะคะ ไม่มีใครทำร้ายเราได้นอกจากตัวเราเอง เหมือนที่ใครๆเคยพูดไว้

แต่ในความเปณจิงแล้ว ส่วนมาก บุคคลอื่นมักจะทำให้เรามีความสุข ส่วนน้อยคะ ที่จะมีความสุขด้วยตัวเอง

อย่างงี้เวลาที่เราเศร้า เราเศร้าเพราะตัวเอง หรือเพราะคนอื่นอ่ะคะ ????
wanwisa

จันทร์, 14 พฤศจิกา 2011 11:44 - เคยมั๊ย...โดนทำร้ายด้วย.... "ความทรงจำ" ดีดี
สรุปว่า !

เราเศร้า เพราะคนอื่น แต่ เรา ทำร้ายตัวเราเอง งั้นเหรอ

idris

ชื่อเล่น: ลิตย์

เข้าร่วม: 12 มีนา 2009
ตอบ: 575

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 1729
ให้คำขอบคุณ: 710

ปี: 2005
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
จันทร์, 14 พฤศจิกา 2011 12:00 - เคยมั๊ย...โดนทำร้ายด้วย.... "ความทรงจำ" ดีดี
wanwisa พิมพ์ว่า:

มันก้อจริงน๊ะคะ ไม่มีใครทำร้ายเราได้นอกจากตัวเราเอง เหมือนที่ใครๆเคยพูดไว้

แต่ในความเปณจิงแล้ว ส่วนมาก บุคคลอื่นมักจะทำให้เรามีความสุข ส่วนน้อยคะ ที่จะมีความสุขด้วยตัวเอง

อย่างงี้เวลาที่เราเศร้า เราเศร้าเพราะตัวเอง หรือเพราะคนอื่นอ่ะคะ ????

ผมก็ยังมองว่า...ไม่มีใครทำให้เราเศร้าใด้.เจ็บใด้.ยิ้มใด้.มีความสุขใด้.นอกจากตัวเราเองอีกอยู่ดีแหละครับ...
**อย่าให้ใครหน้าไหน.มันมามีอิทธิพล.เหนือจิตใจเรา**(ยกเว้นบุคลในครอครัว)นอกจากนั้นไม่มีสิทธิ...
คุณจะอยู่บนโลกนี้ยังไง.หากคุณยังแต่จะรอความสุขจากคนอื่น....พอเค้าไม่ให้คุณก็.......
ได้รับคำขอบคุณจาก: napoon 
underhill

เข้าร่วม: 15 กันยา 2011
ตอบ: 3545

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 4125
ให้คำขอบคุณ: 1677

ปี: 2002
จันทร์, 14 พฤศจิกา 2011 14:23 - เคยมั๊ย...โดนทำร้ายด้วย.... "ความทรงจำ" ดีดี
เอ่อ สงสัยเข้ามาผิดกระทู้

(ทำร้ายตัวเอง ทำให้ตัวเองเจ็บ คนที่เจ็บต่อไปและที่สุดคือคนที่รักเรา) ------>
pannatad

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

จันทร์, 14 พฤศจิกา 2011 17:22 - เคยมั๊ย...โดนทำร้ายด้วย.... "ความทรงจำ" ดีดี
เอางี้ๆ เวลาคุณได้ของขวัญจากใครซักคน คิดว่ามันน่าจะมีความสุขมะ แต่ถ้าได้ของขวัญจากคนที่เราไม่อยากได้ มันก็ไม่ได้มีความสุขใช่มะ

แล้วถ้าได้ของขวัญชิ้นเดียวกัน กับคนที่เรารัก มันจะมีความสุขมากเลยจริงมะ เพราะอะไร เพราะเราสร้างความสุขขึ้นมาเอง ด้วยตัวเราเอง

พวกนี้มันเป็นเรื่องของจิตใจนะ

แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า ทุกอย่างทุกคนในโลกนี้ มันจะเป็นยังงั้น ไม่งั้นก็คงตรัสรู้กันหมดโลกแล้ว

เวลามีความทุกข์ เวลาเสียใจ ถ้าแก้ไม่ได้ ก็ให้เพื่อนช่วย คุยกับเพื่อน กับครอบครัว ระบายมันออกมาบ้าง มันก็ดีขึ้น
ตอนนี้หละที่จะบอกว่า ความสุขอะ คุณเลือกได้ จะอยู่กับมัน รึว่าจะทิ้งมันไป ผมว่าไงก็คงมีคนรอบตัวคุณที่รักคุณมากๆ เค้าก็ไม่อยากให้คุณเสียใจหรอกนะ

บางทีมันก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่ แต่บางครั้ง การแก้ปัญหาคนเดียวอะ มันก็ไม่ใช่ทางออกหรอกนะ

สู้ๆครับ ^ ^
ได้รับคำขอบคุณจาก: napoon  toshi  pirainjung 
idris

ชื่อเล่น: ลิตย์

เข้าร่วม: 12 มีนา 2009
ตอบ: 575

ได้รับคำขอบคุณ: 1729
ให้คำขอบคุณ: 710

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
จันทร์, 14 พฤศจิกา 2011 19:56 - เคยมั๊ย...โดนทำร้ายด้วย.... "ความทรงจำ" ดีดี
ติดตามมาหลายกระทู้. สังเกตว่าเจ้าของกระทู้จะไม่ค่อยมีความสุขกับความรักเท่าไรเลยนะครับ
นั้นอาจเป็นเพราะ การที่เราให้ความสำคัญกับ "คนอื่น" มากกว่าตัวเอง และคนที่รักเราครับ
natt_civic

ชื่อเล่น: แน๊ต คับ

เข้าร่วม: 03 กันยา 2009
ตอบ: 1724

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 683
ให้คำขอบคุณ: 2163

ปี: 2001
จันทร์, 14 พฤศจิกา 2011 20:54 - เคยมั๊ย...โดนทำร้ายด้วย.... "ความทรงจำ" ดีดี
cisco

ชื่อเล่น: เต้น

เข้าร่วม: 25 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 3557

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5197
ให้คำขอบคุณ: 9940
จันทร์, 14 พฤศจิกา 2011 20:57 - เคยมั๊ย...โดนทำร้ายด้วย.... "ความทรงจำ" ดีดี
เด็ก กับ ดอกไม้

ทุ่งหญ้าสีเขียวแห่งหนึ่งเต็มไปด้วยดอกไม้
ปู่กับหลาน เดินเล่นอยู่บริเวณทุ่งหญ้าแห่งนั้น

ปู่ : หลาน หลานช่วยไปเก็บดอกไม้ที่หลานคิดว่าสวยที่สุดมาให้ปู่หน่อย โดยมีข้อแม้ว่าหลานจะต้องเดินไปข้างหน้าอย่างเดียว ห้ามเดินถอยหลังจนกว่าจะเก็บดอกไม้ได้

หลาน : ได้ครับ ปู่
แล้วหลานก็รีบเดินไปเก็บดอกไม้ตามที่ปู่สั่ง

ครั้นเดินไปสักพักเด็กชายก็เจอดอกไม้สวยดอกหนึ่ง จึงรีบเดินเข้าไปเก็บ แต่ด้วยทุ่งหญ้าแห่งนี้มีดอกไม้เต็มไปหมด เด็กชายจึงคิดว่าถ้าเดินไปข้างหน้าจะต้องเจอดอกไม้ที่สวยกว่านี้แน่นอน

เด็กชายเดินไปข้างหน้าสักพักก็ได้เจอดอกไม้สวย จึงเดินเข้าไปเก็บอีก แต่ด้วยความคิดที่ผ่านมาว่างยังไงข้างหน้าก็ต้องมีดอกไม้ที่สวยกว่านี้อีก จึงไม่เก็บมันปล่อยเดินผ่านไป

เด็กชายทำเช่นนี้ไปเรื่อยๆ จนเดินมาสุดทุ่งหญ้า เด็กชายคนนี้ก็ไม่สามารถเก็บดอกไม้สวยได้ซักดอกเดียว จึงเดินกลับไปหาปู่ด้วยสีหน้าไม่ยิ้มแย้มเหมือนตอนที่เข้าไปในทุ่งหญ้าตอนแรก

หลาน : ปู่ ผมหาดอกไม้สวยที่สุดให้ปู่ไม่ได้เลย
ปู่ : ทำไมหล่ะ ทุ่งหญ้าเต็มไปด้วยดอกไม้ จะไม่มีดอกที่หลานคิดว่าสวยที่สุดเลยหรอ
หลาน : มีครับปู่ เวลาผมไปเจอดอกที่ผมคิดว่าสวย อีกใจหนึ่งก็อดนึกเสียดายไม่ได้ว่า ถ้าเดินต่อไปอาจจะดอกไม้ที่สวยกว่านี้
ปู่ : แล้วหลานเจอหรือเปล่า
หลาน : ผมเจอดอกไม้สวย แต่ผมก็ปล่อยผ่านทุกครั้ง จนในที่สุดสุดทุ่งหญ้า ผมจึงไม่ได้ดอกไม้สวยเลย

ปู่ : หลานปู่ ปู่จะสอนอะไรหลานนะ

ดอกไม้ที่ปู่ให้หลานไปเก็บเปรียบเสมือนคนรักหรืองานหรือสิ่งต่างๆ ที่เข้ามาในชีวิตของหลานแต่หลานก็ปล่อยผ่านโอกาสเหล่านั้นไป เพียงเพราะคิดว่าสิ่งนั้นยังไม่ดีพอสำหรับเรา
หลานจงฟังให้ดีนะ ที่ปู่ไม่ให้หลานเดินกลับจนกว่าจะเก็บดอกไม้ได้ มันก็เหมือนกับเวลาที่ไม่สามารถเดินย้อนกลับมาใหม่ได้
โอกาสที่ผ่านไปแล้ว จะไม่มีวันหวนกลับมาใหม่ได้ ดังนั้น หลานควรจะพอใจในสิ่งที่หลานได้พบ ได้เจอและคว้ามันไว้

ได้รับคำขอบคุณจาก: underhill  A-u-T-o-N-o-m-Y  okuma  napoon  pirainjung 
underhill

เข้าร่วม: 15 กันยา 2011
ตอบ: 3545

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 4125
ให้คำขอบคุณ: 1677

จันทร์, 14 พฤศจิกา 2011 21:02 - เคยมั๊ย...โดนทำร้ายด้วย.... "ความทรงจำ" ดีดี
ข้างบนดราม่า ลงมาข้างล่างเรื่อยๆเริ่มโรแมนท์
slek

เข้าร่วม: 14 ธันวา 2009
ตอบ: 789

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 918
ให้คำขอบคุณ: 1124
จันทร์, 14 พฤศจิกา 2011 22:25 - เคยมั๊ย...โดนทำร้ายด้วย.... "ความทรงจำ" ดีดี
ผมว่าลองฟังเพลงนี้ดูนะครับ

http://youtu.be/d9D2y-CF1Xo
tomRM2

ชื่อเล่น: ต้อม

เข้าร่วม: 07 พฤษภาคม 2010
ตอบ: 355

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 432
ให้คำขอบคุณ: 622

สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
จันทร์, 14 พฤศจิกา 2011 23:03 - เคยมั๊ย...โดนทำร้ายด้วย.... "ความทรงจำ" ดีดี
รองฟังเพลง ก้อนหินในมื้อ แล้วคิดตามดูครับเมื่อก่อนผมยังเคยทำร้ายตัวเลย แต่ก็ไม่เห็นมีไรดีขึ้นเลยมีแต่เราที่เจ็บ
เหมื่อนกับว่าอยู่ที่เราเลือกมากกว่า ว่าจะเลือกเจ็บหรือไปต่อ
kai_es

เข้าร่วม: 19 เมษา 2010
ตอบ: 1133

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 714
ให้คำขอบคุณ: 365

ปี: 2004
อังคาร, 15 พฤศจิกา 2011 01:07 - เคยมั๊ย...โดนทำร้ายด้วย.... "ความทรงจำ" ดีดี
ขึ้นอยู่กับ ดีพอหรือพอดี
wanwisa

อังคาร, 15 พฤศจิกา 2011 23:43 - เคยมั๊ย...โดนทำร้ายด้วย.... "ความทรงจำ" ดีดี
เอางี้ๆ เวลาคุณได้ของขวัญจากใครซักคน คิดว่ามันน่าจะมีความสุขมะ แต่ถ้าได้ของขวัญจากคนที่เราไม่อยากได้ มันก็ไม่ได้มีความสุขใช่มะ

แล้วถ้าได้ของขวัญชิ้นเดียวกัน กับคนที่เรารัก มันจะมีความสุขมากเลยจริงมะ เพราะอะไร เพราะเราสร้างความสุขขึ้นมาเอง ด้วยตัวเราเอง

พวกนี้มันเป็นเรื่องของจิตใจนะ

แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า ทุกอย่างทุกคนในโลกนี้ มันจะเป็นยังงั้น ไม่งั้นก็คงตรัสรู้กันหมดโลกแล้ว

เวลามีความทุกข์ เวลาเสียใจ ถ้าแก้ไม่ได้ ก็ให้เพื่อนช่วย คุยกับเพื่อน กับครอบครัว ระบายมันออกมาบ้าง มันก็ดีขึ้น

ตอนนี้หละที่จะบอกว่า ความสุขอะ คุณเลือกได้ จะอยู่กับมัน รึว่าจะทิ้งมันไป ผมว่าไงก็คงมีคนรอบตัวคุณที่รักคุณมากๆ เค้าก็ไม่อยากให้คุณเสียใจหรอกนะ

บางทีมันก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่ แต่บางครั้ง การแก้ปัญหาคนเดียวอะ มันก็ไม่ใช่ทางออกหรอกนะ

สู้ๆครับ ^ ^

wanwisa

อังคาร, 15 พฤศจิกา 2011 23:44 - เคยมั๊ย...โดนทำร้ายด้วย.... "ความทรงจำ" ดีดี
idris พิมพ์ว่า:
ติดตามมาหลายกระทู้. สังเกตว่าเจ้าของกระทู้จะไม่ค่อยมีความสุขกับความรักเท่าไรเลยนะครับ
นั้นอาจเป็นเพราะ การที่เราให้ความสำคัญกับ "คนอื่น" มากกว่าตัวเอง และคนที่รักเราครับ

ใช่สิน๊ะคะ จะเจอก็แต่กระทู้ เศร้าๆๆๆ

wanwisa

อังคาร, 15 พฤศจิกา 2011 23:46 - เคยมั๊ย...โดนทำร้ายด้วย.... "ความทรงจำ" ดีดี
slek พิมพ์ว่า:
ผมว่าลองฟังเพลงนี้ดูนะครับ

http://youtu.be/d9D2y-CF1Xo

ขอบคุณคร๊า
pannatad

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พุธ, 16 พฤศจิกา 2011 09:50 - เคยมั๊ย...โดนทำร้ายด้วย.... "ความทรงจำ" ดีดี
มีเรื่องขำๆมาเล่าให้ฟัง

มะวาน พอดีเรียกแท๊กซี่ไปจั๊มแบตรถ มันหมด ตอนเรียก แท๊กซี่ ทำหน้าแบบ เซ็งชีวิตมาก ไม่อยากไป ก็โดดขึ้นเลย

พอไปจั๊ม ก็สตาร์ทไม่ติด รออยู่นาน แท๊กซี่ก็เล่าให้ฟังว่า แฟนเค้าเพิ่งไปแต่งงานกับคนอื่น เค้าถามผมว่า ควรทำไง

คำตอบผมคือ ช่างแม่ง แท๊กซี่ตกใจ แล้วถามกลับมาว่า เอางั้นเลยหรอ

ฮาาาาา

ช่างแม่ง เป็นคำง่ายๆ หยาบนิดๆ แต่ ชัดเจนในตัวเองนะ
ถ้าเจอเรื่องเซ็งๆ ก็แหกปากตะโกนกับตัวเองไปเลย ช่างแม่งงงงงงงงงงงง
pom_sawas

เข้าร่วม: 13 ธันวา 2008
ตอบ: 886

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 664
ให้คำขอบคุณ: 898

พุธ, 16 พฤศจิกา 2011 09:58 - เคยมั๊ย...โดนทำร้ายด้วย.... "ความทรงจำ" ดีดี
idris พิมพ์ว่า:
wanwisa พิมพ์ว่า:

ผมก็ยังมองว่า...ไม่มีใครทำให้เราเศร้าใด้.เจ็บใด้.ยิ้มใด้.มีความสุขใด้.นอกจากตัวเราเองอีกอยู่ดีแหละครับ...
**อย่าให้ใครหน้าไหน.มันมามีอิทธิพล.เหนือจิตใจเรา**(ยกเว้นบุคลในครอครัว)นอกจากนั้นไม่มีสิทธิ...
คุณจะอยู่บนโลกนี้ยังไง.หากคุณยังแต่จะรอความสุขจากคนอื่น....พอเค้าไม่ให้คุณก็.......

กด Love เลยครับพี่
wanwisa

พุธ, 16 พฤศจิกา 2011 12:25 - เคยมั๊ย...โดนทำร้ายด้วย.... "ความทรงจำ" ดีดี

มะวาน พอดีเรียกแท๊กซี่ไปจั๊มแบตรถ มันหมด ตอนเรียก แท๊กซี่ ทำหน้าแบบ เซ็งชีวิตมาก ไม่อยากไป ก็โดดขึ้นเลย

พอไปจั๊ม ก็สตาร์ทไม่ติด รออยู่นาน แท๊กซี่ก็เล่าให้ฟังว่า แฟนเค้าเพิ่งไปแต่งงานกับคนอื่น เค้าถามผมว่า ควรทำไง

คำตอบผมคือ ช่างแม่ง แท๊กซี่ตกใจ แล้วถามกลับมาว่า เอางั้นเลยหรอ

ฮาาาาา

ช่างแม่ง เป็นคำง่ายๆ หยาบนิดๆ แต่ ชัดเจนในตัวเองนะ
ถ้าเจอเรื่องเซ็งๆ ก็แหกปากตะโกนกับตัวเองไปเลย ช่างแม่งงงงงงงงงงงง

555ช่างแม่ง!
wanwisa

พฤหัส, 23 พฤษภาคม 2013 03:19 - เคยมั๊ย...โดนทำร้ายด้วย.... "ความทรงจำ" ดีดี
:) <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></
kobkobok

ชื่อเล่น: กบ

เข้าร่วม: 09 กุมภา 2010
ตอบ: 3919

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1738
ให้คำขอบคุณ: 290

ปี: 2001
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พฤหัส, 23 พฤษภาคม 2013 06:48 - เคยมั๊ย...โดนทำร้ายด้วย.... "ความทรงจำ" ดีดี
เอาใจช่วยครับ
napoon

ชื่อเล่น: เล็ก

เข้าร่วม: 27 มีนา 2010
ตอบ: 201

ได้รับคำขอบคุณ: 287
ให้คำขอบคุณ: 551

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
พฤหัส, 23 พฤษภาคม 2013 08:18 - เคยมั๊ย...โดนทำร้ายด้วย.... "ความทรงจำ" ดีดี

ฮาาาาา

555 โดนเลย

chutipong

ชื่อเล่น: เอ็ม คับผม

เข้าร่วม: 07 กุมภา 2013
ตอบ: 785

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 908
ให้คำขอบคุณ: 352

สี: ทอง เดเสิร์ท มิสท์ (เมทัลลิก) (YP-538M)
พฤหัส, 23 พฤษภาคม 2013 08:30 - เคยมั๊ย...โดนทำร้ายด้วย.... "ความทรงจำ" ดีดี
ความทรงจำไม่เคยทำร้ายผม แต่ความทรงจำของผมมันกับทำให้ผมเ้ข้มแข็งขึ้น
เพราะผมคิดว่าความทรงจำคือบทเรียนที่มีคุณค่าสำหลับผม
ค้าอะไหล่โคตรเก่า

เข้าร่วม: 06 ธันวา 2011
ตอบ: 5338

ผู้ให้การสนับสนุน
ผู้ให้การสนับสนุน

ได้รับคำขอบคุณ: 10891
ให้คำขอบคุณ: 12020

ที่อยู่: USED JAPAN SHOP sales & service เฉลิมพระเกียรติ ร.9 30
พฤหัส, 23 พฤษภาคม 2013 08:36 - เคยมั๊ย...โดนทำร้ายด้วย.... "ความทรงจำ" ดีดี
ไม่มีเมื่อวานก็ไม่มีวันนี้ และถ้าไม่มีวันนี้ก็ไม่มีพรุ่งนี้ครับ ขอบคุณทุกอย่างทั้ง ดีและไม่ดี สุขทุกข์และเจ็บปวด สมหวังผิดหวัง ดีใจหรือเสียใจ แต่ทุกอย่างก็ล้วนเป็นปัจจัยที่นำพาผมมาสู่วินาทีที่เป็นอยู่ณ ปัจจุบันได้ ขอบคุณจริงๆครับ
N_J Civic

เข้าร่วม: 27 ตุลา 2009
ตอบ: 3806

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5146
ให้คำขอบคุณ: 5687

พฤหัส, 23 พฤษภาคม 2013 10:03 - เคยมั๊ย...โดนทำร้ายด้วย.... "ความทรงจำ" ดีดี
เจ็บจนชิน...ชา
wanwisa

พฤหัส, 23 พฤษภาคม 2013 10:26 - เคยมั๊ย...โดนทำร้ายด้วย.... "ความทรงจำ" ดีดี
:(
a_ten

ชื่อเล่น: เอ

เข้าร่วม: 11 มกรา 2012
ตอบ: 554

ได้รับคำขอบคุณ: 519
ให้คำขอบคุณ: 286

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
พฤหัส, 23 พฤษภาคม 2013 10:27 - เคยมั๊ย...โดนทำร้ายด้วย.... "ความทรงจำ" ดีดี
คนที่ทำเราเจ็บมากที่สุด ก็คือ คนที่เรารักมากที่สุดนั้นเอง
ตอบ
หน้า 1 จาก 2
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.