ตอบ
junezy

เข้าร่วม: 17 ตุลา 2011
ตอบ: 1

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 1
ให้คำขอบคุณ: 0
จันทร์, 17 ตุลา 2011 07:44 - ช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ รถเร่งไม่ขึ้น สั่นเป็นเจ้าเข้า
สอบถามอาการหน่อยค่ะ
รถฮอนด้าซิตี้ปี 2000ค่ะวิ่งประมาน 150000 อาการที่มี
1. รถดับบ่อยเวลาจอดติดไฟแดงหรือไม่ก้ขับถอยรถเดินเครื่องกระตุก
2. เร่งเครื่องไม่ขึ้นเหยียบแทบมิดเครื่องยังอืด และวิ่งได้แค่ 60 แต่อาการนี้เป็นแล้วก็หายไปนึกว่าหายแล้วก็กลับมาเป็นอีก
3. ความร้อนก็ขึ้น

ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01 
jaaorayong

เข้าร่วม: 05 พฤศจิกา 2010
ตอบ: 653

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 161
ให้คำขอบคุณ: 120

ปี: 2001
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
จันทร์, 17 ตุลา 2011 10:45 - ช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ รถเร่งไม่ขึ้น สั่นเป็นเจ้าเข้า
เยอะนะเข้าศูนย์ดีกว่าครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01 
khenk

ชื่อเล่น: หนุ่ม

เข้าร่วม: 02 ธันวา 2009
ตอบ: 64

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 120
ให้คำขอบคุณ: 18

ปี: 2002
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
จันทร์, 17 ตุลา 2011 12:12 - ช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ รถเร่งไม่ขึ้น สั่นเป็นเจ้าเข้า
ตามที่เคยประสบมา อาการสั่น น่าจะมาจาก การทำงานไม่ครบสูบ เพราะมีสี่สูบ เหลือ สามก็ยังไปได้แต่ ไม่เต็มที่ แนะนำลองด้วยตัวเองได้ ให้ถอยสายที่หัวเทียนดูครับ ถ้าถอดแล้วมีท่าทีสั่นแรงขึ้นเหมือนจะดับ แสดงว่าสูบนั้นยังทำงาน แต่ถ้าถอดแล้วยังเฉย อาการเหมือนเดิม ก็คาดเดาว่าสูบนั้นไม่ทำงาน และอีกอย่างที่น่าจะเป็นได้ คือ วาร์วยันครับ ยังไงขอให้หาสาเหตุให้เจอไวๆนะคราบ เอาใจช่วย (รถผมเคยเป็น)
ได้รับคำขอบคุณจาก: es330  karnmotocross01 
kokoinlove

ชื่อเล่น: กบ

เข้าร่วม: 23 ตุลา 2010
ตอบ: 101

มือใหม่หัดขับ
มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 103
ให้คำขอบคุณ: 152

ปี: 2004
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
จันทร์, 17 ตุลา 2011 17:54 - ช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ รถเร่งไม่ขึ้น สั่นเป็นเจ้าเข้า
เกียร์..และอื่นๆ
ratachai

เข้าร่วม: 22 กรกฎา 2010
ตอบ: 596

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 631
ให้คำขอบคุณ: 105

ปี: 2005
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
จันทร์, 17 ตุลา 2011 18:02 - ช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ รถเร่งไม่ขึ้น สั่นเป็นเจ้าเข้า
อาการหนักคับวิ่งเยอะแล้วด้วย ข้อมูลต้องมากกว่านี้นะคับ การถ่ายของเหลว การดูแลเครื่องยนย์เป็นไงหรือเพิ่งซื้อรถมา
Marwin

เข้าร่วม: 29 มกรา 2009
ตอบ: 1661

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1517
ให้คำขอบคุณ: 159

ปี: 2001
จันทร์, 17 ตุลา 2011 21:29 - ช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ รถเร่งไม่ขึ้น สั่นเป็นเจ้าเข้า
ฝากอีกอันครับ

ปั้มติ๊ก ถ้ายังไงลามไปดูเรกกูเรเตอร์ที่ติดกับปั้มติ๊กด้วยนะครับ
srithanon

เข้าร่วม: 13 สิงหา 2009
ตอบ: 380

มีใบอนุญาตขับขี่
มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 1324
ให้คำขอบคุณ: 4
จันทร์, 17 ตุลา 2011 23:10 - ช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ รถเร่งไม่ขึ้น สั่นเป็นเจ้าเข้า
ตามอาการที่ท่านเจ้าของกระทู้บอกมา น่าจะเป็นที่ระบบองศาไฟจุดระเบิด ที่มี TDC sensor ทำงานผิดปกติ อาการที่แสดงออก ก็คือทำให้เครื่องยนต์มีจังหวะการจุดระเบิด ไม่เป็นไปตามสัญญาณการจุดระเบิด ที่ TDC อ่านค่ามุมของเพลาข้อเหวี่ยงที่ดันก้านลูกสูบให้ลูกสูบเคลื่อนตัวสู่ TDC และก่อนที่ลูกสูบจะเคลื่อนตัวสู่ต่ำแหน่ง TDC มันจะส่งสัญญาณมุมองศาของเพลาข้อเหวี่ยงไปให้ ECU ส่งสัญญาณ IGT ซึ่งเป็นสัญญาณการจุดระเบิด ไปให้วงจรช่วยผลิตไฟสูงให้กับหัวเทียน เพื่อจุดระเบิด
เมื่อตัว TDC sensor เสียทำงานบ้างไม่ทำงานบ้าง ทำให้มุมองศาการจุดระเบิดเปลี่ยนไป อาจจะมีการจุดระเบิดก่อนหรือหลัง ที่ลูกสูบจะเคลื่อนตัวสู่จุดศูนย์ตายบน ทำให้เครื่องยนต์ไม่มีกำลัง เร่งไม่ขึ้น และเครื่องยนต์ดับในขณะใช้งาน
โดยมากอาการที่บอกมามักจะเสียที่ตัว TDC sensor
การที่เครื่องยนต์เร่งไม่ขึ้น ก็ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นที่ตัว TDC sensor อย่างเดียวก็หาไม่ มันมี sensor หลายส่วนเข้ามาเกี่ยวข้อง เช่นตัวออกซิเจนเซ็นเซอร์ หากตัวมันเสีย จะทำให้ ECU ไม่สามารถ สั่งให้หัวฉีด ฉีดน้ำมันให้เหมาะสมกับอัตราส่วนผสมในการจุดระเบิด ระหว่างอากาศกับน้ำมัน ทำให้เครื่องยนต์ไม่มีกำลัง เนื่องจากในส่วนผสมอาจจะมีน้ำมันมากหรือน้อย ทำให้การจุดระเบิดไม่สมบูรณ์ รถก็ไม่มีกำลังเร่งไม่ขึ้นได้เช่นกัน แต่อาการของมัน รถยังสามารถเร่งได้ แต่ไม่มีกำลัง รอบเครื่องยนต์ตกในรอบเดินเบาและสวิง
อาการที่ทำให้รถเร่งไม่ขึ้น ยังมีระบบไฟสูงที่จ่ายให้กับหัวเทียน อาจจะมีการรั่วหรือลีคลงกราวด์ ในตัวจานจ่าย ทำให้ไฟโวลเต็จสูงที่จ่ายไปที่หัวเทียน มีแรงเคลื่อนโวลเต็จลดลง ไฟอ่อน ทำให้การจุดระเบิดไม่สมบูรณ์ เครื่องยนต์ไม่มีกำลัง
เช่นเดียวกับระบบน้ำมัน หากระบบแรงดันน้ำมันในรางหัวฉีดต่ำ อันเนื่องมาจากตัวเร็คกูเลเตอร์รางหัวฉีดทำงานผิดปกติหรือตัวปั้มติ๊กมีแรงดันน้ำมันต่ำ ทำให้แรงดันน้ำมันให้หัวฉีดต่ำ รวมไปถึงตัวหัวฉีดตีบตัน ก็ทำให้เครื่องยนต์เร่งไม่ขึ้นเหมือนกัน ส่วนที่จะทำให้เครื่องยนต์เร่งไม่ขึ้นยังมีปัจจัยร่วมอีกหลายจุด แต่ที่น่าจะเป็น ที่ทำให้รถท่านเจ้าของกระทู้มีอาการตามที่บอกมา น่าจะเป็นที่ตัว TDC sensor ครับ หรือในรถบางค่าย อาจจะเป็นที่ตัว แคร้งชาร์ปเซ็นเซ็นเซอร์ ลองให้ช่างตรวจเช็คดูครับ…srithanon
ได้รับคำขอบคุณจาก: kloster  karnmotocross01 
makham

เข้าร่วม: 07 ตุลา 2010
ตอบ: 566

ได้รับคำขอบคุณ: 538
ให้คำขอบคุณ: 353

ปี: 2004
อังคาร, 18 ตุลา 2011 19:10 - ช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ รถเร่งไม่ขึ้น สั่นเป็นเจ้าเข้า
เยอะเลย...
nu_es_05

ชื่อเล่น: นุ

เข้าร่วม: 10 มิถุนา 2010
ตอบ: 1555

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1058
ให้คำขอบคุณ: 5949

ปี: 2005
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
อังคาร, 18 ตุลา 2011 20:50 - ช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ รถเร่งไม่ขึ้น สั่นเป็นเจ้าเข้า
โทรมาหาเลยคับมีประสบการณ์ตรงรถแฟนใช่อยู่อาการเดียวกันเลยตอนนี้หายแล้วเพราะหลายทำอย่างเหมือนกัน
ล้่างปีกผีเสื้อ หัวเทียน ฟลายวิล ปั๊มติ๊ก
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.