ตอบ
SIRATH BUALUANG

ชื่อเล่น: กรด

เข้าร่วม: 08 ธันวา 2009
ตอบ: 740

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 701
ให้คำขอบคุณ: 577

ปี: 2001
สี: แดง ไฟร์เปปเปอร์ (R-507P)
จันทร์, 15 สิงหา 2011 23:22 - \\\\ระหว่าง กรองอากาศ K&N (แบบผ้า) กับ HURRICANE (แบบสแตนเลส) เลือกอันไหนดีครับ
กำลังจะเปลี่ยนแทนของเดิมที่หมดสภาพน่ะครับ

ท่านใดเคยใช้แบบใดบ้างครับ อยากทราบ ข้อดี ข้อเสีย และราคา ของทั้งสองยี่ห้อครับ

แล้วถ้าเป็นท่าน จะเลือกอันไหนครับ

อ้อ..ผมใช้ '01 เครื่อง 1.7 เกียร์ MT ติด LPG แบบดูดครับ

ใช้งานทั่วไปครับ ปกติใช้ความเร็วประมาณ 120-140 กม./ชม.

อยากได้ที่ อัตราเร่งดีๆ น่ะครับ...
ได้รับคำขอบคุณจาก: Vee 
cisco

ชื่อเล่น: เต้น

เข้าร่วม: 25 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 3557

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5197
ให้คำขอบคุณ: 9940
อังคาร, 16 สิงหา 2011 00:19 - \\\\ระหว่าง กรองอากาศ K&N (แบบผ้า) กับ HURRICANE (แบบสแตนเลส) เลือกอันไหนดีครับ
ลองค้นหาก่อน Post นิดนึงนะครับ

http://www.civicesgroup.com/forum/topic3425

http://www.civicesgroup.com/forum/topic32154

ปล. ผมก็ LPG ใช้ K&N เหมือนกัน
ได้รับคำขอบคุณจาก: SIRATH BUALUANG  pejung 
wangyu

ชื่อเล่น: เอ๊ช

เข้าร่วม: 17 มิถุนา 2010
ตอบ: 7619

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 6468
ให้คำขอบคุณ: 7442

ปี: 2005
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
อังคาร, 16 สิงหา 2011 08:20 - \\\\ระหว่าง กรองอากาศ K&N (แบบผ้า) กับ HURRICANE (แบบสแตนเลส) เลือกอันไหนดีครับ
อีกหนึ่งเสียงครับ K&N

ได้รับคำขอบคุณจาก: SIRATH BUALUANG  pejung 
deo20

เข้าร่วม: 16 ธันวา 2010
ตอบ: 970

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1192
ให้คำขอบคุณ: 107

อังคาร, 16 สิงหา 2011 08:47 - \\\\ระหว่าง กรองอากาศ K&N (แบบผ้า) กับ HURRICANE (แบบสแตนเลส) เลือกอันไหนดีครับ
k&n
แบรนดูดีกว่า น่าเชื่อถือกว่า คนนิยมกว่า ขายต่อได้ราคากว่า และผมก็ใช้
ได้รับคำขอบคุณจาก: SIRATH BUALUANG 
slong

เข้าร่วม: 27 มิถุนา 2009
ตอบ: 37

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 34
ให้คำขอบคุณ: 188
อังคาร, 16 สิงหา 2011 10:24 - \\\\ระหว่าง กรองอากาศ K&N (แบบผ้า) กับ HURRICANE (แบบสแตนเลส) เลือกอันไหนดีครับ
อีกหนึ่งเสียงครับ K&N ต้นดีมาก
ได้รับคำขอบคุณจาก: SIRATH BUALUANG 
three_es_04

เข้าร่วม: 18 ตุลา 2008
ตอบ: 442

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 130
ให้คำขอบคุณ: 269

ปี: 2004
สี: แดง รอยัล รูบี้ (มุก) (R-522P)
อังคาร, 16 สิงหา 2011 11:08 - \\\\ระหว่าง กรองอากาศ K&N (แบบผ้า) กับ HURRICANE (แบบสแตนเลส) เลือกอันไหนดีครับ
ผมมีทั้ง2อย่างครับไม่ใช่ว่ารวยแต่เวลาk&nต้องล้างผมเอาhurricaneใส่แทนก่อน
มีข้อดีข้อไม่ค่อยดีต่างกันครับ
ความรู้สึกส่วนตัว
K&N
ใช้งานดีกลองดีมากอัดตราเล่งต้นแย่กว่าแต่กลางปลายไหล(แต่ละคันไม่เท่ากันนะครับอันนี้รถผม)
Hurricane
ใช้งานดีกลองไม่ค่อยดี(ดูจากน้ำมันเครื่อง)ต้นมาไวกลางพอได้ปลายไม่ค่อยไหล

แต่ผมว่ามีทั้ง2อันก็ดีครับเวลาล้าง

หรืออยากลองมาเอาของผมไปลองได้ครับ

ผมLPG. MT. วิ่งปกติ140 แฟนไปด้วยวิ่ง60ครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: SIRATH BUALUANG  note_okaasan  JSZA 
F@ES2003

ชื่อเล่น: เอฟ

เข้าร่วม: 20 มีนา 2009
ตอบ: 192

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 455
ให้คำขอบคุณ: 318

ปี: 2003
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
อังคาร, 16 สิงหา 2011 13:14 - \\\\ระหว่าง กรองอากาศ K&N (แบบผ้า) กับ HURRICANE (แบบสแตนเลส) เลือกอันไหนดีครับ
slong พิมพ์ว่า:
อีกหนึ่งเสียงครับ K&N ต้นดีมาก

SIRATH BUALUANG

ชื่อเล่น: กรด

เข้าร่วม: 08 ธันวา 2009
ตอบ: 740

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 701
ให้คำขอบคุณ: 577

สี: แดง ไฟร์เปปเปอร์ (R-507P)
อังคาร, 16 สิงหา 2011 23:25 - \\\\ระหว่าง กรองอากาศ K&N (แบบผ้า) กับ HURRICANE (แบบสแตนเลส) เลือกอันไหนดีครับ
ขอบคุณทุกๆท่านครับ

sapuknic

เข้าร่วม: 23 ธันวา 2009
ตอบ: 150

ได้รับคำขอบคุณ: 222
ให้คำขอบคุณ: 157

สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พุธ, 17 สิงหา 2011 12:12 - \\\\ระหว่าง กรองอากาศ K&N (แบบผ้า) กับ HURRICANE (แบบสแตนเลส) เลือกอันไหนดีครับ
wangyu พิมพ์ว่า:
อีกหนึ่งเสียงครับ K&N

K&Nคะ ล้างได้ตลอดชีพ...ตามขั้นตอนวิธีการในคู่มือการใช้ มีน้ำยาล้างกรอง+น้ำมันพ่นเคลือบกันฝุ่น...วิ่งดีขึ้นเห็นๆ ใช้มาหลายคันแล้วคะ...ของ(แท้)เค้าดีจริงๆ
Ball Featuring

ชื่อเล่น: บอล

เข้าร่วม: 05 ธันวา 2010
ตอบ: 2224

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2668
ให้คำขอบคุณ: 3022

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
พุธ, 17 สิงหา 2011 12:40 - \\\\ระหว่าง กรองอากาศ K&N (แบบผ้า) กับ HURRICANE (แบบสแตนเลส) เลือกอันไหนดีครับ
หาข้อมูล
sapuknic

เข้าร่วม: 23 ธันวา 2009
ตอบ: 150

ได้รับคำขอบคุณ: 222
ให้คำขอบคุณ: 157

พุธ, 17 สิงหา 2011 16:35 - \\\\ระหว่าง กรองอากาศ K&N (แบบผ้า) กับ HURRICANE (แบบสแตนเลส) เลือกอันไหนดีครับ
ร้านขายของแท้ราคาไม่แรงแนะนำเลยคะ(K&N)แท้นะคะ...ตรงคลองถมแถวโรงพยาบาลกลาง...
http://www.vin-cargoods.com/ตามลิงค์นี้คะhttp://www.civicesgroup.com/forum/topic10531 ถูกและดี...คุ้มคุ้ม
ได้รับคำขอบคุณจาก: Ryuknight 
nutty

ชื่อเล่น: นัท

เข้าร่วม: 20 กันยา 2010
ตอบ: 139

ได้รับคำขอบคุณ: 87
ให้คำขอบคุณ: 17

สี: ทอง เดเสิร์ท มิสท์ (เมทัลลิก) (YP-538M)
พุธ, 17 สิงหา 2011 18:42 - \\\\ระหว่าง กรองอากาศ K&N (แบบผ้า) กับ HURRICANE (แบบสแตนเลส) เลือกอันไหนดีครับ
กรอง K&N ต้นมาเร็วมากครับ แต่ต้องขยันล้างกรองหน่อยครับทุกๆ 5000 โลครับ
Es_SaLaRyMaN

ชื่อเล่น: รอง

เข้าร่วม: 12 กุมภา 2010
ตอบ: 697

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 768
ให้คำขอบคุณ: 2470

พุธ, 17 สิงหา 2011 18:50 - \\\\ระหว่าง กรองอากาศ K&N (แบบผ้า) กับ HURRICANE (แบบสแตนเลส) เลือกอันไหนดีครับ
c]แล้วถ้าเป็น ออโต้อ่ะ คับ ใช้อันไหน รบกวนคนใช้ ออโต้ ตอบด้วยคร๊าบบ พี่น้อง คับ
ratachai

เข้าร่วม: 22 กรกฎา 2010
ตอบ: 596

ได้รับคำขอบคุณ: 631
ให้คำขอบคุณ: 105

ปี: 2005
พุธ, 17 สิงหา 2011 19:16 - \\\\ระหว่าง กรองอากาศ K&N (แบบผ้า) กับ HURRICANE (แบบสแตนเลส) เลือกอันไหนดีครับ
กรองที่ค่อนข้างปล่อยโล่ง ต้นจัดอยู่แล้วคับข้อเสียที่ตามมาก้มีสิ่งสกปรกเข้าได้ง่ายต้องล้างบ่อย ไม่ว่ายี่ฮ้ออะไรก็เหอะ กรองสแตนเลสดีกว่ากรองผ้า
1ล้างและใช้ไหม่ได้ประหยัดงบ(ผมใช้มา1ปีกว่ายังสภาพดีอยู่)
2อากาศผ่านง่ายกว่ากรองผ้าทำให้ต้นจัด(แต่ล้างบ่อยๆหน่อยนะ)
Gomessss

เข้าร่วม: 16 พฤษภาคม 2012
ตอบ: 2

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 4
ให้คำขอบคุณ: 0
พฤหัส, 17 ตุลา 2013 12:18 - \\\\ระหว่าง กรองอากาศ K&N (แบบผ้า) กับ HURRICANE (แบบสแตนเลส) เลือกอันไหนดีครับ
ช่วงนี้มีงาน Super Car ที่เมืองทอง ไปเดินเล่นวันแรกเลย อยากดูรถที่เค้าเรียกว่า Super ว่าเค้าทำอะไรกันบ้าง มีเทคโนโลยีไปถึงไหนแล้ว บวกกับอยากดูสาวๆ ด้วย

ปรากฎว่า งานนี้รถสวยกว่าคนทุกคัน ยืนดูรถจนลืมดูสาวเลยครับ

แต่ประเด็นอยู่ที่งานนี้ มีออกบูทอุปกรณืแต่งรถด้วย ก็เดินๆ ดูว่าจะไม่ซื้ออะไร แต่...

ก็มาถึง บูทของเฮอริเคน วันนี้เอากรอง สเตนเลส มาออกงานเพียบ ก็เลยแวะเข้าไปดูเพราะคิดว่า ยังไงเป็นของแท้แน่ๆ

เรื่องกรองเลสนี่ มีมานานแล้ว และก็ได้ยินแต่เรื่องที่ไม่ดีมากกว่าดี หลักๆ เลยก็คือเรื่องการกรองที่ไม่เล็กเพียงพอ เมื่อเทียบกับกรองกระดาษ

ผมเองก็เห็นมันมานานแล้ว ไม่เคยสนใจ เพราะคิดว่ายังไงมันก็ไม่มีทางทำได้ละเอียดไปกว่ากระดาษแน่นอน

แต่....

ผมลืมคิดไปว่า การถักทอแผ่นกรองด้วยเส้นใย สเตนเลส ก็สามารถถักทอให้ละเอียดได้ถ้า สามารถทำเส้นใยให้เล็กเพียงพอ

และที่สำคัญ การถักทอแผ่นกรอง มัน UNIFORM หรือมันมีรูที่เท่ากันหมด ต่างจากแผ่นกรองกระดาษ ที่ถูกสร้างขึ้นมาด้วยการตกตะกอนของเส้นใย ซึ่งมีทั้งรูเล็กรูใหญ่

ค่าความละเอียดของแผ่นกรองสเตนเลส ที่ถักทอเป็นพิเศษนี้ วัดค่าได้ที่ 65 ไมครอน ในขณะที่กระดาษกรองวัดได้ 45 ไมครอน

หลายคนคงคิดว่า กรองสเตนเลส หยาบเกินไป เมื่อเห็นตัวเลข

แต่...อย่าลืมว่า กรองสเตนเลส จะไม่ยอมให้ฝุ่นที่ใหญ่กว่า 65 ไมครอนผ่านได้เลย แต่กรองกระดาษแม้จะมีค่าความละเอียดเฉลี่ยที่ 45 ไมครอน แต่รูที่ใหญ่ที่สุด อาจมีขนาดได้ถึง 300 ไมครอน!!!! 

ต้องไม่ลืมกันครับว่า กระดาษกรอง ไม่ได้มาจากการถักทอ แต่มาจากการตกตะกอนของเส้นใย ดังนั้นขนาดของรูจึง Random หรือไม่คงที่ แต่รูที่มีมากที่สุดอาจเป็นขนาด 45 ไมครอน ซึ่งรูที่เล็กกว่านี้ก็มีมาก ใหญ่กว่านี้ก็มีมาก

พูดมาซะยืดยาว สรุปว่า งานนี้ ผมต้องทดสอบมัน ตามหน้าที่และสันดาน

กลับมาที่บ้าน จัดแจงโรยแป้งทำขนมของภรรยาลงไปข้างใน แล้วเอามือปิดรู เขย่าแรงๆ  ปรากฎว่า มีฝุ่นแป้งจางๆ น้อยมากๆๆๆๆๆๆ หลุดผ่านมาได้ ซึ่งฝุ่นนี้เล็กมากๆ เพาะว่ามันปลิวลอยไปมากว่าที่จะตกลงกับพื้น

พอใจระดับนึงครับ คราวนี้ผมลองใส่น้ำลงไปเลย ตอนแรกน้ำมันยังไม่ไหลออกมานะครับ แบบว่าเหมือนน้ำกลิ้งบนใบบัว พอใส่ไปจนมีแรงดันน้ำมากพอ น้ำก้เริ่มรั่วออกาได้อย่างช้าๆ ครับ ผมใส่น้ำได้จนเต็มกระบอกเลยเพราะน้ำเข้าเร็วกว่าน้ำที่รั่วออกมา

ทดสอบภาคพื้นเสร็จ เห็นว่าโอเค ก็จับยัดลงไปในหม้อกรอง ได้เวลาทดสอบภาคอากาศกันเลย ก็ออกวิ่งทดสอบไปกินทุเรียนระยองเลยครับ

ผล??? แรงขึ้นมากในรอบต่ำ ตอบสนองไวขึ้นในช่วงกลาง ส่วนรอบบน เข็มกวาดผ่าน 4 พันรอบได้ง่ายกว่าเดิมเยอะครับ เรื่องความแรงสรุปให้เลยว่า ถ้าคุณไม่ได้เป็นคนที่ความรู้สึกช้า คุณจะ "สนุก" ทันที

ความสะอาด??? กลับมาถึงบ้านก็เปิดฝาหม้อกรองออก แล้วเอานิ้วปาดดูด้านในของท่อดูดออกมาดู คงไม่ต้องอธิบายครับ สะอาดแบบว่าแทบไม่มีฝุ่นติดออกมาเลย (ผมเช็ดท่อดูดตอนเปลี่ยนเอากระดาษออก ยังมีฝุ่นหลังจาก 3 พันโล) 

โทรถามหลายๆ คน อ่านตามเน็ทต่างๆ มีแต่คนว่าไม่ดี อย่าใช้เลย อย่างโง้น อย่างงี้ ผมเลยทดสอบเองให้มันรู้แล้วรู้รอดไป ซึ่งผมจะใส่มันไปเรื่อยๆ โดยจะเปิดตรวจสอบคราบฝุ่นเป็นระยะๆ ไป ดูซิว่าจะแย่กว่ากระดาษจริงรึเปล่า

ที่แน่ๆ ผมเริ่มเสียนิสัยแล้ว เพราะพอเอากรองกระดาษเดิมเปลี่ยนใส่ลงไป มันเหมือนขาด....ไปเยอะ กำลังคิดว่า ถ้ากรองเลสมันสกปรกมากๆ เนี่ย คงจะต้องทำใจนานหน่อย ที่จะต้องใช้กรองกระดาษเดิมๆ 

ที่ชอบอีกอย่างคือเสียงที่มันดูดอากาศผ่านตระแกรงสเตนเลส นี่ซิ มันหวานจับใจเลยครับ เหมือนเสียงหวานๆ ของแส้กลองสแนร์ เลยครับ 

เสพติดมันไปซะแล้วววว.........

จะมารายงานให้ทราบเป็นระยะครับ

-

ปล เพิ่งรู้ว่า เพื่อนที่ทำงาน ใช้ BMW520 ปี 94 ใส่กรองเลส ของยี่ห้อเดียวกันมาแล้ว 2 ปีครับ มันบอกว่า เครื่องไม่เคยมีปัญหาลิ้นผีเสื้อสกปรก แบบที่หลายๆ คนบ่นเลย ผมขอเปิดดูแล้วเอานิ้วกวาดท่อดูด ก็สะอาดแบบปรกติครับ
•   แสดงความคิดเห็น 11 •  [ชอบ]  ชอบ 2 (อ้างอิงจาก http://www.bt-50.com/topic.php?q_id=15283)
ได้รับคำขอบคุณจาก: K-yuthya  Nine_Eleven  note_okaasan  ICE@WIN 
Supap

เข้าร่วม: 26 พฤศจิกา 2012
ตอบ: 950

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 469
ให้คำขอบคุณ: 144

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
พฤหัส, 17 ตุลา 2013 13:22 - \\\\ระหว่าง กรองอากาศ K&N (แบบผ้า) กับ HURRICANE (แบบสแตนเลส) เลือกอันไหนดีครับ
Gomessss พิมพ์ว่า:
ช่วงนี้มีงาน Super Car ที่เมืองทอง ไปเดินเล่นวันแรกเลย อยากดูรถที่เค้าเรียกว่า Super ว่าเค้าทำอะไรกันบ้าง มีเทคโนโลยีไปถึงไหนแล้ว บวกกับอยากดูสาวๆ ด้วย

ปรากฎว่า งานนี้รถสวยกว่าคนทุกคัน ยืนดูรถจนลืมดูสาวเลยครับ

แต่ประเด็นอยู่ที่งานนี้ มีออกบูทอุปกรณืแต่งรถด้วย ก็เดินๆ ดูว่าจะไม่ซื้ออะไร แต่...

ก็มาถึง บูทของเฮอริเคน วันนี้เอากรอง สเตนเลส มาออกงานเพียบ ก็เลยแวะเข้าไปดูเพราะคิดว่า ยังไงเป็นของแท้แน่ๆ

เรื่องกรองเลสนี่ มีมานานแล้ว และก็ได้ยินแต่เรื่องที่ไม่ดีมากกว่าดี หลักๆ เลยก็คือเรื่องการกรองที่ไม่เล็กเพียงพอ เมื่อเทียบกับกรองกระดาษ

ผมเองก็เห็นมันมานานแล้ว ไม่เคยสนใจ เพราะคิดว่ายังไงมันก็ไม่มีทางทำได้ละเอียดไปกว่ากระดาษแน่นอน

แต่....

ผมลืมคิดไปว่า การถักทอแผ่นกรองด้วยเส้นใย สเตนเลส ก็สามารถถักทอให้ละเอียดได้ถ้า สามารถทำเส้นใยให้เล็กเพียงพอ

และที่สำคัญ การถักทอแผ่นกรอง มัน UNIFORM หรือมันมีรูที่เท่ากันหมด ต่างจากแผ่นกรองกระดาษ ที่ถูกสร้างขึ้นมาด้วยการตกตะกอนของเส้นใย ซึ่งมีทั้งรูเล็กรูใหญ่

ค่าความละเอียดของแผ่นกรองสเตนเลส ที่ถักทอเป็นพิเศษนี้ วัดค่าได้ที่ 65 ไมครอน ในขณะที่กระดาษกรองวัดได้ 45 ไมครอน

หลายคนคงคิดว่า กรองสเตนเลส หยาบเกินไป เมื่อเห็นตัวเลข

แต่...อย่าลืมว่า กรองสเตนเลส จะไม่ยอมให้ฝุ่นที่ใหญ่กว่า 65 ไมครอนผ่านได้เลย แต่กรองกระดาษแม้จะมีค่าความละเอียดเฉลี่ยที่ 45 ไมครอน แต่รูที่ใหญ่ที่สุด อาจมีขนาดได้ถึง 300 ไมครอน!!!! 

ต้องไม่ลืมกันครับว่า กระดาษกรอง ไม่ได้มาจากการถักทอ แต่มาจากการตกตะกอนของเส้นใย ดังนั้นขนาดของรูจึง Random หรือไม่คงที่ แต่รูที่มีมากที่สุดอาจเป็นขนาด 45 ไมครอน ซึ่งรูที่เล็กกว่านี้ก็มีมาก ใหญ่กว่านี้ก็มีมาก

พูดมาซะยืดยาว สรุปว่า งานนี้ ผมต้องทดสอบมัน ตามหน้าที่และสันดาน

กลับมาที่บ้าน จัดแจงโรยแป้งทำขนมของภรรยาลงไปข้างใน แล้วเอามือปิดรู เขย่าแรงๆ  ปรากฎว่า มีฝุ่นแป้งจางๆ น้อยมากๆๆๆๆๆๆ หลุดผ่านมาได้ ซึ่งฝุ่นนี้เล็กมากๆ เพาะว่ามันปลิวลอยไปมากว่าที่จะตกลงกับพื้น

พอใจระดับนึงครับ คราวนี้ผมลองใส่น้ำลงไปเลย ตอนแรกน้ำมันยังไม่ไหลออกมานะครับ แบบว่าเหมือนน้ำกลิ้งบนใบบัว พอใส่ไปจนมีแรงดันน้ำมากพอ น้ำก้เริ่มรั่วออกาได้อย่างช้าๆ ครับ ผมใส่น้ำได้จนเต็มกระบอกเลยเพราะน้ำเข้าเร็วกว่าน้ำที่รั่วออกมา

ทดสอบภาคพื้นเสร็จ เห็นว่าโอเค ก็จับยัดลงไปในหม้อกรอง ได้เวลาทดสอบภาคอากาศกันเลย ก็ออกวิ่งทดสอบไปกินทุเรียนระยองเลยครับ

ผล??? แรงขึ้นมากในรอบต่ำ ตอบสนองไวขึ้นในช่วงกลาง ส่วนรอบบน เข็มกวาดผ่าน 4 พันรอบได้ง่ายกว่าเดิมเยอะครับ เรื่องความแรงสรุปให้เลยว่า ถ้าคุณไม่ได้เป็นคนที่ความรู้สึกช้า คุณจะ "สนุก" ทันที

ความสะอาด??? กลับมาถึงบ้านก็เปิดฝาหม้อกรองออก แล้วเอานิ้วปาดดูด้านในของท่อดูดออกมาดู คงไม่ต้องอธิบายครับ สะอาดแบบว่าแทบไม่มีฝุ่นติดออกมาเลย (ผมเช็ดท่อดูดตอนเปลี่ยนเอากระดาษออก ยังมีฝุ่นหลังจาก 3 พันโล) 

โทรถามหลายๆ คน อ่านตามเน็ทต่างๆ มีแต่คนว่าไม่ดี อย่าใช้เลย อย่างโง้น อย่างงี้ ผมเลยทดสอบเองให้มันรู้แล้วรู้รอดไป ซึ่งผมจะใส่มันไปเรื่อยๆ โดยจะเปิดตรวจสอบคราบฝุ่นเป็นระยะๆ ไป ดูซิว่าจะแย่กว่ากระดาษจริงรึเปล่า

ที่แน่ๆ ผมเริ่มเสียนิสัยแล้ว เพราะพอเอากรองกระดาษเดิมเปลี่ยนใส่ลงไป มันเหมือนขาด....ไปเยอะ กำลังคิดว่า ถ้ากรองเลสมันสกปรกมากๆ เนี่ย คงจะต้องทำใจนานหน่อย ที่จะต้องใช้กรองกระดาษเดิมๆ 

ที่ชอบอีกอย่างคือเสียงที่มันดูดอากาศผ่านตระแกรงสเตนเลส นี่ซิ มันหวานจับใจเลยครับ เหมือนเสียงหวานๆ ของแส้กลองสแนร์ เลยครับ 

เสพติดมันไปซะแล้วววว.........

จะมารายงานให้ทราบเป็นระยะครับ

-

ปล เพิ่งรู้ว่า เพื่อนที่ทำงาน ใช้ BMW520 ปี 94 ใส่กรองเลส ของยี่ห้อเดียวกันมาแล้ว 2 ปีครับ มันบอกว่า เครื่องไม่เคยมีปัญหาลิ้นผีเสื้อสกปรก แบบที่หลายๆ คนบ่นเลย ผมขอเปิดดูแล้วเอานิ้วกวาดท่อดูด ก็สะอาดแบบปรกติครับ
•   แสดงความคิดเห็น 11 •  [ชอบ]  ชอบ 2 (อ้างอิงจาก http://www.bt-50.com/topic.php?q_id=15283)

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
CALM

เข้าร่วม: 19 สิงหา 2012
ตอบ: 318

มีใบอนุญาตขับขี่
มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 286
ให้คำขอบคุณ: 568

พฤหัส, 17 ตุลา 2013 23:01 - \\\\ระหว่าง กรองอากาศ K&N (แบบผ้า) กับ HURRICANE (แบบสแตนเลส) เลือกอันไหนดีครับ
ผม K&N คับ ชัวร์
jjcivic

ชื่อเล่น: โก้

เข้าร่วม: 16 ธันวา 2009
ตอบ: 432

ได้รับคำขอบคุณ: 699
ให้คำขอบคุณ: 259

ศุกร์, 18 ตุลา 2013 08:05 - \\\\ระหว่าง กรองอากาศ K&N (แบบผ้า) กับ HURRICANE (แบบสแตนเลส) เลือกอันไหนดีครับ
รถผม 1.7 auto ติดแก๊ส LPG ใช้ K&N เหมือนกันคับรู้สึกว่าต้นดีกว่าเดิมเยอะของเดิมอย่างอืด
Vee

ชื่อเล่น: วีครับ

เข้าร่วม: 18 กันยา 2013
ตอบ: 2999

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1210
ให้คำขอบคุณ: 2387

สี: ฟ้า ไอซ์บูล (เมทัลลิก) (B-506M)
ศุกร์, 18 ตุลา 2013 10:29 - \\\\ระหว่าง กรองอากาศ K&N (แบบผ้า) กับ HURRICANE (แบบสแตนเลส) เลือกอันไหนดีครับ
K&N ครับจัดปาย
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.