ตอบ
M_C.E.C

เข้าร่วม: 02 ตุลา 2008
ตอบ: 5

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 6
ให้คำขอบคุณ: 0

พฤหัส, 9 ตุลา 2008 15:03 - รบกวนเพื่อนๆอยากรู้ข้อมูลของ Es
รบกวนหน่อยนะครับ

คือว่าผมดูรถไม่เป็นแล้วก้อไม่เคยมีรถเป็นของตัวเอง

แล้ว Es เป็นรถรุ่นที่ผมชอบ อย่างแรกผมต้องศึกษาอะไร

เป็นพิเศษ เกี่ยวกับรุ่นนี้ในการซื้อมือสอง เริ่มจากอย่างเเรกๆๆเลยอะครับ

ปล.ผมคงพาคนดูรถเป็นไปด้วยอะครับถ้าจะไปซื้อแต่อยากได้ข้อมูลในการดูรายละเอียดต่างๆเพราะเราเป็นคนอยากได้ จะได้รถที่ work มาใช้งานเเต่ต้องเก็บตังอีกพักนึงคับเลยมาหาข้อมูลก่อน

ขอบคุณทุกคำตอบเเละก็คำชี้แนะนะครับ

ขอบคุณครับ :D
ได้รับคำขอบคุณจาก: curran  escudo1121  torlaeja 
~ สเตฟาน ~

ชื่อเล่น: สเตฟาน

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2008
ตอบ: 2023

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 7729
ให้คำขอบคุณ: 4939

ปี: 2005
สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
พฤหัส, 9 ตุลา 2008 15:14 - รบกวนเพื่อนๆอยากรู้ข้อมูลของ Es
ให้คนดูรถมือสองเป็น ไปด้วยนะครับ จะได้ไม่โดนย้อมแมว

ก่อนอื่นต้องถามตัวเองก่อนว่า
- ต้องการรถปีอะไร
- สีอะไร
- ภายในเอาแบบไหน สีเบททูโทนหรือสีดำ
- 9ล9

ถ้าไงลองบอกความต้องการของตัวคุณเองมาก่อนนะครับ ผมจะได้ให้คำแนะนำได้อย่างลงตัว
ได้รับคำขอบคุณจาก: escudo1121  torlaeja 
M_C.E.C

น้องใหม่
น้องใหม่

พฤหัส, 9 ตุลา 2008 15:22 - รบกวนเพื่อนๆอยากรู้ข้อมูลของ Es
ขอบคุณพี่ฟานนะครับ

อยากได้ โฉมตาเหยี่ยว ครับ

อยากได้ อยู่เเค่สามสีครับ ขาว ดำ เทา

อยากได้ข้างในสีดำครับแต่ถ้าเบทก็ได้ครับ

อยากได้ วีเทค แล้วก้อ แอเเบ็ค เอบีเอส ด้วยครับ

เยอะไปมั้ยครับเนี่ย

ขอบคุณมากๆๆนะครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: escudo1121 
~ สเตฟาน ~

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พฤหัส, 9 ตุลา 2008 15:41 - รบกวนเพื่อนๆอยากรู้ข้อมูลของ Es
M_C.E.C พิมพ์ว่า:
ขอบคุณพี่ฟานนะครับ

อยากได้ โฉมตาเหยี่ยว ครับ

อยากได้ อยู่เเค่สามสีครับ ขาว ดำ เทา

อยากได้ข้างในสีดำครับแต่ถ้าเบทก็ได้ครับ

อยากได้ วีเทค แล้วก้อ แอเเบ็ค เอบีเอส ด้วยครับ

เยอะไปมั้ยครับเนี่ย

ขอบคุณมากๆๆนะครับ

งั้นผมแนะนำ ปี2004-2006 สีขาวหรือไม่ก็สีดำ
จะเอาเป็นเครื่อง 1.7 หรือเครื่อง 2.0 ก็แล้วแต่ (แต่ถ้าอนาคตอยากเปลี่ยนเป็น k20a ให้จัดตัว2.0มาเลยดีกว่า)
ภายในเชียร์สีดำ
ถ้าอยากได้ Vtec+ABS+Airbag ก็คงต้องเป็นตัว Top ครับ

ขอให้หาเนื้อคู่เจอไวๆนะครับ :D
ได้รับคำขอบคุณจาก: Favonius  mugem66 
hacker

ชื่อเล่น: เซียนจ๊อบ

เข้าร่วม: 03 ตุลา 2008
ตอบ: 4046

ผู้ชนะเลิศการแข่งขัน ES Drag war 2011
ผู้ชนะเลิศการแข่งขัน ES Drag war 2011

ได้รับคำขอบคุณ: 10965
ให้คำขอบคุณ: 22797

ปี: 2004
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พฤหัส, 9 ตุลา 2008 16:26 - รบกวนเพื่อนๆอยากรู้ข้อมูลของ Es
โฉมตาเหยี่ยว จะมี 2 version ด้วยกัน

ถ้าเรียกตามที่ Honda ออกมาประกาสจะเป็น

V.1 Execlusive
V.2 RX

เทียบทางอุปกรณ์จะแตกต่างกันที่ แมก กระจังหน้า ภายใน (สีคอนโซล+เบาะ)

วิธีดูปีที่ผลิตรถก็ดูได้หลายที่ แต่ที่เรียกและดูกันประจำก็คือเลขตัวถัง

เช่น MRTHES15804P100691 (อันนี้เลขรถผมเอง)

ตัวอื่นๆผมไม่รู้ รู้แค่ว่า ES15804

ES พวกเราเรียกๆกันจะมาจากตัวนี้ 04 จะเป็นปีรถ

ถ้าอยากได้ VTEC ABS. AIRBAG ก็ตามที่พี่ฟานบอกครับ

ถ้าอยากขับมันส์หน่อยก็ VTEC เกียร์ ธรรมดา มันส์แน่นอน

เครื่องจะมี 2 รุ่น 1.7 กับ 2.0 ครับ

เครื่องคนละบล็อคกันนะครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Phetcharat  Kattiya  escudo1121  petongzaa  torlaeja 
DRINK

เข้าร่วม: 04 ตุลา 2008
ตอบ: 3857

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5219
ให้คำขอบคุณ: 1708

พฤหัส, 9 ตุลา 2008 16:37 - รบกวนเพื่อนๆอยากรู้ข้อมูลของ Es
ไปดูให้มั้ยค้าบ ดูมาเยอะแระทุกรุ่น ชินตากันไปเลย
M_C.E.C

น้องใหม่
น้องใหม่

พฤหัส, 9 ตุลา 2008 17:00 - รบกวนเพื่อนๆอยากรู้ข้อมูลของ Es
โอ้วว...

ขอบคุณมากๆๆครับสำหรับข้อมูล

แล้วก็ขอบคุณ คุณDrink ด้วยครับ อีกหลายเดือนเลยกว่าได้ไทย

เหอๆๆๆไม่รู้ผมจะด่วนถามไปทำไมเหอๆๆแต่มันอยากรู้ครับ ขอบคุณมากๆๆครับ

ปล. ชื่อ drink จริงเลยป่าวครับถ้าจริงนี่ชื่อเหมือนนักร้องเร็กเก้ ที่เป็นผู้หญิงเคยมาร้องที่บริกบาเลยครับเธอส๊วยสวย อิอิ
DRINK

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พฤหัส, 9 ตุลา 2008 17:41 - รบกวนเพื่อนๆอยากรู้ข้อมูลของ Es
DRINK ของเธอเปนชื่อในวงค้าบ ชื่อจิงชื่อไรผมไม่รู้
M_C.E.C

น้องใหม่
น้องใหม่

พฤหัส, 9 ตุลา 2008 17:48 - รบกวนเพื่อนๆอยากรู้ข้อมูลของ Es
แสดงว่าก็คงไปเที่ยวที่นั่นบ่อยๆนะสิครับ อิอิ

เหนเเล้วเสียดายเเขนน้องเขาเเขนเรียวๆๆเล็กๆไม่น่าสักเล้ยยย

อิอิ
MrKhanoon

ตอบ: 908

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1471
ให้คำขอบคุณ: 832

พฤหัส, 9 ตุลา 2008 21:30 - รบกวนเพื่อนๆอยากรู้ข้อมูลของ Es
ขอให้ได้รถเร็วๆ นะจะได้มาหล่อแล้วเป็นสมาชิกในคลับกัน
hacker

ศุกร์, 10 ตุลา 2008 08:25 - รบกวนเพื่อนๆอยากรู้ข้อมูลของ Es
M_C.E.C พิมพ์ว่า:
โอ้วว...

ขอบคุณมากๆๆครับสำหรับข้อมูล

แล้วก็ขอบคุณ คุณDrink ด้วยครับ อีกหลายเดือนเลยกว่าได้ไทย

เหอๆๆๆไม่รู้ผมจะด่วนถามไปทำไมเหอๆๆแต่มันอยากรู้ครับ ขอบคุณมากๆๆครับ

ปล. ชื่อ drink จริงเลยป่าวครับถ้าจริงนี่ชื่อเหมือนนักร้องเร็กเก้ ที่เป็นผู้หญิงเคยมาร้องที่บริกบาเลยครับเธอส๊วยสวย อิอิ

น้อง Drink ที่คุณพูดถึงเป็นคนเชียงใหม่ครับ
ตะเวนกินเหล้าร้องเพลงแถวๆเชียงใหม่แหละ สักที่ต้นแขนด้วย (ไม่รู้คนเดียวกันป่าว)

เรื่องนี้ต้องถามแดมมันด้วย เพราะน่าจะเคยร้องเพลงด้วยกัน
DRINK

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ศุกร์, 10 ตุลา 2008 10:57 - รบกวนเพื่อนๆอยากรู้ข้อมูลของ Es
จ๊อบมานรู้ดี น้องเค้าอายุเท่าไรแระ
S_panbumrung

ชื่อเล่น: ยศ

ตอบ: 1516

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1176
ให้คำขอบคุณ: 961

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
ศุกร์, 10 ตุลา 2008 11:57 - รบกวนเพื่อนๆอยากรู้ข้อมูลของ Es
การดูรถมือสอง ให้สังเกต เมื่อเปิดฝากระโปรงหน้า ให้ดูที่คานหน้า ที่คานหน้าจะมี รูต่าง ๆ อยู่ให้สังเกตว่ารูนั้นนะ กลมหรือไม่ ตามจุดขันน๊อต ต่างต้องไม่เลื่อน และช่องหางของไฟ หน้ากับตัวรถ และฝากระโปรงต้อง มีระยะห่างที่เท่ากัน ประตูด้วยนะ เวลาเราเคาะดูสี เสียงจะต้องไม่ ดังแป็กก ก ถ้าเป็นเช่นนั้นแสดงว่ารถทำสีมา จากนั้นก็สตาร์ท เครื่องฟังเสียงเครื่องคับ ว่า เดินเรียบป่าว ต้องสังเกตนิดนึงคับ ก็ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะคับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: u_no1983  TOrunTO  Kattiya  escudo1121  torlaeja 
tonTON

ตอบ: 468

แซงซ้าย ปาดขวา
แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 324
ให้คำขอบคุณ: 463

ปี: 2003
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
ศุกร์, 10 ตุลา 2008 12:12 - รบกวนเพื่อนๆอยากรู้ข้อมูลของ Es
จำให้มั่น!!! 11 กฎเหล็กในการเลือกซื้อรถมือสอง

เมื่อคุณคิดจะซื้อรถมือสอง ข้อดีของรถมือสอง คือ ราคาถูก แต่ท่านควรตรวจสอบสภาพรถอย่างละเอียด เพราะรถที่ถูกใช้งานมาแล้วล้วนมีความเสี่ยงต่อสภาพความสึกเหรอของเครื่องยนต์ หากจะซื้อรถมือสองควรตรวจสอบอะไรบ้าง

1. สุมดประวัติประจำรถ
มักไม่ค่อยมี เพราะเจ้าของรถไม่พิถีพิถัน แต่ถ้ามีก็ต้องถือว่ายอดเยี่ยม เพราะสมุดประวัติประจำรถทำให้รู้ว่าเขาตรวจซ่อมอะไรมาบ้าง ตรวจทุกระยะประจำหรือเปล่า

2. เจ้าของรถ
คุณควรดูเจ้าของรถคันเดิมว่าเขาเป็นใครใช้รถอย่างไรดูแลรถหรือไม่ มีคนกล่าวว่า ไม่ควรซื้อรถต่อจากวัยรุ่น ผู้หญิง และคนชรา เพราะว่าทั้งสามประเภทนี้ ใช้รถอย่างเดียวไม่ค่อยดูแลรถที่ใช้อยู่

3. มือที่เท่าไหร่
ก็คือรถคันนี้มีคนเป็นเจ้าของมามากน้อยเพียงใด ถ้าผ่านมาแล้วหลายมือก็ควรไม่ซื้อ เพราะรถอาจจะมีปัญหาได้

4. ตัวเลขระยะทางการใช้รถ
ในการซื้อรถคุณควรดูเลขตัวไมล์โดยปกติการใช้รถไม่ควรจะมากกว่าสามหมื่นกิโลเมตรต่อปี หากมากไปกว่านี้ถือว่ามากอาจทำให้เครื่องยนต์ที่ใช้งานหนัก

5. สภาพภายใน
หมายถีงเบาะนั่ง ระบบไฟฟ้าต่างๆ ต้องใช้ได้ อย่างไรก็ตาม สภาพดีมาก ดีน้อย ย่อมแล้วแต่ผู้ใช้และการดูแลรักษา

6. สภาพภายนอก
ควรดูสภาพตัวถังมีผุพัง สีถลอกปอกเปิก กันชนบุบ ตัวถังงอ ประตูตก บ้างหรือไม่

7. ทำสีมาหรือเปล่า
รถที่ต้องทำสีใหม่ คือ รถที่เก่ามากอายุควรจะเกิน 15 ปีขี้นไป หากทำสีก่อนหน้านั้นก็เท่ากับว่ารถไม่ได้รับการดูแล ในการทดสอบว่าไปทำสีมาหรือเปล่า ก็ลองเคาะเบาๆ ด้วยสันมือ ถ้าเสียงโปร่งก็สีเดิม ถ้าเสียงทึบบ้างโปร่งบ้าง ก็ทำบางส่วน ถ้าทึบหมดก็ทำทั้งคันรถทำสีใหม่สีจะไม่ทน อาจซีด หรือด้านหรือโปร่ง ภายในสองสามปีเป็นอย่างมาก

8. ประวัติรถ
หากสามารถรู้ประวัติการใช้รถของเจ้าของเดิมมาบ้างก็จะดี เพราะจะได้รู้ว่าเจ้าของรถคนเก่าเคยนำรถไปใช้อย่างไร เช่น ไปชนคนตายมาก่อนหรือเปล่า เคยนำรถไปใช้ทำในสิ่งที่ผิดกฎหมายหรือเปล่า เคยประสบอุบัติเหตุร้ายแรงจนน่ากลัวหรือเปล่า ส่งเหล่านี้เราต้องสืบหาเอาเอง

9. ซื้อรถจากเจ้าของดีกว่าซื้อจากเต้นท์รถหรือพ่อค้าคนกลาง
ถ้าซื้อรถจากพ่อคนกลาง พ่อค้าคนกลางอาจโอนเป็นชื่อของตนเองหรือโอนลอยไว้ พวกนี้จะเอาของดีๆ ออกจากตัวรถก่อนจะขาย ก็ได้ เช่น เครื่องเสียง อุปกรณ์ความปลอดภัย อุปกรณ์ประกอบรถอื่นๆ ที่พอจะนำไปขายแยกได้ ส่วนเต๊นท์รถนั้นก็คือพ่อค้าคนกลางเหมือนกันแต่เจ้าเล่ห์มากกว่า และมักจะขายราคาแพงกว่าท้องตลาดประมาณ 25,000-50,000 บาทต่อคัน เวลาจะซื้อรถคุณควรดูให้มั่นใจเสียก่อน ก่อนจะตัดสินใจซื้อ

10. หากซื้อรถจากเต้นท์จะต้องนำรถออกทันที
คุณอย่าไปวางเงินแล้ววางใจ ไม่อย่างนั้น เครื่องเสียง ล้อแม็กซ์ ยาง เครื่องยนต์ และอื่น ของคุณอาจจะถูกเปลี่ยนไป โดยที่คุณเองก็อาจทำอะไรก็ไม่ได้

11. ต้องรีบโอนรถให้เรียบร้อย
ถ้าคุณซื้อรถจากเจ้าของแล้วควรนำรถออกทันที แต่ถ้าซื้อรถจากเต๊นท์จะต้องทำสัญญาซื้อขายให้ดี ขอใบเสร็จรับเงินให้เรียบร้อย ถ้านัดไปโอนทะเบียบภายหลังจะต้องกำหนดเวลาการโอนในสัญญาซื้อขายอย่างแน่นอน

ข้อมูลจาก ผู้จัดการออนไลน์ กั๊บ

ส่วนรายละเอียดอีกมากมายและเล็กๆน้อยๆก้อดูจากพี่ๆข้างบนครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: nuchar  kaorjang  u_no1983  TOrunTO  S_panbumrung  ectoderm_  Bunn..  khunshy  Hellboy  Phetcharat  Kattiya  escudo1121  freedombee  Dolphinz  torlaeja  moonoizap 
civicy_art

ตอบ: 3139

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1341
ให้คำขอบคุณ: 146

ปี: 2001
ศุกร์, 10 ตุลา 2008 12:53 - รบกวนเพื่อนๆอยากรู้ข้อมูลของ Es
เชียร์ ๆ ๆ คับๆ

ES สวย
YINDEE

ชื่อเล่น: ต๊อด

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3233
ให้คำขอบคุณ: 3684

สี: ม่วง วินเทจพลัม (RP-32P)
ศุกร์, 10 ตุลา 2008 15:34 - รบกวนเพื่อนๆอยากรู้ข้อมูลของ Es
tonTON พิมพ์ว่า:
จำให้มั่น!!! 11 กฎเหล็กในการเลือกซื้อรถมือสอง

เมื่อคุณคิดจะซื้อรถมือสอง ข้อดีของรถมือสอง คือ ราคาถูก แต่ท่านควรตรวจสอบสภาพรถอย่างละเอียด เพราะรถที่ถูกใช้งานมาแล้วล้วนมีความเสี่ยงต่อสภาพความสึกเหรอของเครื่องยนต์ หากจะซื้อรถมือสองควรตรวจสอบอะไรบ้าง

มักไม่ค่อยมี เพราะเจ้าของรถไม่พิถีพิถัน แต่ถ้ามีก็ต้องถือว่ายอดเยี่ยม เพราะสมุดประวัติประจำรถทำให้รู้ว่าเขาตรวจซ่อมอะไรมาบ้าง ตรวจทุกระยะประจำหรือเปล่า

คุณควรดูเจ้าของรถคันเดิมว่าเขาเป็นใครใช้รถอย่างไรดูแลรถหรือไม่ มีคนกล่าวว่า ไม่ควรซื้อรถต่อจากวัยรุ่น ผู้หญิง และคนชรา เพราะว่าทั้งสามประเภทนี้ ใช้รถอย่างเดียวไม่ค่อยดูแลรถที่ใช้อยู่

ก็คือรถคันนี้มีคนเป็นเจ้าของมามากน้อยเพียงใด ถ้าผ่านมาแล้วหลายมือก็ควรไม่ซื้อ เพราะรถอาจจะมีปัญหาได้

ในการซื้อรถคุณควรดูเลขตัวไมล์โดยปกติการใช้รถไม่ควรจะมากกว่าสามหมื่นกิโลเมตรต่อปี หากมากไปกว่านี้ถือว่ามากอาจทำให้เครื่องยนต์ที่ใช้งานหนัก

หมายถีงเบาะนั่ง ระบบไฟฟ้าต่างๆ ต้องใช้ได้ อย่างไรก็ตาม สภาพดีมาก ดีน้อย ย่อมแล้วแต่ผู้ใช้และการดูแลรักษา

ควรดูสภาพตัวถังมีผุพัง สีถลอกปอกเปิก กันชนบุบ ตัวถังงอ ประตูตก บ้างหรือไม่

รถที่ต้องทำสีใหม่ คือ รถที่เก่ามากอายุควรจะเกิน 15 ปีขี้นไป หากทำสีก่อนหน้านั้นก็เท่ากับว่ารถไม่ได้รับการดูแล ในการทดสอบว่าไปทำสีมาหรือเปล่า ก็ลองเคาะเบาๆ ด้วยสันมือ ถ้าเสียงโปร่งก็สีเดิม ถ้าเสียงทึบบ้างโปร่งบ้าง ก็ทำบางส่วน ถ้าทึบหมดก็ทำทั้งคันรถทำสีใหม่สีจะไม่ทน อาจซีด หรือด้านหรือโปร่ง ภายในสองสามปีเป็นอย่างมาก

หากสามารถรู้ประวัติการใช้รถของเจ้าของเดิมมาบ้างก็จะดี เพราะจะได้รู้ว่าเจ้าของรถคนเก่าเคยนำรถไปใช้อย่างไร เช่น ไปชนคนตายมาก่อนหรือเปล่า เคยนำรถไปใช้ทำในสิ่งที่ผิดกฎหมายหรือเปล่า เคยประสบอุบัติเหตุร้ายแรงจนน่ากลัวหรือเปล่า ส่งเหล่านี้เราต้องสืบหาเอาเอง

9. ซื้อรถจากเจ้าของดีกว่าซื้อจากเต้นท์รถหรือพ่อค้าคนกลาง
ถ้าซื้อรถจากพ่อคนกลาง พ่อค้าคนกลางอาจโอนเป็นชื่อของตนเองหรือโอนลอยไว้ พวกนี้จะเอาของดีๆ ออกจากตัวรถก่อนจะขาย ก็ได้ เช่น เครื่องเสียง อุปกรณ์ความปลอดภัย อุปกรณ์ประกอบรถอื่นๆ ที่พอจะนำไปขายแยกได้ ส่วนเต๊นท์รถนั้นก็คือพ่อค้าคนกลางเหมือนกันแต่เจ้าเล่ห์มากกว่า และมักจะขายราคาแพงกว่าท้องตลาดประมาณ 25,000-50,000 บาทต่อคัน เวลาจะซื้อรถคุณควรดูให้มั่นใจเสียก่อน ก่อนจะตัดสินใจซื้อ

10. หากซื้อรถจากเต้นท์จะต้องนำรถออกทันที
คุณอย่าไปวางเงินแล้ววางใจ ไม่อย่างนั้น เครื่องเสียง ล้อแม็กซ์ ยาง เครื่องยนต์ และอื่น ของคุณอาจจะถูกเปลี่ยนไป โดยที่คุณเองก็อาจทำอะไรก็ไม่ได้

ถ้าคุณซื้อรถจากเจ้าของแล้วควรนำรถออกทันที แต่ถ้าซื้อรถจากเต๊นท์จะต้องทำสัญญาซื้อขายให้ดี ขอใบเสร็จรับเงินให้เรียบร้อย ถ้านัดไปโอนทะเบียบภายหลังจะต้องกำหนดเวลาการโอนในสัญญาซื้อขายอย่างแน่นอน

ข้อมูลจาก ผู้จัดการออนไลน์ กั๊บ

ส่วนรายละเอียดอีกมากมายและเล็กๆน้อยๆก้อดูจากพี่ๆข้างบนครับ

ปักให้มิด ไปอีกกระทู้เลย ท่านปะทวน
DRINK

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ศุกร์, 10 ตุลา 2008 17:40 - รบกวนเพื่อนๆอยากรู้ข้อมูลของ Es
tonTON พิมพ์ว่า:

ผมขอเสริมนิดนึงนะครับ จากที่เปลี่ยนรถใช้บ่อย รื้อรถทำกับที่อู่มาพอสมควร ได้ทั้งรถดีรถเน่า

1. สมุดประวัติ ES สามารถทำใหม่ได้ แต่จะนับเริ่มจากวันที่ขอทำใหม่ ส่วนรถที่ใช้สมุดเดิมจะนับจากวันที่ซื้อรถหรือเช็คระยะครั้งแรก

2. เจ้าของรถก็เป็นส่วนสำคัญเลยครับ บางทีต้องดูลึกกว่านั้นว่า ใช้มือเดียวรึป่าว หรือใช้กันทั้งตระกูล อันนี้จะโทรมไวกว่าใช้มือเดียว ไม่พังเป็นอย่างๆไป เจ้าของรถเป็นรถบุคคลดีกว่า รถที่ซื้อมาจากนิติบุคคลนะครับ

3. มือแรกบางทีรถก็ช้ำได้ครับ ดูอื่นๆให้ดีๆ

4. เลขไมล์ ของ ES สามารถ เปลี่ยนเรือนไมล์ และ ปรับเลขไมล์ดิจิตอลได้ครับ ค่าปรับครั้งละ 500 บาท ที่ RP....

5. ภายใน ให้ดูเบาะครับ เบาะคนขับ ถ้าปีกล้ม หรือเบาะยุ่ย ในกรณีเบาะหนัง ก็หมายความว่า คนขับตัวใหญ่และใช้รถบ่อย นั่งนานๆ ระบบอื่นๆ เช็คไฟเตือนให้ครบครับ ดูตะเข็บ ยางขอบประตูว่าเคยรื้อมามั้ย ถ้าเคยรื้อมา รถต้องมีปัญหาอะไรแน่นอน

6. ภายนอกดูเยอะมาก บอกไม่หมดค้าบ แต่มันย้อมกันยาก ยกเว้นทำมาเนียนจริง

7. บางคันทำสีมา ก็ชนมานะครับ ดูดีๆ

8. ตรวจสอบจากประกันภัยก็ได้ครับ แต่ยุ่งยากหน่อย

9. ซื้อจากเจ้าของดีกว่าครับ ยิ่งไปที่บ้านได้เลยยิ่งดี แต่บางทีซื้อแล้วซื้อเลยอย่าลืมนะครับ ถ้ามันมีปัญหา มันคืนกันยาก เพราะฉนั้นดูดีๆ รถเต้นบางคันก็สวยกว่า อันนี้อยู่ที่ตอนดูรถครับ

10. ก่อนมัดจำ หรือจัดไฟแนนท์ หรือจ่ายเงินสด ควรขอใบรับประกันจากเต้น ว่ารับประกันเครื่องหรือเกียร์ อะไรได้บ้าง ถ้าเต้นไม่ให้ก็แล้วแต่คนซื้อ ระยะเวลาโดยทั่วไปจะ 3 เดือนครับ รับประกันทุกอย่าง หรือไม่รถบางคัน เต้นจะเอาไปตรวจที่ TEST CAR ค่าตรวจไม่กี่พัน แต่รู้เลยรถโดนอะไรมาบ้าง มาเป็นใบยืนยันสภาพรถ ในกรณีนี้บางทีจะไม่ให้ประกันติดรถไปครับ ข้อตกลงอื่นๆตามระบุไว้ในสัญญาซื้อขาย

11. รีบโอนให้เรียบร้อย แต่ในกรณีจัดไฟแนนท์ไม่ต้องกังวลครับ รถที่ผ่านไฟแนนท์ได้(ต้องมีหลักฐาน) แปลว่ารถนั่นถูกกฎหมาย ทางที่ดี รีบนำรถออกมาให้เร็วที่สุดครับ มัดจำก่อนก็ได้ เรื่องผ่าน จ่ายส่วนที่เหลือ จะปลอดภัย

อื่นๆ ก็ถามมากันได้คร้าบ ตอบได้จะตอบให้
ได้รับคำขอบคุณจาก: kaorjang  TOrunTO  Hellboy  Phetcharat  escudo1121 
hacker

ศุกร์, 10 ตุลา 2008 17:50 - รบกวนเพื่อนๆอยากรู้ข้อมูลของ Es
ข้อมูลสุดแน่

+10 ครับ
K_series

ตอบ: 3032

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 22059
ให้คำขอบคุณ: 6045
ศุกร์, 10 ตุลา 2008 20:49 - รบกวนเพื่อนๆอยากรู้ข้อมูลของ Es
ขอบคุณ คุณtonTON สำหรับบทความดีๆ

และ

อ้ายอาร์มสมกับที่มันซื้อESมาเเล้ว2คันจริงๆ ^^
hacker

ศุกร์, 10 ตุลา 2008 20:52 - รบกวนเพื่อนๆอยากรู้ข้อมูลของ Es
biki พิมพ์ว่า:
ขอบคุณ คุณtonTON สำหรับบทความดีๆ

และ

อ้ายอาร์มสมกับที่มันซื้อESมาเเล้ว2คันจริงๆ ^^

เป็นข้อมูลสำหรับบิคคิเผื่อขาย dc5มาเล่น es อีกรอบ :P
YINDEE

ชื่อเล่น: ต๊อด

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3233
ให้คำขอบคุณ: 3684

สี: ม่วง วินเทจพลัม (RP-32P)
ศุกร์, 10 ตุลา 2008 21:22 - รบกวนเพื่อนๆอยากรู้ข้อมูลของ Es
hacker พิมพ์ว่า:
biki พิมพ์ว่า:

และ

เป็นข้อมูลสำหรับบิคคิเผื่อขาย dc5มาเล่น es อีกรอบ :P

555 เอากะมันดิ อ้ายจ๊อบเนี่ย เล่นซ๊ะเฮากร๊าก....เลย
M_C.E.C

น้องใหม่
น้องใหม่

เสาร์, 11 ตุลา 2008 00:26 - รบกวนเพื่อนๆอยากรู้ข้อมูลของ Es
ขอบคุณทุกๆๆคนมากๆๆนะครับ

...จากใจเลยผมเข้าไปอ่านเกี่ยวกับ civic es ในคลับมานานเเล้ว ดูอบอุ่นดีจังครับ

อยากกลับเร็วๆๆจัง จะได้ไปมีตติ้ง ได้รู้จักทุกๆๆคนนะครับ

กลับบ้านเมื่อไหร่หวังว่าคงได้ไปงานมีตติ้งครับ

ส่วนน้อง drink คนเดียวกันนั่นเเหละครับมี hi5 ของน้องเค้าด้วยหละ

เหอๆๆ สักทีเเขนนนนนน ขาวๆๆ อิอิ

สวยดีครับ
hacker

เสาร์, 11 ตุลา 2008 00:47 - รบกวนเพื่อนๆอยากรู้ข้อมูลของ Es
ไว้ไปเชียงใหม่จะพาไปรู้จัก อุอุ
kukkukku

ตอบ: 210

มีใบอนุญาตขับขี่
มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 72
ให้คำขอบคุณ: 9

สี: เทา ซิกเนต (เมทัลลิก) (RP-31M)
เสาร์, 11 ตุลา 2008 07:46 - รบกวนเพื่อนๆอยากรู้ข้อมูลของ Es
hacker พิมพ์ว่า:
ไว้ไปเชียงใหม่จะพาไปรู้จัก อุอุ

ไ้ว้ไปเชียงใหม่ขอไปด้วยนะ เอิ๊กๆๆ
~ สเตฟาน ~

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

เสาร์, 11 ตุลา 2008 10:03 - รบกวนเพื่อนๆอยากรู้ข้อมูลของ Es
อาร์ม ข้อมูลแน่นจริงๆ

สมกับ..ที่เล่นESมา2คันแล้ว สุดยอด
DRINK

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

เสาร์, 11 ตุลา 2008 10:59 - รบกวนเพื่อนๆอยากรู้ข้อมูลของ Es
แล้วเวลาลุยสวนเนี่ย บิคกับใครนะ ที่ข้อมูลแน่นๆอ่ะ
ES21_fatboy

ตอบ: 1563

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 11901
ให้คำขอบคุณ: 4229

สี: น้ำเงิน วิวิด (มุก) (B-502P)
เสาร์, 11 ตุลา 2008 12:50 - รบกวนเพื่อนๆอยากรู้ข้อมูลของ Es
ประโยชน์เนื้อๆเลย
S_panbumrung

ชื่อเล่น: ยศ

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1176
ให้คำขอบคุณ: 961

เสาร์, 11 ตุลา 2008 13:02 - รบกวนเพื่อนๆอยากรู้ข้อมูลของ Es
ด้ายความรู้เพิ่มอ่า
shi34127

ชื่อเล่น: ชิ

เข้าร่วม: 28 เมษา 2009
ตอบ: 197

มือใหม่หัดขับ
มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 132
ให้คำขอบคุณ: 19

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
ศุกร์, 1 พฤษภาคม 2009 17:06 - รบกวนเพื่อนๆอยากรู้ข้อมูลของ Es
ที่สำคัญต้องขอดูสมุดประจำรถ ถ้ามีอยู่จะดีมาก
es_luster

เข้าร่วม: 08 พฤษภาคม 2009
ตอบ: 8

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 4

ศุกร์, 8 พฤษภาคม 2009 23:00 - รบกวนเพื่อนๆอยากรู้ข้อมูลของ Es
อืม...ความรู้ ขอบคุณครับ
ตอบ
หน้า 1 จาก 2
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.